เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:53:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่อยากให้พ่อกะน้าเถียงกันค่ะ  (อ่าน 10947 ครั้ง)
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 09:47:57 AM »

ที่แน่ๆควายธนูเนี่ยแหล่ะค่ะ ไม่ทะลุแต่มันจะเข้าท้อง...อิอิ...แซวเล่นน๊าค๊า Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 10:06:17 AM »

สาว  ๆ พูดเรื่องท้อง

ระวัง ระวัง......

คุณ มี ท้อง กับ ผม
   คิก คิก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 10:17:25 AM »

เคยเห็นเค้าไปล่าหมูป่ากัน ลูกซองลูก 9 ไม่เข้าที่ตาย
ยังไม่ล้มเลย  หมูป่าทั้งหนังหนาทั้งดุร้าย(เข้าใกล้ไม่ได้)
แล้วจะเอา .22 ยิงยังไงให้โดนที่เจ๋งๆนัดเดียวจอด
อย่าหวังยิงซ้ำเลยครับแค่ปืนดังพวกก็พรวดเข้าดงแล้ว
ขนมจีนเส้นใหญ่
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 10:28:12 AM »

..................... เศร้า......................... ยิ้มีเลศนัย

ปืนจะประเสริฐดังมีมนุยษ์ที่เป็นเลิศอยู่หลังปืน
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 11:05:32 AM »

คิก คิก

ส่วนโอท้องบวมเพราะอาหารค่ะพี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 11:06:50 AM »

.22 ถ้ายิงตายไม่มีปัญหา ส่วนผมคิดว่าเกินขนาดของการออกแบบกระสุนให้ใช้กับสัตว์ขนาดนี้ครับ หากไม่ตายจะกลายเป็นสัตว์ที่ดุร้าย ทำอันตรายกับชาวบ้านคนอื่นได้
    อีกอย่างการล่าสัตว์โดยใช้ปืนผูก เป็นสิ่งที่ผมต่อต้านมากครับ คนที่ผูกไว้มักลืม แต่คนที่หาของป่ามักจะถูกลูกหลงเสมอ พิการหลายคนแล้วครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 11:12:11 AM »

หัวธนูล่าสัตว์นี่......ผมเคยอ่านเจอในหนังสือ(จำชื่อหนังสือไม่ได้นานมาแล้ว)ว่าสามารถยิงทะลุเสื้อเกราะอ่อนได้ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดท่านใดทราบวอนขยายความจริงด้วยครับ
เคยดูสารคดีทาง discovery ครับจำลองจาก Longbowman ในยุคกลาง
ทหารยิงธนูใส่เสื้อเกราะเหล็กของอัศวินหนามาก (จำตัวเลขความหนาไม่ได้)
 ระยะ 50 เมตร ผล ทะลุไม่เหลือครับ
น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 11:27:32 AM »

คิก คิก

ส่วนโอท้องบวมเพราะอาหารค่ะพี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 01:25:06 PM »

ธนู Compound  หัวล่า คม ๆ เสียวสยอง

ยิ่งดิ้น ยิ่งบาด เปิดบาดแผล..........

เห็นด้วยครับ แต่ถ้าเป็นหน้าไม้ จะไม่คล่องตัวกว่าหรือครับ ว่าแต่ว่า หน้าไม้มีหัวศรแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ ขำก๊าก คิก คิก ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 01:35:52 PM »

หัวธนูล่าสัตว์นี่......ผมเคยอ่านเจอในหนังสือ(จำชื่อหนังสือไม่ได้นานมาแล้ว)ว่าสามารถยิงทะลุเสื้อเกราะอ่อนได้ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดท่านใดทราบวอนขยายความจริงด้วยครับ
เคยดูสารคดีทาง discovery ครับจำลองจาก Longbowman ในยุคกลาง
ทหารยิงธนูใส่เสื้อเกราะเหล็กของอัศวินหนามาก (จำตัวเลขความหนาไม่ได้)
 ระยะ 50 เมตร ผล ทะลุไม่เหลือครับ

ผมมองว่า เกราะอ่อน ถูกออกแบบมาให้กันกระสุนปืนครับ .... แต่ไม่กันธนู Grin Grin Grin

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 01:52:21 PM »

หน้าไม้ก็ดีครับ
แต่ปอนด์แยะ ๆ ต้องใช้ขาเหยียบ
แล้วมันต้องพักสายก่อน วางลูก
อาจจะไม่สะดวก เพราะใช้พื้นที่แยะกว่า...
ฟิล.. คนล่ะอย่าง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 04:15:38 PM »

.38 หัวตัดยิงแล้วหมูกระดิกหูเฉยเลยครับ เหตุเกิดที่ฟาร์มหมูป่าบ้านเขาจันทร์ครับ คนยิงเป็นตำรวจ หมูหลุดออกจากฟาร์มครับ

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 04:59:55 PM »

แสดงว่าคุณพ่อกับคุณน้า  ยังไม่เคยยิง  ก็เลยได้แต่เถียงกัน  ดีแล้วครับ  อย่ายิงเลยสงสารมัน

ก็ให้คนบอกยิงได้ยิงให้ดูสิครับว่าจะได้ตัวรึเปล่า Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 05:05:54 PM »

.22 ถ้ายิงตายไม่มีปัญหา ส่วนผมคิดว่าเกินขนาดของการออกแบบกระสุนให้ใช้กับสัตว์ขนาดนี้ครับ หากไม่ตายจะกลายเป็นสัตว์ที่ดุร้าย ทำอันตรายกับชาวบ้านคนอื่นได้
    อีกอย่างการล่าสัตว์โดยใช้ปืนผูก เป็นสิ่งที่ผมต่อต้านมากครับ คนที่ผูกไว้มักลืม แต่คนที่หาของป่ามักจะถูกลูกหลงเสมอ พิการหลายคนแล้วครับ

ทำให้คิดได้ เลยครับว่า ช่างกล้าหาญชาญชัย
เอาปืน ยิงกระรอก ยิงนก ยิงหนู ยิงเก้ง ยิงสัตว์รบกวนพืชไร่..
ไปยิงสัตว์ขนาดกลาง .. ที่มีอันตราย. .  เยี่ยม

หมูป่า จะต้องแยก หมูโทน  ออกจากหมูฝูง.. และทำความเข้าใจเสียก่อน.
ว่าต่างกันแบบหน้ามือ กับหลังมือ .. หมูฝูง จะหนี เลือกยิงได้ตามใจ
แต่หมูโทน ถ้าอยู่ในพื้นราบ ถูกเจ็บ มันจะหันหน้าเข้าใส่คนที่ทำมันเจ็บ

สัตว์ที่แพร่พันธ์ ได้เร็ว ทุกป่า ที่ล่ามาสำหรับเป็นอาหาร ของชาวบ้านป่า
คือหมูป่า ฝูงหนึ่ง อย่างต่ำ ๒๐-๓๐ ตัว  กับไก่ป่า. ถ้านอกเขตป่าสงวน ไม่มีความผิดครับ

ทางเหนือ ช่วงหมดหน้าฝน เริ่มหนาว อากาศแห้ง แหล่งน้ำเริ่มเหือด ข้าวโพด จะเริ่มหักฝัก.
ถ้าไร่ติดป่า  ติดภูเขา.. มักไม่รอดจากหมูฝูง ที่มาเที่ยวจ่ายตลาด ช่วงเช้่า และช่วงเย็น .. 
เข้าแย่งเก็บกินฝักก่อน.. ชาวไร่ถ้าไม่ต้องเอาข้าวโพดไปหักหนี้
ก็อาจหาทาง ขุดหลุม ดักหมู คิดค่าข้าวโพด เอากับ หมูแม่นหลุม เหล่านั้น ครับ.

เมื่อ ช่วงปี ๒๕๒๙ +/-
ผมเคย เข้าไร่ข้าวโพด เอวเหน็บ Colt  .๓๘ super มือคอน Re ๑๑๐๐ .. เหนื่อยชิบ.
ตามรอยหมูโทนเจ็บ  ที่บ้านโพช เพชรบูรณ์  ด้านตะเข็บต่อ ผาแดง ชัยภูมิ

่และที่ ราชบุรี .. อ.งาว ลำปาง. เพื่อหาหมูป่า ในไร่ข้าวโพด  แต่ไม่เคยได้ตัวสักครั้ง ครับ.  Smiley

SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 06:01:10 PM »

ไม่เคยยิงมันเลย เพราะผมไม่กินหมู Grin Grin
แต่เพื่อนเคยยืมปืน .22LR ไปยิง เพราะมันมาทำลายพืชสวนของเขา
ผมเคยห้ามไม่ให้ยิง บอกมันว่าหมูมันปลูกเองไม่เป็น เลยต้องพลอยกินของเรา ขำก๊าก
เพื่อนมันไม่ฟังครับ ยิงบริเวณขาหน้าค่อนไปทางลำตัว 2 นัดล้มฟุบไป(ตัวประมาณ35-40 กก.)
แต่ไม่ตายครับ  แล้วคนใจร้ายก้อไปจับมันมา... ไหว้.....
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์