เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 10:24:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกเขาไม่มาขันแล้ว......มันโดนพรานนกจับไป  (อ่าน 18825 ครั้ง)
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 11:00:05 PM »

เพราะอาศัยเจ้านี่คุมพื้นที่ไว้ ..... หลับยามไม่พอ......ยังกรนดังอีกต่างหาก  Grin

หลับสบายได้ใจจริง ๆ ... คิก คิก

ขนยาวขนาดนี้...ต้องนอนห้องแอร์รึเปล่าคะ...

Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 11:12:19 PM »

ผมชอบเจ้าตัวที่นอนอ้าซ่านี่จังเลยครับ.. Grin
ผมก็ชอบบางแก้วนะครับคุณ Narin CZ   บางแก้วฉลาด และห้าวดี  Wink
ที่นอนแผ่นี่ Golden Retriever รู้มาก ช่างประจบ เป็นมิตร(มากไปหน่อย)  Cheesy

แหม.....ยังจำได้อีก ขอบคุณครับ  Grin
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 06:16:31 AM »

หลับสบายได้ใจจริง ๆ ... คิก คิก

ขนยาวขนาดนี้...ต้องนอนห้องแอร์รึเปล่าคะ...

มีกรงมีมุ้งลวด พัดลมให้ก็หรูแล้วครับคุณmomo
ตอนเด็กๆให้อยู่ในบ้าน พอโตเต็มวัยต้องให้อยู่ข้างนอก
ถ้าหน้าร้อน ช่วงไหนร้อนจัด ต้องยอมให้เขาเข้ามาผึ่งแอร์  Grin

แมวคุณmomo ต้องนอนห้องแอร์ตลอดเหรอครับ  Smiley

SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 10:14:19 AM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 07:56:01 PM โดย โชกุน » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 10:16:21 AM »

....แมวคุณโมโม่นอนห้องแอร์ในบ้านครับ.....ส่วนคุณโมโม่นอนในกรงนอกบ้านนะครับ...... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #80 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 10:32:49 AM »

มีกรงมีมุ้งลวด พัดลมให้ก็หรูแล้วครับคุณmomo
ตอนเด็กๆให้อยู่ในบ้าน พอโตเต็มวัยต้องให้อยู่ข้างนอก
ถ้าหน้าร้อน ช่วงไหนร้อนจัด ต้องยอมให้เขาเข้ามาผึ่งแอร์  Grin

แมวคุณmomo ต้องนอนห้องแอร์ตลอดเหรอครับ  Smiley
นอนในห้องแอร์ตัวเดียวค่ะ...ที่เหลือนอนบนรถมั่ง...นอนในครัวมั่ง... Grin

บางวันก็ไปนอนบ้านข้าง ๆ ...โชคดีว่าเลี้ยงแมวเหมือนกัน...

....แมวคุณโมโม่นอนห้องแอร์ในบ้านครับ.....ส่วนคุณโมโม่นอนในกรงนอกบ้านนะครับ...... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
กรงก็อยู่ในบ้านค่ะ... แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

น่อย พีที99-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 606

ดื่มเหล้ากับคนรู้ใจพันจอกไม่เมา

« ตอบ #81 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 11:04:06 AM »

..... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

แสดงว่ารักมาก.....
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #82 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 12:36:12 PM »

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ.....
ผมได้คลายความคับข้อง คลายความขุ่นใจ และได้แนวทางในการดำเนินการต่อไป

ผมเป็นคนชอบนก(ไม่ใช่เฉพาะแต่คนชื่อนก)  หลงรัก  ชอบดูครับ แต่ไม่เลี้ยงนกแบบขังกรง
ยินดีที่ได้ทราบว่าที่บ้านคุณRo@dก็นกแยะเหมือนกัน ขออนุญาตเล่าบ้าง
บ้านผมมีต้นไทรใบกลมต้นนึง ถึงบางช่วงลูกไทรจากเขียวๆก็สุกเป็นสีม่วง เป็นที่เฮฮาปาร์ตี้ของนกปรอด
ปรอดบางครัวมาอาศัยสร้างรังเล็กๆน่ารักกกลูกอยู่ต้นไม้ติดบ้านในระดับต่ำ ไว้ใจมาอยู่ใกล้คน เพื่อหลีกสัตว์รบกวนเช่นกระรอกหรืออีกา
รวมทั้งนกเขา..ที่สร้างรังหยาบๆลวกๆ เปลี่ยนหน้าที่กันกก เปลี่ยนกันหาอาหาร จนลูกโตสอนบินแล้วก็ไป รุ่นเก่าไปรุ่นใหม่ก็มาใช้พื้นที่ ไม่ว่างเว้น
ส่วนสนามก็เป็นพื้นที่ของเสี่ยอ่าง มาอาบน้ำ แผ่ปีกอาบแดดกัน ..... นก...จึงเป็นสมาชิกกลุ่มหนึ่งในโลกของผม  Grin

หลายเดือนก่อน ตัวเงินตัวทองมันปีนต้นไม้ขึ้นไปงาบลูกนกเขาสองตัวถึงรัง เจอกันอีกทีผมเลยสำเร็จโทษด้วย๓๘ลูกปราย...๒นัดถึงนิ่งไป  Tongue
ผมทิ้งไว้ตรงนั้น ออกไปนอกบ้าน คิดว่าจะกลับมาเก็บซากทีหลัง .... ที่ไหนได้....กลับมาไม่เจอ .....มันฟื้นหนีไปได้
เพิ่งเห็นจากโพสของท่านผู้การว่า ตัวเงินตัวทองก็เป็นสัตว์คุ้มครอง  Shocked

ปัญหากับคนต่อนกของผมคงหายไปชั่วคราว .... พอดีคนบ้านท้ายซอย ราชรถมาเกย ได้เป็นนาย ก ละแวกบ้านเลยวุ่นวายเป็นป่าช้าแตกทั้งวัน    แลบลิ้น

Cool...อ่านไม่หมดกระทู้ครับ...แต่ชอบใจประโยคท้ายครับ.... Cool

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #83 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 12:58:04 PM »

น่านแน่ รู้แล้วว่า ซ.40 อิอิ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #84 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2008, 01:16:17 AM »

เมื่อวานก่อนคุณพ่อเล่าให้ฟังว่ามีคนมาขออนุญาต..."ลุง ๆ ผมขอต่อนกหน่อยนะ "     

คุณพ่อเลยบอกไปว่า...นกผมเลี้ยงไว้...คุณจะมาต่อไปได้ยังไง...

แต่ไม่ยอมฟังแฮะ...  เอามาพิงไว้ข้างรั้วเฉยเลย...  Angry

คุณพ่อก็เลยเอาหินไปคอยขว้างไล่นกข้างกรงนั่นแหละ......  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #85 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2008, 12:21:23 PM »

ช่วงนี้ ลูกไทร กำลังสุกและล่วง ลงพื้น ที่บ้านผมจะมีนกมาเป็นคู่ หลายคู่ นกเขา
นกกางเขน ฯลฯ .. และยังมีนกปรอด อยู่บนต้นไทรอีก ..นอกจากจะมีข้าวที่เหลือจากเลี้ยงสุนัี่ข
ยังมีลูกไทร สีแดง จาง จาง เป็นอาหารว่าง.. รับประทานได้ทั้งวันอีก..  Grin

ส่วนนกกระจอกนั้นมีมากที่สุด กินแต่ข้าวสุก..

บางคราวก็มีตัวแลนออกมาไล่นกบนรั้วคอนกรีต .. ผมละสงสาร ถ้าหลุดเข้ามาในรั้ว หากหนีและช่วยไม่ทัน เป็นเสร็จ โดนสุนัขฟัด . หมด  Smiley

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #86 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2008, 03:31:01 PM »

เช้านี้ ที่บ้านผมก็มีสมาชิกมาส่งเสียงเช่นเคย เหมือนกันครับ นกเขา นกปรอด นกกางเขน
ยังมีเจ้าตัวเล็กจิ๋วปากแหลมยาว แต่เสียงจิ๊บดังเกินตัว ไม่รู้ว่าชื่ออะไร เวียนดูดน้ำหวานตามดอกไม้
ลูกไทรที่บ้านผมยังไม่สุกไม่มาก  ยังออกขาว-ชมพูเรื่อๆ ยังไม่แดง นกปรอด จึงเพียงมาสำรวจแล้วก็ไป

มาขุ่นใจเล็กๆตอนที่เห็นพรานนก หน้าใหม่เพิ่งเคยเห็น เดินพาอุปกรณ์ตระเวณหาที่แขวนนกต่อ
อุปกรณ์พัฒนาไปอีก ไม่เป็นไม้ไผ่ยาวให้เป็นที่สังเกตุ แต่เป็นท่อนอลูมิเนียมไว้ต่อเป็นท่อนๆยกกรงนกต่อไปแขวน
เสร็จแล้วปลดท่อนส่งออก คนผ่านไปมาก็จะไม่เห็นถ้าไม่สังเกตุ

ผมรับว่า การต่อนกเป็นภูมิปัญญาชาวบ้าน เป็นปกติในชนบท หรือตามทุ่งตามป่าเขา
แต่มันเบียดเบียนคนสังคมเมือง ที่พยายามปรับสิ่งแวดล้อม ดึงธรรมชาติมาใกล้ตัว ปลูกต้นไม้ ทำที่ให้อาหารนก
รางวัลที่ได้ ก็มีไม่กี่วันที่ได้อยู่บ้านตอนเช้า จิบกาแฟ ดูและฟังเสียงนก

จากนั้น...ผมโทรแจ้งจนท.ตร. ให้ช่วยว.แจ้งสายตรวจ ซึ่งก็คงต้องใช้เวลาอีกถึง 40 นาที ตามวงรอบของสายตรวจปกติ
มันไม่ใช่เรื่องเร่งด่วนที่จนท.ต้องไปถึงโดยเร็ว เพราะเป็นเรื่องมโนสาเร่
เกิดการแจ้งเหตุเพราะมีคน(อย่างผม)ที่มุ่งหวังการแก้ไขข้อขัดแย้งของการอยู่ร่วมในสังคมด้วยวิถีทางอารยะ

ในมุมกลับ......การเพิกเฉยของจนท. ทำให้บุคคลใช้วิธีการของตนเอง เพื่อยุติการก้าวล่วงรบกวนกัน
จนท.สายตรวจคงเปลี่ยนเส้นทางในทันที ถ้าเหตุกลายเป็นพบพรานนกเป็นศพอยู่ริมถนน
หรือแจ้งข้อสงสัยว่า อุปกรณ์ที่พรานนกถือไปอาจเป็นปืนสไนเปอร์ มุ่งไปท้ายซอยนวมินทร์ 81  ขำก๊าก ขำก๊าก

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #87 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2008, 03:41:00 PM »

ถ้าหาเรื่องโยง แบบชวนสงสัย ในพฤติกรรมที่เกิดอย่างปัจจุบัน ทีี่ไม่ควรปล่อยให้เกิด
อาจมีการสวมรอย.. ในเรื่องที่ไม่คาดคิด ซึ่งจะเลี่ยงความรับผิดชอบ อันมหาศาลนี้ ไม่ได้
ท้ายบ้าน นั้นคือโจทก์  คุณธำรงจะผูกโยงเข้ากับ.โจทก์ เป็นประเด็นสงสัยแล้ว โยนให้ เจ้าหน้าที่ .
ลองดูครับ วิธีนี้ แม้ครอบครัวนกเขาจะไม่รู้..  แต่คนที่รักนกย่อมรู้จะขอบพระคุณ คนทีี่ช่วยพวกเขาไว้..  เยี่ยม

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #88 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2008, 03:51:32 PM »

เยี่ยม ขอบคุณคุณRo@dที่แนะนำครับ  ไหว้
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #89 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2008, 06:02:39 PM »

ดูแล้วคนเมืองก็คงไปแย่งที่อยู่นกมันจริง ๆ

นกแถวบ้านไปทำรังบนสายไฟ...เห็นแล้วหวาดเสียวแทน

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์