เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:23:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 270 271 272 [273] 274 275 276 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3809346 ครั้ง)
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #4080 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 10:26:05 PM »

ผมขอปอสามไว้แล้วยังไม่ได้ไปรับเลยครับ  ก็ไม่รู้ว่าไปแล้ว
ผมจะได้รับข่าวร้ายหรือเปล่าว่า ปอสามไม่ผ่าน  ตอนแรกผมก็นึกว่าขอได้ง่าย
แต่มีพี่คนหนึ่งโทรมาปรึกษาว่าขอใบปอสามซื้อปืนลมไม่ได้ เพราะ
มีปืนเยอะเกินไป

ตอนนี้ที่ผมสงสัยคือ เศรษฐกิจตอนนี้ดีหรือไม่ดีกันแน่
แบบว่าผมสังเกตจากสิ่งที่เป็นรูปธรรมมองด้วยสายตาได้
ที่เห็นจากสายตาขัดแย้งกันอย่างมาก  ตัวอย่างนะครับ
ผมไปห้างสรรพสินค้าบิ๊กซี โลตัส พบว่ารปภ อยู่ตรงตู้ยามไม่มีแล้ว
ลองถามดูก็เห็นย้ายไปอยู่ตรงนั้นตรงนี้แต่ก็มีบางเสียงบอกว่า
ลดจำนวน รปภ แต่เท่าที่ผมดูไม่เห็นรปภแล้ว 
พอเข้าไปในห้างก็เห็นพนักงานก็บางตาลงมาก เห็นเงาะ
แห้งคาโต๊ะผลไม้  ครั้งมาจ่ายเงินก็ดูช่องเก็บเงินเปิดรับไม่กี่ช่อง

และเท่าที่ผมลองถามพ่อค้าแม่ค้าริมถนนก็พบว่าขายของได้ไม่ดีเหมือนก่อน
แต่มันขัดแย้งกับที่ผมเห็นอีกด้านคือ ที่ดินถมใหม่เต็มไปหมด บ้านก่อสร้างใหม่มีหลายแห่ง
บ้านผุดขึ้นมาเหมือนกับเห็ดจากพื้นดิน   เพื่อนฝูงแห่ไปจองที่ดินกัน

หันมาดูราคาหุ้นมันก็ขึ้นไปสูงกว่าตอนเดือนมีนาคมมากเกือบหกสิบเปอร์เซนต์
บางตัวก็ร้อยกว่าเปอร์เซนต์  แล้วก็ลองมาดูราคาสินค้าของหุ้นบางตัว
ที่ราคาพุ่งขึ้นไป ก็พบว่าราคาสินค้าของหุ้นตัวนั้นมันไม่ได้แพงขึ้นเลย

เออ ตกลงเศรษฐกิจมันดีหรือไม่ดีกันแน่  วันวันเอาแต่มองหลังคาบ้าน
จนไม่รู้ว่าบ้านเมืองเขาไปถึงไหนกันแล้ว....

ปีนี้แย่จริงๆครับอ้ายsitta เศร้า

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4081 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 12:02:36 AM »

เข้ามาเช๊คเรทติ้ง นิทานก่อนนอนครับ เออ มีแต่คนชมแฮะ ไม่ยักกะมีคนด่า
ขอบคุณ คุณ toey(OSK119) , คุณ army555 , คุณ Padang  และ คุณ c24 ครับที่ชมอย่างออกหน้าออกตา
และขอขอบคุณทุกท่านที่อ่านแล้วไม่ได้ชมออกให้ผมรู้โดยเฉพาะคุณ TropyX  ฮิ ฮิ

กระสุนที่หยิบมาเมื่อวาน 3 นัด วันนี้ใช้หมดแล้วครับ บอกใบ้....

ขนาดไม่แสดงออก ยังรู้ว่าเราชอบอ่านอีก อิ อิ  แบบนี้ใบ้หวยได้แล้ว ท่านอาจารย์ "ลุยเลย"
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #4082 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 05:05:22 AM »

มีรูปมาเสนอครับเพิ่งทำเสร็จครับยังไม่เรียบร้อยดีเท่าไรครับเพิ่งหัดทำครับให้แฟนช่วยทำไม่รู้ว่าพอใช้ได้มั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2009, 05:08:11 AM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4083 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 07:40:50 AM »

ผมขอเดาว่าคุณ dunk ต้องเป็นคนทำมาค้าขายแน่ ๆ ถึงได้เอ่ยปากบอกว่าปีนี้แย่
ก็นั้นหละครับคนที่รับรู้ได้ก็น่าจะเป็นคนที่มีอาชีพทำมาค้าขาย
ส่วนมนุษย์เงินเดือนก็แบ่งเป็นสองกลุ่ม กลุ่มเอกชนก็เสียวหลังวาบ ๆ
ว่าจะต้องโดนซองขาวเมื่อไหร่ ช่วงนี้ก็จะเห็นพนักงานของบริษัท
ห้างร้านหลายคนทำตัวขยันขันแข็งเป็นพิเศษ จะได้เตะตากรรมการ
ว่าคนนี้ดีควรรักษาไว้
ส่วนคนที่รับราชการก็ถือว่ามีการงานมั่นคงก็จะไม่รู้สึกเท่าไหร่
นอกจากใครบางคนที่มีรายได้พิเศษจากอาชีพเสริม พอรายได้พิเศษ
หดหายไปจึงจะเริ่มสังเกตุเห็นเหมือนกัน

ถ้าช่วงนี้เป็นช่วงเศรษกิจฝืดเคืองจริง ๆ เรา ๆ ก็น่าจะได้จ่ายภาษีปืนปืนอัดลม
มากกว่าปกติก็เป็นได้  ผมก็ไม่รู้ว่าปืนจัดเป็นสินค้าฟุ่มเฟือยหรือเปล่า
ถ้าให้เดาก็คงจะใช่นะ

อ่า.า..า..า  ไม่ทราบว่าคุณ TropyX เป็นมนุษย์ค้างคาวหรือเปล่า เห็นมาโพสตอนตีสอง
ช่วงพลเมืองเขากำลังหลับ  เออ หรือว่าเป็นมนุษย์ค้างคืนกันแน่    นอนดึกเป็นประจำหรือครับ
มันเป็นเรื่องจริงคือ ถ้าคนไหนนอนเร็ว นอนให้เต็มอิ่ม จะมีสุขภาพดีกว่าที่เป็นอยู่
และถ้าฝึกนอนเต็มอิ่มจนเคยชินแล้ว  ให้มาฝึกออกกำลังกายเสริมเข้าไปอีก จะดียิ่งขึ้น
คุณ TropyX รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

โลโก้สวยมากครับคุณ montri.7  คงออกแบบมาทั้งคืน แล้วมาโพสตอนตีห้า
ก่อนไปเตรียมตัวออกไปทำบุญใส่บาตร  ก็รักษาสุขภาพด้วยนะครับ ว่ากันว่า
ร่างกายเรามันถูกเซทมาแล้วว่าตลอดชีวิตจะต้องนอนกี่วัน ตื่นกี่วัน และมันจะมีช่วงเวลา
รีเซทตัวเองเป็นระยะไป  ถ้าช่วงใดช่วงหนึ่งของชีวิตเรานอนน้อยกว่าปกติครั้นพอใกล้ครบเวลา
รีเซท ตัวเราก็จะล้มป่วยลงนอนจนครบเวลาที่ร่างกายต้องการ แล้วก็ฟื้นหายเป็นปกติ
ตอนร่างกายยังหนุ่ม ถ้านอนไม่พอจะออกอาการง่วงนอน แต่ถ้าอายุมากจะอาการจะเป็นการเวียนหัว
หน้ามืดเป็นลมครับ  ถ้าไม่เชื่อไปถามนักกีฬาทีมชาติสิครับว่าเขาได้นอนวันละกี่ชั่วโมง
ผมว่ามากกว่าเรา ๆ ท่าน ๆ อีกนะครับ แต่สุดท้ายพอเราไม่สบายต้องนอนหลายวัน
พอมานับชั่วโมงนอนอีกครั้งก็พอ ๆ กันในที่สุด

เคยเจอกับตัวเองมาแล้วถึงพูดได้ครับ ทำงานแบบพระอาทิตย์ขึ้นสองรอบก็เคยแล้วครับ
ไม่เป็นผลดีกับร่างกายเราเลย ระบบร่างกายรวนไปหมด

จบหมอรถมา ทำตัวเป็นหมอดู ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นหมอรักษาโรคอีกละ ก็ไม่มีอะไรหรอก
ที่บอกไปมันเป็นวิธีการรักษาตัวแบบง่าย ๆ ไม่ต้องร่ำเรียนจบหมอก็สามารถทำได้ครับ

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #4084 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 08:55:19 AM »

ผมขอเดาว่าคุณ dunk ต้องเป็นคนทำมาค้าขายแน่ ๆ ถึงได้เอ่ยปากบอกว่าปีนี้แย่
ก็นั้นหละครับคนที่รับรู้ได้ก็น่าจะเป็นคนที่มีอาชีพทำมาค้าขาย
ส่วนมนุษย์เงินเดือนก็แบ่งเป็นสองกลุ่ม กลุ่มเอกชนก็เสียวหลังวาบ ๆ
ว่าจะต้องโดนซองขาวเมื่อไหร่ ช่วงนี้ก็จะเห็นพนักงานของบริษัท
ห้างร้านหลายคนทำตัวขยันขันแข็งเป็นพิเศษ จะได้เตะตากรรมการ
ว่าคนนี้ดีควรรักษาไว้
ส่วนคนที่รับราชการก็ถือว่ามีการงานมั่นคงก็จะไม่รู้สึกเท่าไหร่
นอกจากใครบางคนที่มีรายได้พิเศษจากอาชีพเสริม พอรายได้พิเศษ
หดหายไปจึงจะเริ่มสังเกตุเห็นเหมือนกัน

ถ้าช่วงนี้เป็นช่วงเศรษกิจฝืดเคืองจริง ๆ เรา ๆ ก็น่าจะได้จ่ายภาษีปืนปืนอัดลม
มากกว่าปกติก็เป็นได้  ผมก็ไม่รู้ว่าปืนจัดเป็นสินค้าฟุ่มเฟือยหรือเปล่า
ถ้าให้เดาก็คงจะใช่นะ

อ่า.า..า..า  ไม่ทราบว่าคุณ TropyX เป็นมนุษย์ค้างคาวหรือเปล่า เห็นมาโพสตอนตีสอง
ช่วงพลเมืองเขากำลังหลับ  เออ หรือว่าเป็นมนุษย์ค้างคืนกันแน่    นอนดึกเป็นประจำหรือครับ
มันเป็นเรื่องจริงคือ ถ้าคนไหนนอนเร็ว นอนให้เต็มอิ่ม จะมีสุขภาพดีกว่าที่เป็นอยู่
และถ้าฝึกนอนเต็มอิ่มจนเคยชินแล้ว  ให้มาฝึกออกกำลังกายเสริมเข้าไปอีก จะดียิ่งขึ้น
คุณ TropyX รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

โลโก้สวยมากครับคุณ montri.7  คงออกแบบมาทั้งคืน แล้วมาโพสตอนตีห้า
ก่อนไปเตรียมตัวออกไปทำบุญใส่บาตร  ก็รักษาสุขภาพด้วยนะครับ ว่ากันว่า
ร่างกายเรามันถูกเซทมาแล้วว่าตลอดชีวิตจะต้องนอนกี่วัน ตื่นกี่วัน และมันจะมีช่วงเวลา
รีเซทตัวเองเป็นระยะไป  ถ้าช่วงใดช่วงหนึ่งของชีวิตเรานอนน้อยกว่าปกติครั้นพอใกล้ครบเวลา
รีเซท ตัวเราก็จะล้มป่วยลงนอนจนครบเวลาที่ร่างกายต้องการ แล้วก็ฟื้นหายเป็นปกติ
ตอนร่างกายยังหนุ่ม ถ้านอนไม่พอจะออกอาการง่วงนอน แต่ถ้าอายุมากจะอาการจะเป็นการเวียนหัว
หน้ามืดเป็นลมครับ  ถ้าไม่เชื่อไปถามนักกีฬาทีมชาติสิครับว่าเขาได้นอนวันละกี่ชั่วโมง
ผมว่ามากกว่าเรา ๆ ท่าน ๆ อีกนะครับ แต่สุดท้ายพอเราไม่สบายต้องนอนหลายวัน
พอมานับชั่วโมงนอนอีกครั้งก็พอ ๆ กันในที่สุด

เคยเจอกับตัวเองมาแล้วถึงพูดได้ครับ ทำงานแบบพระอาทิตย์ขึ้นสองรอบก็เคยแล้วครับ
ไม่เป็นผลดีกับร่างกายเราเลย ระบบร่างกายรวนไปหมด

จบหมอรถมา ทำตัวเป็นหมอดู ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นหมอรักษาโรคอีกละ ก็ไม่มีอะไรหรอก
ที่บอกไปมันเป็นวิธีการรักษาตัวแบบง่าย ๆ ไม่ต้องร่ำเรียนจบหมอก็สามารถทำได้ครับ

ขอบคุณมากครับพอดีปรกติผมนอนดึกอยู่แล้วครับเพราะผมขายของตอนกลางคืนครับประมาณ1ทุ่มครับเสร็จงานก็ประมาณตี2กว่าๆครับจะเหลือเวลาว่างอีกประมาณ2ชั่วโมงกว่าๆแล้วก็จะเข้านอนครับจะตื่นก็ประมาณเที่ยงวันและครับและก็จะไปเอากุ้งที่แปดริ้วกลับมาก็ประมาณ5โมงเย็นทำอย่างนี้ทุกวันไม่มีวันหยุดเลยครับยังดีช่วงนี้ว่างมากน่อยครับเพราะได้คนขับรถมาใหม่เราไม่ต้องขับเองก็พอนั้งหลับได้ครับและบางทีก็ไม่ต้องไปเองก็เลยสบายขึ้นมาน่อยตอนนี้ก็คงจะได้มีเวลาหยิบปืนลมมาได้ลองเช็ดถูและยิงบ้างและครับขอบคุณมากครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4085 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 09:40:05 AM »

อ้อ คุณ montri.7  ชอบเอากุ้งเหมือนกันเหรอครับ แต่ของคุณ montri.7 ไปไกลถึงแปดริ้ว
เก่งนะครับระยะทางไกลขนาดนั้นยังอดใจไหว 

ผมตอนหนุ่ม ๆ ถ้าอยากเอากุ้ง ผมจะไปเอาที่หอพักใกล้ๆ ครับ ถ้าไม่มีน้องกุ้ง ก็เอาน้องปู หรือน้องปลาก็ได้
แต่ละตัวอวบ ๆ สวยๆทั้งนั้นเลย  ฮ่า ฮ่า  แซววันนิดจิตแจ่มใสนะครับ

rimkhong
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #4086 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 11:53:36 AM »

ตอนนี้ยังขาดที่อยู่สมาชิกอีก 2 ท่านครับให้ส่งที่อยู่ทาง PM   เพื่อเป็นการยืนยันผมจะได้ให้น้องนพรีบดำเนินการครับ   

1. 123 dog-dog  ZOS 10-40x60ESF  ( pm )
2. SITTA  ZOS 10-40x60ESF ( pm )
3. dunk   ZOS 6-24x50ESF  ( pm )
4. mk  ZOS 10-40-X60ESF (pm)
5. suksun1   ZOS 10-40x60ESF (pm)
6. bee  ZOS 10-40x60ESF  ( pm )
7. C24 จำนวน 2 ชุด  ZOS 10-40x60ESF ทั้ง 2 ชุด  ( pm )
8. ต๋อง_commander  / 085-330-1911   ZOS 10-40x60ESF
9. Sirisak    ZOS 6-24x50ESF  ( pm )
10. padang   ZOS 10-40x60ESF    ( pm )             
11. komatsu 08-9733-4791     ZOS 6-24x50ESF  ( pm )
12. chart1  ZOS 6-24x50ESF ( pm )
13. kyusuke30  6-24x50ESF  /0871340901
14. suchi    ZOS 6-24x50ESF   ( pm )
15. toomtam    ZOS 6-24x50ESF  (pm)

6-24x50ESF    5,360 บาท
10-40x60ESF  5,840 บาท 
แบบส่งถึงประตูบ้านพร้อมประกันภัย World Wide

ถ้าได้เรื่องสั่งขากล้อง + ฮูดเพิ่มจะมาแจ้งให้ทราบครับ

ช่วยๆกันหน่อยครับ ไหว้
ขออนุญาติอัพเดทรายซือครับ
                  ครบแล้วครับคุณทศพล   สั่งเลยครับอยากเสียเงินไวๆครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
พี่ TrophyX สั่งกล้องไปหรือยังครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4087 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 01:14:44 PM »

สั่งไปแล้วครับ  เดี๋ยวก็มาถึงคาดว่าไม่เกิน 14 ส.ค. คงได้มาครับ
dnt
Full Member

คะแนน 10

สุขเลิกเหล้า

« ตอบ #4088 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 01:47:16 PM »

นิทานก่อนนอน
ตรงจุดนี้มองด้วยสายตาก็เห็นแนวสายไฟเปลี่ยนตำแหน่งไปจากตัวนกพิราบแล้ว ผมประทับเล็งแบบไม่รีบร้อน
กากะบาทพาดอยู่ตรงกลางตัวนกพิราบแล้ว คลายมือขวาที่จับด้ามปืน เอื้อมหัวแม่มือขวาเลื่อนขึ้นไปปลดล๊อกไก
พอขยับมือกากะบาทก็เลื่อนพ้นตัวนก แต่ผมก็กวาดกากะบาทกลับมาที่กลางตัวนกเหมือนเดิม นิ้วชี้ขวาลากไก
จะสุดระยะสเต๊ปหนึ่งซึ่งจะรู้สึกว่าไกเดินเบามาจนสุดไม่สามารถลากไกเบาต่อไปได้  หายใจเข้าช้า ๆ ลึก ๆ แล้ว
ผ่อนออกนิดหน่อยพอให้อกไม่ตึงเกินไป เบียดแก้มกับพานท้านให้แน่น น้ำหนักปืนกระบอกนี้จัดว่าหนักจึงไม่ต้อง
กดกระโจมปืนช่วยปล่อยให้มันพาดไปอย่างนั้น คอด้านหลังรู้สึกเจ็บจากใบมะพร้าวโดนลมปลิวมาแหย่แทง แต่ผม
ไม่สนใจกับความรู้สึกตรงนั้น  ตรึงพานท้ายกับซอกไหล่แน่นพอประมาณ ปรับกากะบาทให้นิ่งที่สุด พอนิ่งดีแล้ว
ผมล๊อกข้อมือแล้วเพิ่มน้ำหนักนิ้วลากไกลึกเข้ามา ปืนลั่นออกไปแบบไม่รู้ตัว เสียงปืนเบามาก คงเป็นเพราะผมชิน
แล้วกับเสียง HW100 ที่ดังกว่า  ภาพในกล้องเล็งเห็นขนนกพิราบกระเพื่อมแต่ไม่มีขนปุยฟุ้งกระจาย  มันดิ้นตีปีก
หายไปจากกล้องเล็ง ผมละสายตาจากกล้องเล็งมองตามนกพิราบที่กำลังตีปีกกลิ้งตกตามความลาดชันของหลังคา
แรงตีปีกทำให้มีขนปุยที่ถูกแรงกระสุนกระจายฟุ้ง มันเลื่อนหล่นหายลับตาลงไปยังเบื้องล่าง   เออ น้าหมานทหาร
ผ่านศึกมีงานทำอีกแล้วคือเอานกพิราบไปทิ้งถึงขยะ ผมขอโทษด้วยนะน้าครับ  วันนี้ผมทำบาปอีกแล้ว ทุกครั้งที่
ผมยิงนกพิราบผมไม่ได้มีความดีใจเลย  ตลอดเวลาที่ผ่านมา 3 ปีที่ผ่านมาผมทำโดยไม่มีคนในบ้านรู้สักคน
ความคงแตกถ้าเขาเข้ามาอ่านกระทู้นี้ ถึงตอนนั้นหละก็ คงไม่เหลือปืนอัดลมในบ้านสักกระบอก  

ขอถามพี่ sitta หน่อยครับเวลาเหนี่ยวไกแล้วกระพริบตาหรือเปล่าครับ มีวิธีฝึกยังไงบ้าง เวลาผมยิงกระพริบตาทุกครั้งไม่เคยเห็นภาพตอนลูกปะทะเป้าสักครั้ง หลับตาปี๋พอลืมตาขึ้นมาเห็นแต่ขนลอยไม่รู้ว่าลูกปะทะโดนตรงไหนของเป้าครับ

ปล. พุทธองค์พูดว่าเพื่อนที่ดีไม่ควรขาดการติดต่อ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4089 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 02:28:13 PM »

นิทานก่อนนอน
ตรงจุดนี้มองด้วยสายตาก็เห็นแนวสายไฟเปลี่ยนตำแหน่งไปจากตัวนกพิราบแล้ว ผมประทับเล็งแบบไม่รีบร้อน
กากะบาทพาดอยู่ตรงกลางตัวนกพิราบแล้ว คลายมือขวาที่จับด้ามปืน เอื้อมหัวแม่มือขวาเลื่อนขึ้นไปปลดล๊อกไก
พอขยับมือกากะบาทก็เลื่อนพ้นตัวนก แต่ผมก็กวาดกากะบาทกลับมาที่กลางตัวนกเหมือนเดิม นิ้วชี้ขวาลากไก
จะสุดระยะสเต๊ปหนึ่งซึ่งจะรู้สึกว่าไกเดินเบามาจนสุดไม่สามารถลากไกเบาต่อไปได้  หายใจเข้าช้า ๆ ลึก ๆ แล้ว
ผ่อนออกนิดหน่อยพอให้อกไม่ตึงเกินไป เบียดแก้มกับพานท้านให้แน่น น้ำหนักปืนกระบอกนี้จัดว่าหนักจึงไม่ต้อง
กดกระโจมปืนช่วยปล่อยให้มันพาดไปอย่างนั้น คอด้านหลังรู้สึกเจ็บจากใบมะพร้าวโดนลมปลิวมาแหย่แทง แต่ผม
ไม่สนใจกับความรู้สึกตรงนั้น  ตรึงพานท้ายกับซอกไหล่แน่นพอประมาณ ปรับกากะบาทให้นิ่งที่สุด พอนิ่งดีแล้ว
ผมล๊อกข้อมือแล้วเพิ่มน้ำหนักนิ้วลากไกลึกเข้ามา ปืนลั่นออกไปแบบไม่รู้ตัว เสียงปืนเบามาก คงเป็นเพราะผมชิน
แล้วกับเสียง HW100 ที่ดังกว่า  ภาพในกล้องเล็งเห็นขนนกพิราบกระเพื่อมแต่ไม่มีขนปุยฟุ้งกระจาย  มันดิ้นตีปีก
หายไปจากกล้องเล็ง ผมละสายตาจากกล้องเล็งมองตามนกพิราบที่กำลังตีปีกกลิ้งตกตามความลาดชันของหลังคา
แรงตีปีกทำให้มีขนปุยที่ถูกแรงกระสุนกระจายฟุ้ง มันเลื่อนหล่นหายลับตาลงไปยังเบื้องล่าง   เออ น้าหมานทหาร
ผ่านศึกมีงานทำอีกแล้วคือเอานกพิราบไปทิ้งถึงขยะ ผมขอโทษด้วยนะน้าครับ  วันนี้ผมทำบาปอีกแล้ว ทุกครั้งที่
ผมยิงนกพิราบผมไม่ได้มีความดีใจเลย  ตลอดเวลาที่ผ่านมา 3 ปีที่ผ่านมาผมทำโดยไม่มีคนในบ้านรู้สักคน
ความคงแตกถ้าเขาเข้ามาอ่านกระทู้นี้ ถึงตอนนั้นหละก็ คงไม่เหลือปืนอัดลมในบ้านสักกระบอก  

ขอถามพี่ sitta หน่อยครับเวลาเหนี่ยวไกแล้วกระพริบตาหรือเปล่าครับ มีวิธีฝึกยังไงบ้าง เวลาผมยิงกระพริบตาทุกครั้งไม่เคยเห็นภาพตอนลูกปะทะเป้าสักครั้ง หลับตาปี๋พอลืมตาขึ้นมาเห็นแต่ขนลอยไม่รู้ว่าลูกปะทะโดนตรงไหนของเป้าครับ

เอ ผมก็ไม่เคยสังเกตตัวเองตรงนี้สักทีครับ จะลองนึกดูนะ  คิดว่าคงไม่ได้กระพริบครับ ทุกอย่างมองเห็นชัดเจน
บางนัดยังเห็นกระสุนวิ่งออกไปจากปืนครับ  บางนัดก็มีเสียงประกอบดังหวืด.ด..ด.ด..ด ห่างออกไปด้วยจะเป็น
นัดที่ยิงมุมสูงมาก ๆ ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4090 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 02:29:04 PM »

เมื่อวานอ่านข่าวเรื่องกาฬโรคปอดระบาดในจีน จนต้องปิดเมืองกักประชาชนไม่ให้เดินทาง
ป้องกันโรคไม่ให้แพร่ระบาด ต้นเหตุมาจากพวกสัตว์ฟันแทะ  และที่น่ากลัวคือหมัดของสัตว์ฟันแทะ
ที่สามารถเป็นพาหะได้ด้วย

พอมาตอนเช้าราวหกโมงเช้า ผมออกเดินเล่นกลางสนามพลันสายตาก็เหลือบเห็นกระรอกเกาะต้นไม้
นั้นไงสัตว์ฟันแทะ สัตว์พวกนี้นอกจากจะเป็นพาหะนำโรคได้แล้ว ฉี่ของมันยังเป็นอันตรายต่อคนเราได้
เหมือนกับฉี่หนูที่ถ้าเชื้อในฉี่หนูเข้าทางบาดแผลก็อาจทำให้เราตายได้เช่นกัน

วันนี้ลองมาดูเปรียบเทียบความแรงระหว่างปืนอัดลมแบบสปริง กับ แบบ PCP  ปืนสปริงเป็นรุ่น HW97K
เบอร์ 2 ความแรงตามสเปค 12 ฟุตปอนด์  ปืน PCP เป็น HW100T ความแรงเท่าไหร่ไม่รู้แต่แรงมากกว่า

ในภาพเป็นท่ออลูมิเนียมที่ประกอบเป็นโครงตากผ้า ที่นี้ในบ้านมันมี 3 ชุด ผมก็เลยเอามา 1 ชุดถอด
ออกมาเป็นชิ้น ๆ แล้วเอามาทำเป็นเสายึดเป้า กระสุนปืนลมทะลุเป้าก็จะโดนเสาอลูมิเนียมนี้ไปด้วย
หลุมบนเป็นรอยจาก HW97K ทะลุเป้ากระดาษและฟิวเจอร์บอร์ดอัดติดแน่นบนผิวอลูมิเนียม
ส่วนหลุมกลางคงโดนมากกว่า 1 นัด อลูมิเนียมจึงมีอาการปริแตกแยกออกเป็นช่อง
หลุมล่าง 2 หลุม ก็เป็นผลงานของ HW97K เหมือนกัน

ถ้าปริแตกแบบนี้ ก็มีโอกาสเป็นไปได้ว่าโดน HW97K ซ้ำเข้าที่จุดเดิม  ไอ้ที่เห็นเป็นหลุมเป็นบ่อ
หัวปูดหัวโนนั้นผลงาน HW97K ทั้งนั้นครับ  ก่อนนั่งเฝ้านกพิราบก็ขอยิงเสาเป้าสักนัดเป็นการ
วอร์มซีลครับ
เห็นรูข้างล่างไหมครับ ถ้าเห็นแจ้งแทงทะลุตลอดแบบนี้เชื่อได้เลยว่าเป็น HW100 แน่นอน

ถ้าเป็น HW97K นัดแรกยิงเข้ากลางท่ออลูมิเนียมจะยุบเป็นหลุมแบบนี้ ไม่มีทางทะลุได้เลย
ต้องซ้ำอีกสักนัดผิวท่ออลูมิเนียมจึงจะปริแตก ถ้าเป็นเบอร์ 1 กินท่ออลูมิเนียมยากกว่านี้ครับ
โมเมนตัมมวลตะกั่วของกระสุนมันมีไม่พอ

ร่องรองแบบนี้ ถ้าเป็นการยิงจาก HW97K ก็ต้องซ้ำเข้าที่เดิมหลาย ๆ นัด
แต่นี้มันเป็นรอยของ HW100 ครับ พอดีตอนนั้นกลางเป้ามันอยู่ตรงนี้ ยิงไปหลายนัดบาดแผล
ของท่ออลูมิเนียมเลยดูเหวอะหวะ

อีก 1 ในหลาย ๆ รูที่เห็นแจ้งแทงทะลุตลอด หลังจากได้ Hw100 มาครอง  เสาอลูมิเนียมเสานี้
ก็มีอันต้องปลดระวางในเวลาไม่ถึงครึ่งวัน

ภาพนี้ดูเผิน ๆ เหมือนเป็นพื้นเรียบ แต่ไม่ใช่นะครับ มันลวงตา ตรงเส้นสีขาวตัดขอบพื้นสีเทา
เป็นส่วนมุมของเสาปูนที่สูงกว่าผิวรั้วครับ เป็นเป็นรอยสิวจุด ๆ  เป็นผลงานของ HW97K ครับ

ตำแหน่งนี้อยู่ย้ายมาถ่ายตรงข้ามกับมุมเสาภาพบน ผมซ่อมเซี้ยมมุมเสาแล้วครับ  เป็นเพราะว่า
ใช้ HW100 ยิงจากตำแหน่งเดียวกับ HW97 ความแรงกระสุนทะลุเป้าเลยมาโดนเสา ที่ตอนแรกผม
คิดว่าน่าจะแข็งแรงกว่าอิฐบล๊อก แต่มันไม่ใช่อย่างที่คิด   ใครต้องการช่างเสี้ยมเสาเรียกผมนะครับ
ถ้าพอใจในฝีมืออย่างในรูป

เก่งสุดของ HW97K หรือ กระสุนฝังบี้ติดจมลงในผิวอิฐบล๊อก ไม่เคยทำได้มากกว่านี้

ส่วนใหญ่โดยทั่วไป HW97K จะทำได้แค่นี้คือ เป็นรอยสิวบนผิวเท่านั้น

ถ้าเป็น HW100 อย่างน้อยผิวปูนก็ต้องเป็นหลุมแบบนี้  ซึ่งในการยิงเป้า ผมมักจะยิง 3 นัด
แล้วกระสุนนัดที่ 2 กับที่ 3 ก็มันก็เข้าจุดเดิมเสมอ หลุมอย่างในรูปถ้าโดนนัด 2 ก็จะผุ ถ้าเราหยุดยิง
เดินไปใช้นิ้วจิ้มปูนจะร่วนซุยหลุดออกมา  และถ้าโดนนัด 3 ก็เป็นรูแน่นอนครับ

ระยะ 25 เมตร ลองยืนประทับ HW100 ยิงลูกมะยมที่วางบนสันปูน กระสุนกินต่ำครับ นัดต่อไป
พาดยิง 1 นัด ต่อ มะยม 1 ลูก และ ปูนผุ อีก 1 แห่ง เข็ดแล้วครับ   ผมว่าหลัง ๆ นี้ขโมยมันไม่ต้องปีนรั้วบ้านผม
หรอกครับ แค่เอาเท้าถีบ ๆ ตามรั้วเดี๋ยวก็เจอที่ผุเองแหละ แต่ถ้าลอดเข้ามาแล้วเจอกระสุนปืนลมสวนออกไป
ไม่รู้ด้วยนะ

ตรงไหนทะลุก็ต้องเอาผงปูนมาผสมน้ำโป๊ะให้เต็มรู  สนุกดีเหมือนกันถ้าให้ทำเป็นอาชีพ
คงต้องฝึกฝีมืออีกนาน
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4091 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 04:27:06 PM »

สั่งไปแล้วครับ  เดี๋ยวก็มาถึงคาดว่าไม่เกิน 14 ส.ค. คงได้มาครับ

รออยู่ครับ  มาก่อน 14 ส.ค.จะดีกว่าครับธนาคารไม่ติดเสาร์ อาทิตย์จะได้โอนเงินเลยครับ  [เสาร์ที่15 เปิดพรีเมียร์ลีกซะด้วย เด่วเงินหมด ] คิก คิก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย
     PMที่อยู่ธนาคารให้ด้วยครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2009, 04:30:20 PM โดย 123 dog-dog » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4092 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 05:27:21 PM »

ต่อไปนี้เป็นโลโกของทางสมาคม THAILAND FIELD TARGET ASSOCIATION  ที่ผมใช้เวลานั่งทำนานประมาณ 4 ชั่วโมงเอามาส่งประกวดครับ

แบบที่ 1

* tftalogo1.jpg (104.05 KB, 500x500 - ดู 1407 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4093 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 05:27:55 PM »

แบบที่ 2

* tftalogo2.jpg (125.41 KB, 464x464 - ดู 1320 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4094 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 05:28:19 PM »

แบบที่ 3

* tftalogo3.jpg (127.6 KB, 466x467 - ดู 1337 ครั้ง.)
หน้า: 1 ... 270 271 272 [273] 274 275 276 ... 807
  พิมพ์