เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:33:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 289 290 291 [292] 293 294 295 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3809154 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4365 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:12:13 AM »

ลมในกระบอกคงจะอ่อนล้า แนวกระสุนจึงกินต่ำ  ถ้าเป็นการยิงนกพิราบคงจะเข้าบริเวณเหนือก้นจุ้นเล็กน้อย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4366 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:17:03 AM »

โดยเฉพาะเป้านี้ครับ เปลี่ยนที่ยิงก็ยังเข้าที่เดิม เชื่อฝีมือคุณศักดาได้เลย ถ้าแข่งยิงแบบทีม
ผมขอเกาะไปด้วยคนนะคร๊าบ

เป้านี้เป็นการยิง HW97K  ที่เก็บไว้นาน ผมก็ยิงเป้าแรกอีกครับ  นั้นไง เห็นไหมครับ
เก็บไว้นานกล้องเคลื่อนเอง ทำให้แนวกระสุนกินซ้าย นัดที่แหกออกไปเป็นเพราะผมลอง
ยิงเผื่อแบบกะ กะ แต่กะไม่ดีผสมกับมือสั่น จังหวะเหนี่ยวไกเปลี่ยนไปเพราะเปลี่ยนปืนยิงจาก
ไกเบาเป็นไกหนัก
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4367 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:23:06 AM »

เป้านี้เป็นเป้าแรกครับ ผมยิงเอง ถ้าเล็งกลางเป้าจะเข้ากระจุกกินซ้าย นัดที่เหวอเป็นการเล็งเผื่อครับ
แต่เผื่อไม่ตรงผสมกับมือสั่น
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4368 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:26:15 AM »

เป้าที่สอง ปรับศูนย์ หมุนไปตามศร L  ซึ่งหมุนผิดทางทำให้ยิ่งกินซ้ายไปใหญ่
ตอนหลังก็หมุนสวนกับ L หลายคลิก ทำให้กินขวา  รูไหนเป็นของผม หรือ ของคุณศักดาจำไม่ได้ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4369 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:30:35 AM »

อีตอนแรกตอนปรับศูนย์ ผมก็หมุนปุ่ม up ด้วยเหมือนกัน พอยิงกลุ่มแนวกระสุนกินสูง
ก็เลยหมุนสวน up ลงมาทำให้อยู่ตรงกลางพอดี แต่ยังกินซ้าย ก็เลยหมุนสวนซ้ายอีกคลิก
ก็เป็นอันจบการตั้งศูนย์  หลังจากนี้คุณศักดาก็ให้ผมชมปืนอันชูส 1710 พอจับคอนปืน
ก็รู้สึกเบาหวิวกว่าปืนอัดลม 
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4370 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:42:49 AM »

เมื่อสองวันก่อน ผมก็คิดว่าจะลองทดสอบให้เพื่อน ๆ เห็นว่า น้ำหนักกระสุนมีผลต่อความแม่นยำ
ไม่ว่าจะเป็นปืนอัดลมหรือปืนจริงทั้งสั้นและยาว ต่างก็อยู่ภายใต้กฏธรรมชาติอันนี้
ผมยิงโดยใช้ HW100 เป็นตัวทดสอบและศูนย์กล้องที่เคยปรับไว้กับกระสุนหัวแหลม
โดยไม่เคยปรับมาอีกหลายสัปดาห์ เรียกว่าเอาแบบเดิม ๆ เพราะมีเวลาจำกัด

ก่อนยิงผมอัดลมเข้ากระบอกปืนอ่านมาตรวัดได้ 100 บาร์นิด ๆ
แล้วยิงระยะ 26 เมตร สงสัยหรือเปล่าครับว่าทำไมผมจึงยิงระยะ 26 เมตรตลอดไม่เคยยิงระยะ 10 เมตรเลย
ก็เพราะนกพิราบไม่เคยเกาะให้ยิงในระยะ  10 เมตรไงละครับ ฮิ ฮิ

เป้าแถวบนผมยิงด้วยกระสุนหัวตัด น้ำหนักเบา 11.4 หรืออะไรประมาณนี้จำไม่ได้ จะเห็นว่ากระสุนเหวอไปมา
แต่ถ้าโจทย์เป็นนกพิราบก็ไม่พลาดอยู่ดี นอกจากเล็งหัวอาจพลาดได้

เป้าแถวสองยิงด้วยกระสุนหัวกลม น้ำหนักมากกว่า 14.5 หรือเปล่าจำไม่ได้ พบว่ากระสุนเข้ากลาง ๆ เป้า
ประมาณว่าเล็งหัวก็โดนหัวละครับ

ดูรูกระสุนแบบนี้ผมชอบจริง ๆ 
ตัวแปรที่คุมไม่ได้ในคราวนี้คือกระสุนเป็นแบบหัวตัดกับหัวกลม  แต่อย่างไรก็ตามผมก็คิดว่า
แม้นหากเป็นกระสุนหัวตัดเหมือนกันและมีน้ำหนักมากกว่าก็จะยิงได้แม่นยำกว่าอยู่ดี
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4371 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:58:52 AM »

ผมไม่เคยมีปืนในฝัน คงเป็นเพราะผมคิดว่าปืนคืออุปกรณ์เฉพาะทางแบบหนึ่งเท่านั้น
แต่สำหรับกระบอกนี้ มันเป็นปืนในฝันที่ผมอยากได้  แต่ไม่ใช่เพื่อตัวผมแต่เพื่อคนที่ผมรักครับ

toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #4372 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 12:02:26 PM »

คุณเต้ย วิธีโพสวีดีโอ youtube ทำยังไงครับ

http://www.youtube.com/watch?v=f_MD69eP7Ek#normal

เยี่ยมสุดยอดความคิดสร้างสรรค์เลยครับพี่ dnt น้อง+2ให้เลยครับพี่ และวิดิโอในyoutubeที่พี่ลงไว้มีการตัดต่อ ใส่ข้อความเรียบร้อย นำเสนอได้น่าสนใจมากครับ หลงรัก พี่โพสวิดิโอเก่งกว่าผมอีก เต้ยลงไว้เสียงกับภาพยังไม่ตรงกันเลยครับ และก็ตัดต่อวิดิโอไม่เป็นด้วยจ๊ะ แหะๆๆ อ๋อย ความคิดสร้างสรรค์ดีๆแบบนี้ของพี่น้องชาวปืนลมเรา ช่วยเพิ่มสีสันให้สังคมปืนลมพวกเราครับ ขอบคุณครับพี่ ไหว้

ปล.น้องขออนุญาติพี่dntนำความคิดสร้างสรรค์อันนี้ไปโพสไว้ในหัวข้อทดสอบปืนลม ให้คนที่กระทู้ทดสอบปืนได้ชมกันด้วยนะครับพี่ ของดีๆแบบนี้ต้องแบ่งปันครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2009, 12:05:51 PM โดย toey(OSK119) » บันทึกการเข้า

OSK119 (๓๙๗๘๒)
decoded
..... ...... ...... ... .. .
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #4373 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 01:45:31 PM »

ผมไม่เคยมีปืนในฝัน คงเป็นเพราะผมคิดว่าปืนคืออุปกรณ์เฉพาะทางแบบหนึ่งเท่านั้น
แต่สำหรับกระบอกนี้ มันเป็นปืนในฝันที่ผมอยากได้  แต่ไม่ใช่เพื่อตัวผมแต่เพื่อคนที่ผมรักครับ

ผมเองก็อยากได้รุ่นเดียวกันกับคุณสิทธาวันนี้พรุ่งนี้
มาให้ลูกสาววัยเก้าขวบกว่าสักกระบอกเหมือนกัน
แต่อยากให้เป็นศูนย์รูตามภาพครับ.

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4374 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 02:16:35 PM »

น่าจะใส่ได้นะครับ ชุดศูนย์รูแบบดี ๆ ผมไม่ทราบว่าราคาเท่าไหร่ หลักพัน หรือ หลักหมื่น
ผมหมดสิทธิยิงศูนย์รูเพราะสายตายาวและสั้นอยู่ในตัวเดียวกัน อยากทำเลสิกก็กล้าๆ กลัวๆ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4375 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 02:26:18 PM »

ปืนคุณ dnt ดูคุ้นๆตานะ
ขอบคุณสำหรับไอเดียใช้วัสดุที่หาง่ายราคาถูกมาประยุกต์ใช้
ยิงปืนแบบนี้ต้องฝึกอีกสักหน่อย เพราะแรก ๆ รู้สึกฝืนบ้าง
แต่พอใช้ไปจะคล่องเอง

อดีตอันเลือนลาง แต่ยังพอจำได้ ว่าผมยิงระยะนี้มาเป็นปี

HW97K ไม่เคยทำให้ผิดหวัง ใครใช่รุ่นนี้อยู่คงรู้อยู่แก่ใจ

เมื่อก่อนคิดจะทำแบบคุณ dnt แต่คิดไม่ออกว่าจะหาวัสดุมายึดอย่างไร จะใช้กระดาษกาว
ก็คงจะไม่ดีกับกล้องเล็ง จะซื้อยางสวมด้านท้ายมามันก็ราคาไม่ถูกนัก  ได้แต่เอาไฟฉายส่องผ่านกล้องเล็ง
เล่น ๆ ตอนหลังก็เลยสละแหวนรัดกล้อง 1 ชุด แยกกันเอาแหวนหนึ่งติดไว้กับกล้องเล็ง

ที่ไฟฉายก็รัดแหวนไว้อีกด้านหนึ่ง

พอติดกับปืนก็เป็นแบบนี้   ทำให้ยิงกลางคืนได้เหมือนกัน จับเป้าได้เร็วตามปกติการประทับยิงของเรา

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #4376 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 05:28:40 PM »

ช่วงนี้บร์อดคึกคักเป็นพิเศษเลยนะครับ Smiley
ผมว่าจะทำที่ดักกระสุนสักอันแต่อยากได้แบบเก็บเสียงหน่อย
ครั้นจะเอาบุ้งกี๋ไปทำก็ยก2คนไม่ไหวอีก หัวเราะร่าน้ำตาริน
หรือว่าจะเอาผ้าไปใส่ไว้ตรงที่ดักกระสุนดี เสียงจะได้ไม่ไปรบกวนเพื่อนบ้าน  HuhAngry

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #4377 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 05:39:23 PM »

ช่วงนี้บร์อดคึกคักเป็นพิเศษเลยนะครับ Smiley
ผมว่าจะทำที่ดักกระสุนสักอันแต่อยากได้แบบเก็บเสียงหน่อย
ครั้นจะเอาบุ้งกี๋ไปทำก็ยก2คนไม่ไหวอีก หัวเราะร่าน้ำตาริน
หรือว่าจะเอาผ้าไปใส่ไว้ตรงที่ดักกระสุนดี เสียงจะได้ไม่ไปรบกวนเพื่อนบ้าน  HuhAngry

ผมว่ายางนอกของรถยนเอามาตัดใส่เข้าไปในที่เก็บกระสุนน่าจะพอลดเสียงได้บ้างนะครับเพราะกระสุนยิงไปก็โดนยางแต่ผมยังไม่เคยลองนะครับ

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #4378 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 07:55:36 PM »

คุณศักดาก็ไม่เบา นี้ขนาดจับปืนที่ยังไม่เคยมือนะครับ ยิงเป้า สอง สาม สี่ ห้า ตามลำดับ
เป้าสอง เป็นเป้าแรกของคุณศักดา คงเจอไกเบาเลยปืนลั่นซะก่อน พอนัดที่สองก็เข้าวงดำ
เป้า สาม สี่ ห้า ก็อย่างที่เห็นครับ ถ้าเอารูทุกเป้ามาทับกันก็จะเป็นกระจุกรูใหญ่อยู่กลางเป้า
ขอบคุณ คุณสิทธาด้วยครับที่ยกเครดิตให้ แต่บอกตรง ๆเลยว่าผมคงยิงไม่ได้อย่างนี้ ถ้าไม่ได้ปืนดี ๆ และอาจารย์ดี ๆ ช่วยสอน ถ้ามียิงแข่งผมจะเป็บฝ่ายเกาะอาจารย์เอง อาจารย์สิทธา
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4379 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 10:13:08 PM »

ผมว่ายางนอกของรถยนเอามาตัดใส่เข้าไปในที่เก็บกระสุนน่าจะพอลดเสียงได้บ้างนะครับเพราะกระสุนยิงไปก็โดนยางแต่ผมยังไม่เคยลองนะครับ

ใช้ยางนอกรถยนต์ ผมเกรงว่ากระสุนจะกระเด้งใส่หน้าผากคนยิง

เอาโฟมทากาวปะด้านหน้าไว้ดีกว่าครับ  ถ้ามีกาวดีๆ ปะแน่น เก็บเสียงดี
ไม่ใช่เสียงไม่มี แต่มันดังหน่อยลงครับ
หน้า: 1 ... 289 290 291 [292] 293 294 295 ... 807
  พิมพ์