เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:19:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 929 930 931 [932] 933 934 935 ... 1105
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 970743 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #13965 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2013, 05:17:06 PM »

เค้าไม่ได้มีกราฟจนถึงวันที่ปัจจุบันหรือครับผมเข้าไปดูมีถึงวันที่๙/๑๒/๒๕๕๖ครับ

ของวันนี้ฯ ต้องรอดูประมาณ 1 ทุ่มครับ... หากอยากดู Real Time ต้องสมัครโบรคเกอร์ แล้วของ Password มาดูที่เครื่องเรา ผ่านอินเตอร์เน็ตครับ...
ขอบคุณครับจากที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลยตอนนี้ดูราคาเปิด ปิด สูงสุดตํ่าสุด จำนวนหุ้นที่ซื้อขายเป็นแล้วครับ แต่เดี๋ยวต้องไปศึกษาเกี่ยวกับเส้นสีต่างๆก่อนครับ เรียนมาไม่สูงต้องค่อยเป็นค่อยไปครับอาศัยอ่านกับถามผู้รู้เอาละครับ ไหว้

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #13966 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 09:10:27 PM »

ผมดูกราฟ๖ดือนของcpallทำไมกราฟมันวูบวาบโดดไปโดดมาบางครั้งวันแรกราคาเคลื่อนไหวในวงแคบๆกราฟสั้นนิดเดียวแต่วันต่อมากราฟสูงชะลูดเลย บางวันราคาตํ่าสุดยังสูงกว่าราคาสูงสุดของวันก่อนหน้าอย่างวันที่๑๘กับวันที่๑๙/๙/๒๐๑๓เป็นเพราะอะไรครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #13967 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 09:30:33 PM »

เล่นตามที่ อาจารย์สมชายเล่าให้ฟังนะครับน้าแปจีหล่อ

ขออนุญาตสรุปออกมาอาจารย์ช่วยตรวจด้วยครับว่าถูกต้องหรือเปล่านะครับ

หลัก ๆ ดูเส้นค่าเฉลี่ย เกาะมันไว้ ถ้าเส้น 7 วัน มันเริ่มตัดเส้น 15 วันขึ้นไป แสดงว่ามีคนเริ่มเชื่อมั่นในหุ้นตัวนี้มากขึ้น ให้ซื้อตามน้ำไป 
ถ้ามันเริ่มตัดเส้น 7 วันลงให้ขาย 

ดูเส้น MACD ถ้าเส้นสีฟ้าตัดเส้นสีแดงแปรว่ายังถือได้ ถ้าเริ่มตัดลง ขาย
เส้น STo เหมือน เส้น MACD แต่มันเร็วกว่า

วันก่อนผมดูกราฟ Intuch ดูเหมือนมันกำลังจะตัดขึ้น พอเปิดตลาดกระโดด เลยตามน้ำไป 77 บาท พอปิดตลาดเหลือ 76.75 พอดูกราฟอีกวันจึงเห็นว่าเส้น 7 วัน มันไม่ตัดเส้น 15 วันขึ้น แต่มันเริ่มตัดลงแล้ว เลยตัดใจขายไป 76 บาท ขาดทุนนิดหน่อย  พอมาเห็นราคาวันนี้ ดีแล้วที่ตัดไปก่อน วันนี้( 12 ธ.ค. 56) ปิด 74.5 ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #13968 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 09:39:16 PM »

กราฟ intuch ตอนซื้อครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #13969 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 09:40:49 PM »

เล่นตามที่ อาจารย์สมชายเล่าให้ฟังนะครับน้าแปจีหล่อ

ขออนุญาตสรุปออกมาอาจารย์ช่วยตรวจด้วยครับว่าถูกต้องหรือเปล่านะครับ

หลัก ๆ ดูเส้นค่าเฉลี่ย เกาะมันไว้ ถ้าเส้น 7 วัน มันเริ่มตัดเส้น 15 วันขึ้นไป แสดงว่ามีคนเริ่มเชื่อมั่นในหุ้นตัวนี้มากขึ้น ให้ซื้อตามน้ำไป  
ถ้ามันเริ่มตัดเส้น 7 วันลงให้ขาย  

ดูเส้น MACD ถ้าเส้นสีฟ้าตัดเส้นสีแดงแปรว่ายังถือได้ ถ้าเริ่มตัดลง ขาย
เส้น STo เหมือน เส้น MACD แต่มันเร็วกว่า

วันก่อนผมดูกราฟ Intuch ดูเหมือนมันกำลังจะตัดขึ้น พอเปิดตลาดกระโดด เลยตามน้ำไป 77 บาท พอปิดตลาดเหลือ 76.75 พอดูกราฟอีกวันจึงเห็นว่าเส้น 7 วัน มันไม่ตัดเส้น 15 วันขึ้น แต่มันเริ่มตัดลงแล้ว เลยตัดใจขายไป 76 บาท ขาดทุนนิดหน่อย  พอมาเห็นราคาวันนี้ ดีแล้วที่ตัดไปก่อน วันนี้( 12 ธ.ค. 56) ปิด 74.5 ครับ
ยังอยู่ในขั้นตอนศึกษาวิธีการและการอ่านกราฟเทคนิคต่างๆอยู่ครับยังไม่ได้เล่นครับ
ความหมายของเส้นต่างๆคืออะไรผมยังไม่รู้เลยครับ

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #13970 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2013, 09:59:08 PM »

ยิ่งรู้มากยิ่งคิดมาก ปวดหัวครับน้าแปจี

ลองไปอ่านตำราดูแท่งเทียนด้วยครับ มันจะมีเทคนิค ลักษณะของราคาเปิด ปิด แบบไหน วันต่อไปจะเป็นอย่างไร มันมีสูตรของมันครับ
อันนี้แค่เล่นธรรมดา ซื้อ ๆ ขาย ๆ ตัวเดียว ถ้าเล่นออฟชั่น เหมือนที่ อ.สมชาย เล่น Put Call ยิ่งไปกันใหญ่ครับ ฮิ ฮิ ฮิ

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #13971 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 07:09:58 AM »

ฝรั่งขายต่อเนื่อง Grin Grin Grin หลายพันล้านทุกวัน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13972 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 08:55:09 AM »

วันก่อนผมดูกราฟ Intuch ดูเหมือนมันกำลังจะตัดขึ้น พอเปิดตลาดกระโดด เลยตามน้ำไป 77 บาท พอปิดตลาดเหลือ 76.75 พอดูกราฟอีกวันจึงเห็นว่าเส้น 7 วัน มันไม่ตัดเส้น 15 วันขึ้น แต่มันเริ่มตัดลงแล้ว เลยตัดใจขายไป 76 บาท ขาดทุนนิดหน่อย  พอมาเห็นราคาวันนี้ ดีแล้วที่ตัดไปก่อน วันนี้( 12 ธ.ค. 56) ปิด 74.5 ครับ

ตามนั้นครับ... หลักๆ คือ 1) เส้น 7 วัน, 2) Macd และ 3) แนว New High/New Low...

ส่วนอินดิเคเตอร์อื่นๆ นั่นเอาไว้ดูประกอบครับ, ขยายความว่าเส้น 7 วันมันค่อนข้างเร็วเกินฯ หากเป็นช่วงที่ Side Way มันจะตัดขึ้นตัดลงถี่ยิบเลยครับ, แปลว่าหากตัดขึ้นให้ซื้อ ตัดลงให้ขาย เราก็ต้องซื้อขายถี่ยิบ แล้วก็จะโดนหยักฟันเลื่อนกินจนตังค์หมดกระเป๋า... ครั้นเราเหนื่อยเต็มที่ เลิกซื้อ/ขายถี่ยิบนั่นแหละ อีตรงครั้งสุดท้ายที่เลิกนั่นแหละมักจะเจ็บใจ, เช่นขายครั้งสุดท้ายแล้วมันขึ้นฯ หรือซื้อแช่ครั้งสุดท้าย มันดั๊นนน ดิ่งนรกครับ...

ดังนั้น นายสมชายถึงบอกว่าต้องนั่งดูกราฟ/ส่องกราฟทุกวัน+ดูอินดิเคเตอร์ตัวอื่นประกอบไปด้วยทุกวัน... หากชัวร์ว่าตลาดเลิก Side Way จึงจะเข้าซื้อครับ, จะเล่นทางลง(Put) หรือเล่นทางขึ้น(ตัวหุ้นเอง หรือ Call) ก็ต้องเล่นเมื่อตลาด+ตัวหุ้นไม่ใช่ Side Way ครับ...

แล้วที่แสบที่สุดของคนเล่นหุ้นสายกราฟก็คือ... เมื่อรู้ตัวว่าเข้า"ผิดทาง"แล้วต้องทิ้งทันทีครับ, ห้ามติดดอยเป็นอันขาด ตัดเป็นตัด!!! เพราะโดนวันนี้แค่ 2 - 3 ช่องมันจะตกแสนละพันกว่าบาทครับ แต่ถ้าปล่อยไหลผิดทางแล้วอาจโดนเป็น 10 ช่อง...

แล้วเมื่อเรา Set สูตรของเราจนเข้าที่แล้ว ต้อง Back test กับข้อมูลเก่าย้อนหลังไปไกลพอครบ"วงรอบ"ด้วยครับ ซึ่งมักจะประมาณ 500 วันทำการ หรือประมาณ 2 ปีย้อนหลัง... ทำให้เรารู้ Ratio ของ"สูตร"ว่าได้กำไรกี่เปอร์เซ็นต์, ซึ่งเมื่อเราทำตามสูตรเหมือนเดิมทุกประการ แล้ว Ratio นั้นจะปกป้องเราเอาไว้ครับ...

"สูตร"ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ซึ่งขึ้นอยู่กับนิสัยของคนเล่น หรือนิสัยของหุ้นที่เล่นเป็นประจำด้วยครับ, ซึ่งมันจะไม่มีสูตรที่เป็น General สำหรับทุกคนและหุ้นทุกตัวตลอดกาล... ทำนองเดียวกับการขับรถยนต์บนถนนครับ แต่ละคนจะขับไม่เหมือนกัน...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13973 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:04:10 AM »

กราฟ intuch ตอนซื้อครับ

เมื่อวานนี้มันปิดที่ 74.50 หลุดแนวรับ/New Low คือ 75.50 ไปแล้วนะครับ... หากเป็นนายสมชายจุดทิ้งจังหวะแรกคือวันที่ 6 ธ.ค. เพราะหลุดเส้น 7 วัน, แล้วหากไม่ได้ทิ้งเพราะยังทำใจไม่ได้ฯ ก็จะ"ทำใจให้ได้"แล้วทิ้งที่จังหวะ 2 เมื่อวานนี้เมื่อหลุด 75.50 ครับ...

ปัญหาของสายกราฟเป็นแบบนี้แหละครับ... ทีนี้เมื่อยอมตัดขาดทุนทิ้งไปแล้วก็ไม่ชัวร์ 100 เปอร์เซ็นต์หรอกว่าทิ้งแล้วมันจะลงได้จริง เพราะเรโชตามที่นายสมชายนั่งนับฯ มันบอกว่ามีโอกาศถูกทาง 8 ใน 10 ครั้งครับ, ดังนั้นเมื่อทิ้งไปแล้วก็ต้องลุ้นต่อว่ามันจะไม่ใช่"ไอ้ 2 ใน 10 ครั้ง"ที่เราไม่ประสงค์... เฮ้อ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13974 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:09:47 AM »

นอกจากข้างบนแล้ว... ยังมีเรื่อง"ชิงจังหวะ"กันในชั่วโมงเทรดครับ...

ตัวอย่างเช่นเราคิดว่ามันจะหลุดแนวรับ เราก็รีบขาย(หรือทะลุแนวต้าน ก็รีบซื้อ), ปรากฎว่าพอถึงเวลาปิดตลาด มันกลายเป็น "ไม่หลุด/ไม่ทะลุ" นั่นก็คือ "ผิดทาง" ในวันนั้นเลย... หากเป็นแบบนี้ต้องถามตัวเองว่าจะทำอย่างไร กล้าคัตทิ้งไหม, ดังนั้นเรโชฯ จะบอกเราครับ ว่าควรต้องทำเช่นไร???...

ในตลาดหุ้นมีคนเล่นกราฟแยะ... ดังนั้นเราจึงเห็นเหตุการณ์"ชิงเหลี่ยม"กันตลอดเวลาครับ...
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #13975 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 09:38:43 AM »

ครับผม ส่วนตัวคิดว่านะตอนนี้ ตัวใหญ่ๆหลายๆ(JAS,BTS,...)ตัวอยู่แถวแนวรับ เข้าซื้อตอนนี้ ห่างจากจุดคัทนิดเดียว น่าลุ้นครับ
TakeFive
Sr. Member

คะแนน 171

« ตอบ #13976 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 10:06:22 AM »

สำหรับเว็บดูกราฟแบบreal-timeแนะนำ
http://www.investor.co.th/tools/charts/
อัพเดตค่อนข้างเร็ว แล้วสามารถcustom indicator ได้พอสมควรเลย เล่นบน mobile ใช้แทนefinได้เลยครับ
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #13977 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 10:45:27 AM »

ขอบคุณครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13978 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 11:45:55 AM »

สำหรับเว็บดูกราฟแบบreal-timeแนะนำ
http://www.investor.co.th/tools/charts/
อัพเดตค่อนข้างเร็ว แล้วสามารถcustom indicator ได้พอสมควรเลย เล่นบน mobile ใช้แทนefinได้เลยครับ

เยี่ยมครับ... เร็วกว่า SiamChart แยะครับ...
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #13979 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2013, 12:53:04 PM »

เซ็ต ema ยังไงครับ ผมเห็นแต่เส้น 5;10 อยากปรับหลาย ๆ เส้นครับ ขอบคุณครับ

หน้า: 1 ... 929 930 931 [932] 933 934 935 ... 1105
  พิมพ์