เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 12:17:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 976 977 978 [979] 980 981 982 ... 1105
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** หุ้ น 2 5 5 7 ***  (อ่าน 971919 ครั้ง)
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #14670 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 06:27:33 PM »

ลุงสมชายดูโวลุ่มหุ้นยังไงครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14671 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 08:58:56 PM »

ขาขึ้นยิ่งหุ้นขึ้น Vol ยิ่งโป่ง เพราะคนไล่ราคาซื้อ ยิ่งขึ้นยิ่งซื้อเพราะกลัวตกรถ... ขาลงคนแย่งกันขาย เพราะเหมือนนั่งกินข้าวรอบวงใครลุกทีหลังจ่ายทั้งโต๊ะ...

อีตอนถึงจุดสูงสุดหรือต่ำสุดจะมีทั้งคนแย่งขาย(เชื่อว่าจะลง)+คนแย่งซื้อ(เชื่อว่าจะขึ้นต่อ), พอคนที่ซื้อมาตั้งแต่แรกกรณีขาขึ้น(หรือขายตั้งแต่แรกกรณีขาลง)ซื้อหรือขายหมดมือปุ๊บ กราฟหุ้นเลยหักตรงนั้น... ดังนั้นกราฟหุ้นจะหักเมื่อ Vol สุดโต่ง...

Vol สุดโต่งมีได้ทั้ง Vol พีค คือแยะที่สุด หรือ Vol ดีพลีต(Depleted - เหลือน้อยเหมือนน้ำแห้งขอด), ตรง Vol สุดโต่งกราฟจะหัก... หาก Vol แยะตอนทะลุแนวต้านแปลว่าแย่งกันซื้อจนทะลุแนวต้าน จะหักขึ้น, หาก Vol แยะตรงหลุดแนวรับ แปลว่าแย่งกันขายจะหักลง, แต่ถ้า Vol แห้งตรงราคาต่ำๆ แสดงว่าไม่มีใครยอมขาย และเกี่ยงกันซื้อ ก็จะหักออกข้าง...

หาก Vol แห้งและหักกออกข้างได้สักพักนึงเมื่อไหร่ทะลุแนวต้านพร้อม Vol หนาๆแปลว่าเตรียมตัวขึ้น... เอาตัวอย่างกราฟของจริงไปดูก็เช่น True Tmb Tcap, พวกนี้ราคาทะลุแนวต้านแล้ว หากวันจันทร์มี Vol ได้เกินครึ่งของวันศุกร์โดยราคาไม่ติดลบ ก็พิจารณาลุย...

แต่มีเรื่องสำคัญก็คือชาวบ้านเขาก็รู้เหมือนเรานั่นแหละ มันก็เลยมีการชิงเหลี่ยมกัน ตัวอย่างเช่นราคามากระโดดเอาที่ ATC เพราะไม่อยากเผยไต๋ให้คนอื่นรู้... เช่นรายใหญ่แอบเก็บหุ้นแต่กลัวราคากระฉอกก็เลยเก็บที่ ATC เป็นต้น...
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #14672 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 09:14:15 PM »

ขาขึ้นยิ่งหุ้นขึ้น Vol ยิ่งโป่ง เพราะคนไล่ราคาซื้อ ยิ่งขึ้นยิ่งซื้อเพราะกลัวตกรถ... ขาลงคนแย่งกันขาย เพราะเหมือนนั่งกินข้าวรอบวงใครลุกทีหลังจ่ายทั้งโต๊ะ...

อีตอนถึงจุดสูงสุดหรือต่ำสุดจะมีทั้งคนแย่งขาย(เชื่อว่าจะลง)+คนแย่งซื้อ(เชื่อว่าจะขึ้นต่อ), พอคนที่ซื้อมาตั้งแต่แรกกรณีขาขึ้น(หรือขายตั้งแต่แรกกรณีขาลง)ซื้อหรือขายหมดมือปุ๊บ กราฟหุ้นเลยหักตรงนั้น... ดังนั้นกราฟหุ้นจะหักเมื่อ Vol สุดโต่ง...

Vol สุดโต่งมีได้ทั้ง Vol พีค คือแยะที่สุด หรือ Vol ดีพลีต(Depleted - เหลือน้อยเหมือนน้ำแห้งขอด), ตรง Vol สุดโต่งกราฟจะหัก... หาก Vol แยะตอนทะลุแนวต้านแปลว่าแย่งกันซื้อจนทะลุแนวต้าน จะหักขึ้น, หาก Vol แยะตรงหลุดแนวรับ แปลว่าแย่งกันขายจะหักลง, แต่ถ้า Vol แห้งตรงราคาต่ำๆ แสดงว่าไม่มีใครยอมขาย และเกี่ยงกันซื้อ ก็จะหักออกข้าง...

หาก Vol แห้งและหักกออกข้างได้สักพักนึงเมื่อไหร่ทะลุแนวต้านพร้อม Vol หนาๆแปลว่าเตรียมตัวขึ้น... เอาตัวอย่างกราฟของจริงไปดูก็เช่น True Tmb Tcap, พวกนี้ราคาทะลุแนวต้านแล้ว หากวันจันทร์มี Vol ได้เกินครึ่งของวันศุกร์โดยราคาไม่ติดลบ ก็พิจารณาลุย...

แต่มีเรื่องสำคัญก็คือชาวบ้านเขาก็รู้เหมือนเรานั่นแหละ มันก็เลยมีการชิงเหลี่ยมกัน ตัวอย่างเช่นราคามากระโดดเอาที่ ATC เพราะไม่อยากเผยไต๋ให้คนอื่นรู้... เช่นรายใหญ่แอบเก็บหุ้นแต่กลัวราคากระฉอกก็เลยเก็บที่ ATC เป็นต้น...

ขอบคุณครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14673 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 11:45:59 AM »

คงมีความสุขทุกท่านครับ... หุ้นตัวที่คุยกันเอาไว้มันขึ้นหมดทุกตัวครับ ถึงแม้ไม่ขึ้นหวือหวา แต่มันเป็นขาขึ้นแล้วมันก็จะแรลลี่ของมันไปเรื่อยครับ...
GUNG_GG ผมรักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

ใจสู้ชะอย่าง เป้าหมายที่หวังไว้ไม่ไกลเกินเอื้อม

« ตอบ #14674 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 11:49:46 AM »

เช้านี้เข้าtrue=7.15,TMB=2.30  น้ำลายหกครับ

จงอ่อนน้อมต่อผู้ที่อาวุโสกว่า   เพราะประสบการณ์คือสิ่งที่ควรค่าแก่การเคารพ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14675 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 12:12:27 PM »

เช้านี้เข้าtrue=7.15,TMB=2.30  น้ำลายหกครับ

ได้ค่าขนมเล็กน้อยแล้วครับ... ฮา...
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #14676 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 01:03:09 PM »

ขอถามอะไรตลกๆได้มั้ยครับ ผมลองทดสอบตัวเองกับพอร์ตจำลองในSETTRADE ทีนี้เมื่อคืนวาน ผมสั่งซื้อTCAPไปที่ราคาปิด34.00 (ระบบมันบังคับใส่ตัวเลข) แต่พอเปิดมามันเปิดตลาดที่34.25  ทำไมผมยังซื้อได้ที่34.00ละครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14677 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 01:32:34 PM »

ขอถามอะไรตลกๆได้มั้ยครับ ผมลองทดสอบตัวเองกับพอร์ตจำลองในSETTRADE ทีนี้เมื่อคืนวาน ผมสั่งซื้อTCAPไปที่ราคาปิด34.00 (ระบบมันบังคับใส่ตัวเลข) แต่พอเปิดมามันเปิดตลาดที่34.25  ทำไมผมยังซื้อได้ที่34.00ละครับ

บักโปรแกรมครับ... ของจริง ณ. เวลานี้ราคาต่ำสุดคือ 34.25 ครับ...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

ใจสู้ชะอย่าง เป้าหมายที่หวังไว้ไม่ไกลเกินเอื้อม

« ตอบ #14678 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 01:42:12 PM »

อาจาร์สมชายครับ tfi ผมยังเก็บอยู่แต่ดูอาการแล้วท่าทางจะออกด้านข้าง  อาจาร์คิดว่าจะมีทางขึ้นไปได้เปล่าครับ ผมว่าจะเปลี่ยนตัวแล้วครับ ขอบคุณครับ ไหว้

จงอ่อนน้อมต่อผู้ที่อาวุโสกว่า   เพราะประสบการณ์คือสิ่งที่ควรค่าแก่การเคารพ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14679 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 01:56:37 PM »

อาจาร์สมชายครับ tfi ผมยังเก็บอยู่แต่ดูอาการแล้วท่าทางจะออกด้านข้าง  อาจาร์คิดว่าจะมีทางขึ้นไปได้เปล่าครับ ผมว่าจะเปลี่ยนตัวแล้วครับ ขอบคุณครับ ไหว้

ช่วงขาขึ้นอย่าขายขาดทุนครับ ยกเว้นชัวร์ว่าตัวใหม่จะวิ่งแรงกว่าตัวเดิม... สำหรับ TFI นายสมชายบอกไม่ได้ครับว่ามันจะวิ่งหรือไม่ และวิ่งเมื่อไหร่, มีนมีแนวอยู่ที่ 1.26 กับ 1.15 ครับ...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #14680 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 02:03:41 PM »

ช่วงขาขึ้นอย่าขายขาดทุนครับ ยกเว้นชัวร์ว่าตัวใหม่จะวิ่งแรงกว่าตัวเดิม... สำหรับ TFI นายสมชายบอกไม่ได้ครับว่ามันจะวิ่งหรือไม่ และวิ่งเมื่อไหร่, มีนมีแนวอยู่ที่ 1.26 กับ 1.15 ครับ...
ขอบคุณครับ ไหว้
ถ้าขายก็คงมาเข้าTMB เพิ่มครับ  หลงรัก

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14681 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 03:39:43 PM »

เพิ่ม Jas อีกตัวนึงครับ หากปิดทะลุ 8.05 วันพรุ่งนี้จะกระชาก...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14682 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 04:23:28 PM »

วันนี้บวกไปแล้ว 25 จุดครับ... ทั้งที่สถานการณ์ไม่สงบ อยู่ในช่วงเวลาอัยการศึกนี่แหละครับ... โหย...
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #14683 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 04:45:13 PM »

TCAP ควรจะถือต่อมั้ยครับ หรือรอตัดเส้น7วันก่อน กลัวโดยคนอื่นเทขายทำกำไรพรุ่งนี้แล้วร่วง
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14684 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 04:59:52 PM »

TCAP ควรจะถือต่อมั้ยครับ หรือรอตัดเส้น7วันก่อน กลัวโดยคนอื่นเทขายทำกำไรพรุ่งนี้แล้วร่วง

พรุ่งนี้มันควรย่อลงทั้งตลาดครับ แล้วมือเก๋าๆ เขาก็จะจับจังหวะนี้ได้จาก Vol ของ Set ขึ้นแตะ 8 - 9 พันล้านหุ้น แล้วก็ขายในชั่วโมงวันนี้ไปแล้วครับ(ช่วง 15.30 -16.30 น.), พรุ่งนี้เขาก็จะจ้องซื้อใหม่เมื่อมันหยุดลง... แล้วก็มีบางกลุ่มย้ายตัวเล่นไปถือตัวที่ทะลุแนวต้านแล้ว เพียงแต่ยังไม่กระชากเช่น Jas Bbl เป็นต้น...

สำหรับใครที่ยังไม่เก๋าพอ ยังจับจังหวะไม่ได้ ก็ควรซื้อเกาะเส้น 7 วันไปครับ... รอกินยาวๆได้เงินมากกว่าโยกไปโยกมา, ทำนองเดียวกับมือใหม่หัดขับรถชอบย้ายเลนบนถนนนั่นแหละครับ หากอ่านเลนไม่เป็นย้ายเลนเข้าสนิทปุ๊บ เลนเราดั๊นนหยุดวิ่งปั๊บ แล้วพอย้ายใหม่ไปเลนไหน ปรากฎว่าเลนนั้นหยุดปั๊บเสียทุกทีเชียว... แฮ่ๆ...
หน้า: 1 ... 976 977 978 [979] 980 981 982 ... 1105
  พิมพ์