เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:29:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 299 300 301 [302] 303 304 305 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3809455 ครั้ง)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #4515 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 07:27:38 PM »

ราคาไม่น่าจะไปไกลถึงหลักแสนนะครับ
ตอนนี้กำลังเปิดกรุหาสมบัติอะไหล่ที่เคยเก็บไว้อยู่ครับ
กะว่าวันหยุด(ของผม)ศุกร์นี้จะเริ่มลงมือทำ
วัตถุประสงค์เบื้องต้นที่วางไว้ก็สามารถอัดอากาศลงเก็บให้ได้200 บาร์
ส่วนอย่างอื่นค่อนมาว่ากันครั้งถ้าข้อแรกสำเร็จ
ผมคิดว่ามันน่าจะเป็นไปได้แต่ไม่มั่นใจ Embarrassed
แต่ที่แน่ๆผมรู้สึกว่ามันสนุกที่ได้ทำ Grin
สำเร็จหรือไม่อย่าว่ากันนะครับ ไหว้

cn
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #4516 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 07:31:32 PM »

สวัสดีครับ ไหว้  สมาชิกใหม่ ยังไม่มีปืนลม  เข้ามารับความรู้ครับ
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #4517 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 08:19:21 PM »

สวัสดีครับ ไหว้  สมาชิกใหม่ ยังไม่มีปืนลม  เข้ามารับความรู้ครับ

ยินดีต้อนรับด้วยความจริงใจเลยครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #4518 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 08:32:47 PM »

สวัสดีครับ..มาบ่อยๆนะครับ...
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #4519 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 08:39:07 PM »

ว่าแต่ทำไมเจ้า AA S410 ถึงได้ยิงไกลและแม่นเป็นร้อยเมตรครับ  Huh
ปัญหานี้แหละที่ทำไห้อยากที่จะได้เห็นของจริงๆ  ก่อนที่จะลงโครงการ 6 กับเขา  แต่ถ้าจะไห้ดีต้องตามไปยิงของพวกท่านที่จะได้ในอีกไม่กี่เดือนนี้ดูก่อน  ว่าของเขาดีตามคำกล่าวขานไหม  คงรออีกไม่นานแล้วนะที่จะได้เห็นนางเอกของพวกท่านทั้งหลาย  แต่จะหาที่ที่ไหนลองได้ตั้ง  ร้อยกว่าเมตร
ไม่ยากครับอย่างน้อยก็บ้านพี่ Konputhai ที่คุณเต้ยไปทดสอบไงครับ Grin
มีนัดกับคุณเต้ยเรียบร้อยแล้วครับมาเมื่อไหร่เป็นได้ลองแน่ครับ ท่านใดสนใจก็มาได้ครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4520 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:44:11 PM »

ปืนอัดลมสปริงของผมก็หักเช่นกันครับ หักออกเป็น 3 ท่อน กลางกับท้าย อาการของปืนผมก็คือ
1.เสียงของปืนที่ยิงไปนัดแรกถ้าฟังดูดีๆมันจะมีเสียงดังกิ้ง หรือดัง ปิ๊ก สั่นๆ ก็เอะใจเเล้วครับ
2.ความเร็วของกระสุนเบาลงอย่างเห็นได้ชัด
3.เวลาขึ้นลำในบางจังหว่ะรู้สึกมีเสียงเหมือนสปริงพันกันดัง แกะๆๆ คลืกๆ

ของผมคิดว่าเกิดจากสปริงมีอายุการใช้งานมาก มีสนิมขึ้น และที่ผมคิดๆอยู่ไม่รู้จริงหรือไม่อย่างไรก็ไม่แน่ใจนะครับ คือสปริงมันหักตอนที่ผมเก็บไว้นานๆแล้วช่วงนั้นอาการก็หนาวเย็นด้วยเป็นช่วงฤดูหนาว พอเวลามายิงผมคิดว่าอากาศเย็นทำให้สปริงมันเปาะ ช่วงที่เวลาเราขึ้นลำจนสุดเเล้วสปริงก็ยังคงเย็นอยู่เมื่อเรายิงออกไปสปริงเกิดการดีดตัวกลับอย่างแรงทำให้เกิดความร้อนกระทันหัน เหล็กขยายตัวไม่ทันก็เลยแตกหัก ถ้าว่าตามหลักเเล้วเหล็กเย็นๆมาเจอร้อนกระทันหันก็ทำให้เหล็กเปาะแตกได้ ผมคิดว่ามันเป็นเช่นนี้ครับ สปริงส่วนที่แตกหักมีลักษณะที่คมมากตอนผมแกะออกมาดูตกใจสปริงหัก 3 ท่อน เอามาจับๆดูแล้วก็ได้เรื่องเลยมันบาดนิ้วครับคมมาก  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมว่าคงเป็นสปริงเกรดเหล็กสปริงคุณภาพไม่ค่อยดีมากกว่า สปริงเกรดไม่ดีอาจเป็นเพราะส่วน
ผสมโลหะไม่ได้มาตราฐาน หรือไม่ก็มีรอยตำหนิบนผิวเส้นสปริงอันทำให้เกิดรอยแตกในบั้นปลายได้
ถ้าได้สปริงเกรดดี ใช้จนลืมเลยครับ นานไปแสดงอาการแค่ความเร็วตกนิดหน่อย

ถ้าได้เกรดแบบสปริงวาวล์คงจะดีไม่น้อย รถวิ่งเป็นแสนโล สปริงขยับหลายแสนครั้งยังไม่ยักกระหัก

สปริงปืนอัดลมหัก ส่วนใหญ่เป็นเพราะค่า k สปริงแข็งเกินไปครับ ผมก็จำไม่ได้แล้วว่า k วัดยังไง
ถ้าใช้สปริงค่า k มาก ๆ จะต้องพิถีพิถันเลือกของเกรดดีมาใช้ ไม่งั้นยิงไปไม่นานก็หักเป็นเรื่องปกติ
การดูสปริงถ้าเกรดเดียวกันเส้นเท่ากัน ให้ดูช่องว่างระหว่างเส้นสปริง อันไหนช่องว่างมากกว่าก็จะให้แรงถีบมากกว่า
ผมว่าปืนไวเร้า HW90 ก็อาจจะเจอปัญหาเดียวกันกับปืนสปริงแรงสูง จึงใช้ gas ram เข้ามาแก้ปัญหาตรงนี้
ส่วนปืนอัดลมแบบแรงอ่อน ๆ ยิงกันจนลืมสปริงก็ไม่เคยหัก

ส่วนสปริงยาว หักได้ง่าย หรือ ยากกว่าสปริงสั้นนั้น ผมก็ไม่แน่ใจเพราะไม่เคยรู้ในเรืองความยาวเลย
แต่ในความเห็นส่วนตัวคิดว่า ยาวหักยากกว่าด้วยซ้ำไป แต่ทำไมสปริงปืนอัดลมหักเร็วกว่าสปริงวาวล์
ก็คงเป็นเรื่องเกรดโลหะนั้นหละครับ

การประกอบสปริงไม่ดีก็มีส่วนทำให้สปริงหักได้เช่นกัน เพราะตอนสปริงยุบตัวนอกจากจะเกิดการบิดตัว
ของเส้นสปริงแล้ว ยังมีการหมุนของขดสปริงด้วย การหมุนของขดสปริงจะทำให้ส่วนปลายของสปริงมีการ
สไลด์ตัวไปกับผิวรองหน้าสปริง ตรงนี้อาจจะงง ให้นึกว่าสปริงยุบตัวลงตามแนวตั้ง แต่การหมุนของขดสปริง
ตั้งฉากกันครับ ดังนั้นปลายสปริงหมุนไปทางไหน ก็ไปทางเดียวกับเหมือนตอนที่เรากำลังง้างแทง
สนุกเกอร์นั้นหละครับ ปลายไม้สนุกคือปลายเส้นสปริง มันจึงหมุนถอยมาก่อน รอให้เราปล่อย

ครั้นพอเราเหนี่ยวไก สปริงคืนตัวอย่างเร็ว เส้นสปริงก็คืนตัวจากการบิด ปลายสปริง
ก็สไลด์ย้อนกลับทางเดิม ตอนนี้จะถ้าปลายสปริงติดขัดกับผิวรองหน้าสปริง มันก็เหมือนเส้นปริงถูกอัดตัวอย่างเร็ว
ถ้าติดขัดบ่อย ๆ ก็เป็นเหตุทำให้สปริงหักได้เหมือนกัน เหมือนกับเราแทงสนุกไปเจอบักอะไรสักอย่างนั้นหละครับ
หากทำบ่อย ๆ ไม้สนุกก็แตกกลางได้เช่นกัน

เรื่องความหนาวผมว่าไม่น่าใช่ครับ การที่เหล็กจากเย็นมาเป็นร้อนจนแตกได้นั้น อุณหถูมิความร้อนตรงนั้น
มันคงทำให้คุณจับปืนไม่ได้แน่ จารบีก็คงเหลวเยิ้มไปหมดแล้วครับ อีกอย่างฝรั่งเขาก็ยิงปืนอัดลมกลางอากาศ
หนาวเย็นกว่าเรามาก

คิดซะว่าเรานั่งผิงไฟแล้วก็คุยกันสัพเพเหระ แลกเปลี่ยนแนวคิดกันนะ  ผมก็อธิบายไปตามธรรมชาติ
ของการทำงานของสปริง  ก็ไม่ได้เชี่ยวชาญอะไรเลยครับ

เมื่อเช้า พอส่งลูกไปเรียนพิเศษก็กลับมาล้างแทงค์น้ำใต้ดิน คิดถึงคุณศักดาชมัด
น่าจะมาเสาร์นี้นะ จะเรียกลงมาช่วยขัดแทงค์ซะหน่อย ล้อเล่นนะครับ ระดับคุณศักดาต้องให้ลูกน้องทำครับ
ส่วนผมทำเองโม๋ด  ตอนนี้ผมเริ่มระแคะระคายว่าภรรยาไปที่ดินไว้หลายแห่ง ก็คงมีมาก่อนแต่งงานกับผม
มันทำให้ผมหนักใจอย่างมาก เพราะเห็นอนาคตรำไรแล้วว่าคนตัดหญ้าก็คงเป็นคงเดียวกับที่นั่งพิมพ์คอมอยู่เนี่ย
บางอารมณ์ก็อยากอยู่คอนโดนะ แต่พอเห็นลูกวิ่งเล่นบนสนามหญ้าเราก็มีความสุข  อีตอนเด็ก ๆ ผมอยู่
เชียงใหม่บริเวณบ้าน 4 ไร่ ตัวบ้าน 120 ตารางวา รู้สึกเฉย ๆ เพราะเรื่องตัดหญ้าทำความสะอาดลูกจ้างทำหมด
พอมาอยู่กับภรรยาเนื้อที่ 260 ตารางวา  บอกตามตรงโครตเหนื่อยเลย  

เคยจ้างตัดหญ้าถึงรู้ว่าคนตัดหญ้าก็เล่นตัวเป็นเหมือนกันรำคาญเลยทำเอง  
แต่ขอภรรยาว่าถ้าฉันตัดหญ้าให้เอาเงิน 800 บาทใส่กระปุกให้ด้วยนะ
ผมตัด 2 ครั้งต่อเดือน ปีนึกก็ได้เงินค่าขนมลูกไม่น้อย แถมได้กล้ามอีกต่างหาก

เมื่อวันก่อนผมนั่งสมาธิ ใจไม่รู้จะทำอะไรก็นึกเล่น ๆ ว่าลองไปดูหวยงวดที่กำลังจะออกสิ
เห็นแว็บๆ ว่าเป็น 52  "ลุยเลย" ถ้าพรุ่งนี้ถ้าไม่ลืมจะออกไปซื้อหวยสักหน่อย การซื้อหวยก็เป็นสิ่งดีนะ
ได้ช่วยให้ประเทศมีรายได้ครับ อย่าไปคิดมาก...เอาละวะ วันนี้อาจารย์สิทธาใบ้หวยซะแล้ว ฮิ ฮิ
ระวังปืนอัดลมแพงขึ้นนะคร๊าบ...บ...บ  แล้วถ้าหวยไม่ออก 52 ก็อย่าเหน็บขวานตามหาอาจารย์ละ
อาจารย์เพียงแค่เล่าสุ่กันฟังเฉยๆ เท่านั้น ฮือ ฮือ

สามทุ่มยี่สิบเจ็ดแล้ว ผมขอตัวไปนอนก่อนนะครับ เมื่อวานเข้านอนเที่ยงคืน
ตื่นแปดโมงเช้า สายมาก ๆ ระบบขับถ่ายรวนไปหมด
แทน นครไทย
Website Sponsor
Jr. Member

คะแนน 8

น่ารักจัง

« ตอบ #4521 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:49:51 PM »

เอ่อๆๆๆๆ คือๆๆๆๆๆๆ สปริงหักนั้น เพราะมันไม่มี หัวแบริ่ง-ท้ายแบริ่ง เหมือนกับปืน BB GUN ครับ
สปริงจึงเกิดแรงเครียด....หักเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2009, 09:52:05 PM โดย tasn » บันทึกการเข้า
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #4522 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 11:37:57 PM »

ปืนอัดลมสปริงของผมก็หักเช่นกันครับ หักออกเป็น 3 ท่อน กลางกับท้าย อาการของปืนผมก็คือ
1.เสียงของปืนที่ยิงไปนัดแรกถ้าฟังดูดีๆมันจะมีเสียงดังกิ้ง หรือดัง ปิ๊ก สั่นๆ ก็เอะใจเเล้วครับ
2.ความเร็วของกระสุนเบาลงอย่างเห็นได้ชัด
3.เวลาขึ้นลำในบางจังหว่ะรู้สึกมีเสียงเหมือนสปริงพันกันดัง แกะๆๆ คลืกๆ

ของผมคิดว่าเกิดจากสปริงมีอายุการใช้งานมาก มีสนิมขึ้น และที่ผมคิดๆอยู่ไม่รู้จริงหรือไม่อย่างไรก็ไม่แน่ใจนะครับ คือสปริงมันหักตอนที่ผมเก็บไว้นานๆแล้วช่วงนั้นอาการก็หนาวเย็นด้วยเป็นช่วงฤดูหนาว พอเวลามายิงผมคิดว่าอากาศเย็นทำให้สปริงมันเปาะ ช่วงที่เวลาเราขึ้นลำจนสุดเเล้วสปริงก็ยังคงเย็นอยู่เมื่อเรายิงออกไปสปริงเกิดการดีดตัวกลับอย่างแรงทำให้เกิดความร้อนกระทันหัน เหล็กขยายตัวไม่ทันก็เลยแตกหัก ถ้าว่าตามหลักเเล้วเหล็กเย็นๆมาเจอร้อนกระทันหันก็ทำให้เหล็กเปาะแตกได้ ผมคิดว่ามันเป็นเช่นนี้ครับ สปริงส่วนที่แตกหักมีลักษณะที่คมมากตอนผมแกะออกมาดูตกใจสปริงหัก 3 ท่อน เอามาจับๆดูแล้วก็ได้เรื่องเลยมันบาดนิ้วครับคมมาก  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมว่าคงเป็นสปริงเกรดเหล็กสปริงคุณภาพไม่ค่อยดีมากกว่า สปริงเกรดไม่ดีอาจเป็นเพราะส่วน
ผสมโลหะไม่ได้มาตราฐาน หรือไม่ก็มีรอยตำหนิบนผิวเส้นสปริงอันทำให้เกิดรอยแตกในบั้นปลายได้
ถ้าได้สปริงเกรดดี ใช้จนลืมเลยครับ นานไปแสดงอาการแค่ความเร็วตกนิดหน่อย

ถ้าได้เกรดแบบสปริงวาวล์คงจะดีไม่น้อย รถวิ่งเป็นแสนโล สปริงขยับหลายแสนครั้งยังไม่ยักกระหัก

สปริงปืนอัดลมหัก ส่วนใหญ่เป็นเพราะค่า k สปริงแข็งเกินไปครับ ผมก็จำไม่ได้แล้วว่า k วัดยังไง
ถ้าใช้สปริงค่า k มาก ๆ จะต้องพิถีพิถันเลือกของเกรดดีมาใช้ ไม่งั้นยิงไปไม่นานก็หักเป็นเรื่องปกติ
การดูสปริงถ้าเกรดเดียวกันเส้นเท่ากัน ให้ดูช่องว่างระหว่างเส้นสปริง อันไหนช่องว่างมากกว่าก็จะให้แรงถีบมากกว่า
ผมว่าปืนไวเร้า HW90 ก็อาจจะเจอปัญหาเดียวกันกับปืนสปริงแรงสูง จึงใช้ gas ram เข้ามาแก้ปัญหาตรงนี้
ส่วนปืนอัดลมแบบแรงอ่อน ๆ ยิงกันจนลืมสปริงก็ไม่เคยหัก

ส่วนสปริงยาว หักได้ง่าย หรือ ยากกว่าสปริงสั้นนั้น ผมก็ไม่แน่ใจเพราะไม่เคยรู้ในเรืองความยาวเลย
แต่ในความเห็นส่วนตัวคิดว่า ยาวหักยากกว่าด้วยซ้ำไป แต่ทำไมสปริงปืนอัดลมหักเร็วกว่าสปริงวาวล์
ก็คงเป็นเรื่องเกรดโลหะนั้นหละครับ

การประกอบสปริงไม่ดีก็มีส่วนทำให้สปริงหักได้เช่นกัน เพราะตอนสปริงยุบตัวนอกจากจะเกิดการบิดตัว
ของเส้นสปริงแล้ว ยังมีการหมุนของขดสปริงด้วย การหมุนของขดสปริงจะทำให้ส่วนปลายของสปริงมีการ
สไลด์ตัวไปกับผิวรองหน้าสปริง ตรงนี้อาจจะงง ให้นึกว่าสปริงยุบตัวลงตามแนวตั้ง แต่การหมุนของขดสปริง
ตั้งฉากกันครับ ดังนั้นปลายสปริงหมุนไปทางไหน ก็ไปทางเดียวกับเหมือนตอนที่เรากำลังง้างแทง
สนุกเกอร์นั้นหละครับ ปลายไม้สนุกคือปลายเส้นสปริง มันจึงหมุนถอยมาก่อน รอให้เราปล่อย

ครั้นพอเราเหนี่ยวไก สปริงคืนตัวอย่างเร็ว เส้นสปริงก็คืนตัวจากการบิด ปลายสปริง
ก็สไลด์ย้อนกลับทางเดิม ตอนนี้จะถ้าปลายสปริงติดขัดกับผิวรองหน้าสปริง มันก็เหมือนเส้นปริงถูกอัดตัวอย่างเร็ว
ถ้าติดขัดบ่อย ๆ ก็เป็นเหตุทำให้สปริงหักได้เหมือนกัน เหมือนกับเราแทงสนุกไปเจอบักอะไรสักอย่างนั้นหละครับ
หากทำบ่อย ๆ ไม้สนุกก็แตกกลางได้เช่นกัน

เรื่องความหนาวผมว่าไม่น่าใช่ครับ การที่เหล็กจากเย็นมาเป็นร้อนจนแตกได้นั้น อุณหถูมิความร้อนตรงนั้น
มันคงทำให้คุณจับปืนไม่ได้แน่ จารบีก็คงเหลวเยิ้มไปหมดแล้วครับ อีกอย่างฝรั่งเขาก็ยิงปืนอัดลมกลางอากาศ
หนาวเย็นกว่าเรามาก

คิดซะว่าเรานั่งผิงไฟแล้วก็คุยกันสัพเพเหระ แลกเปลี่ยนแนวคิดกันนะ  ผมก็อธิบายไปตามธรรมชาติ
ของการทำงานของสปริง  ก็ไม่ได้เชี่ยวชาญอะไรเลยครับ

เมื่อเช้า พอส่งลูกไปเรียนพิเศษก็กลับมาล้างแทงค์น้ำใต้ดิน คิดถึงคุณศักดาชมัด
น่าจะมาเสาร์นี้นะ จะเรียกลงมาช่วยขัดแทงค์ซะหน่อย ล้อเล่นนะครับ ระดับคุณศักดาต้องให้ลูกน้องทำครับ
ส่วนผมทำเองโม๋ด  ตอนนี้ผมเริ่มระแคะระคายว่าภรรยาไปที่ดินไว้หลายแห่ง ก็คงมีมาก่อนแต่งงานกับผม
มันทำให้ผมหนักใจอย่างมาก เพราะเห็นอนาคตรำไรแล้วว่าคนตัดหญ้าก็คงเป็นคงเดียวกับที่นั่งพิมพ์คอมอยู่เนี่ย
บางอารมณ์ก็อยากอยู่คอนโดนะ แต่พอเห็นลูกวิ่งเล่นบนสนามหญ้าเราก็มีความสุข  อีตอนเด็ก ๆ ผมอยู่
เชียงใหม่บริเวณบ้าน 4 ไร่ ตัวบ้าน 120 ตารางวา รู้สึกเฉย ๆ เพราะเรื่องตัดหญ้าทำความสะอาดลูกจ้างทำหมด
พอมาอยู่กับภรรยาเนื้อที่ 260 ตารางวา  บอกตามตรงโครตเหนื่อยเลย  

เคยจ้างตัดหญ้าถึงรู้ว่าคนตัดหญ้าก็เล่นตัวเป็นเหมือนกันรำคาญเลยทำเอง  
แต่ขอภรรยาว่าถ้าฉันตัดหญ้าให้เอาเงิน 800 บาทใส่กระปุกให้ด้วยนะ
ผมตัด 2 ครั้งต่อเดือน ปีนึกก็ได้เงินค่าขนมลูกไม่น้อย แถมได้กล้ามอีกต่างหาก

เมื่อวันก่อนผมนั่งสมาธิ ใจไม่รู้จะทำอะไรก็นึกเล่น ๆ ว่าลองไปดูหวยงวดที่กำลังจะออกสิ
เห็นแว็บๆ ว่าเป็น 52  "ลุยเลย" ถ้าพรุ่งนี้ถ้าไม่ลืมจะออกไปซื้อหวยสักหน่อย การซื้อหวยก็เป็นสิ่งดีนะ
ได้ช่วยให้ประเทศมีรายได้ครับ อย่าไปคิดมาก...เอาละวะ วันนี้อาจารย์สิทธาใบ้หวยซะแล้ว ฮิ ฮิ
ระวังปืนอัดลมแพงขึ้นนะคร๊าบ...บ...บ  แล้วถ้าหวยไม่ออก 52 ก็อย่าเหน็บขวานตามหาอาจารย์ละ
อาจารย์เพียงแค่เล่าสุ่กันฟังเฉยๆ เท่านั้น ฮือ ฮือ

สามทุ่มยี่สิบเจ็ดแล้ว ผมขอตัวไปนอนก่อนนะครับ เมื่อวานเข้านอนเที่ยงคืน
ตื่นแปดโมงเช้า สายมาก ๆ ระบบขับถ่ายรวนไปหมด
ขอบคุณมากครับ  ไหว้ ผมก็เดาๆไปตามภาษาคนตกใจหล่ะครับ เห็นสปริงหักก็คิดไปทั่วเลยครับ  Grin
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #4523 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 11:41:14 PM »

นั่งอ่านข้อมูลเกี่ยวกับกลไกของปืนอัดลม ของคุณ sitta กับคุณ air love แล้วได้ความรู้เยอะเลยครับ ส่วนคุณ สิทธาเรื่องตัดหญ้ากับล้างแท้งค์น้ำ ยังไงก็ระวัง ๆ หน่อยนะครับอายุไม่เหมือนเดิมแล้วทำอะไรบางครั้งมันไม่เหมือนตอนหนุ่ม ๆ ผมคนหนึ่งล่ะที่ชอบสนามหญ้า ต้นไม้ แต่ตอนนี้ตัดปัญหาเทคอนกรีตหมดเลย แตขอชมครับบ้านคุณสิทธาร่มรื่นดีมาก คุ้มค่ากับการดูแล เหนื่อยหน่อยนะหน้าฝน (มีข่าวดีจะบอก sti ตัวที่จองอาจจะได้ประมาณ 15 กันยาถ้าได้มาจะชวนไปลองครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2009, 11:45:21 PM โดย sakda m41 » บันทึกการเข้า
chart1
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #4524 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 08:32:55 AM »

ยืนยันตอนนี้มี 14 คนแล้วนะครับ ผม copy มาจากหน้า 297

1. TROPHYX Air Arms S400 MPR -FT .177
2. SITTA (0897198183) Air Arms S400 MPR -FT .177
3. 123 dog-dog Air Arms S400 MPR -FT .177
4.  mk   (ผมเอาด้วยครับ ) Air Arms S400 MPR -FT .177
5. Army555  S410E22SX30RWO S410 S/L Xtra FAC .22 RH WALNUT Stock
6. komatsu S410E22SX30LWO  S410 S/L Xtra FAC .22 LH WALNUT
7. SAKDA m41 (0862468966) S410E22SX30RWO  S410 S/L Xtra FAC .22 RH WALNUT
8. โต (0815915891) Air Arms S400 MPR -FT .177
9. Kacha   (0894257170)  Air Arms S400 MPR -FT .177
10. konputhai  (โทร) S410E22SX30RWO  S410 S/L Xtra FAC .22 RH WALNUT
11.Nok (โทร) Air Arms S400 MPR -FT .177
12.KYUSUKE30 จอ.เสน่ห์แสงสุข (0871340901) Air Arms S400 MPR -FT .177
13. kreangkri (0895577368) S410E22SX30RWO  S410 S/L Xtra FAC .22 RH WALNUT
14. kanitjong (0819696472) S410E22SX30WRO S410 S/L Xtra  FAC .22 RH WALNUT
15.เพื่อนkonputhai (โทร) Air Arms S400 MPR -FT .177

16.Chart1 Air Arms S400 MPR -FT .177
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #4525 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 09:28:07 AM »

ช่วงพักสมองครับ เยี่ยม
Canon - Trace Bundy & Sungha Jung
Living On A Prayer - Sungha Jung
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4526 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 10:33:10 AM »

นั่งอ่านข้อมูลเกี่ยวกับกลไกของปืนอัดลม ของคุณ sitta กับคุณ air love แล้วได้ความรู้เยอะเลยครับ ส่วนคุณ สิทธาเรื่องตัดหญ้ากับล้างแท้งค์น้ำ ยังไงก็ระวัง ๆ หน่อยนะครับอายุไม่เหมือนเดิมแล้วทำอะไรบางครั้งมันไม่เหมือนตอนหนุ่ม ๆ ผมคนหนึ่งล่ะที่ชอบสนามหญ้า ต้นไม้ แต่ตอนนี้ตัดปัญหาเทคอนกรีตหมดเลย แตขอชมครับบ้านคุณสิทธาร่มรื่นดีมาก คุ้มค่ากับการดูแล เหนื่อยหน่อยนะหน้าฝน (มีข่าวดีจะบอก sti ตัวที่จองอาจจะได้ประมาณ 15 กันยาถ้าได้มาจะชวนไปลองครับ)

ดีใจด้วยกับ STI ใหม่  ขอบคุณครับที่มาชวน แต่ผมอาจต้องขอตัวเพราะผมยังไม่ได้ไปรับบัตรสนามยิงปืน
เลยครับ ทำไว้เมื่อกุมภาพันธ์ 51 แล้วก็ลองปืนใหม่ไม่กี่ครั้ง จนป่านนี้ยังไม่ได้ไปรับคิดว่าหมดอายุคาลิ้นชัก
หายไปหรือยังก็ไม่รู้ ในเสร็จก็ยังอยู่ในกระเป๋า

เรื่องที่ชมว่าที่บ้านผมร่มรื่น ขอขอบคุณอีกครั้งในคำชมครับ แต่ถ้าคุณศักดาต้องมาช่วยผมตัดไม้ ตัดหญ้า
ก็คงจะรีบแนะนำผมให้ราดซีเมนต์ให้หมดแน่ Cheesy Cheesy Cheesy

หากย้อนไปตอนก่อนหน้าได้ปืนอัดลมกระบอกแรก จะมีต้นไม้ที่ถูกตัดไม้ก่อนที่คุณศักดาจะมา
ต้นสัตบัน 2 ต้น ต้นใหญ่มากปลูกตรงที่คุณศักดายืนกลางสนามกิ่งก้านใบมันคลุมสนามหญ้าหมดทั้งผืน
สัตบันอีกต้นก็ที่เห็นเป็นตอไม้สูงนั้นหละครับ
ต้นปีบ 6 ต้น แข่งกันโตสูงท่วมบ้านสองชั้นบังแดดชาวบ้านเขาหมด
ต้นคูณใหญ่อีก 1 ต้น
ต้นตะแบกใหญ่อีก 1 ต้น
ต้นมะม่วงใหญ่อีก 2 ต้น

ตอนนั้นแดดลงมาไม่ถึงพื้นครับ หญ้าไม่ขึ้น มีแต่ใบไม้เต็มไปหมด คล้ายกับอยู่ในป่า
ค่ำลงบรรยากาศน่ากลัวมาก โดยเฉพาะตอนผมไปยืนฉี่กลางสนาม  แล้วก็กลัวงู
เป็นที่สุด  หลังจากลูกสาวเริ่มวิ่งเล่นได้ก็เป็นห่วงว่าจะไปจะเอ๋กับงู จึงเริ่มหาคนรับจ้าง
ตัดต้นไม้

ต้นแรกเป็นต้นสัตบันต้นใหญ่สุด ตอนนั้นพ่อตาจ้างตัด
ตอนปีใหม่ 2549   คนรับจ้างแต่งตะโกรับงานตัดพร้อมขุดตอออกไปด้วยในราคา 1400 บาท
พอผมรู้ราคา ผมก็บอกพ่อตาว่าทำไมมันถูกจังเลย ตอนตัดไม่ค่อยยากหรอกแต่ตอนถอนตอนะสิ
ก็นึกแอบสงสารเขาในใจในตอนนั้น เพราะผมรู้ดีว่าถอนตอไม้ด้วยแรงคนมันไม่ได้ง่ายเลยนะ
และแล้วมันก็เป็นความจริงครับ ต้นไม้เหลือแต่ตอในวันเดียว แต่ต้องใช้เวลาอีก 2 สัปดาห์
ในการขุดตอ แล้วก็ทำไม่สำเร็จ คนรับจ้างจึงขอยอมแพ้ต่อรองเอาดินกลบตอไว้ใต้สนามหญ้า
พ่อตาก็ตกลง เพราะเครื่องไม้เครืองมือเขาพังหมด  ผมก็คนรับจ้างว่าเคยถอนตอไม้มาก่อนหรือ
เปล่าเขาบอกว่ารับจ้างตัดบ่อยแต่ไม่เคยถอน ตอนี้ตอแรกในชีวิตเขา
ผมเองก็เข้าใจนะ เมื่อก่อนที่บ้านก็ค้าไม้เข้าป่ากันบ่อยจึงรู้ว่าเรืองถอนตอไม้ด้วยแรงคนมันไม่ใช่เรื่องหมู ๆ
ถ้าคนไม่รู้เรื่องคงเถียงกันตาย  ใครจะไปรู้หละว่าในรากตอไม้มันจะมีหินแซมอยู่ด้วย ขวานบิ่นหมดเลย
จะฟันรากได้ก็ต้องเบิกดินให้กว้างจึงจะมีมุมตัด สมัยก่อนมีรถตัก เขาจึงใช้วิธีสุมไฟเผาเป็นเดือนกว่าจะหมด

ตอนหลังก็จ้างเขาตัดต้นคูณ เรียกอีกอย่างว่าราชพฤกษ์หรือเปล่า ต้นคุณต้นนี้ใบดก ฝักดก แต่ดอกไม่ค่อยมี
ใต้ต้นรกฝักอย่างมาก ตัดเสร็จภายในครึ่งวัน แต่หลังจากตัด โอโห้ มันงอกต้นใหม่ผุดจากใต้ดินเต็มไปหมด
ต้นไม้จะงอกจากรากที่ยาวไปตามใต้ดิน ขึ้นตรงนั้นบ้าง ตรงนี้บ้าง ตรงตอก็งอก  ผมต้องคอยฟันทิ้ง
เป็นภาระอย่างมาก สู้กับมันเกือบครึ่งปี เห็นท่าไม่ค่อยจะไหว จึงเอาสว่านเจาะแล้วอัดดินประสิวเข้าไป
เดือนแรกก็ยังงอกนะ แต่พอสักสองเดือนชักเหงาแล้วก็ตายไปในที่สุด  งานภูมิทัศน์เคยแนะนำให้เอา
โฮร์โมนไปทาที่บาดแผลผมไม่ใช้ครับเพราะมันตกค้างในดินเป็นปี ๆ อันตราย ใช้ดินประสิวดีกว่า

ต่อมาก็ต้นปีป 6 ต้น ตัดเหลือแต่ตอ มันก็ไม่ยอมตามผมก็อัดดินประสิว ไม่งอกอีกเลย

ตอสัตบันต้นที่ 2 ที่ยืนแห้งตาย ก็โดนดินประสิวเหมือนกัน  ตอนนั้นจากตัดแค่ครี่งต้นแล้วมันก็งอกกิ่งใหม่
สวยงามดี ผมก็สงสัยว่าถ้ามันโดนดินประสิวจะตายไหม ก็ลองดูปรากฏว่าตายเหมือนกัน

ดินประสิวมันเป็นกรดมั๊งครับ ต้นไม้เลยตาย แต่ถ้าเอาผสมน้ำ ราดใต้ต้นลำใย เขาว่าออกลูกดกมาก

ถ้าไม่มีดินประสิวให้ใช้เกลือก็ได้ครับ เกลือ ที่เราทานก็เป็นกรดเหมือนกัน เหล็กยังเป็นสนิมผุได้เลย
พาเราเอาเกลืออัดในต้นไม้ ต้นไม้มันจะแยกธาตุของเกลือออก พอแยกออก จะได้กรดกลายเป็นภัยต่อตัวเอง
ก็เลยตาย  ใช้เกลือผมยังไม่เคยลองแต่นักวิทย์เขาคุยให้ฟัง ผมไม่มีความรู้ก็เลยเชื่อไว้ก่อนเพราะดู
แล้วมันก็เป็นเหตเป็นผลเหมือนกัน

นั้นไง ได้ความรู้เรื่องทำให้ต้นไม้ตายอีกแล้ว

kreangkri
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4527 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 10:47:58 AM »

ขอบคุณครับคุณระพิณที่มีน้ำใจมากมาย ถ้ามีโอกาศมาแอ่วเชียงใหม่ ลำพูน บอกมานะครับ จะพาไปกินอาหารอร่อยๆ ...ที่ผมโทรไปร้านศรีบูรพาครับ 02226273 เสียงผู้ชายรับ ไม่รู้นายห้างหรือปล่าว เขาถามยี่ห้อและรุ่นปืน ผมบอกไป เขาว่ามี แต่ต้องมาซื้อที่ร้าน... อีกที่ก็ร้าน พ.พานิช ครับ ป้าเขาบอกให้ส่งตัวอย่างไปให้ดู จะรับทำให้(ยังไม่ได้ส่งไป) ถ้าคุณระพิณได้ข่าวยังไงติดต่อผมที่เบอร์นี้นะครับ(0895577368) ...จากที่พี่sittaถามมา เริ่มแรกเวลาง้างจะมีเสียงครึดๆง้างไม่ลงต้องขยับเขย่าๆถึงจะง้างลงจนเชียร์ล็อก (ไม่รู้) ยังดันทุรังยิงไปอีก 2 ครั้ง ดีที่กระสุนยังพ้นปากลำกล้องแต่ความเร็วและแรงปะทะน้อยมาก ..แกะดูฝาท้ายไม่มีแรงดันเลยครับ เทออกมามี 3 ท่อนครับ...สาเหตุที่ดูๆจะทำให้เกิดแบบนี้(ของผม)คือสปริงเป็นสนิมขุมตามดครัย ..ถ้าใครมีอัดลมสปริงอย่าปล่อยให้สรปิงแห้งนะครับ
vado
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #4528 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 11:00:36 AM »

ผมกำลังเริ่มศึกษาอยู่ครับ   ฝากตัวด้วยครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4529 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 12:10:16 PM »

ช่วงพักสมองครับ เยี่ยม
Canon - Trace Bundy & Sungha Jung
Living On A Prayer - Sungha Jung

หลังจากดู 2 คลิป คลิปละกว่า 10 รอบ บางช่วงของคลิปที่ 2 ผมกรอดูแล้วดูอีก
เพราะทึ่งในความสามารถ

สุดยอดครับ เห็นเล่นแบบนี้ ไม่ใช่ว่าเราฝึกฝนแล้วจะเป็นได้เหมือนเขานะ
ถ้าเล่นได้แบบนี้มันคงมีอะไรบางอย่างที่มองไม่เห็นลอยมาจากสวรรค์ทำให้เด็ก
คนนี้มีความสามารถเล่นกีตาร์ได้เก่ง

ตัวกีตาร์ไม่ใช่คลาสิกแต่ดูลักษณะการเล่นเหมือนกีตาร์คลาสิก  เล่นอย่างเดียว
ไม่มีร้องสักแอะ แต่ก็ฟังได้ทุกชาติทุกภาษาเพราะดนตรีตัวโน๊ตถือว่าเป็นภาษาสากล
บางคนบอกว่าภาษาอังกฤษเป็นภาษาสากล ซึ่งผมก็สงสัยว่าทำไมผมฟังไม่รู้เรื่อง
แต่พอฟังตัวโน๊ต ผมก็แปลออกมาได้ว่ามันไพเราะจับใจ ถ้าเขาแต่งร้อยถ้อยตัวโน๊ต
ให้ออกมาแบบซึ้ง ๆ คนฟังก็ยมีอารมณ์ซึ้งตามไปด้วย แปลกดีไหมครับ

สุดยอดครับคุณ coko 

ชนใดไม่มีดนตรีกาล     ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

หน้า: 1 ... 299 300 301 [302] 303 304 305 ... 807
  พิมพ์