เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:24:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจยิงธนู เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 26470 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2004, 12:57:59 PM »

ทำไมรูปจิ๋วอย่างนี้ล่ะครับ ถ้าเอารูปที่เป็นทัมเนลมามันจะเล็กนะครับ ตอนลงรูปใหม่ๆผมลงผิดเหมือนกัน Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
mike
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2004, 01:26:01 PM »

Grinแบบว่าลองดูครับ งั้นลองดูอัลบั้มนี้แล้วกัน

http://w1.183.telia.com/~u18325419/3DGafleweb2/index.htm

เวปลิ้งข้างบน เป็นภาพ การแข่งขันยิงธนูอีกประเภทหนึ่งครับ เรียกว่า 3D เป็นการจำลองลักษณะการล่าสัตว์ ที่ใช้หุ่นโฟมของเกมส์ที่ล่าชนิดต่าง ไม่ว่าจะเป็นหมี กวาง หมูป่า หมาจิ้งจอก เสือ และสัตว์ป่าชนิดต่างๆ สำหรับผู้ที่ไม่ชอบการล่าสัตว์เกมส์นี้จะเหมาะมากเพราะเป็นแค่โฟมพลาสติก
เริ่มต้น3D เป็นเกมส์ที่นักล่าสัตว์ นำมาใช้ฝึกซ้อมฝีมือก่อนฤดูล่าสัตว์ที่จะมาถึง เป็นเกมส์ที่ยาก และผู้ยิงต้องฝึกการใช้ธนูอย่างคล่องและชำนาน จะต้องสามารถอ่านระยะทางของเป้าได้อย่างแม่นยำโดยไม่ใช้เครื่องมือใดๆรู้จักวิถีของลูกธนูเป็นอย่างดี
ปัจจุบัน3Dไม่ได้เป็นเกมส์ของนักล่าสัตว์อีกต่อไป นักยิงธนูทั่วๆไปก็นิยมเกมส์ประเภทนี้ด้วย
และมีอัตราการเติบโตเร็วมากเมื่อเทียบกับเกมส์ยิงธนูชนิดอื่นๆ เพราะเกมส์มีความสนุกอยู่ในตัว ไม่น่าเบื่อ ในหุ่นแต่ละตัวจะเจอเหตุการณ์ต่างๆมุมยิงระยะการยิงที่ไม่ซ้ำกันเลย มีความยากง่ายไปตามลักษณะของสนาม
ผู้จัดงานจะตั้งเป้า หรือหุ่น ไปตามลักษณะของพื้นที่ ไม่บอกระยะทางว่าใกล้ไกลแค่ไหน ผู้ยิงจะต้องปรับตั้งศูนย์กันเอง ยิงลูกละหนึ่งนัดเท่านั้นไม่มีการซ้อมหรือปรึกษาพูดคุยเรื่องระยะทาง ถ้าพลาดก็คือไม่ได้แต้ม สำหรับผู้ที่เริ่มยิงใหม่ๆจะเสียลูกเพราะยิงพลาดแล้วหาลูกไม่เจอพอสมควรครับ คือต้องฝึกยิงให้แม่นแล้วต้องฝึกอ่านระยะทางด้วย สนุกก็ตรงนี้หละครับ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2004, 02:35:03 PM »

เยี่ยมครับคุณ Mike น่าเล่นที่สุดผมยังไม่เคยยิงตัวหุ่นสัตว์เลยถ้าจะมันส์ เปรียบเป็น IPSC ของธนูนะผมว่า แต่ถ้าทางต้องใช้ที่กว้างขวางหน้าดู ความปลอดภ้ยต้องมาก่อนเสมอ

กะระยะเหมือนตีgolfเลยแต่ยากกว่าเพราะไม่มีหลักบอก ประยุกต์อย่างนี้คนที่ยิงอยู่แล้วคงสนุกมากกกกกกก Grin Grin Grin

สมัยก่อนรบกันใช้ธนูต้องรอให้เข้าระยะยิงถึงจะจัดการได้ Shocked Shocked

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2004, 02:44:06 PM »

เรียนถามคุณ Mike

1) ธนูผมขึ้นสายไว้ 5 ปีแล้วเก็บอย่างดีไม่มีสายที่ดูแล้วขาดหรือชำรุด ผมลองเหนี่ยวสายดูแล้วยังปรกติอยู่จะยังใช้ได้ไหม
    แรงมันจะตกลงไหมครับ  กลัวมันขาด หรือระเบิดกลางคันทำให้คันเสียหรือไม่

2) เกี่ยวกับเกมส์ที่ยิงสัตว์โฟมในป่า เป้าเขามีบอกคะแนนไหม หรือว่ายิงถูกจุดไหนก็ได้

ขอบคุณมาก

mike
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 12:21:57 PM »

จุดที่จะขาดอยู่ใต้nockครับมองไม่เห็นหลอก ธนูที่สายขาดไม่ว่าจะdry fired เก็บไว้นานโดยที่ไม่ได้ลดน้ำหนักของlimpsแทบทุกรายเกิดที่จุดนี้ครับ ตรวจดูสภาพcenter serving กับ nocking point ให้ดีครับถ้าด้ายเปื่อยหรือขาดก็เปลี่ยนcenter serving ใหม่ก็ดีครับ

มีครับ ๕แต้ม ถ้ายิงโดน คอ ขา หรืออวัยวะที่ไม่สำคัณ
๘ แต้ม ปริเวณ ปอด
๑๐ หัวใจ
ในบางสนาม จะมีวง๑๒ อยู่ข้างในวง ๑๐ อีกที
เดี่ยวผมจะลองหาภาพ คะแนนในหุ่นมาให้ดูครับ
mike
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 12:39:37 PM »

ไม่รู้ว่ามองเห็นหรือปล่าวครับ

ดูอันนี้ก็แล้วกัน ในตัวหุ่นเส้นบอกคะแนนจะมองไม่เห็นด้วยตาปล่าวเมื่อมองที่จุดยิง คนยิงจะต้องรู้ว่า หุ่นแต่ละตัวจุดคะแนนอยู่บริเวณไหนบ้าง ในรูปเป็นภาพขยายเส้นบอกคะแนน ในหุ่นที่ใช้แข่งจะมองไม่เห็นต้องเข้าไปนับคะแนนใกล้ๆ และกระดูดสันหลังกับ กระดูดหัวไหล่จะไม่มี

เกมส์ประเภทนี้สนุกมากครับ ผมยิงจนติดไม่ยิงอย่างอื่นเลย ยิงอยู่เกือบ๓ปีได้มั้งครับ ปีนี้เริ่มเพลาๆลงบ้างหันมายิง FITA หนักขึ้นเพราะเป็นเกมส์ที่เน้นเรื่องความแม่นยำและความสมั่มเสมอมากกว่า แต่ก็ยังยิง3Dอยู่สอง สามเดือนที

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 01:01:46 PM »

เวลาสายจะขาดนี่มันจะขาดผึง เหมือนระเบิดรึเปล่าครับ กลัวอันตราย

ถ้ามันยังดึงได้ดูแล้วปรกติ ยังพอดึงเล่นไหวไหมครับ nock นี่มันอยู่ตรงไหนพอบอกได้ไหมครับ จะได้ตรวจดูก่อน

คุณหนุม ผมเอาไปให้ดูได้ลองได้แต่ไม่รับประกันความปลอดภัยนะคราบบบบบ  Grin Grin Grin บอกไวก่อน ไม่ใช่อะไรกลัวเหมือนกัน

mike
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 01:21:44 PM »

nocking point ก็คือจุดที่ หางของลูกธนู(arrow nock)กับสายธนูติดกัน(nocking point)ก่อนที่จะยิงครับ ผมไม่รู้ศัพท์ภาษาไทย ไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอะไรบ้าง Embarrassed
center serving ก็อยู่บริเวณเดียวกัน สายธนูปล่าวๆจะเป็นเส้นตรงตามยาวขดเป็นเกลียว serving ก็จะเป็นด้ายอย่างเหนียวมากๆ มัดรอบสายธนูอีกที่ตามขวางเพื่อความแข็งแรง และป้องกันไม่ให้สา่ยธนูสึกหรือขาด ถ้าด้ายที่ว่ามาเนี่ยอยู่ตรงกลางสายบริเวณ(nock) จะเรียกว่าcenter serving ถ้าอยู่ปลายสายพันอยู่ในแคม หรือล้อก็จะเรียกว่า end serving ครับ
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 01:32:20 PM »

คุณ Mike ตอนนี้ที่นั่นกี่โมงครับ

ไว้กลับไปดูก่อนครับ ที่ผ่านตามารู้สึกของผมยังดูใหม่กิ๊ก เพราะเล่นน้อยมาก

แล้วเรื่องขาดนี่มันจะรุณแรงไหมครับ

mike
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 02:05:36 PM »

เที่ยงคืนพอดีครับ

เรื่่องขาด ไม่รุนแรงเท่าไรครับแค่ตกใจมือสั่น อาจจะถูกสายฟาด เ้ป็นรอยแดงๆ เลือดออกซิปๆ Grin ฮิฮิ ล้อเล่นครับ ไม่ขาดหลอกครับถ้ายังใหม่อยู่
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 01, 2004, 07:14:42 PM »

คุณMIKE
กรณีที่สายจะขาดคือเวลาที่เราดึงสายให้ตึงใช่ไหมครับ

ขาดไม่กลัวแต่กลัวเลือดซิบๆครับ  มันเสียวเหมือนเป่าลูกโป่งใกล้แตกหรือป่าว  เสียวอะ

คุณcarrera
เจ้าของต้องเป็นผู้ทดสอบก่อนอยู่แล้ว Grin

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 10:43:28 AM »

แหมกำลังจะเรียก คุณโบมาทดสอบ คุณหนุ่มดันปาขี้มาที่ปมซะก่อน Grin Grin Grin Grin ผมลองและตรวจดูแล้วครับ
มันยังปรกติดี ไว้เจอกันครับวันอาทิตย์แต่เขาไปถึงสนามกันกี่โมงครับนี่  Shocked Shocked

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 03:51:51 PM »

แหมกำลังจะเรียก คุณโบมาทดสอบ คุณหนุ่มดันปาขี้มาที่ปมซะก่อน Grin Grin Grin Grin

ปาอย่างอื่นไม่ได้แล้วหรอเจ้าค่ะ -_-" อย่างนั้นไม่รับอะ Tongue

I am dying... -*-

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 04:29:19 PM »

เอาเป็นว่าถ้าผมว่างและไปด้วย
เดี๋ยวจะอาสาเป็นคนแรกเลย
(กะโชว์สาว..ตายเป็นตาย Grin Cheesy)

แต่วันเสาร์อาทิตย์ที่4-5นี้ ไม่ว่างจริงๆครับ
มีธุระ ต่างจังหวัด

เอาเป็นว่าเรื่องสายขาดนี่ไม่เคยครับ
แต่เคยจับคันไม่มั่น แล้วสายดีดใส่แขนรูดเป็นทางยาวไปเลยน่ะครับ
แสบๆเวลาโดนเหงื่อดีเหมือนกัน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 02, 2004, 04:50:42 PM »

คุณซับมาชีน เจอกันที่หัวหินวันอาทิตย์นะครับ หลังแข่งคงได้ลอง  ตกลงได้คนลองแล้วตอนนี้ก็เหลือแต่เป้า

คุณ โ บ บ  บ   บ   บ   บ  Grin Grin Grin Grin อยู่หนายยยยยยยยยยย

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์