เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 10:30:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นกเขาไม่มาขันแล้ว......มันโดนพรานนกจับไป  (อ่าน 18857 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2008, 04:53:47 PM »

ตรงนี้ไม่เสียค่าเช่า.......
แม่(หรือพ่อก็ไม่รู้) เอาอาหารมาขยอกให้ลูกสองตัวในรัง

ลูกนกตัวโตมากแล้ว แต่มีแต่ขนอุย รอเวลาปีกกล้าขาแข็ง

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 09:09:42 AM »

เช้านี้ ที่บ้านผมก็มีสมาชิกมาส่งเสียงเช่นเคย เหมือนกันครับ นกเขา นกปรอด นกกางเขน
ยังมีเจ้าตัวเล็กจิ๋วปากแหลมยาว แต่เสียงจิ๊บดังเกินตัว ไม่รู้ว่าชื่ออะไร เวียนดูดน้ำหวานตามดอกไม้
ลูกไทรที่บ้านผมยังไม่สุกไม่มาก  ยังออกขาว-ชมพูเรื่อๆ ยังไม่แดง นกปรอด จึงเพียงมาสำรวจแล้วก็ไป

มาขุ่นใจเล็กๆตอนที่เห็นพรานนก หน้าใหม่เพิ่งเคยเห็น เดินพาอุปกรณ์ตระเวณหาที่แขวนนกต่อ
อุปกรณ์พัฒนาไปอีก ไม่เป็นไม้ไผ่ยาวให้เป็นที่สังเกตุ แต่เป็นท่อนอลูมิเนียมไว้ต่อเป็นท่อนๆยกกรงนกต่อไปแขวน
เสร็จแล้วปลดท่อนส่งออก คนผ่านไปมาก็จะไม่เห็นถ้าไม่สังเกตุ

หนามยอก เอาหนามบ่งครับ....
เค้าเอากรงนกมาแขวน เราก็เอาไม้ สอยกรงนกลงมา.....
เอาไปซ่อนหรือเอาไปทำลาย อย่าให้เค้าเห็นแม้แต่ซาก...

หากเค้าเฝ้ากรงนกต่อ
เราก็เเจ้ง ประมาณมีบุคคลน่าสงสัย...
อาจเป็นโจรขโมย เอาการต่อนกบังหน้า

ว่าแต่ว่า ไม่ใช่บุคคลปลอมตัวมา เพื่ออารักขาบุคคลสำคัญในซอยนะครับ.....
ลองนึกๆดู เค้าเริ่มปรากฎตัวตอนไหน ก่อนเลือกตั้ง(ก่อนประมาณกี่วัน) หรือหลังเลือกตั้ง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 09:44:54 AM »

ขอบคุณคุณsubmachineครับ.....สังเกตุว่าเพิ่งมีมาหลังเลือกตั้งนี่แหละครับ

ผมคิดว่าจะใช้วิธีทำหนังสือแจ้งท่านผู้กำกับการสน.เลยครับ
ว่าจะให้เป็นหูเป็นตาดูความผิดปกติดูคนแปลกหน้าไหม....เอ... หรือว่าท่านส่งคนต่อนกมาเอง  ขำก๊าก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 10:38:16 AM »

เห็นภาพลูกนก ของคุณธำรง น่ารักดี ครับ.

ที่บ้านมีรังนกอยู่บ้างเหมือนกัน.แต่ไม่เคยเห็นลูกนก..
ลูกนก .หากจะเห็นก็บินได้ บินลงพื้นกินข้าวสุกแล้วครับ..
บริเวณรอบบ้านผมนอกจากนก งูยังเยอะ งูเขียวหางไม้ งูเขียวพระิอินทร์ บางทีก็มีงูสิงห์ หรือแม้แต่งูเหลือม(นานที่จะโผล่มาให้เห็น) ตะกวดเยอะมาก แต่ถ้าหลุดเข้ามาในรั้วเสร็จหมด ด้านข้างรั้ว เป็นที่ว่าง มีต้นไทรติดรั้ว.. และเป็นที่ลุมน้ำขัง หญ้าขึ้นรก
ส่วนกระรอกสีเทาพอมีบ้างน่ารักมาก.. ตัวไ่ม่ใหญ่ ชอบมาเก็บกินลูกหูกวาง . Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 11:46:49 AM »

ขอบคุณคุณsubmachineครับ.....สังเกตุว่าเพิ่งมีมาหลังเลือกตั้งนี่แหละครับ

ผมคิดว่าจะใช้วิธีทำหนังสือแจ้งท่านผู้กำกับการสน.เลยครับ
ว่าจะให้เป็นหูเป็นตาดูความผิดปกติดูคนแปลกหน้าไหม....เอ... หรือว่าท่านส่งคนต่อนกมาเอง  ขำก๊าก

ว่างๆ ลองสังเกตุพฤติกรรมดูสิครับ
หรือขอดูบัตรเบ่ง ประเภทพกพาอาวุธปืนทั่วราชอาณาจักร ที่ออกโดย กอ รมน.... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

แต่ว่า เค้าได้นกไปจริงๆ เอานกไปจริงๆเลยรึป่าวครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 11:55:47 AM »

เอาไปจริงๆครับ  Angry

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 12:44:05 PM »

อ้าว....
งานนี้ ลองๆถ่ายๆรูปเก็บไว้หน่อยสิครับ
ลักษณะการต่อนกอะไรต่างๆ

เก็บไวเป็นหลักฐานเสียก่อน

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 08:47:09 PM »

อ้าว....
งานนี้ ลองๆถ่ายๆรูปเก็บไว้หน่อยสิครับ
ลักษณะการต่อนกอะไรต่างๆ

เก็บไวเป็นหลักฐานเสียก่อน

ไหว้ขอบคุณคุณsubmachine ที่ช่วยเป็นธุระเข้าไปหาข้อมูลและช่วยหาแนวร่วมในบอร์ดนักดูนก http://www.doonokthai.lannabird.org/ 

ผมเช็คได้ข้อมูลมาแล้วว่า การล่าสัตว์คุ้มครอง มีบทระวางโทษจำคุกไม่เกินสี่ปี ปรับไม่เกินสี่หมื่นบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ
เจ้านกปรอด ต่างๆรวมทั้งปรอดหัวจุก ก็เป็นสัตว์คุ้มครองด้วย
คนรอบตัว...เพื่อนบ้าน...เพื่อนจ็อกกิ้ง ของผมก็ได้ทราบความนี้ด้วย คงได้ช่วยๆกันดูแลต่อไป.....

วันนี้เจ้าปรอดมาสร้างรังที่พุ่มต้นโมกขาว ที่เห็นอยู่ด้านซ้ายของเป้าปืนลม
ผมซ้อมมือด้วยปืนสั้นอัดลมเป็นประจำในวันหยุด โดยที่นกเขา นกปรอด ก็ใช้ชีวิตของมัน บินไปมา
นกปรอดมาหาลูกไทร .....ส่วนนกเขา พอได้ยิงเสียงปืนจะมาแสดงตัว ขออาหารกิน เป็นปกติ

ซูมเข้าไปใกล้อีกหน่อย .....วง..ไว้ตรงเจ้าปรอด ส่วนรังของมันอยู่เหนือขึ้นไป อีกไม่กี่วันมันคงวางไข่ ลูกสองตัวเหมือนเคย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 05:57:22 AM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
tip1976 - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 09:26:15 PM »

วงชัดจังครับ
เกือบไม่เห็น :014::
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 09:38:33 PM »

เหมือนเกมค้นหาภาพกระมังครับ  อ๋อย  ขออภัย  ไหว้

จะวงหนาๆหนักๆก็ทำไม่เป็น  เศร้า

แก้ไขแล้วครับ  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 05:58:07 AM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 02:20:57 PM »

ที่นคร ฯ มีตลาดนัดใหญ่ชื่อตลาดช้อยอยู่นอกเมือง มีครบหมดนกชนิดต่าง ๆ เช่น นกอีลุ้ม นกอันชัน แม้แต่นกเป็ดน้ำก็มี ตัวละ 50 บาท ถอนขนลนไฟมาเสร็จสรรพ กลับถึงบ้านสับลงหม้อแกงได้เลย ปลาไหล เต่า ก็มี เลาะกระดองมาเรียบร้อย เห็นเนื้อแดงแจ๊ด  แค่บอกเฉย ๆ เท่านั้น ผมก็นักอนุรักษ์เหมือนกัลลลล์
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 02:28:12 PM »

Grin Grin แต่ เอ....  ทางขวานั่น  มันเป้าซ้อมยิงนี่ครับ ตกใจ  เอาซะระยะดียวกันเลยนะครับ คิก คิก

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 06:36:46 PM »

Grin Grin แต่ เอ....  ทางขวานั่น  มันเป้าซ้อมยิงนี่ครับ ตกใจ  เอาซะระยะดียวกันเลยนะครับ คิก คิก

ใช่ครับ......ผมยิงปืนก็ยิงไป..เป็นส่วนของคน....นกก็ทำรังไปของนกไป....เป็นส่วนของนก....พร้อมๆกัน   Grin
หากจิตมีเมตตา...แม้ยิงปืนอยู่......นกก็กล้าเข้ามาทำรังเตรียมเลี้ยงลูกอ่อนใกล้คน.... Wink

tip1976 - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #103 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 07:19:04 PM »

ด้านหลังเป้าไม่มีรอยกระสุนเลย
แสดงว่าเข้าเป้าทุกนัดซินะครับ ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 07:45:02 PM »

ด้านหลังเป้าไม่มีรอยกระสุนเลย
แสดงว่าเข้าเป้าทุกนัดซินะครับ ไหว้

ปืนสั้นอัดลมระยะยิงมาตรฐานแค่๑๐เมตรครับ
นักกีฬามือเก่าทั่วไปก็ควรเก็บกระสุนไว้ในวงดำได้หมดเป็นปกติ
ผมเองถ้าสมาธิแตกก็อาจมีหลุดดำบ้าง แต่โชคดียังไม่หลุดเกินแผ่นรับกระสุนไปครับ  Smiley

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9
  พิมพ์