เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:25:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 773 774 775 [776] 777 778 779 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3815488 ครั้ง)
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #11625 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:44:43 AM »

ปืนตัวนั้นเป็นปืนของ เพื่อนปืนลมครับไม่ใช่ของพี่ coko ครับ

รับทราบครับ

นี่ก็แสดงว่า Hatsan AT-10W  ของน้อง Yut  ยังไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลยใช่ไหม

ที่ยังคาใจก็คือ Bemjamine Marauder .22  เห็นคุณอู๋ยิงไปบ่นไป ก็เลยยังงงๆ

Hatsan AT-10W  ของตายุช รับมาจากเพื่อปืนลม ที่ซื้อมากจากร้าน ม ครับ ไม่ได้ปรับแต่งอะไรทั้งสิ้น ไม่มีแม้แต่ Regulator  ในตัวเลยแม้แต่นิดครับ รับลองได้

ส่วนปืนลม Bemjamine Marauder .22 จากที่ได้ยินมา มันไม่แม่นอย่างที่คิดครับ สุ้กับแอร์อามร์คงไม่ได้ครับ แต่ก็คงยิงดีในระดับ ล่างๆๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:57:13 AM โดย tongzeed » บันทึกการเข้า
เอ้อระเหย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #11626 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 12:36:16 PM »

ปืนตัวนั้นเป็นปืนของ เพื่อนปืนลมครับไม่ใช่ของพี่ coko ครับ

รับทราบครับ

นี่ก็แสดงว่า Hatsan AT-10W  ของน้อง Yut  ยังไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลยใช่ไหม

ที่ยังคาใจก็คือ Bemjamine Marauder .22  เห็นคุณอู๋ยิงไปบ่นไป ก็เลยยังงงๆ

Hatsan AT-10W  ของตายุช รับมาจากเพื่อปืนลม ที่ซื้อมากจากร้าน ม ครับ ไม่ได้ปรับแต่งอะไรทั้งสิ้น ไม่มีแม้แต่ Regulator  ในตัวเลยแม้แต่นิดครับ รับลองได้

ส่วนปืนลม Bemjamine Marauder .22 จากที่ได้ยินมา มันไม่แม่นอย่างที่คิดครับ สุ้กับแอร์อามร์คงไม่ได้ครับ แต่ก็คงยิงดีในระดับ ล่างๆๆ ครับ

ก็จริง อิอิ หวัดดีโต้ง งง ไปหมดแล้ว คริคริ

คำแนะนำที่ดี ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นของใคร
ฅนที่คิดว่าตนนั้นไม่มีข้อผิดพลาด นั้นคือฅนที่คิดผิด
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #11627 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 12:56:55 PM »

ดี พี่ อาม่า  เป็นไง ของไกล้ มายังพี่  เดียวเอามาโชว์ด้วยนะพี่ 
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #11628 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 01:10:02 PM »

ถ้าไม่เอาความแม่นแบบตอกตูดกัน ผมว่าเบอร์ 2 ประสิทธิภาพ หวังผล ดีกว่าเบอร์ 1 แน่นอนครับ แบบว่าปุ๊กร่วง ปุ๊กร่วง ๆๆ (นกพิราบ)

เมื่อเช้าลองเอาเบอร์ 1 ยิง(นกพิราบ) 3 ตัวแรกขนปลิวว่อน แต่บินไปได้ ไม่รู้ไปตายที่ไหนหรือไม่ เพราะไม่ได้ตามไปดูครับ  แต่ 2 ตัวหลังลองเล็งหัวเลยโดนหัว ลงมาดิ้นอยู่กับพื้นเลือดกระจาย หรือว่าความเร็วจะมากไป เพราะเคยลองเอาอัดลมสั้นยิงดู 90 เปอร์เซ็นต๋ร่วงครับ จากที่ทดสอบเองนะครับ

จากที่ได้ทดสอบมาแล้วทั้งเบอร์ 1 และ เบอร์ 2  ถ้ายิงโดนหัวแล้วหละก็ตกลงมาทันทีแต่ดิ้นนานมากไปหน่อยกว่าจะตาย  แต่ถ้ายิงโดนกลางอก โคลนปีก แล้วไปทะลุอวัยวะภายในเช่น ปอด หัวใจ จะสิ้นใจตายได้เร็วกว่าครับ

วันนี้เอาน้องตอง 2  ออกล่ายิงนกเขาไฟ 9 ตัวได้มาทำกับแกล้ม  7  ตัวครับ ยิงทั้งที่ลมพัดแรงๆ คนยิงต้องใส่เสื้อกันหนาวนี่แหละ  ยิงไม่โดนเลย 2 นัดเพราะคนยิงอ่อนประสบการณ์ครับ

สำหรับผมแล้วการยิงด้วยเบอร์ 1 หรือเบอร์ 2 ไม่ใช่ปัญหาอีกต่อไปเพราะไม่แตกต่างกัน  ตลอดเวลา 7 - 8  เดือนผมยิงปืนลมไปแล้วกว่า 7,000 นัด ย่อมรู้ดีว่าประสิทธิภาพของปืนแต่ละขนาดเป็นอย่างไร  ต้องใช้เทคนิคในการล่าอย่างไร

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาได้ไปพบน้อง yut ที่อยู่ใกล้ๆ ปภ. 6  ขอนแก่น และได้ลองยิงปืน Hatsan ของน้อง yut  โอแม้เจ้ายิงแม่นพอๆ กับน้องสุดสวยของผมเลย  เจ้าของปืนยิงด้วย JSB Heavy Match 18.1 grains ได้กลุ่ม 5 นัด ประมาณ 2.5 นิ้วที่ระยะ 35 เมตร  แต่ผมยิงด้วย JSB Heavy Match 18.1 grains  5 นัด และ  JSB Exact 15.9 grains  5 นัด  รวมกัน 10 นัด ได้รูเดียวที่ระยะ 35 เมตร ทั้งๆ ที่ปืนไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลย(เอ๊ะ หรือว่าคุณ coko ปรับแต่งมาแล้ว) นี่แสดงว่าปืนไม่เกี่ยวมันขึ้นอยู่กับคนยิงมากกว่า  เสียดายไม่มีกล้องไปถ่ายหลักฐานมาให้ดูแต่มีพี่คนหนึ่งที่รู้จักกับน้อง yut เป็นพยานได้และกล้ายืนยัน พี่คนนั้นบอกว่าความแม่นยำของปืนไม่แตกต่างกันเลยระหว่าง Air Arms S410 กับ Hatsan สรุปว่าปืน Hatsan เป็นปืนดีราคาถูกที่น่าคบหาจริงๆ  ครับ 

ขอแสดงความดีใจกับผู้ที่ครอบครองปืน Hatsan AT-10W ทุกท่านครับ 
อาจารย์ช่วยทดสอบปืนผมบ่างได้ป่าวครับ ปืนของผมอีกสามสี่วันก็มาถึงแล้ว อยากทราบเหมือนกันว่า Evanix Blizzard S10 Long
จะขนาดไหนกัน จะไปให้ทดสอบถึงทีเลยครับ พอดีที่บ้านไม่มีถังอากาศ ฮิๆๆๆ
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #11629 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 01:12:59 PM »

หนาวนี้ลมแรง ๆ ยอดหญ้าปลิวไสว จนเราต้องใส่เสื้อกันลม แล้วลองออกล่านกด้วยเบอร์ 1 ดูสิครับ

...บรรยายได้เห็นบรรยากาศเลย...พรุ่งนี้วันหยุด ผมคงเอาเบอร์ 1 เดินรอบสวนบ้าง ครับ

ลองดูให้ด้วยนะครับพี่วิโรจน์ว่าเบอร์ 1 เอาอยู่ไหมที่ 30 เมตร...ใช้ลูกแบบไหนบอกด้วยนะครับ.... Wink Wink
ปืนดีกล้องเล็งดี เอาจุดตายอย่างเดียวเลยนะครับ...

@@@เมื่อวานนี้ที่สวน..ตอนเช้าอากาศครึม กำลังเย็นสบายใจ..หลังจากเสร็จจากงานสวนในช่วงสายๆ ผมก็เอาเจ้าตอง 8(S 400เบอร์1)ไปลาดตระเวณในสวนตามหาคู่อริ  โดยใช้ลูกหัวตัดตลับสีเขียวที่นายห้างฯแถมให้มาเกะใช้เป็นปฐมฤกษ์ จากการเดินรอบสวนเจ้านกเอี้ยงเงียบหายไปหมด  ปรกติแล้วพวกมันต้องมาจิกกินผล"แก้วมังกร"บนต้นเสมอ..สังสัยมันคงไม่อิ่ม(เพราะท้ายฤดู..มีน้อย)แล้วจึงรีบไปกินผลไม้ที่สวนอื่นๆ ครับ
   เหลือบไปเห็นเจ้านกกางเขนตัวน้อยเกาะอยู่บนหัวเสารั้วลวดหนาม  ผมรีบประทับปืนในท่ายืนยิงในระยะ 40กว่าเมตร แล้วเล็งไปที่ยอดอก คงอยู่มือแน่นเจ้าตัวน้อย ดูมันปราดเปรียวมาก...เปรี้ยง..ถูก ครับ ถูกหัวเสา...ไปเสียแล้ว อดเลย..ไม่เป็นไร ซ้อมมือเล่นๆ(ผมคิดในใจ)  จึงเดินเรื่อยๆไปถึงถนนด้านหน้าสวน..ผมเห็นมีแต่ฝูงนกกระยางตัวสีขาวอยู่บนผืนนาฝั่งตรงข้ามคลอง..เต็มไปหมด..ทำได้แต่ตาปริบๆ"ไกลก็ไกล ตัวก็ใหญ่..เจ้าตอง 8 ตัวน้อยของผม..คงรับ บ่ได้"แน่นเลย ครับ
    เลยเหลือบไปเห็นเจ้านกเขา(ไม่ใช่..นกเรา) เกาะอยู่บนยอดเสาไฟฟ้าอย่างโดดเดียว..ไซ่ขนปีกอย่างเชื่องช้า..รีบประทับปืนในท่ายืนยิงที่ระยะ 50เมตรเศษ แล้วเล็งไปที่ตรงลำคอ(ยาวหน่อย) ตัวขนาดกลาง..คงอยู่หมัดแน่น...เปรี้ยง..ถูก ครับ ถูกลมอีกแล้ว  แต่มันยังนิ่งเฉืยๆ..เอาใหม่..เข้าไปให้ใกล้อีกหน่อย(เข้าไปอีกนิด ชิดๆเข้าไปอีกหน่อย ส...)ได้สักประมาณ 20เมตร  ลองเปลี่ยนไปเป็นท่านั่งยิงกับพื้นบ้าง แล้วผมก็เล็งไปที่ตรงลำคอเหมือนเดิม...เปรี้ยง..ถูก ครับ ครั้งนี้ไม่พลาด..มันลู่ลงมาตามเสาไฟฟ้า..มากองอยู่บนพื้นถนนโดนยิงที่ต้นคอพอดี ดิ้นไม่ถึง 3ทีก็หยุดสนิท ครับ..อโหสิ....
    ผมจึงกลับไปที่สวน...ซ้อมยิงปืนกับเป้าเหล็กดีกว่า โดยเริ่มจากท่านอนยิงตามที่อาจารย์ ผณิศวร ท่านเคยได้แนะนำไว้(ขออนุญาตเอ่ยนาม)  นานๆจะมีเวลามาที่สวนและได้มีโอกาสซ้อมมือปืนอัดลม ครับ
                                                                                                          ขอบคุณ..ที่ติดตาม
ปล.ผมมือใหม่..ยังไม่กล้ายิงจุดตาย(ที่หัว)...กลัวจั่วลม ขอรับ..ขอเวลาศึกษาวิทยายุตธ์จากอาจารย์ ทศ ก่อน

ผมว่าถ้ายิงโดยไม่เผื่อสูงเผื่อต่ำโดนที่20เมตร แต่ถ้าไปยิงที่40-50 เมตร คงต้องเผื่อกล้องสูงหลายดอทนะครับถึงจะโดน

ปืนอัดลมมันยากตรงนี้หละครับสำหรับคนที่ไม่ได้ทำเครื่องหมายหรือจดไว้ ว่าระยะเท่าไรต้องเผื่อเท่าไร ผมคนหนึ่งที่ไม่ได้จดไว้ ใช้กะๆเอาครับ หนุกไปอีกแบบครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11630 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 03:40:29 PM »

อาจารย์ช่วยทดสอบปืนผมบ่างได้ป่าวครับ ปืนของผมอีกสามสี่วันก็มาถึงแล้ว อยากทราบเหมือนกันว่า Evanix Blizzard S10 Long
จะขนาดไหนกัน จะไปให้ทดสอบถึงทีเลยครับ พอดีที่บ้านไม่มีถังอากาศ ฮิๆๆๆ

ได้ครับ  ปืนมาถึงเมื่อไหร่บอกด้วยจะได้เตรียมการไว้รอครับ
nikonji13
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #11631 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 03:43:53 PM »

ดูข่าวเมื่อเช้า เห็นเค้ายิงกันใช้ .22 ยิ่งใส่คน ดูแล้วสงสัยมีปัญหาเรื่องขอ ป2 3 แหงๆเลย

เด็ก เล่นของ
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11632 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 04:28:19 PM »

ดูข่าวเมื่อเช้า เห็นเค้ายิงกันใช้ .22 ยิ่งใส่คน ดูแล้วสงสัยมีปัญหาเรื่องขอ ป2 3 แหงๆเลย

...ช่วยขยายความให้เข้าใจด้วย ครับ ขอบคุณ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #11633 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 06:40:18 PM »

...ช่วยขยายความให้เข้าใจด้วย ครับ ขอบคุณ

นั่นดิครับ....   .22 ที่ว่านี่ลูกกรด หรือเปล่า?Huh  ถ้าลูกกรดหละก็ สยองเลย.....
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #11634 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:49:16 PM »

รับทราบครับ

ที่จริงผมก็อยากจะรีวิว benjamin marauder แบบเต็มๆดูเหมือนกัน แต่เสียดายโอกาศไม่อำนวย เศร้า เศร้า
วันที่ไปลองที่บ้านพี่สำราญพบว่าความแรงที่ตั้งมาตั้งแต่แรกนั้นน้อยไปทำให้ยิงระยะไกลไม่เป็นที่น่าพอใจแต่ยิงที่ 30 ม. ถือว่าใช่ได้  บู่ บู่
หลังจากกลับมาพักที่บ้านพี่ดุก ผมได้ปรับตั้งความแรงแบบแรงสุดทดสอบยิงที่สนามบางนาระยะ 50 ม. ด้วยลูก JSB 18.1 gr.
วัดความเร็วปากลำกล้องได้ราว 960 fps. กลุ่มกระสุนก็ยังปลิวว่อนครับ  ตกใจ ตกใจ
สงสัยต้องใช้เวลาในการปรับตั้งความแรงดูครับ  เอ....หรือว่าที่มันยิงไม่ค่อยได้เรื่องเป้นเพราะผมฝีมือไม่ดีหว่า::005:: คิก คิก
จะว่าไปก็อยากจะลองแบบเต็มๆดูซักครั้งเหมือนกัน....ใครจะจัดให้ได้ไหมหนอ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย  ไหว้ ไหว้

kai_silatip
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #11635 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:54:12 AM »

[ถ้าพี่ทศยังคาใจต้องลงมากรุงเทพอีกรอบแล้วครับพี่... Grin Grin

ส่วน  Hatsan AT-10W ของคุณยุทธ นั่นคงแม่นมาจากโรงงานครับ
ส่วนปืนผมมันไม่ดีมาจากโรงงานก็เลยต้องมาซนเองนิดหน่อยครับ

เพราะตามคำที่อาจารย์ธนาสิทธิ์ เคยบอกไว้ว่าแม้ปืนมาจากโรงงานเดียวกันแต่คุณภาพหรือกลุ่มกระสุนอาจจะแตกต่างกันได้
ขนาดลำกล้องของอาจารย์สั่งมาเปลี่ยนตั้งหลายอันแต่สุดท้ายเลือกอันที่ดีได้เพียงหนึ่งหรือสองอันครับ
[/quote]
[/color]

ถ้าอย่างนั้น ผมแนะนำพี่หน่องเป็นการส่วนตัวว่า ต้องขายๆๆ  Hatsan AT-10W ของพี่ออกแล้วนะครับ เพราะคาดว่าความแม่นจะสู้ของพี่ yut ไม่ได้จริงๆยิงไปก็รังแต่จะเสียกระสุนไป เปล่าๆๆ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ชะตาฟ้า หรือจะสู้มานะตน
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #11636 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 11:48:19 AM »

Hatsan AT-10W ของพี่หน่องไม่ทำมะดา ไกปืนนิ่มมาก ใครได้ลองจับแล้วจะรุ้ครับ
08987813ja
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11637 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 06:34:22 PM »

ถึงท่านผู้รู้ผมซื้อปืนอัดแก๊ส .45 M1911A1 เป็นของไต้หวัน ผลิตโดย KJWORKS ราคา 6500 บาท ไม่ทราบว่าแพงไปมั้ยคับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #11638 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 08:26:02 PM »

รับทราบครับ

ที่จริงผมก็อยากจะรีวิว benjamin marauder แบบเต็มๆดูเหมือนกัน แต่เสียดายโอกาศไม่อำนวย เศร้า เศร้า
วันที่ไปลองที่บ้านพี่สำราญพบว่าความแรงที่ตั้งมาตั้งแต่แรกนั้นน้อยไปทำให้ยิงระยะไกลไม่เป็นที่น่าพอใจแต่ยิงที่ 30 ม. ถือว่าใช่ได้  บู่ บู่
หลังจากกลับมาพักที่บ้านพี่ดุก ผมได้ปรับตั้งความแรงแบบแรงสุดทดสอบยิงที่สนามบางนาระยะ 50 ม. ด้วยลูก JSB 18.1 gr.
วัดความเร็วปากลำกล้องได้ราว 960 fps. กลุ่มกระสุนก็ยังปลิวว่อนครับ  ตกใจ ตกใจ
สงสัยต้องใช้เวลาในการปรับตั้งความแรงดูครับ  เอ....หรือว่าที่มันยิงไม่ค่อยได้เรื่องเป้นเพราะผมฝีมือไม่ดีหว่า::005:: คิก คิก
จะว่าไปก็อยากจะลองแบบเต็มๆดูซักครั้งเหมือนกัน....ใครจะจัดให้ได้ไหมหนอ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย  ไหว้ ไหว้

ลองลงภาพกลุ่มกระสุนให้ดูหน่อยครับ อยากรู้ว่าระยะ 50 เมตร ปืนแรงขนาดนี้จะได้กลุ่มกระสุนดีแค่ไหน
ถ้ากลุ่มกระสุนอยู่ในรูปขวดเบียร์เป็นผมก็พอใจแล้วครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #11639 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 08:57:01 PM »

ช่วงบ่ายวันเสาร์หลังจากผมไปรับรถจากศูนย์เช็คใหญ่ก่อนเดินทางไกลไปจังหวัดเลยในวันอาทิตย์
อากาศบ่ายเสาร์ร้อนมาก  ผมรอเวลาไปงานเลี้ยงตอนหกโมงเย็น ก็วางแผนกันว่าจะออกจากงาน
เลี้ยงก่อน 4 ทุ่ม กลับมานอนสักงีบ ตื่นตอนตีสองไปรับเนวิเกเตอร์และเริ่มออกเดินทางตีสาม
ไปให้ทันแห่ขันหมากช่วงเช้าที่เลย โดยมีเจ้าบ่าวออกเดินทางล่วงหน้าไปตั้งแต่ตอนตีหนึ่ง

พอดีมีเวลาว่างประมาณ 20 นาที ก็เลยคิดว่านำเจ้า s400 รุ่นเดียวกับน้องตองสองของพรานทศ
ออกมายิงบริหารกลไกสักหน่อย  คิดได้ก็ไปหยิบปืนออกจากกระเป๋า พลิกดูความดันลมเกจชี้บอก
แรงดันที่เกือบ 150 บาร์  แรงดันขนาดนี้ยังใช้ได้

เปิดตลับกระสุนเบอร์ 1 ฝาสีน้ำเงิน กระสุนพร่องลงไปเกือบครึ่ง ไม่ใช่เพราะผมยิงหรอก วันก่อน
ของเดือนโน้นก่อนน้ำท่วม ผมวางตลับกระสุนได้กลางสนามแล้วตลับมันคว่ำผมเลือกกระสุนที่สะอาดกลับคืนมา
ที่เหลือก็ทิ้งไป

ผมหยิบกระสุน 6 นัด ใส่กระเป๋ากางเกงแล้วก็คอนปืนออกประตูบ้านเดินไปกลางสนามหญ้าหน้าบ้าน
ดึงก้านลูกเลือนบรรจุกระสุน แล้วก็มองหาเป้ายิง ผมเลือกโคนต้นไม้ในระยะ 25 เมตร ที่มีรอยกระสุนเก่าเอามา
เป็นเป้าหมายในการยิง  แต่เผอิญเหลือบเห็นนกเอี้ยงเกาะหลังคาบ้านในระยะ 35 เมตร ผมก็ไม่รอช้า
เพราะหมั่นไส้กลุ่มนกเอี้ยงมาหลายวันแล้ว มันส่งเสียงเจี๊ยวจ๊าวตีกัน บางตัวก็ถ่ายมูลใส่หลังคารถตอนผม
เอาไปจอดใต้ต้นไม้ มาตอนนี้ขอสักนัดเถอะ

ผมรีบปรี่เข้าไปริมกำแพง พาดปืนกับซุ้มต้นตะโก ปรับโฟกัสกล้องราคาหมื่นแปดแต่ทำงานได้เท่ากับกล้องราคาพันแปด
จนภาพชัดเจน จึงประทับกากะบาทให้นิ่งที่ลำตัวนกเอี้ยง แล้วก็ลั่นไกในทันที  เสียงปืนเบอร์ดังแผดแหลม
นกเอี้ยงในกล้องเล็งขนกระจุยปลิวออกมา พร้อมกับเจ้าตัวโผบินหายลับไป

อะไรกันผมชักไม่แน่ใจเสียแล้ว ตอนแรกก็นึกว่าปืนเบอร์ 1  12 ฟุตปอนด์จะแรงเหมือนดังเพื่อนสมาชิกบอกว่ายิงร่วง ยิงร่วง
เอาใหม่ ผมมองหานกเอี้ยงอีกสักตัว เห็นแล้วตัวนี้ยืนเกาะหัวเสาไฟฟ้า ระยะใกล้เข้ามากจากผมยิงก็ไม่เกิน 30 เมตร
ผมนั่งยอง ๆ ประทับเล็งผ่านช่องไม้ กากะบาทเล็งทับที่หัวนกเอี้ยงแล้วเหนี่ยวไก เสียงปืนอัดลมดังพร้อมกับเห็นนกเอี้ยงวูบ
หล่นหายไปจากจอภาพกล้องเล็ง  เออ หรือว่าต้องเล็งหัว

มันคาใจ ครานี้ผมพา s400 ออกนอกเขตบ้าน เดินผ่านบ้านผู้กำกับไปท้ายซอย นกพิราบมันหนีจากบ้านผมไปรวมตัวกันท้ายซอยโน้น
ผมเดินเลียบไปตามกำแพงบล๊อกระมัดระวังไม่ให้ปืนไปกระทบกำแพงอันจะทำให้มีตำหนิเสียรูปรามของปืนได้
พอถึงระยะห่างจากที่หมายประมาณ 40 เมตร ผมเห็นกลุ่มนกพิราบเดินเล่นตามพื้่นฝูงใหญ่ ครานี้ผมตั้งใจทดสอบยิงลำตัว
ผมร่นระยะเข้าไปจนเหลือประมาณ 35 ก็ติดกับเขตรั้วไม้ ซึ่งไม่สามารถเข้าไปใกล้กว่านี้อีกแล้ว จึงประทับปืนพาดกับแนวรั้วไม้
เล็งไปยังนกพิราบตัวใหญ่ที่อยู่ใกล้ที่สุด  กากะบาททาบเข้ากลางลำตัวด้านข้าง ผมเหนี่ยวไกทันที  เสียงปืนอัดลมดัง
แต่ไม่ได้ยินเสียงกระสุนกระทบเป้าเหมือนกับเบอร์ 2   แต่ก็รู้ว่ายิงโดนเพราะมีขนกระจายเล็กน้อย นกพิราบพากันโผบินหายไปหมด
นี้ถ้าเป็นปืนเบอร์ 2 ผมแน่ใจว่านกพิราบตัวนั้นต้องนอนอยู่ตรงที่มันโดนยิง หรือไม่ก็โผบินแล้วก็ร่วงในระยะไม่ไกลแน่นอน

ผมแบกปืนกลับเข้าบ้าน กระสุนในกระเป๋ากางเกงยังเหลืออีก 3 นัด  ผมลองยิงกระเบื้องลอนคู่ในระยะ 28 เมตร พบว่ากระสุน
ไม่สามารถทะลุกระเบื้องลอนคู่     ผมรีบกลับเข้าบ้านไปลาก s410 ปรับแรงดันที่ 2 แรงอัดลมมี 150 บาร์ ยิงดูบ้างก็พบว่า
กระสุนไม่สามารถทะลุกระเบื้องลอนคู่ได้เช่นกัน จึงปรับแรงดันไปที่ 3 ครานี้ทุกนัดที่ยิงก็สร้างรูบนกระเบื้องลอนคู่ ผมยิงด้วยกระสุนหัวโดม
Rws จึงลองเปลี่ยนเป็นกระสุนหัวตัด RWS ก็พบว่ากระสุนไม่สามารถทะลุกระเบื้องลอนคู่ได้ 

ผลการทดสอบก็เหมือนเดิมคือ น้ำหนักกระสุนมีผลต่อแรงปะทะ  กระสุนเบอร์ 1 แม้มีความเร็วสูง แต่ถ้ายิงไม่ถูกจุดสำคัญเป้าก็ไม่ตาย
เบอร์  2 แม้ยิงไม่โดนจุดสำคัญเป้าหมายอาจตายได้  แต่ถ้ายิงโดนจุดสำคัญ เบอร์  1 หรือ เบอร์ 2 ก็ไม่มีความหมายคือตายเท่ากันครับ

หน้า: 1 ... 773 774 775 [776] 777 778 779 ... 807
  พิมพ์