เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 26, 2024, 03:25:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 935 936 937 [938] 939 940 941 ... 1105
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 970397 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14055 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 10:11:41 AM »

มันไม่เด้งเลยครับ ไหลลงหนักสลับเด้งเบาๆ... ตอนนี้ - 20 กว่าจุดแหล่ว...

กลยุทธ์เปลี่ยนเล็กน้อยครับ คือควรย้ายไป Put ตัวที่เพิ่งหลุดแนวรับวันนี้ หรือหลุดแนวมาแล้วแต่ยังลงไม่ลึกครับ... พวกที่ลงลึกไปแล้วหากไม่แน่ใจอย่าเข้า Put เพราะอาจมีเด้งหยักฟันเลื่อยได้ทุกเมื่อครับ...

ภาพรวมทั้งตลาดกำลังลงไปหาแนวรับที่ 1272 ครับ...

หลุดแล้วครับ... มีแนวข้างล่างที่ 1240 กับ 1213...

ใครยังไม่ได้ทิ้งหุ้นตอนนี้เหวอเลยครับ... ติดลบ 37 จุด แบบมี Vol หนาทิ้งหุ้นตามรายทางไม่เห็นทีท่าแผ่วเลยครับ...

หลุดไปอีกแนวครับ... หากวันนี้ยืนไม่พ้น 1213 จะลงไปที่ 1186 กับ 1172...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14056 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 10:17:42 AM »

ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็ภาวนาให้เรื่องจบเร็ว ๆ หาทางลงให้ได้ทั้งสองฝั่ง บ้านเมืองเราจะได้เดินไปข้างหน้าได้ครับ ตอนนี้นักลงทุนก็ไม่กล้ามาลงทุน เหนื่อยครับ

นายสมชายมีความเห็นตรงข้ามครับ(ขออภัย) ต่างชาติจะเข้ามาลงทุนนั้น ประเทศต้องได้เรตติ้งธรรมภิบาลสูง กับระบบเศรษฐกิจมั่นคงครับ... ที่ผ่านมาระบบเศรษฐกิจแย่(ขยายตัวน้อยกว่าอัตราเงินเฟ้อ) ต้นทุนปัจจัยการผลิตสูง(เช่นค่าแรงงาน/ความรู้ของแรงงานฝีมือ) กับเรื่องเรตติ้งธรรมาภิบาลต่ำ(ความโปร่งใสของระบบราชการ) ฯลฯ...

จากทั้งหมดจะทำให้ประเทศมีศักยภาพการแข่งขันสู้ประเทศในกลุ่ม AEC ด้วยกันไม่ได้... ส่วนเรื่องการประกอบอาชีพนั้น มันขึ้นอยู่กับสมองฯ และการปรับตนเองให้เข้ากับสถานการณ์ครับ, ตัวอย่างเช่นหุ้นตกก็ควรย้ายไปเล่น Tfex ซึ่งเล่นง่ายกว่าเพราะ Set จะมีพฤติกรรมตามตำราเมื่อจะผ่าน/จะหลุด แนวรับ/แนวต้าน ครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14057 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 10:26:05 AM »

ประเทศไทยมีปัญหาเรื่องวัฒนธรรมการดำรงชีวิตไม่อำนวยให้ผู้คนแสวงหาความรู้ใส่ตนเอง ตัวอย่างเช่นสุภาษิต"ปากเป็นเอก เลขเป็นโท" หรือ"พูดไปสองไพเบี้ย นิ่งเสียตำลึงทอง" ฯลฯ จึงทำให้ผู้คนปรับตัวได้ยากเมื่อสิ่งแวดล้อมเปลี่ยน เช่นทรัพยากรธรรมชาติร่อยหรอ(ในน้ำไม่มีปลา ในนาไม่มีข้าว)... ในขณะที่ประเทศเพื่อนบ้านเช่นสิงคโปร์ หรือเวียตนาม ฯลฯ ย้าย"กระบวนการคิดเรื่องอาชีพ"ไปเรื่องการค้าขาย กับเรื่องทรัพยสินทางปัญญาแล้วครับ...

เรื่องวิวัฒนาการของกระบวนการคิดเรื่องอาชีพนี่ บนสุดของยอดปิรามิดคือธุรกรรมเงินตรา... ตรงนี้สิงคโปรไปได้ถึงจุดนั้นแล้ว เหมือนกับกลุ่มประเทศยุโรปตะวันตก/สแกนดิเนเวีย/ตะวันออกกลางบางประเทศ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14058 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 10:27:56 AM »

ส่วนเด็กในประเทศไทยยังติดกับอยู่กับเรื่องการเรียนรู้ การอ่าน การเขียน การสรุปความ ในการใช้ภาษาฯ ทั้งภาษาไทยและภาษาต่างประเทศ... ซึ่งตรงนี้คือกระบวนการเริ่มต้นของการพัฒนาศักยภาพของสมองมนุษย์ครับ...
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #14059 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 11:27:18 AM »

ไหว้ เยี่ยม

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #14060 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 04:39:35 PM »

ส่วนเด็กในประเทศไทยยังติดกับอยู่กับเรื่องการเรียนรู้ การอ่าน การเขียน การสรุปความ ในการใช้ภาษาฯ ทั้งภาษาไทยและภาษาต่างประเทศ... ซึ่งตรงนี้คือกระบวนการเริ่มต้นของการพัฒนาศักยภาพของสมองมนุษย์ครับ...

พื้นฐานแน่น ใครประยุกต์ใช้ได้ก่อนก็ไปเร็วกว่า Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #14061 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 09:46:31 AM »

สถาบันเล่นหุ้นตามกราฟครับ  กราฟบอกหลุดแนวรับมาหลายขยักแล้ว

แต่ที่สถาบันยังไม่ขายและซื้อเพิ่มบ้าง  ก็เพราะต้องการเปลี่ยนตัวถือฯ

มาเมื่อวานนี้ขายหนัก 2 ช่วง   เพราะหลุดแนวรับ  กลางชั่วโมงเทรดครับ...
เรื่องม็อบครั้งนี้(เฉพาะเมื่อวานนี้)ไม่เกี่ยวกับตลาดหุ้น
เพราะกราฟมันหักหัวลงมาตั้งนานแล้ว...

Ha Ha Ha  ฮา  " Oh yes "  จ๊านโฉมชาย (ฮา)  อ่ะ 555

" พระยาสุเทพ "  แกจะ  ไสช้าง   ออกมาทำ ยุทธหัตถี วันที่ 13 นี้แล้วอ่ะ ฮา

ฝ่ายคนรัก  "ประชาธิปไตย"  คนดีของแผ่นดิน  ก็เตรียม สู้ อ่ะ ฮา
เขาให้เหตุผลว่า  จะปล่อยให้ "ขบฎ" ยึดโน่น ยึดนี่ ตัดโน่น ตัดนี่ ต่อไปไม่ได้แล้วอ่ะ ฮา

เอาคนแค่  " กระจึ๋ง เดียว "  มาละเมิดกฎหมาย  คนกรุงเขา ไม่ยอมแล้ว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก

ต่างประเทศ  กด  "ไฟแดง"  เตรียมเทกระจาด  หุ้นไทย แล้วอ่ะ ฮา  เยี่ยม

รีบ  "ตัดใจ"  สละเรือ น๊าาาา ฮา  Grin Grin Grin

55555  หุ้นไทย  มันจะ  ร่วงเหลือ "สี่หลัก" ต้นๆ อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1388805393&grpid=00&catid=&subcatid=
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 11:02:19 AM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #14062 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 03:58:05 PM »

หุ้นตกผมไม่กระทบ Grin Grin Grin

แต่รัฐบาลไม่จ่ายค่าจำนำข้าวให้ชาวนาผมว่าน่าสงสารมากกว่า ชาวนาเขาไม่มีเงินกินข้าวอยู่ตอนนี้ รถเกี่ยวก็ซวยชาวนาไม่มีเงินจ่ายค่าจ้าง เอาข้าวคืนก็ไม่ได้ โรงสีก็ซวยรอไม่ดำเนินการข้าวเหลืองโดนปรับอีก

น่าสงสารคนที่เอาหลังสู้ฟ้าหน้าสู้ดินจริงๆ พืชผลการเกษตรอย่างอื่นก็ไม่ดู ยาง มัน ข้าวโพด พังหมด ไม่เหลือให้พัฒนาการเกษตรบ้านเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 04:00:12 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #14063 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 05:29:18 PM »

หุ้นตกผมไม่กระทบ Grin Grin Grin

แต่รัฐบาลไม่จ่ายค่าจำนำข้าวให้ชาวนา  ผมว่าน่าสงสารมากกว่า
ชาวนาเขาไม่มีเงินกินข้าวอยู่ตอนนี้  รถเกี่ยวก็ซวย  ชาวนาไม่มีเงินจ่ายค่าจ้าง
เอาข้าวคืนก็ไม่ได้ โรงสีก็ซวยรอไม่ดำเนินการ  ข้าวเหลืองโดนปรับอีก

น่าสงสารคนที่เอาหลังสู้ฟ้าหน้าสู้ดินจริงๆ
พืชผลการเกษตรอย่างอื่นก็ไม่ดู

ยาง มัน ข้าวโพด พังหมด ไม่เหลือให้พัฒนาการเกษตรบ้านเรา

Ha Ha Ha   " ผู้ร้าย ปากแข็ง "  ไม่เห็นโลงศพ มิหลั่งน้ำตา  ฮา  ยี๊ ยี๊
เขียนมาอย่างนี้  สงสัยจบ ปอ สองครึ่ง  ไม่ไ้ด้เรียนเศรษฐศาสตร์ เหมือนจานโฉมชาย (ฮา) 555 คิก คิก

"ตลาดทุน"  หรือ หุ้นเนี่ยะ  มันเป็นตลาดระดมเงิน ที่มีมูลค่าเยอะแยะ อ่ะ ฮา
ถ้าไม่มีตลาดทุน มันก็เหมือน  "ปาปัวนิวกีนี" นั่นแหละ ไม่มีการลงทุน ไม่มีการสร้างงาน อ่ะ ฮา
พอหุ้นตกเยอะๆ  เราก็โดนลดอันดับ  "ความ น่าเชื่อถือ" จากต่างประเทศ อ่ะ ฮา
เวลาจะไป  "กู้เงิน"  เขาก็โขก ดอกเบี้ย  สูงกว่าประเทศที่เป็นประชาธิปไตย อ่ะ ฮา

แล้วยิ่ง มีการ "รัฐประหาร"  โดยกำนัน หรือโดย "อำนาจ นอกระบบ" ฮา
เราจะโดน  "แขวน"  หรือ บอยคอต  ไม่มีใครคบค้าสมาคม ขายสินค้าก็ไม่มีใครซื้ออ่ะ ฮา
พอขายไม่ได้ ขายไม่ออก  ทีนี้ก็โน่น  "เงินเฟ้อ"  ตามมา  มีค่าแค่เหมือนกระดาษ อ่ะ ฮา
รู้หรือยัง  ผลกระทบที่ตามมา  กระทบเป็นลูกโซ่  วงกว้าง เลยอ่ะ ฮา

555 ท่าทางพี่  คาร์  ต้องเตรียม พรวนดิน ยกแปลง "ปลูกกล้วย"  แล้ว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14064 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 07:06:19 PM »

แต่รัฐบาลไม่จ่ายค่าจำนำข้าวให้ชาวนาผมว่าน่าสงสารมากกว่า ชาวนาเขาไม่มีเงินกินข้าวอยู่ตอนนี้ รถเกี่ยวก็ซวยชาวนาไม่มีเงินจ่ายค่าจ้าง เอาข้าวคืนก็ไม่ได้ โรงสีก็ซวยรอไม่ดำเนินการข้าวเหลืองโดนปรับอีก

น่าสงสารคนที่เอาหลังสู้ฟ้าหน้าสู้ดินจริงๆ พืชผลการเกษตรอย่างอื่นก็ไม่ดู ยาง มัน ข้าวโพด พังหมด ไม่เหลือให้พัฒนาการเกษตรบ้านเรา

ตามนั้นครับ... หุ้นตกนายสมชายมีแต่ได้กำไร เพราะเล่น DW มันก็ได้เงินเหมือนกันไม่แตกต่างกัน...

ประเทศไทยสมควรสังคายนาเสียทีให้เป็นประชาธิปไตยแบบที่เป็นประชาธิปไตย ไม่ใช่เผด็จการโดยรัฐสภาโดนซื้อเกินครึ่งสภาฯ... แล้วก็โดนคอรัปชั่นโกงกินตั้งแต่นโยบายเศรษฐกิจ(ประชานิยมจนเงินหมดคลัง) นโยบายการค้า(เน้นขาดทุนเพื่อหลอกคนจน - เช่นจำนำข้าว) หรือนโยบายระหว่างประเทศ(กดปุ่มแก้ รธน. ให้มีอำนาจทำสนธิสัญญา/ประกาศสงครามได้โดยไม่ผ่านสภาฯ - จะได้แอบขายทรัพยากรธรรมชาติของแผ่นดิน) ฯลฯ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14065 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 07:11:44 PM »

เรื่องนี้มีเรื่องคุยได้ยาว เช่นเรื่องอย่างไรประชาธิปไตยหรือไม่ประชาธิปไตย หรือประชาธิปไตยแบบตะวันตกที่กระจายอำนาจ/กระจายระบบงบประมาณฯ(ตัวอย่างเช่นที่ US.)... นี่ยังไม่นับเรื่องการเลือกตั้งโดยอ้อม กับเรื่องสิทธิการเลือกตั้งที่"ไม่เท่ากัน"ระหว่างแต่ละอาชีพ เช่นมีการเลือกตัวแทนกลุ่มอาชีพเข้าไปเป็นตัวแทนในสภาหลายระดับ...

แต่สามารถสรุปได้ว่าที่ US. เองนั่นแหละ หนึ่งคนหนึ่งเสียงเหมือนกันแต่เสียงคนแต่ละคนไม่เท่ากัน(แยกตามความถนัดแต่ละสายอาชีพ)... ไม่เหมือนที่คนที่ไม่รู้บางคนบอกว่าหนึ่งเสียงเท่ากันแล้วบอกว่านั่นคือประชาธิปไตย...

ไม่อยากคุยมากครับ เดี๋ยวกระทู้นี้จะโดนย้ายฯ... ไม่ฮา...
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #14066 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 07:48:30 PM »

555 ท่าทางพี่  คาร์  ต้องเตรียม พรวนดิน ยกแปลง "ปลูกกล้วย"  แล้ว อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมเตรียมแล้วไง Grin Grin Grin ถึงไม่กระทบ 55555555 สบาย

Hero Member

« ตอบ #14067 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 09:33:29 AM »

ผมเตรียมแล้วไง Grin Grin Grin ถึงไม่กระทบ 55555555 สบาย

Ha Ha Ha   วันนี้   " แดง " เท่าไหร่ ดี อ่ะ ฮา  ขำก๊าก

ซื้อ  "ปุ๋ย"  เอาไว้เยอะๆน๊าาาาา   ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555  ท่าทาง  " ซึม ยาว "  โน่น 1100 อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัว...ฆรวย

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #14068 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 10:44:26 AM »

Ha Ha Ha   วันนี้   " แดง " เท่าไหร่ ดี อ่ะ ฮา  ขำก๊าก

ซื้อ  "ปุ๋ย"  เอาไว้เยอะๆน๊าาาาา   ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

55555  ท่าทาง  " ซึม ยาว "  โน่น 1100 อ่ะ ฮา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แดงเท่าไรไม่สน Grin Grin Grin ใครเล่นไม่เป็นอย่าเล่นครับ แค่ในกระทู้นี้พี่สมชายพูดหลายรอบแล้วครับ ไม่กล้าเล่นอยู่เฉยๆได้ไม่มีใครว่า

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14069 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 08:54:59 AM »

แดงเท่าไรไม่สน Grin Grin Grin ใครเล่นไม่เป็นอย่าเล่นครับ แค่ในกระทู้นี้พี่สมชายพูดหลายรอบแล้วครับ ไม่กล้าเล่นอยู่เฉยๆได้ไม่มีใครว่า

ตามนั้นครับ... และมีเพิ่มเติมให้เสื้อแดงอ่าน ตามข้างล่าง...

วิธีรับมือหุ้นขาลงก็มีแค่ 2 วิธีคือเล่นถอยหลัง(DW หรือ Short) หรือไม่ก็นั่งดูมันเฉยๆ รอให้มันหยุดลง... ดังนั้นคนหุ้นเล่นเป็นไม่เคยกลัวครับ ยิ่งหุ้นลงลึกยิ่งชอบ เพราะแปลว่าจะมีช่องว่างให้ขึ้นได้แยะๆ เมื่อเปลี่ยนเป็นขาขึ้นก็ยิ่งกำไรเยอะ...

คนเสื้อแดงมักมีปัญหาเรื่องการควบคุมอารมณ์ตนเองไม่ให้ซื้อขายตามอารมณ์ตลาด... ลองดูห้องพันทิป-สินธร จะพบว่าหลายคนที่เริ่มต้นดูเหมือนเซียนเทคนิคกราฟ(เช่นด้ายทองคำ) แต่เวลาเจอตลาดขาลงแล้วมักเป๋!!!, ในที่สุดก็มาเฉลยใน Post หลังๆ นี่ว่าเป็นเสื้อแดง เลยนึกออกว่าที่แท้ก็แค่คนเจ้าอารมณ์...

นายสมชายสรุปว่าในที่สุดแล้วการเล่นหุ้นก็เหมือนกับอาชีพอื่นทั่วไปครับ คือ"มืออาชีพ"จะได้เปรียบเสมอ, และคำว่า"มืออาชีพ"นั้น หลายคนอาจไม่รู้ว่าอย่างไรเรียกว่า"มืออาชีพ"... คำจำกัดความของคำว่า"มือโปร"นั่นคือความไร้อารมณ์ กำหนดพฤติกรรมตนเองด้วยเหตุผลครับ(ซึ่งเสื้อแดงไม่เคยมี)...
หน้า: 1 ... 935 936 937 [938] 939 940 941 ... 1105
  พิมพ์