เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:23:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 400 401 402 [403] 404 405 406 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3812840 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6030 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 08:15:36 AM »

แล้วไอ้ Yoke & Hose แบบนี้มันไม่มีขายเลยหรือไงในบ้านเรา เอาแบบสำเร็จเป็นชุดแบบนี้  คุณ suchi ช่วยดำเนินการให้ด้วยครับ ถ้าสั่งจาก pyramydair  รวมราคาแล้วมันถูกหรือแพงกว่าซื้อบ้านเราครับ ราคาเมืองมะกัน 69.99 USD. ครับ

คุณ TropyX ครับ ตามรูปความยาวสายที่สั้นเกินไปอาจทำให้การเติมลมลำบากกว่าปกติ
ผมว่าในรูปเหมาะกับเติมลมแบบแท่ง ไม่เหมาะกับ s410 ที่ต้องดันลงไปแล้วหมุนหัวทองเหลือง
หรือไม่ก็หมุนปืนเพื่อให้ร่องขัดกัน  ความที่สายมันสั้นตอนเติมลมก็ต้องยกระดับหัวทองเหลือง
กับสายอ่อนให้อยู่ระดับเดียวกันด้วย

หากมีตัวเลือกกำหนดความยาวสายได้จะดีกว่าครับ ไม่งั้นได้มาทำสายอ่อนกันอีกรอบแน่ ๆ
ของผมใช้สายดำน้ำจึงมีราคาแพงกว่าปกติ แต่มีข้อดีคือมันอ่อนตัวความอ่อนตัวทำให้เรา
ทำงานสะดวกมากครับ  ถ้าใช้สายไฮดรอลิกราคาถูกกว่าก็จริงแต่จะแข็งเกินไปครับ

ไหว้ถ้าสายยาวไปมันจะอันตรายไหมครับเวลามันหลุดหรือแตก

สายยาวกว่าถ้ามันหลุดมืออันตรายกว่าเพราะมันจะฟาดงวงฟาดงา จับทิศทางไม่ได้
ก็ได้อย่างเสียอย่างครับ ได้สะดวก แต่มีอันตรายหากสายหลุด

แต่คิดให้ดีนะครับ ถ้าไม่ประมาทโอกาสที่สายประเภทนี้หลุดเป็นศูนย์
แต่ถ้าคิดมากใช้สายสั้น จะเติมลมลำบากทุกครั้งนะครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6031 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 08:18:04 AM »

เมื่อถอดเจ้าท่อครอบสปริงออก ลูกสูบก็เหมือนกับชาวบ้านเขาทั่วไป
   สุดยอดครับคุณทศ  เยี่ยม พอจะรู้ไหมครับซีลลูกสูบทำจากวัสดุอะไรครับ [เปลียบเทียบกลับวัสดุใกล้ตัว]และเส้นผ่านศูนย์กลางเท่าไรครับ[ ม.ม.นะครับ]ขอบคุณครับ ไหว้

เห็นแล้วก็รู้สึกคันไม้คันมือขึ้นมาแล้วละสิคุณ 123dogdog  มีอะไรใหม่อย่าลืมเอามานำเสนอนะครับรอชมอยู่
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6032 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 08:24:44 AM »

เห็นแบบนี้แล้ว เจ้าของปืนคงยิ้มแก้มปริแล้วครับ เดี๋ยวจะยึดไว้เป็นตัวประกันซัก 1 เดือน 55  เพราะตอนซ่อมมีได้เลือดครับ ขอบคมๆ ของชิ้นส่วนมันบาดนิ้วชี้ตั้ง 2 แผลเลย 55

แจ๋วครับ สรุปแล้วเป็นสปริงหักหรือครับ 
เรื่องบาดแผลที่โดนบาดนิ้วชี้เรื่องจิ๊บจ๊อยครับ อย่าให้บาดนิ้วกลางใหญ่ละ
สำหรับปืนผมว่ายึดไว้สัก 2 เดือน รอดูอาการก่อนส่งคืน
เพราะว่าถ้ารีบส่งคืนแล้วอาการกำเริบจะต้องเสียเวลาส่งกลับมาอีก
บางกระบอกส่งซ่อมผมเห็นอยู่กันเป็นปีนะครับ  Cheesy Cheesy

ไม่รู้ว่าเจ้าของปืนอ่านแล้วใจเสียหรือเปล่า เห็นว่าจะลงแดงตายอยู่แร็ว...ว...ว
อุบล
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #6033 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 08:40:12 AM »

ผมมีปืนอัดลม ยี่ห้อ BSA เบอร์ 2 สปริงอ่อนและยางเสียไปแล้วไม่ทราบจะหาซื้ออะไหล่ได้ที่ไหนตอนนี้ก็เลยเก็บไว้ดู
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6034 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:20:56 AM »

สุดยอดเลยครับพี่ทศพล เยี่ยม +1ให้เลยพี่

เจ้า HW 98 นี่มันแรงดีจริงๆ แถมยิงแม่นด้วย  นี่ขนาดแสงไม่พอเล็งสุ่มๆ เอา มันล่อซะรูเดียวเลย สำหรับลูก RWS Superdome 14.5 grains .22 cal.

แม่นสิครับ ลำกล้องทำมาอย่างดี ความเร็วกระสุนไม่มากเกินไป  ได้กระสุนดี ๆ ยิงทับรูเดิมได้เหมือนกัน

เปรียบเทียบรุ่น hw98 กับ hw97k  ทั้งคู่ไม่มีศูนย์เปิดมาให้

hw98         hw97k
ความยาวลำกล้อง     410 มม.        300 มม.
ความยาวตลอด        1100           1020
น้ำหนัก                    3.8                   4  กิโลกรัม
ความเร็วกระสุน        230               230 เมตรต่อวินาที
บรรจุกระสุน         หักลำกล้อง      under level

พอได้ยิงแล้วเปรียบเทียบกับกระบอกที่ปืนยืมกระสุนขอ กระบอกนั้นเป็นอย่างไรบ้างครับ
ความรู้สึกฟิลลิ่งมันแตกต่างกันไหมครับ

คุณ TropyX ลองทดสอบสอยนกพิราบ ผมสังหรณ์ใจว่าน่าจะเอานกพิราบไม่อยู่นะ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6035 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:25:05 AM »

ราตรีสวัสดิครับ พรุ่งนี้เข้าไปวางมัดจำ เพิ่งมาถึงกรุงเทพฯตอนเที่ยงคีนพอดี ไหว้
  มาถึงก็ดึกแล้วยังเข้ามาในกระทู้อีกใจรักจริงๆ  เยี่ยมขอให้สนุกกับการมากรุงเทพนะครับ หลงรัก

ผมมาช้าไป ถ้ามาทันจะแนะนำให้ แวะอาบ อบ นวด คลายเส้นให้สบายตัว พรุ่งนี้ค่อยไปวางมัดจำก็ได้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6036 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:27:57 AM »

พิมพ์  230 meter per second to foot per second ลงในช่อง google

จะได้ผลลัพธ์

230 (meter per second) = 754.593176 foot per second

เป็นค่าสเปคความเร็วกระสุน hw98
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #6037 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:30:13 AM »

กฏกติกาแบบคร่าวๆ นะครับ

1.PCP Division 
   1.1 ใช้ปืนอัดลมแบบ PCP เท่านั้น ความแรงไม่เกิน 20 ฟุต/ปอนด์
   1.2 ใช้ศูนย์กล้องที่มีกำลังขยายเท่าใดก็ได้  แต่ไม่ให้ใช้กล้องแบบวัดระยะ (Rang Finder)  ไม่ให้ใช้กล้องเลเซอร์
   1.3 สามารถทำเครื่องหมายบอกระยะบนปุ่มปรับโฟกัสได้ทั้งแบบปรับหน้าและปรับข้าง
   1.4 ให้บรรจุกระสุนยิงทีละนัดเท่านั้น  ห้ามใช้แมกกาซีน
   1.5 ใช้กระสุนได้ทุกรูปแบบ ไม่ว่าตะกั่วล้วน  ตะกั่วผสม  สังกะสี  หรือสังกะสีผสม   
   1.6 สามารถติดสายสะพาย สายสลิง หรือ ขาทรายเข้ากับปืนได้
   1.7 อนุญาตให้ใช้ Monopod  Bipodได้  แต่ห้ามใช้Tripod
   1.8 ห้ามไม่ให้ใช้สิ่งรอบข้างภายในสนามเป็นที่พาดพิงปืนในระหว่างทำการแข่งขัน
   1.9 ใช้ท่ายิงได้ 3 ท่า คือท่านั่ง ท่านั่งคุกเข่า และท่ายืนยิง
   1.10 เบาะรองนั่งมีความหนา/สูงไม่เกิน 6 นิ้ว วัดความหนาจากตอนนั่งยิง ห้ามใช้เก้าอี้หรือเบาะที่มีพนักพิง
   1.11 ใช้เวลายิงเป้าละ 1 นาที หากช่องยิงใดมี 4 เป้าจะให้เวลา 5 นาที เริ่มจับเวลาเมื่อปืนประทับบ่าพร้อมยิงไปจนหมดเวลาในแต่ละ
           ช่องยิง
   1.12 ใช้เป้าทั้งสิ้น 16 เป้า ยิง 2 รอบ รวม 32 คะแนน วางเป้าที่ระยะ 10 - 50 เมตร
   1.13 หากมีคะแนนเท่ากัน จะต้องมีการยิงชู้ตออฟ เพื่อหาผู้ชนะ
   1.14 การตัดสินของกรรมการถือเป็นสิทธิ์ขาด

2. Hunter Field Target Division
   2.1 ใช้ปืนอัดลมได้ทุกประเภท ความแรงไม่เกิน 20 ฟุต/ปอนด์
   2.2 ใช้ศูนย์เล็งได้ทุกประเภท ใช้กล้องเล็งที่มีกำลังขยายไม่เกิน 12 เท่า  ถ้ากำลังขยายมากว่าต้องปรับให้เหลือ 12 เท่าหรือต่ำกว่า
         แต่ไม่ให้ใช้กล้องแบบวัดระยะ(Rang Finder)  ไม่ให้ใช้กล้องเลเซอร์
   2.3 สามารถทำเครื่องหมายบอกระยะบนปุ่มปรับโฟกัสได้ทั้งแบบปรับหน้าและปรับข้าง
   2.4 ให้บรรจุกระสุนยิงทีละนัดเท่านั้น  ห้ามใช้แมกกาซีน
   2.5 ใช้กระสุนได้ทุกรูปแบบ ไม่ว่าตะกั่วล้วน  ตะกั่วผสม  สังกะสี  หรือสังกะสีผสม   
   2.6 สามารถติดสายสะพาย  สายสลิง หรือ ขาทรายเข้ากับปืนได้
   2.7 อนุญาตให้ใช้ Monopod  Bipodได้  แต่ห้ามใช้Tripod
   2.8 สามารถใช้สิ่งรอบข้างภายในสนามเป็นที่พาดพิงปืนในระหว่างทำการแข่งขันได้
   2.9 ใช้ท่ายิงได้ทุกแบบตามสถานการณ์ คือท่านั่ง ท่านั่งคุกเข่า ท่ายืน ท่านอน
   2.10 เบาะรองนั่งมีความหนา/สูงไม่เกิน 15 นิ้ว วัดความหนาจากตอนนั่งยิง  ห้ามใช้เก้าอี้หรือเบาะที่มีพนักพิง
   2.11 ใช้เวลายิงเป้าละ 1 นาที หากช่องยิงใดมี 4 เป้าจะให้เวลา 5 นาที เริ่มจับเวลาเมื่อปืนประทับบ่าพร้อมยิงไปจนหมดเวลาในแต่ละ
           ช่องยิง
   2.12 ใช้เป้าทั้งสิ้น 16 เป้า ยิง 2 รอบ รวม 32 คะแนน วางเป้าระยะห่าง 10 - 50 เมตร
   2.13 หากมีคะแนนเท่ากัน จะต้องมีการยิงชู้ตออฟ เพื่อหาผู้ชนะ
   2.14 การตัดสินของกรรมการถือเป็นสิทธิ์ขาด

หมายเหตุ
1. ปืนที่ใช้แข่งทุกระบบ ห้ามใช้กระโจมมือที่มีความหนามากกว่า 6 นิ้ว(15 ซม.) วัดจากแนวกึ่งกลางลำกล้องถึงด้านล่างสุดของกระโจมมือ
2. ห้ามผู้เข้าแข่งขันใส่เสื้อแจ็กเก็ตสำหรับยิงปืนยาวระบบสากลทุกชนิด ลงแข่งขัน
3. หากผู้เข้าแข่งขันฝ่าฝืนกติกา จะถูกตัดคะแนนครั้งละ 1 คะแนน
4. หากมีข้อขัดข้องในระหว่างทำการแข่งขัน จะอนุญาตให้หยุดเวลาเอาไว้และกลับมาทำการแข่งขันต่อเมื่อซ่อมแซมอุปกรณ์เสร็จเรียบร้อย
    แล้วเป็นรายบุคคลไป
5. ผู้เข้าแข่งขันสามารถยืมอุปกรณ์ของสมาชิกคนอื่นเพื่อเข้าร่วมการแข่งขันได้
6. ผู้เข้าแข่งขันทุกคนจะต้องรับฟังและยอมรับในกติกาของคณะกรรมการจัดการแข่งขัน
7. ผู้เข้าแข่งขันต้องมาก่อนเวลาทำการแข่งขันอย่างน้อย 10 นาทีเพื่อจัดเตรียมอุปกรณ์
8. ผู้เข้าแข่งขันที่มาช้ากว่าเวลาทำการแข่งขัน 10 นาที จะไม่อนุญาตให้ทำการทดสอบศูนย์ปืน
9. ผู้เข้าแข่งขันทุกท่านจะร่วมผลัดกันเป็นกรรมการจดคะแนน

พี่ทศ ครับ ไม่ทราบว่า ขนาด kill zone กำหนดไว้ ประมาณไหนครับ ตามระยะ  เช่น  10-20  เมตร ขนาด....
                                                                                                                     20-35 เมตร ขนาด.....
                                                                                                                     35-50 เมตร ขนาด....
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6038 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:56:33 AM »

เมื่อถอดเจ้าท่อครอบสปริงออก ลูกสูบก็เหมือนกับชาวบ้านเขาทั่วไป
   สุดยอดครับคุณทศ  เยี่ยม พอจะรู้ไหมครับซีลลูกสูบทำจากวัสดุอะไรครับ [เปลียบเทียบกลับวัสดุใกล้ตัว]และเส้นผ่านศูนย์กลางเท่าไรครับ[ ม.ม.นะครับ]ขอบคุณครับ ไหว้

วัสดุซีลหัวสูบ ไม่ทราบว่าเป็นอะไรครับ สีออกเหลืองอ่อนๆ  แต่ถ้าจะลองทำใช้เองน่าจะเอายางยูรีเธน นะครับ คุณสมบัติน่าจะใกล้เคียงหรืออาจดีกว่า

ส่วนขนาดความยาวและเส้นผ่าศูนย์กลางไม่ได้วัดไว้เลยครับ  ต้องขออภัยจริงๆ

* DSC_0144.jpg (126.68 KB, 800x531 - ดู 813 ครั้ง.)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6039 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 10:04:23 AM »

อิอิ...ขอคุณครับพี่ ไหว้
ว่าแต่เจ้า Ranger ที่พี่ว่าปรับความแรงได้
มันปรับแบบไหนครับ ต้องเรื้อปืนก่อน หรือว่ายังไงครับ Huh
แล้วแรงๆแบบนั้นความแม่นยำจะมีขนาดไหนครับ

เรื่องการปรับความแรงนั้นปกติก็ปรับมาจากโรงงานว่าจะเอา 50-60-70-80 ปอนด์ จริงๆ แล้วเขาปรับมาให้ 2 ระดับ คือ  50 ปอนด์ กับ 80 ปอนด์

แต่จะทำการโมดิฟาย  ให้มันสามารถปรับแรงดันได้  แต่ขอให้ได้ตัวจริงมาก่อน  เพราะยังไงมันต้องทำได้และไม่ได้ทำเพื่อการค้าก็ไม่ผิดกฏหมายแต่ประการใด (หมายถึงว่ามันมีแค่กระบอกเดียวในโลก อิอิ ปืนที่ผมจะโมดิฟายนั่นเอง) 
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6040 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 10:15:15 AM »

พี่ทศ ครับ ไม่ทราบว่า ขนาด kill zone กำหนดไว้ ประมาณไหนครับ ตามระยะ  เช่น  10-20  เมตร ขนาด....
                                                                                                                     20-35 เมตร ขนาด.....
                                                                                                                     35-50 เมตร ขนาด....

นี่น้องต๋อง_commander จะแอบเอาไปฝึกซ้อมไว้กินตับและเครื่องใน เหลือแต่ลำไส้ใหญ่ไว้ให้พวกพี่ๆ เข้ามาแย่งกันหรือไง คุณ jack101 ก็อีกคน  ทั้งสองท่านมีปืน Field Target ระดับพระกาฬอยู่ในมือ และมีโอกาศฝึกซ้อมก่อนเป็นเวลา 2 เดือน แบบนี้ก็เลือกกินแต่ตับและเครื่องในดีๆ ไปก่อนเลยซินะ 

บอกใบ้ให้คร่าวๆ ครับ  ขนาดของ Kill zone  มีขนาดตั้งแต่  13 มม. ถึง 45 มม.
ระยะ 10 เมตร ก็ขนาด 13 มม.  ระยะ 50 เมตร ก็ขนาด  45  มม.
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6041 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 10:31:09 AM »

จากการที่ได้สอบถามกับทางร้านปืนเอกภัทร  ได้รับแจ้งว่าปืนจะมาประมาณก่อนคริสมาสต์ ก็ใกล้ๆ ปีใหม่  แหม นี่แสดงว่า ตอนลงไปรับปืนผมต้องเตรียมสัมภาระให้พร้อม ทั้งเสื้อผ้า เต็นท์นอน อุปกรณ์หุงหาอาหาร  มีดพร้า  เชือก เสาไม้ แผ่นป้าย ฯลฯ  แวะไปรับเป้าล้มจากท่าน coko จำนวนไม่น้อยกว่า  30 ชุด (ใช้แข่ง 16 ชุด สำรอง 5 ชุด ทดสอบศูนย์  9 ชุด)   จากนั้นก็แวะไปพื้นที่ที่จะจัดการแข่งขัน ทำการถางป่า เพื่อทำสนาม ทำที่ทดสอบศูนย์  กำหนดสถานีจุดยิง  วางเป้า  ทดสอบเป้า  เพื่อให้พร้อมกับการแข่งขัน  ใช้เวลา 4-5 วันน่าจะแล้วเสร็จ
ก็จะสามารถใช้แข่งขันได้ในวันที่ 31 ธันวาคม 2552 และ 1 มกราคม 2553 (26-30 ธันวาคม 2552 ก็ 5 วัน พอดีคิดว่าคงจะทันเวลา)  แต่ช่วงที่พักผ่อนในตอนกลางคืนหลังจากถางป่ามาทั้งวัน น้อง army555 ก็ช่วยหาสาวๆ จากปีกาซัสมาช่วยบีบนวดคลายเส้นด้วยก็แล้วกัน งานจะได้ราบลื่น  ส่วนท่านอื่นๆ ก็ดำเนินการตามหน้าที่ของท่านนะครับ

* thumb.jpg (88.95 KB, 333x500 - ดู 649 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2009, 10:44:27 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6042 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 10:44:06 AM »

หรือพูดกันง่ายๆ ก็คือพอรับปืนกันแล้ว ยังไม่มีใครได้ฝึกซ้อมเลยครับ แต่จะทำการแข่งขันกันเลยในปีใหม่ช่วงวันหยุด 55  ใหม่แกะออกจากกล่อง ตืดกล้อง ตั้งศูนย์ แล้วก็ลงแข่งเลยครับ  เพราะเวลาที่มีอยู่ 5-6 วัน หมดไปกับ การหาถังดำน้ำ การหาYoke & Hose การทำอะแดปเตอร์  การหาซื้อกล้องเล็ง การหาที่เติมลม  กว่าจะได้ครบก็กินเวลา 4-5 วัน วันที่ 6 ก็เก็บสัมภาระขึ้นรถเดินทางมาที่สนาม แล้วมาช่วยกันปรับแต่งปืนกันอีกที  ผมก็ไม่มีเวลาจะลองปืนเพราะต้องไปถางป่า เตรียมสนามอีกคงไม่มีเวลาได้จับต้องปืน ตอนกลางคืนก็ต้องหาน้องๆ มาบีบนวคคลายปวดเมื่อยอีก ลำบากจริงๆ 

จะสบายก็แต่ท่านที่มีอุปกรณ์ไว้พร้อมแล้วนั้นแหละครับ เช่นน้อง jack101 น้องต๋อง_commander  ท่านมนตรี  คุณสิทธา น้องเต้ย คนภูไท  คุณchart1 และอีกหลายท่านที่พอมีอุปกรณ์เติมลมไว้รอแล้ว ก็ทำแค่อะแดปเตอร์ตัวเดียวก็มีเวลาได้ทดสอบปืนหลายวัน

ส่วนผมถ้าหาอุปกรณ์เติมลมไม่ทัน ก็จะขอเติมลมจากถังของคุณสิทธาไปก่อนจนกว่าจะแข่งขันเสร็จ 55   
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6043 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 10:47:46 AM »

ไปทดสอบปืน HW 98 เพื่อหากลุ่มกระสุนก่อนครับ  แล้วจะรีบเอามาลงให้ดู

* DSC_0150.jpg (112.48 KB, 800x531 - ดู 806 ครั้ง.)
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #6044 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 10:53:47 AM »

จากการที่ได้สอบถามกับทางร้านปืนเอกภัทร  ได้รับแจ้งว่าปืนจะมาประมาณก่อนคริสมาสต์ ก็ใกล้ๆ ปีใหม่  แหม นี่แสดงว่า ตอนลงไปรับปืนผมต้องเตรียมสัมภาระให้พร้อม ทั้งเสื้อผ้า เต็นท์นอน อุปกรณ์หุงหาอาหาร  มีดพร้า  เชือก เสาไม้ แผ่นป้าย ฯลฯ  แวะไปรับเป้าล้มจากท่าน coko จำนวนไม่น้อยกว่า  30 ชุด (ใช้แข่ง 16 ชุด สำรอง 5 ชุด ทดสอบศูนย์  9 ชุด)   จากนั้นก็แวะไปพื้นที่ที่จะจัดการแข่งขัน ทำการถางป่า เพื่อทำสนาม ทำที่ทดสอบศูนย์  กำหนดสถานีจุดยิง  วางเป้า  ทดสอบเป้า  เพื่อให้พร้อมกับการแข่งขัน  ใช้เวลา 4-5 วันน่าจะแล้วเสร็จ
ก็จะสามารถใช้แข่งขันได้ในวันที่ 31 ธันวาคม 2552 และ 1 มกราคม 2553 (26-30 ธันวาคม 2552 ก็ 5 วัน พอดีคิดว่าคงจะทันเวลา)  แต่ช่วงที่พักผ่อนในตอนกลางคืนหลังจากถางป่ามาทั้งวัน น้อง army555 ก็ช่วยหาสาวๆ จากปีกาซัสมาช่วยบีบนวดคลายเส้นด้วยก็แล้วกัน งานจะได้ราบลื่น  ส่วนท่านอื่นๆ ก็ดำเนินการตามหน้าที่ของท่านนะครับ

ผมคงต้องขอใช้แรงงานช่วยถางป่ากับคุณทศพลดีกว่า งานที่ใช้สมองยกให้คุณsitta จะได้บอกที่บ้านว่าไปถางป่าที่โคราช พร้อมหาเต็นนอน เตาอั้งโล่ เหล็กย่าง กระติกน้ำแข็ง ช่วงนั้นอากาศคงเย็นหน่อยแล้วหละ ถ้าเป็นจริงก็เยี่ยมเลยครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
หน้า: 1 ... 400 401 402 [403] 404 405 406 ... 807
  พิมพ์