เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:17:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 417 418 419 [420] 421 422 423 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3812167 ครั้ง)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #6285 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 10:48:40 PM »

จริงๆอยากได้ ดีไซร์เนอร์อยู่แล้ว  แต่ตอนนี้มีแล้วครับ มือขวา มือซ้ายและก็เด็กบริการ ทำคนเดียวไม่ไหวหรอกครับ อ้อวันขึ้นปีใหม่ไม่เคยหยุดงานครับ OT +500 พิเศษครับ งกๆๆ  
   ถ้าอยากมาชม ร.ง.เด่วจัดให้ครับ แต่ผมว่าวันรับปืนพวกเรามานัดกันไปรับพร้อมๆกันดีกว่าครับ จะได้ช่วยกันดูและตรวจสอบให้กันและกัน อีกอย่างจะได้รู้จัก พูดคุยกันครับและก็ไปบ้าน คุณ konputhai ทดสอบปืนและตั้งกล้องและก็ อัดเจ้าแดงกลับไอ้ดำให้จมท้องร่อง5566
    พูดแล้ว  ผมว่าใครน้อที่บอกว่าสุขภาพไม่ดีเพราะติดแม่  น่าจะเป็นไปได้สูงนะครับ ท่านๆทั้งหลายหรือว่างัยครับคุณ konputhai ฮิฮิ 55
      ลองให้งานนี้นำร่องก่อนดีไหมเอ๋ย เอาจริงๆนะครับ 

เห็นด้วยครับจะได้รู้จักกันไว้ไม่ใช่รู้จักแค่ใน web ถ่ายรูปทำทำเนียบโครงการ s410 ไว้เลยครับ ขำก๊ากเลือกประธานรุ่นไว้ก่อน ๆ ที่จะก้าวไปเป็นประธานชมรมครับ คิก คิก

ทำไมคนใกล้เบญจเพศหรือเลยก็แล้วแต่  พูดคุยกันง่ายดีแท้ๆ  เห็นด้วยครับ แบบปฎิวัติเงียบยึด ชมรมเลยครับ ตกใจ ตกใจ ไหว้ ไหว้
rt56
ความฝันถึงจะเรื่องเล็กแค่ไหน ก็มีคุณค่าเสมอสำหรับผู้เป็นเจ้าของ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #6286 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 10:56:22 PM »

เรื่องถางป่านั้นไม่มีปัญหาครับของเพียงให้เวลาสอดคล้องกับการขึ้นไปรับปืน เยี่ยม
แต่คงอยู่ตลอดจนจบงานไม่ได้ Embarrassed
อย่างที่บอกเนื่องจากภารกิจนี้มันลับเฉพาะจริงๆ
เพราะผมแย๊บๆกับ ผบ.ว่าจะขึ้นไปต่ออายุใบอนุญาติ

คุณ komatsu จะขึ้นมาต่อใบอนุญาติอะไรครับ ต่อช่วงวันหยุดราชการนี่นะครับ
ที่จริงโอนเงินแล้วส่งแบบฟร์อมก็ได้แล้ว
แต่ผมอยากเปิดหูเปิดตาบ้างก็เลยเอามาเป็นข้ออ้าง ยิ้มีเลศนัย
คงอยู่หลายวันไม่ได้ เนื่องจากมีแพลนสำคัญคือต้องเลี้ยงเด็กและเป็นคนขับรถ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ก็หวังว่าคงจะได้เจอพี่ๆ หลายๆท่าน
อีกอย่างอยากไปลองแดงชอบเดินครับ

ช่วงหยุดปีใหม่ ผมได้คุยกับพี่ทศบ้างแล้ว แต่ว่าผมคงไปไม่ได้ เพราะต้องเป็นคนขับรถเหมือนกันครับ

ไม่มีใครดีไปหมดทุกอย่างจนหาที่ติไม่ได้ แต่ก็ไม่มีใครเลวไปหมดทุกอย่างจนหาที่ชมไม่ได้เช่นเดียวกัน
คนบางคนไม่เคยคิดที่จะปลูก"ต้นประโยชน์" แต่ทำไมถึงเอาเปรียบผู้อื่นด้วยการจ้องคอยแต่จะเก็บเกี่ยว "ผลประโยชน์"
การขอที่ไม่ต้องละอาย คือการขอโทษ การให้ที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย คือการให้อภัย
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #6287 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 12:26:37 AM »

แรงดีจัง น้องสุดสวย โหด โคตะระแม่น Grin
Air Arms s410 nice shot 2

dachay
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #6288 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 07:03:03 AM »

1. ปั้มมือ ที่ร้าน.... ม.ฮะกีมี ราคาประมาณ 6,xxx
2. ถังดำนำ้(ในกรณี ไม่อยากใช้ปั้มมือ)...  ลงชื่อจองใด้ที่กระทู้นี้http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=78184.0
3. Yoke & Hose... (ถ้าใช้ถังดำนำ้ ก็ต้องใช้อุปกรณ์ตัวนี้ ต่อจากถังเพื่อเติมลมเข้าปืน) ลงชือจองใด้ในกระทู้เดียวกันกับข้อ 2
4. กล้องเล็ง ..ในห้องซื้อขายมีหลายท่านประกาศขายอยู่
5. ลูกปืนลมเบอร์2 ...ร้านหลังวังมีขาย
6. แดงชอบเดิน(RED) ถ้าไม่รู้จักให้ถามคุณkonputhai (เตรียมมาในวันรับปืน) ขำก๊าก
[/quote]
ขอบคุณมากครับ....
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6289 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 08:31:16 AM »

เออ ตกลงสถานที่ meeting ครั้งแรกของสมาชิกจะเอายังไงครับ  เพื่อจะได้ประลองฝีมือกันไปด้วยหลังจากได้รับปืนมาใหม่ๆ และไม่เคยพบปะหน้าตากันเลย ช่วงปีใหม่หยุดยาว 4 วัน น่าจะเป็นโอกาสดีที่จะได้พบปะกัน   ขอเสนอแนะสถานที่ที่จะมิตติ้งและประลองเกมส์มัน ๆ สำหรับพวกเราขาวปืนอัดลม ดังนี้ครับ

1. ป่าส่วนตัวที่คุณสิทธาแจ้งมา  ต้องเข้าไปถางป่า
2. สนามกีฬา ม. ท. ส. ให้คุณสิทธาเป็นผู้ประสานงาน
3. สวนป่าหลังโรงเรียนชนบทศึกษา  เนื้อที่ 50 กว่าไร่  ผมจะรับหน้าที่ดำเนินการ
4. สนามยิงธนูเขาใหญ่ ค่าสถานที่วันละ 3000 บาท ผมรับหน้าที่ดำเนินการ
5. สนามยิงปืนบางบัวทอง  น้องเต้ยเป็นคนประสาน
6. สนามยิงปืนราชนาวีบางนา  คุณสมศักดิ์_P  น่าจะสะดวกที่สุด
7. สนามยิงปืนตำรวจภูธรภาค 4  ขอนแก่น  ผมจะทำหน้าที่รับดำเนินการ
8. หรือที่อื่นๆ ตามที่เห็นสมควร

ถ้าสมาชิกมีจำนวนน้อยไม่สามารถมาร่วมพบปะกันได้มากพอ ผมกะว่าจะรวมตัวกันไปพักที่รีสอร์ทแถวๆ ปากช่อง เขาใหญ่  แล้วจัดเกมส์เล็กๆ กันในพื้นที่ของรีสอร์ท  อาจจะแข่ง มินิสไนปิ้ง  แข่งฟิลด์ทาร์เก็ต 30 เป้า  แข่งซิลลูเอท  กันพอหอมปากหอมคอ  มีของรางวัลติดไม้ติดมือเพื่อเป็นกำลังใจ  ตอนนี้มอบคุณสิทธาติดต่อทำเหรียญดินเผาด่านเกวียนและตุ๊กตาดินเผาเอาไว้แล้ว

ถ้ารวมตัวกันไม่ได้จริงๆ ในช่วงปีใหม่ผมก็อาจจะไปนอนยิงนกพิราบแถวบ้านคุณสำราญ  ไปยิงไก่ป่ากับคุณจะเด็ด  ไปซุ่มกระรอกกับคุณสิทธา  หรืออาจแอบไปทำโปรเจคกับพี่มนัสระยะเวลา 4 วันคงได้แมกกาซีน, pellet sizer, sidewheel, แท่นพาดปืน, muzzle break ติดไม้ติดมือมาบ้าง   

จะปีใหม่แล้วขอแนะนำอะไรสักนิดนึ่งเกี่ยวกับสถานที่จะยิงปืนกันมันเป็นสิ่งดี ๆ ครับ
สิ่ที่ผมจะแนะนำคือ การอย่าไปฝืนธรรมชาติแห่งความจริงที่ต้องเป็นไปตามธรรมชาติของชีวิตเรา

ข้อที่ 1  ไม่ขัดข้องครับผมได้ถ่ายรูปมาให้พิจารณาแล้ว และจะนำลงให้ชมในเร็ว ๆ นี้
            ในข้อ 1 นี้ขอแนะนำก่อนว่า เรากำลังจะฝืนธรรมชาติของสังขาร อย่าลืมว่าการถางป่า
            ไม่ใช่เรื่องสนุกสำหรับคนทำงานที่ไม่ได้ใช้แรงกายอย่างเรา ดีไม่ดีสุขภาพจะทรุดโทรม
            เหมือนผมย้อนไป 4 เดือนก่อน ผมขุดหัวต้นเจ้าชู้ที่เต็มสนามยิ่งขุดยิ่งมัน แต่หลังจาก
            วันนั้นแขนผมเดี้ยงไปอีก 3 เดือน ไม่คุ้นกันเลย   ถางป่างานหนักกว่าแน่นอนครับ
            ผมทราบดีว่า ค่าตัวของพวกเราแพงกว่านั้นแน่ 

ข้อ 2     เลิกคิดได้เลยครับ การยิงปืนในสถานศึกษาที่เป็นสถานที่ราชการ

ข้อ 3 - ข้อสุดท้าย 
            ผมขอพูดตรง ๆ ตามธรรมชาติของชีวิตนะครับ ช่วงปีใหม่หยุดยาว 4 วัน
โอกาสที่เราจะมาพบกันพร้อมหน้าพร้อมตา เป็นไปได้น้อยมากครับ เพราะเรากำลัง
ฝืนธรรมชาติของประเพณีที่มีมายาวนาน  ที่อาจมีหลายคนต้องให้เวลากับครอบครัว 
ทั่วประเทศเขาให้เวลากับครอบครัวหมู่ญาติ แล้วเรามารวมตัวกันแบบนี้ ใครจะน้อยใจ
ละครับ เราคงไม่เป็นไรเพราะเราไปทำกิจกรรม แต่หมู่ญาติเราครอบครัวเราคงจะคิด
น้อยใจลึก ๆ โดยเฉพาะลูก   พอหลังปืใหม่จะได้ไปคุยกับเพื่อนที่โรงเรียนได้ว่าไป
เที่ยวกับคุณพ่อคุณแม่คุณตาคุณยายมา  แม้กระทั่งภรรยาก็อาจอยากให้เราอยู่ด้วย
แต่เขาไปพูดเท่านั้นเอง

เราให้เวลาปีใหม่เขาเต็มที่ แล้วโอกาสต่อไปขอเป็นของเราสักครั้งหรือหลายครั้ง
ผมว่ากิจกรรมของเรารอเวลาด้ครับ  แต่วันปีใหม่ไม่รอเรา  มันผ่านไปแล้วผ่านไปเลย
ย้อนเวลาไม่ได้

ผมฟันธงได้เลยว่าหลายคนไม่ว่างหรอกครับ  คือมองช่วงเวลากิจกรรมมันก็ล้มตั้งแต่เริ่มแล้ว
เอ้า..ถ้ายืนยันตามข้อ 1 ผมจะชี้เป้าให้ดูด้วยรูปภาพก่อน แล้วถ้าวันนั้นเอาจริงไปพาไปยืนชี้ที่ริมถนนให้เลยครับ
ผมกลัวว่าจะต้องไปเยี่ยมท่านตามโรงนวด กลัวใจจริง ๆ

ตอนนี้ผมกำลังทำตัวเหมือนธนาคารที่อ่านโครงการแล้วพิจารณาว่าถ้าเห็นว่าเป็นไปได้ก็โอเค
แต่ถ้าเห็นว่าเป็นไปไม่ได้ก็แนะนำคิดใหม่ปรับปรุง เพราะไม่งั้นจะเสียเวลาเสียหายกันหมด

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6290 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 09:44:26 AM »

จะปีใหม่แล้วขอแนะนำอะไรสักนิดนึ่งเกี่ยวกับสถานที่จะยิงปืนกันมันเป็นสิ่งดี ๆ ครับ
สิ่ที่ผมจะแนะนำคือ การอย่าไปฝืนธรรมชาติแห่งความจริงที่ต้องเป็นไปตามธรรมชาติของชีวิตเรา

ข้อที่ 1  ไม่ขัดข้องครับผมได้ถ่ายรูปมาให้พิจารณาแล้ว และจะนำลงให้ชมในเร็ว ๆ นี้
            ในข้อ 1 นี้ขอแนะนำก่อนว่า เรากำลังจะฝืนธรรมชาติของสังขาร อย่าลืมว่าการถางป่า
            ไม่ใช่เรื่องสนุกสำหรับคนทำงานที่ไม่ได้ใช้แรงกายอย่างเรา ดีไม่ดีสุขภาพจะทรุดโทรม
            เหมือนผมย้อนไป 4 เดือนก่อน ผมขุดหัวต้นเจ้าชู้ที่เต็มสนามยิ่งขุดยิ่งมัน แต่หลังจาก
            วันนั้นแขนผมเดี้ยงไปอีก 3 เดือน ไม่คุ้นกันเลย   ถางป่างานหนักกว่าแน่นอนครับ
            ผมทราบดีว่า ค่าตัวของพวกเราแพงกว่านั้นแน่ 

ข้อ 2     เลิกคิดได้เลยครับ การยิงปืนในสถานศึกษาที่เป็นสถานที่ราชการ

ผมขอพูดตรง ๆ ตามธรรมชาติของชีวิตนะครับ ช่วงปีใหม่หยุดยาว 4 วัน
โอกาสที่เราจะมาพบกันพร้อมหน้าพร้อมตา เป็นไปได้น้อยมากครับ เพราะเรากำลัง
ฝืนธรรมชาติของประเพณีที่มีมายาวนาน  ที่อาจมีหลายคนต้องให้เวลากับครอบครัว 
ทั่วประเทศเขาให้เวลากับครอบครัวหมู่ญาติ แล้วเรามารวมตัวกันแบบนี้ ใครจะน้อยใจ
ละครับ เราคงไม่เป็นไรเพราะเราไปทำกิจกรรม แต่หมู่ญาติเราครอบครัวเราคงจะคิด
น้อยใจลึก ๆ โดยเฉพาะลูก   พอหลังปืใหม่จะได้ไปคุยกับเพื่อนที่โรงเรียนได้ว่าไป
เที่ยวกับคุณพ่อคุณแม่คุณตาคุณยายมา  แม้กระทั่งภรรยาก็อาจอยากให้เราอยู่ด้วย

เราให้เวลาปีใหม่เขาเต็มที่ แล้วโอกาสต่อไปขอเป็นของเราสักครั้งหรือหลายครั้ง
ผมว่ากิจกรรมของเรารอเวลาด้ครับ  แต่วันปีใหม่ไม่รอเรา  มันผ่านไปแล้วผ่านไปเลย

ผมฟันธงได้เลยว่าหลายคนไม่ว่างหรอกครับ  คือมองช่วงเวลากิจกรรมมันก็ล้มตั้งแต่เริ่มแล้ว
เอ้า..ถ้ายืนยันตามข้อ 1 ผมจะชี้เป้าให้ดูด้วยรูปภาพก่อน แล้วถ้าวันนั้นเอาจริงไปพาไปยืนชี้ที่ริมถนนให้เลยครับ
ผมกลัวว่าจะต้องไปเยี่ยมท่านตามโรงนวด กลัวใจจริง ๆ

ตอนนี้ผมกำลังทำตัวเหมือนธนาคารที่อ่านโครงการแล้วพิจารณาว่าถ้าเห็นว่าเป็นไปได้ก็โอเค
แต่ถ้าเห็นว่าเป็นไปไม่ได้ก็แนะนำคิดใหม่ปรับปรุง เพราะไม่งั้นจะเสียเวลาเสียหายกันหมด

มันก็เป็นแค่แนวความคิดของผมที่นำเสนอขึ้นมา ความจริงแล้วโอกาสเป็นไปได้น้อยมาก ถึงมากที่สุด  แต่ตามปกติแล้วช่วงปีใหม่ผมไม่เดินทางไปไหนเพราะเกรงกลัวเรื่องอุบัติเหตุก็เลยจะอยู่แต่ในบ้าน  ส่วนช่วงสงกรานต์มันมีวันครอบครัวที่เราจะต้องไปรดน้ำดำหัวผู้ใหญ่ ก็เลยยิ่งไปไหนไม่ได้เลยตลอดสงกรานต์ แถมมีคนเมาแล้วขับเยอะมากยิ่งเกรงกลัวอันตรายก็เลยไม่ไปไหนอีกนั่นแหละ  ส่วนช่วงเวลาอื่นๆ ก็คงต้องทำงานในวันราชการ และเรียนหนังสือในวันหยุด ตลอดเวลา 7 วันผมไม่ได้หยุดพักเลย  จะไปยิงนก ไปยิงปืนก็เฉพาะเวลาว่างจริงๆ เท่านั้น  พอเห็นว่าหยุดยาวก็อยากจะไปเปิดหูเปิดตาบ้างเพื่อจะได้พบปะสมาชิกคนรักปืนอัดลมจะได้รวมตัวกันจัดตั้งสมาคมหรือชมรมเสียที  ถ้ามันไม่มีโอกาสจัดแข่งกันได้ก็ไปมิตติ้งกันที่บ้านคุณสำราญ ย่านเมืองนนทบุรีก็แล้วกันครับ  ช่วงปีใหม่ผมอาจแอบไปซุ่มยิงหนูนาแถวๆ บ้านก็เป็นได้     
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #6291 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 12:08:02 PM »

คิก คิก คริๆๆ หลังจากที่ได้เจ้าAA S410มาแล้ว ไม่ทราบแน่ชัดว่าจะเป็นช่วงเวลาใด แต่เต้ยคงได้ไปรบกวนพี่สำราญถึงถิ่นอีกหลายครั้งแน่เลยครับ อิอิ ทั้งสถานที่ และ บรรยากาศหาที่ไหนดีกว่านี้ในกรุงเทพไม่ได้แล้วจริงๆครับพี่ ยังไงน้องรบกวนขอออกตัวไว้ก่อนตอนนี้เลยนะครับพี่สำราญ แล้วเจอกันนะครับพี่555+ ( นี่คิดเหมาเอาเองเลยนะครับ พี่สำราญยังไม่ได้ตอบตกลงเลย555+  ขำก๊าก )

OSK119 (๓๙๗๘๒)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #6292 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 01:21:58 PM »

วันนั้นแขนผมเดี้ยงไปอีก 3 เดือน ไม่คุ้นกันเลย   ถางป่างานหนักกว่าแน่นอนครับ

ข้อ 2     เลิกคิดได้เลยครับ การยิงปืนในสถานศึกษาที่เป็นสถานที่ราชการ

น้อยใจลึก ๆ โดยเฉพาะลูก   พอหลังปืใหม่จะได้ไปคุยกับเพื่อนที่โรงเรียนได้ว่าไป

มันก็เป็นแค่แนวความคิดของผมที่นำเสนอขึ้นมา ความจริงแล้วโอกาสเป็นไปได้น้อยมาก ถึงมากที่สุด  แต่ตามปกติแล้วช่วงปีใหม่ผมไม่เดินทางไปไหนเพราะเกรงกลัวเรื่องอุบัติเหตุก็เลยจะอยู่แต่ในบ้าน  ส่วนช่วงสงกรานต์มันมีวันครอบครัวที่เราจะต้องไปรดน้ำดำหัวผู้ใหญ่ ก็เลยยิ่งไปไหนไม่ได้เลยตลอดสงกรานต์ แถมมีคนเมาแล้วขับเยอะมากยิ่งเกรงกลัวอันตรายก็เลยไม่ไปไหนอีกนั่นแหละ  ส่วนช่วงเวลาอื่นๆ ก็คงต้องทำงานในวันราชการ และเรียนหนังสือในวันหยุด ตลอดเวลา 7 วันผมไม่ได้หยุดพักเลย  จะไปยิงนก ไปยิงปืนก็เฉพาะเวลาว่างจริงๆ เท่านั้น  พอเห็นว่าหยุดยาวก็อยากจะไปเปิดหูเปิดตาบ้างเพื่อจะได้พบปะสมาชิกคนรักปืนอัดลมจะได้รวมตัวกันจัดตั้งสมาคมหรือชมรมเสียที  ถ้ามันไม่มีโอกาสจัดแข่งกันได้ก็ไปมิตติ้งกันที่บ้านคุณสำราญ ย่านเมืองนนทบุรีก็แล้วกันครับ  ช่วงปีใหม่ผมอาจแอบไปซุ่มยิงหนูนาแถวๆ บ้านก็เป็นได้    
งั้นเบื้องต้นเรารอดูก่อนดีไหมครับพี่ ว่าปืนจะเข้ามาประมาณเมืื่อไหร่ เอาแบบใกล้เคียงที่สุด
หลังจากนั้นค่อยนัดวันเพื่อไปรับปืนพร้อมกัน
ส่วนรายละเอียดก็ค่อยมาว่ากัน แต่ที่แน่ๆคงต้องมีการดวลเล็กอยู่แล้ว ยิ้มีเลศนัย
แต่ที่แน่ๆอย่าให้แดงชอบเดินคอยเก้อนะครับ หลงรัก หลงรัก

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6293 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 02:51:14 PM »

นี่เป็นรายละเอียดของ Mini Sniping  ที่จะจัดขึ้นที่บ้านคุณสำราญในวันที่ไปรับปืนแล้วนัดรวมพลกัน เพื่อทดสอบประสิทธิภาพของปืนและความสามารถของคนยิง

กฎกติกาของ Mini Sniping รุ่น Classic

1.ปืนอัดลม : ใช้ปืนอัดลมได้ทุกชนิดทุกประเภท ที่สามารถยิงลูกตะกั่วหัวเห็ดได้ (Pellets)

2.ศูนย์เล็ง :  ใช้ศูนย์เล็งได้ทุกประเภทไม่มีข้อจำกัด

3.กระสุนปืน : ใช้กระสุนปืนอัดลมได้ทุกชนิด เท่าที่จะหาได้ในโลกนี้

4.ธงบอกทิศทางลม :  ใช้ธงบอกทิศทางลมแบบใดก็ได้ จำนวนทั้งหมด 5  ตำแหน่งต่อ  1  ช่องยิง

5.เป้า :  ใช้ปลอกกระสุนขนาด 9 ม.ม. พาราฯ  วางไว้ที่ระยะ 35 หลาห่างจากจุดยิง โดยยึดฐานเป้าด้วยดินน้ำมันเพียงเล็กน้อยพอตั้งเป้าได้  มีระยะห่างระหว่างเป้าด้านข้าง  2  นิ้ว ระยะห่างด้านบนแล้วแต่กรรมการจะกำหนด  (การยึดเป้าให้ยึดกับดินน้ำมันลึกถึงขอบของปลอกกระสุน)

6.แป้นรองเป้า :  อาจทำจากไม้,  ก้อนอิฐ, ก้อนหิน หรือ แผ่นเหล็ก ที่สามารถตั้งเป้าจำนวน  5 เป้าได้และจะต้องสูงจากพื้นไม่น้อยกว่า 6  นิ้ว แต่ไม่เกิน 24  นิ้ว แป้นรองเป้าจะมี แผ่นกระดาษติดเอาไว้ด้านหลังเพื่อใช้ในการตั้งศูนย์และตรวจสอบรอยกระสุนที่ยิงไม่โดนเป้า และมี Back stop ที่แข็งแรงวางไว้หลังเป้าในระยะห่าง 6 นิ้ว

7.ท่ายิง : สามารถใช้ท่ายิงได้ทุกท่า สามารถใช้มือและส่วนของร่างกายของผู้เข้าแข่งขันรองรับปืน  สามารถใช้ที่พาดปืนได้ ยิงบนพื้นดินหรือยิงบนโต๊ะ  แท่นพาดปืนจะต้องไม่ยึดติดกับปืนสามารถยกปืนออกจากแท่นพาดปืนได้

8. วิธีการยิง :  ใช้กระสุน 5 นัดต่อเป้า 5 เป้าด้วยการยิง 1 นัดต่อ 1 เป้า โดยเริ่มจากซ้ายไปขวา สามารถยิงเช็คศูนย์ได้ 2 นัดก่อนทำการยิงนับคะแนน  หลังจากยิงครบ 5 นัด ผู้แข่งขันจะต้องไปตั้งเป้าให้แล้วเสร็จก่อนที่จะทำการยิงต่อไป  สำหรับกระสุน  1 นัดที่ยิงเป้ากระเด็นจากฐานดินน้ำมันมากว่า 1  เป้า  ถือว่าเป็นความสามารถพิเศษสามารถนำกระสุนที่เหลือกลับมายิงเป้าอื่นที่ยิงพลาดได้  สามารถยิงปืนลงสู่พื้นดินได้โดยไม่ถือว่าผิดกติกาแต่อย่างใด ตลอดเวลาก่อนทำการยิงนับคะแนน

9.การนับคะแนน :  นับ 1 คะแนนสำหรับกระสุนที่ยิงโดนเป้าและ 0  คะแนนสำหรับกระสุนที่พลาดเป้า  การนับคะแนนจะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อเป้าถูกยิงจนเคลื่อนที่ออกจากฐานดินน้ำมัน เป้าที่ถูกยิงแต่ไม่เคลื่อนออกจากฐานดินน้ำมันจะนับเป็นยิงพลาดได้  0  คะแนน ในระหว่างการแข่งขันถ้ามีกระสุน  1  นัดสามารถล้มเป้าได้มากว่า  1  เป้าจะได้รับการนับคะแนนถ้าหากเป้าทั้งหมดเคลื่อนที่ออกจากฐานดินน้ำมัน

10.การดำเนินการแข่งขัน :  การแข่งขันจะยิงคนละ 2  รอบ ใช้เวลาในการแข่งขันรอบละ 7 นาที  รวมเวลาตั้งศูนย์ปืน เวลาจะเริ่มหลังจากผู้เข้าแข่งขันเข้านั่งประจำที่เตรียมพร้อม เมื่อกรรมการสั่งให้บรรจุกระสุนถือเป็นการเริ่มจับเวลา  หลังจากยิงครบ 5 นัด 5 เป้าแล้วผู้เข้าแข่งขันจำเป็นต้องไปตั้งเป้าเพื่อการยิงในรอบต่อไป  ถ้ามีผู้เข้าแข่งขันจำนวนมากจะต้องทำการแข่งขันในรอบแรกให้ครบทุกคนก่อนแล้วจึงแข่งขันในรอบต่อไป จนกว่าจะครบทุกคน

11.การยิงชู้ตออฟ  :  ถ้ามีผู้ทำคะแนนเท่ากัน  จำเป็นจะต้องมีการยิงชู้ตออฟจนกว่าจะได้ผู้ชนะ

12.การตัดสิน  :  การตัดสินของกรรมการถือเป็นสิทธิ์ขาด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2009, 04:34:49 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6294 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 03:18:08 PM »

อุปกรณ์ที่จะต้องใช้มีดังต่อไปนี้ สำหรับแมทช์การแข่งขันแมทช์นี้

1. สถานที่โล่งมองลอดทะลุไปตามร่มไม้มีระยะความยาวประมาณ 40 เมตร ความกว้าง 20 เมตร
2. โต๊ะสำหรับยิงปืนอย่างน้อย  1 ตัว (ใช้โต๊ะหินอ่อนที่มีอยู่แล้ว ตอนน้องเต้ยรูปหล่อไปยิงปืนด้วยกัน)
3. ปลอกกระสุนเปล่าขนาด 9 ม.ม. พาราฯ จากสนามยิงปืนบางบัวทองอย่างน้อย 50 ปลอก
4. ดินน้ำมันก้อนละ 2 บาท 5 ก้อน
5. แป้นรองเป้าขนาด  6 X 6 X 12 นิ้ว (ใช้ม้านั่งซักผ้าในครัวแทนได้)
6. ธงบอกทิศทางความสูง 3-4 ฟุต ขนาด  1/2 X 1/2  นิ้ว  ริ้วธงทำจากกระดาษย่นที่บางเบายาว 2 ฟุต  จำนวนอย่างน้อย 5 อัน
7. แผ่นไม้อัด / แผ่นกระดาษอัด / แผ่นเหล็ก ขนาด 3 X 3 ฟุตสำหรับทำ Bachstop  จำนวน 1 แผ่น
8. แผ่นกระดาษแข็งขนาดเท่า กระดาษ A4  ไว้ติดกับแป้นรองเป้าเพื่อติดเป้าเช็คศูนย์  จำนวน 5 แผ่น
9. แผ่นเป้าเช็คศูนย์ที่มีเป้าวงกลมขนาด 3/4 นิ้ว 5 รูป จำนวน 50 แผ่น
10.แผ่นบันทึกคะแนน  จำนวน 100 แผ่น     

ทีนี้ก็มาแบ่งงานกันว่าใครจะรับผิดชอบหัวข้อใดกันบ้าง
Khajohnsak
<- Glock Korat ->
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #6295 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 03:20:18 PM »

ที่อยู่ใกล้ มทส. ครับ แต่รกมาก

<- ธรณีนี่นี้เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหารเราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้างดาบนี้คืนสนอง  ->
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6296 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 03:28:43 PM »

ถ้ามากันไม่เกิน 10 คน จะแข่งกันทั้งหมด 4 รอบตกคนละประมาณ 35  นาที รวม 10 คน ก็ 350 นาทีก็ประมาณ 6 ชั่วโมง ถ้ามากันหลายคนก็ยิงคนละ 2 รอบใช้เวลาคนละประมาณ 18 นาที รวม 20 คนเท่ากับ 360 นาที ก็ 6 ชั่วโมงอีกนั่นแหละ ผมว่ากำลังพอดีๆ หรืออาจมีการเปลี่ยนแปลงเพื่อความเหมาะสมตามแต่ระยะเวลา เรื่องสถานที่และอุปกรณ์คงไม่มีปัญหาเพราะมีเวลาเตรียมการล่วงหน้า  เห็นด้วยไหมครับพี่น้อง

Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #6297 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 03:52:28 PM »

งานนี้เป็นการเปิดตัวของ AA เลยนะเนี้ยครับ  Smiley
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6298 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 04:39:14 PM »

ใครอยากทราบรายละเอียดอยางถ้วนถี่และลงชื่อสมัครเข้าร่วมแข่งขัน ก็ไปดูที่หัวข้อ  "กิจกรรมการแข่งขันยิงปืนอัดลมของคนรักปืนอัดลม"

ได้เลยนะครับ

http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=78342.0

อยากรู้จัง ว่าใครจะใจกล้าลงชื่อสมัครเป็นคนแรก  แต่ถ้าให้เดาผมว่า ต้องเป็นท่าน 123DD  แน่ๆ ครับ
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #6299 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 05:47:08 PM »

ไม่ได้เข้าอ่านกระทู้ครึ่งวันเปิดประเด็นกันเยอะเลยนะครับตอนแรกผมไม่ได้ร่วมลงชื่อในโครงการด้วยกะว่าจะขอยืมคุณเต้ยแต่มาตอนนี้คงกลายเป็นได้ร่วมทดสอบกับสมาชิกหลายท่าน ช่วงปีใหม่หลายท่านกลัวไม่พร้อมแต่ผมมองว่าหากเราจะเริ่มทำอะไรจะให้พร้อมร้อยเปอร์เซ็นมันเป็นไปไม่ได้ครับ เอาให้ได้ซักยี่สิบเปอร์เซ็นก็เยี่ยมแล้วครับ ประมาณ 10 ท่าน

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
หน้า: 1 ... 417 418 419 [420] 421 422 423 ... 807
  พิมพ์