เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:27:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 886 887 888 [889] 890 891 892 ... 1105
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 973328 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #13320 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 06:10:05 PM »

พี่กองกะรายย่อย(รายใหญ่) ซื้อน่าดูเลย สวนงี้ดันขึ้นสบายๆ  คิก คิก

ผมเจ็บไปหน่อยต้นปี เลยยัีงขยาดๆครับ ไว้ฤกษ์งามยามดีค่อยเข้าใหม่ ปีนี้ไม่ค่อยได้เล่น ไปซื้อหอพักเล็กๆเก็บค่าเช่าพอได้อยู่เดือน1-2หมื่น ได้น้อยก็ต้องทำใจ แต่ปิดประตูเสีย  ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13321 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 06:14:02 PM »

ฝรั่งขายหมื่นกว่าล้านครับ, เห็นครั้งแรกต้องกด f5 ให้มันรีเฟรช เอาให้ชัวร์... ขายจริงๆครับ... เฮ้อ(อีกสักทีน่ะ)...

เยอะจริงครับ Grin Grin Grin วอลุ่มวันนี้ ห้าหมื่นเกือบหกหมื่นล้าน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #13322 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 06:20:24 PM »

ต่างชาติเปิด S อีก 4000 ไม่รวมที่สะสม มาทั้งเดือนีก30000 กะเอาตายทีเดียว
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #13323 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 06:30:02 PM »

อ้างถึง
ย้ำเหมือนเดิมครับ 1) ตัดเส้น 7 วันขึ้น 2) New High และ 3) เส้นค่าเฉลี่ยบานเป็นพัด... ครบได้เมื่อไหร่เข้าลุย แล้วหลุดเส้น 7 วันหรือหลุดแนว New High ต้องขายทิ้งครับ...

ขอถามนิดว่า New high หมายถึง วอลลุ่ม หรือราคา หรือทั้งสองอย่าง ครับพี่สมชาย ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13324 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 06:55:52 PM »

อ้างถึง
ย้ำเหมือนเดิมครับ 1) ตัดเส้น 7 วันขึ้น 2) New High และ 3) เส้นค่าเฉลี่ยบานเป็นพัด... ครบได้เมื่อไหร่เข้าลุย แล้วหลุดเส้น 7 วันหรือหลุดแนว New High ต้องขายทิ้งครับ...
ขอถามนิดว่า New high หมายถึง วอลลุ่ม หรือราคา หรือทั้งสองอย่าง ครับพี่สมชาย ไหว้

ราคาปิดครับ... แต่โดยปรกติ New High จะมาพร้อม Vol สูง แปลว่ามีคนไล่ราคาด้วยเงินแยะครับ...

หากราคา New High แบบไม่มี Vol มักเกิดกับหุ้นที่ไม่ค่อยมีใครสนใจ... หุ้นไม่มีสภาพคล่อง/ขึ้นลงสวนตลาดนี่ต้องห้ามครับ เพราะมันจะขึ้นลงตามใจเจ้ามือไม่ใช่ตามจิตวิทยามหาชน, พวกหุ้นขึ้นสวนตลาดนี่คนเล่นได้กำไรจะมีแค่ 2 อย่างคือฟลุ๊ก กับได้ข่าววงในครับ...

จะเล่นให้ปลอดภัยที่สุดต้องหุ้นในรายการซื้อขายสูงสุด 20 อันดับครับ, แล้วจะให้เซฟเข้าไปใหญ่ก็อยู่ในความนิยมมหาชนด้วย เช่นหุ้นที่คุยกันบ่อยในเว็บบอร์ดหุ้นครับ... หากเข้าดูในเว็บบอร์ดหุ้นก็ต้องเลือกพิจารณาด้วย เช่นในพันทิปสินธร ก็ต้องดูล็อกอินให้ดี เพราะส่วนใหญ่เป็นมือใหม่ครับ...
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #13325 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 09:11:02 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  ไหว้

สงสัยพี่หรั่งจะทิ้งเราไปจริง ๆ แล้วหรือเปล่าครับ เห็นขายไ้ด้ขายดี ขายกันได้ทุกวัน สรุปจากต้นปีมาขายไปเป็นแสนล้านแล้วครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13326 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 10:13:23 AM »

สัญญาณลูกโป่งแตกของจริงแล้วนะครับ...

ที่ว่าสัญญาณคือประกาศของสภาพัฒน์เรื่องประมาณการขยายตัวของ GDP ออกมาต่ำกว่าที่ประมาณการครับ... ในเว็บหุ้นที่อื่นเขายังข้องใจกันว่าในเมื่อระบบเศรษฐกิจขยายตัว แล้วทำไมบอกกันว่าลูกโป่งแตกบ้าง หรือบอกว่าเศรษฐกิจของประเทศถดถอยบ้าง...

นายสมชายไม่ได้เป็นสมาชิกเว็บอื่นนานแล้ว  เลยเอามาอธิบายแบบสรุปในเว็บนี้ครับ... ตามข้างล่าง...

คือระบบเศรษฐกิจของประเทศใดประเทศหนึ่งจำเป็นต้องมีการขยายตัวให้หนีพ้นเงาตัวเองให้ได้ โดยเงาที่ไล่ตามนั้นเกิดจากปัจจัยหลัก 2 อย่างคือค่าเงินเฟ้อ กับค่าใช้จ่ายภาครัฐฯ ที่จำเป็นต้องเพิ่มขึ้นทุกปี... เรื่องแรกค่าเงินเฟ้อนั่นอธิบายง่าย เพราะคนทั่วไปเข้าใจกันอยู่แล้วครับ โดยเฉพาะในเรื่องดอกเบี้ยธนาคารต้องมากกว่าค่าเงินเฟ้อ มิฉะนั้นแล้วเงินในธนาคารจะมีค่าน้อยลง ทั้งที่เราไม่ได้ถอนเอามาใช้จ่าย...

สำหรับเรื่องค่าใช้จ่ายภาครัฐฯ นั่นคืองบประมาณของประเทศต้องจ่ายเพิ่มขึ้นทุกปี เกิดจาก 1) จำนวนประชากรเพิ่มขึ้น และสาธารณูปโภคต้องสร้างเพิ่มขึ้นเพื่อรองรับ(ตัวอย่างเช่นสร้างถนนรองรับรถยนต์เพิ่มขึ้น), 2) ค่าใช้จ่ายอย่างอื่นที่ต้องเพิ่มขึ้นตามสภาพธรรมชาติ เช่นเงินเดือนข้าราชการจะต้องเพิ่มขึ้นทุกปี ฯลฯ, และ 3) ต้องมีงบประมาณสำหรับใช้เป็นเครื่องมือบริหารจัดการนโยบายเกี่ยวข้องกับระบบเศรษฐกิจ เช่นงบกระตุ้นเศรษฐกิจ ฯลฯ...

นั่นแปลว่ารัฐจะต้องจัดเก็บภาษีให้เพิ่มขึ้นให้ได้ เพราะแหล่งงบประมาณของประเทศล้วนแล้วแต่มาจากภาษีอากรของภาคธุรกิจครับ, ซึ่งรัฐบาลก็จะต้องหาวิธีช่วยให้ภาคธุรกิจหนีเงาตัวเองเหมือนภาครัฐให้ได้เหมือนกัน เพื่อให้มีกำไรมาจ่ายภาษีฯ... แต่ทีนี้ระบบเศรษฐกิจมันขยายตัวน้อย นั่นคือหนีเงาตัวเองไม่พ้นครับ...

แล้วหากรัฐบาลหาเงินมาใช้หนีเงาตัวเองไม่พ้น ก็ต้องกู้เงินจากต้่างชาติอีก แล้วก็จะมีเรื่องดอกเบี้ยตามมาเป็นตัวฉุดให้หนีเงายากขึ้นอีก(ไม่นับเรื่องเรโชหนี้สาธารณะเพิ่มขึ้น - ลดเครดิตประเทศ)... สรุปแบบบ้านๆ ก็คือขยายตัวออกไม่คุ้มกับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นครับ, ลูกโป่งมันเลยแตก...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13327 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 10:14:49 AM »

มันก็เลยเป็นคำตอบว่าทำไมแค่สภาพัฒนฯ ประกาศตัวเลข GDP ขยายตัวลดลง ฝรั่งทำไมมันถึงได้ขายหุ้นหนีได้ตั้งแยะขนาดนี้ครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13328 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 10:21:39 AM »

ขณะนี้อยู่ที่ 1342 จุด, ติดลบ -12 จุดครับ... คอยดูว่า 1308 จะรับอยู่หรือไม่...

หากวันนี้ลงไปเร็วก็ลุ้นให้รับอยู่ได้... แต่ถ้าลงไปช้าๆจะน่ากลัวครับ เพราะลงช้าจะมีเวลาให้คนค่อยๆสะสมความกลัวแล้วค่อยๆทยอยขายหุ้นทิ้ง, เมื่อขายหุ้นทิ้งแล้วจะทิ้งตลาดไปเลย นานจนกว่าจะหายกลัวค่อยกลับมาครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13329 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 10:46:21 AM »

ตอนนี้ 1327 แล้วครับ ติดลบ -28 จุด... เหลืออีกแค่ไม่กี่จุดก็จะกระทบ 1308 แล้ว...
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #13330 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 01:20:50 PM »

ผมกลัวมันจะแตกจริงๆ ครับอาจารย์ ขายทิ้งหมดแล้วครับถือเงินสดรอมันนิ่งกว่านี้แล้วจะเข้าใหม่ครับ เคยเจอตอนฟองสบู่แตกแล้วเข็ดจริง ๆ ใครไม่กล้าคัทตอนแรก ๆ ติดดอยแล้วทรมาน จะซื้อก็โดน จะขายก็โดน อยู่นิ่ง ๆ ซักพักไม่เจ็บตัวครับ ฮิฮิฮิ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #13331 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 01:32:50 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  ไหว้

สงสัยพี่หรั่งจะทิ้งเราไปจริง ๆ แล้วหรือเปล่าครับ เห็นขายไ้ด้ขายดี ขายกันได้ทุกวัน สรุปจากต้นปีมาขายไปเป็นแสนล้านแล้วครับ

ขาย แสนล้าน ก็ดูเยอะมากๆอยู่แล้ว แต่ที่เห็นนี่ อาจจะเป็นแค่กำไรของเขาซักครึ่งนึงก็เป็นได้นะครับ 
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13332 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 02:55:54 PM »

ขาย แสนล้าน ก็ดูเยอะมากๆอยู่แล้ว แต่ที่เห็นนี่ อาจจะเป็นแค่กำไรของเขาซักครึ่งนึงก็เป็นได้นะครับ 

ยิ่งสยองเลยครับ... ขายที่ราคาตรงนี้คือเอากำไรกลับคืน นั่นคือต้นทุนยังจะต้องต่ำกว่านี้อีก, แปลว่าขายทิ้งได้ทุกราคาเลยเชียวครับ... อ๊อกซ์...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13333 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 03:05:59 PM »

ผมกลัวมันจะแตกจริงๆ ครับอาจารย์ ขายทิ้งหมดแล้วครับถือเงินสดรอมันนิ่งกว่านี้แล้วจะเข้าใหม่ครับ เคยเจอตอนฟองสบู่แตกแล้วเข็ดจริง ๆ ใครไม่กล้าคัทตอนแรก ๆ ติดดอยแล้วทรมาน จะซื้อก็โดน จะขายก็โดน อยู่นิ่ง ๆ ซักพักไม่เจ็บตัวครับ ฮิฮิฮิ

คนส่วนใหญ่ยังล้างพอร์ตไม่ทันครับ...

อ่านในพันทิบสินธร ยังไม่แน่ใจกันเลยว่าเป็นขาลงจริงหรือไม่, บางคนยังเห็นว่าเป็น"ของถูก"ต้องรีบช้อนซื้อกันอยู่เลยเชียวครับ... เล่นหุ้นมันอันตรายแบบนี้แหละครับ, คือมันจมลงเรื่อยๆแบบไม่รู้ตัว จนกระทั่งแน่ใจว่าเป็นขาลงแน่ๆแล้ว ตอนนั้นก็ขาดทุนเกิน 10 เปอร์เซ็นต์ขึ้นไปครับ...

แล้วที่แสบคือเมื่อไหร่ทำใจได้ พอขายปุ๊บมันเด้งขึ้นก็กลัวตกรถ รีบวิ่งเข้าไปซื้อใหญ่, ปรากฎว่ามันเป็นแค่หยักฟันเลื่อย ขึ้นแป๊บเดียวแล้วก็ลงใหม่ ลึกกว่าเดิมเสียอีก... นายสมชายถึงได้เตือนฯ และไม่เคยสนับสนุนให้ใครเล่นหุ้นไงครับ...
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #13334 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 06:00:15 PM »

บ้านปูขายไปแล้วกลับวิ่ง ไม่ตามแล้วครับ บริหารความเสี่ยงเก็บเงินสดก่อนครับ

หน้า: 1 ... 886 887 888 [889] 890 891 892 ... 1105
  พิมพ์