เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:29:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 852 853 854 [855] 856 857 858 ... 1105
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 975045 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12810 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 09:25:05 PM »

คุณบาร์ทเป็น"ชาวสวน"ครับ(สวนตลาด) ซึ่งนายสมชายถนัดแต่"ชาวไล่"คือไล่ตามน้ำเวลาเขาซื้อกันนายสมชายจะตามน้ำฯ... ท่านใดถนัดแบบไหนก็ว่าตามถนัดครับ...

กราฟ Ratch นั่น นายสมชายจะไม่เข้าก็เพราะว่ามันต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ยทุกตัวนั่นแหละครับ ซึ่งเป็นเหตุผลเดียวที่คุณบาร์ทเข้าซื้อครับ... แต่คำแนะนำว่า ถ้าเคยทำอย่างไรแล้วได้กำไร ต้องอย่าเขวครับ เพราะหากทำอย่างเดิมแล้วได้กำไร ค่าสถิติว่าเคยกำไรกี่เปอร์เซ็นต์นั้นจะปกป้องเราครับ...

เพราะหากเราเปลี่ยนวิธีไปเรื่อย... อาจจะดวงไม่ดีเจอเอาช่วงเลวร้ายของแต่ละวิธีแจ็คพอร์ตเข้าพอดีในแต่ละครั้งที่ซื้อหุ้นครับ...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12811 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 02:27:07 PM »

RATCH นี่ผมเคยตั้งซื้อ 54  มันไม่ลงมาให้ซักที พอลองตั้ง 55 แบบไม่ตั้งใจ มันมาเฉยเลย ตกใจหน้าซีด

ต้องถามว่า เวลาทำกำไร มีกำไรไว้ในใจไหมว่ากี่ %  ถึงจะออก หรือดูจังหวะขายอย่างไรครับ Grin Grin Grin ศาตร์และศิลป์การขาย ซื้อแต่ละคนไม่เหมือนกัน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #12812 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 10:45:22 AM »

คุณบาร์ทเป็น"ชาวสวน"ครับ(สวนตลาด) ซึ่งนายสมชายถนัดแต่"ชาวไล่"คือไล่ตามน้ำเวลาเขาซื้อกันนายสมชายจะตามน้ำฯ... ท่านใดถนัดแบบไหนก็ว่าตามถนัดครับ...

กราฟ Ratch นั่น นายสมชายจะไม่เข้าก็เพราะว่ามันต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ยทุกตัวนั่นแหละครับ ซึ่งเป็นเหตุผลเดียวที่คุณบาร์ทเข้าซื้อครับ... แต่คำแนะนำว่า ถ้าเคยทำอย่างไรแล้วได้กำไร ต้องอย่าเขวครับ เพราะหากทำอย่างเดิมแล้วได้กำไร ค่าสถิติว่าเคยกำไรกี่เปอร์เซ็นต์นั้นจะปกป้องเราครับ...

เพราะหากเราเปลี่ยนวิธีไปเรื่อย... อาจจะดวงไม่ดีเจอเอาช่วงเลวร้ายของแต่ละวิธีแจ็คพอร์ตเข้าพอดีในแต่ละครั้งที่ซื้อหุ้นครับ...
ผมยังอ่อนประสบการณ์ครับ เพิ่งเริ่มเล่นได้ไม่กี่เดือน เคยติดดอย RPC ขาดทุนอยู่หมื่นกว่าบาท สุดท้ายพอมันเด้งขึ้นมา ได้กำไรนิดหน่อยก็ขายหมูไป

ผมเริ่มเล่นเดือน พ.ย. ปีที่แล้ว ซึ่งตั้งแต่ช่วงนั้นจนถึง ก.พ. ที่ผ่านมาสังเกตว่าเป็นช่วงขาขึ้นอย่างรุนแรงของตลาดหุ้น เรียกว่าจับตัวไหนก็กำไร พอ มี.ค. ก็เริ่มแผ่ว จนมาติดดอย RPC อย่างที่บอกครับ  พักหลังๆผมเลยเน้นหุ้นพื้นฐานดี  บางทีก็สังเกตจากเพื่อนที่โพสท์กันใน Face Book ว่าตัวไหนน่าสนใจ แล้วเอามาดูพื้นฐานพวก P/E   P/BV  EPS  YIELD ก่อนเป็นอันดับแรกครับ  ถ้าเห็น P/E   P/BV ต่ำ  Yield, EPS ดีๆ ก็จะเล็งไว้ แล้วดูจังหวะกราฟลงต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ยแล้วซื้อ (Candle+Slow Stochastic)

ช่วงแรกๆ เริ่มใหม่ๆยังดูกราฟไม่เป็น อาศัยซื้อตามใจ ซื้อแต่บริษัทใหญ่ๆ่ดังๆอย่าง HMPRO, STEC, CK, SIRI  แล้วก็ได้กำไรจากมันทุกตัวเพราะเป็นช่วงตลาดขาขึ้น (เรียกว่าฟลุคก็น่าจะได้ 555) Grin

RATCH นี่ผมเคยตั้งซื้อ 54  มันไม่ลงมาให้ซักที พอลองตั้ง 55 แบบไม่ตั้งใจ มันมาเฉยเลย ตกใจหน้าซีด

ต้องถามว่า เวลาทำกำไร มีกำไรไว้ในใจไหมว่ากี่ %  ถึงจะออก หรือดูจังหวะขายอย่างไรครับ Grin Grin Grin ศาตร์และศิลป์การขาย ซื้อแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ผมไม่ได้ตั้งเป้ากำไรกี่ % ครับ เพราะเคยตั้งแล้วมันไปไม่ถึงซักที หัวเราะร่าน้ำตาริน  อาศัยดูกราฟอย่างที่ว่าครับ ถ้ามันยังขึ้นผมก็ปล่อยมันวิ่งไป แต่ถ้าลงต่อเนื่องจนคิดว่าไม่น่าจะรอด ผมจะรีบขายทำกำไรก่อนแล้วค่อยว่ากันใหม่ (แมงเม่าหัดบิน)

แต่อย่าง RATCH นี่ผมมองว่าพื้นฐานมันดีใช้ได้ และอยู่ในกลุ่มพลังงานซึ่งน่าจะมีอนาคด ผมก็เลยตัดสินใจซื้อครับ Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12813 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 12:14:40 PM »

เคยได้กำไรอย่างไรก็ควรทำอย่างเดิมครับ... หากอาการไม่ดีค่อยเปลี่ยนวิธี...
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #12814 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 12:28:30 PM »

เคยได้กำไรอย่างไรก็ควรทำอย่างเดิมครับ...
หากอาการไม่ดีค่อยเปลี่ยนวิธี...

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่" นายสมชาย(ฮา)  อ่ะ ฮา

เล่นแบบนายสมชาย(ฮา)  เนี่ยะ 55555
มุดซ้าย  ป่ายขวา   เด้งเชือก   ซื้อมา  ขายไป ฮา
ยายเชื่อว่า  กำไร  จิ๊ดเดียว อ่ะ ฮา

แต่ถ้าโดนวันละ  "ยี่สิบ"  สามวันติดต่อกัน   ฮา
55555  "คางเหลือง"  น๊ะ  ฮา   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12815 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 12:47:44 PM »

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่" นายสมชาย(ฮา) อ่ะ ฮา

เล่นแบบนายสมชาย(ฮา) เนี่ยะ 55555
มุดซ้าย ป่ายขวา เด้งเชือก ซื้อมา ขายไป ฮา
ยายเชื่อว่า กำไร จิ๊ดเดียว อ่ะ ฮา

แต่ถ้าโดนวันละ "ยี่สิบ" สามวันติดต่อกัน ฮา
55555 "คางเหลือง" น๊ะ ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Port ว่างครับ, อนุญาตให้ลงได้ไม่เกิน -1600 จุดต่อวัน... หากเกินกว่านั้นดัชนีจะติดลบแล้วครับ...

คนที่เล่นหุ้นเป็นจะไม่กลัวหุ้นลง เพราะสามารถทิ้งหุ้นได้ตลอดเวลา ยิ่งลงยิ่งมากก็ยิ่งเห็นโอกาสทำกำไร... ช่วงที่น่ากลัวคือช่วงที่ไซด์เวย์เพราะไม่รู้ว่าจะเอาข้างไหน, หยักฟันเลื่อยจะกินเงินหมด...

ลงวันละ 20 จุดต่อวันยังไม่พอ ไหนๆจะลงทั้งทีก็ควรจะลงให้วันละ 100 จุดไปเลย ลงติดต่อกันแค่ 10 กว่าวันจะได้เริ่มต้นใหม่ที่ข้างล่าง, เล่นระยะสั้นเหมือนทุ่นลอยอยู่บนผิวน้ำ น้ำกระเพื่อมละลอกเล็กๆต่างหากที่น่ากลัว... น้ำลง ลงหนักๆ อย่างมากก็โดนวันแรก แล้วก็เก็บทุ่นขึ้นฝั่ง(ล้างพอร์ต)...

เรื่องเล่นหุ้นมันง่ายนิดเดียว... ที่ยากกว่าคือเรื่องการซื้อขายแบบ"ไร้อารมณ์"เพราะใจเชื่อว่ามันจะขึ้น แต่ถ้ากราฟมันค้านสายตา(New Low) ก็ต้องตัดอารมณ์ยอมขายทิ้งตามวินัย แปลว่าจากสถิติย้อนหลังกำไร 8 ครั้งใน 10 ครั้งนั่นแหละ ที่ขายตัดขาดทุนทิ้งครั้งนี้ ก็คือ 2 ครั้งใน 10 ครั้งตามค่าสถิติ...  

ค่าสถิติฯ จะปกป้องตัวเราเสมอ... แต่เราต้องทดสอบข้อมูลย้อนหลังได้ไกลพอ, โดยปรกติควรจะทดสอบสัก 1000 วันย้อนหลัง เพราะระยะเวลา 4 ปีย้อนหลังจะครอบคลุมวงรอบใหญ่เล็กได้ถ้วนทั่ว...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2013, 12:56:33 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12816 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 12:50:42 PM »

ที่คุยมานี่ไม่ได้ตั้งใจบอกยายบ๊าบ... เพราะยายบ๊าบมีปัญหาเฉพาะตัว ที่มองภาพรวมไม่ค่อยออก แต่จะเห็นรายละเอียดจุดเล็กจุดน้อยจนตาลายไปหมด แล้วก็เอามาต่อเป็นจิ๊กซอว์ผืนใหญ่ไม่ได้...

แต่อยากบอกให้ท่านอื่นให้เห็นว่าเล่นหุ้นมันไม่ยาก เพียงแต่ต้องมีหลักคิด ไม่ใช่ใช้สัญชาติญาณลุย... เพราะสัญชาติญาณนั่นเขาเอาไว้ใช้เวลาฉุกเฉิน ที่ไม่มีเวลา"วางแผน"...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2013, 01:02:25 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12817 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 01:01:09 PM »

หากท่านใดยังจับหลักไม่ถูก ให้เริ่มต้นที่ System Tester ของ MetaStock แล้วจำลองสัญญาณซื้อขายด้วยอินดิเคเตอร์ที่เราชอบมากที่สุดก่อนเลย... ทดสอบด้วยข้อมูลย้อนหลังสัก 1000 วัน แล้วเลือกระบบที่ถูกกับนิสัยเรามากที่สุด...

สำหรับเรื่องการใช้งาน System Tester นั้นให้ค้นตามหน้าเว็บสอนการใช้งาน+Help ของ MetaStock ซึ่งมีคนเขียนอยู่แยะ(ภาษาไทย), แล้วเริ่มตรงนั้น... กว่าจะเข้าใจแตกฉานก็พอดีหุ้นหยุดเป็นขาลง...

ดังนั้น... ช่วงหุ้นเป็นขาลงนี่คือโอกาสอันดีครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12818 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 01:12:29 PM »

เมื่อใช้ MetaStock จำลองสัญญาณซื้อขายกับข้อมูลย้อนหลังได้สักพักนึง จะเห็นว่า Indicator เกือบทั้งหมดคือเรื่องหลอกเด็ก... มีที่เชื่อได้แค่ 2 อย่างคือเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ กับเรื่อง Dow's Theory (New High/New Low), ส่วนอินดิเคเตอร์อย่างอื่นถ้าไม่วูบวาบหมดจนซื้อขายตามไม่ทัน ก็อืดเฉื่อยจนไล่ตามราคาไม่ทัน...

แต่เส้นค่าเฉลี่ยกี่วันดี? นั่นต้องทดลองเปลี่ยนให้เข้ากับนิสัยตนเอง โดยเฉพาะ MetaStock มีคุณลักษณะ Optimization ที่จะทดลองเปลี่ยนค่าเฉลี่ยทีละค่า จนได้ผลลัพธ์ที่ดีที่สุด... แล้วเราก็พิจารณาดูว่าจะใช้ค่าที่เท่าไหร่จะเหมาะกับเรา...

ไม่มีใครในโลกนี้ที่ซื้อก้นเหว+ขายยอดเขา ได้ทุกครั้ง... แต่คนที่จะได้กำไรจะต้องทำอย่างเดิมสม่ำเสมอ แล้วให้ค่าเฉลี่ยจากสถิติฯ ปกป้องเราเองครับ...
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12819 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 04:51:17 PM »

ผมไม่ได้ตั้งเป้ากำไรกี่ % ครับ เพราะเคยตั้งแล้วมันไปไม่ถึงซักที หัวเราะร่าน้ำตาริน  อาศัยดูกราฟอย่างที่ว่าครับ ถ้ามันยังขึ้นผมก็ปล่อยมันวิ่งไป แต่ถ้าลงต่อเนื่องจนคิดว่าไม่น่าจะรอด ผมจะรีบขายทำกำไรก่อนแล้วค่อยว่ากันใหม่ (แมงเม่าหัดบิน)

แต่อย่าง RATCH นี่ผมมองว่าพื้นฐานมันดีใช้ได้ และอยู่ในกลุ่มพลังงานซึ่งน่าจะมีอนาคด ผมก็เลยตัดสินใจซื้อครับ Grin

แจ๋วครับ Grin Grin Grin

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12820 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 04:52:41 PM »

ไม่ใช่ใช้สัญชาติญาณลุย... เพราะสัญชาติญาณนั่นเขาเอาไว้ใช้เวลาฉุกเฉิน ที่ไม่มีเวลา"วางแผน"...

เยี่ยมครับพี่ Grin Grin Grin  ต้องไม่ประมาท วันนี้ลงอีก 22  จุด

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #12821 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 06:52:45 AM »

ฝรั่งขาย 5000 ล้านมาสองวันแล้ว Grin Grin Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12822 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 11:54:26 AM »

สำหรับท่านที่คันมือ นายสมชายเอามาให้ดูเล่นๆ แต่ไม่ควรซื้อช่วงนี้ เพราะตลาดเป็นขาลง... ดูเล่นๆ เอาสนุกๆ ดูว่าตำรากราฟมันจะแม่นแค่ไหน...

SVI , DCC และตัวสุดท้ายนี่ลูกผีลูกคนคือ CCET หากไม่เด้งที่แนวรับวันนี้ก็จะหลุดยาวครับ... เอามาให้ดูกันเล่นๆ ยั่วยายบ๊าบขี้อิจฉา ก็ยายแกเล่นหุ้นตั้งแต่ยังเป็นคุณป้าจนแก่เป็นยายแล้วยังเจ๊งได้เจ๊งดี... ฮา...
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #12823 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 10:45:36 PM »

ปลายปี ขายหุ้นมาซื้อทอง เจ้ง ต้นปีขายทองมาซื้อหุ้น เจ้ง  2 ต่่่อ   

ผมรออาจารย์สมชายเข้าเมื่อไหร่ค่อยไปตามอาจารย์ดีกว่าครับ
ช่วงนี้ออกมาอยู่นอกสนามเป็นกองเชียร์อย่างเดียว ตามโบราณบอกเชื่อผู้ใหญ่สุนัขไม่กัด สบายใจ ชักอยากให้หุ้นตกเยอะ ๆ แล้วครับ รอวันฟองสบู่แตกอีกรอบ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #12824 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 10:13:38 AM »

เช้านี้เปิดตลาดด้วยสีแดงอีกเช่นเคย แต่ Slow-Stochastic ดูเหมือนกำลังจะมีรีบาวด์ในอีกไม่ช้า  กิ๊วก๊าว

หน้า: 1 ... 852 853 854 [855] 856 857 858 ... 1105
  พิมพ์