เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:31:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 59 60 61 [62] 63 64 65 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3809492 ครั้ง)
gunpig35
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #915 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 10:23:53 PM »

Benjamin Sheridan Super Streak ใช้กระสุนขนาด .177 เบอร์1 มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #916 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 01:44:43 AM »

Benjamin Sheridan Super Streak ใช้กระสุนขนาด .177 เบอร์1 มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

บ้านเราไม่นำเข้ามาขายหรอกครับ ต้องสั่งซื้อจากเว็บของนอกครับ ส่วนเรื่องการสั่งซื้อปืนจากเว็บนอกนี้มีวิธีขั้นตอนการสั่งซื้ออยู่ครับ จากผู้ที่มีประสบการณ์จากการสั่งซื้อปืนอัดลมเข้ามา เว็บปืนอัดลม
http://www.pyramydair.com/p/benjamin-sheridan-super-streak-air-rifle.shtml

ส่วนวิธีการสั่งซื้ออ่านได้จากกระทู้ตั้งแต่ หน้า 28 เป็นต้นมาครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=51957.405
Van01-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 61

« ตอบ #917 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 05:20:10 AM »

เมื่อวานไปขอตอกเลขปรากฎว่ายังทำไม่ได้ เพราะเอกสารใบขนไม่มีทะเบียนปืน ต้องเอากลับไปให้ที่กรมศุลบันทึกเลข
เนื่องจาก ใบเอกสารจาก AIROFARIZONA ไม่มีเลขทะเบียนปืนใน Invoice ทางกรมศุลเลยไม่ได้ลง ยังถ้านำเข้าที่หัวลำโพงก็ขอแกะเพื่อบันทึก
เลขทะเบียนและยี่ห้อด้วยครับ
แทน นครไทย
Website Sponsor
Jr. Member

คะแนน 8

น่ารักจัง

« ตอบ #918 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 04:14:35 PM »

ถามปืนลมทีเดียว  7  ข้อเลยนะครับ
1. ซื้อปืนลมหลังวังแล้วจะเอากลับบ้านยังไงครับ  เพราะต้องขึ้นรถไฟที่หัวลำโพง  มันมีกล่องกระดาษให้หรือเปล่า หรือถ้าใส่กล่องปืน บรรดาตำรวจก็คงรู้ใช่ไหมครับว่ามันคืออะไร ถ้ามาตรวจเราจะทำยังไงล่ะเนี่ย

2.  มี ป3 เอาไว้ซื้อปืนลม  แล้วใบอนุญาตล่ะ ต้องมีเพื่อพกพาด้วยหรือเปล่าครับ

3. บาดแผล กระสุน เบอร์ 1 กับ 2 ต่างกันมากมั้ย   ถ้าเรายิงนกพิราบที่กลางลำตัวเพราะหัวเล็กยิงยาก   หรืองูตัวใหญ่ที่หัว  จะสามารถทำให้ตายในทันที หรือยังฮึดบิน เลื้อย ได้หรือเปล่า  แต่ที่จริงจะยิงที่สนาม   แต่แถวบ้านนกพิราบเพียบเลย    ผมอยากได้ปืนเบอร์ 2 แต่ผมอยู่ต่างจังหวัด สอบถามแล้ว ที่สนามมีกระสุนเบอร์ 1 มีขาย เบอร์ 2 ไม่มีขายเลย

4.  ช่วยแนะนำกล้องติดปืนลมด้วยครับ   ผมคิดว่าใช้ 3x9-32 น่าจะเหมาะเพราะไม่ใหญ่เกินไป ราคาพอเหมาะก็พอครับ ปืน hatsan 105

5. ลึกๆในใจอยากสั่งปืนจากต่างประเทศ  เพราะราคาถูกกว่ามาก แต่ไม่เข้าใจขั้นตอน  รู้แต่ว่าค่อนข้างยุ่งยาก ที่สำคัญไม่เก่งอังกฤษด้วย   ถามว่าไม่มีใครรวมตัวซื้อปืนรุ่นต่างๆหลายคนพร้อมกันบ้างเหรอครับ  อย่างเช่น นัดกันทุกสิ้นเดือนสั่งปืนครั้งนึง เผื่อใครไม่ชำนาญขั้นตอนสั่งของจากต่างประเทศซึ่งอาจทำเกิดความผิดพลาดได้อะไรแบบนี้ครับ

6. ใครมีแผนที่ร้านขายปืนลมหลังวัง แบบครอบคลุมหลายๆร้าน  ไม่รู้ว่าร้านแต่ละร้านห่างกันแค่ไหน  เดินดูไปเรื่อยๆจะเหนื่อยหรือเปล่านะ

7. อ่านกระทู้มานานยังไม่รู้เลย  กระสุนเบอร์ 1และ 2 หนักกี่กรัมครับ   และช่วยอธิบายด้วยว่าทำไมน้ำหนักกระสุนเรียกเป็นเกรนล่ะครับ
dnt
Full Member

คะแนน 10

สุขเลิกเหล้า

« ตอบ #919 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 04:56:59 PM »

ใครจะรวมตัวกันสั่งผมเอาด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2008, 05:05:45 PM โดย dnt » บันทึกการเข้า

ปล. พุทธองค์พูดว่าเพื่อนที่ดีไม่ควรขาดการติดต่อ
dnt
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #920 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 05:02:54 PM »

ถามปืนลมทีเดียว  7  ข้อเลยนะครับ
1. ซื้อปืนลมหลังวังแล้วจะเอากลับบ้านยังไงครับ  เพราะต้องขึ้นรถไฟที่หัวลำโพง  มันมีกล่องกระดาษให้หรือเปล่า หรือถ้าใส่กล่องปืน บรรดาตำรวจก็คงรู้ใช่ไหมครับว่ามันคืออะไร ถ้ามาตรวจเราจะทำยังไงล่ะเนี่ย

2.  มี ป3 เอาไว้ซื้อปืนลม  แล้วใบอนุญาตล่ะ ต้องมีเพื่อพกพาด้วยหรือเปล่าครับ

3. บาดแผล กระสุน เบอร์ 1 กับ 2 ต่างกันมากมั้ย   ถ้าเรายิงนกพิราบที่กลางลำตัวเพราะหัวเล็กยิงยาก   หรืองูตัวใหญ่ที่หัว  จะสามารถทำให้ตายในทันที หรือยังฮึดบิน เลื้อย ได้หรือเปล่า  แต่ที่จริงจะยิงที่สนาม   แต่แถวบ้านนกพิราบเพียบเลย    ผมอยากได้ปืนเบอร์ 2 แต่ผมอยู่ต่างจังหวัด สอบถามแล้ว ที่สนามมีกระสุนเบอร์ 1 มีขาย เบอร์ 2 ไม่มีขายเลย

4.  ช่วยแนะนำกล้องติดปืนลมด้วยครับ   ผมคิดว่าใช้ 3x9-32 น่าจะเหมาะเพราะไม่ใหญ่เกินไป ราคาพอเหมาะก็พอครับ ปืน hatsan 105

5. ลึกๆในใจอยากสั่งปืนจากต่างประเทศ  เพราะราคาถูกกว่ามาก แต่ไม่เข้าใจขั้นตอน  รู้แต่ว่าค่อนข้างยุ่งยาก ที่สำคัญไม่เก่งอังกฤษด้วย   ถามว่าไม่มีใครรวมตัวซื้อปืนรุ่นต่างๆหลายคนพร้อมกันบ้างเหรอครับ  อย่างเช่น นัดกันทุกสิ้นเดือนสั่งปืนครั้งนึง เผื่อใครไม่ชำนาญขั้นตอนสั่งของจากต่างประเทศซึ่งอาจทำเกิดความผิดพลาดได้อะไรแบบนี้ครับ

6. ใครมีแผนที่ร้านขายปืนลมหลังวัง แบบครอบคลุมหลายๆร้าน  ไม่รู้ว่าร้านแต่ละร้านห่างกันแค่ไหน  เดินดูไปเรื่อยๆจะเหนื่อยหรือเปล่านะ

7. อ่านกระทู้มานานยังไม่รู้เลย  กระสุนเบอร์ 1และ 2 หนักกี่กรัมครับ   และช่วยอธิบายด้วยว่าทำไมน้ำหนักกระสุนเรียกเป็นเกรนล่ะครับ
ในข้อ5.ผมก็สนใจเหมือนกัน แต่ข้ออื่นๆให้รอผู้เชียวชาญกว่าตอบจะดีกว่า

ปล. พุทธองค์พูดว่าเพื่อนที่ดีไม่ควรขาดการติดต่อ
Full Member

คะแนน 61

« ตอบ #921 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 05:10:33 PM »

มีความเห็นเฉพาะเรื่องกล้องครับ กล้องของ Bushnell ที่แนะนำให้ใช้กับปืนอัดลม มีเป็นบางรุ่นเท่านั้นครับ
ที่ราคาไม่แพงจนเกินไปเป็นรุ่น "Banner 4-12 x 40mm 71-4124    A high-power, variable scope for long-range centerfire shooting. Also ideal for adult break-barrel  airguns."  http://www.bushnell.com/general/riflescopes_banner.cfm?section=General%20Use

Full Member

คะแนน 61

« ตอบ #922 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 05:15:42 PM »

ใครจะรวมตัวกันสั่งผมเอาด้วย

รวมตัวกันสั่งคงไม่ได้เพราะเอกสารที่ส่งมาต้องเป็นชื่อผู้ที่ขอ ป๒ เท่านั้น
แต่อาจรวมตัวช่วยกันสั่งเช่นอาจนัดกันคุย เตรียมเอกสารอะไรบ้าง ไปขอป๒ พร้อมกัน หรือคนที่ไม่สะดวกติดต่อเมืองนอกก็ให้อีกคนช่วย เขียน Mail หรือ Order ให้ แต่ต้องสั่งแยกคนละ Order ครับ
ไม่งั้นออกของที่ศุลกากรไม่ได้

dnt
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #923 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 05:25:57 PM »

รับทราบเลย แล้วใครจะเป็นผู้นำครับ มีหรือเปล่าครับ

ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #924 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 10:39:43 PM »

3. บาดแผล กระสุน เบอร์ 1 กับ 2 ต่างกันมากมั้ย   ถ้าเรายิงนกพิราบที่กลางลำตัวเพราะหัวเล็กยิงยาก   หรืองูตัวใหญ่ที่หัว  จะสามารถทำให้ตายในทันที หรือยังฮึดบิน เลื้อย ได้หรือเปล่า  แต่ที่จริงจะยิงที่สนาม   แต่แถวบ้านนกพิราบเพียบเลย    ผมอยากได้ปืนเบอร์ 2 แต่ผมอยู่ต่างจังหวัด สอบถามแล้ว ที่สนามมีกระสุนเบอร์ 1 มีขาย เบอร์ 2 ไม่มีขายเลย

4.  ช่วยแนะนำกล้องติดปืนลมด้วยครับ   ผมคิดว่าใช้ 3x9-32 น่าจะเหมาะเพราะไม่ใหญ่เกินไป ราคาพอเหมาะก็พอครับ ปืน hatsan 105

5. ลึกๆในใจอยากสั่งปืนจากต่างประเทศ  เพราะราคาถูกกว่ามาก แต่ไม่เข้าใจขั้นตอน  รู้แต่ว่าค่อนข้างยุ่งยาก ที่สำคัญไม่เก่งอังกฤษด้วย   ถามว่าไม่มีใครรวมตัวซื้อปืนรุ่นต่างๆหลายคนพร้อมกันบ้างเหรอครับ  อย่างเช่น นัดกันทุกสิ้นเดือนสั่งปืนครั้งนึง เผื่อใครไม่ชำนาญขั้นตอนสั่งของจากต่างประเทศซึ่งอาจทำเกิดความผิดพลาดได้อะไรแบบนี้ครับ

7. อ่านกระทู้มานานยังไม่รู้เลย  กระสุนเบอร์ 1และ 2 หนักกี่กรัมครับ   และช่วยอธิบายด้วยว่าทำไมน้ำหนักกระสุนเรียกเป็นเกรนล่ะครับ
ขอตอบข้อ 6 ครับ..ย่านที่ขีดสีแดงครับ    Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2008, 11:12:50 PM โดย ku45 » บันทึกการเข้า
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #925 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 12:03:38 AM »

ขอตอบข้อ3 ละกันครับเรื่องของกระสุน
กระสุนเบอร์1 มีความเร็วมากกว่ากระสุนเบอร์ 2 แต่มีแรงประทะน้อยกว่า ระยะหวังผลจะน้อยกว่ากระสุนเบอร์ 2 ถ้าเจอลมหน่อยยิงระยะไกลกระสุนจะโดนลมพัดปลิว
กระสุนเบอร์2 มีความเร็วน้อยกว่ากระสุนเบอร์ 1 แต่มีแรงประทะมากกว่า ระยะหวังผลไกลกว่ากระสุนเบอร์ 1 โอกาสโดนลมพัดปลิวมีน้อยกว่ากระสุนเบอร์ 1

ตัวอย่างเช่นยิงจากปืนกระบอกหนึ่งซึ่งทำความเร็วกระสุนเบอร์ 1 ได้ 1500Fps. พอเปลี่ยนมายิงลูกเบอร์ 2 ความเร็วจะลดลงเหลือ 1100Fps.

แต่ถ้าจะนำไปล่าสัตว์แนะนำควรจะใช้กระสุนเบอร์ 2 เพราะกระสุนใหญ่กว่ามีแรงประทะมากกว่าเบอร์1 ส่วนเรื่องบาดแผลก็รูเข้าเล็กส่วนรูออกจะใหญ่หน่อย แล้วทั้งนี้ขึ้นอยู่กับปืนกระบอกนั้นๆด้วยว่าทำความเร็วกระสุนได้เท่าไหร่ยิ่งความเร็วมากบาดแผลก็ยิ่งใหญ่ ถ้ายิงนกพิราบความเร็วซัก 800Fps. เบอร์ 2 ระยะ 20 เมตรโดนตัวก็ไม่รอดแน่ครับ ส่วนเรื่องตายทันทีไหม ไม่ทันทีครับถ้าไม่โดนหัวแต่บินไม่ขึ้นแน่นอนแต่งูนี้ตายยากหน่อยครับ ส่วนเรื่องที่ซื้อนี้ตามร้านขายปืนแถวบ้านผมมีขายหมดนะครับทั้งเบอร์ 1 เเละ 2 แต่ไม่มีให้เลือกหลายแบบถ้าอยากได้หลายๆแบบคงต้องมาดูที่หลังวังครับ มีหัวตัด หัวโดม และ หัวแหลม ส่วนเรื่องน้ำหนักกระสุนนี้เเล้วแต่ชนิดของกระสุนครับ ถ้าหัวตัดน้ำหนักก็จะน้อยกว่าหัวโดมและหัวแหลม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2008, 12:06:16 AM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
แทน นครไทย
Website Sponsor
Jr. Member

คะแนน 8

น่ารักจัง

« ตอบ #926 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 07:11:51 AM »

ถามอีกนิดนึง ส่วนมากๆเพื่อนๆใช้กระเป๋าผ้าหรือกล่องใส่ปืน พอมีรูปให้ดูเป็นตัวอย่างไหมครับ
Terk Kung
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #927 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 12:22:53 PM »

ของผมเป็นกล่องพลาสติกใส่ปืนใหญ่เเละยาวมาก
HOME
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #928 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 08:27:19 PM »

เรียน ถามคุณ Van 01
        ไม่ทราบว่า เลขทะเบียนปืนที่ว่า ใช่ serial no. ของปืนหรือเปล่าครับ
        และถ้าจะสั่งเราจะต้องให้ทางผู้ขายระบุใน invoice เลยใส่ไหมครับ
        ในกรณี ของคุณ มีระบุอยู่ที่ไหน ครับ ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อยครับ
         จะได้ขอให้พร้อม ตอนที่ ออกของ ที่หัวลำโพง

Full Member

คะแนน 61

« ตอบ #929 เมื่อ: กันยายน 20, 2008, 09:01:02 PM »

เรียน ถามคุณ Van 01
        ไม่ทราบว่า เลขทะเบียนปืนที่ว่า ใช่ serial no. ของปืนหรือเปล่าครับ
        และถ้าจะสั่งเราจะต้องให้ทางผู้ขายระบุใน invoice เลยใส่ไหมครับ
        ในกรณี ของคุณ มีระบุอยู่ที่ไหน ครับ ขอรายละเอียดเพิ่มหน่อยครับ
         จะได้ขอให้พร้อม ตอนที่ ออกของ ที่หัวลำโพง

เป็นเลขที่ตอกอยู่บนตัวปืนครับ ลองให้ผู้ขายระบุมาด้วยก็จะดีมากครับ แต่ถ้าไม่ได้ระบุมาก็ขอแกะกล่องจดเอาเลขที่ตอกบนตัวปืนได้ครับ
วันจันทร์ว่าจะกลับไปที่ศุลกากรแก้เอกสาร จะเป็นอย่างไรบ้างก็ไม่รู้ เศร้า

คุณ HOME ตกลงสั่งจากที่ไหนและปืนอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2008, 09:04:17 PM โดย Van01 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 59 60 61 [62] 63 64 65 ... 807
  พิมพ์