เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:27:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 738 739 740 [741] 742 743 744 ... 1105
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 976200 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11100 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 09:41:18 AM »

ฝรั่งยังซื้อต่อเนื่อง Grin Grin Grin  พันกว่าล้าน

Cpall กับ Cpf ดูเป็นไงบ้างครับพี่ ผมเห็นเซ็ทลงแต่ราคายืนไม่ลง คนซื้อแปลกๆมาสองวัน พอมีอนาคตบ้างไหมครับพี่สมชาย

เรื่องได้กำไรทุกรอบนั่นมันมีเรื่องฟลุกเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ...

เอา CPF เปรียบเทียบกับ CPALL นั่น... CPF ดูดีกว่า 3 เรื่องครับ...
1) CPF ราคาปิดยืนพ้นเส้น 7 วัน ตั้งแต่วันที่ 9 ส.ค. มาแล้ว 2 วัน หลังจากหลุดเส้นฯ มาตั้งแต่วันที่ 7 ส.ค. ครับ...
2) Low ครั้งล่าสุดอยู่สูงกว่า Low ครังที่แล้ว แปลว่าแนวรับขยับสูงขึ้นกว่าแนวเดิม หมายความว่าขณะนี้ยังอยู่ในขาขึ้นครับ แต่กำลังอยู่ในคลื่นหยักฟันเลื่อย...
3) macd เกิด Divergence ชนิดกระทิง เพราะราคาเมื่อวันที่ 7 ส.ค. ร่วงลงมา แต่ macd ร่วงลงมาน้อยกว่าราคาร่วงครับ...

CPALL ยังลูกผีลูกคนเพราะ Low ครั้งล่าสุดเตี้ยกว่า Low ครั้งที่แล้ว... และ macd ยังไหลลงข้างล่างไม่หยุดครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11101 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 10:03:08 AM »

แล้วนายสมชายก็ยืนยันเหมือนเดิมว่าหากท่านใดรู้สึกว่าช่วงนี้ตลาดสับสนไม่รู้ทิศที่แน่นอน ให้กลับมาใช้หลักพื้นฐานที่สุดคือเส้นค่าเฉลี่ยครับ... หลักการพื้นฐานมีอยู่ว่าหุ้นที่จะขึ้นได้ จะต้องยืนพ้นเส้นค่าเฉลี่ย 7 วันครับ...

ส่วนอินดิเคเตอร์ตัวอื่น ไม่ว่า Stocastic, OBV, MDX, CCI, MDI, RSI  ฯลฯ ทั้งหลายนั้นเป็นเครื่องมือที่พัฒนาบนพื้นฐานของ Moving Everage, ทั้งนี้เพราะเส้นค่าเฉลี่ยมันวูบวาบมากเกิน... ซึ่งเพราะวูบวาบมากเกินนี่แหละ เขาถึงได้เอาแนวรับแนวต้านมาช่วยกรองครับ, ส่วนอินดิเคเตอร์ทั้งหลายนั้น นายสมชายไม่เคยพบว่าชัวร์...

แต่แนวรับแนวต้านบางทีมันก็ดูยาก เพราะแนวรับแนวต้านที่ได้ผลต้องมี Vol สุดโต่ง ซึ่งมีทั้งน้อยเกิน(โวลุ่มงวด - Depleted) และมีมากเกิน(โวลุ่มพีค - Peaked)... ทีนี้บางทีรีบๆดูกลางชั่วโมงเทรดมันไม่เห็นครับ ต้องรอตลาดใกล้ปิดเย็น กับต้องรู้นิสัยหุ้นแต่ละตัวด้วย...

แต่อย่างไรก็ดี หากใช้หลักตัดเส้น 7 วันขึ้นให้เตรียมตัว, มี Vol ติดอันดับให้คีย์ราคารอ เมื่อมีรายใหญ่ไล่ราคาก็ตามน้ำ และต้องปิดตลาดเย็นยืนพ้นเส้น 7 วัน, หากทำได้แบบนี้มักไม่ค่อยพลาดครับ... แต่ปัญหาก็คือคนส่วนใหญ่ต่างก็รู้วิธีนี้ทั้งนั้น ก็เลยต้องชิงไหวพริบกันช่วงใกล้ตลาดปิดครับ...

มีเรื่องสำคัญอีกเรื่องนึงก็คือ เมื่อหุ้นหลุดเส้น 7 วันปุ๊บ, ต้องพิจารณาทางขายมากกว่าทางถือต่อ ยกเว้นมั่นใจว่ามันจะขึ้นจริงๆ ถึงจะถือต่อ... แต่อย่างไรก็ดีหากเล่นหุ้นด้วยการยึดเส้น 7 วันเป็นหลัก จะไม่ติดดอยแน่ๆครับ, แต่ต้องไม่ลืมว่าอาจเจอสถานการณ์เลวร้ายที่สุดคือซื้อๆ ขายๆ จนเหนื่อยและโดนกินครั้งละ 1 - 2 ช่องจนเบื่อและถือแช่(ตรงนี้เลยติดดอย)...

ดังนั้นเลยเป็นที่มาของการดูแนวรับแนวต้านกับดู Vol ครับ...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11102 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 05:43:01 PM »

แต่อย่างไรก็ดี หากใช้หลักตัดเส้น 7 วันขึ้นให้เตรียมตัว, มี Vol ติดอันดับให้คีย์ราคารอ เมื่อมีรายใหญ่ไล่ราคาก็ตามน้ำ และต้องปิดตลาดเย็นยืนพ้นเส้น 7 วัน, หากทำได้แบบนี้มักไม่ค่อยพลาดครับ... แต่ปัญหาก็คือคนส่วนใหญ่ต่างก็รู้วิธีนี้ทั้งนั้น ก็เลยต้องชิงไหวพริบกันช่วงใกล้ตลาดปิดครับ...

มีเรื่องสำคัญอีกเรื่องนึงก็คือ เมื่อหุ้นหลุดเส้น 7 วันปุ๊บ, ต้องพิจารณาทางขายมากกว่าทางถือต่อ ยกเว้นมั่นใจว่ามันจะขึ้นจริงๆ ถึงจะถือต่อ... แต่อย่างไรก็ดีหากเล่นหุ้นด้วยการยึดเส้น 7 วันเป็นหลัก จะไม่ติดดอยแน่ๆครับ, แต่ต้องไม่ลืมว่าอาจเจอสถานการณ์เลวร้ายที่สุดคือซื้อๆ ขายๆ จนเหนื่อยและโดนกินครั้งละ 1 - 2 ช่องจนเบื่อและถือแช่(ตรงนี้เลยติดดอย)...

ดังนั้นเลยเป็นที่มาของการดูแนวรับแนวต้านกับดู Vol ครับ...

ขอบคุณมากครับพี่ Grin Grin Grin แต่เรื่อง เส้น 7 วันหรือมากกว่านั้นผมก็ใช้นะ แต่ไม่ทัน ยิ่งในวันยิ่งตัดสินใจยากใหญ่

รับรองคนที่เคยซื้อหุ้นต้องเคยเจอหุ้นตัวเองเช้าโดนเทขายเสียอยากเทกับเขาด้วย แต่เย็นปิดบวกได้ หรือกลับกัน เช้ายืนแจ่มเลย ตอนเย็นปิดลบหัวใจวาย

เวลาเทรดมันบีบนะ  ตัดสินใจถูกรวย ตัดสินใจผิดเจ็บลึก 555555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #11103 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 06:05:42 PM »

ช่วงนี้โหดร้ายครับพี่คาร์ เล่นกันก่อน-หลังงบQ2 ออก บางตัวลงตั้ง7-8% CPFลงมาตั้ง15% ดอยมั้ง คัทลอสมั้ง ตายเกลื่อน

ทำไงจะถือทนแบบพี่คาร์ได้นะ  กำไรอื้อ คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11104 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 06:54:58 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ Grin Grin Grin แต่เรื่อง เส้น 7 วันหรือมากกว่านั้นผมก็ใช้นะ แต่ไม่ทัน ยิ่งในวันยิ่งตัดสินใจยากใหญ่

รับรองคนที่เคยซื้อหุ้นต้องเคยเจอหุ้นตัวเองเช้าโดนเทขายเสียอยากเทกับเขาด้วย แต่เย็นปิดบวกได้ หรือกลับกัน เช้ายืนแจ่มเลย ตอนเย็นปิดลบหัวใจวาย

เวลาเทรดมันบีบนะ  ตัดสินใจถูกรวย ตัดสินใจผิดเจ็บลึก 555555

กลเม็ดชิงไหวชิงพริบตอนใกล้ตลาดปิดนั่นแหละครับ นายสมชายก็เจ็บบ่อย ส่วนใหญ่ที่ขายหมูไปก็เพราะแบบนี้แหละครับ...

แล้วที่แสบที่สุดก็คือ SSI (หากยังจำได้) ก็คือโดนกดราคามาทั้งวันจนนายสมชายขายหมู แต่วันรุ่งขึ้นมันยืนพ้นแนว, วันรุ่งขึ้นนายสมชายเข้าใหม่ เพราะนึกว่านิสัยหุ้นตัวนี้เป็นแบบนี้เอง... คราวนี้โดนกดราคาก็ไม่ยอมขายทิ้งแต่ปรากฎว่ามันกดลงไปเรื่อยจนนายสมชายต้องตัดขาดทุนหน้ามืดครับ ตัวนี้จำไว้เลย...

ช่วงหลังเลยยอมทำใจเรื่องขายหมู แล้วเมื่อ Vol หลุดรายการ Most Value ก็ต้องทำใจให้ได้ว่าเจ็บนิดๆ ดีกว่าเข้าเนื้อแยะครับ... เล่นหุ้นนี่มีเรื่องทำใจไม่หยุดหย่อน และมีเรื่องให้นายสมชายเรียนรู้ไม่เคยจบครับ(ส่วนใหญ่เรียนรู้ด้วยความเจ็บใจตัวเองไม่รู้จักจำ)...
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11105 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 04:26:11 PM »

ทำไงจะถือทนแบบพี่คาร์ได้นะ  กำไรอื้อ คิก คิก

หุ้นมีขึ้นลงตลอดแม้แต่หุ้นที่ดีแค่ไหน ถือทนไม่ได้การันตีกำไรนะครับ Grin Grin Grin ผมยังเสียวแว๊บอยู่  มีโอกาสทำกำไรเหมือนกันทนไม่ไหว

หุ้นที่น่าถือควรจะเป็นหุ้นพื้นฐาน อนาคตดีมากกว่า

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11106 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 04:26:59 PM »

ขายคัทลอสผมว่าไม่ผิด แต่ถ้าเราคิดว่าหุ้นดีผมคิดว่าต้องซื้อคืน พอมันเด้งเนี่ยสิครับ Grin Grin Grin จะซื้อกันจุดไหน จะเข้าอีก ตัวเดิม มันยากกว่าขาย

ขายแล้วพอมันวิ่งกลับ คราวนี้ถ้าเกิดยืนดูเฉยผมว่าอันนี้อาจเสียหาย

แต่ด้วยประการทั้งปวงถ้าทำได้ง่ายขนาดนั้นคงไม่มีใครเสียตังกับหุ้นแน่  หุ้นเล่นยากสุดๆครับ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11107 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 04:36:32 PM »

ช่วงหลังเลยยอมทำใจเรื่องขายหมู แล้วเมื่อ Vol หลุดรายการ Most Value ก็ต้องทำใจให้ได้ว่าเจ็บนิดๆ ดีกว่าเข้าเนื้อแยะครับ... เล่นหุ้นนี่มีเรื่องทำใจไม่หยุดหย่อน และมีเรื่องให้นายสมชายเรียนรู้ไม่เคยจบครับ(ส่วนใหญ่เรียนรู้ด้วยความเจ็บใจตัวเองไม่รู้จักจำ)...

การขาย การซื้ออย่างพี่ผมไม่เรียกขายหมูครับ Grin Grin Grin เพราะเล่นตามเทคนิค

ถ้าต้องขายไม่ขาย ถ้าต้องซื้อไม่ซื้อสิครับ เรียกเล่นมั่ว ขอให้ได้กำไร มากน้อยช่างมันครับ  

ผมวิเคราะห์ตามพี่สมชายตลอดมีประโยชน์มากครับ แต่ยังทำตามไม่ได้ ใจไม่ถึงพอเท่านั้น

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #11108 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 09:41:23 PM »

เพราะผมเชื่อมั่นเกินไป ไม่เล่นตามกติกา ทั้ง ๆ ที่เห็นกราฟ Cpall มันตัดลงแล้ว กลับไม่ขาย แล้วก็มานั่งเสียดาย เกือบสองบาท

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11109 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 05:12:03 PM »

วันนี้ CPALL และ CPF เปลี่ยนทิศแล้วครับ... ตัวแรกเป็นขาขึ้นเพราะเด้งแนวรับ Double bottom ตัวหลังเกิด New High เล็กๆ เพราะยืนพ้น 32.75 เป็น High เดิมของสองวันที่แล้วครับ...

ทั้งคู่ยืนพ้นเส้น 7 วัน และมี Vol หนาติดอันดับ Top Chart ทั้งคู่ครับ... ไม่อยากบอกเลยว่านายสมชายเก็บ CPALL ที่ราคาปิด... แฮ่ๆ...
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11110 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 06:23:15 PM »

วันนี้ CPALL และ CPF เปลี่ยนทิศแล้วครับ... ตัวแรกเป็นขาขึ้นเพราะเด้งแนวรับ Double bottom ตัวหลังเกิด New High เล็กๆ เพราะยืนพ้น 32.75 เป็น High เดิมของสองวันที่แล้วครับ...

ทั้งคู่ยืนพ้นเส้น 7 วัน และมี Vol หนาติดอันดับ Top Chart ทั้งคู่ครับ... ไม่อยากบอกเลยว่านายสมชายเก็บ CPALL ที่ราคาปิด... แฮ่ๆ...

ผมดูมันซื้อกันมาหลายวัน อาการแปลกๆ Grin Grin Grin CPALL รอบนี้ดูแล้วราคาสวิงแรงกว่า  CPF

เซทบวก คนอื่นขายหมดสถาบันซื้อ วันนี้หุ้นแบ็งค์ก็วิ่งกันจัง

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11111 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 07:46:30 PM »

วันนี้ราคาวูบวาบมาก ช่วงเช้าตลาดสวิงลงมา นายสมชายจะเข้า Jas ก็ไม่ได้เข้าเพราะลงมามี Low ถึง 3.42 กลัวมันหลุด 3.40 กะว่ารอใกล้ปิดเย็นจะตามน้ำหากยืนพ้นแนวต้าน 3.40 พอตกบ่ายมันกระชากขึ้น... เหลืออีก 2 ตัวคือ STPI กับ ITD เกิด New High ตั้งแต่เช้า, รีๆ รอๆ มันวิ่งขึ้นไปสูงทั้งคู่...

ตกลงเล่นกระชากไม่ทันทั้งวันเลย... เอ้า นายสมชายเล่นเด้งก็ได้แฮะ, เลยเก็บ CPALL เพราะท่าทางมันน่าจะสวิงแรงกว่าคู่แฝด CPF ครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11112 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 07:50:22 PM »

Post ข้างบนแล้วกลับไปเปิดกราฟดู... นายสมชายพลาดอีกแล้วครับ รอบนี้ CPF น่าจะสวิงแรงกว่า คือลืมดู Gap ครับ, หาก CPF ทะลุ 33.75 มันจะกระโดดขึ้นไป 1 บาทไปชนแนวต้านที่ 34.75 ครับ...
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #11113 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:35:27 PM »

เย้ มีเพื่อนแล้ว ไชโย....

อาจารย์คิดว่ารอบนี้มันจะไปชนแนวต้านประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11114 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 08:03:59 AM »

Jas ก็ไม่ได้เข้าเพราะลงมามี Low ถึง 3.42 กลัวมันหลุด 3.40 กะว่ารอใกล้ปิดเย็นจะตามน้ำหากยืนพ้นแนวต้าน 3.40 พอตกบ่ายมันกระชากขึ้น...

สวิงกัน เล่นตามไม่ทันเลยครับ Grin Grin Grin วันนี้ดูต่อครับ

แนวต้านเซทใกล้ไหมครับ

หน้า: 1 ... 738 739 740 [741] 742 743 744 ... 1105
  พิมพ์