เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:36:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 781 782 783 [784] 785 786 787 ... 1105
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 974293 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11745 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 03:31:22 PM »

รอดูครับ... ว่าจะดีดขึ้นท้ายตลาดได้ไหม...
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #11746 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 04:42:32 PM »

ขอบคุณ พี่สมชาย สำหรับคำตอบ เรื่อง เครื่องมือ ครับ
มีพี่ๆ ท่านใด ใช้ มือถือ เทรด เวลาไม่อยู่บ้านใหม ครับ กำลังดูว่า ระหว่าง ซัมซุง โน๊ต2  (แอนดอร์ย)  กับ  ไอโฟน (ไอโอเอส ) ไม่รู้อันใหน จะดีกว่ากัน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11747 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 05:41:34 PM »

สรุปวันนี้ตลาดเขียวตามคาดฯ... แต่เขียวได้แค่ +6 จุด, และมี Vol น้อยมาก วันจันทร์เส้นกราฟหักครับ และคาดว่าหักขึ้น, หากไม่มีข่าวร้ายหนักๆมากระทบฯ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11748 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 05:47:57 PM »

ขอบคุณ พี่สมชาย สำหรับคำตอบ เรื่อง เครื่องมือ ครับ
มีพี่ๆ ท่านใด ใช้ มือถือ เทรด เวลาไม่อยู่บ้านใหม ครับ กำลังดูว่า ระหว่าง ซัมซุง โน๊ต2  (แอนดอร์ย)  กับ  ไอโฟน (ไอโอเอส ) ไม่รู้อันใหน จะดีกว่ากัน

นายสมชายใช้ไอโฟนคู่กับโน๊ตบุ๊คจอโตเต็มขนาดครับ... ใช้ไอโฟนปล่อยสัญญาณไวไฟให้โน๊ตบุ๊ค แล้วใช้โน๊ตบุ๊คเทรดหุ้นเหมือนเครื่อง PC ที่บ้านครับ...

หากไม่สามารถกางโน๊ตบุ๊ค เช่นอยู่ในรถยนต์ ก็ดูราคาด้วยไอโฟนแล้วโทร. สั่งมาร์เก็ตติ้งขายหุ้นครับ... แต่ใครไม่ได้ใช้ MetaStock ก็จะใช้แท็บเล็ตเปิดอีไฟแนนเชี่ยลก็ดีครับครับ สะดวกดี...

ส่วนซัมซุงกับไอโฟนตามคำถามฯ... นายสมชายยังไม่เคยทดลองใช้ซัมซุง, แต่ไอโฟนจอจี๊ดเดียว หากจะซื้อมาใช้เพื่อการนี้ ให้เอาไอแพดดีกว่าครับ จอมันโตดี...
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #11749 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 12:05:56 AM »

ไม่ใช้ steaming ไปเลยอ่ะครับ จะได้ไม่ต้องโทหา มาร์

นายสมชายใช้ไอโฟนคู่กับโน๊ตบุ๊คจอโตเต็มขนาดครับ... ใช้ไอโฟนปล่อยสัญญาณไวไฟให้โน๊ตบุ๊ค แล้วใช้โน๊ตบุ๊คเทรดหุ้นเหมือนเครื่อง PC ที่บ้านครับ...

หากไม่สามารถกางโน๊ตบุ๊ค เช่นอยู่ในรถยนต์ ก็ดูราคาด้วยไอโฟนแล้วโทร. สั่งมาร์เก็ตติ้งขายหุ้นครับ... แต่ใครไม่ได้ใช้ MetaStock ก็จะใช้แท็บเล็ตเปิดอีไฟแนนเชี่ยลก็ดีครับครับ สะดวกดี...

ส่วนซัมซุงกับไอโฟนตามคำถามฯ... นายสมชายยังไม่เคยทดลองใช้ซัมซุง, แต่ไอโฟนจอจี๊ดเดียว หากจะซื้อมาใช้เพื่อการนี้ ให้เอาไอแพดดีกว่าครับ จอมันโตดี...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11750 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 11:39:57 AM »

ไม่ใช้ steaming ไปเลยอ่ะครับ จะได้ไม่ต้องโทหา มาร์

มันไม่ถนัดครับ, ถ้าจะโทร. หามาร์ ก็มักตั้งเงื่อนไขให้ เช่นเมื่อหลุดแนวฯ ให้ขายทันที... ซึ่งจะขายแบบนั้นได้ หากนายสมชายกำลังขับรถอยู่จะจอดข้างทางนั่นเทรดข้างถนนเลยดีกว่าครับ...

พอร์ตนายสมชายส่วนใหญ่ว่าง จะเข้าซื้อเมื่อหุ้นกำลังขึ้น ดังนั้นเมื่อมีหุ้นในพอร์ตก็มักเคลียร์อย่างอื่น แล้วนั่งเทรดในบ้าน หรือไปเทรดนอกสถานที่ก็ต้องใช้โน๊ตบุ๊คครับ... การใช้เครื่อง PC เทรดหุ้นทำให้เรามีเครื่องมือครบ โดยเฉพาะ MetaStock ที่โหลดเครื่องมือประจำตัวเพียบครับ...

เรื่อง MetaStock นี่เป็นเรื่องใหญ่สำหรับนายสมชาย... สมมติว่าเราอยากรู้นิสัยหุ้นว่าตัวไหนนิสัยอย่างไร เราโหลดข้อมูลเดิมมาดูแล้วสั่งให้มันเปลี่ยนสีแท่งเทียนเมื่อมันทะลุแนวรับ/แนวต้าน เราก็สามารถรู้ได้ว่าตัวนี้มันชอบหลอกทะลุแนวต้านแล้วทิ้งของ หรือนิสัยไม่ค่อยหลอกเพราะเห็นเปลี่ยนสีแล้วไม่วูบวาบเขียวสลับแดงเป็นต้นครับ...

เรื่อง MetaStock นี่เป็นอีกอย่างนึงที่ตำราเล่มหนาปึ๊ก, แต่ใครลงทุนนั่งอ่าน/ฝึกฝนแล้วคุ้มค่าครับ... นี่ก็อีกอย่างหนึ่งที่ได้จากเว็บลุงโฉลกฯ...
TheGhost
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #11751 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 12:31:49 AM »

ผมใช้ Iphone trade หุ้นครับ ช่วงระหว่างวันเวลาทำงาน(ธุรกิจส่วนตัว) แต่ก่อนที่จะเทรดตัวไหนนั้น คืนก่อนหน้านั้นก็จะมานั่งดูกราฟ กับ เครื่องPCที่บ้าน ดูเฉพาะตัวที่เราสนใจครับ
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #11752 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 12:42:03 AM »

มันไม่ถนัดครับ, ถ้าจะโทร. หามาร์ ก็มักตั้งเงื่อนไขให้ เช่นเมื่อหลุดแนวฯ ให้ขายทันที... ซึ่งจะขายแบบนั้นได้ หากนายสมชายกำลังขับรถอยู่จะจอดข้างทางนั่นเทรดข้างถนนเลยดีกว่าครับ...

พอร์ตนายสมชายส่วนใหญ่ว่าง จะเข้าซื้อเมื่อหุ้นกำลังขึ้น ดังนั้นเมื่อมีหุ้นในพอร์ตก็มักเคลียร์อย่างอื่น แล้วนั่งเทรดในบ้าน หรือไปเทรดนอกสถานที่ก็ต้องใช้โน๊ตบุ๊คครับ... การใช้เครื่อง PC เทรดหุ้นทำให้เรามีเครื่องมือครบ โดยเฉพาะ MetaStock ที่โหลดเครื่องมือประจำตัวเพียบครับ...

เรื่อง MetaStock นี่เป็นเรื่องใหญ่สำหรับนายสมชาย... สมมติว่าเราอยากรู้นิสัยหุ้นว่าตัวไหนนิสัยอย่างไร เราโหลดข้อมูลเดิมมาดูแล้วสั่งให้มันเปลี่ยนสีแท่งเทียนเมื่อมันทะลุแนวรับ/แนวต้าน เราก็สามารถรู้ได้ว่าตัวนี้มันชอบหลอกทะลุแนวต้านแล้วทิ้งของ หรือนิสัยไม่ค่อยหลอกเพราะเห็นเปลี่ยนสีแล้วไม่วูบวาบเขียวสลับแดงเป็นต้นครับ...

เรื่อง MetaStock นี่เป็นอีกอย่างนึงที่ตำราเล่มหนาปึ๊ก, แต่ใครลงทุนนั่งอ่าน/ฝึกฝนแล้วคุ้มค่าครับ... นี่ก็อีกอย่างหนึ่งที่ได้จากเว็บลุงโฉลกฯ...
อ่อครับผม ท่าอย่างนั้น เห็นเพื่อนผมบอกว่า ของaspเป็นเจ้าเดียว ที่เรื่มรองรับsystem trade ผมยังไม่มีเวลาไปเล่นเลย คุณอาสมชายน่าไปลองเล่นดูน่ะครับ แล้วมาสอนผมต่อบ้าง ฮ่าๆๆๆ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11753 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 10:14:11 AM »

อ่อครับผม ท่าอย่างนั้น เห็นเพื่อนผมบอกว่า ของaspเป็นเจ้าเดียว ที่เรื่มรองรับsystem trade ผมยังไม่มีเวลาไปเล่นเลย คุณอาสมชายน่าไปลองเล่นดูน่ะครับ แล้วมาสอนผมต่อบ้าง ฮ่าๆๆๆ

โอ้... เพิ่งทราบครับ ว่า ASP มี Data Feed สำหรับ MetaStock ด้วย...

นายสมชายใช้วิธี Copy จากหน้าเว็บของ Set.or.th แล้วมา Paste ใส่ Excel จากนั้นรันมาโครเองทั้งวันแหละครับ ช่วงหุ้นกำลังจะเปลี่ยนทิศต้องรันเกือบทุก 2 - 3 นาที... เมื่อก่อนหน้านี้ไม่กี่ปียังไม่มี CPU แรงๆ จะใช้วิธีนี้ไม่ได้ เพราะมันจะช้าหลุดจังหวะซื้อขาย...

ส่วนเรื่อง System Trade นี่จุดเริ่มต้นของนายสมชายอยู่ที่เว็บลุงโฉลกแหละครับ... ก่อนหน้านี้เขามีให้ดาวน์โหลด Expert Advisor หลายตัวซึ่งเดี๋ยวนี้ก็ยังสามารถใช้ได้ดีอยู่, หลักการของลุงโฉลกคือให้ MetaStock เปลี่ยนสีแท่งเทียนเมื่อมันทะลุแนวต้าน/หลุดแนวรับ, แต่ใช้ข้อมูล EOD - End of day แล้วสั่งซื้อขายตามสีแท่งเทียนเมื่อใกล้ปิดทำการแต่ละวัน(แก๊งค์สี่โมงเย็น)...

แต่เดี๋ยวนี้นายสมชายพัฒนา System Trade เองซึ่งไม่แน่ใจว่าจะใช้ตรรกะเหมือนกับของที่อื่นหรือไม่น่ะครับ... แต่ละคนก็จะ Fine Tuning ระบบของตนเองให้เข้ากับนิสัยซื้อขายของตนเอง เช่นนายสมชายชอบดักซื้อตอน ATC แล้ว System ของนายสมชายก็จะมองหาแต่หุ้นที่วิ่งช่วงแคบมาทั้งวัน ส่วนหุ้นที่วิ่งช่วงกว้างจะโดนดีดทิ้ง ฯลฯ เป็นต้นครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11754 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 10:56:09 AM »

เรื่อง System Trade นี่สอนกันยากครับ เพราะตรรกะแต่ละคนจะไม่เหมือนกันตามนิสัย/ความถนัดของแต่ละคน และจะต้อง Fine Tuning ให้เข้ากับแต่ละคนไป, ทำได้แค่ให้หลักใหญ่ๆ แล้วอ่านหนังสือ(คู่มือ MetaStock) แล้วพัฒนาใช้เอง... หรือไม่ก็ต้องไปหาคอร์สเรียนเอง เช่นคอร์สของชมรมลุงโฉลกฯ(หรือของ ASP) ซึ่งนายสมชายก็ไม่ได้ไปเรียนที่ไหน โดยแค่เอาหลักการของเขามานั่งทำเองตามตำราครับ...
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #11755 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 08:00:19 PM »

อ่าน ที่พี่สมชาย ความรู้ ล้วนๆ ผมมันสมอง ไม่ไว อ่านอะไร อ่านหลายรอบกว่าจะเข้าใจ เหมือนเต่าคลาน กระดืบที่ละนิด ไม่รู้วันใหนจะได้สักครึ่งของพี่สมชาย ลำพังงานเจ้านายก็เยอะ และ อาสัยช่วงว่าง อ่าน กลับบ้านต้องเลี้ยงลูก อีกครับ 
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11756 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 08:55:01 AM »

อ่าน ที่พี่สมชาย ความรู้ ล้วนๆ ผมมันสมอง ไม่ไว อ่านอะไร อ่านหลายรอบกว่าจะเข้าใจ เหมือนเต่าคลาน กระดืบที่ละนิด ไม่รู้วันใหนจะได้สักครึ่งของพี่สมชาย ลำพังงานเจ้านายก็เยอะ และ อาสัยช่วงว่าง อ่าน กลับบ้านต้องเลี้ยงลูก อีกครับ 

ไม่จำเป็นต้องเข้าใจเรื่อง MetaStock หรือ System Trade ก็ทำกำไรได้ครับ เพราะนั่งเอาไม้บรรทัดทาบหน้าจอนี่แหละก็เห็นจุดซื้อขาย... เอาหลักการทั่วไปว่าไม่หลุดแนวรับก็อยู่ในช่วง Random หากทะลุแนวต้านก็อยู่ในช่วงขาขึ้น, หากหลุดแนวรับก็ต้องทิ้งของ... หรือ Macd ตัดขึ้นก็อยู่ใน Random, แล้วถ้าตัดเส้น 7/5 วันก็อยู่ในช่วงขาขึ้น ฯลฯ ...

แต่ทีนี้เล่นหุ้นให้ได้กำไรมันต้องอาศัยทักษะนั่งเลือกหุ้นที่จะเข้าด้วยครับ หลักการเหมือนกันนั่นแหละ แต่บางตัวเข้าไปแล้วแผล็บเดียวมันหลุดแนวรับ หรือตัดเส้น 7/5 วัน, หรือบางตัวเข้าไปแล้วแผล็บเดียวมันก็ Macd ตัดลง... ทีนี้แหละครับจะกล้าขายหรือเปล่า...

บางคนก็เลยชอบนั่งดูให้ Macd มันลงมาข้างล่างๆลึกๆ ยิ่งลึกยิ่งคำโต แล้วรอให้มันทะลุแนวต้านที่ข้างล่าง(New High ที่ข้างล่าง)... แต่ปัญหาก็คือนักเล่นหุ้นส่วนใหญ่คันมือไม่ยอมรอครับ รวมทั้งนายสมชายด้วยแหละ... ฮา...
kit.8 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 73

« ตอบ #11757 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 09:06:15 AM »

อ่านเรื่อยๆ ได้แนวทางครับ  Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11758 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 04:28:15 PM »

วอลุ่มวันนี้น้อยมาก Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11759 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 07:27:56 PM »

Vol น้อยแบบนี้แหละครับ จวนจะพลิกขึ้นแล้ว... Vol สุดโต่งแบบ Vol งวดน้อยลงแบบนี้คือหยุดขายแล้วครับ แต่คนซื้อไม่ไล่ราคา ตั้งรับหนาๆ...

วันศุกร์ก็ Vol น้อย วันนี้ก็น้อย, หากเขียวแล้ว Vol น้อยแบบนี้เดี๋ยวคนที่คัตลอสไปจะกลับมาซื้อครับ... แต่คนที่เป็นงานจะไม่ผลีผลามซื้อ ต้องรอให้มันขึ้นให้จบแล้วหักหัวลง จากนั้นขึ้นใหม่ทะลุ High เดิมจึงเข้าได้ครับ...

ตัวอย่างหุ้นที่กราฟออกรูปนี้ก็คือ Bay ครับ... วันนี้เปลี่ยนเป็นขาขึ้นวันแรกแล้วครับ ทั้งที่ข่าวเรื่องบิ๊กล็อตยังไม่จบฯ...
หน้า: 1 ... 781 782 783 [784] 785 786 787 ... 1105
  พิมพ์