เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 08:28:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3808186 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #150 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 09:38:14 PM »

เดิมผมเคยคิดว่า จะอะไรกันนักกันหนา กับปืนสั้นอัดลม ที่ผมใช้แข่งตามกติกา ISSF น่าจะปลดจากพ.ร.บ.ฯ ไปเป็นแค่อุปกรณ์กีฬา
ถึงตอนนี้ ผมหูตาสว่าง ยอมรับแล้วครับว่า ปืนลมต้องจัดเป็นอาวุธปืน ต้องมีทะเบียน ต้องมีการขออนุญาต
 Cool Cool

Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #151 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 11:59:24 PM »

ตอนนี้ผมกำลังรอใบ ป.3 ซื้อปืนอัดลม Anschutz 9003 อยู่ เมื่อไหร่จะได้หนอ  อ๋อย
11mmman รักในหลวง
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #152 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 09:48:15 AM »

up
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #153 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 10:45:29 AM »

เดิมผมเคยคิดว่า จะอะไรกันนักกันหนา กับปืนสั้นอัดลม ที่ผมใช้แข่งตามกติกา ISSF น่าจะปลดจากพ.ร.บ.ฯ ไปเป็นแค่อุปกรณ์กีฬา
ถึงตอนนี้ ผมหูตาสว่าง ยอมรับแล้วครับว่า ปืนลมต้องจัดเป็นอาวุธปืน ต้องมีทะเบียน ต้องมีการขออนุญาต
 Cool Cool

รบกวนอธิบายหน่อยครับพี่ธำรง

Huh Huh
SIG P220
Welcome to SIG forum
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #154 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 11:12:03 AM »

กำลังมองหาปืนยาวอัดลมอยู่ครับพอจะช่วยแนะนำเป็นแนวทางหน่อยได้ไหมครับ
ไม่แน่ใจว่าราคาไม่เกิน15-20k พอจะซื้อได้ไหมครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #155 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 11:16:48 AM »

ปืนอัดลมความแรงสูงต้องยกให้ตัวนี้เลย Benjamin Sheridan Super Streak ใช้กระสุนขนาด .177 เบอร์1 ทำความเร็วได้เหนือเสียงด้วยความเร็ว 1500 ฟุต ต่อวินาทีแรงจริงๆ 
..ก็บางรุ่นเร็วและแรงแบบนี้ซิครับ ถึงต้องจัดเป็นอาวุธปืน ต้องมีทะเบียน ต้องมีการขออนุญาต  ตกใจ

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #156 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 11:37:14 AM »

Cool Cool

รบกวนอธิบายหน่อยครับพี่ธำรง

Huh Huh

อย่างที่คุณSTeelShoTS กล่าวไว้ครับ
มันพัฒนาไปมาก บางแบบบางรุ่น ไม่ได้ทำเพื่อการกีฬา หรือเพียงนันทนาการ แต่ไปถึงการล่า การฆ่า  ตกใจ
ไปอยู่ในข่ายของอาวุธไปแล้ว

เมื่อเป็นอาวุธ ก็ต้องถือว่าเป็นอาวุธ
ส่วนตัวผมคงไม่ขวนขวายต่อสู้เรียกร้องให้ปลดปืนลมออกจากการควบคุมตามพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ อีกต่อไป  Undecided

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #157 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 12:00:08 PM »

ถ้าต้องการส่งเสริมการยิงปืนของเยาวชน ผมยังคิดว่าสามารถแยกปืนอัดลมเพื่อการกีฬาได้ไม่ยากครับ

แค่กำหนด ความเร็ว,น้ำหนัก,ขนาดหน้าตัด ของกระสุนปืนลมนั้นๆ ก็สามารถควบคุมได้ไม่ยาก(เกินที่กำหนด ต้องมีใบอนุญาต)

แต่เท่าที่เห็นเอาปืน BB มาเข้าข่ายปืนที่ต้องมีใบอนุญาตควบคุม ผมก็เลิกหวังกับเรื่องถอดปืนอัดลมเพื่อการกีฬาแล้วครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #158 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 03:18:05 PM »

ครับคุณIron.
สมาคมกีฬายิงปืนฯ ที่น่าจะมีหน้าที่โดยตรงในการส่งเสริมฯ และแก้ปมนี้ .... ยังไม่ทำ....หรือทำไม่สำเร็จ..ก็ไม่รู้  Lips Sealed
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #159 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 03:29:22 PM »

ครับคุณIron.
สมาคมกีฬายิงปืนฯ ที่น่าจะมีหน้าที่โดยตรงในการส่งเสริมฯ และแก้ปมนี้ .... ยังไม่ทำ....หรือทำไม่สำเร็จ..ก็ไม่รู้  Lips Sealed

ขอบคุณครับ

เคยอ่านเจอนานมาแล้วครับ มีเว็บที่ล่าสัตว์ด้วยปืนอัดลมยาว(Air rifle) ซึ่่งสามารถล่าสัตว์ขนาดกวางได้เลย ซึ่งถ้าเป็นกระสุนที่อันตรายกับคนได้ ผมก็คิดว่าการที่ต้องมีการควบคุมเพื่อความปลอดภัยเป็นเรื่องที่ดีมากครับ

ส่วนกระสุนสำหรับแข่งของปืนอัดลม ก็จะมีความแตกต่างกับกระสุนกลุ่มนั้นชัดเจน ความรุนแรงน้อย(แต่ผู้ปกครองก็ต้องสอนกฏความปลอดภัยเหมือนปืนที่มีดินขับ) เน้นเจาะเ้ป้๋าและความแม่นยำเป็นหลัก

คงต้องดูกันไปว่าจะผลักดันกันได้ถึงไหนครับ
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #160 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 03:54:44 PM »

อ๋อ..อย่างนี้นี่เอง เข้าใจแล้วครับ

จริงๆแล้วการแยกประเภทปืนอัดลมกีฬา กับปืนอัดลม Hunting

ก็ค่อนข้างชัดเจนอยู่แล้วนะครับ ปืนกีฬา ใช้กระสุน .177 พลังงาน 12 ฟุตปอนด์

คาลิเบอร์ใหญ่กว่านี้ แรงกว่านี้ ก็น่าจะยังคงเป็นอาวุธต่อไป

สมัยที่ผมยังสนใจปืนลมมากๆ เคยเจอในเวบเป็นปืนลมขนาด .45 ความเร็ว 450  ตกใจ

ยังน้ำลายไหลอยากจะได้เลยครับ ตอนนี้หายอยากไปแล้วครับ ผมไม่นิยมการล่าครับ ไปตลาดมีขายทุกอย่าง  Grin

แต่เวลาเห็นเด็กๆหัดยิงอัดลมสั้น/ยาว ยิงดีๆกันทั้งนั้น

ก็อยากให้เขาสามารถที่จะมีเป็นของส่วนตัวกันได้บ้าง กีฬานี้จะได้พัฒนากันต่อไปน่ะครับ
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #161 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 06:59:49 PM »

ปืนอัดลมที่ใช้ในการแข่งขันในระดับสากลจริงๆ กำหนดขนาดกระสุนที่เบอร์ 1 ขนาด .177 ความเร็วของกระสุนอยู่ที่ 570 ฟุต/วินาที เท่านั้นเอง  Smiley
Terk Kung
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #162 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 07:09:10 PM »

อ๋อ..อย่างนี้นี่เอง เข้าใจแล้วครับ

จริงๆแล้วการแยกประเภทปืนอัดลมกีฬา กับปืนอัดลม Hunting

ก็ค่อนข้างชัดเจนอยู่แล้วนะครับ ปืนกีฬา ใช้กระสุน .177 พลังงาน 12 ฟุตปอนด์

คาลิเบอร์ใหญ่กว่านี้ แรงกว่านี้ ก็น่าจะยังคงเป็นอาวุธต่อไป

สมัยที่ผมยังสนใจปืนลมมากๆ เคยเจอในเวบเป็นปืนลมขนาด .45 ความเร็ว 450  ตกใจ

ยังน้ำลายไหลอยากจะได้เลยครับ ตอนนี้หายอยากไปแล้วครับ ผมไม่นิยมการล่าครับ ไปตลาดมีขายทุกอย่าง  Grin

แต่เวลาเห็นเด็กๆหัดยิงอัดลมสั้น/ยาว ยิงดีๆกันทั้งนั้น

ก็อยากให้เขาสามารถที่จะมีเป็นของส่วนตัวกันได้บ้าง กีฬานี้จะได้พัฒนากันต่อไปน่ะครับ
ผมเองก็เคยเห็นมาเเล้วเช่นกันครับกระสุนลูกใหญ่มาก เคยเห็นเมื่อประมาณ 7 ปี มาเเล้ว แถวๆวังบรูพาครับ ตอนนั้นสนใจมากลูกใหญ่ดี แต่มาตอนนี้ไม่เห็นมีวางขายเเล้วครับ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #163 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 08:21:48 PM »

เจอแล้วครับ เ็ว็บที่กล่าวถึงปืนอัดลมยาว ความเร็วและแรงปะทะน่าจะใกล้เคียงหรือมากกว่าปืนสั้น .45ACP เลยครับ

http://www.quackenbushairguns.com/

สัตว์ที่ล่าได้ครับ

รายละเอียดกระสุนบางแบบ

I found that the smaller .490 balls shot okay, but nothing to get excited about. They produced 1.8-inch groups at 30 yards - good enough to blast a pop can, but not what Dennis had lead me to believe his gun could do. They ranged around 755 to 760 f.p.s. for the first shot on an 84-degree day. Since they weigh about 175 grains, that's about 223 ft.-lbs., which is nothing to sneeze at, but not up to spec for a Bandit.

(แรงปะทะ 223 ฟุต-ปอนด์)

.............

นี่ก็อีกครับ

Being a trifle larger, these balls weigh an average of 182-and-a-fraction grains. At 3,200 psi, the first shot moved out at 801 f.p.s., for a muzzle energy of 259.35 foot-pounds. Quackenbush rates his Bandit at 250 foot-pounds, but the truth is, with use, the gun loosens up and may well go just a bit faster than advertised. You can help this along with lubrication of the heavy hammer.

(แรงปะทะ 250 ฟุต-ปอนด์ ที่แรงดัน 3,200 ปอนด์/ตารางนิ้ว)  ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2009, 08:47:23 PM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
Terk Kung
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #164 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 11:12:48 PM »

ตกใจ แรงกว่าที่ผมคิดไว้ซะอีกครับ  ตกใจ ผมคิดว่าใช้ยิงอย่างมากก็หมาป่าเท่านั้น  เยี่ยม
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 807
  พิมพ์