เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 10:18:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกเขาไม่มาขันแล้ว......มันโดนพรานนกจับไป  (อ่าน 18796 ครั้ง)
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 01:38:47 PM »

แนะนำครับพี่ ฟ้องคนท้ายซอยบ้านพี่

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ.....แล้วนกปากแดงผมยาวนี่คุ้มครองรึเปล่า  Grin

มีหงอนที่หน้าอกด้วยหรือเปล่าครับพี่ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 02:12:21 PM »

แนะนำครับพี่ ฟ้องคนท้ายซอยบ้านพี่

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ.....แล้วนกปากแดงผมยาวนี่คุ้มครองรึเปล่า  Grin

มีหงอนที่หน้าอกด้วยหรือเปล่าครับพี่ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

แต่ เอ  นกอะไรหว่าเนี่ย   เป็นนกสงวนลำดับที่เท่าไรครับ ไม่เห็นมีปรากฎเลย ได้โปรดชี้แนะด้วย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 03:53:40 PM »

อืม..ม..ม..ม....
เรื่องนกปากแดง ผมยาวนี่
อันนี้แล้วแต่ตัวครับ
บางตัวอาจมีการคุ้มครองแล้ว บางตัวยังไม่มี ดูดีๆครับ
ขอให้โชคดี

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 04:13:13 PM »

Grin Grin
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 04:14:59 PM »

อะไรกัน  Shocked หนุ่มๆแน่นๆอย่างคุณทัดมาลารู้จักSuhagraด้วยเหรอ  คิก คิก

รู้จักครับ แต่ไม่ได้ใช้ มีแต่พี่ๆฝากซื้อ 555555 

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:53:18 PM »

เคยเห็นป้ายเขาเขียนว่า    สถานที่ส่วนบุคคล   ห้ามจับนกทุกชนิด     ครับ

ที่น่ากลัวก็คือชาวบ้านเดี๋ยวนี้มีวิธีหากินที่ทันสมัย   หนองน้ำต่าง ๆ  นกน้ำจะเยอะโดยเฉพาะนกกวัก  เขาอัดเทปเสียงนก  (เมื่อก่อนใช้เป่าหลอด)  เอาไปเปิด  ตาข่ายขึงนอนรอครับ  คืนหนึ่งหลายร้อยตัวครับ  เดี๋ยวนี้แทบจะไม่ได้ยินเสียงนกกวักแล้วครับ    ผมไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกันครับ   เพราะเขาหาเลี้ยงปากท้อง   เช้ามาส่วนหนึ่งเอามาขายในหมู่บ้าน    ผมและครอบครัวไม่เคยอุดหนุนครับ   ส่วนใหญ่ส่งขายตลาด    เคยพูดเปรย ๆ ว่าหากินแบบนี้  ไม่เผื่อเอาไว้กินวันหลังบ้างหรือ   เขาบอกว่า  ผมไม่เอาคนอื่นก็มาเอา   ผมเลยต้องเงียบครับ     เศร้า

sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:00:37 PM »

ซุ่มยิงนกต่อที่อยู่ในกรง Grin Grin Grin
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:43:47 PM »

เคยเห็นป้ายเขาเขียนว่า    สถานที่ส่วนบุคคล   ห้ามจับนกทุกชนิด     ครับ

ที่น่ากลัวก็คือชาวบ้านเดี๋ยวนี้มีวิธีหากินที่ทันสมัย   หนองน้ำต่าง ๆ  นกน้ำจะเยอะโดยเฉพาะนกกวัก เขาอัดเทปเสียงนก  (เมื่อก่อนใช้เป่าหลอด)  เอาไปเปิด  ตาข่ายขึงนอนรอครับ  คืนหนึ่งหลายร้อยตัวครับ  เดี๋ยวนี้แทบจะไม่ได้ยินเสียงนกกวักแล้วครับ    ผมไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกันครับ   เพราะเขาหาเลี้ยงปากท้อง   เช้ามาส่วนหนึ่งเอามาขายในหมู่บ้าน    ผมและครอบครัวไม่เคยอุดหนุนครับ   ส่วนใหญ่ส่งขายตลาด    เคยพูดเปรย ๆ ว่าหากินแบบนี้  ไม่เผื่อเอาไว้กินวันหลังบ้างหรือ   เขาบอกว่า  ผมไม่เอาคนอื่นก็มาเอา   ผมเลยต้องเงียบครับ     เศร้า

ตามข้อมูลที่คุณsubmachineช่วยค้นมา นกกวักเป็นสัตว์คุ้มครอง
....ลำดับ..............29.นกกวัก ( Amaurornis phoenicurus).............
ผมกำลังศึกษาพ.ร.บ. สงวนและรักษาพันธุ์สัตว์..........การล่าสัตว์คุ้มครอง มีโทษจำคุกไม่เกินสี่ปี หรือปรับไม่เกินสี่หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ อาจมีข้อยกเว้นอยู่บ้าง แต่การล่าในพื้นที่ที่ไม่ใช่ของตัวนี่โดนแน่ๆ

ตัวผมเองตอนนี้ว่าจะทำสำเนาพ.ร.บ.และรายชื่อสัตว์คุ้มครองเตรียมไว้ เจอเมื่อไรก็บันทึกภาพเป็นหลักฐาน และโทร.หาตำรวจให้มาดำเนินการจับกุม เอาเอกสารข้อกฎหมายให้ตำรวจไปเลย
อาจฟังดูเว่อร์ แต่ถ้าคนในสังคมได้รู้เรื่องสัตว์คุ้มครอง และมีสำนึกปกป้อง ช่วยกันเป็นหูเป็นตา กล้าชี้กล่าวโทษ ...... ไม่ปล่อยเป็นธุระไม่ใช่....ร่วมสร้างสำนึกปกป้องสิ่งแวดล้อม.....โลกใบนี้คงสวยงามขึ้น  Smiley

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 08:03:06 AM »

น่าสงสารนกเขาจัง.....................

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
Mango
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

"รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต"

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 04:01:39 PM »

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ.....
ผมได้คลายความคับข้อง คลายความขุ่นใจ และได้แนวทางในการดำเนินการต่อไป

ผมเป็นคนชอบนก(ไม่ใช่เฉพาะแต่คนชื่อนก)  หลงรัก  ชอบดูครับ แต่ไม่เลี้ยงนกแบบขังกรง
ยินดีที่ได้ทราบว่าที่บ้านคุณRo@dก็นกแยะเหมือนกัน ขออนุญาตเล่าบ้าง
บ้านผมมีต้นไทรใบกลมต้นนึง ถึงบางช่วงลูกไทรจากเขียวๆก็สุกเป็นสีม่วง เป็นที่เฮฮาปาร์ตี้ของนกปรอด
ปรอดบางครัวมาอาศัยสร้างรังเล็กๆน่ารักกกลูกอยู่ต้นไม้ติดบ้านในระดับต่ำ ไว้ใจมาอยู่ใกล้คน เพื่อหลีกสัตว์รบกวนเช่นกระรอกหรืออีกา
รวมทั้งนกเขา..ที่สร้างรังหยาบๆลวกๆ เปลี่ยนหน้าที่กันกก เปลี่ยนกันหาอาหาร จนลูกโตสอนบินแล้วก็ไป รุ่นเก่าไปรุ่นใหม่ก็มาใช้พื้นที่ ไม่ว่างเว้น
ส่วนสนามก็เป็นพื้นที่ของเสี่ยอ่าง มาอาบน้ำ แผ่ปีกอาบแดดกัน ..... นก...จึงเป็นสมาชิกกลุ่มหนึ่งในโลกของผม  Grin

หลายเดือนก่อน ตัวเงินตัวทองมันปีนต้นไม้ขึ้นไปงาบลูกนกเขาสองตัวถึงรัง เจอกันอีกทีผมเลยสำเร็จโทษด้วย๓๘ลูกปราย...๒นัดถึงนิ่งไป  Tongue
ผมทิ้งไว้ตรงนั้น ออกไปนอกบ้าน คิดว่าจะกลับมาเก็บซากทีหลัง .... ที่ไหนได้....กลับมาไม่เจอ .....มันฟื้นหนีไปได้
เพิ่งเห็นจากโพสของท่านผู้การว่า ตัวเงินตัวทองก็เป็นสัตว์คุ้มครอง  Shocked

ปัญหากับคนต่อนกของผมคงหายไปชั่วคราว .... พอดีคนบ้านท้ายซอย ราชรถมาเกย ได้เป็นนาย ก ละแวกบ้านเลยวุ่นวายเป็นป่าช้าแตกทั้งวัน   แลบลิ้น

แสดงว่าพี่ธำรงนี้อยู่ละแวกเดียวกับผมเลยซิครับ...ช่วงนี้คนพลุกพล่านกันดีจังเลยแถวนี้ครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 08:57:18 PM »

ปัญหากับคนต่อนกของผมคงหายไปชั่วคราว .... พอดีคนบ้านท้ายซอย ราชรถมาเกย ได้เป็นนาย ก ละแวกบ้านเลยวุ่นวายเป็นป่าช้าแตกทั้งวัน   แลบลิ้น
แสดงว่าพี่ธำรงนี้อยู่ละแวกเดียวกับผมเลยซิครับ...ช่วงนี้คนพลุกพล่านกันดีจังเลยแถวนี้ครับ

ช่วงนี้เงียบๆไปแล้วนะครับ.... ผมว่าดีอย่าง.....ตรงที่ปกติไม่ค่อยรับแขกที่บ้าน  Wink
เมื่อวานนี้ ผมเห็นพรานนกมาด้อมๆมองๆต่อนกอีก ก็เลยแจ้งตร. ให้ช่วยมาดำเนินการตักเตือนไปเรียบร้อยแล้วครับ
จนท.ทราบว่านกเขาเป็นสัตว์คุ้มครอง แม้อาจไม่สนใจให้เป็นคดีมโรสาเร่ แต่เมื่อแจ้งเหตุก็ดำเนินการดีครับ  เยี่ยม

วันนี้คนบ้านท้ายซอย ท่านเปิดบ้านเลี้ยงนักข่าว (ต้องเรียกท่านฯเพราะโปรดเกล้าฯแล้ว)
ลูกชายเลยถือโอกาสไปทานอาหาร และขอถ่ายรูปกับลุงสมัคร ในฐานะบ้านใกล้เรือนเคียง(ซอยเดียว)กัน  ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 09:43:30 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 10:07:57 PM »

มีเรื่องขำ ๆ   ว่าหลังจากที่ กกต.รับรอง สส.ครบหมดแล้ว   มูลนิธิคุ้มครองสัตว์แห่งหนึ่งออกมาแถลงข่าวว่าประชากรเหี้ยใน กทม.เพิ่มจำนวนขึ้นมากผิดปกติ
ผมฟังแล้ว ก็ออกจะสงสารเหี้ย   เพราะมันอยู่ของมันดี ๆ  แถมยังเป็นสัตว์ที่อยู่บนสุดของห่วงโซ่อาหาร  มีหน้าที่เก็บกินซากสัตว์ ไม่ให้มีมากเกินไป  จะได้ไม่เกิดผลเสียต่อสภาพแวดล้อม
แต่คนเราไปใส่ร้ายเหี้ย  เอาพฤติกรรมเลว ๆ ของมนุษย์ด้วยกัน ไปเปรียบเทียบกับเหี้ย  จนกระทั่งเหี้ยได้รับความเสียหาย  ถูกดูหมิ่น ดูแคลน ถูกเกลียดชังไปด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 10:11:29 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 10:15:20 PM »

น่าสงสารนกเขาจัง.....................

พวกต่อนกไปขายหรือเอามาเลี้ยงนี้ผมไม่ชอบจริงๆครับ อิสระเสรีอยู่ดีๆก็จับไปขังกรง ไม่ทราบโดนข้อหาอะไร จะขังนานเท่าไรก็ไม่แจ้ง

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 10:53:49 PM »

โดนข้อหาเกิดมาเป็นนกค่ะ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 10:59:54 PM »

วันนี้เดินเล่นสำรวจสมาชิกนกรอบบ้าน...เจอตอนมากินอาหารพอดี... Grin

เรือนลอยฟ้ากลางสวน...

ป้องกันการรบกวนจากหมู่สมาชิกแมว...

ไปสำรวจข้างรั้วดูบ้าง...อาบแดดกันอยู่บนหลังคาบ้านข้าง ๆ ...

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์