เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:36:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 142 143 144 [145] 146 147 148 ... 1105
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 977776 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2160 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 05:08:14 PM »

รอบนี้จะยาวเลยนะครับ...

สาเหตุที่วันนี้ขึ้นแรง ก็เพราะ Set ทะลุยอด 610 เดิม ไปปิดที่ 613.37 ครับ...

ความหมายทางรูปกราฟคือการเปลี่ยนแนวโน้มเป็นขาขึ้นอย่างสมบูรณ์แล้วนะครับ... ก้นรูปตัว V สองตัวต่อกันที่ผ่านมา จะกลายเป็น Double Bottom และเป็นแนวรับที่แข็งแกร่งครับ... ตามตำราเขาให้เลือกหุ้นที่ขึ้นลงตาม Set แล้วเกาะไว้แน่นๆ Let profit run ได้แล้วครับ...

นับต่อจากนี้ไปจะเป็นหยักฟันเลื่อยของขาขึ้น ซึ่งหากเราซื้อพลาดแล้วจะ Cut Loss ให้ระวังเรื่องซื้อกลับไม่ทัน... เพราะช่วงขาขึ้นเวลาหุ้นลง มันจะลงตื้นกว่าครั้งที่แล้ว แต่จะแทงยอดสูงกว่ายอดเดิมครับ... จนกว่าแทงยอดไม่พ้นยอดเดิมเมื่อใด ก็แปลว่าเปลี่ยนแนวโน้มอีกครั้ง นั่นแปลว่าหมดรอบครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2161 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 05:13:23 PM »

ที่จริงก่อนที่ Set จะทะลุ... คนที่นั่งดูกราฟก็ทราบก่อนแล้วครับ...

คือ Set เองจะขึ้นตามหุ้นมูลค่าสูง เช่นหุ้นในรายการ Top 10 ทะลุ High ตั้งแต่ช่วงเช้าหลายตัว... พอช่วงบ่ายคนเห็นก็เลยซื้อกันใหญ่เพราะคาดว่าเกิด New High แน่ๆครับ...

ข่าวร้ายมากๆ ของประเทศไทยก็ไม่ค่อยมีแล้วตั้งแต่เมษาม๊อบคนเสื้อแดงดำเนินการไม่สำเร็จครับ...
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #2162 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 06:09:03 PM »

หลงรัก
ครับ
เมื่อวานจับBECL
ถ้าจับPTTAR วันนี้ได้870 + ลูกไฮดร้าหลายกล่อง อีกแล้ว
 ยิ้มีเลศนัย
ใจมันรักทางด่วนมากกว่า เลยเดี้ยง คิก คิก
 หลงรัก
วันนี้เพื่อนสนุกกับค่าขนมนะครับ
 หลงรัก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2163 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 07:55:17 AM »

รอบนี้จะยาวเลยนะครับ...

สาเหตุที่วันนี้ขึ้นแรง ก็เพราะ Set ทะลุยอด 610 เดิม ไปปิดที่ 613.37 ครับ...

ความหมายทางรูปกราฟคือการเปลี่ยนแนวโน้มเป็นขาขึ้นอย่างสมบูรณ์แล้วนะครับ... ก้นรูปตัว V สองตัวต่อกันที่ผ่านมา จะกลายเป็น Double Bottom และเป็นแนวรับที่แข็งแกร่งครับ... ตามตำราเขาให้เลือกหุ้นที่ขึ้นลงตาม Set แล้วเกาะไว้แน่นๆ Let profit run ได้แล้วครับ...

นับต่อจากนี้ไปจะเป็นหยักฟันเลื่อยของขาขึ้น ซึ่งหากเราซื้อพลาดแล้วจะ Cut Loss ให้ระวังเรื่องซื้อกลับไม่ทัน... เพราะช่วงขาขึ้นเวลาหุ้นลง มันจะลงตื้นกว่าครั้งที่แล้ว แต่จะแทงยอดสูงกว่ายอดเดิมครับ... จนกว่าแทงยอดไม่พ้นยอดเดิมเมื่อใด ก็แปลว่าเปลี่ยนแนวโน้มอีกครั้ง นั่นแปลว่าหมดรอบครับ...

ดูภาพรวมทั้งตลาดแล้วตามนั้นครับ... มีที่ระวังคือบางตัวยังไม่พ้น"คลองขาลง"ก็หนืดนิดหน่อยให้ตีตั๋วขึ้นรถไฟครับ...
แต่เมื่อ Set เขียว ยังไงก็ขึ้นทั้งตลาดอยู่ดีครับ... ช่วงนี้นายสมชายแนะนำให้พยายามเลือกหุ้นที่ตัวเองชอบครับ เพราะทำให้เรารู้นิสัยหุ้นครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2164 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 08:05:28 AM »

หลงรัก
ครับ
เมื่อวานจับBECL
ถ้าจับPTTAR วันนี้ได้870 + ลูกไฮดร้าหลายกล่อง อีกแล้ว
 ยิ้มีเลศนัย
ใจมันรักทางด่วนมากกว่า เลยเดี้ยง คิก คิก
 หลงรัก
วันนี้เพื่อนสนุกกับค่าขนมนะครับ
 หลงรัก

นายสมชายว่ามันจะไปข้างบนทั้งตลาดนะครับ... BECL เองก็จ่อ 16.9 ที่ Volume ยังไม่แยะ แปลว่ามีตามน้ำมาอีกนิดเดียวเกิด New High ครับ...
ถ้าใก้เดาคือรายใหญ่รอให้พวกหุ้นไวดัชนีขึ้นนำไปก่อนครับ แล้วค่อยดันราคา... หากดัน BECL ทะลุเมื่อวาน แปลว่าตัวเองดันราคาอยู่เจ้าเดียว ต้องแบกต้นทุนสูง กำไรรอบนี้จะน้อยน่ะครับ...

ตัวนี้ค่าเฉลี่ยเรียงกันเป็นพัดตั้งแต่ มี.ค. แล้วครับ เดี๋ยวคลี่เดี๋ยวหุบมาเรื่อย คงเรียกลูกค้า นับว่าเป็นเจ้ามือมีคุณธรรมครับ เก็บหุ้นช้าๆแต่มั่นคง... หากเจ้ามือไม่มีคุณธรรมจะเขย่าไล่รายย่อยเก็บหุ้นครับ ซึ่งในที่สุดรายย่อยหนีหมด เช่นอสังหาฯ หลายตัวกลายเป็นหุ้นไม่มีความเคลื่อนไหวครับ... เย้
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #2165 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 10:41:05 AM »

ยังตามบทวิเคราะห์ของท่านอาจารย์นายสมชาย(ฮา)ตลอดครับ

อยากไปนั่งข้างๆเเล้วให้ท่านสอนจริงๆครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #2166 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 10:46:49 AM »

หลงรัก
ครับ
870 เรียบ100 แล้วครับ
 หลงรัก

GUNG_GG ผมรักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

ใจสู้ชะอย่าง เป้าหมายที่หวังไว้ไม่ไกลเกินเอื้อม

« ตอบ #2167 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 11:18:26 AM »

หลงรัก
ครับ
870 เรียบ100 แล้วครับ
 หลงรัก
เยี่ยมดีใจด้วยครับ   แต่ผมยังไม่ได้ค้าขนมเลยครับ น้ำลายหก

จงอ่อนน้อมต่อผู้ที่อาวุโสกว่า   เพราะประสบการณ์คือสิ่งที่ควรค่าแก่การเคารพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #2168 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 12:05:39 PM »

หลงรัก
ครับ
เด๋ยวหาจังหวะเข้า KTBครับ
กะถือยาวหน่อย
สักเดือน 2 เดือน
แต่ถ้า + ได้กำไรเร็วสัก 3-4 ช่องก้ออาจจะหาค่าขนมครับ
 หลงรัก

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2169 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 12:21:18 PM »

วันนี้อึดอัดจังเลย.....สงสัยต้องวัดใจกันตอนบ่ายครับ   บู่

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #2170 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 12:24:13 PM »

หลงรัก
ครับ
ผมว่าเขาทำกำไรกันครับ
ผมก้อรอจังหวะอยู่
 หลงรัก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #2171 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 12:28:29 PM »

หลงรัก
ครับ
เหลือ 3 นาที พักไปนอนก่อนครับ
เดี๋ยว 14.30 มาใหม่
 หลงรัก

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2172 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 12:31:48 PM »

ผมก็ไปอาบน้ำกินข้าวก่อนครับ อิอิ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2173 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 02:14:52 PM »

ช่วงวันสองวันนี้จะไม่หวือหวาครับ... ไม่ต้องนั่งเฝ้าแบบจ้องไม่กระพริบตาก็ได้ครับ เอาไว้ใกล้ชนแนวต้านค่อยนั่งจ้องครับ...

คือรายใหญ่ที่ซื้อไม้โตๆ ดันหุ้นให้ทะลุแนวต้าน จะหมดเงินไปช่วงนี้แยะครับ... หมดเงินแยะเพราะถือหุ้นเป็นส่วนใหญ่ แล้วหากโดนคนอื่นแย่งขายตัดหน้า แปลว่าที่อุตส่าห์ดันราคามาเสียสูง จะโดนสุนัขคาบไปรับประทานครับ แฮ่ๆ...

ดังนั้นช่วงนี้จะค่อยๆ ระบายหุ้นบางส่วนออกให้กลับมาเป็นเงินสด เอาไว้ดันราคารอบใหม่... รายใหญ่ที่ฝีมือถึงหรือไม่ถึง ดูกันตรงนี้แหละครับ...

หากรายใหญ่รักษาสมดุลย์ระหว่างหุ้นกับเงินสดไว้ไม่ดี ถ้าถือหุ้นน้อยไปจะโดนแย่งหุ้นหมด แปลว่าถูกคนอื่นชุบมือเปิบ ตัวเองเลยกลายเป็นว่าดันราคาให้คนอื่นรวย... แต่ถ้าถือหุ้นมากไป จะไม่มีเงินสดเอาไว้ตั้งบิดหนุนให้หนาๆ แปลว่าตัวเองถือหุ้นต้นทุนแพงอยู่คนเดียว คนอื่นต้นทุนต่ำกว่าเขาเลยขายหุ้นใส่มือ เอากำไรไปแล้วเปิดก้นหนีไปเลยครับ... ฮา... เจ้ามือติดดอย...

ช่วงนี้ รายใหญ่ต้องระบายหุ้นให้คนอื่นช่วยถือในราคาตุ้นทุนใกล้เคียงกับตัวเอง(หรือสูงกว่าตัวเอง)ให้ได้จำนวนมากที่สุดครับ โดยที่ตัวเองต้องถือหุ้นส่วนใหญ่เอาไว้ด้วย... คือเมื่อมีคนถือหุ้นต้นทุนใกล้เคียงกันแยะ จะไม่มีใครรีบขายออก เพราะไม่มีใครอยากขาดทุน แต่ถ้าช่วยกันดันราคาจะได้กำไรทั้งหมดทุกคนครับ...

เมื่อรายใหญ่เก็บหุ้น+เงินได้สัดส่วนที่พอเหมาะแล้ว รายใหญ่ที่มีฝีมือจะดันราคาแค่หน่อยเดียว แล้วมีคนอื่นเข้ามาช่วยซื้อต่ออีกครับ... ดันแค่นิดเดียวราคาพรวด เพราะหลายคนช่วยกันดัน ช่วยกันรวย พอใกล้ถึงแนวต้านจะแย่งกันขาย... ฮา...

เวลาขายออก แมงเม่าติ๊ดดด ดอย... กึ๋ยส์...

วิธีดูคือจะเห็น Volume โต๊ แต่ราคาไม่ไปไหน...
Volume Peak คือ ราคา Peak ครับ... แฮ่ๆ..

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #2174 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 02:27:14 PM »

หลงรัก
ครับ
ว่าจะไปพักสายตาหน่อย
ไม่ได้พักเลย มัวแต่ไม่ดูคลิปทำน้ำปุ๋ยหมัก
จะได้ประหยัดค่าปุ๋ยที่บ้าน
 หลงรัก

หน้า: 1 ... 142 143 144 [145] 146 147 148 ... 1105
  พิมพ์