เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 01:29:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ครับ ขอเข้ามาเก็บความรู้ และมีคำถามมาถามด้วยครับ  (อ่าน 1977 ครั้ง)
PorKAK
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 07:24:13 AM »

เริ่มจากขอถามก่อนเลย

1. มีหลายคนมักจะพูดว่า ปืนโครงการฯ เป็นปืนที่ไม่ค่อยมีคุณภาพ บ้างบอกว่าไม่ผ่าน QC ปืนมีตำหนิ ปืนชำรุด มันมีความเท็จจริงในระดับใหนครับ
ผมเองได้รับปืนโครงการฯมา 1 กระบอก เท่าที่ดูก็น่าจะปกติดูทุกอย่าง แล้วก็ลองไตร่ตรองจากเหตุผลทางด้านการตลาดแล้ว คิดว่า บ.ปืน ก็ไม่น่าจะต้องแบบนั้น ให้เสียชื่อเปล่าๆ ขอความเห็นหน่อยนะครับ

2. ผมมีปืนอยู่ 2 กระบอก ปืนโครงการ ออโต้ สไตเออร์ 1 กระบอก และได้รับมรดก ขนาด .38 รุ่น m-36 จากเตี่ยผมมา อีก 1 กระบอกครับ สภาพเท่าที่ผมเปรียบเทียบจากของคนอื่นที่ประกาศขายในบอร์ด ผมว่าของผมดูดีกว่ามาก
แต่ตอนนี้ มีความคิดว่า อยากจะเก็บปืนไว้แค่กระบอกเดียว เพราะไม่ค่อยชอบยิงปืน ไม่ทราบว่า รุ่น m-36 เป็นรุ่นที่ดี มีชื่อเสียงหรือพอจะเป็นที่นิยมในกลุ่มของคนเล่นปืนหรือเปล่าครับ กะว่าจะประกาศขายซัก 40,000 บาท เป็นไปได้หรือไม่ หรือผมควรจะเก็บไว้ดีกว่า (ไม่ได้มีความจำเป็นต้องใช้เงินอะไรนะครับ) คือถ้าเป็นปืนที่ดีควรค่าแก่การสะสมก็จะเก็บไว้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบ
และขออภัย หากคำถามที่ถาม เคยมีผู้อื่นเคยถามไว้แล้ว
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 07:41:41 AM »

..... Cheesy................สวัสดีครับ..ยินดีต้อนรับครับ...... Grin
ตอบข้อ.1..ไม่จริงครับ.เหมือนกันแตกต่างที่ราคาแค่นั้น.......
ตอบข้อ2.เป็นผมเก็บไว้ครับ.ยังไงก็เป็นปืนมรดก.มีค่ามาก....
แถมอีกข้อ.ท่านจขกท.โชคดีมากๆหลายท่านไม่มีโอกาสซื้อปืนโครงการ.หรือรับมรดก.....

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 07:58:22 AM »

สวัสดีครับ... มาคุยกันบ่อย ๆ นะครับ...... Cheesy

สำหรับคำถาม ขอตอบเหมือนคุณพงษ์ครับ....... Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 08:24:59 AM »

1.คงไม่มีปืนยี่ห้อไหน จะเอาชื่อเสียงมาเสี่ยงหรอกครับแต่ละยี่ห้ออยู่กันมานาน มีชื่อเสียง ดังนั้น คุณภาพปืนก็มีเกรดเดียวคือปืนเกรดเอครับ(คำพูดคุ้นๆไหมครับ) Grin

2.ปืนที่เป็นมรดก มีคุณค่าทางจิตใจ ท่านเจ้่าของกระทู้ได้ปืนโครงการฯมาในราคาที่ต่ำกว่าท้องตลาดมากแล้วครับ อีกกระบอกก็เก็บไว้เถอะครับ ปืนที่พ่อให้มาหาซื้อที่ไหน

ไม่ได้ครับ ตีค่าเป็นเงินก็ไม่ได้ครับ เรื่องไม่ค่อยชอบยิงปืนเข้าเวปนี้บ่อยๆเดี๋ยวก็ชอบเองครับ แล้วจะติดใจความมีน้ำใจของพี่ๆในเวปนี้ครับ Smiley
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 02:32:05 PM »

ขึ้นอยู่กับคนครับ หวังผลเลิศเกินไป การผลิตจำนวนมาก ผ่านการตรวจสอบคุณภาพแล้วคงที่ แต่ที่ติกันก็คงการตอกเลขทะเบียนที่ไม่สวยเหมือนใช้ยิงด้วยเลเซอร์ แต่อย่าลืมว่าเป็นเอกลักษณ์ที่พิสูจน์หลักฐานว่าเป็นปืนที่ถูกต้องตามที่จดทะเบียนไว้ เช่นเดียวกับที่รอยหัวลูกปืนที่หลุดจากปากลำกล้องครับ
                 ปืนมีไว้ดีกว่าไม่มี เมื่อเราพลเมืองดี ไม่เสียหายตรไหน ถ้าขายคงได้เงินไม่เท่าไร แต่ถ้าจะหาใหม่ก็ต้องจ่ายมากกว่าเดิมสำหรับ ถ้าคนรักปืนเล่นปืนก็ไม่กังวลมากกว่าไม่มีปืนให้ซื้อ การรอคอยปืนอันยาวนานครับ
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 02:44:02 PM »

ถูกของพี่ ๆ เค้านะครับ...ได้มาง่ายๆ ก็ดูเหมือนจะไม่มีคุณค่า...ลองไปกรอกใบ ป.1 เพื่อขอใบ ป.3 ก่อน
แล้วอาจจะมีความคิดเปลี่ยนไป Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 03:09:12 PM »

M60-16 (ทัน)
ยิงให้แม่น ต้อง ซ้อม ซ้อม ซ้อม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 03:14:47 PM »

ข้อ1.ไม่รู้ครับ เพราะไม่มีโอกาสซื้อปืนโครงการฯ รู้แต่ว่าราคาถูกกว่าหน้าร้านตั้งเยอะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ข้อ2. เก็บไว้ ได้ความรู้สึกดีๆครับ คิดถึงคุณพ่อเมื่อไหร่ ก็เอาออกมาเช็ดถูครั้งนึง หลงรัก
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 03:17:36 PM »

ถูกของพี่ ๆ เค้านะครับ...ได้มาง่ายๆ ก็ดูเหมือนจะไม่มีคุณค่า...ลองไปกรอกใบ ป.1 เพื่อขอใบ ป.3 ก่อน
แล้วอาจจะมีความคิดเปลี่ยนไป Grin
เยี่ยม ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊ากจริงครับ จริง Grin Grin Grin

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
PorKAK
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 07:08:47 PM »

ขอบคุณทุกท่านเลยครับ
ความเห็นไปในแนวทางเดียวกันหมด คงต้องคล้อยตามแล้วหล่ะ
เกือบขายให้เพื่อนไปแล้ว คุยกันไว้คร่าวๆในราคา 10,000 บาท ดีนะที่ยังไม่ได้ตกลงกันอย่างเป็นทางการ

ในนี้เพื่อนเยอะดีเหมือนกัน ปกติเล่นแต่เว็บกล้องถ่ายภาพ
ไม่ยักรู้ว่ากลุ่มคนรักอาวุธปืนจะคับคั่งขนาดนี้

ดีใจที่ได้เป็นสมาชิกครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 09:43:04 PM »

ยินดีต้อนรับครับ ...

RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 09:54:03 PM »

ขอบคุณทุกท่านเลยครับ
ความเห็นไปในแนวทางเดียวกันหมด คงต้องคล้อยตามแล้วหล่ะ
เกือบขายให้เพื่อนไปแล้ว คุยกันไว้คร่าวๆในราคา 10,000 บาท ดีนะที่ยังไม่ได้ตกลงกันอย่างเป็นทางการ

ในนี้เพื่อนเยอะดีเหมือนกัน ปกติเล่นแต่เว็บกล้องถ่ายภาพ
ไม่ยักรู้ว่ากลุ่มคนรักอาวุธปืนจะคับคั่งขนาดนี้

ดีใจที่ได้เป็นสมาชิกครับ

สวัสดีและยินดีต้อนรับครับ
ตามข้อ 2 ควรเก็บไว้และรักษาให้คงสภาพไว้ให้ดีที่สุดครับ

ถ้ามีเวลากรุณามาแลกเปลี่ยนความรู้กันที่นี่อีกแห่งครับ(ขออนุญาตท่าน วมต.และ RO ทุกท่านครับ)
http://www.gingamegun.com/forum/index.php?topic=31.0

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
มะกอกบ้า@รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

ร่วมเทิดทูนสถาบันพระมหากษัตริย์

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 10:08:40 PM »

สวัสดีครับ ผมเห็นด้วยกับพี่ๆทุกท่าน

ยินดีต้อนรับครับ Grin

การเมืองร้อน โลกก็ร้อน
nickak47
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 10:55:50 PM »

ตอบข้อ.1..ไม่จริงครับ.เหมือนกันแตกต่างที่ราคาแค่นั้น.......
ตอบข้อ2.เป็นผมเก็บไว้ครับ.ยังไงก็เป็นปืนมรดก.มีค่ามาก....
แถมอีกข้อ.ท่านจขกท.โชคดีมากๆหลายท่านไม่มีโอกาสซื้อปืนโครงการ.หรือรับมรดก.....
เห็นด้วยนะขอรับของกระผมไม่มีซซซ้ากอย่างอยากได้แต่ทรัพน้อย
Kun_ki
Diligentia, Vis, Celeritas
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 11:42:00 PM »

เห็นด้วยครับ ปืนถึงจะเก่าขายได้ราคาไม่มาก แต่พอจะซื้อไม่ทีราคาแสนแพง ถ้าราคาปืนยังแพงต่อไปอนาคตคงต้องเอาก้อนหินสู้กับคนร้ายนะครับงานนี้ เศร้า เศร้า ตกใจ ตกใจ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์