เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:36:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 300 301 302 [303] 304 305 306 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3809222 ครั้ง)
ryujadai
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #4530 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 06:02:49 PM »

ขอนำเสนอบ้างนะครับ  ทำลิ้งของวีดีโอยังไงคับ

[HD] IU(2/3) - Gee / Lies / Sorry Sorry(Jul 3, 2009)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4531 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 06:13:44 PM »

ได้จังหวะพอดีถามคุณ coko  และผู้รู้ครับตามรูป สปริง ยางรองท้ายลำกล้อง ซีลกระบอกอัดลม นอกจากสั่งกับทางร้านตัวแทนแล้ว มีร้านไหนที่ขายบ้างครับ  เอาแบบใกล้เคียงก็ได้ครับ ยิงมา 9000 นัดแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #4532 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 06:54:00 PM »

ได้จังหวะพอดีถามคุณ coko  และผู้รู้ครับตามรูป สปริง ยางรองท้ายลำกล้อง ซีลกระบอกอัดลม นอกจากสั่งกับทางร้านตัวแทนแล้ว มีร้านไหนที่ขายบ้างครับ  เอาแบบใกล้เคียงก็ได้ครับ ยิงมา 9000 นัดแล้วครับ

ถอดออกมาแล้วหรือครับ ยุ่งยากไหมครับ  รอดูอยู่ครับ

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #4533 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 07:23:59 PM »

เอว่าแต่ร้านไหนขายอะไหล่หรือเป็นตัวแทนของ diana บ้างครับ Huh

coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #4534 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 07:39:29 PM »

เอว่าแต่ร้านไหนขายอะไหล่หรือเป็นตัวแทนของ diana บ้างครับ Huh
ร้านพรมีลาภครับมีสปริงอะไหล่ของ  เดียน่า เคยไปถามให้เพื่อนที่อยู่ต่างจังหวัดครับ ตอนนั้นเพื่อนให้หาของ เอ็ม 34  ครับ ราคา  2500 บาทครับ
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #4535 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 07:51:01 PM »

ซื้อกับร้านที่เขามีขายดีกว่าครับ  ยกตัวอย่างครับสปริงนี่  ถ้าเป็นของแท้จริงๆนะครับ  มันจะทนกว่าสปริงที่เราสั่งร้านในบ้านเราทำเสียอีกครับ  ใช้ไปได้ไม่เท่าไรสปริงก็ยุบตัวแล้วครับไม่เหมือนของแท้ที่ยังมีความยาวเท่าเดิมยกเว้นสปริงหัก  สำคัญที่ต้องของแท้จริงๆนะไม่ใช่คนขายบอกของแท้ก็ต้องแท้เสมอไป ให้ผมดูผมก็ไม่รู้ว่ามันแท้หรือเปล่า  ลูกยางก็เหมือนกันถ้าหาของแท้ได้ก็ควรจะใช้  นอกเสียจากหาไม่ได้จริงๆค่อยว่ากันอีกที  ปืนของเราเองผมก็อยากให้สิ่งดีๆกับปืนของเรา  จะได้อยู่กับเราไปนานๆ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #4536 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 07:52:26 PM »

ร้านพรมีลาภครับมีสปริงอะไหล่ของ  เดียน่า เคยไปถามให้เพื่อนที่อยู่ต่างจังหวัดครับ ตอนนั้นเพื่อนให้หาของ เอ็ม 34  ครับ ราคา  2500 บาทครับ
วันนี้ปืนผมไม่รู้เป็นอะไรพอยิงออกไปเสียงดังมากเหมือนไม่ได้ใส่ลูก
ตอนแรกนึกว่าลืมใส่ลูก
พอยิงไปประมาณ 5 ลูก ก็ดังแบบเดิมอีก แต่คราวนี้มันใจว่าใส่ลูกแล้วแน่นอน
มานึกๆดูไม่รู้ว่าเป็นเพราะกระสุนหลวมไปหรือเปล่า
หรือว่าเป็นเพราะเห่อโรคปริงระบาดเหมือนคนอื่นๆก็ไม่รู้ Grin

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4537 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 09:11:33 PM »

มันก็ไม่ยากไม่ยุ่งหรอกครับตอนถอดออก  มันยากตอนประกอบเข้าที่เดิมครับคุณ na-cub เพราะว่าสปริงมันแข็งมากครับต้องมีเครื่องมือช่วยครับ
   ดูภาพที่ผมถอดออกนะครับ  แต่!!ไม่ต้องถอดทุกชิ้นเหมือนผมนะครับ
     ครั้งแรกถอดประกอบแบบปกติคือแบบที่ อ.ผณิศวรบอกไว้  อ.ว.ป.406 และต่อไปถอดชุดลั่นไก ถ้าจะถอดสปริงก็ให้ดันสลักท้ายลำกล้องออกสปริงก็จะเด้งออกมาครับแต่ต้องระวังด้วยนะครับ  ถ้าจะเอากระบอกอัดลมออกก็จะต้องเจาะเอาสลักออกก่อนครับ สลักที่ยึดก้านสำหรับกดสปริง บอกไม่ค่อยถูกครับ แต่ที่รอดูอยู่มันปืนอะไรครับ?

ป.ล.  ขอขอบคุณมากครับคุณ coko ที่แนะนำครับ
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #4538 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 11:59:23 PM »

ผมกำลังเริ่มศึกษาอยู่ครับ   ฝากตัวด้วยครับ

ยินดีต้อนรับครับ  สมาชิกเราจะได้มากขึ้น อบอุ่นกันดีครับ

วันไหนที่เบื่อกลิ่นดินปืน เบื่อแรงรีคอยด์อันหนักหน่วงของปืนดินขับ ลองมาผ่อนคลายเบาๆ ประณีตบรรจง ริมรั้วบ้าน สถานที่ส่วนตัว ไม่ต้องหอบไปถึงสนามยิงปืน เปิดเพลงเบาๆ พร้อมกับคนที่คุณรู้ใจ หรืออาจจะเป็นพี่น้องผองเพื่อน แล้วจิบน้ำเย็นๆ(น้ำอะไรก็แล้วแต่ถนัด) บรรจงส่งกระสุนเข้าเป้ากระดาษ เป้ากระป๋อง แล้วจะรู้และหลงรักเสน่ห์ของปืนอัดลมครับ ยิงสัก 500 นัด คุณจะพบว่า อ้าว...เงินเหลืออีกบานเลย  ;
D Grin Grin
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #4539 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 01:12:03 AM »

ผมกำลังเริ่มศึกษาอยู่ครับ   ฝากตัวด้วยครับ

ยินดีต้อนรับครับ  สมาชิกเราจะได้มากขึ้น อบอุ่นกันดีครับ

วันไหนที่เบื่อกลิ่นดินปืน เบื่อแรงรีคอยด์อันหนักหน่วงของปืนดินขับ ลองมาผ่อนคลายเบาๆ ประณีตบรรจง ริมรั้วบ้าน สถานที่ส่วนตัว ไม่ต้องหอบไปถึงสนามยิงปืน เปิดเพลงเบาๆ พร้อมกับคนที่คุณรู้ใจ หรืออาจจะเป็นพี่น้องผองเพื่อน แล้วจิบน้ำเย็นๆ(น้ำอะไรก็แล้วแต่ถนัด) บรรจงส่งกระสุนเข้าเป้ากระดาษ เป้ากระป๋อง แล้วจะรู้และหลงรักเสน่ห์ของปืนอัดลมครับ ยิงสัก 500 นัด คุณจะพบว่า อ้าว...เงินเหลืออีกบานเลย  ;
D Grin Grin
ถุุุถุถุถุ ถูกต้องเลยครับคุณ Nok.
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #4540 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 02:29:57 AM »

D Grin Grin

อิอิชอบตรงนี้จริงๆเลยครับ คิก คิกมันเป็นเรื่องจริงเลยครับ

Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #4541 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 09:13:23 AM »

ถ้าสามารถสั่งของจากต่างประเทศได้ ขอแนะนำของ Jim Maccari ครับ

เจ้านี้มีทั้ง สปริง สปิงไกด์ ซีลกระบอกลม ซีลหน้ากระบอกลม คุณภาพเทียบเท่าหรือดีกว่าของโรงงาน

ลอง E-mail ไปถามก่อนดูครับ ว่ามีของหรือเปล่า

http://www.airrifleheadquarters.com/page/page/251327.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2009, 09:15:13 AM โดย Thunder 65 » บันทึกการเข้า

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
โต
Full Member

คะแนน 6

ให้เสียงโดย พันธมิตร

« ตอบ #4542 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 09:17:37 AM »

ผมกำลังเริ่มศึกษาอยู่ครับ   ฝากตัวด้วยครับ

D Grin Grin

บรรยากาศแบบนี้แหละ ที่ทำเกือบทุกวัน ชอบๆ  เยี่ยม Grin Grin Grin

<<< ONE SHOT - ONE KILL=
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4543 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 11:03:55 AM »

เอ่อๆๆๆๆ คือๆๆๆๆๆๆ สปริงหักนั้น เพราะมันไม่มี หัวแบริ่ง-ท้ายแบริ่ง เหมือนกับปืน BB GUN ครับ
สปริงจึงเกิดแรงเครียด....หักเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

มีเหตุผลครับ
แต่ผมนึกได้อีกอย่างในกรณีคุณ Terk Kung  อาจมีอีก 2 สาเหตุ
คือ
1. อาจมีคนไม่รู้มาลองยิงเล่นโดยไม่มีกระสุน ก็ทำให้หักได้เช่นกันเพราะสปริงดีดอย่างแรงทำให้มีแรง
สะท้อนกลับแรงเท่ากับแรงตี ก็หักได้เช่นกัน  ถ้าเป็นกรณีนี้ผมจึงคิดว่าต้องมีนินจาแน่นอนครับ
2. ปืนเก็บไว้นานซีลเสื่อมรีดลมไม่ดี อันนี้ถึงแม้จะใส่กระสุนแต่ลูกสูบก็วิ่งอย่างเร็วเพราะลมรั่ว
แต่ความน่าจะเป็นก็น้อยกว่าข้อแรกครับ ปืนอัดลมหลายกระบอกเปลี่ยนซีลอย่างเดียวความเร็ว
กระสุนก็กลับมาเหมือนเดิมแล้วครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4544 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 11:24:28 AM »

มันก็ไม่ยากไม่ยุ่งหรอกครับตอนถอดออก  มันยากตอนประกอบเข้าที่เดิมครับคุณ na-cub เพราะว่าสปริงมันแข็งมากครับต้องมีเครื่องมือช่วยครับ
   ดูภาพที่ผมถอดออกนะครับ  แต่!!ไม่ต้องถอดทุกชิ้นเหมือนผมนะครับ
     ครั้งแรกถอดประกอบแบบปกติคือแบบที่ อ.ผณิศวรบอกไว้  อ.ว.ป.406 และต่อไปถอดชุดลั่นไก ถ้าจะถอดสปริงก็ให้ดันสลักท้ายลำกล้องออกสปริงก็จะเด้งออกมาครับแต่ต้องระวังด้วยนะครับ  ถ้าจะเอากระบอกอัดลมออกก็จะต้องเจาะเอาสลักออกก่อนครับ สลักที่ยึดก้านสำหรับกดสปริง บอกไม่ค่อยถูกครับ แต่ที่รอดูอยู่มันปืนอะไรครับ?

ป.ล.  ขอขอบคุณมากครับคุณ coko ที่แนะนำครับ

ใช้ปืน ฮัทซาน ใช่หรือเปล่าครับ คุณ komatsu ก็คงเป็นรุ่นเดียวกัน
เห็นว่าเป็นโรคประสาท เอ๊ย โรควิตกสปริงหักระบาดกับเขาด้วย

เรื่องยิงปืนอัดลมแล้วเสียงดัง ของผมพอจับจุดได้ว่าจะเป็นตอนอากาศเย็น ๆ นะครับ
ถ้าหน้าหนาวมีโอกาสเกิดปรากฏการณ์แบบนี้ได้ง่าย แต่ก็มีส่วนประกอบจากเราด้วยดังนี้
1. ถ้าใช้กระสุนหนักโอกาสมีเสียงดังควันลอยออกลำกล้องมากกว่ากระสุนเบา นั้นคงเพราะ
   กระสุนหนักทำให้เกิดแรงอัดสูงหน้าลูกสูบ จึงเกิดการระเบิดขึ้นเองตามหลักดีเซลลิ่ง
   นั้นก็คือมีไอน้ำมันหรือหยดน้ำมันอยู่หน้าซีล มักจะเป็นนัดแรกๆ  แล้วก็หายไป
2. ถ้าทาชุบน้ำมันหลังกระสุนสักเล็กน้อยโอกาสเสียงดังมากขึ้น คือเราไปเพิ่มน้ำมันช่วยให้มี
   มีปรากฏการณ์ดีเซลลิ่งได้ดีขึ้น

กระสุนทั้ง 2 นัด ผมเดาว่าจะแรงกว่านัดปกตินะ ถ้าเป็นบ่อยซีลจะกรอบเร็วเพราะเจอความร้อนสูง

พอยิงเสร็จจะใส่ลูกต่อไปเอาปากเป่าท้ายลำกล้องควันออกฉุยทางปลายลำกล้อง แม้ มันเท่ดีนะ

หน้า: 1 ... 300 301 302 [303] 304 305 306 ... 807
  พิมพ์