เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 08:22:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 969 970 971 [972] 973 974 975 ... 1105
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 971710 ครั้ง)
GUNG_GG ผมรักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

ใจสู้ชะอย่าง เป้าหมายที่หวังไว้ไม่ไกลเกินเอื้อม

« ตอบ #14565 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 10:33:25 PM »

ไหว้สวัสดีครับอาจาร์สมชายและพี่ๆ เร็วๆนี้ผมจะกลับมารบกวนอาจาร์สมชายอีกเเล้วนะครับ แต่ตอนนี้หาตัวเข้าไม่ถูกครับ หลงรัก หลงรัก

จงอ่อนน้อมต่อผู้ที่อาวุโสกว่า   เพราะประสบการณ์คือสิ่งที่ควรค่าแก่การเคารพ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14566 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 09:37:32 AM »

+แล้วก็ขอบคุณครับ
ผมตั้งแบบนี้ใช่ตามที่บอกมั้ยครับ
แล้วก็ขอถามเพิ่มนะครับ ปกติที่ลุงสมชายบอกจะขึ้นให้หาจุดซื้อใกล้ๆแนวรับ จะลงให้ขายใกล้ๆแนวต้าน แล้วหาแนวรับแนวต้านยังไงครับ

แนวต้าน/แนวรับ คือแนวก้นแหลม/ยอดแหลมที่ใกล้ที่สุดครับ... ตามรูป Samart คือ 17.80 กับ 18.90 ซึ่งเป็นราคาของวันที่ 17 มี.ค. กับ 2 เม.ย. ตามลำดับครับ, อยู่ข้างบนเราเรียกว่าแนวต้าน อยู่ข้างล่างเราเรียกว่าแนวรับ...

วิธีซื้อขายต้องอ่านให้ดีๆนะครับ เพราะตรงข้ามกับตัวสีแดง นายสมชายไม่เคยบอกเช่นนั้นครับ... หาจุดซื้อใกล้แนวต้าน คือเพิ่งทะลุก็ซื้อ ส่วนขายหนีตายให้ขายเมื่อหลุดแนวรับ คือเพิ่งหลุดก็ให้ขาย, แล้วขายทำกำไรให้ขายก่อนทะลุแนวต้าน เมื่อทะลุก็ซื้อใหม่...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14567 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 09:44:06 AM »

ทีนี้ปัญหามันเกิดก็คือพวกรายใหญ่/กองทุน เขาก็จ้องจะซื้อตรงแนวเส้นพอดีเหมือนกัน... ดังนั้นเรามักซื้อไม่ทันเพราะมันกระชากขึ้น/หลุดดิ่งลงในชั่วโมงเทรด, หรือไม่ก็ทะลุขึ้นกลางชั่วโมงเทรด หรือดิ่งลงกลางชั่วโมงเทรด แต่ใกล้ปิดตลาดเย็นก็โดยถล่มขาย หรือไล่ซื้อจนกราฟเสียรูปตรงกันข้ามกับที่เราเห็นในเวลาที่เราซื้อหรือขายไปแล้ว...

กรรีที่เราโดน"ปล่อยเกาะ"แบบนี้ ต้องอาศัยประสบการณ์ครับ เพราะหุ้นที่หลอกล่อ/ชิงไหวพริบแบบนี้จะเกิดกับหุ้นตัวเดิมๆ ซึ่งเราเรียกว่าเป็นนิสัยของห้น... โดยเฉพาะหุ้นปั่น จะชิงไหวพริบตลอด, นอกจากหุ้นปั่นแล้วก็มีหุ้นพื้นฐานดี แต่คนซื้อไม่สนใจกราฟ ทำให้อ่านกราฟไม่แม่น เช่น PTT และ PTTEP ครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14568 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 09:56:50 AM »

ไหว้ สวัสดีครับ ขอถามพี่สมชายเป็นความรู้ครับ ว่าการสแกนหุ้นในแต่ละวัน เซตค่าอย่างไรครับ  ไหว้

ตามข้างล่างครับ... เรื่องอินดิเคเตอร์นี่มันมีหลักๆ อยู่แค่นี้จริงๆ เล่นหุ้นใหม่ๆนายสมชายดูเทียบหลายตัวให้คอนเฟิร์มกัน ดูหลายไทม์เฟรมให้มันคอนเฟิร์มัน แม้กระทั่งโปรมแกรมมิ่ง Artificial Intelligence ให้มันหาค่า Optimized ที่ดีที่สุดให้ แต่ในที่สุดมันเหมือนพยายามกรองเอาตะกอนออกจากน้ำกลั่นครับ คือไร้ค่า...

จะเห็นว่าคำถามยอดนิยมตามเว็บบอร์ดหุ้น หรือแม้แต่ในกระทู้นี้ก็ตาม จะวนเวียนอยู่กับอินดิเคเตอร์ แล้วนายสมชายก็บอกเหมือนเดิมทุกครั้งว่ามีแค่ตามข้างล่างครับ... โดยเฉพาะเส้นค่าเฉลี่ย 7 วันนี่สำคัญที่สุด เพราะกฎเหล็กมีอยู่ว่าหุ้นขึ้นทุกตัวจะอยู่บนเส้น 7 วัน และหุ้นตกทุกตัวจะอยู่ใต้เส้น 7 วัน, แล้วใครก็ตามที่จะไล่ซื้อหุ้น/ถล่มขาย ก็จะดำเนินการตรงแนวเส้น 7 วัน...

หุ้นที่สูงกว่าเส้น 7 วันมากจะโดนขายทำกำไรจนลงมาชิดเส้น 7 วันแล้วขึ้นใหม่(หรือหลุดลงไป), หุ้นที่ต่ำกว่าเส้น 7 วันมากๆ ก็จะมีแมงเม่าช้อนซื้อจนขึ้นมาเกาะเส้น 7 วัน... มือใหม่มักจะเล่นหุ้นขาลง ชอบช้อนซื้อเพราะคิดว่าของราคาถูก แล้วเมื่อติดหุ้น ก็จะหาเหตุผลอื่นสนับสนุน เช่นกลายเป็น VI ไป...

ตั้งค่า Macd เป็นค่า Default ครับ คือเอาค่าเฉลี่ย 12 วันตั้งแล้วลบด้วยค่าเฉลี่ย 26 วันออกมาเป็นเส้นหลัก แล้วเอาเส้นหลักมาเฉลี่ย 9 วันเป็เส้นสัญญาณครับ... แต่ Macd ดูได้เฉพาะแนวโน้มระยะยาว กับเวลามันจะหมดรอบจะเกิด Divergence เท่านั้น, ตัวหลักคือเส้นค่าเฉลี่ย 7 วันครับ หรือหากท่านใดเล่นระยะสั้นแบบตีหัวเข้าบ้าน ก็ใช้ 5 วัน...

อินดิดเคเตอร์ทั้งหมดเป็นเรื่องหลอกเด็ก คือมันดูเหมือนว่าจะใช้ทำนายราคาหุ้นได้ แต่เมื่อเราเอาเข้าจริง มันจะมีข้อผิดพลาดต้องตามแก้ไขอยู่เรื่อย แล้วก็ไม่มีวันแก้ได้หมด เพราะหากปรับตัวเลขให้เร็วขึ้นมันก็ซื้อเร็ว แต่ขายเร็วเกิน แปลว่าขายหมู... ครั้นเราปรับตัวเลขให้มันช้าลง มันก็จะเข้าซื้อช้าเสียจนจวนจะหมดรอบแล้วค่อยซื้อ แล้วมาสั้่งขายเอาตอนจวนจะขึ้น ขายปุ๊บขึ้นปั๊บ...

ที่ใช้ได้ผลมีแค่ 2 อย่างคือ New High กับหุ้นต้องยืนบนค่าเฉลี่ย 7 วันให้ได้, และหากจะเล่นรอบใหญ่ ต้องรอให้เส้นค่าเฉลี่ยรวมกันแล้วบานออกเป็นพัดคลี่ ซึ่ง 1 ปีมักจะมีแค่ครั้งเดียวเป็นรอบใหญ่ประจำปี... รอบใหญ่ประจำปีไม่แนนอนว่าเกิดต้นปี ปลายปี หรือกลางปี, อย่างรอบที่กำลังเกิดอยู่นี่ก็จวนกลางปีแล้ว...

แล้วเส้นค่าเฉลี่ยรวมกัน/บานออกเป็นพัดคลี่ฯ นี่ก็เป็นไม่พร้อมกันทุกตัวในตลาด บางปีก็เกิดเฉพาะบางกลุ่มอุตสาหกรรม ซึ่งที่มันเกิดไม่พร้อมกันนี่จะลาก Set ให้ยิ่งผันผวนอ่านยากขึ้นไปอีก... ตรงนี้เขาถึงบอกว่าให้ดูที่นิสัยหุ้นเฉพาะตัว...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14569 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 10:00:06 AM »

ไหว้สวัสดีครับอาจาร์สมชายและพี่ๆ เร็วๆนี้ผมจะกลับมารบกวนอาจาร์สมชายอีกเเล้วนะครับ แต่ตอนนี้หาตัวเข้าไม่ถูกครับ หลงรัก หลงรัก

ลองพิจารณาตามข้างล่างครับ... แล้วเมื่อไหร่มันทำท่าปิดต่ำกว่าเส้น 7 วันให้ขายทิ้งที่ราคาปิดทันที(ATC) โดยไม่ต้องรอถามนายสมชายครับ...

เฉพาะเมื่อวานนี้มีหุ้นเกิดสัญญาณกราฟขึ้นรอบใหม่ร่วม 20 กว่าตัวครับ แล้วที่ว่านี้มีหุ้นหลักที่นิยมเล่นอยู่หลายตัวกระจายไปหลายกลุ่มครับ เช่น jas True scb advance intuch ps itd ฯลฯ...
GUNG_GG ผมรักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

ใจสู้ชะอย่าง เป้าหมายที่หวังไว้ไม่ไกลเกินเอื้อม

« ตอบ #14570 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 10:44:56 AM »

ลองพิจารณาตามข้างล่างครับ... แล้วเมื่อไหร่มันทำท่าปิดต่ำกว่าเส้น 7 วันให้ขายทิ้งที่ราคาปิดทันที(ATC) โดยไม่ต้องรอถามนายสมชายครับ...

เฉพาะเมื่อวานนี้มีหุ้นเกิดสัญญาณกราฟขึ้นรอบใหม่ร่วม 20 กว่าตัวครับ แล้วที่ว่านี้มีหุ้นหลักที่นิยมเล่นอยู่หลายตัวกระจายไปหลายกลุ่มครับ เช่น jas True scb advance intuch ps itd ฯลฯ...
ขอบคุณครับ ไหว้

จงอ่อนน้อมต่อผู้ที่อาวุโสกว่า   เพราะประสบการณ์คือสิ่งที่ควรค่าแก่การเคารพ
winok
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #14571 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 04:56:50 PM »

พี่สมชายครับ แล้วที่บอกว่ามือใหม่มักเล่นหุ้นขาลงเพราะคิดว่าของถูกนั้น เป็นสิ่งที่ถูกต้องหรือเปล่าคร้บ ไหว้
winok
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #14572 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 05:00:18 PM »

อีกข้อครับ Smiley ถ้าผมยังไม่ได้เปิดพอร์ต ผมจะดูกราฟของหุ้นแต่ละตัวแบบเรียลไทม์ได้ที่ไหนครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14573 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 09:08:13 PM »

อีกข้อครับ Smiley ถ้าผมยังไม่ได้เปิดพอร์ต ผมจะดูกราฟของหุ้นแต่ละตัวแบบเรียลไทม์ได้ที่ไหนครับ

ที่นี่ครับ... http://www.investor.co.th/tools/charts/ ...
winok
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #14574 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 09:16:36 PM »

ไหว้ขอบคุณครับ แล้วข้างล่างนี่ละครับ
พี่สมชายครับ แล้วที่บอกว่ามือใหม่มักเล่นหุ้นขาลงเพราะคิดว่าของถูกนั้น เป็นสิ่งที่ถูกต้องหรือเปล่าคร้บ ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14575 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 09:18:30 PM »

ผิดครับ ซื้อของได้ราคาถูกนั้นย่อมดี แต่ถ้าเป็นหุ้นขาลงมันจะมีถูกกว่านั้นอีกครับ ยกเว้นตั้งใจเล่นหุ้นขาลงที่ขายหุ้นทิ้งแล้วรับใหม่จำนวนเท่าเดิมที่ข้างล่างแล้วยังมีเงินเหลือครับ... ที่ถูกต้อง จะต้องเล่นหุ้นขาขึ้นเท่านั้น, แม้แต่"เล่นเด้ง"ที่คอยดักช้อนซื้อหุ้นในจุดที่ราคาต่ำสุด ซื้อแล้วรอเด้งก็ตาม ก็ยังต้องเล่นเด้งแบบที่ว่าแต่ในขาขึ้นเท่านั้น...

ประเด็นคือหุ้นเป็นขาลงหรือขาขึ้นมันดูกันยาก โดยเฉพาะเวลาหุ้นผันผวนหรือกำลังจะเปลี่ยนแนวโน้มฯ เพราะมันจะมีขาขึ้นเล็กซ้อนในขาลงใหญ่ หรือมีขาลงเล็กซ้อนในขาขึ้นใหญ่... ดังนั้นวิธีที่ปลอดภัยที่สุดคือซื้อที่แนว New High ซึ่งแปลว่าเป็นขาขึ้นแน่ๆ จะขาลงหรือขาขึ้นขาไหนใหญ่ ขาไหนเล็ก ก็ไม่ต้องสนใจ...

เพราะถ้า New High เมื่อไหร่ก็แปลว่าคนที่ติดหุ้นที่ยอดเดิมขายจนหมดมือแล้วมันยังไม่ลง ดังนั้นคนที่ถือหุ้นอยู่ในมือขณะเกิด New High คือคนกลุ่มใหม่ถือหุ้นต้นทุนใหม่ที่ราคาสูงกว่าเดิม... แล้วคนที่ถือหุ้นต้นทุนสูงกว่าเดิมจะมีโอกาสขายขาดทุนน้อย ยกเว้นมีข่าวใหญ่จริงๆ เช่นปฎิวัติรัฐประหาร แล้วนางดอกไม้โดนรถถังทับแบนติดถนนครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2014, 09:27:34 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
winok
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #14576 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 09:29:26 PM »

ถ้าเช่นนั้นขอความคิดเห็นต่อกราฟของ M หน่อยได้ไหมครับ ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14577 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 09:37:37 PM »

ถ้าเช่นนั้นขอความคิดเห็นต่อกราฟของ M หน่อยได้ไหมครับ ไหว้

หุ้นตัวนี้อยู่สูงแล้ว เส้นค่าเฉลี่ยบานออกเป็นพัดกางแล้วกำลังรอให้พัดหุบฯ, หากยังไม่ซื้อให้ดูหุ้นตัวใหม่ที่เส้นค่าเฉลี่ยยังไม่บานออก และกำลังเริ่มบาน... แต่ถ้าถืออยู่ก็ไม่ต้องซื้อเพิ่มแล้วครับ ให้รอขายเมื่อมันตัดเส้นค่าเฉลี่ย 7 วันลงมาวันแรก...
winok
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #14578 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 09:42:48 PM »

ครับ แต่มันย้งขึ้นได้อึกหรือเปล่าครับ แต่ผมดูไม่ออกว่ามันเป็นรูปพัดตรงไหน ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14579 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 10:12:36 AM »

ครับ แต่มันย้งขึ้นได้อึกหรือเปล่าครับ แต่ผมดูไม่ออกว่ามันเป็นรูปพัดตรงไหน ไหว้

เป็นรูปพัดช่วง 3 - 10 มี.ค. 57 ครับ... ส่วนจะขึ้นต่อหรือไม่นี่นายสมชายไม่รู้เลย เพราะจะใช้วิธีเกาะเส้น 7 วันไปเรื่อยครับ หากขึ้นไปก็เกาะไป แต่เมื่อไหร่มันตัดลงมาก็ขายครับ...
หน้า: 1 ... 969 970 971 [972] 973 974 975 ... 1105
  พิมพ์