เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:45:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 143 144 145 [146] 147 148 149 ... 1105
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 977804 ครั้ง)
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #2175 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 02:33:04 PM »

หลงรัก
ครับ
อาจารย์ สมษัติผลัดกันชมครับ
 หลงรัก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2176 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 05:27:19 PM »

ยังตามบทวิเคราะห์ของท่านอาจารย์นายสมชาย(ฮา)ตลอดครับ

อยากไปนั่งข้างๆเเล้วให้ท่านสอนจริงๆครับ

นั่งสอนข้างๆ ก็ไม่เข้าใจหรอกครับ เพราะมันก็เหมือนนั่งอ่านเองแห้งๆ...

อ่านนี่เลยครับ ลิ้งก์ที่สอง อ่านไปด้วยและเปิดกราฟ+เปิดกระทู้ดู คู่กับกราฟของจริงตามวันเวลาไปด้วยครับ... จะเห็นว่าที่นายสมชายเอามาขยายให้ฟังเป็นเรื่องเบสิกทั้งนั้นครับ...
อยู่ในตำราเกลี้ยงเลย โดยเฉพาะเรื่องบทที่ว่าด้วยแนวโน้มและรูปแบบกราฟ... ส่วนเรื่อง Indicator นายสมชายว่ามันเชื่อได้แค่ไม่กี่ตัวนะครับ เช่น MA, MACD ครับ...

สุดยอดคือที่นี่ครับ... http://www.chaloke.com ...ให้เริ่มหัดดูแนวโน้มจาก New High/New Low...

อันนี้คือเครื่องมือเบสิค แต่คนมักมองข้าม... http://www.ziddu.com/download.php?uid=a7CimJulaK%2Bh4palZ7KWlJWiaa6bl5k%3D7

เล่นหุ้นเหมือนขับรถยนต์ ไม่มีสูตรสำเร็จครับ...

นายสมชายไม่เคยชวนใครเล่นหุ้นนะครับ แต่เมื่อท่านใดถามแล้วไม่บอก ก็เหมือนไม่ใช่เพื่อนฝูงครับ... เย้
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #2177 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 06:03:49 PM »

กราบขอบคุณครับท่านอาจารย์

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2178 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 07:02:42 PM »

โอ๊ย... ขอบคุณเฉยๆ ก็พอครับ...

เกินนี้นายสมชายรู้สึกพิลึกครับ... แฮ่ๆ...
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2179 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 08:10:09 PM »

ช่วงวันสองวันนี้จะไม่หวือหวาครับ... ไม่ต้องนั่งเฝ้าแบบจ้องไม่กระพริบตาก็ได้ครับ เอาไว้ใกล้ชนแนวต้านค่อยนั่งจ้องครับ...

คือรายใหญ่ที่ซื้อไม้โตๆ ดันหุ้นให้ทะลุแนวต้าน จะหมดเงินไปช่วงนี้แยะครับ... หมดเงินแยะเพราะถือหุ้นเป็นส่วนใหญ่ แล้วหากโดนคนอื่นแย่งขายตัดหน้า แปลว่าที่อุตส่าห์ดันราคามาเสียสูง จะโดนสุนัขคาบไปรับประทานครับ แฮ่ๆ...

ดังนั้นช่วงนี้จะค่อยๆ ระบายหุ้นบางส่วนออกให้กลับมาเป็นเงินสด เอาไว้ดันราคารอบใหม่... รายใหญ่ที่ฝีมือถึงหรือไม่ถึง ดูกันตรงนี้แหละครับ...

หากรายใหญ่รักษาสมดุลย์ระหว่างหุ้นกับเงินสดไว้ไม่ดี ถ้าถือหุ้นน้อยไปจะโดนแย่งหุ้นหมด แปลว่าถูกคนอื่นชุบมือเปิบ ตัวเองเลยกลายเป็นว่าดันราคาให้คนอื่นรวย... แต่ถ้าถือหุ้นมากไป จะไม่มีเงินสดเอาไว้ตั้งบิดหนุนให้หนาๆ แปลว่าตัวเองถือหุ้นต้นทุนแพงอยู่คนเดียว คนอื่นต้นทุนต่ำกว่าเขาเลยขายหุ้นใส่มือ เอากำไรไปแล้วเปิดก้นหนีไปเลยครับ... ฮา... เจ้ามือติดดอย...

ช่วงนี้ รายใหญ่ต้องระบายหุ้นให้คนอื่นช่วยถือในราคาตุ้นทุนใกล้เคียงกับตัวเอง(หรือสูงกว่าตัวเอง)ให้ได้จำนวนมากที่สุดครับ โดยที่ตัวเองต้องถือหุ้นส่วนใหญ่เอาไว้ด้วย... คือเมื่อมีคนถือหุ้นต้นทุนใกล้เคียงกันแยะ จะไม่มีใครรีบขายออก เพราะไม่มีใครอยากขาดทุน แต่ถ้าช่วยกันดันราคาจะได้กำไรทั้งหมดทุกคนครับ...

เมื่อรายใหญ่เก็บหุ้น+เงินได้สัดส่วนที่พอเหมาะแล้ว รายใหญ่ที่มีฝีมือจะดันราคาแค่หน่อยเดียว แล้วมีคนอื่นเข้ามาช่วยซื้อต่ออีกครับ... ดันแค่นิดเดียวราคาพรวด เพราะหลายคนช่วยกันดัน ช่วยกันรวย พอใกล้ถึงแนวต้านจะแย่งกันขาย... ฮา...

เวลาขายออก แมงเม่าติ๊ดดด ดอย... กึ๋ยส์...

วิธีดูคือจะเห็น Volume โต๊ แต่ราคาไม่ไปไหน...
Volume Peak คือ ราคา Peak ครับ... แฮ่ๆ..

รายย่อย(รายใหญ่) ทุบจริงๆเลยครับ เล่นซะกำไรเมื่อวานหายเลย แต่ยังถือไว้อยู่ครับ  ตกใจหน้าซีด

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
GUNG_GG ผมรักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

ใจสู้ชะอย่าง เป้าหมายที่หวังไว้ไม่ไกลเกินเอื้อม

« ตอบ #2180 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 10:36:08 PM »

ช่วงวันสองวันนี้จะไม่หวือหวาครับ... ไม่ต้องนั่งเฝ้าแบบจ้องไม่กระพริบตาก็ได้ครับ เอาไว้ใกล้ชนแนวต้านค่อยนั่งจ้องครับ...

คือรายใหญ่ที่ซื้อไม้โตๆ ดันหุ้นให้ทะลุแนวต้าน จะหมดเงินไปช่วงนี้แยะครับ... หมดเงินแยะเพราะถือหุ้นเป็นส่วนใหญ่ แล้วหากโดนคนอื่นแย่งขายตัดหน้า แปลว่าที่อุตส่าห์ดันราคามาเสียสูง จะโดนสุนัขคาบไปรับประทานครับ แฮ่ๆ...

ดังนั้นช่วงนี้จะค่อยๆ ระบายหุ้นบางส่วนออกให้กลับมาเป็นเงินสด เอาไว้ดันราคารอบใหม่... รายใหญ่ที่ฝีมือถึงหรือไม่ถึง ดูกันตรงนี้แหละครับ...

หากรายใหญ่รักษาสมดุลย์ระหว่างหุ้นกับเงินสดไว้ไม่ดี ถ้าถือหุ้นน้อยไปจะโดนแย่งหุ้นหมด แปลว่าถูกคนอื่นชุบมือเปิบ ตัวเองเลยกลายเป็นว่าดันราคาให้คนอื่นรวย... แต่ถ้าถือหุ้นมากไป จะไม่มีเงินสดเอาไว้ตั้งบิดหนุนให้หนาๆ แปลว่าตัวเองถือหุ้นต้นทุนแพงอยู่คนเดียว คนอื่นต้นทุนต่ำกว่าเขาเลยขายหุ้นใส่มือ เอากำไรไปแล้วเปิดก้นหนีไปเลยครับ... ฮา... เจ้ามือติดดอย...

ช่วงนี้ รายใหญ่ต้องระบายหุ้นให้คนอื่นช่วยถือในราคาตุ้นทุนใกล้เคียงกับตัวเอง(หรือสูงกว่าตัวเอง)ให้ได้จำนวนมากที่สุดครับ โดยที่ตัวเองต้องถือหุ้นส่วนใหญ่เอาไว้ด้วย... คือเมื่อมีคนถือหุ้นต้นทุนใกล้เคียงกันแยะ จะไม่มีใครรีบขายออก เพราะไม่มีใครอยากขาดทุน แต่ถ้าช่วยกันดันราคาจะได้กำไรทั้งหมดทุกคนครับ...

เมื่อรายใหญ่เก็บหุ้น+เงินได้สัดส่วนที่พอเหมาะแล้ว รายใหญ่ที่มีฝีมือจะดันราคาแค่หน่อยเดียว แล้วมีคนอื่นเข้ามาช่วยซื้อต่ออีกครับ... ดันแค่นิดเดียวราคาพรวด เพราะหลายคนช่วยกันดัน ช่วยกันรวย พอใกล้ถึงแนวต้านจะแย่งกันขาย... ฮา...

เวลาขายออก แมงเม่าติ๊ดดด ดอย... กึ๋ยส์...

วิธีดูคือจะเห็น Volume โต๊ แต่ราคาไม่ไปไหน...
Volume Peak คือ ราคา Peak ครับ... แฮ่ๆ..

รายย่อย(รายใหญ่) ทุบจริงๆเลยครับ เล่นซะกำไรเมื่อวานหายเลย แต่ยังถือไว้อยู่ครับ  ตกใจหน้าซีด

ตกใจ  ผมก็โดนครับ เยี่ยม

จงอ่อนน้อมต่อผู้ที่อาวุโสกว่า   เพราะประสบการณ์คือสิ่งที่ควรค่าแก่การเคารพ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2181 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 08:10:54 AM »

เมื่อวานนี้รายย่อยขาย เลยหล่นครับ... แต่ฝรั่งยังซื้อสุทธิตั้งพันกว่าล้านฯ...
วันนี้มีลุ้นเด้งกลับ เพราะรายย่อยที่ขายไปคงพอร์ตว่าง หากฝรั่งซื้อหนุนแบบนี้หากหุ้นไม่ลงได้สักพักคงต้องซื้อคืนครับ เพราะหุ้นไทยขึ้นได้คือฝรั่งซื้อเท่านั้น...

แนวที่เคยต้าน 610 ตอนนี้กลายเป็นแนวรับครับ... จากนั้น Set จะขลุกขลิกอยู่ตรงนี้จนกระทั่งเกือบทั้งตลาดมีราคาต้นทุนไล่เลี่ยกัน แล้วจะขึ้นรอบใหม่ครับ...

มียกเว้นบ้างคือกรณีบังเอิญหรือตั้งใจทุบ Set ให้หลุดต่ำกว่า 610 มาก และยาวหลายวัน... จะเกิด Panic Sell ครับ...
กรณีนี้จะเกิดได้ต้องมีหุ้นในมือแยะ และเจตนาทุบจริงๆ ซึ่งคนทุบก็ต้องขาดทุนด้วย เพราะกว่าจะถึงตรงนี้หุ้นเปลี่ยนมือสะสม Volume จนต้นทุนส่วนใหญ่ค่อนข้างสูงแล้วครับ...
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2182 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 09:54:41 AM »

เมื่อวานอัดtopเต็มปอด(เล็กๆ)ครับ    ตกใจหน้าซีด

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2183 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 11:36:25 AM »

Set บวก 8.22 เฉยเลยครับ นายสมชายว่าเดี๋ยวมันก็ลงมา ลงมาขลุกขลิกครับ...

ยังไม่น่าไปได้ไกล เพราะคนต้นทุนต่ำยังมีแยะครับ ต้องขยับขึ้นลงให้ต้นทุนใกล้เคียงกันก่อนวิ่งรอบใหม่ครับ...
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #2184 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 11:40:45 AM »

หลงรัก
ครับ
TOP ผมจวนได้ค่าขนมแล้วครับ
รอให้ได้มากๆหน่อย
 หลงรัก

GUNG_GG ผมรักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

ใจสู้ชะอย่าง เป้าหมายที่หวังไว้ไม่ไกลเกินเอื้อม

« ตอบ #2185 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 12:02:28 PM »

ไหว้ขอบคุณครับอาจารย์ ไหว้
หลงรัก
ครับ
TOP ผมจวนได้ค่าขนมแล้วครับ
รอให้ได้มากๆหน่อย
 หลงรัก
และพี่คิดว่า TOP จะขึ้นถึงเท่าไรครับ คือผมรับไว้นานมากแล้วครับตั้งแต่ 30เดือนที่แล้วครับ ตอนนั้น 35.25 ผมกะว่าคบเดือนแล้วข่อยขายแต่คงรอไม่ไหว น้ำลายหก

จงอ่อนน้อมต่อผู้ที่อาวุโสกว่า   เพราะประสบการณ์คือสิ่งที่ควรค่าแก่การเคารพ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2186 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 04:16:14 PM »

ออกไปข้างนอก กลับมาเปิดคอมดู... Port นายสมชายติดลบ 5 เปอร์เซ็นต์แล้วครับ...

งงมาก ทำไมลง...
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #2187 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 04:32:30 PM »

กำไร2สัปดาห์ เกลี้ยงเลยครับ เสมอตัว  Tongue Tongue Tongue

CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #2188 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 05:09:01 PM »

TTA ผมไม่ได้ลงดอยซักที

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2189 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 05:20:49 PM »

นายสมชายน่ะเต็มพอร์ตเลย ขอนอนก่ายหน้าผากดูก่อนหนึ่งคืนครับ... จะดูภาพรวมทั้งตลาดว่ามันจะทางไหน นายสมชายไม่กลัวเรื่องคัตลอส เพราะอาชีพนี้มันต้องทำใจอยู่ตั้งแต่แรกครับ แต่ที่กลัวคือคัตแล้วซื้อกลับไม่ทันครับ...

ขออภัยเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่เข้าตามนายสมชายด้วยครับ... โอ๋ย...
หน้า: 1 ... 143 144 145 [146] 147 148 149 ... 1105
  พิมพ์