เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:36:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาท่านผู้รู้ตอบด้วยคับ  (อ่าน 1295 ครั้ง)
warl0rd
กรงข้า...คือฟ้ากว้าง
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 01:48:41 PM »

คือผมอยากทราบเรื่องการขอใบอนุญาติมีปืนน่ะคับ...ผมอายุ24ปีเรียนจบแล้วแล้วผมอาจจะต้องกลับไปเฝ้าสวนยางซึ่งเป็นกิจการของทางบ้านผมอยากทราบว่าถ้าผมจะขอมีปืนผมต้องทำยังไงบ้างแล้วต้องไปติดต่ออะไรที่ไหน(ปืนสั้นพกพานะคับ)....และอีกอย่างนึงคือผมอาจจะมีความจำเป็นต้องขึ้นลงระหว่างกรุงเทพฯ-สุราษฯ(สวนผมอยู่ที่จังหวัดสุราษฯ)....แต่ทะเบียนบ้านอยู่หาดใหญ่นะคับ......ผมอยากทราบว่าถ้าผมจะขอใบอนุญาติที่สามารถพกปืนได้ภายในสองจังหวัดนี้หรือช่วงการเดินทางระหว่างสองจังหวัดนี้จะมีมั้ยคับ....หรือมีทางออกยังไงรบกวนพี่ๆอาๆทุกท่านช่วยชี้แนะหน่อยนะคับ....
ปล....ชอบเวบนี้มากคับ....และผมเป็นคนชอบปืนไสนเปอร์ไรเฟิลเป็นชีวิตจิตใจ...ใครมีรูปปืนดังกล่าวสวยๆรบกวนเอามาลงให้ผมดูบ้างนะคับ...จะเป็นรุ่นไหนหรือยี่ห้ออะไรก็ได้...อยากเห็น....และถ้าเป็นไปได้อยากเป็นทหารในหน่วยพลซุ่มยิงมากๆ....พยายามสอบทหารอยู่อ่ะคับ...อิอิ...ขอบคุณล่วงหน้านะคับ
คือผมไม่มีความรู้เรื่องใบอนุญาติเลยนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2008, 02:11:27 PM โดย warl0rd » บันทึกการเข้า
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 01:51:34 PM »

ขออนุญาตครับ

ข้อ ๑ จะขอใบอนุญาต ต้องเขียนคำว่าอนุญาต ให้ถูกก่อนครับ

ข้อ ๒ หัวข้อเรื่อง ควรระบุรายละเอียดของเรื่องด้วย ในนี้ท่านผู้รู้เยอะครับ แต่รู้คนละเรื่องกัน

ข้อ ๓ เรื่องที่ถาม เป็นเรื่องที่มีผู้ถามไว้แล้วจำนวนมาก ถ้าพิมพ์คนค้นในช่องค้นหา จะพบ..

ข้อ ๔ การพกพาอาวุธปืนก็เช่นกัน ไม่ง่ายอย่างที่คิด แต่ก็ไม่ยากเกินทำความเข้าใจ

ข้อ ๕ สำนวนและข้อความบางตอน ใช้ได้ในกับทุกเว็บ แต่เว็บนี้ รณรงค์เรื่องการใช้ภาษาไทย

และหลีกเลี่ยงงดเว้นภาษาวิบัติ อ่ะนะคับ

อย่าเพิ่งเสียขวัญนะครับ  เว็บนี้น่าอยู่และอบอุ่นกว่าที่เห็น..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2008, 03:32:21 PM โดย pandanus » บันทึกการเข้า
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 03:09:57 PM »

การขออนุญาต มีและใช้อาวุธปืน สามารถติดต่อขอใบอนุญาตได้ตามภูมิลำเนาของผู้ขอ.....
  ...กทม. ติดต่อ กรมการปกครอง วังไชยา....
  .. ตจว. ติดต่อ ที่ว่าการอำเภอ....กรณีของท่าน จขกท. ติดต่อได้ที่ ที่ว่าการอำเภอ หาดใหญ่
 ....ขั้นตอนและวิธีพิจราณาออกใบอนุญาต อาจจะยาก-ง่าย ช้า-เร็ว ขึ้นอยู่กับระเบียบปฎิบัติของแต่ละท้องที่...........
   รายละเอียดในการขอใบอนุญาตฯ
....ผู้ขอต้องมีคุณสมบัติ ครบถ้วนตามที่กฎหมายกำหนด ว่าด้วย การขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนฯ...
....กรอก เอกสาร ป1.(คำร้องขออนุญาต มีและใช้อาวุธปืน) โดยระบุว่า ต้องการซื้อหรือรับโอนปืนจาก ใคร,ที่ใด
....ระบุ ชนิดและขนาดของ อาวุธปืน ทีต้องการซื้อหรือรับโอน
.... ระบุวัตถุประสงค์ ในการขออนุญาตในครั้งนี้ เช่น ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน หรือเพื่อการกีฬา .....
           กรอกเอกสารเสร็จ เจ้าหน้าที่ที่รับเรื่อง จะทำการตรวจสอบเอกสาร หรือแนะนำให้ท่านแนบเอกสารหรือดำเนินการอย่างหนึ่งอย่างใดเพิ่ม ก็สุดแล้วแต่เจ้าหน้าที่ท่านนั้น เช่น ให้ผู้ใหญ่บ้าน กำนัน ข้าราชการ ซีนั้นซีนี้ เซ็นต์รับรองความประพฤติ หรือไปพิมพ์ลายนิ้วมือที่สถานีตำรวจแล้วส่งไปตรวจสอบประวัติอาชญากรรม เรียบร้อยแล้วจึงค่อยพิจราณากันอีกที...........
  ...หรือให้ผู้ขออนุญาต แนบหลักฐานแสดงรายได้ ทรัพย์สิน หรือหนังสือรับรองการทำงาน อย่างใดอย่างหนึ่ง เพื่อแสดงว่าท่านมีการงานอาชีพจริง.....
  .... เมื่อเอกสารครบแล้ว เจ้าหน้าที่ก็จะนำเอกสารที่ท่านยื่นขอไว้ให้เสนอนายทะเบียนท้องที่ (นายอำเภอ) เพื่อทำการออกใบอนุญาตต่อไป
    ที่นี้ท่านรอลุ้นได้เลยว่า จะได้รับอนุญาตหรือไม่
        ... เมื่อท่านได้รับอนุญาต ทางอำเภอจะออก ใบอนุญาตซื้ออาวุธปืนและเครื่องกระสุน (ป3.) ให้กับท่าน โดยจะระบุตามที่ท่านร้องขอว่า ซื้อจากร้าน หรือรับโอนจากใคร ตรงนี้ จะมีค่าธรรมเนียมใบอนุญาต 5 บาท  แต่ถ้าระบุว่าซื้อกระสุนด้วย ก็ 6 บาท.....
  ...เมื่อท่านได้ใบอนุญาตมาแล้ว ท่านก็นำใบอนุญาตนั้นไปซื้อหาอาวุธปืนตามที่ท่านระบุชนิด ขนาด และสถานที่ซื้อ..........
               .................ขั้นตอนการออกใบอนุญาตมีและใช้อาวุธปืน (ป4.)..........
     กรณีท่านเดินทางมาซื้อปืนจากร้านค้าใน กทม.
    ...เมื่อท่านตกลงซื้อปืนจากร้านค้าแล้ว  ร้านค้าจะเก็บใบ ป3. ของท่านไว้ รวมทั้งถ่ายสำเนาบัตร ปชช. ของท่านไว้ด้วย...
    ...ร้านค้าจะพาท่านไปที่ กรมการปกครอง วังไชยา เพื่อตรวจสอบหมายเลขทะเบียนและเลขประจำปืน ที่ท่านซื้อ (บางร้านรับดำเนินการให้ โดยที่ท่านไม่ต้องเดินทางไปเอง)
 ...เสร็จสรรพเรียบร้อย ท่านก็นำปืนกลับบ้าน พร้อมกับสำเนาใบ ป3. ของท่านที่ทางร้านถ่ายเอกสารให้แนบมาด้วย แล้วทางร้านก็จะขอที่อยู่เพื่อการจัดส่งเอกสาร คู่มือประจำปืน  ให้กับท่านภายหลัง โดยมากมักใช้เวลาไม่เกินหนึ่งเดือน.....
  ...ระหว่างนี้ ท่านก็รอเอกสาร คู่มือประจำปืนไปพรางๆ  เมื่อได้รับเอกสารแล้ว ท่านจึงนำเอกสารนั้นไปยื่นให้ทางอำเภอ พร้อมกับเอาปืนไปตรวจสอบหมายเลขทะเบียน และเลขประจำปืน เพื่อออกใบ อนุญาตให้มีและใช้ปืน ต่อไป..............
       ......ค่าธรรมเนียม ใบอนุญาตให้มีและใช้ปืน กระบอกละ 500 บาท.... แต่ถ้าเป็นปืนประจุปาก (ปืนแก๊ป) หรือปืนอัดลม จะถูกกว่านี้ เท่าไหร่ จำไม่ได้แล้ว  ลองถามปลัดดู................... 

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
warl0rd
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 05:24:07 PM »

ข้อ 1. ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณท่านผู้รู้ด้านภาษาไทย 1 ท่านก่อนนะครับ
ข้อ 2. ขอขอบพระคุณท่านผู้รู้ด้านการขอ"อนุญาต"มากๆนะครับ
ข้อ 3. แต่ขอขำนิดนึงล่ะกันนะครับ(อิอิ)*-*
หน้า: [1]
  พิมพ์