เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:27:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 377 378 379 [380] 381 382 383 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3812451 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5685 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:15:20 AM »

ไหว้ พี่sitta แล้วอะไรกันครับถึงอยากจะทำร้ายตัวเอง คิก คิก
ขอบคุณมากครับ

ช่วงเช้าเวลา 6.15 น. วันนี้อากาศค่อนข้างเย็น
ผมกำลังจะขึ่มอไซต์จะออกไปซื้อกับข้าวแต่เห็นกระรอกบนต้นไม้ในบ้าน
ก็เลยทิ้งรถวิ่งเข้าบ้านไปหยิบปืนหน้าเทอเรส คว้าขาตั้งปืนลัดตามโรงรถมากลางสนาม วางขาตั้งแล้วพาดปืน
เล็งอย่างดี มีเวลาปรับโฟกัสเหลือเฟือ ระยะมันใกล้พอดูคงประมาณ 15 เมตร ปรับโฟกัส
10 หลา แล้วก็ยังไม่ชัด จึงลดกำลังขยายจาก 10 เหลือ 4 ภาพชัดแจ๋วแต่เล็กลงและกว้างขึ้น
เล่นเอาเถิดกับกระรอกที่วิ่งไปตรงนั้นกระโดดไปบนต้นมะม่วงกัดขั้วมะม่วงเล่นให้มะม่วงหล่นพื้นดังตุ๊บ
แล้วก็กระโดนมาต้นประดู่ใหญ่ วิ่งขึ้นไปบนยอด ผมก็ยังไม่ยิงเพราะบางครั้งแม้กระรอกหยุด
แต่ใบไม้มันบัง หรือเห็นกระรอกชัดเจน แต่ดูแล้ววิถีกระสุนโค้งขึ้นอาจโดนกิ่งไม้ที่ยืนทิ่มออกมา
ระยะไม่เกิน 10 เมตรข้างหน้า กระสุนอาจโคงขึ้นโดนกิ่งไม้กิ่งนี้ก่อนถึงตัวกระรอก
ผมก็รอจนกระรอกมายังที่คิดว่าไม่พลาด กากะบาททาบกลางหัวกระรอก พาดยิงระยะ 15 เมตรนี้
แม้ว่ายิงร้อยรูคงยากแต่ยิงทับรูเดิมได้ง่ายด้วย hw100กระบอกนี้ กระบอกอื่นไม่รู้เพราะอาจอัด
แรงดันลมไว้สูงเกินไป   พอกากะบาททับหัวกระรอกผมก็แข็งข้อมือแล้วเหนี่ยวไก เสียงปืนดังแปลก ๆ ดังโหว่ ๆ
ไม่ค่อยชินหู ในเลนส์ภาพผมเห็นกระรอกสะดุ้ง ผมคิดว่ากระสุนน่าจะมีความเร็วเกินจึงไม่ทันรู้ว่าตัวเองโดนกระสุน
แต่ถ้ากระสุนมันโดนหัวก็น่าจะตกลงมาเลยนะ จะสะดุ้งทำไม แล้วผมเห็นกระรอกวิ่งหายไปจากเลนส์
เงยหน้าดูก็เห็นมันกระโดดวิ่งไปตามกิ่ง ปล่อยให้ผมคนยิงยืนเซ่องงเป็นไก่ตาแตกสักครู่ จึงพลิกดูปืน
ก็นึกได้ว่า เมื่อวานตอนเช้าผมใช้กระสุนนัดสุดท้ายยิงนกพิราบไปแล้วนี่นา
แล้วก็ว่าจะมาเปลี่ยนแมกกาซีนในเช้าวันนี้ แต่บังเอิญเห็นกระรอกเลยรีบเร่งทำให้ลืมไปว่า
แมกกาซีนในปืนมันไม่มีกระสุน  หลังจากยืงปืนไม่มีกระสุนไปแล้ว ก็กลายเป็นว่า
ผมต้องออกแรงถือปืนวิ่งไปเปลี่ยนแมกกาซีนใหม่ที่หน้าเทอเรสแข่งกับกระรอกที่
เริ่มวิ่งหนีออกจากเขตวิ่งไปตามสายไฟถนน พอผมเปลี่ยนแมกกาซีนได้ ก็ใส่ลูกประทับปืน
สด ๆ เพราะที่พาดอยู่กลางสนามโน้น วิ่งไปเอาคงไม่ทันแล้ว ผมประทับเล็งวาดตามยิงกระรอก
ระยะห่างออกไปแล้วราว 30 เมตร ยิงง่ายหน่อยเพราะสายไฟทำให้กระรอกต้องวิ่งเป็นแนวตาม
ที่เราคาดเดาได้แต่การยิงกระรอกตอนวิ่ง ยิงสัตว์มีโอกาสแค่นัดเดียวเท่านั้นนะครับ
ยิงแล้วต้องโดนจึงมีเวลาพอยิงซ้ำได้ พอกากะบาททาบกลางตัวผมก็วาดดักหน้าตรงปลายจมูก
ดูด้านหลังกระรอกเป็นท้องฟ้าไปทางทุ่งหญ้า ความคิดชั่วฟ้าแลบบอกว่าปลอดภัย
ผมก็เหนี่ยวไก  ผมยิงไม่โดน ถ้าโดนมันก็เก่งเกินไปหรือว่าอาจบังเอิญ
แต่ก็คิดว่าคงมีแรงลมกระสุนเฉี่ยวตัวมัน มันก็เร่งสปีดเร็วขึ้น วิ่งกระโดนหายไป
ในต้นไม้ในเขตบ้านคนอื่น  นี้ไงครับเหตุที่ผมอยากเขกกระโหลกตัวเองจริง ๆ
ก่อนเก็บปืนผมก็เช็ดเคลือบน้ำมันซึ่งทำเป็นประจำ บางคนอาจคิดว่าผมเอาปืน
ออกไปยิงแป็บเดียวทำไมต้องเช็ด อ่านต่อครับ
พอผมออกมาที่รถมอเตอร์ไซต์ก็พบว่าหน้าปัดเรือนไมล์มีละอองน้ำเกาะ
ที่ผิวเบาะมีไอน้ำค้างเปียก ทั้งที่จริงก็ไม่มีหมอกหรือละอองฝนเลย
แต่ทำไมจึงมีไอน้ำมาเกาะที่ไมล์รถและเบาะ ปืนของผมที่เอาไปพาด
อยู่กลางสนามก็คงไม่พ้นเหมือนกัน ดีแล้วทีเช็ดปืนก่อนเก็บทุกครั้ง
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5686 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:18:28 AM »

วิธีดัดแปลงใส่วงล้อหมุนใส่ AA ไม่ติดแมกกาซีนแล้ว
 ที่แม๊กเจาะรูไว้แต่ละรูของลูกด้วย  เพื่อให้มองง่ายว่าเหลือกี่ลูกครับ.. ไหว้
 Air Arms S410 Parallex Wheel & Cartridge Mod

เยี่ยมยอดกระเทียมดองครับ  เยี่ยม ตอนแรกๆที่คุยกันว่ามันติดล้อหมุนใส่แมกกาชีนไม่ได้นึกภาพไม่ออกครับ  ตอนนี้ถึงบางอ้อเลยครับ  ไอ้แบบนี้ผมคงจะมีอะไรทำอีกแล้วครับ แต่คงจะไม่ทำแบบฝรั่งเสียของ  5566    ขอขอบคุณครับ ไหว้   คุณ  suksun1 แหม!!  ผมลืมกดแป้นเป็นภาษาไทยครับ ก็ชื่อคุณซิครับ  เกือบได้ฮาแล้วสิครับ ขำก๊าก

ทีหลังตอนพิมพ์ชื่อคุณ suksun1 แล้วลืมสลับเป็นภาษาอังกฤษก็ส่งมาเลยครับ
พออ่านเจอก็เอาเป็นว่าเรารู้กันว่าเป็นชื่อคุณ suksun1 ดีไหมครับ 5555
PRAMOTE...
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #5687 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 11:16:52 AM »

วิธีดัดแปลงใส่วงล้อหมุนใส่ AA ไม่ติดแมกกาซีนแล้ว
 ที่แม๊กเจาะรูไว้แต่ละรูของลูกด้วย  เพื่อให้มองง่ายว่าเหลือกี่ลูกครับ.. ไหว้
 Air Arms S410 Parallex Wheel & Cartridge Mod

เยี่ยมยอดกระเทียมดองครับ  เยี่ยม ตอนแรกๆที่คุยกันว่ามันติดล้อหมุนใส่แมกกาชีนไม่ได้นึกภาพไม่ออกครับ  ตอนนี้ถึงบางอ้อเลยครับ  ไอ้แบบนี้ผมคงจะมีอะไรทำอีกแล้วครับ แต่คงจะไม่ทำแบบฝรั่งเสียของ  5566    ขอขอบคุณครับ ไหว้   คุณ  suksun1 แหม!!  ผมลืมกดแป้นเป็นภาษาไทยครับ ก็ชื่อคุณซิครับ  เกือบได้ฮาแล้วสิครับ ขำก๊าก

ทีหลังตอนพิมพ์ชื่อคุณ suksun1 แล้วลืมสลับเป็นภาษาอังกฤษก็ส่งมาเลยครับ
พออ่านเจอก็เอาเป็นว่าเรารู้กันว่าเป็นชื่อคุณ suksun1 ดีไหมครับ 5555

ผมคิดว่าจากที่เราจะไปตัดบากวงล้อออกส่วนนึง สู้เราเปลี่ยนวงล้อให้เล็กลงกว่าเดิมจะไม่ดีกว่าหรอครับ จากในคลิ๊ปเขาน่าจะหมุนวงล้อได้แค่ในร่องที่บากเอาไว้นะครับ
ถ้าเป็นวงล้อเล็กก้อน่าจะดีครับ   รอน้องAA มาก่อนแล้ววัดดูได้วงขนาดไหน  ...คงต้องรบกวนท่าน 123 dog-dog ทำให้สักอันด้วยครับ
ฮิฮิ.....อย่าเผลอสลับไทยปะกิตนะครับ... หลงรัก
capa
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #5688 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 11:26:44 AM »

สวัสดีครับ ตอนนี้รอข้อมูลกำหนดการจาก คุณเต้ย(แม่งานของเรา) คนเดียวครับ
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #5689 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 11:45:41 AM »

พี่ท่านใดเคยเอาปืนอัดลมไปซ่อมที่ กทม บ้างครับ ผมขอเบอร์โทรร้านหน่อยสิครับผมจะส่งเจ้า hw98 ไปซ่อมหน่อยครับ

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5690 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 12:14:26 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน  วันนี้ไปรับใบ ป. 3 มาแล้วครับ เสียค่าธรรมเนียม 5  บาท ก็เลยฝากขอบพระคุณเจ้าหน้าที่ที่ดำเนินการให้พร้อมกับบอกว่าจะกลับมาใช้บริการอีก อิอิ  นายทะเบียนท่านใจดีจริงๆ ครับ

วันพรุ่งนี้ผมจะเดินทางลงกรุงเทพฯ แล้วครับ ถึงตอนเย็นๆ  คงไปดำเนินการในวันศุกร์ที่ 23 ตุลาคมครับ   แล้วจะโทรหาท่าน 123 DD เพื่อถามข่าวคราวความคืบหน้าของโปรเจคต่างๆ 
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5691 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 12:35:34 PM »

เรื่องการตัด Sidewheel ออก เพื่อให้สามารถเสียบแมกกาซีนของ S410 ได้ง่ายนั้นก็เป็นอีกวิธีหนึ่งที่ประหยัดงบประมาณ เหมาะกับการล่าสัตว์ที่เราไม่รู้ระยะยิง สามารถที่จะปรับโฟกัสและเล็งเผื่อได้ง่าย  แต่ในกรณีแข่งขันฟิลด์ทาร์เก็ตนั้นเขาห้ามใช้แมกกาซีน ให้บรรจุยิงทีละนัด จึงต้องมีตัวอะแดปเตอร์เปลี่ยนให้ยีงได้ทีละนัดยังไงหละครับ แต่เมื่อตัดออกแล้วมันจะติดขัดกับแมกกาซีนเวลาหมุนหรือไม่นั้น  มันไม่ติดหรอกครับแมกกาซีนมันไม่โผล่ออกมายาวขนาดนั้น

แต่ถ้าใส่วงล้อใหญ่แล้วมันก็บังช่องทางป้อนกระสุนด้วยมืออีกนั่นแหละ  เลยขอแนะนำให้ใช้วงล้อแบบคัสตอมตามอย่างฝรั่งที่เขาทำขายกัน แต่แพงเกินไป เดี๋ยวให้โรงกลึงทำให้ครับ  ที่จริงท่าน coko กับท่าน 123 DD ทำได้อยู่แล้วครับ ผมก็จะรบกวนนายช่างวิศกรใหญ่ประจำชมรมทั้ง 2 ท่านแหละครับทำออกมาตามจำนวนสมาชิก 45 ตัวเลยแต่ต้องวัดขนาดปุ่มปรับโฟกัสกล้องของใครของเรามาเองก็แล้วกัน ส่วนกล้อง ZOS 10-40x60 ESF /SFE นั้นของท่าน 123 DD ก็มีอยู่แล้วและอีกหลายท่าน  ผมก็เลยไม่ต้องวัดขนาดแจ้งไป  ให้ท่าน 123 DD จัดการมาเลยแล้วค่อยว่ากันหลังไมค์

นี่เป็นรูปร่างหน้าตาของวงล้อที่กำลังกล่าวถึงครับ ทำได้ไม่ยาก แต่ก็ไม่ง่าย ติดแล้วไม่เกะกะขวางทางปืนครับ

* wheel2.jpg (55.01 KB, 183x310 - ดู 433 ครั้ง.)

* indexCAEZA209.jpg (81.63 KB, 640x480 - ดู 436 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2009, 12:37:18 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5692 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 01:06:33 PM »

ไม่ทราบว่าวงล้อมันจำเป็นขนาดไหนครับ
เห็นในรูปมีแต่คนใช้กันทั้งบ้านทั้งเมือง
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #5693 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 01:50:45 PM »

ใครรู้จักร์ร้านรับซ่อมปืนอัดลมสปริง ไวเร้าท์ บ้างครับ ผมขอเบอร์โทรหน่อยนะ

อยากยิงแล้ว

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #5694 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 01:57:52 PM »

พี่สิทธาครับ...ผมอยากจะดูแท่นพาดยิงของที่จัง
ท่าทางคงจะเบาสบายและกระทัดรัดแบบที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อน    คิก คิกไหว้
ปืนของผม นน. รวมกล้องแล้วประมาณ 4.5 กก.
 ยิงแต่ละทีถ้าไม่มีที่พาดยิงก็สุดแสนจะทรมาณ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #5695 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 01:59:28 PM »

ใครรู้จักร์ร้านรับซ่อมปืนอัดลมสปริง ไวเร้าท์ บ้างครับ ผมขอเบอร์โทรหน่อยนะ

อยากยิงแล้ว
มีหลายร้านครับ แต่ที่จะรับซ่อมร้านไหนไม่แน่ใจครับคงต้องสุ่มๆดูครับ
หน้า 369 เบอร์โทรร้านอาวุธปืนต่างๆ ภายในกรุงเทพ และต่างจังหวัด
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=51957.5520
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5696 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 02:03:19 PM »

มันจำเป็นในกรณีที่เราไม่ทราบระยะยิงที่แน่นอน โดยเฉพาะการแข่ง ฟิลด์ทาร์เก็ต ที่มีระยะตั้งแต่ 18 เมตร ถึง 50 เมตร เพราะเราตั้งกล้องปรับศูนย์ที่ระยะเดียว คนส่วนมากเขาตั้งศูนย์กล้องกันที่ 25 เมตร ยิงจนเข้าเอ็กซ์เป็นรูเดียวด้วยกระสุน 50 นัด(ว่าไปแหละ นี่มันเกินจำเป็น) จากนั้นก็หมุนปรับโฟกัสไปที่เป้าแต่ละระยะ จนชัดแจ๋วแล้วก็ทำเคร่องหมายและเขียนเลขกำกับระยะไว้ที่วงล้อ  จากนั้นก็ลองยิงที่ระยะต่างๆ มี่การเล็งเผื่อเล็งแก้จนมันเข้า XXX ทุกเป้า แล้วก็จดจำวิธีการเล็งที่ระยะต่างๆ เอาไว้ให้แม่น ว่าระยะแต่ละระยะต้องเล็งเผื่อสูงเผื่อต่ำยังไง โดยการมาร์คลงในรูปเส้นเล็งของกล้องที่เราใช้ อาจทำเป็นสติ๊กเกอรืติดแปะไว้ข้างรีซีฟเวอร์ถัดจากวงล้อเข้ามา  มันก็จะทำให้อ่านระยะยิงได้ง่ายและแม่นยำขึ้น  (เพราะที่ทำเครื่องหมายมากับกล้อง มันไม่เที่ยงตรงเลยสักอันไม่ว่ากล้องจะตัวแพงขนาดไหน) และวงลอใหญ่ๆ มันดูง่ายกว่าปุ่มปรับที่ข้างตัวกล้องครับ แต่เราสามารถทำวงแค่ซีกเดียวได้เพราะระยะการหมุนจาก 18 - 50 เมตรมันประมาณ 1/4 รอบครับพ้ม

คุณสิทธาจะไม่ใช้วงล้อใหญ่แต่ใช้แค่ปุ่มปรับข้างตัวกล้องก็ได้ จะเป็นการต่อแต้มให้ผม คุณศักดา ท่าน 123DD ท่านมนตรี ท่านcoko และอีกหลายท่านที่อายุรุ่นราวคราวเดียวกัน เพราะท่านสิทธายิงปืนแม่นเหลือเกิน การต่อแต้มก็เพียงแค่คุณสิทธาเสียเวลามองหาระยะบนปุ่มปรับข้างตัวกล้องเพิ่มขึ้นเล็กน้อยเท่านั้นเอง อิอิ  อย่างอื่นไม่ได้เสียเปรียบแต่ประการใด 55 รู้สึกว่าเขาให้เวลายิงจุดละ 2 นาทีนะครับ จุดละ 2-3 เป้า ยิง 2 รอบ รวมแล้ว 32 เป้า สำหรับแมทซ์ธรรมดา  ถ้าทัวร์นาเมนท์ใหญ่ก็ยิงกัน 64 เป้าเลยหละครับ คุณสิทธาตาเหล่ก็คราวนี้แหละ อิอิ  เพราะไม่ยอมใช้วงล้อมหึมาขนาด 38-24-40 นี่นา

อ่านไม่เข้าใจ ก็ดูรูปประกอบครับ

* test-air-arms-s400-3.jpg (97.09 KB, 710x533 - ดู 442 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2009, 02:08:28 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #5697 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 02:04:44 PM »

พี่ทศครัลกล้อง ZOS 10-40x60 ESF /SFE ผมยังไม่มีเลยครับ Grin ไหว้

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5698 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 02:17:35 PM »

พี่ทศครัลกล้อง ZOS 10-40x60 ESF /SFE ผมยังไม่มีเลยครับ Grin ไหว้

มันเป็นกล้องที่ดีมากตัวหนึ่ง ราคาถูก คุณภาพคุ้มราคา ฝีมือการผลิตดีกว่ากล้องก๊อปปี้ทุกตัวที่หาได้ตามคลองถมครับ ผมไปเดินแถวตลาดชายแดนลาว เขมร พม่า ก็เห็นมีขายครับราคาก็ไม่เกิน หกพัน แต่ฝั่งมาเลเซียทำไมไม่มีขายครับ

ถ้ามี paypal ก้สามารถไปประมูลซื้อจาก ebay ได้ครับ อาจได้กล้องดีราคาถูก ไม่เกิน 100 USD ก็ได้ครับ

ถ้าจะเอาในบ้านเราก็เอา BSA Swift 4-16 x 50 ราคา หกพันนิดๆ หรือ Bushnall Banner 4-16x44 ก้แพงขึ้นมาอีก

เอาดีหน่อยก็ Mojji Viper 4-16x50 ของญี่ปุ่นราคา หมี่นสองพันบาท คุณภาพหายห่วงใสแจ๋ว ส่องแล้วขาวจั๊วะ อวบอิ่ม มีระดับน้ำในตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2009, 02:19:53 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
rt56
ความฝันถึงจะเรื่องเล็กแค่ไหน ก็มีคุณค่าเสมอสำหรับผู้เป็นเจ้าของ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #5699 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 02:30:20 PM »

มันเป็นกล้องที่ดีมากตัวหนึ่ง ราคาถูก คุณภาพคุ้มราคา ฝีมือการผลิตดีกว่ากล้องก๊อปปี้ทุกตัวที่หาได้ตามคลองถมครับ ผมไปเดินแถวตลาดชายแดนลาว เขมร พม่า ก็เห็นมีขายครับราคาก็ไม่เกิน หกพัน แต่ฝั่งมาเลเซียทำไมไม่มีขายครับ

ถ้ามี paypal ก้สามารถไปประมูลซื้อจาก ebay ได้ครับ อาจได้กล้องดีราคาถูก ไม่เกิน 100 USD ก็ได้ครับ

ถ้าจะเอาในบ้านเราก็เอา BSA Swift 4-16 x 50 ราคา หกพันนิดๆ หรือ Bushnall Banner 4-16x44 ก้แพงขึ้นมาอีก

เอาดีหน่อยก็ Mojji Viper 4-16x50 ของญี่ปุ่นราคา หมี่นสองพันบาท คุณภาพหายห่วงใสแจ๋ว ส่องแล้วขาวจั๊วะ อวบอิ่ม มีระดับน้ำในตัว

พี่ทศครับ คุณ komatsu ยังไม่มี ZOS 10-40x60 ESF /SFE  เพราะเค้ามี zos 6-24x50 ครับ

ไม่มีใครดีไปหมดทุกอย่างจนหาที่ติไม่ได้ แต่ก็ไม่มีใครเลวไปหมดทุกอย่างจนหาที่ชมไม่ได้เช่นเดียวกัน
คนบางคนไม่เคยคิดที่จะปลูก"ต้นประโยชน์" แต่ทำไมถึงเอาเปรียบผู้อื่นด้วยการจ้องคอยแต่จะเก็บเกี่ยว "ผลประโยชน์"
การขอที่ไม่ต้องละอาย คือการขอโทษ การให้ที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย คือการให้อภัย
หน้า: 1 ... 377 378 379 [380] 381 382 383 ... 807
  พิมพ์