เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 10:25:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกเขาไม่มาขันแล้ว......มันโดนพรานนกจับไป  (อ่าน 18837 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 09:34:01 AM »

ประกาศดัง ๆ  ว่า   กรงนกของใคร    คงไม่มีใครรับ

ถ้ามีคนรับก็ตักเตือน      ถ้าไม่มีเจ้าของจับกรงโยนทิ้ง    

ประกาศ 3 ครั้ง   แบบพระชักผ้าป่า   Cool
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 09:37:38 AM »

อ่านชื่อกระทู้ตอนแรกตกใจ ...นึกว่าต้องพึ่งไวอากร้าซะแล้ว............

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 09:38:22 AM »

มติ  ...

ป้ายปัก เป็นเขตอภัยทาน

แต่นกบินได้  ต้องขยายเขต...........  งอน
ต้องขยายเขตทั่วน่านฟ้าเชียวนะคะ... คิก คิก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 09:38:39 AM »

ยังไงช่วงนี้โปรดระมัดระวัง " ไข้หวัดนก" ด้วยนะครับ กำลังระบาด (อีกแล้ว)

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 10:14:06 AM »

ขอบคุณในน้ำใจและคำแนะนำจากทุกท่านครับ

เดิมผมตั้งใจว่าจะดักรอหรือตามตัวให้เจอเพื่อพูดคุยกัน แต่ก็เกรงอยู่ว่าถ้าไม่คุยไม่รู้เรื่องก็อาจเป็นเหตุบานปลาย
ได้แนวคิดจากคุณจอยฮันเตอร์และท่านผู้การ....เลยโทร.ไปอาศัยยืมมือตำรวจให้ช่วยตรวจสอบครับ.......
โดยอาศัยเหตุความปลอดภัยของชุมชนว่ามีคนเดินท่อมๆสอดส่ายสายตาตามบ้าน ในเวลาที่เจ้าบ้านออกไปทำงานกัน คงไม่ดีนัก .....
...... ขอให้สายตรวจช่วยดู ถ้าเจอก็ช่วยเอาตัวไปเตือน-สอบบันทึกประวัติไว้ซะหน่อย ......

ขอบคุณคุณPU45 ที่เป็นห่วง ..... ตัวที่บ้านผมยังอยู่ดี ไม่เป็นหวัด ขันบ้างบางเวลา  ขำก๊าก

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 10:24:49 AM »

ขอบคุณในน้ำใจและคำแนะนำจากทุกท่านครับ

เดิมผมตั้งใจว่าจะดักรอหรือตามตัวให้เจอเพื่อพูดคุยกัน แต่ก็เกรงอยู่ว่าถ้าไม่คุยไม่รู้เรื่องก็อาจเป็นเหตุบานปลาย
ได้แนวคิดจากคุณจอยฮันเตอร์และท่านผู้การ....เลยโทร.ไปอาศัยยืมมือตำรวจให้ช่วยตรวจสอบครับ.......
โดยอาศัยเหตุความปลอดภัยของชุมชนว่ามีคนเดินท่อมๆสอดส่ายสายตาตามบ้าน ในเวลาที่เจ้าบ้านออกไปทำงานกัน คงไม่ดีนัก .....
...... ขอให้สายตรวจช่วยดู ถ้าเจอก็ช่วยเอาตัวไปเตือน-สอบบันทึกประวัติไว้ซะหน่อย ......

ขอบคุณคุณPU45 ที่เป็นห่วง ..... ตัวที่บ้านผมยังอยู่ดี ไม่เป็นหวัด ขันบ้างบางเวลา  ขำก๊าก

Grin Grin Grin
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 10:27:28 AM »

คุยไปเลยครับพี่ไม่ต้องกลัวหรอกพวกนี้ส่วนมากมักจะทำงานก่อสร้าง(ไอ้ก่อ)    จะตระเวนหาต่อนกเพื่อเอาไปขายหรือไม่ก็เอาไปกิน    

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 11:10:32 AM »

ขอบคุณคุณสหายแป๋งครับ.....ผมไม่กลัวพรานนก....แต่กลัวตัวเอง เวลาเจอคนกวนโอ๊ย   Cheesy

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 12:16:55 PM »

ขอบคุณคุณสหายแป๋งครับ.....ผมไม่กลัวพรานนก....แต่กลัวตัวเอง เวลาเจอคนกวนโอ๊ย   Cheesy

รับทราบครับผม  ใจเย็นๆครับพี่  ถ้าผมอยู่ใกล้ๆผมไปคุยให้ก็ได้ครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 12:19:32 PM »

เอานกต่อไปปล่อย.....จับนกเขาไม่เป็นไร    อย่าจับนกเราก็แล้วกัน

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 12:33:46 PM »

ประกาศดัง ๆ  ว่า   กรงนกของใคร    คงไม่มีใครรับ

ถ้ามีคนรับก็ตักเตือน      ถ้าไม่มีเจ้าของจับกรงโยนทิ้ง     

เป็นผมจะทำอย่างนี้แหละ ครับ .. และไม่เกรงว่าจะมีเรื่องด้วย.
อย่างไรเสีย เรามีต้นทุนสูงกว่า ที่จะกวาดพวกนี้ให้เรียบอยู่แล้ว.  เยี่ยม

ที่บ้านผม เป็นอย่างเดียวกับคุณธำรง  มีนกเขา มากินข้าวเหลือจากเลี้ยงสุนัข หลายสิบตัว
นกกางเขน นกปรอด นกกระจอก หลายสิบคู่ หลายตัวดูออก เป็นลูกนก .

มีนกปรอดตัวหนึ่งติดข่ายข้างบ้านเพื่อป้องกันไม่ให้นกไปกินผลไม้ ..
เมื่อนกติดข่าย ข้างบ้านจะจับไปปล่อยที่วัดซึ่งห่างไป ราว ๕๐๐ เมตร.
นกปรอดตัวนี้ ตายขณะกำลังปลด. ผมนำมาวางไว้ข้างรั้ว. ๑-๒ วันสังเกตุเห็น นกปรอดอีกตัว
มาเกาะเฝ้าอยู่ ไม่ไปไหน ผ่านมาอีก ๓-๔ วัน ผมเห็นเป็นซากตายตามไป .เศร้าใจ ครับ.   ตกใจ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 12:40:15 PM »

เดี๋ยวผมไปทวงให้ครับ

"เฮ้ย เอานกเขาของตรูคืนมาาา"

ไม่ใช่ครับ ต้อง

"เฮ้ย เอานกเขาของพวกเราคืนมาา"

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 12:41:50 PM »

ผมเคยเจอ แต่ไม่เหมือน กัน เป็นเรื่องจับสัตว์.. เป็นปลาชะโด
ตัวขนาด ต้นขา มีพวกเหมือนไร้น้ำ ตัวใส ใส เกาะเปรอะไปทั่วตัว.
ผมบอกขอซื้อได้ไหม แล้วให้ตังค์ไป. แล้วให้เขาปล่อยสัตว์ตรงนั้น.  Smiley

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 01:03:00 PM »

ที่หาดใหญ่  มีบางพวกไปต่อนกแล้วก็ใช้เวลาตอนที่รอ  หรือ  เดินเร่ไปมา  สอดส่องดูลาดเลา  แล้วก็ส่งข่าวให้  พวกเดียวกัน ได้รับทราบว่า  บ้านใหนปลอดคนตอนกี่โมง  สะดวกที่จำทำงานเวลาใหน  ( คนละคนกับที่ต่อนก  แต่คงก๊วนเดียวกัน ) 

แล้วพวกก็มายกเค้าทีหลัง

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 09:27:58 PM »

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ.....
ผมได้คลายความคับข้อง คลายความขุ่นใจ และได้แนวทางในการดำเนินการต่อไป

ผมเป็นคนชอบนก(ไม่ใช่เฉพาะแต่คนชื่อนก)  หลงรัก  ชอบดูครับ แต่ไม่เลี้ยงนกแบบขังกรง
ยินดีที่ได้ทราบว่าที่บ้านคุณRo@dก็นกแยะเหมือนกัน ขออนุญาตเล่าบ้าง
บ้านผมมีต้นไทรใบกลมต้นนึง ถึงบางช่วงลูกไทรจากเขียวๆก็สุกเป็นสีม่วง เป็นที่เฮฮาปาร์ตี้ของนกปรอด
ปรอดบางครัวมาอาศัยสร้างรังเล็กๆน่ารักกกลูกอยู่ต้นไม้ติดบ้านในระดับต่ำ ไว้ใจมาอยู่ใกล้คน เพื่อหลีกสัตว์รบกวนเช่นกระรอกหรืออีกา
รวมทั้งนกเขา..ที่สร้างรังหยาบๆลวกๆ เปลี่ยนหน้าที่กันกก เปลี่ยนกันหาอาหาร จนลูกโตสอนบินแล้วก็ไป รุ่นเก่าไปรุ่นใหม่ก็มาใช้พื้นที่ ไม่ว่างเว้น
ส่วนสนามก็เป็นพื้นที่ของเสี่ยอ่าง มาอาบน้ำ แผ่ปีกอาบแดดกัน ..... นก...จึงเป็นสมาชิกกลุ่มหนึ่งในโลกของผม  Grin

หลายเดือนก่อน ตัวเงินตัวทองมันปีนต้นไม้ขึ้นไปงาบลูกนกเขาสองตัวถึงรัง เจอกันอีกทีผมเลยสำเร็จโทษด้วย๓๘ลูกปราย...๒นัดถึงนิ่งไป  Tongue
ผมทิ้งไว้ตรงนั้น ออกไปนอกบ้าน คิดว่าจะกลับมาเก็บซากทีหลัง .... ที่ไหนได้....กลับมาไม่เจอ .....มันฟื้นหนีไปได้
เพิ่งเห็นจากโพสของท่านผู้การว่า ตัวเงินตัวทองก็เป็นสัตว์คุ้มครอง  Shocked

ปัญหากับคนต่อนกของผมคงหายไปชั่วคราว .... พอดีคนบ้านท้ายซอย ราชรถมาเกย ได้เป็นนาย ก ละแวกบ้านเลยวุ่นวายเป็นป่าช้าแตกทั้งวัน   แลบลิ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2008, 10:02:42 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์