เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 02:26:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** ทัศนะคติในการยิงคู่ต่อสู้ ***  (อ่าน 7532 ครั้ง)
utd
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 11:05:36 PM »

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ
ผมอยากรู้ความคิด หรือการตัดสินใจ เมื่อจำเป็นต้องยิงคู่ต่อสู้(จำเป็นต้องตัดสินด้วยปืน)
พวกพี่ๆน้องๆมีจุดประสงค์ในการยิงครั้งนั้นๆกันอย่างไรบ้างครับ
เช่น ยิงหมายหัวให้ตาย  ยิงเข้าลำตัวหมายยับยั้งการเคลื่อนไหว
หรืออื่นๆ ครับ
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 11:15:25 PM »

หนีดีกว่าสู้ สู้ดีกว่าเจ็บ เจ็บดีกว่าติดคุก ติดคุกดีกว่าตาย ครับ ถ้าถึงขั้นต้องตัดสินกันด้วยปืนแล้ว ต้องยิงให้ได้อำนาจหยุดยั้งสูงสุดและการยิงให้ได้อำนาจหยุดยั้งสูงสุดนั้นส่วนใหญ่ก็มักเป็นอวัยวะสำคัญที่ทำให้ถึงแก่ความตายครับ ถ้าถึงขั้นต้องตัดสินกันด้วยปืนแล้ว ชนะรอด แพ้ตาย โกงได้โกง ครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
utd
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 11:19:54 PM »

ขอบคุณพี่  RSIA-01  ชัดเจนดีครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 11:24:29 PM »

ทำให้ได้แบบนี้ ครับ....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
izoze
ปืนเก่า...ตัวแทนของพ่อ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

วันนี้คุณทำให้พ่อ-แม่ ยิ้มแล้วหรือยัง

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 11:33:19 PM »

เตรียมตัวพร้อมเสมอเมื่อมีเหตุการณ์ไม่น่าไว้วางใจ สติ รวดเร็ว ..... เป้าหมาย คือ  ...ลำตัว
แหม....เวอร์ไปหน่อย แต่จริง ๆ ครับ แต่ก็จริง ๆ อย่างคุณ RSIA-01  แต่ก็อยู่ที่ปัจจัยรอบด้านด้วยครับ เช่น มีลูกเมีย หรือคนที่คุณรักไปด้วย อาจตัดสินใจเริ่มที่ "สู้ดีกว่าเจ็บ"

ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 12:05:43 AM »

ทำให้ได้แบบนี้ ครับ....

ดูกี่ที ก็ไม่เบื่อครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 12:17:39 AM »

ภาพของ คุณyod นั้น มันเป็นบทในภาพยนตร์.. มีผู้กำกับบท ให้ผู้ร้ายต้องถูกยิง.
จึงวางบทผิด ผิด ให้เท่านั้น.  ตกใจ

คนมือกำอาวุธปืนด้วยกัน. ยังมีอีกหลายปัจจัย และต้องมีวุฒิภาวะ.
เชิญ จขกท. เข้าไปเที่ยว กระทู้นี้ ครับ.  เยี่ยม

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=32218.0 

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 12:29:24 AM »

ผมพยายามยิงให้เข้า X ครับ...

ถ้าไม่ได้ 10 ก็ยังดี...

ไม่ได้ 10 ก็ขอ 9...

ถ้า 9 ยังไม่ได้ขอให้อยู่ในวงดำก็พอ...

อ้อ...ปกติคู่ต่อสู้ของผมคือเป้ากระดาษครับ...Cheesy
Colt Rampant
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 01:19:10 AM »

ลงว่าถึงขนาดต้องตัดสินกันด้วยปืนแล้ว คงเป็นเรื่องใหญ่ที่สุดที่เคยเจอในชีวิตเรื่องหนึ่งของผม
และถึงนาทีนั้น สติ คงต้องสำคัญว่าประสิทธิภาพ สมรรถนะ และความแม่นยำของตัวปืน
ตอนนั้นถ้าผมนึกอะไรได้ ผมคงขอให้ตัวเองนึกถึงกระทู้นี้
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=32218.0 ( ไหว้ขออนุญาตก็อปมาจากกระทู้ข้างบนของพี่Ro@d เยี่ยม เพื่ออรรถรสในการเขียน แหะ แหะ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย)
.
ถ้าผมตาย ทุกอย่างของผมก็จบ ที่เหลือเป็นเรื่องของคนที่มีชีวิตอยู่ข้างหลังจะต้องจัดการต่อไป

ถ้าผมยังอยู่และผมคว่ำคู่ต่อสู้ลงได้ ถ้าสติผมยังอยู่ ผมจะ..
ยิงเขาให้น้อยที่สุด เหลือลูกอยู่ในปืนให้มากที่สุด และ..
จะต้องทำให้เขาพูดไม่ได้ ให้การใดๆไม่ได้ เพราะ..
.......
..

แต่ถ้านาทีนั้นผมเลือกได้ ผมขอเลือกออกจากสถานการณ์นั้นอย่างผู้แพ้ โดยที่อวัยวะทุกอย่างยังอยู่ในสภาพสมบูรณ์ สมองยังทำงานได้เต็มที่ เพราะ..
คนแพ้ในวันนี้ยังมีวันพรุ่งนี้ให้แก้ตัวใหม่ได้ แต่..
คนตายไม่มีสิทธิแม้แต่จะคิดแก้แค้น เนื่องจาก..
ผี(คนตาย)ที่แก้แค้น หรือกลับมาฆ่าคู่กรณีได้ ผมเห็นมีแต่ในหนังกับเกมเท่านั้น

ขอแสดงความนับถือ

ปล.ถ้าเกิดมาไม่เคยเจอสถานการณ์แบบที่ว่าสักครั้งเลยในชีวิต ถือว่าเป็นมงคลชีวิตอย่างหนึ่งตามคำสอน มงคล38ประการ ของพระพุทธองค์ครับ

ถ้าใจไม่สู้เสียแล้ว ร้อยปืนพันปืนที่มีอยู่ในมือก็ไร้ประโยชน์

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 03:04:59 AM »

จนถึงตอนนี้ ยังคิดไม่ตกเลยครับ ยิงคนเราก็ซวย ต้องประกันตัว จ้างทนาย สู้คดีหลายปี เสียสุขภาพจิต เสียการเสียงาน ครอบครัวทุกข์ใจ เผลอๆติดคุก ยิ่งซวยไปกันใหญ่

เว้นเสียแต่โจรเข้าบ้านตอนกลางคืนมั้งครับ ที่จะตัดสินใจยิง เพื่อป้องกันตัว นอกนั้น คงไม่เด็ดขาด ไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวง  ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 03:35:05 AM »

เฮ้อ...ปัญหานี้คิดไม่ตก ปืนก็แพง ขอก็ยาก จะยิงยังยากกว่าเลยว่ามั้ย

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 07:03:20 AM »

เพื่อปกป้องชีวิตและทรัพสินครับ เมื่อเรารู้สึกอย่างมั่นใจว่าชีวิตและทรัพสินเราตกอยู่ในอันตรายครับ และการหนีอาจทำให้เกิดอันตรายมากขึ้นและไม่ใช่ทางออกที่ดีที่สุด การที่มีเหตุร้ายเกิดขึ้นกับเรา และมีการเพ่งเล็งเป้าหมายมาที่เราเช่นการปล้น การเข้ามาทำร้าย นั้นการหนีและการพยายามเลี่ยงใช้อาวุตปืนในทุกๆกรณี ีอาจไม่เป็นทางออกที่ดีที่สุด และอาจลงเอยที่เราเองเป็นศพ เพราะผู้คิดร้ายมีความมุ่งมั่นที่จะทำให้เราหมดสภาพ

ในเหตุการณ์ที่เรารู้สึกแน่ชัดแล้วว่าชีวิตและทรัพสินเราตกอยู่ในอันตรายโดยเลี่ยงไม่ได้ และเราไม่ใ่ด้เป็นผู้ริเริ่ม แต่กำลังเป็นผู้ถูกกระทำ ก็จงใช้อาวุตปืนของเราปกป้องสิทธิ์ของเราตามที่กฏหมายระบุไว้ครับ

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 07:08:25 AM »

ผมพยายามยิงให้เข้า X ครับ...

ถ้าไม่ได้ 10 ก็ยังดี...

ไม่ได้ 10 ก็ขอ 9...

ถ้า 9 ยังไม่ได้ขอให้อยู่ในวงดำก็พอ...

อ้อ...ปกติคู่ต่อสู้ของผมคือเป้ากระดาษครับ...Cheesy
Grin..ผมก็คิดได้แค่นี้เหมือนกันครับ... Cheesy

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 07:22:50 AM »

Grin  เอ...ถ้าเราเดินผ่านร้านทอง  แล้วมองเข้าไปเห็นโจรกำลังปล้นทองอยู่  เราจะช่วยเหลือเจ้าของร้านโดยการยิงเข้าไปได้ไหมหล่ะครับ Huh

Shocked ความคิดผม  ผมกลัวสองอย่างคือ
     1.  กลัวคนอื่นคิดว่า  เราเป็นพวกเดียวกับโจร
     2.  กลัวว่า......นี่คือการซ้อมของเจ้าหน้าที่   ขำก๊าก ขำก๊าก

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 08:41:03 AM »

ลำตัว ๒ หัว ๑ ..
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์