เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 10:34:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 183 184 185 [186] 187 188 189 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3808557 ครั้ง)
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2775 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 09:19:31 PM »

คุณอามนตรีอยากจะปล่อยฮัดซันซะแล้ว  ถ้าเกิดเกริ่นแต่แรกผมจะได้รับไม้สอง   พรุ่งนี้ถ้าได้ ใบป.3  วันเสาร์ผมก้อจะไปรับฮัดซันเบอร์2 ที่ร้าน  ....ม่ายงั้นรับช่วยเบอร์1ต่อคุณอาแน่เลย   เอาไว้รอโครงการต่อๆไป  เจ้า AIRARMS ...  ผมอาจร่วมด้วยคน Cheesy

ดีเลยครับจะได้รวมๆกันไว้เผื่อโครงการต่อไปครับ

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2776 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 09:22:56 PM »

ชักอยากจะปล่อยเจ้า Hatsan AT44W-10 ซะแล้วเพราะดันไปอยากได้ เจ้า S410E22SX30RWO  S410 S/L Xtra FAC .22 RH WALNUT กับเค้าบ้างแต่ก็คงไม่ทันซะแล้ว

http://img189.imageshack.us/content.php?page=done&l=img189/2851/nooninoon2932.jpg

วันพระไม่ได้มีหนเดียวครับ

ถูกต้องแล้วครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ผมรอรอบ 2 ก็ได้ครับเพราะใจยังรัก คิก คิก คิก คิก

rapala
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #2777 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 11:05:18 PM »

[/quote]

กล้องเล็งราคาถูก ฝีมือแบบในภาพนี้ครับ อยากได้จริง ๆ
อีกเรื่องหนึ่ง มีใครเคยคิดเอาไนโตรเจนมาอัดยิงบ้าง มันมีความเป็นไปได้หรือเปล่า
[/quote]
ถึงคุณสิทธา  ทุกวันนี้ผมก็ใช้ไนโตรเจนอยู่  ไม่เคยใช้ออกซิแม่  เอ๊ย  ออกซิเจนสักที  เลยบอกความแตกต่างไม่ได้
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2778 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 11:06:01 PM »

คุณอามนตรีอยากจะปล่อยฮัดซันซะแล้ว  ถ้าเกิดเกริ่นแต่แรกผมจะได้รับไม้สอง   พรุ่งนี้ถ้าได้ ใบป.3  วันเสาร์ผมก้อจะไปรับฮัดซันเบอร์2 ที่ร้าน  ....ม่ายงั้นรับช่วยเบอร์1ต่อคุณอาแน่เลย   เอาไว้รอโครงการต่อๆไป  เจ้า AIRARMS ...  ผมอาจร่วมด้วยคน Cheesy

รับต่อไม้สอง จากท่านมนตรีก็ได้นี่ครับ แค่เปลี่ยนว่าซื้อจากใครเท่านั้นเอง ไม่เสียเวลามากเท่าไหร่หรอกครับ ราคาก็จะถูกกว่าในร้านด้วย คุณภาพเหมือนใหม่เพราะยิงไปแค่นัดเดียว อีกทั้งได้สร้างกุศลที่ทำให้ใครบางคนสมปรารถนาอีกด้วยได้บุญสองต่อครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2779 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 11:12:56 PM »

กล้องเล็งราคาถูก ฝีมือแบบในภาพนี้ครับ อยากได้จริง ๆ
อีกเรื่องหนึ่ง มีใครเคยคิดเอาไนโตรเจนมาอัดยิงบ้าง มันมีความเป็นไปได้หรือเปล่า

ถึงคุณสิทธา  ทุกวันนี้ผมก็ใช้ไนโตรเจนอยู่  ไม่เคยใช้ออกซิแม่  เอ๊ย  ออกซิเจนสักที  เลยบอกความแตกต่างไม่ได้

ตามทฤษฎี ไนโตรเจน ให้การขยายตัวที่ดีกว่า ออกซิเจน หรือ คาร์บอนไดออกไซด์ มีผลทำให้ได้ความเร็วกระสุนที่มากกว่า ได้พลังงานที่มากกว่า แต่การใช้อากาศอัดน่าจะให้ความสะดวกมากกว่า เพราะสามารถใช้ปั้มมือสูบอัดอากาศได้ แต่ไนโตรเจนต้องเติมผ่านถังเพียงอย่างเดียวและราคาก็แพงพอๆ กับ CO2 หรือ O2  ครับ ผู้ออกแบบปืนคงคำนึงถึงเรื่องนี้ไว้แล้วจึงได้ออกแบบให้ใช้อากาศอัด เพราะน่าจะสะดวกสบายที่สุดครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2780 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 11:22:07 PM »

ไอ้กล้องดีราคาถูก ถ้าสั่งตัวเดียวมันราคา 6,000 กว่าบาท ครับ ตามที่ผมบอกไว้ถ้าไปเดินแถวชายแดนแล้วเจอก็รีบขว้าไว้เลย ในราคาไม่เกิน 4,500 บาท (ตีราคาไว้สูงสุด) และต้องเป็นรุ่นที่มีเส้นเล็งแบบ R 6, R 11 และ R 19 Mil-dot  recticle เท่านั้น แบบอื่นๆ ไม่เหมาะกับการยิงปั้มเอ็กซ์ หรือ Field Target อย่างแน่นอน เวลาซื้อเลือกดีๆ  ตาดีได้ ตายร้ายเสีย แต่ที่แน่ๆ ถ้าประทับยี่ห้อ XDoptics หรือ ZOS  ไม่น่าจะเป็นของเลียนแบบเพราะจากโรงงานเขาก็ระบุในชื่อยี่ห้อนี้และราคาก็ 3,000 บาทขึ้นไปโดยประมาณ เลนส์เคลือบมัลติโค้ตสีเขียวเท่านั้น สีอื่นเป็นเกรดรองหรือของปลอม แต่ผมก็ไม่รู้ว่าจีนจะปลอมของจีนไปทำไมกัน  ในเมื่อมันก็ราคาถูกอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2009, 11:36:22 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
karh
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #2781 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 11:46:24 PM »

ชักอยากจะปล่อยเจ้า Hatsan AT44W-10 ซะแล้วเพราะดันไปอยากได้ เจ้า S410E22SX30RWO  S410 S/L Xtra FAC .22 RH WALNUT กับเค้าบ้างแต่ก็คงไม่ทันซะแล้ว

http://img189.imageshack.us/content.php?page=done&l=img189/2851/nooninoon2932.jpg

คุณมนตรีครับ เจ้า Hatsan AT44W-10 ก็ถือว่าเป็นปืนที่ดีมากกระบอกหนึ่งน่ะครับ ผมยังเก็บไว้เลย ตอนแรกลองยิงที่ 25 เมตรได้กลุ่มที่ 1 นิ้ว ปรากฏว่าซื้อมายังไม่ได้ล้างลำกล้องเลย พอล้างคราบจารบีออกหมดแล้วลองยิงที่ 16 เมตร สามารถร้อยเข้ารูเดิมได้สบายๆ ถือว่าเป็นปืนอัดลมที่มีความแม่นยำมากกระบอกหนึ่งครับ น้ำหนักก็เบามากดัวยคล่องตัวดีมีเก็บไว้ก็ถือว่าคุ้มค่ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2009, 11:49:59 PM โดย karh » บันทึกการเข้า
montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2782 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 02:17:47 AM »

คุณมนตรีครับ เจ้า Hatsan AT44W-10 ก็ถือว่าเป็นปืนที่ดีมากกระบอกหนึ่งน่ะครับ ผมยังเก็บไว้เลย ตอนแรกลองยิงที่ 25 เมตรได้กลุ่มที่ 1 นิ้ว ปรากฏว่าซื้อมายังไม่ได้ล้างลำกล้องเลย พอล้างคราบจารบีออกหมดแล้วลองยิงที่ 16 เมตร สามารถร้อยเข้ารูเดิมได้สบายๆ ถือว่าเป็นปืนอัดลมที่มีความแม่นยำมากกระบอกหนึ่งครับ น้ำหนักก็เบามากดัวยคล่องตัวดีมีเก็บไว้ก็ถือว่าคุ้มค่ำครับ

ครับผมขอบคุณครับ

toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #2783 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 06:21:47 AM »

ไหว้พี่ๆทดสอบกลุ่มกระสุนของฮัตซานมาให้ชมกันมั่งสิครับ ที่ระยะ15 20 และ 25เมตรเลยนะครับน้องรอชมครับ ไหว้

OSK119 (๓๙๗๘๒)
Thira
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2784 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 06:53:06 AM »

วิธี การตั้งความนิ่มของ ไกปืน  CZ 200       http://www.pilkguns.com/tenp/spdxs40.htm
c24
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #2785 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 08:16:02 AM »

คุณ karh ครับ ไม่ทราบว่าล้างจารบี ตรงไหนครับแล้วล้างอย่างไรช่วยบอกด้วย ผมก็รับ AT44W10 มาครับ
ได้แต่ลองยิงอยู่ในบ้านไม่ทราบเรื่องกลไกอะไรหรอกครับ ยิงอย่างเดียว
ขอบคุณครับ
PRAMOTE...
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #2786 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 08:19:19 AM »

รับต่อไม้สอง จากท่านมนตรีก็ได้นี่ครับ แค่เปลี่ยนว่าซื้อจากใครเท่านั้นเอง ไม่เสียเวลามากเท่าไหร่หรอกครับ ราคาก็จะถูกกว่าในร้านด้วย คุณภาพเหมือนใหม่เพราะยิงไปแค่นัดเดียว อีกทั้งได้สร้างกุศลที่ทำให้ใครบางคนสมปรารถนาอีกด้วยได้บุญสองต่อครับ
ผมมัดจำที่ร้านไปแล้วครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2787 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 08:52:05 AM »

ตามทฤษฎี ไนโตรเจน ให้การขยายตัวที่ดีกว่า ออกซิเจน หรือ คาร์บอนไดออกไซด์ มีผลทำให้ได้ความเร็วกระสุนที่มากกว่า ได้พลังงานที่มากกว่า แต่การใช้อากาศอัดน่าจะให้ความสะดวกมากกว่า เพราะสามารถใช้ปั้มมือสูบอัดอากาศได้ แต่ไนโตรเจนต้องเติมผ่านถังเพียงอย่างเดียวและราคาก็แพงพอๆ กับ CO2 หรือ O2  ครับ ผู้ออกแบบปืนคงคำนึงถึงเรื่องนี้ไว้แล้วจึงได้ออกแบบให้ใช้อากาศอัด เพราะน่าจะสะดวกสบายที่สุดครับ

เรื่องการเปลี่ยนแปลงความดันตามอุณหภูมิแวดล้อม  ไนโตรเจนน่าจะดีกว่าด้วย คือไม่เปลี่ยนแปลงมากนัก
อีกทั้งยังรักษาอุปกรณ์ที่อ่อนไหวต่อปฏิกริยาเคมีทำให้กัดกร่อน  แล้วผลเสียอย่างอื่นมีหรือเปล่านอกจากราคาสูงกว่า

ไม่ทราบว่าคุณ rapala เติมไนโตรเจนที่ไหนครับ
แล้วถ้าเราเอาถังดำน้ำไปให้เขา  เขาจะเติมให้หรือเปล่า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2788 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 09:25:39 AM »

เรื่องการเปลี่ยนแปลงความดันตามอุณหภูมิแวดล้อม  ไนโตรเจนน่าจะดีกว่าด้วย คือไม่เปลี่ยนแปลงมากนัก
อีกทั้งยังรักษาอุปกรณ์ที่อ่อนไหวต่อปฏิกริยาเคมีทำให้กัดกร่อน  แล้วผลเสียอย่างอื่นมีหรือเปล่านอกจากราคาสูงกว่า

ไม่ทราบว่าคุณ rapala เติมไนโตรเจนที่ไหนครับ
แล้วถ้าเราเอาถังดำน้ำไปให้เขา  เขาจะเติมให้หรือเปล่า

ถูกต้องแล้วครับ ไนโตรเจนเป็นก๊าซเฉื่อย ไม่ติดไฟ ไม่ทำให้ไฟติด ไม่ทำปฏิกิริยากับพวกโลหะทั้งหลาย  ใช้ป้องกันฝ้าในอุปกรณ์จำพวกกล้องทั้งหลาย

นอกจากราคาแพง เพราะกรรมวิธีการผลิตทำแบบเดียวกับออกซิเจน ยังหาที่เติมลำบาก และต้องใช้ถังลมแบบถังออกซิเจนที่มีความหนามาก เอาถังดำน้ำไปเติมเขาไม่เติมให้แน่ๆ เพราะเรื่องมาตรฐานความปลอดภัย คงต้องใช้ถังออกซิเจนขนาดเล็กที่ใช้ในโรงพยาบาลครับ ราคา 3,500 บาท น้ำหนักมากพอสมควร มาเติมไนโตรเจนแทนออกซิเจน  ทีนี้ปืนลมจะได้แรงโลดแถมไม่ก่อให้เกิดสนิมภายในท่อลมด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2009, 01:36:12 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2789 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 10:41:45 AM »

ถูกต้องแล้วครับ ไนดตรเจนเป็นก๊าซเฉื่อย ไม่ติดไฟ ไม่ทำให้ไฟติด ไม่ทำปฏิกิริยากับพวกโลหะทั้งหลาย  ใช้ป้องกันฝ้าในอุปกรณ์จำพวกกล้องทั้งหลาย

นอกจากราคาแพง เพราะกรรมวิธีการผลิตทำแบบเดียวกับออกซิเจน ยังหาที่เติมลำบาก และต้องใช้ถังลมแบบถังออกซิเจนที่มีความหนามาก เอาถังดำน้ำไปเติมเขาไม่เติมให้แน่ๆ เพราะเรื่องมาตรฐานความปลอดภัย คงต้องใช้ถังออกซิเจนขนาดเล็กที่ใช้ในโรงพยาบาลครับ ราคา 3,500 บาท น้ำหนักมากพอสมควร มาเติมไนโตรเจนแทนออกซิเจน  ทีนี้ปืนลมจะได้แรงโลดแถมไม่ก่อให้เกิดสนิมภายในท่อลมด้วย

ผมเดินผ่านถังไนโตรเจนทุกวัน  เป็นถังสูงประมาณเกือบบ้านสองชั้น ล้อมรั้วแต่ไม่มิดชิด
ภายในเห็นนักวิทยาศาสตร์บอกว่าเป็นไนโตรเจนเหลว ทำไงดีถึงจะแปลงเอามาใส่ถังเราได้
วันดีคืนดีได้ยินเสียงวาวล์ปล่อยควันคลุ้งไปหมด คงจะเย็นดี
หน้า: 1 ... 183 184 185 [186] 187 188 189 ... 807
  พิมพ์