เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 12:19:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 52 53 54 [55] 56 57 58 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3808640 ครั้ง)
Van01-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 61

« ตอบ #810 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 09:03:21 AM »

ขอระบายเรื่องสั่งปืนทาง Internet หน่อยเถอะครับ หลังจากที่ Suchi และ คุณsomnuekp ที่ช่วยกรุณาให้คำแนะนำที่เป็นประโยชน์ ผมก็ดำเนินการสั่ง แต่ทาง Pyramidair ก็ปฏิเสธ Order ของผม บอกว่าประเทศเราไม่ให้นำเข้า  ผมก็ลองเปลี่ยนจากปืนสั้นเป็นปืนยาวเผื่อว่าจะห้ามเฉพาะปืนสั้น ผลก็เหมือนเดิม เศร้า ลองสั่งอีก 3 ครั้ง ก็มีความหวังเล็กน้อยคือเขาให้ส่งเอกสารไป แต่ดูเหมือนเป็น Auto Reply มากกว่า ผมก็ส่งสำเนาป๒ให้ ก็เหมือนเดิมเงียบ..... พอ Order ครั้งที่ 5 เขาก็ตอบว่าไม่ส่งมาที่ Asia ตามเมล์ข้างล่างนี่ครับ

"Dear Customer,

Thanks for writing. Unfortunately we will not be able to accept your order as we are prohibited from shipping to Asia. If you have any other questions, please feel free to let us know.

Thanks,
Erika CSR"

คิดว่าผมคงไม่ตื้อแล้วครับร้านนี้ แต่ผมได้สั่งไปที่ Arizona แล้วเหมือนกัน ราคาถูกกว่า 70US$ ผมสั่งปุ๊บตัดบัตรเครดิตปั๊บ(ถ้าเกิดสั่งต้องระวัง ต้องเลือกให้ดีก่อนกด Send) รวมค่าขนส่งเบ็ดเสร็จ โดยที่ไม่ได้แจ้งค่าขนส่งเรามาก่อน(ทราบโดยถามไปที่บัตรเครดิตเราว่ามีตัดมาหรือปล่าว) โชดดีว่าดูเหมือนจะน้อยกว่าของ Pyramid อยู่ 26US$ เอกสาร Confirm Order ก็ไม่ส่งมา อ๋อย กลัวเสียเงินแล้วไม่ได้ของจัง หัวเราะร่าน้ำตาริน mail ไปถามก็ตอบบ้างไม่ตอบบ้าง คงยังรอต่อไป ตอนนี้Mail ไปถามเรื่องว่าจะส่งเมือไร..ยังไม่มีคำตอบ    ถ้าคืบหน้าอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังครับ

TULATULA
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #811 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 11:44:04 AM »

ขอความรู้หน่อยครับ กำลังจะซื้อปืนอัดลมสั้นแข่งขันไม่ทราบว่านอกจากปืนแล้วเราต้องซื้ออุปกรร์ใดอีกบ้างครับ ราคาเป็อย่างไรบ้างครับ ปืนที่จะซื้อ ไฟแวกบาว พี 44 ครับ ร้านให้เฉพาะตัวปืน
- กระสุนที่ใช้สำหรับปืนแข่งนั้นเป็นแบบไหนครับ ราคาประมาณเท่าไหร ครับ
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #812 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 09:44:52 PM »

ปรกติรุ่นนี้ ต้องมีท่อมาให้สองท่อครับ อุปกรณ์อื่นที่ควรมีก็คือ ถังอากาศ หรือ ปั๊มอากาศครับ นอกจากนั้น ถ้าจะแข่งขันระดับโลก ก็อาจจะมี รองเท้าสำหรับยิงปืนโดยเฉพาะ กับแว่นตายิงปืนครับ

กระสุนอัดลมเกรดแข่งขันบ้านเรา ที่สนามหัวหมากไม่แน่ใจว่ายังมีขายอยู่หรือเปล่า ปกติก็ใช้ของ RWS R10Match ราคาล่าสุดที่เห็นคือกระป๋องห้าร้อยนัดราคา สี่ร้อยห้าสิบบาท ซึ่งจริงๆแล้ว RWS ที่เป็นกระรอกเหลือง หรือว่า ลูก geco กระป๋องสีน้ำเงินถ้าหาซื้อได้ก็ใช้ซ้อมได้ครับ กระสุนระดับแข่งขันจริงๆ จะมีขนาดให้เลือกด้วย เช่น 4.49mm 4.50mm 4.51mm ปืนสั้นจะเห็นผลความแตกต่างของลูกเมื่อยิงได้คะแนนระดับห้าร้อยเจ็ดสิบขึ้นไป ถ้าคะแนนแข่งยังไม่ถึงระดับนั้น ปัจจัยจากคนยิงมีผลมากกว่า ทำให้ไม่เห็นความแตกต่างระหว่างกระสุนเกรดแข่งขัน กับกระสุนทั่วๆไปครับ

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #813 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 11:14:55 PM »

...
.
.
คิดว่าผมคงไม่ตื้อแล้วครับร้านนี้ แต่ผมได้สั่งไปที่ Arizona แล้วเหมือนกัน ราคาถูกกว่า 70US$ ผมสั่งปุ๊บตัดบัตรเครดิตปั๊บ(ถ้าเกิดสั่งต้องระวัง ต้องเลือกให้ดีก่อนกด Send) รวมค่าขนส่งเบ็ดเสร็จ โดยที่ไม่ได้แจ้งค่าขนส่งเรามาก่อน(ทราบโดยถามไปที่บัตรเครดิตเราว่ามีตัดมาหรือปล่าว) โชดดีว่าดูเหมือนจะน้อยกว่าของ Pyramid อยู่ 26US$ เอกสาร Confirm Order ก็ไม่ส่งมา อ๋อย กลัวเสียเงินแล้วไม่ได้ของจัง หัวเราะร่าน้ำตาริน mail ไปถามก็ตอบบ้างไม่ตอบบ้าง คงยังรอต่อไป ตอนนี้Mail ไปถามเรื่องว่าจะส่งเมือไร..ยังไม่มีคำตอบ    ถ้าคืบหน้าอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังครับ

ไม่ทราบทาง Arizona คิดค่าขนส่งปืนสั้นเท่าไรครับ

รอฟังผลครับ
Van01-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 61

« ตอบ #814 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2008, 02:37:45 AM »

...
.
.

ไม่ทราบทาง Arizona คิดค่าขนส่งปืนสั้นเท่าไรครับ

รอฟังผลครับ

เท่าที่เช็คดูส่วนต่างของยอดตัดบัตรเครดิตกับ ราคาปืน = $60 ของทาง Pyramid $86
jack101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #815 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2008, 03:18:17 PM »

เรียนถามพี่ Terk Kung ผมสนใจ ANSCHUTZ 9003 เหมือนกันครับ ยากรู้ว่า ANSCHUTZ 9003
(ไม่ได้ใช้แข่งขันครับ แต่จะเอามายิงเล่นหลังบ้านครับ)
1. ความเร็วที่ทดสอบอยู่ที่เท่าไรครับ และสามารถเพื่มความเร็วอีกได้ไหมครับ ถ้าได้ปรับเองได้ไหมครับ
2.น้ำหนักไกสามารถตั้งได้เองไหมครับ
3.ถ้าผมจะเอามาติดกล้องเล็งจะทำได้ไหมครับ
4.ลมที่ใช้ หลอดหนึ่งใช้ได้ประมาณกี่นัดครับ
5.เสียงดังมากไหมครับ(ยิง.22หลังบ้านเเล้วมีความรู้สึกว่าอาจไปรบกวนคนอื่นๆๆครับ)
6.ที่ร้านแถมอะไรให้บางครับ
ตอบทาง PM ได้นะครับ
ขอบคุณครับ
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #816 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 08:15:20 PM »

ผลทดสอบการยิง EVANIX AR6  ระยะยิงประมาณ 25 เมตร  เป้ายิงเป็นกระเบื้องลอนคู่หนา 5 มม.วางประกบ 2 แผ่นซ้อนติดกัน  วางพิงกับต้นมะม่วง  เผื่อไว้ป้องกันกระสุนทะลุกระเบื้อง กันกระสุนทะลุไว้อีกชั้นหนึ่ง  เคยเข้าไปดูผลทดสอบการยิงของ AR6 ระยะยิงที่ประมาณ 15 เมตร เห็นว่ายิงทะลุไม้ลังหนาประมาณ 1 นิ้วฟุต(ไม่แน่ใจว่าเป็นไม้ลังเรียกถูกหรือไม่)  แต่ดูด้วยสายตาเป็นเนื้อไม้ค่อนข้างแข็ง  แบบที่บ้านเราใช้ไม้ชนิดนี้ใส่ของบรรจุเป็นลัง   และเป็นการยิงครั้งแรกหลังจากได้รับอุปกรณ์ครบ  พร้อมปรับศูนย์กล้องหลังจากติดตั้งกล้อง
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #817 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 08:17:51 PM »

ผลการยิงกระเบื้องทะลุทั้ง 2 แผ่นแล้วเลยไปฝังในต้นมะม่วง   นี่คือรอยกระสุนทะลุด้านหลัง
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #818 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 08:19:34 PM »

ภาพที่กระสุนทะลุกระเบื้องแล้วฝังในต้นมะม่วง
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #819 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 08:23:41 PM »

ความแม่นยำและปรับศูนย์กล้องยังเอาแน่นอนไม่ได้  นั่งเก้าอี้และวางพาดยิงแต่หายใจแรง มือสั่น เป้าไหว วูบวาบ  ที่สำคัญปรับกล้องไม่ค่อยเป็นค่อนข้างไปทางปรับมั่ว  ส่วนใหญ่กลุ่มกระสุนค่อนไปทางต่ำยังแก้ไม่ตกเลย 
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #820 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 08:41:50 PM »

ยิงไปประมาณ 5 โม่x6 นัด ประมาณ 30 นัด  ความแรงของกระสุนยังใช้ได้  แต่เกจวัดลมใต้ปืนลดลงจากแถบเขียวไปอยู่ที่แถบสีเหลือง  สมควรจะเติมลมได้แล้ว   แต่พบว่ามีปัญหาที่อแดฟเตอร์เติมลม ยางโอริงขาดไป 1 เส้น  เพิ่งรู้ว่าที่ยางขาดไป 1 เส้นเป็นผลมาจากครั้งก่อนขณะที่เติมลมเข้าปืน  เมื่อเติมลมเต็มแล้วแต่ยังมีแรงดันลมตกค้างภายในสายอยู่ ได้ปลดอแดฟเตอร์ออกโดยไม่ปลดสายจากถังก่อน  ขณะที่ปลดอแดฟเตอร์ออกเห็นยางโอริงตัวที่ขาดกระพือลอยตัวออกจากร่องยาง เชื่อว่าลมที่เหลือดันยางโฮริงขาด   เป็นประสบการณ์ว่าต่อไปหลังเติมลมพอแล้วต้องปลดสายที่ถังลมก่อน

พยายามฝืนเติมลมเข้าปืนทั้งที่ยางโอริงขาด โดยใช้นิ่วมืออุดลมที่รั่ว   แต่ทนแรงลมดันไม่ไหวรู้สึกว่าร้อนปลายนิ้วจิ้ดเลยต้องรีบปล่อยนิ้วที่อุดลมออก  ทดลองเติมลมใหม่ใช้รองเท้าแตะช่วยอุดลมรั่วแต่ก็ไม่ได้ผล  ลองใช้ด้ายเย็บผ้านี่แหละพันให้เต็มร่องยางโอริง เติมลมแก้ขัดไปก่อนก็ยังใช้ไม่ได้ ลมไม่มีแรงดันพอที่จะเข้าปืนได้ ต้องยุติไว้ก่อน  พรุ่งนี้ค่อยหาซื้อยางโอริงตุนไว้หน่อย
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #821 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 08:48:06 PM »

ปืนที่ติดตั้งกล้องแล้ว

* IMGA2230a.jpg (46.56 KB, 500x375 - ดู 1272 ครั้ง.)
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #822 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 08:50:12 PM »

ส่งรูป

* IMGA2215a.jpg (37.03 KB, 500x375 - ดู 1305 ครั้ง.)
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #823 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 08:52:07 PM »

ส่งรูป

* IMGA2216a.jpg (52.94 KB, 500x375 - ดู 1321 ครั้ง.)
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #824 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 08:53:18 PM »

ส่งรูป

* IMGA2225a.jpg (73.34 KB, 500x375 - ดู 1447 ครั้ง.)
หน้า: 1 ... 52 53 54 [55] 56 57 58 ... 807
  พิมพ์