เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 12:30:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่อยากให้พ่อกะน้าเถียงกันค่ะ  (อ่าน 11019 ครั้ง)
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 11:41:37 AM »

แล้วกรณีนี้ถ้าเรายิงมันโดนลำตัวแล้วมันหนี กระสุนฝังอยู่มันจะไปตายที่อื่นหรือเปล่าคะหรือว่าไม่ตาย
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 12:03:06 PM »

แล้วกรณีนี้ถ้าเรายิงมันโดนลำตัวแล้วมันหนี กระสุนฝังอยู่มันจะไปตายที่อื่นหรือเปล่าคะหรือว่าไม่ตาย

มันเจ็บแล้ว สัญชาติญาณสัตว์ป่าจะดุร้าย น่าจะวิ่งเข้ามาชาร์จและขวิดคนที่อยู่ในรัศมีใส้ทะลักไปตามๆกัน

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 12:06:25 PM »

หมู มี ๒ ประเภท หมูฝูง  ลูกเด็กเล็กแดง หากินเสียงดัง จะแตกตื่น เลือกยิงได้ตามถนัด
หมูโทน. หากินเดี่ยว ขนาดเสือโคร่ง มันยังไม่กลัว.
ถ้าอยู่ในพื้นราบ ระยะ ที่เรียกว่า .๒๒ หวังผล. บอกได้เลยว่า ยาก .   งอน

จุดที่ยิงแล้ว จะหยุดโดยที่พรานไม่ถูกขวด ตาย.ไปด้วย ก็ต้องสมองเท่านั้น.
หัวกระโหลกด้านหน้า ถ้าไม่เข้าเบาตาที่อาจจะพาไปทำลายสมอง
กระสุนน่าจะแฉลบหมด.. 
ยิงเข้ารูหู มันก็ไม่ใช่ว่ากระสุนจะร้อยเข้าสมองหมู..
ที่ลองลงมา คือก้านคอ  ที่รวมจุดประสาท และกระดูกสันหลัง.
ต่างจาก ยิงหัวสุนัข เพียง ๑ นัดก็ฟลุ๊บคาตรงนั้น.

รักแร้แดง ตำแหน่งหัวใจ.. ก่อนหมูตาย ถ้าพรานอยู่ ตรงหน้า..
ระดับเดียวกัน  มีสิทธิ์จะตามไปล้างแค้นกันต่ออีกโลกหนึ่ง
หัวกระสุน .๒๒ เป็นตะกั่ว เบาเกินไป . ครับ

สัตว์ป่า อันตราย อยู่ที่ เขี้ยว เล็บ น้ำหนัก และความเร็ว.
สัตว์ป่า บางประเภท ถ้าจังหน้ากัน มันไม่หนี และสู้คนอย่าง หมูโทน หมี จงอาง.

โดยปรกติจะต้องเป็น. แต่ก็อาจมีบ้างที่เป็นข้อยกเว้น แบบผีจับยัด ครับ..  เยี่ยม

กระสุนที่เข้าตามร่างกายของสัตว์ และบาดเจ็บไปนั้น จะตายหรือไม่
ก็เหมือน คน แต่สัตว์นั้นอึดกว่า.. ครับ.  Smiley

Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 12:30:44 PM »

หมูเขี้ยวตัน???

makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 12:39:04 PM »

คุ้นว่าเคยได้อ่านเรื่องเกี่ยวกับหมูป่าตัวนึงในหนังสือพิมพ์ ออกมาขวิดชาวบ้านที่ยิงมันตายเพื่อแก้แค้น แต่สุดท้ายก็ฆ่าได้ผ่าดูพบกระสุนสารพัดชนิดทั่วตัวแต่ก็อยู่มาได้นาน จนสุดท้ายคงโดนลูกมี่แรงจริงๆ
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 12:59:14 PM »

แสดงว่าคุณพ่อกับคุณน้า  ยังไม่เคยยิง  ก็เลยได้แต่เถียงกัน  ดีแล้วครับ  อย่ายิงเลยสงสารมัน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 01:51:52 PM »

บางสิ่งบางอย่าง  อย่าให้เค้าไปรู้เองเลย  มีแต่ผลเสีย
คนที่ยิงล้ม ก็มี  คนที่ยิงไม่ล้ม แถมเจ็บตัวอีกต่างหาก ก็มี
ขึ้นอยู่กับจังหวะและโอกาส การวางตำแหน่งกระสุน
เหมือนกับ สไนเปอร์ ที่อดใจ รอ เป้าหมาย
๑ นัด ๑ ชีวิต
เพียงแต่ว่า  ถ้าเขยิบมาใช้กระสุน ที่ใหญ่กว่า  มันก็จะปลอดภัย
แก่ตัวเอง และ ผู้อื่น
การล่าหมูป่า  บางครั้ง ไม่ได้อยากจะล่า แต่ต้องกำจัดหรือลดปริมาณ
แต่ว่า เวลามันลงมากินผักหญ้าที่ปลูก
จะรู้ว่า มันลุยดะ  กินทิ้งกินขว้าง  มีไร่ก็หมดไร่
มันเป็นเรื่องปากท้อง แบ่งปัน และ การขาย
ขึ้นกับว่า มุมมอง มองที่จุดใด
เพื่อนสมาชิกเราก็มี ที่ใช้ .๒๒ ยิงหมูป่าล้ม
รอสักพัก  คงจะมาเล่าให้ฟัง..........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 02:11:40 PM »

ในการทำไร่ข้าวโพดติดกับป่าในเมืองกาญจน์ มักจะมีหมูป่ามากัดกินข้าวโพดมันทำลายไร่เสียหาย ชาวบ้านจึงต้องกำจัด และเป็นอาหารอันโอชะ  ก็เลยลุกลามไปถึงการล่าเป็นล่ำเป็นสันกันเลย  แล้วนักเลงโบราณถือว่าเขี้ยวหมูตันทำให้หนังเหนียวอีก เหมือนหมูป่าที่หนังเหนียว เลยล่าเพื่อเขี้ยวคล้องคอกันเหนียว เนื้อไว้กิน แต่หลายคนที่คิดไม่ค่อยอายุยืนหรอกครับ ไม่รู้ทำไม 
M60-16 (ทัน)
ยิงให้แม่น ต้อง ซ้อม ซ้อม ซ้อม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 02:26:53 PM »

หมู มี ๒ ประเภท หมูฝูง  ลูกเด็กเล็กแดง หากินเสียงดัง จะแตกตื่น เลือกยิงได้ตามถนัด
หมูโทน. หากินเดี่ยว ขนาดเสือโคร่ง มันยังไม่กลัว.
ถ้าอยู่ในพื้นราบ ระยะ ที่เรียกว่า .๒๒ หวังผล. บอกได้เลยว่า ยาก .   งอน

จุดที่ยิงแล้ว จะหยุดโดยที่พรานไม่ถูกขวด ตาย.ไปด้วย ก็ต้องสมองเท่านั้น.
หัวกระโหลกด้านหน้า ถ้าไม่เข้าเบาตาที่อาจจะพาไปทำลายสมอง
กระสุนน่าจะแฉลบหมด.. 
ยิงเข้ารูหู มันก็ไม่ใช่ว่ากระสุนจะร้อยเข้าสมองหมู..
ที่ลองลงมา คือก้านคอ  ที่รวมจุดประสาท และกระดูกสันหลัง.
ต่างจาก ยิงหัวสุนัข เพียง ๑ นัดก็ฟลุ๊บคาตรงนั้น.

รักแร้แดง ตำแหน่งหัวใจ.. ก่อนหมูตาย ถ้าพรานอยู่ ตรงหน้า..
ระดับเดียวกัน  มีสิทธิ์จะตามไปล้างแค้นกันต่ออีกโลกหนึ่ง

หัวกระสุน .๒๒ เป็นตะกั่ว เบาเกินไป . ครับ

สัตว์ป่า อันตราย อยู่ที่ เขี้ยว เล็บ น้ำหนัก และความเร็ว.
สัตว์ป่า บางประเภท ถ้าจังหน้ากัน มันไม่หนี และสู้คนอย่าง หมูโทน หมี จงอาง.

โดยปรกติจะต้องเป็น. แต่ก็อาจมีบ้างที่เป็นข้อยกเว้น แบบผีจับยัด ครับ..  เยี่ยม

กระสุนที่เข้าตามร่างกายของสัตว์ และบาดเจ็บไปนั้น จะตายหรือไม่
ก็เหมือน คน แต่สัตว์นั้นอึดกว่า.. ครับ.  Smiley

เห็นด้วยครับ เวลายิงต้องอยู่ด้านข้างหรือข้างหลังหมูป่าด้วยเพราะโดนยิงเมื่อไหร่มันวิ่งเข้าชาร์จทันที
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 02:38:48 PM »

ถ้ามันอยู่ในป่าของมันดีๆอย่าเข้าไปล่ามันเลยครับ แต่ถ้ามันออกมาทำความเสียหายให้พืชไร่ แล้วจำต้องล่าซะบ้าง ก็ไม่ควรใช้.22ครับ ถ้าปืนสั้นก็ควรเป็น.357ขึ้นไปครับ ปืนยาวก็ควรเป็นปืนยาวชนวนกลางหรือลูกซองลูกโดดจะดีกว่าครับ และต้องแม่นด้วยนะครับไม่งั้นอันตรายครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 02:45:10 PM »

คือพ่อกะน้าชอบเถียงกันตอนไปเที่ยวป่าเสมอว่ากระสุน .22lr ยิงหมูป่าตัวใหญ่ๆตายหรือไม่ตาย หนูก็ชอบไปเที่ยวป่า แต่ไปทีไร ก็ได้ยิน พ่อกะน้าชอบเถียงกันเรื่องนี้ เป็นประจำ น่าเบื่อ มากกก  คืออยากให้พวกพี่ๆเทพๆช่วยตอบหน่อยค่ะว่าตกลงเรื่องนี้มันเป็นยังไงกันแน่ หมูป่าตายหรือไม่ตาย เรื่องนี้จะได้จบเสียที (บางครั้งเถียงกันเสียดังมาก)น่าเบื่อ แล้วหมูมันได้ยินมันจะไม่เสียใจเหรอ555+++
จะไปยิงมันด้วยเหตุผลอะไรล่ะครับ ยิงเพื่อหาอาหารมาประทังชีวิตหรือถ้ามันมารบกวนไล่ขวิดชาวบ้าน หรือทำร้ายผู้คนก็ว่ากันไป ถ้ามันอยู่ของมันดีๆในป่าแล้วเราเข้าไปเที่ยวล่ามัน ผมว่ามันไม่เข้าท่าหรอกครับ  ทางที่ดีคุณควรจะขอร้องให้เขาเลิกคุยเรื่องฆ่าสัตว์ตัดชีวิตผู้อื่น หันไปคุยเรื่องอื่นบ้างเถอะนะครับ  ส่วนถ้าถามว่าหมูมันได้ยินมันจะเสียใจไหมนั้น มันคงไม่เสียใจหรอกครับเพราะว่ามันฟังภาษาคนไม่รู้เรื่องครับ อย่าเห็นเรื่องฆ่าแกงกันเป็นเรื่องสนุกสนานเลยนะครับ  ชีวิตใครใครก็รักครับ ....555+++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2008, 03:43:19 PM โดย sopon870 » บันทึกการเข้า

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 02:46:27 PM »

ฝรั่งเขาล่าหมู ล่ากวางด้วยธนู ผมว่าเขาใจถึงกว่ายิงด้วย.22อีกนะ  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 02:54:35 PM »

ฝรั่งเขาล่าหมู ล่ากวางด้วยธนู ผมว่าเขาใจถึงกว่ายิงด้วย.22อีกนะ  Grin

โห..พี่ ฝรั่งตัวใหญ่กว่าเราตั้งเยอะนะครับพี่ ธนูเขาก็คงอันบะเริ่มเทิ่มเลยละ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
patara
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 03:11:51 PM »

เป็นเรื่องไม่น่าพิสูจน์ครับ เอาไว้วิเคราะห์วิจารณ์กันดีแล้ว
กลัวเวลาไปพิสูจน์แล้วพบว่า จุดสองสองยิงไม่อยู่ อิอิ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 03:38:44 PM »

ธนู Compound  หัวล่า คม ๆ เสียวสยอง

ยิ่งดิ้น ยิ่งบาด เปิดบาดแผล..........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์