เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:21:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 985 986 987 [988] 989 990 991 ... 1105
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 972434 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #14805 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 05:53:57 PM »

ปล่อย KTB แล้วครับ  ไปลองถือ NUSA ที่พี่สมชายกระซิบ  ไม่ทราบว่าหาได้อย่างไร ผมลองสแกนด้วย efin ไม่ยักเจอตัวนี้ แต่พอดูที่พี่สมชายว่า  เห็นเข้าล็อคตามที่พี่สมชายเคยบอก ราคาทำนิวไฮ วอลลุ่มมาก และดู MACD แล้วก็ลองเข้าดู  รอลุ้นวันจันทร์กับ SET ที่ทำท่าจะหมดแรง

Grin Grin Grin น่าดูครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #14806 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 06:04:08 PM »

มือสมัครเล่น หัดเรียนรู้นะครับ เรียนจากพี่สมชาย และพี่ในกระทู้นี้  เผื่อว่าแก่ตัวลงจะได้เล่นหาค่าน้ำชากาแฟครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14807 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 08:04:49 PM »

ปล่อย KTB แล้วครับ  ไปลองถือ NUSA ที่พี่สมชายกระซิบ  ไม่ทราบว่าหาได้อย่างไร ผมลองสแกนด้วย efin ไม่ยักเจอตัวนี้ แต่พอดูที่พี่สมชายว่า  เห็นเข้าล็อคตามที่พี่สมชายเคยบอก ราคาทำนิวไฮ วอลลุ่มมาก และดู MACD แล้วก็ลองเข้าดู  รอลุ้นวันจันทร์กับ SET ที่ทำท่าจะหมดแรง

Grin Grin Grin น่าดูครับ

ซื้อตามกราฟ แล้วเพิ่งมาค้นข้อมูลครับ... http://www.settrade.com/simsImg/news/2014/14033328.pdf ...

ตามข่าวบอกว่ากำไรมากกว่าปีที่แล้ว 260 เปอร์เซ็นต์... คาดว่าประเดี๋ยวจะมีพวกเล่นหุ้นตามพื้นฐานบริษัทมาเข้าซื้อครับ...
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #14808 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 10:15:33 PM »

NUSA ตัวนี้    พี่สมชายหาเจออย่างไรครับ ช่วยแนะวิธีหาหน่อย พอได้ไหมครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14809 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 09:09:51 AM »

NUSA ตัวนี้    พี่สมชายหาเจออย่างไรครับ ช่วยแนะวิธีหาหน่อย พอได้ไหมครับ

ต้องตามเฝ้าดูหุ้นที่สนใจครับ... เครื่องมือสแกนของอีฟินฯ มันไม่ชัวร์เพราะใช้ข้อมูลเก่าของเมื่อวาน, เดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นอย่างไรแล้ว เพราะนายสมชายเลิกใช้มานาน...
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #14810 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2014, 12:43:29 PM »

ต้องตามเฝ้าดูหุ้นที่สนใจครับ... เครื่องมือสแกนของอีฟินฯ มันไม่ชัวร์เพราะใช้ข้อมูลเก่าของเมื่อวาน, เดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นอย่างไรแล้ว เพราะนายสมชายเลิกใช้มานาน...

ขอบคุณครับ
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #14811 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 07:44:35 AM »

อาจารย์สมชายครับ ถ้าผมอยากจะได้ข้อมูลเกี่ยวกับ การซื้อขายหุ้นรายตัว มูลค่าการซื้อขาย จำนวนหุ้น ราคาเปิด ปิด ของหุ้นทุกตัวของไทย เราจะไปดึงข้อมูลจากที่ไหนมาได้บ้างครับ ตอนนี้ผมอยากเขียนโปรแกรม ที่มันสามารถ บอกได้ว่า หุ้นตัวไหน น่าสนใจที่สุดแบบหยาบ ๆ แล้วเราจะเข้าไปดูกราฟเพื่อวิเคราะห์เอาครับ   ทุกวันนี้ผมใช้วิธีการดูหุ้นตัวเดิม ๆ ที่ถูกโฉลก ซื้อเมื่อขึ้นขายเมื่อลง  ดูกราฟแล้วซื้อตัวเก่า  ๆ เดิม ๆ หมุนเวียนไป  ตัวใหม่ ๆ ไม่ค่อยซื้อ เลยคิดจะเขียนโปรแกรม ขึ้นมา หรือว่ามันมีที่ทำสำเร็จไว้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #14812 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 07:50:31 AM »

http://www.set.or.th/th/index.html

ใส่ชื่อหุ้นแล้วดูราคาย้อนหลังก็มีข้อมูลสัก 6 เดือนครับ

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #14813 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 08:48:46 AM »

อยากได้แบบนี้แหละครับน้าคาร์ แต่อยากได้ของทุกตัว ผมจะทำโปรแกรมประมวลผล ว่าหุ้นทั้งกระดานตัวไหน มันวุบวาบผิดปกติ ราคาสูงกว่าค่าเฉลี่ย 7 วัน ตัวไหนน่าสนใจ ตามแบบที่เรากำหนดจัดเรียงเป็นรายตัวออกมา  ตอนนี้ทำเล่น ๆ แต่มันทำได้ไม่กี่ตัวเพราะขึ้เกียจเพิ่มข้อมูลเป็นรายตัวครับ    ถ้าโปรแกรมทำเสร็จพอได้ชื่อรายตัวมา ก็เข้าไปตรวจในกราฟอีกทีให้ชัวส์ครับ ฮิ ฮิ ฮิ  โอกาสขาดทุนน้อยลงไปอีกหน่อย  ทุกวันนี้ ตาดู หูฟัง เขาว่าแล้วไปดูกราฟ แล้วตัดสินใจเอา  ตาผมไม่ค่อยดี มองไม่เห็นทั้งกระดานครับ อยากมีคนช่วยดูครับ   เผื่ออนาคตจะทำโปรแกรมขายเอาตังค์บ้างครับ ฮิ ฮิ ฮิ  เห็นตอนนี้มีแต่เซียนมาเขียนหนังสือหุ้นขายกันเยอะแยะ   เราจะทำโปรแกรมขายเอาตังค์มั่ง

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #14814 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 09:30:04 AM »

อยากได้แบบนี้แหละครับน้าคาร์ แต่อยากได้ของทุกตัว ผมจะทำโปรแกรมประมวลผล ว่าหุ้นทั้งกระดานตัวไหน มันวุบวาบผิดปกติ ราคาสูงกว่าค่าเฉลี่ย 7 วัน ตัวไหนน่าสนใจ ตามแบบที่เรากำหนดจัดเรียงเป็นรายตัวออกมา  ตอนนี้ทำเล่น ๆ แต่มันทำได้ไม่กี่ตัวเพราะขึ้เกียจเพิ่มข้อมูลเป็นรายตัวครับ    ถ้าโปรแกรมทำเสร็จพอได้ชื่อรายตัวมา ก็เข้าไปตรวจในกราฟอีกทีให้ชัวส์ครับ ฮิ ฮิ ฮิ  โอกาสขาดทุนน้อยลงไปอีกหน่อย  ทุกวันนี้ ตาดู หูฟัง เขาว่าแล้วไปดูกราฟ แล้วตัดสินใจเอา  ตาผมไม่ค่อยดี มองไม่เห็นทั้งกระดานครับ อยากมีคนช่วยดูครับ   เผื่ออนาคตจะทำโปรแกรมขายเอาตังค์บ้างครับ ฮิ ฮิ ฮิ  เห็นตอนนี้มีแต่เซียนมาเขียนหนังสือหุ้นขายกันเยอะแยะ   เราจะทำโปรแกรมขายเอาตังค์มั่ง

สนใจครับ Grin Grin Grin  เยี่ยมเลยครับ ถ้าไม่แพงมากผมซื้อแน่

bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #14815 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 10:48:00 AM »

อยากได้แบบนี้แหละครับน้าคาร์ แต่อยากได้ของทุกตัว ผมจะทำโปรแกรมประมวลผล ว่าหุ้นทั้งกระดานตัวไหน มันวุบวาบผิดปกติ ราคาสูงกว่าค่าเฉลี่ย 7 วัน ตัวไหนน่าสนใจ ตามแบบที่เรากำหนดจัดเรียงเป็นรายตัวออกมา  ตอนนี้ทำเล่น ๆ แต่มันทำได้ไม่กี่ตัวเพราะขึ้เกียจเพิ่มข้อมูลเป็นรายตัวครับ    ถ้าโปรแกรมทำเสร็จพอได้ชื่อรายตัวมา ก็เข้าไปตรวจในกราฟอีกทีให้ชัวส์ครับ ฮิ ฮิ ฮิ  โอกาสขาดทุนน้อยลงไปอีกหน่อย  ทุกวันนี้ ตาดู หูฟัง เขาว่าแล้วไปดูกราฟ แล้วตัดสินใจเอา  ตาผมไม่ค่อยดี มองไม่เห็นทั้งกระดานครับ อยากมีคนช่วยดูครับ   เผื่ออนาคตจะทำโปรแกรมขายเอาตังค์บ้างครับ ฮิ ฮิ ฮิ  เห็นตอนนี้มีแต่เซียนมาเขียนหนังสือหุ้นขายกันเยอะแยะ   เราจะทำโปรแกรมขายเอาตังค์มั่ง

เยี่ยมครับ ผมเองก็พยายามหาหุ้น แต่หาไม่เป็น แต่ที่พี่สมชายโพสมาแต่ละตัว มันเจ๋ง แกหาเก่งจริง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14816 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 01:50:28 PM »

อาจารย์สมชายครับ ถ้าผมอยากจะได้ข้อมูลเกี่ยวกับ การซื้อขายหุ้นรายตัว มูลค่าการซื้อขาย จำนวนหุ้น ราคาเปิด ปิด ของหุ้นทุกตัวของไทย เราจะไปดึงข้อมูลจากที่ไหนมาได้บ้างครับ ตอนนี้ผมอยากเขียนโปรแกรม ที่มันสามารถ บอกได้ว่า หุ้นตัวไหน น่าสนใจที่สุดแบบหยาบ ๆ แล้วเราจะเข้าไปดูกราฟเพื่อวิเคราะห์เอาครับ   ทุกวันนี้ผมใช้วิธีการดูหุ้นตัวเดิม ๆ ที่ถูกโฉลก ซื้อเมื่อขึ้นขายเมื่อลง  ดูกราฟแล้วซื้อตัวเก่า  ๆ เดิม ๆ หมุนเวียนไป  ตัวใหม่ ๆ ไม่ค่อยซื้อ เลยคิดจะเขียนโปรแกรม ขึ้นมา หรือว่ามันมีที่ทำสำเร็จไว้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ติดต่อโบรคเกอร์ครับเขามีทำสำเร็จเอาไว้แล้ว นายสมชายใช้ของกิมเอ็ง นอกจากมีเครื่องมือสแกนแล้ว ยังมี DataFeed สำหรับดึงข้อมูล Real Time จากโบรคเกอร์เอามาใส่ในโปรแกรมหุ้นที่เราถนัดเอาไว้ด้วย(นายสมชายถนัด MetaStock)... แล้วที่แสบไปกว่านั้นโบรคเกอร์บางเจ้าจะมีโรบอตสั่งซื้อขายอัตโนมัติเอาไว้ให้เราด้วยครับ...

ที่นายสมชายไม่ค่อยได้ใช้เครื่องมือของโบรคเกอร์ ทั้งสแกนเนอร์และไม่ได้สมัครโบรคเกอร์ที่มีโรบอต ก็เพราะไม่ไว้ใจมาร์เก็ตติ้งของโบรคเกอร์ครับ, เราตั้งเงื่อนไขยังไงเขาเห็นหมด แล้วเอาไปแสวงประโยชน์เช่นเอาไปบอกรายใหญ่ซื้อขาย... นายสมชายไม่เสียหายหรอกครับ แต่รู้สึกว่าทรัพย์สินทางปัญญาของเราไม่ควรจะมีคนอื่นเอาไปชุบมือเปิบฟรีๆ...

ที่พวกเรานั่งคุยกันในบอร์ดนี้แล้วอยากได้เครื่องมือสแกนหุ้นฯ นั่นเป็นเพราะพวกเราก้าวขึ้นมาอีกขั้นนึงแล้วนะครับ(รู้ว่าดูยังไง แต่มองไม่ทั่ว), ลองดูคนอื่นทั่วไปไม่เว้นแม้แต่นักวิเคราะห์มืออาชีพที่ทำมาหากินอยู่กับการวิเคราะห์หุ้นขายเลี้ยงชีพ เขายังไม่รู้กันเลยว่า"ดูยังไงว่า"หุ้นตัวไหนจะขึ้นหรือจะลง... ในขณะที่สมมติฐานของ VI ยังเริ่มต้นว่า"เป็นการพ้นวิสัย"ที่มนุษย์จะรู้ว่าหุ้นขึ้นลงเมื่อไหร่ หากไม่ใช่มือปั่นหุ้นเสียเอง...

คนที่เขียนโปรแกรมสแกนหุ้นได้อย่างที่ว่านั้นมีจริงครับ(เพราะมันทำได้ไม่ยาก) แต่คนที่เขียนได้แล้วเขาก็ไม่เอามาทำขาย เพราะซื้อขายหุ้นด้วยเครื่องมือของตนเองเลย มันได้ตังค์ไวกว่าครับ, เหตุผลเดียวกับที่พวกเรารู้ว่า"ดูยังไง"ว่าหุ้นจะขึ้น ในขณะที่นักวิเคราะห์หุ้นทั้งหลายมัวแต่หลงทางวิเคราะห์หุ้นกินเงินเดือนกันอยู่นั่นแหละ... ก็เพราะเมื่อไหร่นักวิเคราะห์กินเงินเดือนฯ รู้วิธีว่า"ดูยังไง"แล้วเมื่อนั้น นักวิเคราะห์ก็เลิกวิเคราะห์ครับ เล่นหุ้นเองได้ตังค์ไวกว่าแยะ...

ลองสังเกตุดูนะครับ, ขณะที่นักวิเคราะห์กับมาร์เก็ตติ้งของโบรคเกอร์ยังหลงทางอยู่เลย(ขณะที่ผู้บริหารพอร์ตปอบไม่หลงทาง)... แต่ New High+High Vol เมื่อไหร่ผู้คนโหมกันซื้อทุกครั้ง แสดงว่าผู้คน"ส่วนใหญ่รู้", แต่นักวิเคราะห์ทำไมไม่รู้???...

คำตอบคือ"คนที่รู้"ทั้งหลายต่างพากันเก็บเป็นความลับ, เป็นกันทั้งหมดทั้งตลาดครับ ไม่เว้นแม้แต่ ปอบ ฝรั่ง รายใหญ่ กองทุน!!!... แล้วที่แสบที่สุดในบริษัทโบรคเกอร์เองก็คือผู้บริหารพอร์ตของโบครเกอร์ ก็ยังไม่สอนนักวิเคราะห์ของโบรคเกอร์/มาร์เก็ตติ้งของโบครเกอร์ในค่ายตนเอง... ฮา...
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #14817 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 03:07:09 PM »

ลุงสมชายครับ หุ้นกองทุนรวมอสังหา เทรดIPO น่าสนมั้ยครับ
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #14818 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 03:49:34 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์สมชาย เดียวคงต้องหาวิธีเก็บข้อมูลแบบแมนนวล ไปก่อนครับ แต่ผมว่ามันต้องมีที่ไหนสักที่ที่มีข้อมูลเหล่านี้

เมื่อกี้เพื่อนผมไปช่วยค้นเจอตัวนี้ครับ แต่มาแบบเป็นวัน http://www.devecho.com/wordpress/?p=29  ท่าทางจะสนุกแล้วครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14819 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 02:29:07 PM »

ลองดูกราฟ EIC ครับ... Vol โป่งและ New High ...
หน้า: 1 ... 985 986 987 [988] 989 990 991 ... 1105
  พิมพ์