เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:22:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 869 870 871 [872] 873 874 875 ... 1105
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 974013 ครั้ง)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #13065 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 12:30:09 PM »

Macd ตัดใต้ศูนย์ นี่นับด้วยมั๊ยครับ ค่าเฉลี่ย 7 วัน ของท่านสมชาย(ฮา) คือ ema ใช่มั๊ยครับ ขอบคุณครับ ^^

ไม่สนใจอยู่สูงกว่าหรือต่ำกว่าศูนย์ครับ, หากตัดขึ้นแล้วเส้นค่าเฉลี่ยเรียง มันก็ขึ้นของมันจนได้... ตัวอย่างเช่น Set ของวันที่ 7 เม.ย.2011 และ วันที่ 27 พ.ย. 2012 ...

EMA ครับ, ทุกเส้นคือ EMA เบสิคนี่แหละครับ...

ลืมอีกอย่างครับ ใช้ ema 7 วัน ตัดกับกี่วันครับ ผมจะลองไปตั้งดูบ้างครับ ^^

ปกติผมใช้  5 30 100  / 15 35 200 ตั้งมั่วเหมือนกัน เห็นของ ท่านสมชาน(ฮา) มี 7 วัน เลยสนใจครับ ^^

กำลังศึกษาเทคนิคครับ สนุกน่าตื่นเต้นดีครับ เหมือนเรากำลังคาดเดาล่วงหน้าได้ ^^

ถ้าใช้ MetaStock ให้ใช้ Enhance System Tester สุ่มและคัดเลือกค่าเฉลี่ยที่ดีที่สุดได้ครับ... หากไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหน ให้เริ่มจาก 7 วันให้ตัดกับราคาเลยครับ, แล้วหากต้องการให้สนุกมากขึ้นให้เอาค่าเฉลี่ย 2 ค่า ค่าน้อยกับค่ามากให้มันตัดกันกำหนดจุดซื้อขาย...

Enhance System Tester มันจะใส่ค่าไปเรื่อยตามที่เราตั้งเอาไว้ แล้วเราก็คัดเอาค่าที่ดีที่สุดของตลาดแต่ละช่วง, ของหุ้นแต่ละตัว ฯลฯ... จากนั้นเราก็มานั่งเลือกเองว่าเมื่อไหร่ควรจะใช้ค่าไหนครับ...

Enhance System Tester ไม่สามารถหา Holy Grail ได้, แต่มันทำให้เรารู้ว่าจะเริ่ม"เสี่ยง"ตรงจุดไหนครับ... คือเทคนิคกราฟไม่สามารถแม่นยำได้ 100 เปอร์เซ็นต์ แต่ถ้าเราทำอย่างเดิมได้ทุกครั้ง(เช่นใช้สูตรเดิม - หรือค่าเฉลี่ยเดิม) แล้วสถิติฯ จะปกป้องเราไม่ให้ขาดทุนหนักครับ(ตัวอย่างเช่นหุ้น xxx ใช้เส้นค่าเฉลี่ยที่ yyy แล้วจะกำไร 8 ครั้ง จาก 10 ครั้ง)...

แล้วเราต้องรักษาวินัย เช่นหากทิ้งหุ้นทุกครั้งเมื่อราคาปิดต่ำกว่าเส้น yyy วัน... รับรองว่าจะไม่มีขาดทุนหนักแน่ๆ ครับ, แต่ปัญหาคือวินัยเราแข็งแรงแค่ไหน...
หากจำไม่ผิด... คุณวรกฤษ เคยคุยกับนายสมชายเรื่อง AI - Artificial Intelligence เมื่อหลายปีก่อนใช่ไหมครับ...

เมื่อหลายปีก่อนนายสมชายเคยหลงทางพยายามเล่นกับ AI เพราะคิดว่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดเรื่องเล่นหุ้น... ปรากฎว่าระบบที่ AI มันทำให้นั่นมันวูบวาบมากเกินครับ ปรับแต่งให้แม่นยำยาก เพราะพฤติกรรมมนุษย์สุดจะเดา แล้วเครื่องฯ มันก็มีสาเหตุแก้ตัวได้ทุกครั้งที่พลาด... ฮา...

EMA นี่แหละครับ... ชัวร์ที่สุด...

โปรแกรมที่ ท่านนายสมชาย(ฮา) บอกมา ไม่เคยใช้เลยครับ เพราะไม่มีคอมบ้านใช้ครับ^^

ตอนนี้ผมใช้ไอเพดดูกราฟผ่าน App Smart Chart  App Market Anyware ครับ

กรอกค่าเฉลี่ยต่างๆได้จำกัดครับ ส่วนเรื่อง AI ไม่เคยคุยเลยครับตอนนั้นยังไม่รู้จักกราฟหรือเครื่องมือพวกนี้ครับ

รู้จักตลาดหุ้นเมื่อปี 2011 ครับซื้อ jas ไว้ที่ สองบาทหน่อยๆ รถคว่ำไปเรียบร้อย  หัวเราะร่าน้ำตาริน ถ้าตอนนั้นรู้จักเครื่องมือพวกนี้ ก็คงดีครับ

หลังจากนั้นก็ทิ้งห่างตลาดไปเลย มาเริ่มอีกทีไม่กี่เดือนนี้ครับ กำลังศึกษาเครื่องมือพวกนี้อยู่ครับ ^^

ตอนนี้ดูเครื่องมือหลักๆ ตามนี้ครับ stoch rsi macd ema แท่งเทียน รูปแบบต่างๆ ตีเส้นอะไร เยอะแยะ ครับ งง เหมือนกันบางที 5555

ถ้ายังไงเล่นผ่านไอเพดลงภาพได้ จะลงให้ดูครับว่าหน้าตา app เป็นแบบไหน  Smiley

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13066 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 02:35:16 PM »

บ้านปูจุดพลุเรียกแขกแล้วครับ

มาได้ไงเนี่ย บ้านนายก Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13067 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 02:52:02 PM »

บ้านนายก อ่อนตัวเหมือนกัน 555555 Grin Grin Grin รอชมราคาปิด

ผันผวนมาก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13068 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 03:02:57 PM »

โปรแกรมที่ ท่านนายสมชาย(ฮา) บอกมา ไม่เคยใช้เลยครับ เพราะไม่มีคอมบ้านใช้ครับ^^
ตอนนี้ผมใช้ไอเพดดูกราฟผ่าน App Smart Chart  App Market Anyware ครับ
กรอกค่าเฉลี่ยต่างๆได้จำกัดครับ ส่วนเรื่อง AI ไม่เคยคุยเลยครับตอนนั้นยังไม่รู้จักกราฟหรือเครื่องมือพวกนี้ครับ
รู้จักตลาดหุ้นเมื่อปี 2011 ครับซื้อ jas ไว้ที่ สองบาทหน่อยๆ รถคว่ำไปเรียบร้อย  หัวเราะร่าน้ำตาริน ถ้าตอนนั้นรู้จักเครื่องมือพวกนี้ ก็คงดีครับ
หลังจากนั้นก็ทิ้งห่างตลาดไปเลย มาเริ่มอีกทีไม่กี่เดือนนี้ครับ กำลังศึกษาเครื่องมือพวกนี้อยู่ครับ ^^
ตอนนี้ดูเครื่องมือหลักๆ ตามนี้ครับ stoch rsi macd ema แท่งเทียน รูปแบบต่างๆ ตีเส้นอะไร เยอะแยะ ครับ งง เหมือนกันบางที 5555
ถ้ายังไงเล่นผ่านไอเพดลงภาพได้ จะลงให้ดูครับว่าหน้าตา app เป็นแบบไหน  Smiley

อ้าว... จำผิดคนครับ... แฮ่ๆ...

ถ้างั้นค่อยๆอ่านกระทู้นี้ย้อนหลังพร้อมเปิดกราฟดูเทียบกับกระทู้ให้วันเวลาตรงกันกับข้างในกราฟครับครับ... ไม่มีเทคนิคอะไรรู้ได้จริง 100 เปอร์เซ็นต์, แต่เทคนิคมันบอกได้ว่าถ้าทำแบบเดิมจะกำไรกี่ครั้งจากทั้งหมดกี่ครั้งครับ...

ส่วนเรื่อง EMA นั่นหาก 7 วันมันสั่งซื้อขายถี่เกินไป เขาก็มักจะเปลี่ยนเป็น 15 25 หรือ 50 วันตามแต่ลักษณะนิสัยตัวเราครับ... เวลาซื้อผิดช่วงเวลาเช่นยังเป็นขาลงอยู่ มันจะมีหยักฟันเลื่อยลากไปซ้ายมือเรา หากใช้ค่าเฉลี่ยสั้นๆ มันจะสั่งซื้อสั่งขายถี่ยิบครับ แล้วก็โดนกินเงินช่วงนี้แหละ...

แต่ถ้าตลาดเป็นขาขึ้น เช่น Set เกิด New High เส้นค่าเฉลี่ยก็จะได้ผล, นี่คือสาเหตุที่ยังต้องใช้ New High ประกอบกับเส้นค้าเฉลี่ยครับ... ส่วนในเวลานี้วันนี้เลย, แนะนำให้อย่าเข้าครับ ไม่ต้องถัวอะไรทั้งสิ้น เพราะถ้าจะถัวให้ถัวเฉลี่ยเมื่อมันจะขึ้นครับ...

เล่นหุ้นแนวเทคนิคอย่าดักซื้อของถูก เพราะไม่รู้ว่าเมื่อไหร่มันจะมีถูกกว่า... แต่ให้จ้องซื้อเมื่อรถไฟออกจากชานชาลาครับ เพราะเราไม่ได้ผูกพันกับหุ้นตัวใดตัวหนึ่ง เมื่อรถไฟออกจากชานชาลาไปแล้ว 20 ขบวน นั่นคือขบวนที่ 21 - 100 เราก็ยังซื้อทันครับ ซื้อแล้วก็ขาย ตัวไหนก็ได้ ไม่ต้องจ้องทำ Master Piece Deal ในตลาดหุ้นครับ...

เวลาหุ้นเปลี่ยนเป็นขาขึ้นนี่ไม่ต้องดูงบดุลเลย... หุ้นขาดทุนบักโกรกแบบมีแต่หรี้ทั้งปีทั้งชาติ มันยังวิ่งจู๊ดครับ... ไม่ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13069 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 03:07:27 PM »

รถไฟออกจากชานชาลาเมื่อไหร่ ให้จ้องที่ Set ครับ... เมื่อขึ้นหนึ่งทีลงหนึ่งทีแล้วขึ้นใหม่สูงกว่ายอดแหลมเดิม+Vol มากกว่าเดิมแบบเห็นได้ชัดชนิดไม่ต้องนั่งเล็งกราฟ ไม่ต้องนั่งตีเส้นในกราฟ, นั่นคือขาขึ้นครับ...

หากซื้อแล้วผิดทาง เช่นมัน"ปิดต่ำกว่าเส้น 7 วันในขณะที่ตลาดยังไม่เป็นขาขึ้น"ไม่ต้องนั่งเล็ง ไม่ต้องนั่งตีเส้นในกราฟ ไม่ต้องเสาะหาดัชนีอะไรสักตัวที่มันบอกว่าจะมีปาฎิหาริย์ครับ... ให้ขายทิ้งทันที นี่คือวินัยตัวเองของนายสมชายที่ช่วยให้พ้นจากหายนะได้ทุกครั้งครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2013, 03:12:54 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #13070 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 03:18:45 PM »

ขอบคุณครับได้ความรู้ใหม่ๆมากมายครับ สรุปแล้ว วินัย สำคัญที่สุด!  Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13071 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 04:24:52 PM »

ตลาดหุ้นโหดร้ายครับ... นายสมชายไม่เคยสนับสนุนให้ใครเล่นหุ้น...

ถ้าใครถามก็บอก แต่ถ้าถามว่าเล่นหุ้นดีหรือไม่... ยืนยันตามเดิมครับ ว่ามันโหด...

วันนี้ช่วงเช้าลากขึ้นไปเขียวหลอกแมงเม่ากลัว"ตกรถ"... พอช่วงบ่ายปุ๊บมันตบลงล่างแบบหน้าคะมำเลยครับ, บางตัวขายครั้งละปริ่มล้านหุ้นทุกราคาเป็นระยะๆไม่หยุดเหมือนสายน้ำตกแดง...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13072 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 04:44:18 PM »

แนวรับ Set อยู่ที่ 1364 นะครับ, แล้วเราก็หวังว่ามันจะเริ่มเด้งพื้นตรงนั้น... เห็นกระทู้ในพันทิป สินธรแล้วรู้สึกไม่ดีครับ...

หุ้นตกลงมาตั้งแต่ 1600 จุด ยังบรรยากาศในเว็บพันทิปสินธรไม่รู้สึกหดหู่เท่าช่วงวันสองวันมานี้เลย... คงเป็นเพราะทยอยรับกันไปจนหมดเงินก้อนสุดท้ายกันแล้วครับ...

ช่วงแรกเริ่มตกแรงๆ มีแต่กระทู้ตั้งล้อเลียนตลกๆขำๆ ทำนองลดแลกแจกแถม หรือมีของถูกให้ช็อบแยะเต็มไปหมด... แต่มาถึงวันนี้มีแต่บ่นว่าเมื่อไหร่จะสิ้นสุดเสียทีครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13073 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 04:46:30 PM »

นายสมชายถึงแม้จะพอร์ตว่าง นั่งดูหุ้นมันตกลงไปเรื่อยๆ ช่วงแรกก็สนุก ให้ลงไปลึกๆ... แต่นานมากเข้าก็เริ่มรู้สึกไม่ดีแล้วครับ เพราะลงลึกมากๆ จะไม่มีใครเหลือในตลาด...

วันนี้มีหลายกระทู้ในสินธรที่บอกลาตลาดหุ้น... คนที่ลาไปไม่บอกกล่าวคงมีอีกแยะครับ...
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #13074 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 05:13:30 PM »

ปิด 231 เท่ากับราคาที่ผมซื้อครั้งแรกน้าคาร์ครับ ผมคิดว่ามีคนคิดเหมือนผมอีกหลายคนครับ คนที่เคยคัทลอทไปในราคาสูงกว่านี้ ตอนนี้บริษัทซื้อหุ้น น่าจะครบแล้ว น่าจะมีคนรีบเก็บของคืน รอดูกันต่อไปครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13075 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 07:09:55 PM »

ปิด 231 เท่ากับราคาที่ผมซื้อครั้งแรกน้าคาร์ครับ ผมคิดว่ามีคนคิดเหมือนผมอีกหลายคนครับ คนที่เคยคัทลอทไปในราคาสูงกว่านี้ ตอนนี้บริษัทซื้อหุ้น น่าจะครบแล้ว น่าจะมีคนรีบเก็บของคืน รอดูกันต่อไปครับ

เล่นกันแรงครับ หวังว่าจะเทินอราวกันบ้าง Grin Grin Grin หุ้นลูกหุ้นจอง CK ตอนแรกเลื่อนขายก็กลับลำมาขายเก็บเงินกันวันนี้ อาจมองว่าตลาดมีโอกาส แต่วันนี้ CK ก็ลงต่อนะครับ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13076 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 07:11:49 PM »

วันนี้มีหลายกระทู้ในสินธรที่บอกลาตลาดหุ้น... คนที่ลาไปไม่บอกกล่าวคงมีอีกแยะครับ...

มีไป เดี๋ยวก็มีมาให้ลองกันใหม่ครับ Grin Grin Grin แต่จีนต้องงัดกลยุทธมาพยุงตลาดตัวเอง บับเบิ้ลจีนแตกของจริงล่ะไปทั้งโลก 555555 ใครค้าขายกับจีนหนาวหมด

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #13077 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 10:08:04 PM »

เริ่มหวั่น ๆ เหมือนกันครับน้าคาร์ ตอนนี้ที่ผมเล็ง ๆ ไว้อีกตัวคือ CPall ครับ รอจังหวะเข้าอีกครั้ง ตอนนี้ผมมีบ้านนายกอยู่ครึ่งพอร์ท อีกครึ่งหนึ่งว่างครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #13078 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 10:51:50 AM »

Ha ha ha  จ๊านนน โฉมชาย(ฮา) อ่ะ ฮา

"เขียว"  อีกแล้ว  ท่าทางเยอะด้วยอ่ะ ฮา

เผา "ตำรา"  ตอนนี้ก็ยังทัน น๊าาาาาฮา55556

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13079 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 10:52:19 AM »

เช้านี้เด้งไม่รู้เรื่องอะไรกัน Grin Grin Grin

หน้า: 1 ... 869 870 871 [872] 873 874 875 ... 1105
  พิมพ์