เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:19:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 895 896 897 [898] 899 900 901 ... 1105
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 972397 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13455 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:35:28 AM »

กราฟตลาดมันหักออกข้างครับ...
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #13456 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 12:54:42 PM »

ผมเคยดูกราฟ Slow Stoch กะว่าเป็นขาขึ้นแน่ เลยซื้อ ที่ไหนได้ ซื้อปุ๊บ ดอยยาวเลยครับ จะคัทก็ไม่ไหวเพราะลงลึกมาก เลยต้องถัวเบาๆแล้วถือไปยาวๆ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

Stochastic มันต้องดูตอนไซด์เวย์ครับ... เวลามันลงไปอยู่ข้างล่างเตี้ยๆนึกว่ามันเด้ง แล้วหุ้นลงต่อมันก็เตี้ยแถวนั้นไม่เด้ง, แต่เวลามันขึ้นไปข้างบน นึกว่าหุ้นจะลงก็ขายหุ้น ปรากฎว่ามันก็อยู่ข้างบนค้างเลยครับ...

อินดิเคเตอร์ทั้งหลายนี่นายสมชายไม่เคยใช้ได้ดีครับ... เส้นค่าเฉลี่ยนี่แหละชัวร์ที่สุด...
แล้วตลาดผันผวนแบบนี้ ขึ้นๆลงๆไม่แน่นอน ใช้กราฟไหนชัวร์ที่สุดครับ หรือ Candle stick กับเส้นค่าเฉลี่ยนี่แหละดีที่สุดแล้ว  ขอบคุณครับ ไหว้

กราฟตลาดมันหักออกข้างครับ...
หมายถึง Sideway เหรอครับ  Smiley

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13457 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 02:29:31 PM »

อินดิเคเตอร์ทั้งหลายนี่นายสมชายไม่เคยใช้ได้ดีครับ... เส้นค่าเฉลี่ยนี่แหละชัวร์ที่สุด...

แล้วตลาดผันผวนแบบนี้ ขึ้นๆลงๆไม่แน่นอน ใช้กราฟไหนชัวร์ที่สุดครับ หรือ Candle stick กับเส้นค่าเฉลี่ยนี่แหละดีที่สุดแล้ว  ขอบคุณครับ ไหว้
หมายถึง Sideway เหรอครับ  Smiley

ดูอินดิเคเตอร์ทุกตัวที่เขาพูดถึงในเว็บบอร์ด โดยเฉพาะพันทิปสินธร ดูให้รู้ว่าเขาคิดอะไรกันอยู่... กราฟแท่งเทียนมีไว้อธิบายให้คนอื่นฟัง, แต่เวลาตัดสินใจดูที่กราฟ 7  วันครับ...

คือเส้น 7 วันมันแม่นเกิน อธิบายแล้วมันง่ายไปครับ ต้องเอาแท่งเทียนเข้ามาประกอบให้ดูน่าเชื่อถือ, แต่ถ้าไม่แคร์ใคร ตั้งใจทำกำไรอย่างเดียวก็เล่นเส้น 7 วัน+Vol สุดโต่งเป็นเกณฑ์ครับ... คือคนทั่วไปไม่มีใครเขาเชื่อว่าเราจะรู้ล่วงหน้าว่าหุ้นจะขึ้นหรือลง บอกไปแล้วก็มักหาว่าขี้โม้ครับ...

ลองค้นดูเรื่อง VI เขามีสมมติฐานเริ่มต้นว่า"ไม่มีใครรู้ล่วงหน้าว่าหุ้นจะขึ้นหรือลง"... แต่ลองดูกระทู้นี้เทียบกับกราฟหุ้นให้วันที่ตรงกันซิครับ, เรารู้ล่วงหน้าได้หลายปีมาแล้วครับ ถึงแม้ไม่ 100 เปอร์เซ็นต์เต็ม แต่แค่ 80 เปอร์เซ็นต์มันก็พอไหวแล้วครับ...

ทั้งหมดนี่มีแค่เส้นค่าเฉลี่ย และอินดิเคเตอร์ที่เกี่ยวข้องกับค่าเฉลี่ยเป็นหลักครับ... อย่างอื่นแค่ตัวประกอบครับ...
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #13458 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 05:32:01 PM »

เส้น 7 วันหมายถึงเส้น EMA (AVG) ที่อยู่ในกราฟแท่งเทียนใช่มั้ยครับ  ของผมมันเป็น 5, 10, 25, 75, 200 วัน ครับ

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #13459 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 08:49:50 PM »

เชื่อมั่นและศรัทธาในกราฟ แต่บางครั้งก็อดหวั่นไหวไม่ได้ครับ ฮิ ฮิ ฮิ วันนี้เกือบขายทิ้งแล้วครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13460 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 08:06:24 AM »

เส้น 7 วันหมายถึงเส้น EMA (AVG) ที่อยู่ในกราฟแท่งเทียนใช่มั้ยครับ  ของผมมันเป็น 5, 10, 25, 75, 200 วัน ครับ

เส้นพวกนี้ก็ได้ครับ คล้ายกันแหละครับ ยิ่งน้อยวันยิ่งวูบวาบ ยิ่งแยะวันยิ่งเรียบ... พฤติกรรมของเส้นพวกนี้เป็นหลักการพื้นฐานของหุ้นทำนองเดียวกับกฎของนิวตั้นฯ คือจะไม่มีทางเป็นอื่นไปได้เลย...

ให้คุณบาร์ทเริ่มศึกษาจากจุดนี้ครับ ดูพฤติกรรมราคาตัดขึ้นตัดลง เส้นค่าเฉลี่ยบานหงายออก/คว่ำหน้า หุบเข้า/บานออก แล้วรวมกันใหม่จากนั้นบานใหม่ ฯลฯ... ให้ยึดเรื่องเส้นค่าเฉลี่ยเป็นหลักในการตัดสินใจ, ส่วนอินดิเคเตอร์อื่นให้ดูเพื่อประกอบ เพื่อฝึกฝนตัวเองหาจังหวะเข้าออกให้คมตัดฉับๆ ให้พลาดน้อยที่สุดครับ...

เรื่องเล่นหุ้นนี่มันต้องใช้เวลาฝึกฝนไปกับประสบการณ์ มันไม่มีสูตรสำเร็จเป๊ะๆ แต่คนที่เล่นหุ้นได้กำไรจะมีอัตราส่วนได้กำไรมากกว่าขาดทุน เช่นซื้อ 100 ครั้งมีโอกาสพลาด 20 ครั้ง อย่างนี้ถือว่าเก่งมากครับ, แล้วถ้าพลาดก็ต้องรู้วิธีคัตลอสทิ้งไม่ให้เรื่องราวบานปลาย(ห้ามถัว)... เปรียบเทียบได้กับขับรถบนถนนนั่นแหละครับ ไม่มีสูตรสำเร็จเป๊ะๆแบบขาวขาดดำขาด...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2013, 01:02:15 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13461 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 08:14:44 AM »

เชื่อมั่นและศรัทธาในกราฟ แต่บางครั้งก็อดหวั่นไหวไม่ได้ครับ ฮิ ฮิ ฮิ วันนี้เกือบขายทิ้งแล้วครับ

เมื่อวานมันปิด 283 ตัดเส้น 7 วันลงมาเป๊ะครับ... ถ้าวันนี้มันกลับขึ้นไปยืนพ้นเส้น 7 วันไม่ได้, หากมีกำไรแล้วนายสมชายจะออกมาคุมเชิงข้างนอกครับ, ออกมาคุมเชิงไม่ใช่ขายแล้วทิ้งเลย เพราะตลาดยังเป็นขาขึ้น เมื่อไหร่มันขึ้นไปยืนพ้นเส้น 7 วันได้ก็จะเข้าใหม่ครับ...

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เรื่องแบบนี้ต้องพิจารณาเองครับ... ไม่เคยมีสูตรสำเร็จแบบเป๊ะๆถูกต้อง 100 เปอร์เซ็นต์...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13462 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 10:49:17 AM »

นายสมชายจำได้ว่าในนี้มี 1 ท่านคัตลอส Siri ... พิจารณารับกลับ/ถัวเฉลี่ย ได้แล้วครับ, แนวรับอยู่ที่ 2.14 ห้ามต่ำกว่านั้น หากต่ำกว่าให้ขายทิ้งครับ...

วันนี้มาตามนัดแล้วครับ... Vol เข้าอันดับ Most 20 Value ของวันนี้แล้ว...
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #13463 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 12:18:09 PM »

เส้น 7 วันหมายถึงเส้น EMA (AVG) ที่อยู่ในกราฟแท่งเทียนใช่มั้ยครับ  ของผมมันเป็น 5, 10, 25, 75, 200 วัน ครับ

เส้นพวกนี้ก็ได้ครับ คล้ายกันแหละครับ ยิ่งน้อยวันยิ่งวูบวาบ ยิ่งแยะวันยิ่งเรียบ... พฤติกรรมของเส้นพวกนี้เป็นหลักการพื้นฐานของหุ้นทำนองเดียวกับกฎของนิวตั้นฯ คือจะไม่มีทางเป็นอื่นไปได้เลย...

ให้คุณบาร์ทเริ่มศึกษาจากจุดนี้ครับ ดูพฤติกรรมราคาตัดขึ้นตัดลง เส้นค่าเฉลี่ยบานหงายออก/คว่ำหน้า หุบเข้า/บานออก แล้วรวมกันใหม่จากนั้นบานใหม่ ฯลฯ... ให้ยึดเรื่องเส้นค่าเฉลี่ยเป็นหลักในการตัดสินใจ, ส่วนอินดิเคเตอร์อื่นให้ดูเพื่อประกอบ เพื่อฝึกฝนตัวเองหาจังหวะเข้าออกให้คมตัดฉับๆ ให้พลาดน้อยที่สุดครับ...

เรื่องเล่นหุ้นนี่มันต้องใช้เวลาฝึกฝนไปกับประสบการณ์ มันไม่มีสูตรสำเร็จเป๊ะๆ แต่คนที่เล่นหุ้นได้กำไรจะมีอัตราส่วนได้กำไรมากกว่าขาดทุน เช่นซื้อ 100 ครั้งมีโอกาสพลาด 20 ครั้ง อย่างนี้ถือว่าเก่งมาครับ, แล้วถ้าพลาดก็ต้องรู้วิธีคัตลอสทิ้งไม่ให้เรื่องราวบานปลาย(ห้ามถัว)... เปรียบเทียบได้กับขับรถบนถนนนั่นแหละครับ ไม่มีสูตรสำเร็จเป๊ะๆแบบขาวขาดดำขาด...
ขอบคุณมากๆครับผม ไหว้

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #13464 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 09:38:01 PM »

เรื่องเล่นหุ้นนี่มันต้องใช้เวลาฝึกฝนไปกับประสบการณ์ มันไม่มีสูตรสำเร็จเป๊ะๆ แต่คนที่เล่นหุ้นได้กำไรจะมีอัตราส่วนได้กำไรมากกว่าขาดทุน เช่นซื้อ 100 ครั้งมีโอกาสพลาด 20 ครั้ง อย่างนี้ถือว่าเก่งมากครับ, แล้วถ้าพลาดก็ต้องรู้วิธีคัตลอสทิ้งไม่ให้เรื่องราวบานปลาย(ห้ามถัว)... เปรียบเทียบได้กับขับรถบนถนนนั่นแหละครับ ไม่มีสูตรสำเร็จเป๊ะๆแบบขาวขาดดำขาด...

เมื่อวานมันปิด 283 ตัดเส้น 7 วันลงมาเป๊ะครับ... ถ้าวันนี้มันกลับขึ้นไปยืนพ้นเส้น 7 วันไม่ได้, หากมีกำไรแล้วนายสมชายจะออกมาคุมเชิงข้างนอกครับ, ออกมาคุมเชิงไม่ใช่ขายแล้วทิ้งเลย เพราะตลาดยังเป็นขาขึ้น เมื่อไหร่มันขึ้นไปยืนพ้นเส้น 7 วันได้ก็จะเข้าใหม่ครับ...

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เรื่องแบบนี้ต้องพิจารณาเองครับ... ไม่เคยมีสูตรสำเร็จแบบเป๊ะๆถูกต้อง 100 เปอร์เซ็นต์...

ขอบคุณครับอาจารย์ วันนี้ยุ่ง ๆ ทั้งวันได้ดูเป็นพัก ๆ บ้านปูเห็นมันแกว่งขึ้นแกว่ง ลง เลยตัดสินใจไม่ได้ครับ ขอดูพรุ่งนี้อีกวันครับ มานั่งดูกราฟ เห็น Macd ตัดลงแล้ว คงไม่รอดแน่ครับ มานั่งนึกเสียดายกำไรหายไปเยอะเลยครับ

CNT โชคดีใจแข็ง เชื่อกราฟเห็นยังไม่เสีย เลยยังถือไว้อยู่ครับ

Cpall ที่ชอตพอร์ทไว้ตั้งแต่คราวก่อน ยังหาจังหวะเข้าไม่ได้เลยครับ เกือบเข้าไปหลายครั้งแล้ว สงสัยช่วงนี้ไม่ค่อยถูกโฉลกกับเซเว่นครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #13465 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 07:40:45 AM »

็Ha Ha Ha  ฮา "Oh yes"  จ๊านโฉมชาย (ฮา)  อ่ะ  ฮา

วันนี้  " ศุกร์ 13 "    Friday the 13th Is Unlucky น๊าาาา  ฮา

5555 จะ  "เด้ง"  ขึ้นเท่าไหร่  อ่ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13466 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 07:45:21 AM »

วันนี้  " ศุกร์ 13 "    Friday the 13th Is Unlucky

ฝันหวานครับ Grin Grin Grin เมื่อวานฝรั่งยังซื้อแต่แค่หลักสิบล้าน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13467 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 08:24:41 AM »

เมื่อวานนี้มีหุ้นตัวใหญ่เปลี่ยนโหมดเป็นขาลงแล้วหลายตัวไม่นับ Banpu ที่แอปบเปลี่ยนไปล่วงหน้า 1 วัน... หุ้นที่ว่านั้นมี advanc, bcp, cpall, cpn, delta, irpc, ptt (เรียงตามตัวอักษร)...
จะเห็นว่าบางตัวมันเป็นขาขึ้นแค่วันเดียวมันเปลี่ยนใจเลย... สรุปว่าภาพรวมวันนี้ไม่ค่อยดีครับ...

หุ้นที่เปลี่ยนเป็นโหมดขาขึ้นส่วนใหญ่เป็น"หุ้นรอบ 2" ที่มักย้ายตัวเล่นเวลาหุ้นตัวดังหมดรอบ... demco hmpro malee becl tcc work samtel ...
ใครถูกโฉลกตัวไหนก็เข้าเล่นตามกำลังศรัทธาครับ... ฮา...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13468 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 11:19:00 AM »

เพิ่ม NWR มาให้พิจารณาครับ... วันนี้ Vol มันมาอยู่ในรายการ 20 Most Value ครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13469 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 04:20:57 PM »

เพิ่ม NWR มาให้พิจารณาครับ... วันนี้ Vol มันมาอยู่ในรายการ 20 Most Value ครับ...

บวก 7 เปอร์เซ็นต์... เพิ่งมาไล่ราคากันตอนเย็นนี่แหละ...
หน้า: 1 ... 895 896 897 [898] 899 900 901 ... 1105
  พิมพ์