เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 02:26:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกโม่  (อ่าน 5864 ครั้ง)
jikki
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 10:39:38 AM »

รบกวนหน่อยครับพอดีผมจะซื้อปืน.38ลูกโม่นะครับจึงใคร่ขอคำแนะนำสำหรับปืนขนาดนี้และรุ่นที่เหมาะสมผมมือใหม่นะครับและวิธีการเลือกซื้อปืนใหม่ว่าต้องดูจุดไหนบ้างเพื่อที่จะได้ปืนที่ดีที่สุดขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
Indiana Jones
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 11:22:56 AM »

ผมความรู้น้อยคงช่วยตอบไม่ได้ เดี๋ยวคงมีผู้ชำนาญลูกโม่มาช่วยตอบ.....
แต่คงต้องขอวัตถุประสงค์การใช้ รวมถึงงบประมาณเพื่อประกอบการตอบที่ชัดเจน.....
ยังไงก็ขอให้ได้ปืนถูกใจนะครับ........ Wink
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 11:51:49 AM »

ไหว้ สวัสดีครับ
ลูกโม่พิมพ์นิยมในบ้านเรา ก็ S&W  M60 ขนาด .38 สเป ลำกล้อง 2นิ้ว 3นิ้ว ตามชอบครับ
แต่ราคามือหนึ่งออกห้างปัจจุบันคุยไม่รู้เรื่องแล้วครับ ลองหามือสองราคาไม่แพงนักดีกว่า

อีกอย่างลำล้องยาว หรือสั้นนั้น ขึ้นอยู่กับคุณต้องติดตัวทุกวันหรือเปล่า ออกนอกสถานที่บ่อยมั้ย
ถ้าบ่อยก็ 2 นิ้ว ถ้าไม่บ่อย ก็ 3 นิ้ว สองตัวนี้ต่างกันที่
1. 2 นิ้ว ฟูลลัค ไม่น่ามีในตลาดแล้ว  แต่ขนาด 3 นิ้วเป็นแบบฟูลลัค
2. ศูนย์ของ 2 นิ้ว ปรับไม่ได้
3. ในการพกพา 2 นิ้ว ประหยัดได้ทั้งน้ำหนัก และความมิดชิด

ลองเลือกดูนะครับ
สวัสดีครับ ไหว้

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 12:30:04 PM »

คุณ Jikki จะซื้อปืนมาเพื่อวัตถุประสงค์อะไรละครับ

เช่น เน้นพกพาป้องกันตัว เอาไว้เฝ้าบ้าน เอามายิงแข่ง

พกซองนอก ซองใน (เจ้าหน้าที่) หรือต้องพกแบบซ่อน

ต้องตอบคำถามเหล่านี้ก่อน จึงจะแนะนำได้ครับ...... Cheesy

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 12:35:28 PM »

ลองคลิกเข้าไปที่ช่องค้นหาครับ พิมษ์คำว่า จะไปดูM10ลำกล้องหนา โดย neo1  กระทู้เก่าของผมเอง ในกระทู้นั้นมี่ท่านอาจารย์เต๋า บางเขน ตอบวิธีการดูปืนลูกโม่ไว้อย่างละเอียด ผมได้ความรู้การดูปืนลูกโม่ จากท่านอาจารย์เต๋า เป็นอย่างมากเลยล่ะ เยี่ยม เยี่ยมปัจจุบันนี้ผมใช้S&W M15-7 ครับ Grin

นักะติ๊ Club
ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 01:21:14 PM »

....คิดจะเล่นปืน โมเดล 10 ลำกล้องหนานี้ ถือว่าเป็นคนคลาสสิกคนหนึ่งนะครับ เป็นปืน .38 สเปเชี่ยลที่คลาสสิกทีเดียว (ปานซีรีส์70 ของโคลท์ประมาณนั้น) สำหรับ ในตระกูลกระสุนทรงกระบอก ขนาด.38 สเปเชี่ยล เอาสภาพปืนโดยรวมแล้วกันนะจ๊ะ
.....คิดจะเล่นปืน เอ็ม 10 ลำกล้องหนา ไม่ต้องคิดให้มากความ ปืนลูกโม่สมิธแอนด์เวสสัน นั้น อะไหล่ส่วนใหญ่จะตายตัว ไม่ต้องกลัวสลับอะไหล่หรอกครับ ซื้อมา มีลำกล้อง มีลูกโม่ก็ใช้ได้แล้ว ไม่เหมือน เอ็ม 1911 คนซื้อมักถูกแหกตาเป็นประจำ
คนที่จะเล่นแร่แปรธาตุปืนลูกโม่ได้นั้น จะต้องเล่นลึกเอาเรื่องเลยทีเดียว
..ก็จริงอยู่ลูกโม่อาจถอดสลับกันได้ ก็จริง แต่พอสลับแล้ว มันไม่ได้ผลดี เหมือนของที่ติดมาจากโรงงานหรอกครับ มันไม่เหมือน ลำกล้อง เอ็ม 1911 ที่ต้องการเปลี่ยนให้มันแม่นขึ้น แต่การเปลี่ยนลูกโม่อาจทำให้ปืนเพี้ยนไปเลยก็ได้
..ดังนั้นไม่ต้องกังวลเรื่องซีรีส์นัมเบอร์นักหรอกครับ มากังวลเรื่องสภาพของตัวปืนกันดีกว่า
.....แหม คุณเล่นเอาสภาพปืนมาเทียบกันคนละ พ.ศ.กันเลย ซีรีส์นัมเบอร์ที่ เอ็ม 586 นั่นนะ มันปืนสมัยใหม่แล้วครับ เอ็ม10 ของคุณยังใช้เทคโนโลยี่แบบตอกเลขอยู่เลย
เจ้า เอ็ม 586 ตามภาพของคุณนั้นมันใช้สักตัวเลขแล้วครับ...อย่าไปเทียบกันเลยครับ

มาต่อแล้วกัน ถ้าหลุดจะได้ไม่เหนื่อยฟรี ..เวลาไปดูปืนที่จะซื้อให้ดูดังนี้จ้า
1. สภาพทั่วไป ดูอย่าให้มีสนิมขุมก็เป็นใช้ได้ แต่ไม่แน่ อาจจะรมมาใหม่ทั้งกระบอกก็ได้
2. เปิดลูกโม่ออก หันปืนเข้าหาลูกกะตาของคุณ เอานิ้วโป้ง หันเล็บเข้าหาตัวเรา ไปวางไว้ที่หน้าเข็มแทงชนวน เล็บจะสะท้อนแสงผ่านเข้าไปในลำกล้อง เห็นเกลียว วนไปมา ดูให้เกลียว หนาๆ ไว้แล้วกัน เรียบ ลื่นตลอดทาง ไม่มีสนิม ไม่มีคราบ ถ้ามีคราบ ลองเอาแส้ล้างปืนล้างดู ถ้าออก ก็ไม่เป็น ถ้าไม่ออก อาจเป็นสนิมในลำกล้อง ขอลดราคาเขาก็แล้วกัน
3. ปรับโฟกัสสายตามาดูที่หน้าลำกล้อง ปากทางออกของกระสุนเลยนะ มองดูสันเกลียวด้านหน้า สันเกลียวปืนรุ่นนี้ เท่าที่เคยเห็นจะตั้งชัน ขึ้นเป็นสันเลยแหละ เป็นสันมากๆ จะดีมาก แสดงว่า เจ้าของเดิมยิงแล้วล้างด้วยความระมัดระวัง สันเกลี่ยวปากลำกล้องจึงยังสวยงามอยู่ ถ้าไปซื้อปืน โบราณ ในยุคที่แส้ล้างปืน เอาลวดมาพันกัน เป็นเกลียวๆ แล้วเวลาเห็นคนล้าง แทงแส้ล้างปืน จากปากลำกล้อง ชักเข้าชักออกด้วยความเมามัน โดยไม่ได้ดูว่า ลวดที่พันเป็นเกลียวมันถูกับปากลำกล้อง จนเหล็กรมดำบริเวณปากลำกล้อง เป็นสีขาวเลย ...ให้ตายเถอะครับ มันเป็นการเอาตะไบไปถูปากลำกล้องชัดๆ ปืนพังหมดเลย  เอาเป็นว่า ....ให้ดูให้ขึ้นเป็นสัน ก็แล้วกันนะ
4. เสร็จจากลำกล้องแล้ว มาดูรมดำของปืนบ้าง ปืนเอ็ม10 ลำกล้องหนานี้ ผิวปืนด้านข้างและด้านล่างทั้งหมด จะเป็นการรมดำแบบมันวาว จะมีรมดำด้านก็แต่เพียงบริเวณส่วนหลังคาทั้งหมด ตั้งแต่ปลายศูนย์หน้า ยาวตลอดสะพานหลังลำกล้องเตี้ยๆ จรด ช่องศูนย์หลังเลย ...การพิสูจน์ปืนรมมาก รมน้อย ดูได้ที่นี่เช่นกัน กล่าวคือ บนหลังคาสไลด์ส่วนใหญ่ ถ้าเป็นของออกจากโรงงาน มักมีพวกแฟนพันธุ์โคลท์ ไพธอน เคยสบประมาทไว้ว่า พวกสมิธคือพวกไม่มีฝีมือ การเก็บงานไม่เรียบร้อย มีร่องรอยเครื่องจักรกลอยู่บนตัวปืนมากมาย ไม่ละเอียด ไม่เรียบร้อย ....แต่ถ้ามองต่างมุมกันหน่อย การที่ปืนเก็บงานให้เรียบร้อย จะทำให้คนซื้อปืนมือสอง ลำบากมาก เพราะการเก็บงานเรียบร้อย ช่างไทย เก็บได้เรียบร้อยกว่าฝรั่งเสียอีก ดังนั้น ร่อยรอยเครื่องกลึง แทนที่จะดูแล้วไม่สวย มันกลับกลายเป็นตัวบ่งชี้ว่า ปืนกระบอกนี้ เป็นปืนที่ออกจากโรงงานมา อย่างแท้จริง ยังไม่เคยผ่านฝีมือช่างไทยเลย ....ดังนั้น ไพธอนเรียบๆ อาจถูกแหกตา รมมาแล้ว 1-2 รอบ โดยช่างไทย สู้ซื้อปืนสมิธฯที่มีร่อยรอยเครื่องจักร ที่ไม่เรียบร้อยดีกว่า ถึงไม่สวย แต่ก็การันตีความเป็นปืนมือหนึ่งจากโรงงานก็แล้วกัน ..มาเข้าเรื่อง หลังคาของปืนเอ็ม 10 จะเหลือร่อยรอยเครื่องจักร และรมดำด้านทับเอาไว้ เพื่อลดแสงสะท้อนขณะทำการเล็ง และไม่ต้องเสียเวลา แรงงานช่างฝรั่งมาขัดให้เนียนอีกด้วย ...
5. เรื่องตัวอักษร ตัวอักษรที่เป็นตัวพิมพ์ภาษาอังกฤษส่วนใหญ่ จะมีความลึกเอาการ โดยเฉพาะที่ลำกล้อง ทางด้านซ้ายและขวา ถ้าลึกมากๆ จะดี แสดงว่าไม่เคยรม แต่ถ้าตื้นๆ แสดงว่า รมมาหลายครั้งแล้ว แต่โลโก้ ส่วนใหญ่ จะไม่ค่อยลึกมาก เอาเป็นให้เส้นสายโลโก้อยู่ครบเป็นใช้ได้
6. เปิดด้ามไม้ ดูรอยไสกลึงเครื่องจักรที่ด้ามปืนที่เป็นเหล็กที่ด้ามปิดบังอยู่ ถ้ามีรอยกลึงมากๆ ลึกๆ รมด้าน แสดงว่า เป็นรอยของเดิม
7. ปิดลูกโม่ แล้วดูว่า บานพับสนิทกับโครงปืนหรือไม่ อาจไม่สนิทเปี๊ยบ แต่ ขยับแล้ว บานพับโม่ ไม่ขยับออกจากตัวโครงปืน เป็นใช้ได้
8. ทดสอบระบบล็อคโม่ โดยทำดังนี้
8.1 ปิดลูกโม่ แล้วเอามือขยับโม่หมุน ตามเข็ม หมุนทวนเข็มนาฬิกาดูซิครับ และจดจำความขยับตัวของมันเอาไว้ให้ดีว่ามันขยับได้ขนาดไหน
8.2 ยิงแห้ง หรือง้างนก แล้วลดนกก็ได้ (กรณีเจ้าของหวง) แล้วอุบไกปืนไว้ อย่าเพิ่งปล่อยนิ้วชี้ที่เหนี่ยวไกปืนออกมา เอามือหมุนลูกโม่ดู ถ้าจะให้ดี อัตราการขยับตามเข็ม หรือทวนเข็มนาฬิกา จะต้องน้อยกว่าตอนที่ยังไม่ได้เหนี่ยวไกปืน ถ้ายังหมุนได้มากๆ ถือว่า สภาพไม่ค่อยจะดี
9.ต่อไปเช็คระบบ เข็มแทงชนวน
ปืนลูกโม่ของสมิธ ฯสามารถให้คำจำกัดความของ นกปืนได้อย่างชัดเจนยิ่งกว่า ปืนของโคลท์ โปรดสังเกต ปืนรีวอลเวอร์ของโคลท์ เป็นนกปืนตาบอด แต่ปืนรีวอลเวอร์ของสมิธฯ เป็นนกปืนมีลูกกะตาด้วย ไม่เชื่อลองหาดูแล้วกัน
ปืนลูกโม่ของสมิธฯรุ่นใหม่ๆ เดี๊ยวนี้ มีสปริงตัวเล็กๆ จิ๋วๆ คอยบังคับให้จงอยปากนกปืน (เข็มแทงชนวน) ก้มหน้าอยู่ตลอดเวลา เวลาซื้อปืนก็แค่เหนี่ยวไกให้นก ทำงานปกติ ไม่ไปเกี่ยวโครงปืนส่วนบนก็ใช้ได้แล้ว
แต่สมิธฯรุ่นเก่า จงอย หรือเข็มแทงชนวนที่ติดอยู่กับนก จะเป็นอิสระ ขยับขยุกขยิกได้ ขึ้นลงได้โดยอิสระ ดังนั้นเวลานกปืนพาดไป จงอยปากอาจไปเกียวกับส่วนโครงปืนด้านบน ปากทางนกวิ่งเข้าก็ได้ ให้หงายท้องปืน แล้วยิงดู ถ้ายิงแห้งได้ทุกนัด โดยปลายจงอย
นกปืนไม่ไปเกี่ยวกับโครงปืนเป็นใช้ได้
10...วิธีดูคุณภาพลูกโม่
เวลาปิดลูกโม่แล้ว ให้หันปืนด้านข้างเข้าหาสายตาของเรา หันปากกระบอกไปทางซ้ายหรือขวาก็ได้ มองไปที่บริเวณรอยต่อระหว่าง ลูกโม่กับ ท้ายลำกล้อง ในจุดนี้ จะต้องชิดที่สุด แคบที่สุด ชนิดที่มองไม่เห็นแสงสว่างจากฝั่งตรงข้ามที่ลอดเข้ามาได้ยิ่งดี่
ถ้าห่างมากๆ เวลายิง จะทำให้ตะกั่วแลบ ออกมา เข้าตาคนยิง เข้าตาคนข้างๆ ก็ได้
(เรื่องจริงนะจ๊ะ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ มีคนเคยโดนมาแล้ว)
ที่จริงแล้วเขามีเครื่องมือเป็นแผ่นบางๆ ไว้วัดค่าความห่าง แต่ผมไม่มีเครื่องมือ ก็เอาเป็นว่าอย่าห่างมากก็แล้วกัน
11.ตรวจสอบว่า รูลูกโม่ทุกรู เมื่อหยุดที่ท้ายลำกล้องแล้ว รูโม่กับท้ายลำกล้อง จะต้อง ตรงกัน มีสมิธฯบางกระบอก รูโม่เพี้ยนๆ กับท้ายลำกล้องก็เคยมี ใช้มองจากปากกระบอกลำกล้องเข้าไปเหมือนกัน
12.ตรวจสอบภายในรูโม่ด้านหน้า
ด้านหน้าภายในรูโม่ ลึกเข้าไปซัก 3-4 มิลลิเมตร ถ้าเป็นของแท้จะเรียบร้อยดี แต่มีบางคนพิเรนท์ เอาโม่ไปคว้านให้กว้างขึ้นเพื่อใช้ยิงลูก .357 ก็มี เอาแบบโม่เรียบๆ แล้วกัน
13. นกปืน ไกปืน ไม่รู้จะแนะยังไง แล้วแต่คนชอบครับ นกปืน บางคนก็ชอบ หางบาน
บางคนก็ชอบ หางแคบ  ไกปืนก็เช่นกัน บางคนชอบ ไกหน้าเกลี้ยง บอกว่า ยิงเร็วดี ไม่เจ็บมือเวลาเหนี่ยวมากๆ แบบต่อสู้  บางคนชอบแบบหน้าไกมีลายกันลื่น บอกว่า เหนี่ยวไกกระชับดีแฮะ นานาจิตตังก็แล้วกันนะครับท่านผู้ชม
14.ดูน็อต ที่ยึดตัวปิดเปิดลูกโม่ไว้ด้วย มันชอบคลายออกมา ถ้าหลวมมากๆ อาจทำให้ยิงไปซักพัก ปุ่มเปิดโม่อาจหล่นหายได้ หมั่นกวดขันน็อตให้แน่นๆด้วย
15.เช็คระบบ คานกั้นเข็มแทงชนวนด้วย นกตกโดยไม่เหนี่ยวไก ปืนไม่ลั่นนะ เช็คด้วยเด้อ.........ทำแบบลดนกปืนนะ....ถ้าเคยเรียนรบหลัก....หรือพี่พี่ซี ก็คงเข้าใจเรื่องการลดนกเพื่อทดสอบระบบคานกั้นเข็มนี้นะครับ
...โดยหมดแรงแล้ว.....ขอให้ได้ราคาดีๆ นะจ๊ะ

tao bangkhaen

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
ขนมจีนเส้นใหญ่
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 02:57:48 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ปืนจะประเสริฐดังมีมนุยษ์ที่เป็นเลิศอยู่หลังปืน
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 03:54:06 PM »

พกซ่อนผมใช้ เลดี้สมิธฯ  เดินเข้าโรงแรมสบายๆ ไม่เป็นที่ผิดสังเกตุ
somwangtw
(We Know absolutely nothing about heaven)
Sr. Member

คะแนน 39

ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 03:55:14 PM »

แจ่ม ตามข้างบน ครับ

" พึงสอนผู้อื่นอย่างไรควรทำตัวอย่างนั้น "
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 04:09:26 PM »

เยี่ยมเยี่ยมเลยครับคุณตี๋ ที่คัดข้อความออกมาได้ ผมยังคัดมาไม่เป็นเลย กะว่าจะปริ้นออกมาเก็บไว้ซะหน่อย ขอบคุณครับ ไหว้

นักะติ๊ Club
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 04:19:08 PM »

ขยันพิมพ์จัง....แต่ผมไม่ขยันอ่าน...ลายตาอ่ะ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 07:34:30 PM »

วิธีเลือกปืนมือสอง ---- จักรวาลปืน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
jikki
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 10:53:34 AM »

ขอบคุณครับทุกท่านคำแนะนำเป็นประโยชน์กับผมอย่างยิ่งผมกะว่าจะไปซื้อปืนใหม่ที่ กทม.ช่วงเดือนมีนาคมแต่ยังไม่รู้สถานที่ซื้อรานค้า(ที่เชื่อถือได้)ขอคำแนะนำจะขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ
country
Newbie
*

คะแนน 0

สุดยอดดดดดด

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 07:48:29 PM »

S&W M60 3" Full Lug คับ

Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 07:58:25 PM »

....คิดจะเล่นปืน โมเดล 10 ลำกล้องหนานี้ ถือว่าเป็นคนคลาสสิกคนหนึ่งนะครับ เป็นปืน .38 สเปเชี่ยลที่คลาสสิกทีเดียว (ปานซีรีส์70 ของโคลท์ประมาณนั้น) สำหรับ ในตระกูลกระสุนทรงกระบอก ขนาด.38 สเปเชี่ยล เอาสภาพปืนโดยรวมแล้วกันนะจ๊ะ
.....คิดจะเล่นปืน เอ็ม 10 ลำกล้องหนา ไม่ต้องคิดให้มากความ ปืนลูกโม่สมิธแอนด์เวสสัน นั้น อะไหล่ส่วนใหญ่จะตายตัว ไม่ต้องกลัวสลับอะไหล่หรอกครับ ซื้อมา มีลำกล้อง มีลูกโม่ก็ใช้ได้แล้ว ไม่เหมือน เอ็ม 1911 คนซื้อมักถูกแหกตาเป็นประจำ
------

15.เช็คระบบ คานกั้นเข็มแทงชนวนด้วย นกตกโดยไม่เหนี่ยวไก ปืนไม่ลั่นนะ เช็คด้วยเด้อ.........ทำแบบลดนกปืนนะ....ถ้าเคยเรียนรบหลัก....หรือพี่พี่ซี ก็คงเข้าใจเรื่องการลดนกเพื่อทดสอบระบบคานกั้นเข็มนี้นะครับ
...โดยหมดแรงแล้ว.....ขอให้ได้ราคาดีๆ นะจ๊ะ

tao bangkhaen

อ่านแล้วได้เป็นแนวทางครับ     พักนี้ท่าน "tao bangkhaen" หายไปไหน?   Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2008, 08:01:22 PM โดย 9x57 Mauser » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์