เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 10:28:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 262 263 264 [265] 266 267 268 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3808411 ครั้ง)
jack101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #3960 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 09:42:00 PM »

ขอนิดนะครับ   เรื่องกล้องจีนทุกรุ่นนั้นเลนล์คุณภาพสู่กล้องของแท้ราคาสูงๆไม่ได้เลยครับความใสต่างกันมาก (กล้องจีนกินแสงมากไม่ชัดในแสงน้อย)   ไม่พูดถึงราคานะครับ อยู่ที่กำลังทรัพย์และความต้องการของแต่ละคน  และเรื่องระยะนั้นในกล้องจีนอาจจะปรับระยะมาไม่ตรงกับตัวที่เราหมุนปรับหลาด้านข้างรึว่าด้านหน้า  วิธีทดลองง่ายๆนะครับ  สมติว่าเราตั้งเป้าที่ 30 หลา กลับมาที่กล้องนะครับตั้งกำลังขยายสูงสุด (จะง่ายต่อการมอง)แล้วลองปรับโฟกัสหาดูนะครับว่าเป้าที่เราตั้งไว้นั้นชัดมากที่สุดตรงไหนแล้วค่อยมาดูตัวเลขบอกหลาว่าตรงกันไหม  ถ้าไม่ตรงก็มีวิธีแก้อีกครับ   ตั้งหลาด้านข้างให้ระยะตรงระยะเป้าที่เราจะปรับแล้วค่อยหมุนตัวเลนล์ด้านหน้าของกล้อง เข้ารึออกต้องหาดูครับ ถ้าคดิว่าใกล้แล้วลองมาหมุนตัวปรับด้านข้างดูอีกทีว่าตรงรึยัง คิดว่าได้แล้วล๊อคเลนล์ด้านหน้าเลยครับ
    ผิดพลาดประกาณ์ใดขออภัยนะที่นี้  คครับผม

จากที่ผมใช้กล้องทั้ง ของแท้ของเทียม ใช้คิดกับปืนลมเท่านั้นนะครับ ไม่ใช่ปืนดินขับครับ
จะไม่แตกต่างกันมากถ้าใช้กล้องที่กำลังขยายสูงสุดไม่เกิน 10x (เช่น 3-9x ,3.5-10xครับ)

แต่ถ้ากล้องกำลังขยายสูงๆๆ จะใช้กำลังขยายสูงๆๆมากแล้วจะให้ชัด เป็นสิ่งที่ยากมากครับ จะเกิดพาราเล็คมากครับ

ต้องถามตัวเองก่อนครับว่าต้องการยิงที่ระยะเท่าไร จุดที่จะยิงขนาดใหญ่หรือเล็ก
ปืนที่จะติดกล้องยิง ยิงระยะหวังผลได้ที่เท่าไร  งบที่ตั้งไว้เป็นสิ่งสำคัญในการเลือกกล้องเล็ง
อย่าคิดว่ากล้องเล็งที่กำลังขยายสูงๆๆ ที่เป็นของเทียบ จะให้สิ่งที่เรายากให้เป็นเหมือนกล้องเเพงๆเลยครับ เสียความรู้สึกเปล่าๆๆครับ

ผมแนะนำนิดครับ ถ้าจะซื้อกล้องกำลังขยายสูงๆๆ ต้องซื้อที่มันเป็นของเเท้ดีกว่าครับ ราคาต่างกันอีกเท่าตัว ซื้อแล้วได้กล้อง
ที่ให้คุณภาพตามราคา
                         ถ้าจะซื้อกล้องกำลังขยายไม่เกิน 10X ใช้ของเทียมคุ้มกว่าครับ
ไอ้ที่กล้องมันเคลื่อนนะ ส่วยใหญ่เป็นที่ตัวขากล้องมากกว่าครับ ลองดูดีๆๆครับ ถ้ากล้องมันเคลื่อนที่เวลายิงถึงจะเป็นที่กล้องครับ
ถ้าเก็บไว้มันเคลื่อน เป็นที่ขากล้องครับ

ต่อให้ได้กล้องที่ดีแล้วก็จะรู้สึกว่ามันไม่ดี ยากได้กล้องที่ดีกว่านีอีก

ดีไม่ดีมันอยู่ที่เราคิดมากกว่าครับ
ผมเองก็มีกล้องราคา 1500 -35000 ครับ
ผมไม่เคยยิงปืน บีบี ครับ ยิงแต่ปืนดินขับ ตั้งแต่ได้ปืนลมมา ยิงปืนลมไม่ได้ ยิงปืนดินขับอีกเลยครับ

คิดดีๆๆครับ เงิน หนึ่งหมื่นหายากอยู่นะครับ
แต่ถ้าเสียเงิน หนึ่งหมื่น แล้วยังต้องเสียอีก สามหมื่น มันเป็น สี่หมื่นนะครับ

ถ้าความคิดผม ไม่ถูกใจเพื่อนๆๆพี่ๆๆท่านใด ผมขออภัยครับ

ขอบคุณครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #3961 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 09:54:20 PM »

ต้องขอขอบคุณ คุณ สุธา ครับที่นำปืนมาให้ทดสอบด้วยการวัดความเร็วครับ ปืนที่ใช้ทดสอบเป็นปืนเบอร์ 2 แบบลายพรางครับ

ขั้นตอนเหมือนกับเบอร์ 1 นะครับมาเริ่มกันเลย  ผมลองหมุนตามเข็มจนสุดนับได้  6 รอบ ครับ  จากที่ตั้งมาจากโรงงาน  ความดันในท่อตอนที่วัดความเร็วอยู่ที่  180-190  บาร์
หมุนตามเข็มจนสุด  ความเร็วเฉลี่ย  755  ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  1 รอบ         ,,           852  ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  2 รอบ         ,,           930  ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  3 รอบ         ,,           970  ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  4 รอบ         ,,          1005 ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  5 รอบ         ,,          1025 ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  6 รอบ         ,,          1050 ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  7 รอบ         ,,          1040 ฟุต/วินาที
ถ้าดูจากการนับครั้งแรก  ที่ทางโรงงานตั้งมา 6 รอบ  เป็นค่าความเร็วที่ได้สูงสุดเพราะเกินกว่านี้ความเร็วจะเริ่มตก  คุณ สุธา ก็เลยให้ผมตั้งความเร็วไว้ที่ราวๆ  1 รอบครึ่ง  วัดความเร็วได้  898  ฟุต/วินาที  มีข้อดีของการลดความเร็วลงมาครับ   จำนวนลูกที่ยิงได้ต่อการอัดอากาศหนึ่งครั้งมากขึ้น   ความแม่นยำเพิ่มมากขึ้นครับ  ส่วนเรื่องเสียงดังก็ลดลงด้วยครับ  ข้อมูลตัวนี้ได้มาจากคุณสุธาเองครับที่เมื่อนำกลับไปบ้านแล้วลองยิงดู   ถ้ายังไงเพื่อนก็ลองปรับดูนะครับ  ขอให้มีความสุขในการยิงครับ หลงรัก
chart1
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #3962 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 07:08:56 AM »

ขั้นตอนเหมือนกับเบอร์ 1 นะครับมาเริ่มกันเลย  ผมลองหมุนตามเข็มจนสุดนับได้  6 รอบ ครับ  จากที่ตั้งมาจากโรงงาน  ความดันในท่อตอนที่วัดความเร็วอยู่ที่  180-190  บาร์
หมุนตามเข็มจนสุด  ความเร็วเฉลี่ย  755  ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  1 รอบ         ,,           852  ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  2 รอบ         ,,           930  ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  3 รอบ         ,,           970  ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  4 รอบ         ,,          1005 ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  5 รอบ         ,,          1025 ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  6 รอบ         ,,          1050 ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  7 รอบ         ,,          1040 ฟุต/วินาที
ถ้าดูจากการนับครั้งแรก  ที่ทางโรงงานตั้งมา 6 รอบ  เป็นค่าความเร็วที่ได้สูงสุดเพราะเกินกว่านี้ความเร็วจะเริ่มตก  คุณ สุธา ก็เลยให้ผมตั้งความเร็วไว้ที่ราวๆ  1 รอบครึ่ง  วัดความเร็วได้  898  ฟุต/วินาที  มีข้อดีของการลดความเร็วลงมาครับ   จำนวนลูกที่ยิงได้ต่อการอัดอากาศหนึ่งครั้งมากขึ้น   ความแม่นยำเพิ่มมากขึ้นครับ  ส่วนเรื่องเสียงดังก็ลดลงด้วยครับ  ข้อมูลตัวนี้ได้มาจากคุณสุธาเองครับที่เมื่อนำกลับไปบ้านแล้วลองยิงดู   ถ้ายังไงเพื่อนก็ลองปรับดูนะครับ  ขอให้มีความสุขในการยิงครับ
  ไหว้

ขอบคุณครับ คุณ coco สำหรับข้อมูล เพื่อนๆที่ไม่มีเครื่องวัดความเร็วของกระสุน จะได้ปรับความเร็วตามที่่ต้องการ

juggit
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #3963 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 07:10:21 AM »

ขอนิดนะครับ   เรื่องกล้องจีนทุกรุ่นนั้นเลนล์คุณภาพสู่กล้องของแท้ราคาสูงๆไม่ได้เลยครับความใสต่างกันมาก (กล้องจีนกินแสงมากไม่ชัดในแสงน้อย)   ไม่พูดถึงราคานะครับ อยู่ที่กำลังทรัพย์และความต้องการของแต่ละคน  และเรื่องระยะนั้นในกล้องจีนอาจจะปรับระยะมาไม่ตรงกับตัวที่เราหมุนปรับหลาด้านข้างรึว่าด้านหน้า  วิธีทดลองง่ายๆนะครับ  สมติว่าเราตั้งเป้าที่ 30 หลา กลับมาที่กล้องนะครับตั้งกำลังขยายสูงสุด (จะง่ายต่อการมอง)แล้วลองปรับโฟกัสหาดูนะครับว่าเป้าที่เราตั้งไว้นั้นชัดมากที่สุดตรงไหนแล้วค่อยมาดูตัวเลขบอกหลาว่าตรงกันไหม  ถ้าไม่ตรงก็มีวิธีแก้อีกครับ   ตั้งหลาด้านข้างให้ระยะตรงระยะเป้าที่เราจะปรับแล้วค่อยหมุนตัวเลนล์ด้านหน้าของกล้อง เข้ารึออกต้องหาดูครับ ถ้าคดิว่าใกล้แล้วลองมาหมุนตัวปรับด้านข้างดูอีกทีว่าตรงรึยัง คิดว่าได้แล้วล๊อคเลนล์ด้านหน้าเลยครับ
    ผิดพลาดประกาณ์ใดขออภัยนะที่นี้  คครับผม

จากที่ผมใช้กล้องทั้ง ของแท้ของเทียม ใช้คิดกับปืนลมเท่านั้นนะครับ ไม่ใช่ปืนดินขับครับ
จะไม่แตกต่างกันมากถ้าใช้กล้องที่กำลังขยายสูงสุดไม่เกิน 10x (เช่น 3-9x ,3.5-10xครับ)

แต่ถ้ากล้องกำลังขยายสูงๆๆ จะใช้กำลังขยายสูงๆๆมากแล้วจะให้ชัด เป็นสิ่งที่ยากมากครับ จะเกิดพาราเล็คมากครับ

ต้องถามตัวเองก่อนครับว่าต้องการยิงที่ระยะเท่าไร จุดที่จะยิงขนาดใหญ่หรือเล็ก
ปืนที่จะติดกล้องยิง ยิงระยะหวังผลได้ที่เท่าไร  งบที่ตั้งไว้เป็นสิ่งสำคัญในการเลือกกล้องเล็ง
อย่าคิดว่ากล้องเล็งที่กำลังขยายสูงๆๆ ที่เป็นของเทียบ จะให้สิ่งที่เรายากให้เป็นเหมือนกล้องเเพงๆเลยครับ เสียความรู้สึกเปล่าๆๆครับ

ผมแนะนำนิดครับ ถ้าจะซื้อกล้องกำลังขยายสูงๆๆ ต้องซื้อที่มันเป็นของเเท้ดีกว่าครับ ราคาต่างกันอีกเท่าตัว ซื้อแล้วได้กล้อง
                         ถ้าจะซื้อกล้องกำลังขยายไม่เกิน 10X ใช้ของเทียมคุ้มกว่าครับ
ไอ้ที่กล้องมันเคลื่อนนะ ส่วยใหญ่เป็นที่ตัวขากล้องมากกว่าครับ ลองดูดีๆๆครับ ถ้ากล้องมันเคลื่อนที่เวลายิงถึงจะเป็นที่กล้องครับ
ถ้าเก็บไว้มันเคลื่อน เป็นที่ขากล้องครับ

ต่อให้ได้กล้องที่ดีแล้วก็จะรู้สึกว่ามันไม่ดี ยากได้กล้องที่ดีกว่านีอีก

ดีไม่ดีมันอยู่ที่เราคิดมากกว่าครับ
ผมเองก็มีกล้องราคา 1500 -35000 ครับ
ผมไม่เคยยิงปืน บีบี ครับ ยิงแต่ปืนดินขับ ตั้งแต่ได้ปืนลมมา ยิงปืนลมไม่ได้ ยิงปืนดินขับอีกเลยครับ

คิดดีๆๆครับ เงิน หนึ่งหมื่นหายากอยู่นะครับ
แต่ถ้าเสียเงิน หนึ่งหมื่น แล้วยังต้องเสียอีก สามหมื่น มันเป็น สี่หมื่นนะครับ

ถ้าความคิดผม ไม่ถูกใจเพื่อนๆๆพี่ๆๆท่านใด ผมขออภัยครับ

ขอบคุณครับ
ถูกต้องครับ  ผมก็ใช้กล้องจีนครับผมว่าเหมาะกับปืนอัดลมแล้ว (ยิงเป้าไม่เคยเกิน 80 ม.เลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2009, 07:13:28 AM โดย juggit » บันทึกการเข้า
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #3964 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 07:13:42 AM »

เรียนท่านสมาชิกเพื่อทราบหากท่านนำกล้องหน้ากว้าง 60 อัตราขยายเกิน 10 เท่า ติดกล้องเพื่อยิงนกพิราบ เป็นสิ่งที่ไม่ดีเท่าที่ควรครับผมลองมาแล้วครับ เพราะจะทำให้เราเห็นประกายตานกทำให้ถอดใจไม่กล้ายิงครับ พอตัดสินใจยิงประกายตานกก็จะติดตาเรา หรือว่าผมเป็นคนใจอ่อนเกินไป?. แต่ถ้าไม่ทำพออันตรายมาถึงเราก็จะแก้ไขไม่ทัน พวกเล่นมาอยู่ตรงหัวที่นอนเต็มเลยครับ ตอนนี้เลยตัดสินใจถอดกล้องออกทำศูนย์เปิดครับ

แหม แบบนี้พอได้ปืนมา ขอไปนอนกินนกพิราบน้ำแดง นกพิราบอบน้ำผึ้ง นกพิราบย่าง พล่า  ผัดพริกไทยดำและอื่นๆ สัก 2 คืนจะได้ไหมครับ คุณkonputhai
Grin นกพิราบแถวบ้านมันเยอะจริง ๆ นะครับ เมื่อก่อนผมอยู่ต่างจังหวัดก็ชอบกินนกพิราบครับ พอมาอยู่นนท์ไม่เคยกินครับไม่แน่ใจในความสะอาด ไม่รู้เหมือนนกที่ต่างจังหวัดหรือปล่าว

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3965 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 08:30:13 AM »

เรียนท่านสมาชิกเพื่อทราบหากท่านนำกล้องหน้ากว้าง 60 อัตราขยายเกิน 10 เท่า ติดกล้องเพื่อยิงนกพิราบ เป็นสิ่งที่ไม่ดีเท่าที่ควรครับผมลองมาแล้วครับ เพราะจะทำให้เราเห็นประกายตานกทำให้ถอดใจไม่กล้ายิงครับ พอตัดสินใจยิงประกายตานกก็จะติดตาเรา หรือว่าผมเป็นคนใจอ่อนเกินไป?. แต่ถ้าไม่ทำพออันตรายมาถึงเราก็จะแก้ไขไม่ทัน พวกเล่นมาอยู่ตรงหัวที่นอนเต็มเลยครับ ตอนนี้เลยตัดสินใจถอดกล้องออกทำศูนย์เปิดครับ

ผมว่าดวงตานกพิราบมันดูดุๆ นะ เหมือนมันท้าทายเรา แน่จริงยิงสิ แน่จริงยิงสิ ประมาณนี้ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3966 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 08:41:25 AM »

ต้องขอขอบคุณ คุณ สุธา ครับที่นำปืนมาให้ทดสอบด้วยการวัดความเร็วครับ ปืนที่ใช้ทดสอบเป็นปืนเบอร์ 2 แบบลายพรางครับ

หมุนทวนเข็ม  1 รอบ         ,,           852  ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  2 รอบ         ,,           930  ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  3 รอบ         ,,           970  ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  4 รอบ         ,,          1005 ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  5 รอบ         ,,          1025 ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  6 รอบ         ,,          1050 ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  7 รอบ         ,,          1040 ฟุต/วินาที
ถ้าดูจากการนับครั้งแรก  ที่ทางโรงงานตั้งมา 6 รอบ  เป็นค่าความเร็วที่ได้สูงสุดเพราะเกินกว่านี้ความเร็วจะเริ่มตก  คุณ สุธา ก็เลยให้ผมตั้งความเร็วไว้ที่ราวๆ  1 รอบครึ่ง  วัดความเร็วได้  898  ฟุต/วินาที  มีข้อดีของการลดความเร็วลงมาครับ   จำนวนลูกที่ยิงได้ต่อการอัดอากาศหนึ่งครั้งมากขึ้น   ความแม่นยำเพิ่มมากขึ้นครับ  ส่วนเรื่องเสียงดังก็ลดลงด้วยครับ  ข้อมูลตัวนี้ได้มาจากคุณสุธาเองครับที่เมื่อนำกลับไปบ้านแล้วลองยิงดู   ถ้ายังไงเพื่อนก็ลองปรับดูนะครับ  ขอให้มีความสุขในการยิงครับ หลงรัก

ขอบคุณคุณ coko มากครับที่นำผลทดลองปรับความเร็วกระสุนมาให้ชม

ปรับไว้ที่ความเร็วประมาณเกือบ 900 ฟุตต่อวิ 
ไม่ทราบว่าใช้กระสุนแบบไหนทดสอบความเร็วครับ

แล้วลายพรางมันมาจากโรงงานหรือเอาไปทำเองครับเข้าป่าไม่กล้าวางปืนครับกลัวหาไม่เจอ

c24
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #3967 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 08:45:09 AM »

ขอรบกวนถามอีกสักเรื่องครับ 6-24x50ESF อักษรสามตัวท้ายหมายถึงอะไรหรือครับ เจอในเวป แต่เป้น SFE  ไหว้

http://cgi.ebay.com.my/ZOS-10-40x60ESF-IR-SWAT-R19-MilDot-Tactical-Rifle-Scope_W0QQcmdZViewItemQQitemZ300329513838

SF = Side Focus แบบปรับโฟกัสข้าง

E = Electronic Reticle  เส้นล็งแบบมีแสง ปรับระดับได้

Exit Pupil ได้มาจาก  หน้ากล้อง / กำลังขยาย

10 -40 x 60 Exit pupil  60/10= 6 mm., 60/40 = 1.5 mm.

6-24 x 50    Exit pupil  50/6= 8.3 mm., 50/24 = 2.1 mm.

ขอความรู้ด้วยครับว่า ทั้งสองรุ่นระยะใกล้สุดกี่เมตรครับ

ดูจากในรูปปรับได้ใกล้สุด 10 หลาครับ คำนวณออกมาเป็นเมตรได้ 9.144 เมตรครับ

แก้ไขนิดหนึ่งครับ  E มาจาก Electric Illuminated  Reticle เส้นเล็งแบบเรืองแสงใช้ไฟจากแบตเตอรี่

ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่ช่วยกันให้ข้อมูลนะครับ โดยเฉพาะคุณ Thunder 65 ที่หาข้อมูลมายืนยันได้ชัดเจนเลยครับ

ว่าแต่คุณ Trophy X ความรู้สึกและความชัดใสจากการลองใช้กล้องตัวนี้ เป็นอย่างไรบ้างครับ
c24
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #3968 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 08:48:13 AM »

หมุนทวนเข็ม  1 รอบ         ,,           852  ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  2 รอบ         ,,           930  ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  3 รอบ         ,,           970  ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  4 รอบ         ,,          1005 ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  5 รอบ         ,,          1025 ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  6 รอบ         ,,          1050 ฟุต/วินาที
หมุนทวนเข็ม  7 รอบ         ,,          1040 ฟุต/วินาที
ถ้าดูจากการนับครั้งแรก  ที่ทางโรงงานตั้งมา 6 รอบ  เป็นค่าความเร็วที่ได้สูงสุดเพราะเกินกว่านี้ความเร็วจะเริ่มตก  คุณ สุธา ก็เลยให้ผมตั้งความเร็วไว้ที่ราวๆ  1 รอบครึ่ง  วัดความเร็วได้  898  ฟุต/วินาที  มีข้อดีของการลดความเร็วลงมาครับ   จำนวนลูกที่ยิงได้ต่อการอัดอากาศหนึ่งครั้งมากขึ้น   ความแม่นยำเพิ่มมากขึ้นครับ  ส่วนเรื่องเสียงดังก็ลดลงด้วยครับ  ข้อมูลตัวนี้ได้มาจากคุณสุธาเองครับที่เมื่อนำกลับไปบ้านแล้วลองยิงดู   ถ้ายังไงเพื่อนก็ลองปรับดูนะครับ  ขอให้มีความสุขในการยิงครับ หลงรัก

ขอบคุณคุณ COKO นะครับที่นำผลการทดสอบมาให้ดู พอดีผมก็มี AT44W10 เบอร์สองครับ
แต่ว่าผมไม่เข้าใจว่าต้องปรับหมุนจุดไหน ไม่ทราบที่คุณ COKO แสดงให้ดูอยู่ที่หน้าไหนครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3969 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 09:33:35 AM »

ขอบคุณครับ

แหมอ่านไปอ่านมา ก็ยังไม่เห็นว่าที่คุณแจ็กสรุปว่าซื้อกล้องราคาแพงมาติดปืนอัดลม
ยิงระยะไม่เกิน 80 เมตร มันให้ความรู้สึกแบบใดแบบหนึ่งนี้หรือเปล่าเช่น

- ให้ความรู้สึกการเล็งเหมือน ๆ กับใช้กล้องจีนหรือเปล่า
-  หรือว่ามันไม่แตกต่างกัน
-  หรือว่ามันดีกว่ามากมาย  คุ้มค่ากับเงินที่ต้องเพิ่มอีกสามหมื่น
-  หรือว่ามันดีกว่านิดหน่อยไม่คุ้มกับเงินทีต้องเพิ่มอีกหลักสองสามหมื่น  
-   หรือว่าถ้าย้อนเวลาได้ก็จะใช้กล้องจีนเกรด A ราคาไม่เกินหมื่น
-   หรือว่าจะใช้กล้องจีนราคาไม่เกิน 2500 บาทเหมือนเดิม

เพราะคุณแจ็กเป็นผู้ที่ได้สัมผัสกล้องราคาระดับสามหมื่นกับราคาไม่กี่พัน
จึงอยากทราบว่าความรู้สึกของคุณแจ๊คเองนะครับ เพื่อให้คนที่คิดจะซื้อ
ได้ทราบเป็นข้อมูลบ้าง

สำหรับผมคิดว่ากล้องราคาหลายหมื่นมันเหมาะกับปืนที่มีวิถีกระสุนคงเส้นคงวาอย่างของคุณแจ๊ก
2 อย่างต้องไปด้วยกัน ต่อให้ใช้กล้องราคาแพง แต่ปืนไม่ดี มันก็ไม่เกิดผลตามที่คาด
อย่างปืนผมเองถ้าไปติดกล้องราคาหลายหมื่นก็ไม่ใช่ว่าจะยิงได้ดีกว่าเดิม

สำหรับคุณแจ็กเองก็มีปืนเกรดระดับใช้แข่ง เท่ากับว่ามีปืนดี ตัวแปรเรื่องปืนหมดไป
ตอนนี้ใช้กล้องดี ตัวแปรเรื่องกล้องหมดไป กระสุนใช้แบบยิงแข่ง ตัวแปรเรื่องกระสุนหมดไป
คราวนี้ถ้ายิงพลาด เหลืออย่างเดียวคือต้องปรับปรุงตัวคนยิงจับจุดตัวเองให้ได้
เหลือแค่ปรับพานท้ายให้เหมาะสมกับตัวเรา เคสนี้ใช้ดวงเข้าช่วยเป็นไปไม่ได้
ถ้าพลาดหมายถึงพลาดที่คนยิงนั้นหละครับ พอยิงพลาดเราจึงปรับตัวได้ในนัดต่อไป
ทำให้พัฒนาฝีมือยิงปืนได้ดีกว่า    ยิ่งเวลาผ่านไปนาน ๆ ฝีมือคุณแจ๊กก็จะ
ทิ้งห่างคนที่ใช้ปืนธรรมดาออกไปเรื่อย ๆ

การยิงสัตว์พรานจะให้ความสำคัญกับกระสุนนัดแรกเป็นอย่างมาก เพราะยิงปังออกไป
ป่าแตก หรือ นกตัวอื่นบินไปหมดแล้ว สำหรับผมยิงพลาดจุด x ไปสัก 1 นิ้ว ผมก็ไม่คิด
อะไรมาก นกพิราบตัวมันใหญ่กว่า x ตั้งหลายนิ้ว ยิงยังไงก็โดนครับ  แต่คุณแจ็กยิงเป้า
จึงต้องเน้นเป็นพิเศษ พอเรายิงไม่เข้า x บ่อย ๆ รู้สึกเครียดไหมครับ สังเกตตัวเองบ้างหรือเปล่าครับ

หลายหนาวที่ผ่านมา ทุกเช้าผมจะต้องยิง hw97k   1 นัดเสมอก่อนออกยิงนกพิราบ เพราะเป็น
การวอร์มซีลอัดลมให้สามารถอัดลมได้เต็มที่ ใครเคยสังเกตบ้างไหมว่า กระสุนนัดแรกของ
ปืนอัดลมแบบสปริงในบางวัน ไม่ค่อยแรงเหมือนนัดต่อไป อาการนี้จะแสดงออกในหน้าหนาว
ผมใช้วิธีฟังจากเสียงปืนก็พอเดาได้ครับ แต่ปืน PCP ไม่ต้องทำครับ

เมื่อต้นปีผมกำลังคิดว่าสั่งอัดลม 9003 ให้ลูกสาว แต่พอคิดดี มันยังไม่ถึงเวลา ก็เลยเลือก
ปืนแบบธรรมดาไปก่อน ให้มีทักษะการยิงพอสมควรถ้าใจเขารักก็ค่อยขยับเลื่อนขึ้นไป
ปืนอัดลมราคาเป็นแสนถ้าไม่จำเป็นผมไม่กล้าซื้อครับ

ขอบคุณครับที่ได้พูดคุยแลกเปลี่ยนแนวคิดกัน  
ใครมีแนวคิดอย่างอื่นก็บอกได้ครับ
เผื่อว่าถ้าดีจะไปนำไปปฏิบัติ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3970 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 09:46:48 AM »

มันไม่ใช้กำลังขยายภาพหรือครับ ผมชักจะงงแล้วละซิ

คุณสิทธาครับ ที่ผมทราบว่าโฟกัสใกล้สุด 10 หลา ผมตามไปดูรูปกล้องตาม Link ของ ebay ครับผม

http://cgi.ebay.com.my/ZOS-10-40x60ESF-IR-SWAT-R19-MilDot-Tactical-Rifle-Scope_W0QQcmdZViewItemQQitemZ300329513838

ที่ผมงง เพราะคุณ Thunder 65  ใช้ภาพบนนี้ประกอบคำอธิบายนะครับ
ผมเลยงงว่าเดี๋ยวนี้เขาย้ายที่ปรับโฟกัสมาแทนวงแหวนปรับขยายภาพแล้วหรือ

ซึ่งอันที่จริงถ้าใช้ภาพประกอบคำอธิบายว่า โฟกัสได้ใกล้ 10 หลา ต้องใช้ภาพนี้ครับ

ขอบคุณสำหรับลิงค์เข้าไปดูสเปคกล้องครับ
แต่มีข้อสงสัยนิดนึง ตรงขากล้องครับ เห็นขากล้องเป็น 20 มม. ใช้รางแบบวีเวอร์
หรือพิคาทินี  ถ้าได้ขาตัวนี้มา จะใส่กับราง 10 มม. ไม่ได้ครับ
ไม่ทราบว่าเราต้องการเลือกรุ่นขากล้องได้ด้วยหรือเปล่า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3971 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 09:47:37 AM »

สมาชิกที่สั่งกล้อง ZOS รวมตอนนี้  14 ตัวแล้วไม่ทราบว่าจะให้นำเข้ามาในตอนนี้หรือไม่ครับ  โดยให้ชำระเงินหลังจากได้รับของแล้วถึงประตูบ้าน  ตอนนี้ยังไม่ต้องส่งเงินมาแต่อย่างใด  ถ้าพร้อมแล้วก็ให้ส่งที่อยู่ทาง PM  ผมจะได้รีบดำเนินการครับ   

ตอนนี้มีผู้สนใจกล้องตัวนี้แล้วหลายท่าน ครับ
1. 123 dog-dog  ZOS 10-40x60ESF
2. SITTA  ZOS 10-40x60ESF
3. dunk   ZOS 6-24x50ESF
4. mk  ZOS 10-40-X60ESF
5. suksun1   ZOS 10-40x60ESF
6. bee  ZOS 10-40x60ESF
7. C24 จำนวน 2 ชุด  ZOS 10-40x60ESF ทั้ง 2 ชุด
8. ต๋อง_commander  / 085-330-1911   ZOS 10-40x60ESF
9. Sirisak    ZOS 6-24x50ESF 
10. padang   ZOS 10-40x60ESF                 
11. komatsu 08-9733-4791     ZOS 6-24x50ESF
12. chart1  ZOS 6-24x50ESF
13. kyusuke30  6-24x50ESF  /0871340901

สมาชิกที่จองกล้อง ช่วยระบุรุ่นด้วยครับ  ดังตัวอย่างข้างบนครับ
6-24x50ESF    5,360 บาท
10-40x60ESF  5,840 บาท 
แบบส่งถึงประตูบ้านพร้อมประกันภัย World Wide
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2009, 09:50:32 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3972 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 09:53:20 AM »

แต่มีข้อสงสัยนิดนึง ตรงขากล้องครับ เห็นขากล้องเป็น 20 มม. ใช้รางแบบวีเวอร์
หรือพิคาทินี  ถ้าได้ขาตัวนี้มา จะใส่กับราง 10 มม. ไม่ได้ครับ
ไม่ทราบว่าเราต้องการเลือกรุ่นขากล้องได้ด้วยหรือเปล่า

ขากล้องได้ติดต่อไปทางคนขายแล้วครับ ว่าเอาขนาด  11 มม. แบบที่ผมเอาให้ดูครับ

* leaper10.jpg (34.81 KB, 300x353 - ดู 1467 ครั้ง.)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3973 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 09:54:40 AM »

สมาชิกที่สั่งกล้อง ZOS รวมตอนนี้  14 ตัวแล้วไม่ทราบว่าจะให้นำเข้ามาในตอนนี้หรือไม่ครับ  โดยให้ชำระเงินหลังจากได้รับของแล้วถึงประตูบ้าน  ตอนนี้ยังไม่ต้องส่งเงินมาแต่อย่างใด  ถ้าพร้อมแล้วก็ให้ส่งที่อยู่ทาง PM  ผมจะได้รีบดำเนินการครับ   

ตอนนี้มีผู้สนใจกล้องตัวนี้แล้วหลายท่าน ครับ
1. 123 dog-dog  ZOS 10-40x60ESF
2. SITTA  ZOS 10-40x60ESF
3. dunk   ZOS 6-24x50ESF
4. mk  ZOS 10-40-X60ESF
5. suksun1   ZOS 10-40x60ESF
6. bee  ZOS 10-40x60ESF
7. C24 จำนวน 2 ชุด  ZOS 10-40x60ESF ทั้ง 2 ชุด
8. ต๋อง_commander  / 085-330-1911   ZOS 10-40x60ESF
9. Sirisak    ZOS 6-24x50ESF 
10. padang   ZOS 10-40x60ESF                 
11. komatsu 08-9733-4791     ZOS 6-24x50ESF
12. chart1  ZOS 6-24x50ESF
13. kyusuke30  6-24x50ESF  /0871340901

สมาชิกที่จองกล้อง ช่วยระบุรุ่นด้วยครับ  ดังตัวอย่างข้างบนครับ
6-24x50ESF    5,360 บาท
10-40x60ESF  5,840 บาท 
แบบส่งถึงประตูบ้านพร้อมประกันภัย World Wide

เรียนคุณ TropyX ครับ ผมลงรูปขากล้องที่เขาโฆษณานะครับ แบบนี้ใส่กับปืนผมไม่ได้
ช่วยกำชับเรื่องนี้ด้วยนะครับ ผมคิดว่าปืนอัดลมรางน่าจะ 10 มม. หมดนะ ปืนอัดลมใครมีรางแบบ 20 มม.บ้าง

ผมสงสัยว่าชำระเงินหลังจากส่งของถึงประตูบ้าน ไม่ทราบว่าเรากำลังสั่งพิชซ่า หรือ กล้องเล็งปืน ครับ ฮ่า ฮ่า
สำหรับผม "ลุยเลย"

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3974 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 09:55:41 AM »

ขากล้องได้ติดต่อไปทางคนขายแล้วครับ ว่าเอาขนาด  11 มม. แบบที่ผมเอาให้ดูครับ

ขอบคุณครับ สำหรับผม "ลุยเลย"
หน้า: 1 ... 262 263 264 [265] 266 267 268 ... 807
  พิมพ์