เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:21:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 782 783 784 [785] 786 787 788 ... 1105
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 974385 ครั้ง)
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #11760 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 08:13:16 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์สมชาย

อ่านแล้วได้แนวเขียน VBA ทำเป็นสูตรเล่นครับ
ขวานไม่ได้ลับคมนานแล้วครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #11761 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:00:19 AM »

แนะนำคนมีเงินเย็น   TNH

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11762 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:21:25 AM »

ขอบคุณครับอาจารย์สมชาย

อ่านแล้วได้แนวเขียน VBA ทำเป็นสูตรเล่นครับ
ขวานไม่ได้ลับคมนานแล้วครับ

ใช้ MetaStock ง่ายกว่าครับ เพราะมันมีเครื่องมือที่เกี่ยวข้องกับเรื่องหุ้นสำเร็จเอาไว้แล้ว... ตัวอย่างเช่นสมมติว่าจะหาค่า RSI(14) ถ้าเป็น MetaStock ใช้ฟังก์ชั่นทีเดียวจบ แต่ถ้าเป็น VBA ต้องติดต่อฐานข้อมูล เขียน SQL สคริปต์ แล้วเขียนโค้ดอีกแยะกระมังครับ...

ลองดูรายละเอียดในเว็บไซต์ลุงโฉลกครับ... มีอบรมครบถ้วนตั้งแต่การวิเคราะห์ทั่วไป การสร้าง indicator เอง และการใช้อินดิเคเตอร์ที่เพิ่งสร้างเองเอามาใช้วิเคราะห์กราฟตามตรรกะของตัวเองด้วยครับ...

นายสมชายไม่ได้เรียนที่นั่น แต่ไปอ่านในเว็บบอร์ดของเขา พบว่าหลายเรื่องที่นายสมชายคลำเองคนเดียวลองผิดลองถูกเป็นปี!!!... แต่ที่นั่นเขามีหลายคนคุยกัน ประหยัดเวลาได้แยะครับ...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11763 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 02:05:53 PM »

รับทราบครับ  Grin Grin Grin เดี๋ยวศึกษาดู

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11764 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 02:07:16 PM »

นายสมชายไม่ได้เรียนที่นั่น แต่ไปอ่านในเว็บบอร์ดของเขา พบว่าหลายเรื่องที่นายสมชายคลำเองคนเดียวลองผิดลองถูกเป็นปี!!!... แต่ที่นั่นเขามีหลายคนคุยกัน ประหยัดเวลาได้แยะครับ...

ทุ่นเวลาเยี่ยมเลยครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11765 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 05:08:39 PM »

ลุ้นไม่ขึ้นครับ... Set เกิด Engulfing Bear เข้าให้...

สรุปว่าสถานการณ์ไม่ดีครับ... โหย...
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #11766 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 09:25:40 PM »

อาจารย์สมชายครับ
ผมลองก๊อปข้อมูล ไปลองเล่นดูเมื่อวาน ได้แค่กราฟเด็ก ๆ เดี่ยวต้องลองอย่างอื่นอีกครับ
 ไหว้
ขอบคุณครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #11767 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 09:43:26 PM »

ขอบคุณครับอาป้อม ผมดูแล้ว วันที่ 29 นี้จะจ่ายปันผล 0.50 บาท ดูกราฟแล้ว มันไม่ค่อยหวือหวา เหมาะกับคนเงินเย็นจริง ๆ ครับ ตอนนี้ผมกำลังจะมือบอนไปซื้อ Banpu ครับ ขอรอดูจังหวะเพื่อความชัวส์ อีกซักครั้งครับ

tee73
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #11768 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 07:26:21 AM »

มาข้อฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ชอบหุ้นเหมือนกันครับขอมาตามอ่านด้วยคน   ไหว้

เมื่อวันก่อน 18พย  Short   pttep กับ gf10Z เอาไว้เมื่อวานนี้ตลาดset ยืน 1285 ไม่ได้ เมือคืนน้ำมันที่ขึ้นไปก็ลงมา Bernanke ออกมาพูดอะไรก็ไม่รู้ยังไม่ได้อ่านข่าวแต่ ทำทองย่อตัวลงมานิดหน่อย พี่ๆว่า  ผมควรหาทางปิด L หรือถือต่อไปดีครับ แล้ว pttep ถ้าประกาศราคาเพิ่มทุนจะมีผลทางบวกหรือลบกับราคา 160 บาทในปัจุจุบันครับ ขอบคุณครับ   ยิ้มีเลศนัย  ไหว้

Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2012, 08:23:46 AM โดย ToEi_GlocK » บันทึกการเข้า

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11769 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 08:48:04 AM »

นายสมชายว่าช่วงนี้ Set อยู่ในขาลงน่าจะพิจารณาขายไปก่อนหากกำไรแล้ว หรือขาดทุนไม่มากครับ... ที่ลุ้น Set อยู่นี่สำหรับท่านที่ขายไม่ทันฯ คือลุ้นหาจังหวะขายให้เจ็บตัวน้อยที่สุดน่ะครับ...
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #11770 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 11:41:21 AM »

เข้ามาขอความรู้ด้วยคนนึงนะครับ ยังไม่มีความรู้อะไรเลย  เดี๋ยวไปตามอ่านหน้าแรกๆก่อนครับ   

เคยเข้ามาอ่านหลายรอบแล้วแต่ไม่เข้าใจคำศัพท์หรือภาษาที่ใช้คุยกันก็เลยถอยออกไปก่อน   

คราวนี้จะรองตั้งใจอ่านดูใหม่อีกรอบครับ       ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11771 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 12:54:35 PM »

อาจารย์สมชายครับ
ผมลองก๊อปข้อมูล ไปลองเล่นดูเมื่อวาน ได้แค่กราฟเด็ก ๆ เดี่ยวต้องลองอย่างอื่นอีกครับ
 ไหว้
ขอบคุณครับ

ตามกราฟข้างบนฯ... นี่หากใช้ VBA เขียนออกมาได้แบบนี้ ไม่ใช่กราฟเด็กๆแล้วครับ, คือเซียนเหนือเซียนแล้ว...

คือต่อให้ใช้ MetaStock ลากเส้น Trend Line ออกมาได้แบบนี้ก็ทำยากนะครับ มันจะมีตรรกะหลายตัวซ้อนกันอยู่... แล้วแม้แต่แก้เรื่องตรรกะได้ ก็จะมีปัญหาว่าให้ MetaStock ลากเส้นเองไม่ได้ ก็ต้องให้คนใช้งานโปรแกรมคลิกเม้าส์ลากเส้นด้วยมือ...

เอาเรื่องตรรกะก่อนครับ... ตรรกะที่ว่าก็คือจะใช้ค่าตัวแปรอะไรดีให้เส้นตรงสามารถเกาะกราฟหุ้นได้ตลอด หากใส่ตัวแปรไม่ถูก มันก็จะเกาะไม่ได้ มีหลุดบนหลุดล่าง, ตรงนี้นายสมชายเคยถึงขนาดให้ Articicial Intelligence มันช่วยหาค่าตัวแปรให้ แต่ในที่สุดก็พบว่าใช้ลูกตาตัวเองชัวร์กว่าครับ แล้วที่ว่าชัวร์ก็อย่างมากที่สุดเต็มที่แล้ว ได้แค่เท่ากับ"กราฟเด็กๆ"ตามข้างบนนี่แหละครับ...

ทีนี้เรื่อง Users Interface ซึ่งใครก็ตามที่เล่นกับ VBA ก็จะรู้ว่า VBA เป็นแต่เอ็นจิ้นโปรแกรมมิ่งที่ยืดหยุ่นมากๆ แต่ตัวมันเองทำอะไรไม่เก่งสักอย่าง เช่นหากจะติดต่อกับฐานข้อมูลก็จะต้องอาศัย Object สักหนึ่งตัวโดยเขียนป้อน Input ใส่ให้ แล้ว VBA เอาผลลัพธ์มาใช้งาน ซึ่งก็มี OLE Db มากมายครับ... เรื่องที่ 2 ก็คือ VBA พลอตเส้นกราฟไม่ได้ ต้องหา OLE มาช่วย, แล้วเรื่องที่ 3 ก็คือ ต้องหา OLE ช่วยให้รับข้อมูลตำแหน่ง Mouse บนหน้าจอสำหรับลากเส้น Trend Line ด้วยมือฯ...

ตามรูปข้างบนเซียนเหนือเซียนแล้วครับ... ไปเขียนแอปพลิเคชั่นขายฯ ท่าทางได้ตังค์เร็วกว่าหุ้นครับ... แฮ่ๆ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11772 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 01:05:21 PM »

สำหรับท่านที่สนใจเรื่องใช้ AI วิเคราะห์หุ้น ลองดาวน์โหลดที่นี่ไปลองเล่นดูครับ... http://www.stockneuromaster.com/ เขาให้ดาวน์โหลดมาทดลองใช้ 2 อาทิตย์, หากใครคิดว่าจะลองใช้ยาวกว่านั้น ก็ให้ใช้ Norton Ghost สำรองไดร์ฟ C: เอาไว้ก่อนติดตั้งเลยครับ, เมื่อครบ 2 อาทิตย์เมื่อไหร่ก็โคลนฮาร์ดิสก์กลับเหมือนเดิม แล้วติดตั้งใหม่...

เจ้านี้พัฒนามาได้ไกลสุดแล้ว และใช้งานง่ายกว่าที่นายสมชายเคยทำเองเมื่อหลายปีก่อนโน้น ซึ่งใช้เอ็นจิ้นโบราณ ที่เขาเคยใช้พยากรณ์อากาศฯ มาดัดแปลง...

แต่นายสมชายต้องบอกก่อนครับ ว่าในที่สุดแล้ว AI ทั้งหลายก็ใช้งานไม่ได้ผลในระยะยาว... เพราะสู้มันสมองมนุษย์ ที่นั่งเอาไม้บรรทัดทาบหน้าจอนั่งดูพฤติกรรมคนซื้อขาย แล้วดักซื้อตามน้ำเอาเมื่อฝ่ายซื้อชนะฝ่ายขายจนทะลุแนวต้านไม่ได้ครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11773 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 01:09:07 PM »

สำหรับท่านที่เพิ่งเข้ามาใหม่ ยินดีต้อนรับครับ ให้เปิดกราฟดูย้อนหลังเทียบวันเวลากับกระทู้ด้วยครับ จะได้เห็นว่าของจริงเฉลยอย่างไร...

แล้วเหมือนเดิมครับ ไม่ได้ขู่!!!, ระวังขาดทุนน่ะครับ... แฮ่ๆ...
KB20
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 841

« ตอบ #11774 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 01:40:22 PM »

สำหรับท่านที่เพิ่งเข้ามาใหม่ ยินดีต้อนรับครับ ให้เปิดกราฟดูย้อนหลังเทียบวันเวลากับกระทู้ด้วยครับ จะได้เห็นว่าของจริงเฉลยอย่างไร...

แล้วเหมือนเดิมครับ ไม่ได้ขู่!!!, ระวังขาดทุนน่ะครับ... แฮ่ๆ...

ขอบคุณมากครับพี่        ผมยังดูกราฟไม่เป็นครับ ยังไม่มีความรู้อะไรเลย เครื่องมือที่จะใช้วิเคราะก็ยังไม่มี   

ซื้อหนังสือจาก ซี เอ็ด มาอ่านสองเล่มเมื่อปลายปีที่แล้วอ่านไปใด้สองสามบทต้องวางเพราะไม่เข้าใจว่าผู้

เขียนพยามสื่อความหมายอะไร  เดี๋ยวผมพยามอ่านจากในนี้ให้เริ่มมีความเข้าใจแล้วค่อยกลับไปอ่านหนังสือ

ที่ซื้อมาต่ออีก แล้วถ้าติดปัญหาหรือไม่เข้าใจตรงใหนผมขออนุญาติถามเป็นครั้งคราวนะครับ   ไหว้    ไหว้

หน้า: 1 ... 782 783 784 [785] 786 787 788 ... 1105
  พิมพ์