เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 08:23:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบชื่อปืนอัลลมเเข่งรุ่นล่าสุด  (อ่าน 4983 ครั้ง)
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 01:11:33 PM »

พอดีผมมีความสนใจที่จะซื้อปืนอัลลมเเข่ง แต่ไม่แน่ใจว่าจะเลือกรุ่นอะไรดีเลยต้องขอความกรุณาจากทุกๆท่านช่วยแนะนำ ปืนอัลลมแข่งรุ่นล่าสุดที่ดีที่สุด ถ้ามีรูปประกอบด้วยจะดีมากเลยครับ พอดีนึกอยากจะเล่นเป็นกีฬาเป็นประจำและใช้ในการแข่งขันแบบค่าลูกสบายกระเป๋าหน่อย จะเป็นการขอบคุณอย่างสูงครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 01:48:31 PM »

สั้นหรือยาวครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 04:20:52 PM »

เป็นประเภทปืนยาว
Terk Kung
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 04:26:17 PM »

พอดีเริ่มได้ข้อมูลมาเล็กน้อยเเล้วครับ ระหว่าง Anschutz กับ Feinwerkbau
Terk Kung
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 04:29:06 PM »

Feinwerkbau Model 700
Terk Kung
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 04:32:31 PM »

Anschutz 9003
Terk Kung
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 04:38:00 PM »

อยากทราบว่าระหว่าง 2 รุ่นนี้ ตัวไหนที่ให้ความเเม่นยำสูงกว่ากัน ครับ หรือท่านใดที่มีรุ่นอื่นๆที่ดีกว่านี้ช่วยเสนอแนะให้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 04:39:07 PM »

ก็สองตัวนี้แหละครับ  เลือกตามใจชอบ ไม่ผิดหวัง
เฉพาะสกรูที่ใช้ปรับพานท้ายมีประมาณยี่สิบกว่าตัวครับ   ปรับสนุกดี

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 04:48:36 PM »

ปืนอัดลมเก่า อายุเกือบๆ สามสิบปี  ทำกลุ่มได้เท่านี้ครับ
หัวกระสุน 4.5 มม.  ระยะ 10 เมตร

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 06:15:07 PM »

กลุ่มกระสุนของปืนยี่ห้ออะไรครับท่านอาจารย์
แล้วยังมีการทำกลุ่มได้เล็กกว่านี้อีกหรือเปล่าครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Terk Kung
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 09:57:49 PM »

รูปเป้าดังกล่าวไม่ทราบว่าเป็นปืนอัลลมรุ่นไหนหรอครับ
PaPaSEK
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 11:16:35 PM »

รูปเป้าดังกล่าวไม่ทราบว่าเป็นปืนอัลลมรุ่นไหนหรอครับ

ขออนุญาตินะครับ

อัลลม -> อัดลม
หรอ -> หรือ,เหรอ

ด้วยความเคารพครับ
เสกสรร

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
จงอย่ากลัวที่จะเป็นคนดีอย่างแปลกแยก และจงเกรงต่อการเป็นคนชั่วอย่างพร้อมเพรียง
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 06:41:46 AM »

ปืนสั้นอัดลมสปริง ไฟน์แวคบาว โมเดล 90 (ไกไฟฟ้า) ครับ  ของพี่ผมซื้อไว้แล้วท่านป่วยไปนาน  ยิงไม่ถึงครึ่งกล่อง  เก็บไว้จนยางหัวสูบละลาย สูบติด ต้องเอามาล้างใส่ยางใหม่  เก็บไว้เฉยๆ สองปีมันก็ละลายอีก  ต้องเปลี่ยนอีกครับ   คราวนี้เลยบังคับยิงเดือนละสิบนัด  และห้ามใส่น้ำมันในห้องลมโดยเด็ดขาด (เฉพาะแบบสปริงลูกสูบยี่ห้อนี้ครับ)

กลุ่มกระสุนปืนอัดลมแข่งขัน  ตั้งแต่สมัยใช้ปืนสปริง (สั้น = FWB 65, ยาว = FWB 110, 150, 300 และ Ans. 250) มันก็เล็กเท่านี้แหละครับ
ต่อมาเปลี่ยนระบบเป็น CO2, และถังอัดลมแบบที่ เติกคุงโพสท์ภาพมา กลุ่มก็เท่านี้  เพียงแต่คนยิงสบายขึ้น ไม่ต้องออกแรงง้างหรืออัดลม
และการออกแบบด้าน "การยศาสตร์" (Ergonomics) ดีขึ้น  ปืนยาวมีเสาให้พาด ไม่ต้องยกขึ้นยกลง  ก็เลยทำคะแนนได้สูงขึ้นมาก จนต้องลดขนาดเป้าครับ

Terk Kung
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 04:44:20 PM »

ขออภัยครับพิมพ์ผิดไปนิดนึงครับ ^^
Terk Kung
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 04:45:27 PM »

ขอทราบรายระเอียดอีกนิดครับ ปืนอัดลมที่ใช้แบบถังลม CO2 นี้อัดลมเต็มถังจะยิงได้ประมาณกี่นัดครับ แล้วเวลาลมใกล้จะหมดถังมีผลต่อวิถีกระสุนและความเร็วต่างกันหรือไม่ครับ เพราะถ้ายังไงอาจจะเลือกแบบใหม่เป็นประเภทสปริงลูกสูบครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์