เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:28:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 104 105 106 [107] 108 109 110 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3812458 ครั้ง)
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1590 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 04:06:58 AM »

สุดยอดมากเลยครับคุณ CoKo  เยี่ยม
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1591 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 06:25:58 PM »

อยากทราบกลไกเป้าล้มลุกครับ  K. coko ถ้าตอบในเว็ปไม่ใด้กรุณาส่ง e-mail [pla_por2002@thaimail.com] ขอบคุณมากครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #1592 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 06:39:46 PM »

2 แบบนี้ที่ทำขายอยู่ครับ รูป นก กับ กระต่าย
ส่วน  แบบ 5 รู  นี้ต้นแบบทำเสร็จแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2009, 06:44:06 PM โดย coko » บันทึกการเข้า
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1593 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 06:45:16 PM »

เรียนถามท่านผู้รู้ทุกๆท่านอยากทราบว่าปืนอัดอากาศนอกจากการเติมลมด้วยถัง  ด้วยปั๊มมือ และยังมีวิธีอื่นๆอีกไหมครับ เช่นปั๊มลมตามโรงงานอุตสาฯ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับผู้ทิ่ให้ความกระจ่าง
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1594 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 07:13:04 PM »

ขอบคุณมากครับคุณ coko เร็วทันใจจริงๆครับ พรุ่งนี้จะลองทำดูใด้ผลอย่างไรจะเรียนให้คุณ coko และเพื่อนๆทราบครับขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับน้ำใจที่ดีๆและมีใจขว้าง
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1595 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 08:52:38 PM »

เรียนถามท่านผู้รู้ทุกๆท่านอยากทราบว่าปืนอัดอากาศนอกจากการเติมลมด้วยถัง  ด้วยปั๊มมือ และยังมีวิธีอื่นๆอีกไหมครับ เช่นปั๊มลมตามโรงงานอุตสาฯ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับผู้ทิ่ให้ความกระจ่าง
ผมว่าก็สามารถเติมได้หลายวิธีนะครับ ว่าแต่ว่าเขามีอุปกรณ์ที่ใช้และหัววาวที่เข้ากันได้ก็สามารถเติมให้เราได้ แต่ขอแนะนำครับว่าไม่ดีเลยครับผมเจอมากับตัวเอง คือตอนนั้นให้พนักงานที่ดับเพลิงเติมให้ผ่านถังอากาศโดยใช้หัววาวของสถานี ตอนนั้นหัววาวของผมเป็นอะไรก็ไม่รู้หลังจากไปอัดอากาศเพิ่มมาลมรั่วออกวาวตลอดไม่รู้ไม่สามารถเติมลมได้ ก็เลยนำถังของเรานี่แหละที่มีลมในถัง 250 บาร์ ไปที่สถานีดับเพลิงก็พยายามซ่อมหัววาวของผมให้อยู่ก็ยังไม่สามารถเติมลมเข้าได้ พนักงานคนนึงจึงลองไปแกะเอาหัววาวจากถังของเขามาใส่ถังผมก็ใส่เข้าได้พอดีเหมือนกันและเเน่นพอควรก็สามารถเติมลมได้ปกติ ผมก็เลยลองเอาหลอดลมปืนไปลองอัดเข้าดูว่าลมจะเข้าไหม ผมก็เน้นกำชับอยู่ว่าค่อยๆเปิดเบาๆให้ลมเข้านะครับไม่เกิน เอาเกือบๆ 200 บาร์พอ ไม่ทันไรน้องแกเล่นบิดวาวพลวดเดียว เกย์วัดหลอดลมปืนพุ่งจวดไป 230 บาร์  ตกใจ ตกใจมากเลยบอกเกินๆรีบปิดรีบปิด แหมมันน่าจริงๆ ดีที่มันไม่ระเบิด แต่แปลกอย่างคือหลอดลมปืนมันเหมือนรั่วค่อยๆปล่อยลมออกจนเหลือ 190 บาร์ เอง ในเวลาต่อมา  Huh ก็เลยคิดว่ามันคงเป็นระบบป้องกันหรือเปล่าหรือเป็นเพราะตอนที่พนักงานอัดเกินจนมันเสีย  หัวเราะร่าน้ำตาริน ตอนกลับมาถึงบ้าน แล้วก็ซ่อมหัววาวเองโดยการแคะเอายางโอริงจากฝักบัวที่เสียเเล้วมาลองใส่ดู ประกฎว่าเข้าได้พอดีแล้วลองนำไปใช้ดูก็ใช้ได้ตามปกติเเล้ว

ดังนั้นจึงอยากแนะนำว่าทางที่ดีเราควรเติมเองนะครับจะด้วยวิธีไหนก็ตาม เพราะบางทีคนที่เติมให้เราไม่มีความรู้เรื่องนี้และประสบการณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2009, 08:57:11 PM โดย Terk Kung » บันทึกการเข้า
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #1596 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 06:21:00 PM »

ผมว่าก็สามารถเติมได้หลายวิธีนะครับ ว่าแต่ว่าเขามีอุปกรณ์ที่ใช้และหัววาวที่เข้ากันได้ก็สามารถเติมให้เราได้ แต่ขอแนะนำครับว่าไม่ดีเลยครับผมเจอมากับตัวเอง คือตอนนั้นให้พนักงานที่ดับเพลิงเติมให้ผ่านถังอากาศโดยใช้หัววาวของสถานี ตอนนั้นหัววาวของผมเป็นอะไรก็ไม่รู้หลังจากไปอัดอากาศเพิ่มมาลมรั่วออกวาวตลอดไม่รู้ไม่สามารถเติมลมได้ ก็เลยนำถังของเรานี่แหละที่มีลมในถัง 250 บาร์ ไปที่สถานีดับเพลิงก็พยายามซ่อมหัววาวของผมให้อยู่ก็ยังไม่สามารถเติมลมเข้าได้ พนักงานคนนึงจึงลองไปแกะเอาหัววาวจากถังของเขามาใส่ถังผมก็ใส่เข้าได้พอดีเหมือนกันและเเน่นพอควรก็สามารถเติมลมได้ปกติ ผมก็เลยลองเอาหลอดลมปืนไปลองอัดเข้าดูว่าลมจะเข้าไหม ผมก็เน้นกำชับอยู่ว่าค่อยๆเปิดเบาๆให้ลมเข้านะครับไม่เกิน เอาเกือบๆ 200 บาร์พอ ไม่ทันไรน้องแกเล่นบิดวาวพลวดเดียว เกย์วัดหลอดลมปืนพุ่งจวดไป 230 บาร์  ตกใจ ตกใจมากเลยบอกเกินๆรีบปิดรีบปิด แหมมันน่าจริงๆ ดีที่มันไม่ระเบิด แต่แปลกอย่างคือหลอดลมปืนมันเหมือนรั่วค่อยๆปล่อยลมออกจนเหลือ 190 บาร์ เอง ในเวลาต่อมา  Huh ก็เลยคิดว่ามันคงเป็นระบบป้องกันหรือเปล่าหรือเป็นเพราะตอนที่พนักงานอัดเกินจนมันเสีย  หัวเราะร่าน้ำตาริน ตอนกลับมาถึงบ้าน แล้วก็ซ่อมหัววาวเองโดยการแคะเอายางโอริงจากฝักบัวที่เสียเเล้วมาลองใส่ดู ประกฎว่าเข้าได้พอดีแล้วลองนำไปใช้ดูก็ใช้ได้ตามปกติเเล้ว

ดังนั้นจึงอยากแนะนำว่าทางที่ดีเราควรเติมเองนะครับจะด้วยวิธีไหนก็ตาม เพราะบางทีคนที่เติมให้เราไม่มีความรู้เรื่องนี้และประสบการณ์

แล้วแรงดัน ค้างอยู่ที่ 190 อย่างนั้นตลอดหรือเปล่าครับ คุณ Terk Kung

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
Terk Kung
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1597 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 07:15:00 PM »

ไม่แน่ใจครับเดี๋ยวจะไปลองเติมลมใส่ใหม่ดูและลองทิ้งไว้ซักพักดูครับ เพราะปกติพอเติมผมจะเติมที่ 200 พอดี แล้วมันก็ลดลงเองเหลือ 190 บาร์ตลอดเลย เดี๋ยวจะลองเติมทิ้งไว้เเล้วมารายงานผลครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1598 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 07:36:15 PM »

ขอบคุณอีกครั้งครับคุณ  coko ผมทำเป้าแบบพี่เรียบร้อยแล้วครับ  ต่อไปจะทำเป้าไฟฟ้าครับ
Terk Kung
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #1599 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 06:27:07 PM »

ครับ

แล้วแรงดัน ค้างอยู่ที่ 190 อย่างนั้นตลอดหรือเปล่าครับ คุณ Terk Kung
จากเมื่อวานลองเเล้วครับ แรงดันลดลงจริงๆ อัดไว้ 200 บาร์ ทิ้งไว้ 12 ชั่วโมง มาดู แรงดันลดลงเหลือ 190 บาร์  ก็เลยลองทิ้งไว้อีกพอมาดูวันนี้อีก ยังคงเหลือ 190บาร์ เท่าเดิม
ryujadai
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1600 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 10:48:47 AM »

ไหว้ สวัสดีคับ ผมทดสอบเป้าของพี่ coko  มาแล้วคับ กับปืนแบบปั้ม ความเร็ว 600fps ลูก Diabolo baracuda 10.6gr ระ ยะ ห้าสิบหลา ตัวค้ำเอียงไปด้านหน้าสุด หาก โดนคิลลิ่งโซน ก็ล้มได้คับ ทั้งเป้านกและเป้า กระต่าย ดังนั้นปืนที่ระดับความเร็วเกิน 700fps สามารถล้มเป้าที่ระยะห้าสิบเมตรได้สบายคับ
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #1601 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 02:10:29 PM »

ครับ

จากเมื่อวานลองเเล้วครับ แรงดันลดลงจริงๆ อัดไว้ 200 บาร์ ทิ้งไว้ 12 ชั่วโมง มาดู แรงดันลดลงเหลือ 190 บาร์  ก็เลยลองทิ้งไว้อีกพอมาดูวันนี้อีก ยังคงเหลือ 190บาร์ เท่าเดิม

ขอบคุณมากเลยครับ ท่าน

แสดงว่า ของเค้าดีจริงๆ มีระบบช่วยลดความเสี่ยงจากการเติมลมมากไปด้วย

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1602 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 03:24:19 PM »

ท่าน coko ทำขายหรือครับ
มีลิงค์ตัวอย่างหรือรายละเอียดมั้ยครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #1603 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 05:57:41 PM »

ท่าน coko ทำขายหรือครับ
มีลิงค์ตัวอย่างหรือรายละเอียดมั้ยครับ
มีตามในรูปเลยครับ  1 ชุด  จะมีเป้ารูปสัตว์  พร้อมขา  แหวนลดขนาดรู  2 วง  25 มม กับ  15 มม ครับ  สายไนร่อนพร้อมโซ่ดึง  เหล็กตอกยึดพื้น 4 ตัว ครับ
Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #1604 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 12:24:49 AM »

ขออนุญาติ เรียนถามครับ

เริ่มต้นเล่น ปืนอัดลม เบอร์1และเบอร์2

ใช้ต้นทุน ประมาณเท่าไร ครับ สำหรับมือใหม่

"กระสุน" พิสูจน์ "ความจริง" เสมอ
หน้า: 1 ... 104 105 106 [107] 108 109 110 ... 807
  พิมพ์