เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 10:23:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 309 310 311 [312] 313 314 315 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3808292 ครั้ง)
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #4665 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 04:00:45 PM »

ท่านที่มีปืนอัดลมคุณภาพสูงลองโหลดเป้าที่นี่ 

http://ara.benchrest.net/images/ARA_Target.pdf
 http://cz452.com/targets.html

ไปทดสอบให้สมาชิกดูที่ระยะ 30 เมตรหน่อยสิครับ ผมเอา cz200s ลองแล้วไม่ได้เรื่องเลย ความนิ่งของปืนยังไม่ดีพอครับ
 อยากเห็นฝีมืออย่างคุณ sitta หรือท่านอื่น ๆ ที่ฝีมือเยี่ยม ๆ ครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #4666 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 07:10:40 PM »

สรุปรายชื่อ ชมรม/สมาคม ที่ส่งเข้าโหวต

1 ชมรมคนรักปืนอัดลม (ประเทศไทย)  / คุณTrophyX
2 สมาคมคนรักปืนอัดลม (ประเทศไทย) / คุณTrophyX
3 ชมรมกีฬายิงปืนอัดลม / คุณTrophyX
4 สมาคมกีฬายิงปืนอัดลม / คุณTrophyX
5 ชมรมคนรักกีฬายิงปืนอัดลม / คุณ Konputhai
6 สมาคมปืนอัดลมแห่งประเทศไทย Thai Airgun Asscociation  / คุณ rt56
7 ชมรมปืนอัดลมแห่งประเทศไทย Thai Airgun Club / คุณ rt56

เสนอต่อมาได้เรื่อยๆนะครับ ไหว้

ขอเสนอชื่อ   สมาคม   ปืนลมชาวบ้าน   แห่งประเทศไทย
ส่วนท่าน โคมัสสุ   อยู่แถวไหน  หมู่บ้านอะไร  จังหวัดไกลไหม  ถ้ามีโอกาสผ่านไปจะได้แวะไปเยี่ยมครับ
ผมอยู่อำเภอเมืองยะลาครับ
ถ้าผ่านมาแวะเยี่ยมกันบ้างนะครับ

rt56
ความฝันถึงจะเรื่องเล็กแค่ไหน ก็มีคุณค่าเสมอสำหรับผู้เป็นเจ้าของ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #4667 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 08:28:58 PM »

สรุปรายชื่อ ชมรม/สมาคม ที่ส่งเข้าโหวต

1 ชมรมคนรักปืนอัดลม (ประเทศไทย)  / คุณTrophyX
2 สมาคมคนรักปืนอัดลม (ประเทศไทย) / คุณTrophyX
3 ชมรมกีฬายิงปืนอัดลม / คุณTrophyX
4 สมาคมกีฬายิงปืนอัดลม / คุณTrophyX
5 ชมรมคนรักกีฬายิงปืนอัดลม / คุณ Konputhai
6 สมาคมปืนอัดลมแห่งประเทศไทย Thai Airgun Asscociation  / คุณ rt56
7 ชมรมปืนอัดลมแห่งประเทศไทย Thai Airgun Club / คุณ rt56

เสนอต่อมาได้เรื่อยๆนะครับ ไหว้

จริงๆแล้วสำหรับผมชื่อไหนก็ได้ครับเพียงแต่อยากให้มีคำว่าประเทศไทยอยู่ในชื่อสมาคมหรือชมรมด้วย เพราะเผื่ออนาคตข้างหน้าสมาชิกของเรามีความสามารถไปแข่งขันระดับนานาชาติจะได้รู้ว่ามาจากประเทศไทย ไม่ใช่รู้กันแต่เฉพาะกลุ่มในประเทศไทยครับ 

ไม่มีใครดีไปหมดทุกอย่างจนหาที่ติไม่ได้ แต่ก็ไม่มีใครเลวไปหมดทุกอย่างจนหาที่ชมไม่ได้เช่นเดียวกัน
คนบางคนไม่เคยคิดที่จะปลูก"ต้นประโยชน์" แต่ทำไมถึงเอาเปรียบผู้อื่นด้วยการจ้องคอยแต่จะเก็บเกี่ยว "ผลประโยชน์"
การขอที่ไม่ต้องละอาย คือการขอโทษ การให้ที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย คือการให้อภัย
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #4668 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 08:32:48 PM »

ขอเสนอชื่อ   สมาคม   ปืนลมชาวบ้าน   แห่งประเทศไทย
ส่วนท่าน โคมัสสุ   อยู่แถวไหน  หมู่บ้านอะไร  จังหวัดไกลไหม  ถ้ามีโอกาสผ่านไปจะได้แวะไปเยี่ยมครับ
ถ้าผ่านมาแวะเยี่ยมกันบ้างนะครับ

โอ้โห...ท่านเล่นอยู่ในโซนสีแดงเสียด้วย  ถ้าผมนั้งรถแล้วหลับอาจจะไปถึง  แต่ถ้ายังตื่นอยู่  ในระยะใกล้ๆนี้คงยังไม่ยอมผ่านไปนะครับ  กลัวได้รับของฝากแบบไม่อยากได้นะ  ข่าวออกว่า  วางระเบิดกันเป็นว่าเล่นเลย   ท่านอยู่แถวนั้นระวังตัวไว้บ้างนะครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4669 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 08:34:50 PM »

ก่อนปีใหม่เดือนธันวาคม

เมื่อวานตอนที่กดถ่ายรูปเทอร์โมมิเตอร์หน้าห้องพักเวลา 17 นาฬิกา 48 นาทีหรือ 5 โมงเย็น ได้ 10 องศา
วันนี้ตอนเย็น 4 ครอบครัว เลยมารวมกันกางเต้นท์ นั่งผิงไฟ เวลาถ่ายภาพตอนนี้ 3 ทุ่ม 19 นาที
รู้สึกว่าหนาวกว่าเมื่อวาน พอเช้ามาเจ้าหน้าที่ป่าไม้บอกว่าอุณหภูมิยอดหญ้าติดลบ
แต่เราไม่เชื่อจึงไปดูมันลงมาแค่ 0 องศาเอง เขาบอกว่าจะหนาวลงไปเรื่อย ๆ เราจึงพากันกลับบ้านดีกว่า

เรียนถามคุณ sitta  ครับเรื่องตะเกียงทางซ้ายของรูป ครับ  เป็นตะเกียงอะไรครับ  หรือเป็นตะเกียงใช้ถ่านไฟฉายครับ

ใช้ถ่านไฟฉายครับ เอาไว้แขวนในเต้นท์ เพราะมันไม่เผาออกซิเจนที่มีน้อยนิดในเต้นท์ครับ
ใช้ดีมากใส่ถ่านใหม่เปิดกลางคืนช่วง 6 โมงเย็นถึงเที่ยงคืน ได้ 5 วันยังไม่มีทีท่าว่าแรงไฟอ่อนลง

ตะเกียงด้านขวาน้องเขาซื้อต่อมาราคา 800 บาทไอด้า ของผมเห็นกล่องป้ายเขียววางอยู่ข้างล่าง
ไหมตะเกียงผีเสื้อใหม่แกะกล่องจุดไม่ติดครับ 

Aida แท้ทั้งตัวเลยไหมครับ ราคาได้มา 800 บาทถูกมากๆครับ ในสภาพที่จุดติดด้วย ผีเสื้ออย่างไปเล่นเลยครับของใหม่ยังมีขายครับ แต่ Aida นี่หายากเพราะของใหม่ไม่มีการผลิตออกมาขายแล้วครับ ไหว้

Aida แท้ทั้งตัวครับ ก่อนคืนที่เห็นในรูปย้อนไป 2 คืน ก็เอาไปจุดที่ยอดภูเรือ สว่างดีครับ
รู้สึกว่าตัวนี้จะจุดได้แค่ 2 งานครับ แล้วก็กองอยู่ใต้ถุนบ้านน้องเขาไม่เคยจุดอีกเลย

Aida หาไม่ยากหรอกครับ ผมเดินออกมาที่เทอเรสหน้าบ้านก็เจอแล้วครับ เกะกะชมัด
ฝุ่นจับเขรอะ เคยคิดจะลองใช้ปืนลมยิงดูว่าทะลุหรือเปล่าแต่ก็คิดว่าสักวันมันคงต้องมี
ประโยชน์แน่ ก็เลยยั้งไว้ก่อน เมื่อก่อนเอาไว้แขวนไว้หน้าเป้า ตอนยิงกลางคืนครับ
ตอนเดินไปเปลี่ยนเป้าต้องชวนแกมบังคับให้ไปด้วยกันเพราะกลัวผีตะเกียง
เคยเดินไปเปลี่ยนคนเดียวมันวังเวงยังไงไม่รู้ ระยะ 50 เมตรในป่า มันมืดตึ๊บครับ
เสียวเพื่อนมาช่วยไม่ทัน  ฮ่า ฮ่า

ตะเกียง led ใช้สะดวกกว่ามากครับ เป็นกันเองกว่าไม่ต้องสูบลม ไม่ต้องระวังร้อน
เวลาเปิดก็เท่กว่าเพียงแค่สะกิดปุ่มไฟก็สว่าง ถ่านหมดก็เอาไปชาร์ท
ในราคาเดียวกันสามารถซื้อตะเกียง LED ระดับเทพประหยัดแบตมากมากเลยครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #4670 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 08:46:11 PM »

โอ้โห...ท่านเล่นอยู่ในโซนสีแดงเสียด้วย  ถ้าผมนั้งรถแล้วหลับอาจจะไปถึง  แต่ถ้ายังตื่นอยู่  ในระยะใกล้ๆนี้คงยังไม่ยอมผ่านไปนะครับ  กลัวได้รับของฝากแบบไม่อยากได้นะ  ข่าวออกว่า  วางระเบิดกันเป็นว่าเล่นเลย   ท่านอยู่แถวนั้นระวังตัวไว้บ้างนะครับ
ทำไงได้ครับ...เอาเป็นว่าก็ต้องระวังตัวเองครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้

Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #4671 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 01:14:37 AM »

อ้าว พี่ท่านอยู่ยะลาหรือครับ ไม่ทราบว่าลูกเบอร์ 2 RWS Superdome ท่านต้องการกี่ตลับครับ ผมสั่งมา 10 ตลับ เดี๋ยวผมแบ่งให้ครับ ไหว้

ไม่ทราบว่ามีร้านไหนที่เขาขายลูกอัดลมและส่งทางไปรษณีย์ด้วยครับและราคาเท่าไหร่
เผื่อเพื่อนๆที่อยู่ต่างจังหวัดจะได้มีโอกาศได้ใช้ลูกราคาไม่แพงกันครับ Grin รวมทั้งผมด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมลองโทรถามก็มีร้านปืนอาภา ลูก superdome เบอร์ 2 ตลับละ 450 บาท แต่ต้องไปรับเอง
ถ้าไม่สะดวก ตอบทาง PM ก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ ไหว้

วันนี้เพื่อนกลับจากฮ่องกง แวะลงกรุงเทพฯเลยไปเดินเล่นหลังวัง เลยให้ช่วยหาลูก RWS Superdome ให้ ได้จากร้านปืนชาตรีครับ แกสนิทกันเลยให้ทางร้านช่วยหาให้ ได้ตลับละ 450 บาท สั่งและโอนเงินให้แล้ว 10 ตลับ คิดค่าส่งแค่ 100 บาทเองครับ เพื่อนๆชาวปืนลม ราคานี้รับได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ ไหว้
นึกว่าจะไม่มีใครตอบซะแล้ว Embarrassed
สำหรับผมราคานี้ผมรับได้ครับ
ว่าแต่ทางร้านจำกัดหรือปล่าวว่าอย่างน้อยต้องสั่งกี่ตลับ Huh
แล้วทางร้านจัดส่งให้เลยหรือปล่าวครับ

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
โต
Full Member

คะแนน 6

ให้เสียงโดย พันธมิตร

« ตอบ #4672 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 08:08:10 AM »

ไม่ทราบว่ามีร้านไหนที่เขาขายลูกอัดลมและส่งทางไปรษณีย์ด้วยครับและราคาเท่าไหร่
เผื่อเพื่อนๆที่อยู่ต่างจังหวัดจะได้มีโอกาศได้ใช้ลูกราคาไม่แพงกันครับ Grin รวมทั้งผมด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมลองโทรถามก็มีร้านปืนอาภา ลูก superdome เบอร์ 2 ตลับละ 450 บาท แต่ต้องไปรับเอง
ถ้าไม่สะดวก ตอบทาง PM ก็ได้ครับ

วันนี้เพื่อนกลับจากฮ่องกง แวะลงกรุงเทพฯเลยไปเดินเล่นหลังวัง เลยให้ช่วยหาลูก RWS Superdome ให้ ได้จากร้านปืนชาตรีครับ แกสนิทกันเลยให้ทางร้านช่วยหาให้ ได้ตลับละ 450 บาท สั่งและโอนเงินให้แล้ว 10 ตลับ คิดค่าส่งแค่ 100 บาทเองครับ เพื่อนๆชาวปืนลม ราคานี้รับได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ ไหว้
  o.K.เลยครับราคานี้  และพวกลูกหัวแหลม ลูกหัวตัดราคาเท่าไรครับ  และผมจะขอสั่งบ้างได้ไหมครับในราคานี้ เอาสัก6ตลับก็พอครับ  ขอบคุณครับ ไหว้

ผมก็ได้มาเมื่อเดือนที่แล้ว ร้านนี้แหละครับ เบอร์ 1 ลูกหัวแหลมที่ร้านตอนนั้นขาดครับ ลูกหัวตัดผมได้มา 350 บาท/ตลับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปเอาสัก 5-6 ตลับ มีอะไรบ้างราคาเท่าไร พรุ่งนี้จะกลับมาแจ้งให้ทราบครับ

<<< ONE SHOT - ONE KILL=
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4673 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 10:15:58 AM »

บังเอิญเมื่อสองสัปดาห์ก่อนได้ไปเล่านิทานก่อนนอนให้นักเรียนฟังเรื่องสืบค้นข้อมูล
เรานะงงเป็นไก่ตาแตก เพราะสงสัยว่าทำไมไม่เชิญบรรณารักษ์  อีตอนเชิญ
มันด่วนมากไม่มีเวลาเตรียมอะไรเลย ความรู้เรื่องนี้ก็ไม่มี

ด้วยความกะล่อนในสันดานก็เลยเอานิทานโบราณเกี่ยวกับการแปลงค่าบน Google
มาฆ่าเวลา ดีนะถ้าคิดอะไรไม่ออกคงให้นักเรียนนั่งสมาธิหรือไม่ก็ให้ไปค้นหางานในห้องสมุดแน่ ๆ
อันที่จริงผมเตรียมการกำหนดเส้นทางเดินทางลงในแผนที่ google แล้วเอาเส้นทางนั้น
ส่งให้เพื่อน ๆ ที่อยู่ไกลทราบเส้นทางโดยไม่ต้องพูดกันปากเปียกปากแฉะ
และการคำนวณระยะทางการเดินทางอย่างเร็ว  แต่เวลาหมดซะก่อน กลายเป็นว่า
เวลา 3 ชั่วโมงที่เขาให้ไม่พอซะอีกสามทุ่มพอดีจึงต้องเลิกลากันไป เพราะผมก็อยาก
เข้าเว็บปืนอัดลมของเราเหมือนกัน

วันเสาร์นี้ผู้จัดติดต่อขอให้ไปอีกรอบบอกว่าเอาเหมือนเดิมไม่ต้องสืบค้นข้อมูลอะไรแล้ว
แบบนี้หละเด็กนักเรียนชอบ  คราวนี้ขอเป็นตอนเช้าผมก็โอเคไปแล้ว

ก็นึกได้ว่ามันมีบางตอนเกี่ยวข้องกันนักยิงปืนอัดลมชาวบ้านอย่างเราๆ
และคงจะมีประโยชน์ด้วยเนื่องจากเป็นเรื่องใกล้ตัว

การพิมพ์ค่าเพื่อแปลงความเร็วกระสุนจากเว็บ Google 
ก็ไหน ไหน ก็เปิดเว็บกันแล้วนี้ครับ เข้าใช้ goolge ให้คุ้มซะหน่อย
มันจะมีคำเกี่ยวข้องกับความเร็วคือระยะทาง กับเวลา ที่ใช้ดังนี้

ระยะทาง
meter เมตร
foot ฟุต
kilometer กิโลเมตร
miles ไมล์
knot น๊อต
yard หลา
centimeter  เซนติ
millimeter  มิลลิ

เวลา
hour
minute
second

มันมีไวยกรณ์ที่ต้องพิมพ์พอสุรปได้ดังนี้ สังเกตมีคำว่า to นะ จะใช้ in แทนก็ได้
meter per second to foot per second

ก็จะได้ผลลัพธ์เป็นระยะทาง 1 เมตร เท่ากับ กี่ฟุต
ทีนี้เราก็มาใส่ตัวเลขเพื่อต้องการหาค่าตรงข้ามระหว่าง เมตรกับฟุต
ตัวอย่าง ถ้าสเปคปืนให้ความเร็วกระสุน 240 เมตรต่อวิ เราอยากทราบเป็นฟุตก็พิมพ์ดังนี้
240 meter per second to  foot per second

หรือถ้าทราบว่าความเร็วกระสุน 1020 ฟุตต่อวิ อยากทราบเป็นเมตร
meter per second to 1020 foot per second

หรือเราชอบดูรถแข่ง ฟอมูล่าวัน เห็นวิ่งกันไม่น้อยกว่า 250 ไมล์ อยากรู้ว่ามันเร็วเท่าไหร่
ก็พิมพ์ดังนี้
250 miles per hour to kilometer per hour

หรือถ้าเราวิ่งตัดหน้ารถแข่งก็ลองดูว่ามันวิ่งกี่เมตรต่อวิ
250 miles per hour to meter per second
หรือ
402.336 kilometer per hour to meter per second

ชักสนุกแล้วใช้หรือเปล่า

หรือถ้าไม่มีเครื่องคิดเลข
ก็ลองคิดค่ากระสุนปืนอัดลมตลับละ 450 บาท ซื้อ 8 ตลับ รวมค่าส่งอีก 260 บาทเป็นเงินเท่าไหร่
ก็พิมพ์ 450*8 + 260 เลยครับ

ส่วนเรื่องความดันก็พิมพ์
bar to psi  หรือ psi to bar
ก็จะได้ค่าเปรียบเทียบระหว่าง bar กับ psi คือแรงดันบนระดับน้ำทะเล

ที่ผมเคยเรียนมันเท่ากับ 14.7 psi หรือ 1 atm สำหรับนักดำน้ำ หรือ 1 bar สำหรับปืนอัดลม
เล่นเอาผมงงไปหมดเพราะ google ให้ค่าน้อยกว่า ผมก็คิดเอาเองว่า
google คงจะให้ค่าในเชิงลึกละเอียดคือ 14.5xxxx ผมก็ไม่อยากสงสัย
เพราะคนสร้างเป็นเจ้าของ goole และเป็นปรมจารย์คณิตศาสตร์ระดับดอกเตอร์
ที่หากผมศึกษาจนตายก็อาจจะไม่เข้าใจ ฮิ ฮิ

ที่นี้พอยากรู้ว่า 200 bar เท่าไหร่ ก็พิมพ์
200 bar to psi
หรือ
bar to 3000 psi

ลองยำดูสักพักนะครับ
c24
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #4674 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 01:04:28 PM »

บังเอิญเมื่อสองสัปดาห์ก่อนได้ไปเล่านิทานก่อนนอนให้นักเรียนฟังเรื่องสืบค้นข้อมูล
เรานะงงเป็นไก่ตาแตก เพราะสงสัยว่าทำไมไม่เชิญบรรณารักษ์  อีตอนเชิญ
มันด่วนมากไม่มีเวลาเตรียมอะไรเลย ความรู้เรื่องนี้ก็ไม่มี

ด้วยความกะล่อนในสันดานก็เลยเอานิทานโบราณเกี่ยวกับการแปลงค่าบน Google
มาฆ่าเวลา ดีนะถ้าคิดอะไรไม่ออกคงให้นักเรียนนั่งสมาธิหรือไม่ก็ให้ไปค้นหางานในห้องสมุดแน่ ๆ
อันที่จริงผมเตรียมการกำหนดเส้นทางเดินทางลงในแผนที่ google แล้วเอาเส้นทางนั้น
ส่งให้เพื่อน ๆ ที่อยู่ไกลทราบเส้นทางโดยไม่ต้องพูดกันปากเปียกปากแฉะ
และการคำนวณระยะทางการเดินทางอย่างเร็ว  แต่เวลาหมดซะก่อน กลายเป็นว่า
เวลา 3 ชั่วโมงที่เขาให้ไม่พอซะอีกสามทุ่มพอดีจึงต้องเลิกลากันไป เพราะผมก็อยาก
เข้าเว็บปืนอัดลมของเราเหมือนกัน

วันเสาร์นี้ผู้จัดติดต่อขอให้ไปอีกรอบบอกว่าเอาเหมือนเดิมไม่ต้องสืบค้นข้อมูลอะไรแล้ว
แบบนี้หละเด็กนักเรียนชอบ  คราวนี้ขอเป็นตอนเช้าผมก็โอเคไปแล้ว

ก็นึกได้ว่ามันมีบางตอนเกี่ยวข้องกันนักยิงปืนอัดลมชาวบ้านอย่างเราๆ
และคงจะมีประโยชน์ด้วยเนื่องจากเป็นเรื่องใกล้ตัว

การพิมพ์ค่าเพื่อแปลงความเร็วกระสุนจากเว็บ Google 
ก็ไหน ไหน ก็เปิดเว็บกันแล้วนี้ครับ เข้าใช้ goolge ให้คุ้มซะหน่อย
มันจะมีคำเกี่ยวข้องกับความเร็วคือระยะทาง กับเวลา ที่ใช้ดังนี้

ระยะทาง
meter เมตร
foot ฟุต
kilometer กิโลเมตร
miles ไมล์
knot น๊อต
yard หลา
centimeter  เซนติ
millimeter  มิลลิ

เวลา
hour
minute
second

มันมีไวยกรณ์ที่ต้องพิมพ์พอสุรปได้ดังนี้ สังเกตมีคำว่า to นะ จะใช้ in แทนก็ได้
meter per second to foot per second

ก็จะได้ผลลัพธ์เป็นระยะทาง 1 เมตร เท่ากับ กี่ฟุต
ทีนี้เราก็มาใส่ตัวเลขเพื่อต้องการหาค่าตรงข้ามระหว่าง เมตรกับฟุต
ตัวอย่าง ถ้าสเปคปืนให้ความเร็วกระสุน 240 เมตรต่อวิ เราอยากทราบเป็นฟุตก็พิมพ์ดังนี้
240 meter per second to  foot per second

หรือถ้าทราบว่าความเร็วกระสุน 1020 ฟุตต่อวิ อยากทราบเป็นเมตร
meter per second to 1020 foot per second

หรือเราชอบดูรถแข่ง ฟอมูล่าวัน เห็นวิ่งกันไม่น้อยกว่า 250 ไมล์ อยากรู้ว่ามันเร็วเท่าไหร่
ก็พิมพ์ดังนี้
250 miles per hour to kilometer per hour

หรือถ้าเราวิ่งตัดหน้ารถแข่งก็ลองดูว่ามันวิ่งกี่เมตรต่อวิ
250 miles per hour to meter per second
หรือ
402.336 kilometer per hour to meter per second

ชักสนุกแล้วใช้หรือเปล่า

หรือถ้าไม่มีเครื่องคิดเลข
ก็ลองคิดค่ากระสุนปืนอัดลมตลับละ 450 บาท ซื้อ 8 ตลับ รวมค่าส่งอีก 260 บาทเป็นเงินเท่าไหร่
ก็พิมพ์ 450*8 + 260 เลยครับ

ส่วนเรื่องความดันก็พิมพ์
bar to psi  หรือ psi to bar
ก็จะได้ค่าเปรียบเทียบระหว่าง bar กับ psi คือแรงดันบนระดับน้ำทะเล

ที่ผมเคยเรียนมันเท่ากับ 14.7 psi หรือ 1 atm สำหรับนักดำน้ำ หรือ 1 bar สำหรับปืนอัดลม
เล่นเอาผมงงไปหมดเพราะ google ให้ค่าน้อยกว่า ผมก็คิดเอาเองว่า
google คงจะให้ค่าในเชิงลึกละเอียดคือ 14.5xxxx ผมก็ไม่อยากสงสัย
เพราะคนสร้างเป็นเจ้าของ goole และเป็นปรมจารย์คณิตศาสตร์ระดับดอกเตอร์
ที่หากผมศึกษาจนตายก็อาจจะไม่เข้าใจ ฮิ ฮิ

ที่นี้พอยากรู้ว่า 200 bar เท่าไหร่ ก็พิมพ์
200 bar to psi
หรือ
bar to 3000 psi

ลองยำดูสักพักนะครับ

ดีครับคุณ SITTA นอกจากได้อารมณ์จากการเล่าบรรยากาศตอนจัดการกับนกพิราบ แล้ว
ยังได้ความรู้เพิ่มเติมจากการใช้งาน google อีก
รู้สึกความรู้หลายด้านจังครับ
อย่างนี้น่าจะตั้งให้เป็นผู้ช่วยกอง บก นะครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4675 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 01:36:27 PM »

ผู้ช่วยกอง บก แบบไหนครับ แบบว่าช่วยกันแบ่งไปคนละกระทง สองกระทง หรือเปล่าครับ Cheesy
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #4676 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 04:32:06 PM »

ท่านที่มีปืนอัดลมคุณภาพสูงลองโหลดเป้าที่นี่ 

http://ara.benchrest.net/images/ARA_Target.pdf
 http://cz452.com/targets.html

ไปทดสอบให้สมาชิกดูที่ระยะ 30 เมตรหน่อยสิครับ ผมเอา cz200s ลองแล้วไม่ได้เรื่องเลย ความนิ่งของปืนยังไม่ดีพอครับ
 อยากเห็นฝีมืออย่างคุณ sitta หรือท่านอื่น ๆ ที่ฝีมือเยี่ยม ๆ ครับ

ขอบคุณครับมีประโยชน์มากเลยครับเดียววันไหนว่างจะโหลดเอามายิงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2009, 04:36:31 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

c24
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #4677 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 06:12:46 PM »

คุณ Trophy X ครับ ช่วงนี้เงียบจังไม่เห็นมาพูดคุยเหมือนเดิมเลยครับ
แล้วเรื่องกล้อง พอจะคาดว่าจะได้รับเมื่อใดครับ พอดีเพื่อนที่ฝากสั่งถามมานะครับ
mingmongkon
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 70

« ตอบ #4678 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 08:11:14 PM »

Grinคุณเต้ยครับนี่ก็เข้าวันที่ 7 ก.ย.แล้ว ข่าวเกี่ยวการจองปืน AA 410 คืบหน้าไปถึงไหนแล้วครับ ไหว้ update ให้ทราบบ้างครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #4679 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 08:49:40 PM »

อ้าว พี่ท่านอยู่ยะลาหรือครับ ไม่ทราบว่าลูกเบอร์ 2 RWS Superdome ท่านต้องการกี่ตลับครับ ผมสั่งมา 10 ตลับ เดี๋ยวผมแบ่งให้ครับ ไหว้

นึกว่าจะไม่มีใครตอบซะแล้ว Embarrassed
สำหรับผมราคานี้ผมรับได้ครับ
ว่าแต่ทางร้านจำกัดหรือปล่าวว่าอย่างน้อยต้องสั่งกี่ตลับ Huh
แล้วทางร้านจัดส่งให้เลยหรือปล่าวครับ
ขอบคุณมากครับในน้ำใจไมตรีครั้งนี้ ไหว้  แต่ด้วยความเกรงใจ ผมจะลองติดต่อทางร้านดูก่อนครับ  :Grin
ถ้าไม่ได้เรื่องยังไงผมต้องรบกวน คุณ Padang แล้วครับ
ว่าแต่คุณ Padang อยู่แถวไหนเหรอครับ Huh ใช่ ปาดังฯ หรือเปล่าครับ Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2009, 09:03:40 PM โดย komatsu » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 309 310 311 [312] 313 314 315 ... 807
  พิมพ์