เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 02:28:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 53 54 55 [56] 57 58 59 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3808911 ครั้ง)
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #825 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 08:54:27 PM »

ส่งรูป

* IMGA2228a.jpg (30.43 KB, 500x375 - ดู 1362 ครั้ง.)
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #826 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 08:55:26 PM »

ส่งรูป

* IMGA2229a.jpg (32.88 KB, 500x375 - ดู 1826 ครั้ง.)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #827 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 09:10:03 PM »

มีแผนจะไปเข้าก๊วน Field Target กับท่านตาเกิ้นหรือเปล่าครับ  ล่าสุดที่หลุยส์สั่งมาเป็น HW 100T รุ่นแรงสุด (FAC) เบอร์หนึ่งวัดความเร็วได้ 1,050 ฟุต/วิ. ครับ
เร็วกว่าปืนระดับยิงเป้าทั่วไปประมาณเท่าตัว  เสียงแหลมแสบหูไม่แพ้ลูกกรด

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
rapala
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #828 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 10:42:22 PM »

มีแผนจะไปเข้าก๊วน Field Target กับท่านตาเกิ้นหรือเปล่าครับ  ล่าสุดที่หลุยส์สั่งมาเป็น HW 100T รุ่นแรงสุด (FAC) เบอร์หนึ่งวัดความเร็วได้ 1,050 ฟุต/วิ. ครับ
เร็วกว่าปืนระดับยิงเป้าทั่วไปประมาณเท่าตัว  เสียงแหลมแสบหูไม่แพ้ลูกกรด

ถ้าเป็นตามที่ อ.ผณิศวร  อย่างนี้ก็เบาใจเรื่องอะไหล่ได้  ของผมไม่ได้ยิงมาเกือบ 1 ปีแล้ว ไม่รู้จะมีโอกาสยิงเมื่อไหร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2008, 11:07:20 AM โดย rapala » บันทึกการเข้า
HOME
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #829 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 08:32:57 AM »

ไม่ทราบว่า Evanix AR6 รุ่นที่คุณสมนึก สั่งเข้ามา สามารถยิงเเบบ single action หรือ double action หรือ สามารถ ยิงได้ทั้ง 2 ระบบ
 ผมกำลังทำเรื่อง ป.2 อยู่ครับ และ อีกเรือง คือ เสียงดังมากไหมครับ
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #830 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 11:40:27 AM »

โหยิง 30 นัดลมเกือบหมดหลอดเลยหรือครับ ท่าทางว่าคงจะใช้ลมในการขับดันกระสุนอย่างมากเลยนะครับ แต่ปืนแรงดีจริงๆครับ ของผมยังยิงกระเบื้องไม่เป็นรอยเลยครับ เเล้วไม่ทราบว่าใช้กระสุนอะไรทดสอบครับ หัวแหลมหรือหัวโดมครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #831 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 03:29:38 PM »

ปรกติรุ่นนี้ ต้องมีท่อมาให้สองท่อครับ อุปกรณ์อื่นที่ควรมีก็คือ ถังอากาศ หรือ ปั๊มอากาศครับ นอกจากนั้น ถ้าจะแข่งขันระดับโลก ก็อาจจะมี รองเท้าสำหรับยิงปืนโดยเฉพาะ กับแว่นตายิงปืนครับ

กระสุนอัดลมเกรดแข่งขันบ้านเรา ที่สนามหัวหมากไม่แน่ใจว่ายังมีขายอยู่หรือเปล่า ปกติก็ใช้ของ RWS R10Match ราคาล่าสุดที่เห็นคือกระป๋องห้าร้อยนัดราคา สี่ร้อยห้าสิบบาท ซึ่งจริงๆแล้ว RWS ที่เป็นกระรอกเหลือง หรือว่า ลูก geco กระป๋องสีน้ำเงินถ้าหาซื้อได้ก็ใช้ซ้อมได้ครับ กระสุนระดับแข่งขันจริงๆ จะมีขนาดให้เลือกด้วย เช่น 4.49mm 4.50mm 4.51mm ปืนสั้นจะเห็นผลความแตกต่างของลูกเมื่อยิงได้คะแนนระดับห้าร้อยเจ็ดสิบขึ้นไป ถ้าคะแนนแข่งยังไม่ถึงระดับนั้น ปัจจัยจากคนยิงมีผลมากกว่า ทำให้ไม่เห็นความแตกต่างระหว่างกระสุนเกรดแข่งขัน กับกระสุนทั่วๆไปครับ

ผมประเภทซื้อที ยิงเป็นปี ... เสนอข้อมูลที่อาจไม่เป็นปัจจุบันนักนะครับ.....
RWS R10Match เมื่อเดือน 5/51 ผมได้จากสนามหัวหมากราคากล่องละ 475
ส่วน RWS กระรอกเหลือง เมื่อเดือน 6/51 ได้จากสนามศรภ. กล่องละ 260

โชคดีผมยังฝีมือไม่ถึงขั้นต้องใช้ลูกแข่งขันแบบคัดขนาด  ขำก๊าก

somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #832 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 08:36:40 PM »

เรียนท่านผณิศวร  ไหว้ ขอบพระคุณในไมตรีจิตจากท่าน  ใจจริงอยากไปร่วมก๊วน  Field Target ด้วย   แต่ติดภาระกิจส่วนตัวไปไหนไม่ได้เลยจริง ๆ  เนื่องจากต้องดูแลมารดาสูงอายุและขณะนี้ป่วยโรคมะเร็ง ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้   ไม่มีใครแทนเลย  ขออภัยด้วยครับ   หากท่านมีโอกาสผ่านมาทาง จ.ลพบุรี  ท่านสามารถมาลองทดสอบ AR6 เพื่อติชม แนะนำเกี่ยวกับปืนลมรุ่นนี้ได้ครับ ขอบคุณครับ ไหว้
somnuekp
Full Member

คะแนน 45

« ตอบ #833 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 09:11:45 PM »

ไม่ทราบว่า Evanix AR6 รุ่นที่คุณสมนึก สั่งเข้ามา สามารถยิงเเบบ single action หรือ double action หรือ สามารถ ยิงได้ทั้ง 2 ระบบ
 ผมกำลังทำเรื่อง ป.2 อยู่ครับ และ อีกเรือง คือ เสียงดังมากไหมครับ

โหยิง 30 นัดลมเกือบหมดหลอดเลยหรือครับ ท่าทางว่าคงจะใช้ลมในการขับดันกระสุนอย่างมากเลยนะครับ แต่ปืนแรงดีจริงๆครับ ของผมยังยิงกระเบื้องไม่เป็นรอยเลยครับ เเล้วไม่ทราบว่าใช้กระสุนอะไรทดสอบครับ หัวแหลมหรือหัวโดมครับ

ขอตอบรวม ๆ เลยนะครับ
Evanix AR6 นี้สามารถยิงเเบบ single action และ double action ยิงได้ทั้ง 2 ระบบ  หมายถึง ง้างนกรอแล้วยิงไกปืนจะเบาแรงหน่อย  หรือหากเหนี่ยวไกยิงเลยน้ำหนักไกจะหนักหน่อย ถ้ายิงวิธีนี้ความแม่นยำคงไม่กล้าหวังผล  รัวยิงได้จนหมดโม่   แต่ต้องนับจำนวนกระสุนด้วยนะ  หากไม่มีกระสุนปืนก็ยังสามารถยิงได้ตลอดจนกว่าลมในปืนจะหมด   คิดเองว่าไม่น่าจะเป็นผลดีต่ออุปกรณ์ต่าง ๆ ของปืนหากยิงเล่นโดยไม่ใส่ประสุน

ส่วนลูกกระสุนใช้ของ RWS SUPERDOME  0.94 g  หรือ 14.5 GR. หัวโดม  ได้ซื้อแบบหัวแหลมและหัวตัดมาด้วยอย่างละกล่อง แต่ยังไม่ได้ลอง   แต่เดิมเมื่อได้รับปืนมายังใส่กระสุนไม่ถูกเลย  คือว่าโม่สามารถใส่ได้ทั้ง 2 ด้านทั้งด้านหน้าและด้านหลัง  คุณเมธีฯ ได้แนะนำให้ดูคลิปทดสอบ Evanix AR6 จึงได้ทราบว่าตนเองใส่ลูกกระสุนไม่ถูก  ถึงว่าเคยมีปัญหายิงแล้วกระสุนไม่ผ่านลำกล้อง เปิดโม่ดูเห็นหัวกระสุนทะลุแต่ไม่ไปไหนยังอยู่คาโม่เลย  ปืนก็ลั่นตามปกติแต่ลูกไม่ออกจากลำกล้อง  ส่วนเรื่องเสียงดังขณะยิงนั้น เสียงดังใกล้เคียงลูกกรด  ที่คิดว่าจะไว้ซุ่มยิงนกหวังว่านกจะไม่รู้ตัวว่าถูกแอบยิงนั้น  แรก ๆ นกยังงง ๆ อยู่ว่าเสียงอะไร  หลัง ๆ มานี้นกเริ่มรู้ทันแล้ว  ยิงได้นัดเดียวเท่านั้นถ้าไม่ได้ตัวก็ต้องรอนกมาเกาะหลังคาบ้านรอบใหม่

วันนี้ซื้อยางโอริงหัวอแดปเตอร์เติมลม จัดการเติมลมเรียบร้อยแล้ว  ทีนี้ขณะที่เติมลมเต็มเกจแล้วยังไม่กล้าปลดอแดปเตอร์หัวเติมลมออกจากปืน  กลัวยางโอริงขาดอีก  ต้องรอจนกระทั่งแรงดันอากาศในสายไฮดรอลิกลดแรงดันก่อน(รอยต่อสายฯ มีการรั่วตามเกลียวบ้างเล็กน้อย)  ระหว่างที่รอให้แรงดันในสายฯ ลดลง ได้พยายามปลดเกลียวที่หัวถังลมแต่มีแรงดันอากาศมากปลดล็อกเกลียวแล้วแต่หมุนเกลียวไม่ออกฝืดมาก หากฝืนถอดออกกลัวว่าหากสายไฮดรอลิกหลุดจากวาวล์ถังลมเมื่อไร  แรงลมอาจสะบัดปลายสายไฮดรอลิกฟาดหัวตัวเองซะก่อน  วันหยุดพอมีเวลาจะได้ทดลองยิงระยะ 45 เมตรจับศูนย์กล้องอีกที  แล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ

* rwssuperdome22.jpg (12.56 KB, 250x251 - ดู 1283 ครั้ง.)
HOME
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #834 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 10:04:55 PM »

กำลังจะไปรับใบป2 ขี้นตอนต่อไป ตามที่ผู้มีประสบการณ์ แนะนำ คือ
ไปติดต่อที่กรมศุล ไม่ทราบว่า สามารภไปที่กรมศุลที่สุวรรณภูมิ ที่เดียวเลย ได้หรือไม่ครับ
ข่วยแนะนำหน่อยครับ
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #835 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 04:11:03 PM »

กำลังจะไปรับใบป2 ขี้นตอนต่อไป ตามที่ผู้มีประสบการณ์ แนะนำ คือ
ไปติดต่อที่กรมศุล ไม่ทราบว่า สามารภไปที่กรมศุลที่สุวรรณภูมิ ที่เดียวเลย ได้หรือไม่ครับ

ตามนี้ครับ

รบกวนคุณกิตติภูมิ ขอถามขั้นตอนสั่งของหน่อยครับ
 - เมื่อรับ ป2 แล้วต้องไปที่คลองเตยหน่วยงานอะไร และต้องไปที่สุวรรณภูมิอีกหรือปล่าวครับ
 - Fred-Ex ส่งถึงบ้านเลยหรือปล่าวครับ และขั้นตอนการจ่ายภาษีทำอย่างไร ต้องไปเองหรือปล่าว ครับ

นำใบนำส่งพร้อมใบ ป.2 ทั้งสองส่วนไปที่ฝ่ายสารบัญ อาคารหลังคาทรงไทย ชั้นล่าง กรมศุลกากร คลองเตย ก่อน  เพื่อให้กรมลงทะเบียนรับหนังสือ และบันทึกส่งเรื่องให้สำนักงานศุลกากรที่สนามบินสุวรรณภูมิ แล้วนำเอกสารไปติดต่อที่สุวรรณภูมิต่อไปครับ
Van01-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 61

« ตอบ #836 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 04:38:01 PM »

ตามนี้ครับ

รบกวนคุณกิตติภูมิ ขอถามขั้นตอนสั่งของหน่อยครับ
 - เมื่อรับ ป2 แล้วต้องไปที่คลองเตยหน่วยงานอะไร และต้องไปที่สุวรรณภูมิอีกหรือปล่าวครับ
 - Fred-Ex ส่งถึงบ้านเลยหรือปล่าวครับ และขั้นตอนการจ่ายภาษีทำอย่างไร ต้องไปเองหรือปล่าว ครับ

นำใบนำส่งพร้อมใบ ป.2 ทั้งสองส่วนไปที่ฝ่ายสารบัญ อาคารหลังคาทรงไทย ชั้นล่าง กรมศุลกากร คลองเตย ก่อน  เพื่อให้กรมลงทะเบียนรับหนังสือ และบันทึกส่งเรื่องให้สำนักงานศุลกากรที่สนามบินสุวรรณภูมิ แล้วนำเอกสารไปติดต่อที่สุวรรณภูมิต่อไปครับ

เรื่อง ป๒จะไปต่อไหนนั้นลองดูประสพการณ์ผมก่อน ตอนที่ผมไปคลองเตยแล้วต่อไปสุวรรณภูมิเพื่อสลักหลังนั้น ทางสุวรรณภูมิได้เก็บส่วนที่๒ไว้
และให้เราเก็บส่วนที่๓ โดยส่วนที่๑เป็นต้นขั้วอยู่ที่กรมการปกครอง ปัญหาอยู่ที่ไปสลักที่สุวรรณภูมิคือต้องเข้ามาที่ด่านสุวรรณภูมิ แต่ถ้ามาทางไปรษณีย์
จะเข้าที่ด่านศุลกากรที่หัวลำโพง
ของผมมาทาง USPS ซึ่งเป็นไปรษณีย์ที่ USA พอไปรับปืนที่หัวลำโพงปรากฎว่ารับไม่ได้เพราะป๒อีกส่วนอยู่ที่สุวรรณภูมิ ต้องทำเอกสารเพื่อขอนำกลับมาก่อนแล้วค่อยยื่นใหม่อีกครั้ง

อยากบอกว่าน่าจะสั่งเลยแล้วเช็คดูว่า Web Site ที่จะส่งมา จะส่งมาแบบไหนเมื่อรู้แล้วค่อยแจ้งที่คลองเตยว่าจะไปสลักที่หัวลำโพงหรือสุวรรณภูมิใช้เวลาแค่วันเดียว

USPS ส่งมาที่ หัวลำโพง  ถ้าสั่งที่ Arizona สั่งง่ายมากใช้แค่บัตรเครดิต แต่สงโดยใช้บริการ USPS (ราคาถูก แต่ต้องเช็ค Tracking เองไม่มีบริการในบ้านเรา หรือถ้าเข้ามาแล้วเช็คจากไปรษณีย์) อาจจะระบุเป็น UPS ได้

USP และ FedEX ส่งมาที่สุวรรณภูมิ

ตอนนี้เห็นปืนเรียบร้อยแล้วแต่ยังไม่ได้เลยต้องวิ่งไปรับเอกสารก่อน เสร็จแล้วจะมาทดสอบให้ดูครับ
ขอบคุณคุณ Suchi ที่ให้Website ทางเลือกครับ
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #837 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 06:58:10 PM »

ดีใจด้วยครับคุณ Van01 ที่ปืนมาถึงเมืองไทยแล้ว

สมาชิกจะได้มีเวปทางเลือกอีกที่ ที่ราคาและค่าขนส่งน่าสนใจ

ไม่ทราบว่าระยะเวลาตั้งแต่ order ไป จนของมาถึงไทย ประมาณ กี่วันครับ
chang-chalet
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #838 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 07:48:12 PM »

ผมก็มีครับ เป็นของจีนแดง ใช้งานมาประมาณ 4 ปีแล้ว เปลี่ยนสปริงแล้วครั้งหนึ่ง ลูกกระสุนใช้ของดีหน่อย ซื้อจากสนามกีฬา ส่วนมากผมยิงกระป๋องกาแฟ ไม่อยากบาปโดยไม่จำเป็น แค่ฝึกสมาธิครับ ไม่ได้เข้าข้างตัวเองนะครับ ตอนนี้ยิงไปแล้วประมาณ สองหมื่นนัดเห็นจะได้ อิอิ ไปแล้วนะครับ
Van01-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 61

« ตอบ #839 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 08:19:19 PM »

ดีใจด้วยครับคุณ Van01 ที่ปืนมาถึงเมืองไทยแล้ว

สมาชิกจะได้มีเวปทางเลือกอีกที่ ที่ราคาและค่าขนส่งน่าสนใจ

ไม่ทราบว่าระยะเวลาตั้งแต่ order ไป จนของมาถึงไทย ประมาณ กี่วันครับ

Order 23/8/08 วันเสาร์  ตัดบัตร 26/8/08 ส่งไปที่ Port 28/8/08 ถึงไทย 2/9/08 ครับ
หน้า: 1 ... 53 54 55 [56] 57 58 59 ... 807
  พิมพ์