เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 11:20:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 694 695 696 [697] 698 699 700 ... 1105
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 977914 ครั้ง)
TheGhost
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #10440 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 12:15:40 AM »

รบกวนถามนายสมชายครับ ตอนนี้ผมเริ่มหัดดูกราฟ candle stick กับ line chart เล่นแนว technical analysis อยากรู้ว่าดูกราฟราย วัน หรือ สัปดา หรือ เดือน จะใกล้เคียงที่สุดครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #10441 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 08:28:03 AM »

แมนมากครับ ที่กล้าออกมาเล่าประสพการณ์ชีวิตในตลาดหุ้น น้อยคนที่จะออกมาเล่า ส่วนมากเก็บความเจ็บปวดไว้เอง  เยี่ยม

คุณพาที สารสิน

http://www.youtube.com/watch?v=17GaSutZvA0&feature=player_embedded#!

เล่นมาร์จิ้นน่ากลัวครับ Grin Grin Grin รวยก็รวยหนัก จนก็จนหนัก ไม่แนะนำครับ

ข้อคิดดีมาก น่าฟัง แต่ท่าทางเข็ดจริง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10442 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 09:56:30 AM »

รบกวนถามนายสมชายครับ ตอนนี้ผมเริ่มหัดดูกราฟ candle stick กับ line chart เล่นแนว technical analysis อยากรู้ว่าดูกราฟราย วัน หรือ สัปดา หรือ เดือน จะใกล้เคียงที่สุดครับ

นายสมชายดูกราฟรายวันอย่างเดียวครับ... แต่ดูกราฟแล้วมันทำท่าจะขึ้นหรือจะลง ก็ไม่แน่นอนเสมอไปว่ามันจะเป็นไปตามนั้นนะครับ, จะขึ้นหรือจะลงต้องมีคนเห็นกราฟจำนวนแยะๆด้วย จึงจะซื้อขายตามกราฟที่ตัวเองเห็น...

จากประสบการณ์ตรงคือ กราฟรายวันแล้วต้องเป็นกราฟหุ้นที่มี Vol เข้าอันดับ Most Value อันดับต้นๆครับ, หากไม่มี Vol เข้าอันดับ ก็คงเหมือนเพชรในตมครับ... อย่างนี้ VI ก็จะซื้อรอเลย, แต่พวกเล่นกราฟช่วงสั้นๆจะไม่รอครับ...

เอาตัวอย่างวันนี้เลย... ASIMAR, DTAC, และ ITD กราฟเข้าโหมดกระชากแล้ว เพราะเกิด New High แต่จะวิ่งได้ต้องมี Vol เข้าครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10443 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 09:58:23 AM »

ลาดเปิดแล้วครับ, Dtac มี Vol เข้า... ฟันธงครับ ตัวนี้พวก Day Trade เล่นวันนี้...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10444 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 09:59:34 AM »

Vol เข้า ITD ด้วยครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10445 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 10:03:58 AM »

คือเมื่อเส้นกราฟพ้น New Low แปลว่าเข้าโหมด Random แล้วหากเกิด New High เมื่อไหร่ก็รอเวลามีคนไล่ราคาครับ... คนไล่ราคาคือ Vol เข้า...

นายสมชายสรุปจากตำราเท่าที่นายสมชายอ่านมานานหลายปีได้แค่ไม่กี่ประโยคแค่นี้เองครับ... โดยให้นึกเสียว่าแนว New High คืออำเภอปากช่องฯ รถทัวร์ทุกคันที่ไปอิสานต้องผ่านตรงนั้น แล้วเราก็ดักขึ้นตรงนั้น, หากมันยูเทิร์นกลับ กทม. เมื่อไหร่ผ่านปากช่องฯ เราก็ลงรถตรงนั้นครับ...

สรุปได้เหลือแค่นี้เอง... แค่นี้จริงๆ, แต่เวลาจะใช้งานต้องบังคับใจตัวเองให้ได้ หากขาดทุนก็แปลว่า"แพ้ใจ"ครับ...
TheGhost
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #10446 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 10:37:16 AM »

นายสมชายดูกราฟรายวันอย่างเดียวครับ... แต่ดูกราฟแล้วมันทำท่าจะขึ้นหรือจะลง ก็ไม่แน่นอนเสมอไปว่ามันจะเป็นไปตามนั้นนะครับ, จะขึ้นหรือจะลงต้องมีคนเห็นกราฟจำนวนแยะๆด้วย จึงจะซื้อขายตามกราฟที่ตัวเองเห็น...

จากประสบการณ์ตรงคือ กราฟรายวันแล้วต้องเป็นกราฟหุ้นที่มี Vol เข้าอันดับ Most Value อันดับต้นๆครับ, หากไม่มี Vol เข้าอันดับ ก็คงเหมือนเพชรในตมครับ... อย่างนี้ VI ก็จะซื้อรอเลย, แต่พวกเล่นกราฟช่วงสั้นๆจะไม่รอครับ...

เอาตัวอย่างวันนี้เลย... ASIMAR, DTAC, และ ITD กราฟเข้าโหมดกระชากแล้ว เพราะเกิด New High แต่จะวิ่งได้ต้องมี Vol เข้าครับ...
ขอบคุณครับ  ไหว้
TheGhost
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #10447 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 10:40:22 AM »

คือเมื่อเส้นกราฟพ้น New Low แปลว่าเข้าโหมด Random แล้วหากเกิด New High เมื่อไหร่ก็รอเวลามีคนไล่ราคาครับ... คนไล่ราคาคือ Vol เข้า...

นายสมชายสรุปจากตำราเท่าที่นายสมชายอ่านมานานหลายปีได้แค่ไม่กี่ประโยคแค่นี้เองครับ... โดยให้นึกเสียว่าแนว New High คืออำเภอปากช่องฯ รถทัวร์ทุกคันที่ไปอิสานต้องผ่านตรงนั้น แล้วเราก็ดักขึ้นตรงนั้น, หากมันยูเทิร์นกลับ กทม. เมื่อไหร่ผ่านปากช่องฯ เราก็ลงรถตรงนั้นครับ...

สรุปได้เหลือแค่นี้เอง... แค่นี้จริงๆ, แต่เวลาจะใช้งานต้องบังคับใจตัวเองให้ได้ หากขาดทุนก็แปลว่า"แพ้ใจ"ครับ...
สำหรับนายสมชายแล้วอาจจะเห็นว่าความรู้และประสบการณ์ที่ให้มาดูน้อย แต่สำหรับมือใหม่อย่างผมแล้วมีประโยชน์อย่างมหาศาลครับ ขอบคุณจากใจจริง  ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10448 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 11:18:38 AM »

ที่นายสมชายบอกมานี่ไม่น้อยครับ เพียงแต่"คั้น"ออกมาแล้วมันเหลือแค่นี้เอง... ส่วนตำราทั้งหลายแหล่ที่มีวางขายตั้งแยะนั่น อ่านแล้วก็จะพบว่าสรุปแล้วมันก็เหลือเท่าที่นายสมชายบอกแหละครับ แม้แต่อีเลียตเวฟนับคลื่น หากอ่านให้ดีแล้วก็จะเป็นแบบนายสมชายบอก คือคลื่น 3 อยู่สูงสุด นั่นคือ New High, คลื่น 2 ต้องไม่ต่ำกว่าก้นคลื่น 1 นั่นคือ New Low ฯลฯ ...

แม้แต่รูปแบบต่างๆ เช่นหัวและไหล่, สองหัว, สองก้น ฯลฯ, นั่นคือเป็นเรื่องทะลุ New High / New Low ทั้งนั้นครับ... ไม่มีอะไรเกินจากนี้อีกแล้ว ไม่ว่าจะ Indicator ซับซ้อน หรือใช้ Artificial Intelligence บนเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีพลังประมวลผลสูงแค่ไหนก็ตาม...

ไม่ว่าจะข่าวลือ ข่าวจริง ข่าววงใน ฯลฯ, ทั้งหมดคือ"ดักขึ้นรถทัวร์สายอิสานที่อำเภอปากช่องครับ"... แล้วหากรถทัวร์มันไม่ไปอิสาน ก็"ลงรถที่ปากช่อง"...

พูดแล้วก็เหมือนกำปั้นทุบดินครับ... ไม่มีทางผิดจากนี้ไปได้, ไม่มีทางครับ... เย้...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10449 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 11:22:56 AM »

ดังนั้นประเด็นคือต้องหาปากช่องให้เจอพร้อมกับคนแยะๆเจอพร้อมเรา(Vol)และต้องชนะใจตัวเองครับ...

ตัวอย่างเช่นวันนี้ Set เกิด New High แปลว่า"วันนี้ต้องซื้อหุ้นครับ"... ถึงแม้บรรยากาศที่พันทิปห้องสินธรจะพากันบอกว่าเจ้ามือกำลังพาไปดอย... ฮา...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #10450 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 11:24:10 AM »

บวกแต้มให้นายสมชายเลยครับ....

ขอบคุณมาก....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10451 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 11:26:27 AM »

บวกแต้มให้นายสมชายเลยครับ....

ขอบคุณมาก....

ทอนคืนแล้วครับ... เย้...
TheGhost
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #10452 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 11:34:04 AM »

เข้ามาบวกแต้มให้นายสมชายบ้างครับ ได้แต่เข้ามาขอบคุณ ไม่เคยได้บวกแต้มให้เลย  เยี่ยม
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10453 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 11:57:56 AM »

เข้ามาบวกแต้มให้นายสมชายบ้างครับ ได้แต่เข้ามาขอบคุณ ไม่เคยได้บวกแต้มให้เลย  เยี่ยม

ทอนคืนแล้วครับ... เย้...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #10454 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 01:02:39 PM »

Jas วันนี้ก็ขยับนะครับ Grin Grin Grin ยินดีกับพี่สมชายด้วยครับ เย้ เย้ เย้

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
หน้า: 1 ... 694 695 696 [697] 698 699 700 ... 1105
  พิมพ์