เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:21:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 385 386 387 [388] 389 390 391 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3813002 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5805 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 09:13:18 AM »

ตื่นเต้นปนใจร้อนครับ..ถ้าได้ปืนมาแล้วไมได้ยิง..ลงแดงแน่ๆ m 48 ก็กำลังซ่อม เป็นอันว่าคงได้แฮนด์ปั้มมากอดไว้ก่อนครับ...

แล้วจะซื้อ handpump ยี่ห้อไหนดีครับ  ไอ้ Hatsan มันจะทนขนาดไหนครับ แต่เห็นว่ามันไม่ต้องทำอะแดปเตอร์แปลงหัวเติมลม สามารถขันต่อกับหัวเติมลมของแอร์อาร์มได้เลย หรือว่ามันทำได้ทุกยี่ห้อกันแน่
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5806 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 09:16:16 AM »

ส่วนรูปนี้เป็น yoke and hose ที่จะใช้กับถังดำน้ำแบบ K- valve  ซึ่งผมยังงงๆ กับระบบวาล์วหัวถังดำน้ำอยู่ครับ ว่ามันมีกี่แบบ

* AA-FA474_zm.jpg (26.19 KB, 700x290 - ดู 2557 ครั้ง.)

* AA-FA474_zm1.jpg (23.5 KB, 700x475 - ดู 1091 ครั้ง.)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5807 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 09:43:43 AM »

ส่วนรูปนี้เป็น yoke and hose ที่จะใช้กับถังดำน้ำแบบ K- valve  ซึ่งผมยังงงๆ กับระบบวาล์วหัวถังดำน้ำอยู่ครับ ว่ามันมีกี่แบบ

ถ้าหัวถังดำน้ำมีแบบเดียว
การทำงานของโยกก็จะเป็นแบบเดียวกันหมด เพียงแต่เกลียวโยกไม่เหมือนกัน
มีเกลียว 2 ระบบ เป็นเกลียวระบบเยอรมัน DIN กับเกลียว ISO

จากรูปที่คุณโพสมา จะมีอุปกรณ์ 2 ชิ้น ซื้อมาประกอบหมุนเข้ากันด้วยเกลียว ก็ต้องดูว่าเกลียวของโยกเป็นเกลียวอะไร
จึงจะซื้อสายอ่อนตามครับ  ทำไมต้องยึดเกลียวโยกเป็นหลัก ก็เพราะว่าเกลียวทองเหลืองที่แถมมากับปืน
มันกำหนดให้โยกต้องเป็นเกลียวแบบเดียวกันไงครับ  ในกรณีนี้คือไม่ต้องซื้อสายอ่อนให้เปลืองเงิน

แต่ถ้าซื้อแบบนี้สำเร็จรูปมาราคาก็แพงกว่าซื้อแต่โยก  ใครซื้อแบบครบชุดก็ต้องมาดูเกลียวที่ปลายสายอ่อนว่ามัน
เข้ากับหัวเติมลมที่แถมมากับปืนได้หรือเปล่า ถ้าไม่ได้ก็ต้องกลึงข้อต่อกันเอง 

airarm มีหัวทองเหลืองที่มีเกลียวเล็กทำให้ต้องต่อกับเกลียวปลายสายอ่อนเท่านั้น
ดังนั้นไม่ต้องไปพะวงกับระบบเกลียวของโยก เหมือนอย่างผม

คุยกันเรื่องนี้ก็ดีครับ ไม่งั้นตอนได้ปืนบางคนอาจยังไม่ได้ยิงอีกเป็นเดือนเพราะไม่มีอุปกรณ์
สายอ่อน 

ผมว่าเรามารวมตัวกันซื้อชุดสายอ่อนกันดีกว่า มันจำเป็นต้องซื้อครับ ไม่ซื้อไม่ได้ ฟันธง เอ้ย ลุยเลย
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #5808 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 09:49:24 AM »

การทำงานของโยกก็จะเป็นแบบเดียวกันหมด เพียงแต่เกลียวโยกไม่เหมือนกัน
มีเกลียว 2 ระบบ เป็นเกลียวระบบเยอรมัน DIN กับเกลียว ISO

จากรูปที่คุณโพสมา จะมีอุปกรณ์ 2 ชิ้น ซื้อมาประกอบหมุนเข้ากันด้วยเกลียว ก็ต้องดูว่าเกลียวของโยกเป็นเกลียวอะไร
จึงจะซื้อสายอ่อนตามครับ  ทำไมต้องยึดเกลียวโยกเป็นหลัก ก็เพราะว่าเกลียวทองเหลืองที่แถมมากับปืน
มันกำหนดให้โยกต้องเป็นเกลียวแบบเดียวกันไงครับ  ในกรณีนี้คือไม่ต้องซื้อสายอ่อนให้เปลืองเงิน

แต่ถ้าซื้อแบบนี้สำเร็จรูปมาราคาก็แพงกว่าซื้อแต่โยก  ใครซื้อแบบครบชุดก็ต้องมาดูเกลียวที่ปลายสายอ่อนว่ามัน
เข้ากับหัวเติมลมที่แถมมากับปืนได้หรือเปล่า ถ้าไม่ได้ก็ต้องกลึงข้อต่อกันเอง 

airarm มีหัวทองเหลืองที่มีเกลียวเล็กทำให้ต้องต่อกับเกลียวปลายสายอ่อนเท่านั้น
ดังนั้นไม่ต้องไปพะวงกับระบบเกลียวของโยก เหมือนอย่างผม

คุยกันเรื่องนี้ก็ดีครับ ไม่งั้นตอนได้ปืนบางคนอาจยังไม่ได้ยิงอีกเป็นเดือนเพราะไม่มีอุปกรณ์
สายอ่อน 

ผมว่าเรามารวมตัวกันซื้อชุดสายอ่อนกันดีกว่า มันจำเป็นต้องซื้อครับ ไม่ซื้อไม่ได้ ฟันธง เอ้ย ลุยเลย

ลุยเลยครับ เอาแบบว่าเอาทั้งถังทั้งสายในแบบเดียวกันทีเดียวเลยครับ จะได้ จบๆงานไปไม่ต้องหาทีละอย่าง

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #5809 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:41:49 AM »

สายอ่อน 

ลุยเลยครับ เอาแบบว่าเอาทั้งถังทั้งสายในแบบเดียวกันทีเดียวเลยครับ จะได้ จบๆงานไปไม่ต้องหาทีละอย่าง
เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะซื้อสายความดันสูงมาเป็นม้วนเลยแล้วรบกวนท่าน 123 dog-dog กลึงหัวต่อแล้วนำไปอัดที่ร้านไฮโดรลิก เพราะจะได้ราคาที่ถูกลงเพราะปืนเป็นรุ่นเดียวกันหมด อีกอย่างหัวต่อที่จะนำไปเติมลมจากสถานีดับเพลิงก็ทำมาทั้งสามแบบเลย
    1.แบบครอบ
    2.แบบเกลียวลึก(เกลียวยาวมีเดือยตรงกลาง)
    3.แบบเกลียวตื้น(เกลียวสั้นไม่มีเดือย)
เพราะสถานีดับเพลิงแต่ละที่มีหัวต่อที่ใช้เติมลมแตกต่างกัน ท่านใดที่ไปดูที่ดับเพลิงตรงตามแบบไหนก็สั่งซื้อไป
อีกอย่างความสะดวกในการเติมลมเข้าถังหากใช้สายจะง่ายกว่า ผมนำไปเติมที่ดับเพลิงแบบไม่มีสายจะขันเกลียวยากมากต้องเอียงถังให้พอดีถึงจะเข้าได้

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #5810 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:46:08 AM »

พี่ ทศครับ ไม่ทราบว่า เจ้า ตัวระดับน้ำ  แบบในภาพ มันมีความสำคัญสำหรับ ปืนลมมากไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2009, 10:47:48 AM โดย ต๋อง_commander » บันทึกการเข้า
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #5811 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:50:05 AM »

เรื่องการโทรไล่ถามไปทีละคน ผมว่าดีครับ เพราะบางท่านไม่มีเวลาเข้ามาดูแบบคุณสิทธาว่านั่นแหละครับ  และทางร้านก็อยากทราบจำนวนที่แน่นอนก่อนที่ปืนจะเดินทางเข้ามาถึง อย่างน้อยสิ้นเดือนตุลาคมก็น่าจะทราบจำนวนที่แน่นอนพอถึงตอนนั้นคนที่อยู่ในโครงการ 6 ก็เข้าไปวางมัดจำกันได้เลย รวมทั้งเสือแม็ก กะเสือนก ก็จะมีรถขนส้มมาคว่ำที่หน้าบ้าน
ส่งSMS ก็ดีนะครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5812 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:52:57 AM »

ตามรูปนี้ จะเห็นว่าการซื้อโยกต้องคำนึงถึงเกลียวของอุปกรณ์หัวเติมลมทองเหลืองที่แถมมากับปืน

ดังนั้นถ้าจะใช้สายอ่อนก็ต้องซื้อหัวเกลียวแบบเดียวกับโยกที่มีอยู่แล้ว จึงจะเข้ากันได้
หากไม่เช่นนั้นก็ต้องซื้อแบบชุดที่คุณ TropyX ลงรูปไว้แล้วด้านบน

ก็สามารถนำมาต่อกับโยกได้

ปลายสายอ่อนก็เป็นเกลียวที่ต่อกับอุปกรณ์เติมลมต่อไป ปัญหาอยู่ที่เกลียวว่าจะเข้ากันได้หรือเปล่า
ของผมสายอ่อนยังไม่เคยใช้เลยครับ ซื้อมาแขวนไว้ในตู้เครื่องมือเฉย ๆ เหมือนเอาเงิน 4500
ไปหนีบไว้ เป็นเงินยังเอาไปซื้อหุ้นงอกเงยซื้อได้อีกหลายเส้น

ถ้ารวมตัวกันสั่งเป็นล๊อตเป็นโหลน่าจะได้ราคาถูก
จะสั่งกันหรือยังครับ ของมันต้องซื้อแน่นอน ยังไม่ต้องเช็คราคา
พอได้จำนวนค่อยเอาไปต่อรองราคาอีกที คนลงชื่อก็ต้องยอมรับในราคานั้น
ต้องไว้ใจกันครับงานถึงจะเดิน บางคนคิดเล็กคิดน้อยเกินไป ปลีกตัว
ไปซื้อเองกลายเป็นได้ของแพงกลับบ้าน ไม่นับเสียเวลาค่ารถ ค่าเสี่ยงอุบัติเหต

ของผมบังเอิญมีแล้วครับ ไม่รู้ว่าจะซื้อมาทำไม แต่ถ้าเห็นราคาไม่เลวก็ไม่แน่นะ
อาจซื้อมาแขวนไว้ดูเล่นอีกชุดก็ได้
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #5813 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:56:36 AM »

ถ้าอัดลมแรง ๆ ผมไม่รู้ว่าสายกับถัง อันไหนจะระเบิดก่อนกัน ผมก็ไม่รู้จริง ๆ ครับ
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #5814 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 11:00:43 AM »

สายอ่อน 

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะซื้อสายความดันสูงมาเป็นม้วนเลยแล้วรบกวนท่าน 123 dog-dog กลึงหัวต่อแล้วนำไปอัดที่ร้านไฮโดรลิก เพราะจะได้ราคาที่ถูกลงเพราะปืนเป็นรุ่นเดียวกันหมด อีกอย่างหัวต่อที่จะนำไปเติมลมจากสถานีดับเพลิงก็ทำมาทั้งสามแบบเลย
    1.แบบครอบ
    2.แบบเกลียวลึก(เกลียวยาวมีเดือยตรงกลาง)
    3.แบบเกลียวตื้น(เกลียวสั้นไม่มีเดือย)
เพราะสถานีดับเพลิงแต่ละที่มีหัวต่อที่ใช้เติมลมแตกต่างกัน ท่านใดที่ไปดูที่ดับเพลิงตรงตามแบบไหนก็สั่งซื้อไป
อีกอย่างความสะดวกในการเติมลมเข้าถังหากใช้สายจะง่ายกว่า ผมนำไปเติมที่ดับเพลิงแบบไม่มีสายจะขันเกลียวยากมากต้องเอียงถังให้พอดีถึงจะเข้าได้

.
เห็นด้วยครับ
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #5815 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 11:05:24 AM »

พี่TROPHY Xครับ ไหว้ อยาก+ให้พี่ซัก100แต้มเลยครับ  เยี่ยมทั้งข้อมูลและการจัดกิจกรรมสุดยอดครับพี่
ถ้าผมได้ปืนจะขอร่วมกิจกรรมด้วยครับ ไปแอบขอวิชาพี่หน่อยครับ เรื่องปืนอัดลมนี่พี่เป็นผู้เชี่ยวชาญจริงๆครับ เยี่ยม
ตอนนี้ก็ขอให้ในโครงการ5มีคนยกเลิกการจองซัก2ท่านผมก็จะได้มีปืนไปแข่งกับพี่ๆ หลงรัก

นี่ก็ใกล้วันจะหมดเวลาจ่ายเงินมัดจำเข้าไปทุกทีแล้ว  ผมว่ามีสิทธิ์ลุ้นแน่ๆ เพราะหลายท่านดูเงียบเชียบเหลือเกินแบบนี้มีลุ้น  นอกเหนือจากผู้ที่ลงชื่อในโครงการ 6 แล้ว ผมว่าเสือแม็ก กะ เสือนก มีโอกาสได้เสียบด้วยครับงานนี้  เหล่าชุมเสือทั้งหลายเตรียมอาวุธเอาไว้ให้พร้อมครับ
พร้อมแล้วครับพี่ รอส้มหล่นอยู่ครับ นี้ผมก็เป็นเอามากครับ เข้ามาดูในwebเกือบทั้งวัน ทำงานไปซัก2-3ชม.ก็เข้ามาดุอีก
ผมมีข้อแนะนำครับพี่ๆ เรื่องการจัดการแข่งขันครับ
1.เพื่อเป็นการกระจายข้อมูลข่าวสารในการจัดแข่ง และอาจมีมือดีๆที่เคยแข่งในต่างประเทศ หรือเคยแข่งระดับประเทศมาร่วมแจมกับชมรมเราครับ
   วิธีการที่ผมคิดออกคือ
   1.1ใช้สื่อที่เรามีกันอยู่แล้วโดยการกระทู้เรื่อง การแข่งขันยิงปืนขึ้นมีคนเข้ามาอ่านก็จะได้สมาชิคเพิ่ม
   1.2อันนี้ไม่ทราบว่าจะเป็นไปได้มากน้อยเพียงได คือ รบกวนท่าน  ไหว้อ. ผองพัฒ ลงเรื่องการรับสมัครแข่งขันของชมรมเรา ร่วมทั้งกติกา และค่าใช้จ่าย ในหนังสือ อวป.
2.หาสปอนเซอร์ ในการแข่งขัน อาจป็นร้านเอกภัณ ที่เราซื้อปืนเข้าทีละเป็นหลัก2-3ล้าน หรือ ร้านปืนอัดลมที่ดังๆในประเทศ มาร่วมกิจกรรมกับชมรมเรา โดยเราจะติดป้ายโฆษณาร้านให้เขา และถ่ายรูปบรรยากาศการแข่ง(ที่มีป้ายโฆษณาร้านของเขา)มาลงในwebของเรา หรือ อาจตั้งชื่อการแข่งขันว่า การแข่งขันปืนอัดลมยาวชมรม........ครั้งที่1 ถ้วยเอกภัณคัพ (อะไรทำนองนี้ครับพี่ๆ)
     ทางซปอนเซอร์อาจให้การสนับสนุนมากน้อยตามกำลัง ร้านไหนให้น้อยอาจเป็นเครื่องกระสุนซัก10กล่องเป็นรางวัลแก่ผู้ชนะ หรือร้านไหนให้ถ้ายรางวัล หรืออาจเป็นปืนอัดลมกระบอกละแสนซักกระบอก หลงรัก อันนี้ตามกำลังครับ
หากความคิดไม่เข้าท่าหรือตื่นเขิน ข้าน้อยขออภัยด้วยครับพี่ๆ ไหว้

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #5816 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 11:19:50 AM »

ถ้าปั้มhatsan ซื้ออมาแล้วใช้ได้เลย เรารวมกันซื้อดีไหมครับ ถ้าได้ราคาที่4000-5000บาท ก็สวยเลยครับพี่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2009, 11:39:21 AM โดย Rapin paiwan » บันทึกการเข้า

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
rimkhong
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #5817 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 11:32:40 AM »

ขอสละสิทธิ์ครับ ขอโทษทุกท่านด้วยนะครับ (ตังค์ไม่พอครับ ช่วงนี้คงยิง HW97K กระบอกเดิมไปก่อน)

10. Sirisak  (0865207610) - S410E22SX30RWO  S410 S/L Xtra FAC .22 RH WALNUT พร้อมแมกกาซีนอะไหล่

ขอบคุณครับ
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #5818 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 12:26:13 PM »

ส้มหล่นมาแล้ว 1 ผลรีบเก็บเร็ว ๆนะครับ แสดงความยินดีด้วยครับสำหรับผู้โชคดี หลงรัก
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #5819 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 12:29:49 PM »

น่านๆๆๆมีคนสระสิทธิ์แล้วครับ ใครเสียบ เชิญๆๆๆๆๆๆๆๆ  น้ำลายหก น้ำลายหก

หน้า: 1 ... 385 386 387 [388] 389 390 391 ... 807
  พิมพ์