เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 02:30:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 418 419 420 [421] 422 423 424 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3812057 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6300 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 05:58:04 PM »

ไม่ได้เข้าอ่านกระทู้ครึ่งวันเปิดประเด็นกันเยอะเลยนะครับตอนแรกผมไม่ได้ร่วมลงชื่อในโครงการด้วยกะว่าจะขอยืมคุณเต้ยแต่มาตอนนี้คงกลายเป็นได้ร่วมทดสอบกับสมาชิกหลายท่าน ช่วงปีใหม่หลายท่านกลัวไม่พร้อมแต่ผมมองว่าหากเราจะเริ่มทำอะไรจะให้พร้อมร้อยเปอร์เซ็นมันเป็นไปไม่ได้ครับ เอาให้ได้ซักยี่สิบเปอร์เซ็นก็เยี่ยมแล้วครับ ประมาณ 10 ท่าน

ถูกต้องแล้วครับ  ไม่มีอะไร 100 % ในโลกใบนี้
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #6301 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 06:05:29 PM »

ใครอยากทราบรายละเอียดอยางถ้วนถี่และลงชื่อสมัครเข้าร่วมแข่งขัน ก็ไปดูที่หัวข้อ  "กิจกรรมการแข่งขันยิงปืนอัดลมของคนรักปืนอัดลม"

ได้เลยนะครับ

http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=78342.0

อยากรู้จัง ว่าใครจะใจกล้าลงชื่อสมัครเป็นคนแรก  แต่ถ้าให้เดาผมว่า ต้องเป็นท่าน 123DD  แน่ๆ ครับ

ท่าเป็นเรื่องแข่งขันอย่างอื่นผมไม่ค่อยจะสดวกเท่าไรนะครับ อ๋อย  แหมแต่เป็นเรื่องปืนอัดลมนี่ท่าไม่ไกลเกินไปผมแทบไม่อยากพลาดเลยครับนอกจากจะติดงานจริงๆครับ Wink

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #6302 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 06:25:18 PM »

ใครอยากทราบรายละเอียดอยางถ้วนถี่และลงชื่อสมัครเข้าร่วมแข่งขัน ก็ไปดูที่หัวข้อ  "กิจกรรมการแข่งขันยิงปืนอัดลมของคนรักปืนอัดลม"

ได้เลยนะครับ

http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=78342.0

อยากรู้จัง ว่าใครจะใจกล้าลงชื่อสมัครเป็นคนแรก  แต่ถ้าให้เดาผมว่า ต้องเป็นท่าน 123DD  แน่ๆ ครับ
เด่วจะหาว่ามีหน้าม้า  ยิ้มีเลศนัยชักเริ่มเกลียดคุณแล้วซิครับรู้ใจไปหมด  ยี๊    ก็รอเจ้าแดงชอบเดิน เค้ายืนยันอีกสักรอบ ในใจคิดจะไปคนเดียวด้วยซ้ำ แต่ต้องมีคุณไปด้วยนะจ๊ะ  จะได้อ่านคู่มือ น้องสุด สวย โหด โคตะระ แม่น และวิธีใช้ปืนครับมันมีแผนอยู่แล้ว  ฮิฮิ5566  ขำก๊ากแล้วจะพาไอ้ดำชอบเดินไปเป็นเพือนเจ้าแดงด้วยครับ  งานนี้มีคนขับรถรออยู่แล้ว เมาไม่ขับช้าครับ

คุยกันแล้วนะครับคุณทศ คุณ konputhai อย่างให้เหลวนะครับ อายเค้าครับ  ฮิ55ฮิ ขำก๊าก ไหว้ ไหว้ ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6303 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 06:45:19 PM »

วันนี้กลับจากอบรม Gimp เป็นซอพแวร์เหมือนโฟโตชอบแต่เป็นโอเพ่นซอร์ส ของฟรีไม่มีลิขสิทธิ์
เหมาะสำหรับร้านค้าที่ต้องทำกราฟิกเพื่อแสดงสินค้าทางเว็บหรือแผ่นพับก็ตาม  ลำพังถ้าแอบใช้
ก็ไม่เป็นหรอก แต่ถ้าต่อเน็ตก็ได้เรื่องเพราะในวินโดวส์เราไม่ทราบว่าเขาจะใส่หุ่นยนต์ไว้หรือเปล่า
หากลงโปรแกรมผิดลิขสิทธิ์หุ่นยนต์ก็จะส่งข้อมูลออกไป บอกว่าเครื่องหมายเลขนั้นได้ลงซอพแวร์
อะไรไว้บ้าง เมื่อวานก็อบรม impress คือเป็นเหมือนพาวเวอร์พอยต์  โปรแกรมเหล่านี้อยู่ในชุด
จันทราของหน่วยงาน Zipa ย่อมากจาก อุตสาหกรรมซอพแวร์แห่งชาติ แม้จะยังใช้ได้ไม่ค่อยคล่องนัก
แต่มันก็ดีกว่าโดนจับปรับเรื่องลิขสิทธิ์

กลับมาตอนเย็นหลังจากส่งอาจารย์ กับเพื่อน ๆ แล้ว นัดกันว่าอาทิตย์หน้าจะมาต่อเรื่อง จุมลา
อ้อลืมบอกสถานที่ไป เป็นสถาบันพัฒนาบุคลากรที่ตั้งอยู่ในรีสอร์ท ชื่อเวียนนารีสอร์ท
ทางเข้าอยู่ก่อนปั๊ม ปตท สายบายพาส โคราช เข้าทางปฐพีทอง ระยะอีก 3 กม. ก็ถึงแล้วครับ
ผมดูแล้วเหมาะจัดยิงปืนอัดลมมาก เพราะอยู่กลางทุ่งนา และคนไม่พลุกพล่าน
อาทิตย์หน้าหากใครมาอบรมจุมลา 2 วัน พักฟรี อาหารฟรีทุกอย่าง  มีสระน้ำ แต่ไม่มีชุด
ถึงมีชุดก็ไม่ได้ว่ายเพราะดื่มเพลินจนห้าทุ่ม

พอกลับมาถึงบ้านก็ราว ๆ สี่โมงกว่า ไม่มีอะไรทำ ความจริงมีนะแต่ขี้เกียจ ไม่ได้หยุด 2 วัน
เหนื่อยพอแล้ว พักผ่อนดีกว่า จึงเอา hw97k ออกตั้งศูนย์ดีกว่า  พอดีพี่ซอยเดียวกันเขาเดินผ่าน
เห็นเข้าก็อยากลองสักครั้ง ผมจึงจัดแจงเอาเป้ามาเขียนก่อนยิง
ก็กะว่าจะยิงตั้งศูนย์ 2 เป้า เป้าละ 3 นัด และยิงจริง 3 เป้า เป้าละ 3 นัดเหมือนกัน
เป้ามีขนาดช่องละ 1/4 นิ้ว ดังนั้นวงดำโตครึ่งนิ้ว

ถ่ายรูปเป้ากระดาษกับปืนให้รู้ว่าเป้านี้จะยิงด้วยปืนกระบอกนี้นะ

แล้วก็เอาไปติดกับกล่องดักกระสุนถ่ายรูปไว้  สังเกตุฝาขวดที่วางล่างเป้านะ
ผมมักจะทำแบบนี้เพื่อเอาไว้ยิงก่อนเก็บปืน

กำลังติดเป้ากับกล่องดักกระสุน ก็เห็นงูเขียวกำลังเลื้อยที่กิ่งไม้  จึงจัดการด้วย HW97K ด้วยกระสุน 2 นัด
นัดแรกที่กลางลำตัว นัด 2 ที่หัว เรียบร้อยโรงเรียนจีน ถ่ายรูปไว้แล้วแต่ไม่ลงเพราะผิดระเบียบ
หลังจากสอยงูให้พี่ชายเขาดูแล้ว ก็เดินมาลดขาตั้งปืนเพื่อจะยิงตั้งศูนย์  ผมยิงตั้งศูนย์ 2 เป้า แล้วก็ให้พี่ชายเขายิงบ้าง
พอยิงไปได้ 2 เป้า 6 นัด  ก็บอกว่าอยากเห็นผมยิงบ้าง  ผมจึงยิงให้ชมเป็นเป้าสุดท้ายก่อนพระอาทิตย์ตกดิน

ผลงานของผม กับ พี่ชายซอยเดียวกัน

เอามาถ่ายรูปกับปืนเป็นที่ระลึกก่อนเอาไปทิ้งขยะ

เป้าบนซ้าย
ดูใกล้นะครับ นี้เป็นเป้าที่หนึ่ง ผมยิงตั้งศูนย์ คือยิงรวดเดียว 3 นัด
เล็กกลางเป้าทุกนัด นัดแรงเฉียดวงดำ  นัดสองแย่กว่าเดิม นัด 3 เข้าวงดำ
จะปรับยังไงกันแน่ ผมไม่เข้าใจ  จึงตัดสินใจปรับสูง 1 คลิก พอแล้ว

เป้าบนขวา
ยิงตั้งศูนย์อีก 3 นัด เล็งกลางเป้าทุกนัด  ผลออกมาเป็นแบบนี้  กินซ้ายและสูง
ผมจึงปรับลดสูง 1 คลิก และปรับซ้าย 1 คลิก พอแล้วสำหรับปรับศูนย์ไม่ต้องยิงทดสอบแล้ว

เป้ากลาง
ให้พี่ชายลองยิงดูบ้าง เห็นบอกว่าเคยยิงแต่ปืนยิงไม่เคยยิงปืนอัดลมแบบนี้เลย
ผมใส่กระสุน แล้วให้พี่ชายปลดล๊อกไกเองแล้วยิงเอง ผลออกมาแบบนี้ สุดยอด
สำหรับการยิงครั้งแรก แต่ยิงช้าไปหน่อย

เป้าล่างซ้าย
พี่ชายยิง 3 นัดรวด แย่กว่าเดิมแต่กลุ่มประมาณ 1 นิ้ว ก็ไม่เลว ยิงเข้าเป้าระยะ 26 เมตรก็โอเคแล้วครับ
ครึ่งเป้าโต 1 นิ้ว ทั้งเป้าโต 2 นิ้วครับ

เป้าล่างขวา
สงสัยพี่ชายจะเขินจึงขอให้ผมยิงให้ดูอีกครั้ง
ผมเองก็เขินเหมือนกันกลัวว่าจะยิงได้ไม่ดี เล็งกลางเป้าทุกนัด
ยิง 2 นัด ผลออกมาแบบนี้ กลุ่มไม่ถึงครึ่งนิ้ว ค่อยยังชั่ว ไม่เสียหน้าอดีตพลแม่นปืน

ก่อนเก็บปืนผมจะเช็ดชโลมทุกส่วนที่เป็นโลหะ  บังเอิญนึกได้ว่าคุณ TropyX บอกว่า
โกร่งไกของ HW98 เป็นพลาสติก ผมจึงดูของผมบ้างและถามพี่ชายเขาว่าเป็นอะไร
พี่ชายเขาบอกว่าเป็นโลหะฉีดหล่อขึ้นรูปไม่น่าจะเป็นพลาสติก ผมก็ว่าอย่างนั้นนะ
หลังจากเช็ดหมดทุกส่วนผมจะใส่ลูกสุดท้าย เพื่อเปิดช่องให้ผมใช้ผ้าน้ำมันเช็ด
รูที่ลำกล้องเวลาเราใส่ลูกนิ้วจะสัมผัสกับท้ายลำกล้อง หลังจากเช็ดแล้วก็ยิงนัดสุดท้าย
ผลออกมาแบบนี้ จำได้ไหมครับว่าฝาขวดวางอยู่

กระเด็นชนเป้าและกระดอนมาตกหน้าเป้า

เก็บมาวางไว้หน้าเป้าเหมือนเดิม

ผลงาน RWS หัวตัด

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #6304 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 08:03:49 PM »

งูมันคิดยังงั้ยผ่านมาตอน master sniper เค้าตั้งศูนย์ปืน ซวยไป คิก คิก
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #6305 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 08:17:45 PM »

งูมันคิดยังงั้ยผ่านมาตอน master sniper เค้าตั้งศูนย์ปืน ซวยไป คิก คิก

งูคงจะอกหักโดนแฟนทิ้งมามั้งครับเลยคิดสั้นครับ คิก คิก

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #6306 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 08:35:44 PM »

งูคงจะอกหักโดนแฟนทิ้งมามั้งครับเลยคิดสั้นครับ คิก คิก
คงซัด แดงชอบเดิน มามั้งครับพี่ เลยเลื้อยไม่ดูตาม้าตาเรือ คิก คิก ไหว้

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6307 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 09:39:51 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6308 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 09:41:37 PM »

คุณSakda m41 ไม่รีบไปลงชื่อ Meeting เหรอครับ แล้วผมจะไปยังไงไหนว่านัดจะไปด้วยกัน
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6309 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 10:35:56 PM »

คุณSakda m41 ไม่รีบไปลงชื่อ Meeting เหรอครับ แล้วผมจะไปยังไงไหนว่านัดจะไปด้วยกัน

ผมเพิ่งคุยกับคุณ Sakda m41 ตอนเย็นนี้เองครับ ก็คุยกันหลายเรื่องแต่มีเรื่องหนึ่ง
คือตอนไปรับปืน คุณศักดาจะชวนคุณ TropyX แล้วก็มารับผมที่โคราช  ไปครั้งนี้
ไม่ต้องมีใครขับสักคนครับ เพราะมีผู้รับหน้าที่ขับเรียบร้อยแล้ว คุณศักดาจัดให้ครับ

แต่ผมก็ยังไม่ได้ถามรายละเอียดนะว่า เป็นรถปิกอัพ 4 ประตูสีน้ำตาลขาวแล้วมีไฟแว็บบนหลังคาหรือเปล่า
เพราะถ้าเป็นคันนั้น เรา 3 คนคงต้องนั่งกระบะหลังแน่นอน ใส่มิโด้รุ่นเดียวกันด้วยหรือเปล่าก็ไม่รู้

เรื่องของเรื่องคือว่า พอดีปีนี้ผมได้รับมอบหมายจากผู้บังคับบัญชาให้เป็นประธานสัมมนาประจำปี
แล้วก็สถานที่สัมมนาก็ดันไปไกลถึงราชบุรี ไปตอนคริสมาสปีใหม่ฝรั่งพอดี  ผมก็ได้ติดต่อร้านแล้วว่า
ขอให้ส่งปืนไปให้ที่ร้านปืนราชบุรีได้หรือไม่ ก็ได้รับคำตอบว่าจะส่งแต่เอกสารไปตัดที่ราชบุรีเท่านั้น
ผมจึงบอกว่าผมจะเข้าไปรับเองที่กรุงเทพในช่วงนั้น โดยจะจ่ายให้เต็มจำนวนก่อนไปรับขอให้
ร้านตอกเลขไว้รอ จะได้ไม่เสียเวลามาก

แต่พอคุยกับคุณศักดาเมื่อตอนเย็น  ผมก็คิดว่าถ้าปืนมาก่อนได้ไปสัมมนาแล้วถ้าคุณศักดาจะเข้าไปรับปืน
ก็อยากจะไปเป็นเพื่อนกัน เพราะว่าผมเองก็เกรงว่าถ้าผมไปเองจะเผลอถอดรองเท้าไว้ตีนบันไดเลื่อนที่ไหนสักที่
แล้วพอลงบันไดเลื่อนอีกด้านก็เข้าใจผิดว่ารองเท้าของตนหายจะพาถลำลึกไปแจ้งความให้เป็นคดีรกในแฟ้ม
ที่ไม่สามารถปิดคดีได้ตลอดจนหมดอายุความ  คือผมจะอาศัยดูว่าคุณศักดากับคุณ TropyX ทำอะไรแล้ว
ผมจะทำตาม แล้วเราก็จะพากันไปรับโยกกับสายอ่อนด้วยกัน เพราะผมเองก็พอจะรู้ว่าสายอ่อนดำน้ำ
หน้าตาเป็นยังไง ถ้าปล่อยให้คุณศักดาไปกับคุณ TropyX ตามลำพังเดี๋ยวจะคว้าสายดีท๊อกใส่ถุง
กลับอีสานกัน   กว่าจะรู้ตัวว่าเป็นสายดีท๊อกก็ตอนถูกแม่บ้านเอาสายมาเสียบก้นกันนั้นหละครับ

แล้วตอนขากลับจะแวะดูสถานที่ยิงปืนที่รกที่สุดในโลกกันก่อนก็ได้ พอเห็นของจริงผมว่า
ความอยากมันจะหดหายไปหมด ผมไปดูมาแล้วเมื่อวันศุกร์ครับ ถ่ายรูปไว้แล้ว เห็นแล้วไม่มีอารมณ์อะไร
นอกจากอยากกลับบ้านครับ

แต่ผมไปเห็นมาอีกที่หน้าใช้มาก ชื่อเวียนนารีสอร์ท  อาทิตย์หน้าผมก็จะไปอีก สัมมนาเรื่องจุมลา

อีกเรืองหนึ่งคุณ TropyX สนใจระบบสอบออนไลน์ มทส หรือเปล่าครับ มีประโยชน์มาก
เวลาอาจารย์สอบเสร็จไม่ต้องตรวจเพราะโปรแรกสรุปคะแนนให้เรียบร้อย ประหยัดเวลาหลังสอบ
เป็นอย่างมาก นักเรียนรู้ผลการสอบทันที่ มีวิเคราะห์ข้อสอบให้หมดว่าง่ายหรือยาก
รู้ว่านักเรียนตอบอย่างมั่นใจหรือไม่มั่นใจ แต่ละข้อเปลี่ยนคำตอบกี่ครั้ง แต่ละข้อใช้เวลาคิดกี่นาที
นักเรียนจะได้ทำข้อสอบทุกข้อเหมือนกันแต่ลำดับข้อไม่เหมือนกัน จึงลอกกันไม่ได้
หมดเวลาระบบจะส่งข้อสอบอัตโนมัติ   ผู้คุมสอบจะเห็นพัฒนาการทำข้อสอบผู้สอบทุกคน
จากหน้ามอนิเตอร์ เห็นว่าใครทำเสร็จแล้ว ใครยังทำไม่เสร็จ ทำไปกี่ข้อ มั่นใจกี่ข้อ ถูกกี่ข้อ ผิดกี่ข้อ
รู้ไปโม๊ด ครับ  คนที่ไม่เคยใช้ก็ไม่กล้าเริ่ม คนที่ลองใช้แล้วก็โหยหาเพราะมีเวลาหลังสอบเหลือเฟือ
ขณะที่ครูเพือนกำลังตรวจข้อสอบ ครูทีกล้าใช้ก็อยู่ระหว่างช๊อปปิ้ง กลับจากช๊อบปิ้งครูเพื่อนก็ยัง
ตรวจข้อสอบไม่เสร็จ  ไม่ลองเอาไปใช้หรือครับ เผื่อจะเป็นผลงานได้  ผลงานไม่ต้องสร้างก็ได้ครับ
แต่แสวงหาเทคโนโลยีมาใช้ให้เกิดประโยชน์กับงาน

ข้อเสียของระบบ คือ ต้องมีห้องคอมพิวเตอร์  และคอมพิวเตอร์ทุกเครื่องที่สอบต้องมีระบบแลน
สอบที่เดียว 200 เครืองก็ได้ครับ

จบการสอบวิเคราะห์เป็นกราฟให้ผู้สอบรู้ว่า ค่าเฉลี่ยทั้งหมดเท่าไหร่ ตนเองอยู่ระดับใด
จะดูเฉลยก็ได้ ถ้าผู้คุมสอบคลิกอนุญาตให้ดู  มีหลายโรงเรียนนำไปใช้แล้วครับ ติดอกติดใจ
เหมือนได้ดูสาวโคโยตี้

ไม่รู้ว่าผมพูดช้าไปหรือเปล่า หรือว่าป่านนี้ใช้ไปได้หลายครั้งแล้ว

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6310 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 11:35:40 PM »

ผมยังไม่มีใช้ครับ น่าสนใจมาก ที่โรงเรียนมีห้อมคอมพิวเตอร์ 3 ห้องเป็นระบบแลนทุกห้อง ห้องที่ผมสอนมี 50 เครื่อง อีก 2 ห้องมีห้องละ 25 เครื่อง เครื่องลีนุกซ์เซิฟเวอร์ก็ตั้งอยู่ในห้องที่ผมสอน และเครื่องวินโดว์ 2003 เซิฟเวอร์ก็อยู่ในห้องเดียวกันอีก 1 เครื่อง น่าจะนำมาเซ็ทระบบให้ใช้ภายในโรงเรียนได้ทั้งหมดครับ  เพราะปกติก็ใช้เซิฟเวอร์ลีนุกซ์คุมระบบทั้งโรงเรียนอยู่แล้ว  สามารถเรียนออนไลน์บน Moodle ได้ แต่คุณครูเขาไม่ถนัดการใช้ลีนุกซ์รวมทั้งผมด้วย ระบบจึงไม่มีการพัฒนาแบบต่อเนื่องครับ  ถ้าเป็ระบบวินโดว์คงจะใช้งานได้ง่ายกว่าคุณครูทั้งหลายคงจะชอบใจ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6311 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 09:31:04 AM »

ผมยังไม่มีใช้ครับ น่าสนใจมาก ที่โรงเรียนมีห้อมคอมพิวเตอร์ 3 ห้องเป็นระบบแลนทุกห้อง ห้องที่ผมสอนมี 50 เครื่อง อีก 2 ห้องมีห้องละ 25 เครื่อง เครื่องลีนุกซ์เซิฟเวอร์ก็ตั้งอยู่ในห้องที่ผมสอน และเครื่องวินโดว์ 2003 เซิฟเวอร์ก็อยู่ในห้องเดียวกันอีก 1 เครื่อง น่าจะนำมาเซ็ทระบบให้ใช้ภายในโรงเรียนได้ทั้งหมดครับ  เพราะปกติก็ใช้เซิฟเวอร์ลีนุกซ์คุมระบบทั้งโรงเรียนอยู่แล้ว  สามารถเรียนออนไลน์บน Moodle ได้ แต่คุณครูเขาไม่ถนัดการใช้ลีนุกซ์รวมทั้งผมด้วย ระบบจึงไม่มีการพัฒนาแบบต่อเนื่องครับ  ถ้าเป็ระบบวินโดว์คงจะใช้งานได้ง่ายกว่าคุณครูทั้งหลายคงจะชอบใจ

ถ้าระบบแลน ทั้ง 3 ห้องต่อกันก็หมายความว่าสามารถสอบได้พร้อมกัน 100 คน
ระบบสอบเคลื่อนที่ออนไลน์ มทส   มีข้อสอบแบบปรนัย   จับคู่   ถูกผิด  สามารถใส่รูปภาพประกอบข้อสอบได้
ซึ่งก็พอเพียงต่อการสอบวัดความรู้นักเรียน   

วิธีการใช้ง่ายมาก เพียงแค่อาจารย์ลงระบบไว้ในโน๊ตบุ๊ค ทำข้อสอบให้เสร็จตามขั้นตอน แล้วนำ
โน๊ตบุ๊คมาต่อระบบแลนในห้องเรียน แล้วในผู้สอบทุกคนพิมพ์ยูอาร์แอลมาที่เครื่องอาจารย์
แล้วก็รอเวลาสอบ เมื่อเริ่มสอบ

ระบบสอบออนไลน์เป็นลีนุกซ์ครับ แต่ถ้าเทียบกัน moodel ง่ายกว่ากันมากครับ
ผู้สอบใช้ระบบวินโดวส์ก็ได้ แต่ต้องใช้  fire fox browser เป็นตัวเปิดข้อสอบ
เพื่อให้ ajax script ทำงานได้

มีหลายท่านกลัวว่าตอนสอบไฟดับจะเป็นอย่างไร  ระบบนี้ดีมากเมื่อผู้สอบคลิกตอบ
ข้อมูลจะบันทึกในเซิพเวอร์ทันที  เมื่อไฟดับก็ปล่อยมันดับไป พอไฟข้อสอบก็จะกลับมา
อยู่ในสถานะเหมือนเดิม คือทำได้แค่ไหนก็ทำต่อไปไม่ต้องเริ่มต้นใหม่  ลา ล้า ลา ล้า สบายใจได้ครับ

ก็เห็นอาจารย์โรงเรียนมัธยมหลายคนที่นำเทคโนโลยีนี้ไปใช้ พอหลังสอบก็เดิน
เอามือล้วงกระเป๋าไปๆมา เหมือนคนว่างงาน ในขณะที่อาจารย์ท่านอื่นกำลังเคร่งเครียด
เอาธูปติดไฟจี้กระดาษคำตอบให้เป็นรู  ฮิ ฮิ   ถ้าเป็นแบบนี้ทำให้อาจารย์สามารถใช้
เวลาที่มีออกข้อสอบในช่วงต่อไปล่วงหน้าได้เลยครับ

ออกเรื่องการออกข้อสอบ สามารถออกข้อสอบเก็บไว้ในระบบ เวลาจะใช้ก็จะเลือกเอาว่าจะใช้ข้อสอบแบบไหน
จำนวนกี่ข้อ จะเลือกเองหรือจะให้ระบบสุ่มข้อสอบออกมาให้ก็ได้  สบ๊าย สบาย  ลา ล้า ลา ลา
ยิ่งเวลาผ่านไปหลายปี ข้อสอบอาจารย์จะมีมากมายในระบบ พอถึงเวลาสอบอาจารย์เตรียมข้อสอบไม่ถึงครึ่ง
ชัวโมงก็เสร็จแล้ว ลา ล้า ลา ลา  มีเวลายิงปืนอัดลมหลังโรงเรียนมากมาย

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6312 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 09:48:12 AM »

ไม่ได้เข้าอ่านกระทู้ครึ่งวันเปิดประเด็นกันเยอะเลยนะครับตอนแรกผมไม่ได้ร่วมลงชื่อในโครงการด้วยกะว่าจะขอยืมคุณเต้ยแต่มาตอนนี้คงกลายเป็นได้ร่วมทดสอบกับสมาชิกหลายท่าน ช่วงปีใหม่หลายท่านกลัวไม่พร้อมแต่ผมมองว่าหากเราจะเริ่มทำอะไรจะให้พร้อมร้อยเปอร์เซ็นมันเป็นไปไม่ได้ครับ เอาให้ได้ซักยี่สิบเปอร์เซ็นก็เยี่ยมแล้วครับ ประมาณ 10 ท่าน

ถูกต้องแล้วครับ  ไม่มีอะไร 100 % ในโลกใบนี้

งานบางอย่างต้องร้อยเปอร์เซนต์ หรือไม่น้อยกว่า 70 เปอร์เซนต์  จะเริ่มจากเล็ก ๆ ไม่ได้
งานบางอย่างต้องเริ่มจากเล็ก ๆ แล้วค่อยพัฒนาให้โตขึ้น

ผมว่างานของเราต้องเริ่มให้ได้ร้อยเปอร์เซนต์ครับ  เพราะว่าอะไร ผมจะอธิบายให้ฟังนะ
การจัดกิจกรรมทุกอย่าง มันจะต้องมีงบประมาณคุมอยู่ การได้งบประมาณจะได้มาจากอะไร
ถ้าเป็นระบบราชการก็ต้องทำแผนของบ  แต่กิจกรรมยิงปืนอัดลมแข่งขันของเราจะได้มาจากอะไร
ก็จากค่าสมัคร และสปอนเซอร์  สรุปคือต้องหาเอง

เอาละ เราจะเริ่มจัดกิจกรรมแข่งขันยิงปืนอัดลมกันละนะ  พอจะจัดมันจะมีค่าใช้เริ่มต้นขั้นต่ำเสมอ
ไม่ใช่ว่าจัดน้อย ค่าใช้จ่ายน้อยลงตาม  ผมยกตัวอย่างนะว่า
ระหว่างผู้แข่งยิงปืน 10 คน กับผู้แข่งยิงปืน 50 คน ค่าใช้จ่ายค่าถ้วยรางวัลและซองจะเท่ากัน เพราะอย่างไรเสียก็
ต้องซื้อถ้วยรางวัลแถมซองเงินให้ผู้ชนะการแข่งขัน  แล้วค่าแรง ค่าประชาสัมพันธ์ ค่าเจ้าหน้าที่ท้องถิ่นให้อำนวย
ความสะดวกแก่ผู้มาแข่งขันไม่ต้องถูกตรวจสอบปืน เพราะมันไม่ได้ไปยิงที่สนามยิงปืนนี้ครับ
ผู้แข่งขันกำลังควงปืนนอกพื่นที่สนามยิงปืนโอกาสโดนมีสูงมาก แล้วก็ค่าโน้น ค่านี่ ค่าน้ำ ค่าไฟ อีกมากมาย
นี้คือค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นก่อนแข่ง  หากมีผู้เข้าแข่งยิงปืน 10 คน ผู้จัดเป็นหนี้บานยังไม่พอ ยังโดนสปอนเซอร์
โทรมาด่ารายวันหรืออาจโดนทวงค่าสปอนเซอร์คืนอีก

แล้วการจัดแข่งครั้งต่อไปละครับ  เสียหายหมดแล้ว จะขอสปอนเซอร์ที่ไหนได้อีกหละ
ดังนั้นผมจึงเห็นว่าควรต้องมีผู้สมัคนเข้าแข่งอยู่ในระดับหนึ่งให้ได้ก่อน แต่จะจำนวนกี่คนก็ต้อง
มาคำนวณค่าใช้จ่ายให้ได้ก่อนว่ามีรายจ่ายอะไรบ้าง งานแรกกะให้มันสมดุลย์บัญชีได้ก็เก่งแล้วครับ

หรือว่าผมคิดใหญ่เกินกว่าที่คุณทศพลกำลังคิด  เลยทำให้คิดไปคนละแง่
แต่พอคิดว่าถ้าเรานัดเจอกัน จะมีสักกี่คนที่ขับรถทางไกลค่าน้ำมันสองสามพันบาท
มาเพื่อได้ยิงปืนอัดลมเล่นด้วยกัน กิจกรรมแบบนี้อยู่ไม่นานครับ

สู้เราไปสมัครเป็นผู้แข่งขันในรายการที่คนอื่นเขาจัดจะดีกว่า นัดกันไปเจอหรือ
แวะรับกันไป สมัครของใครของมัน  จะมาแต่ตัวแค่ดูสนุกสนุก ก็ไม่ว่ากัน ผมว่าแบบนี้สนุกว่า
เอามีดเหน็บมาถางหญ้านะครับ ดีไม่ดีเสียเส้นเสียเอ็นยิงปืนไม่ได้แล้วจะยุ่ง

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6313 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 11:18:50 AM »

ตามที่คุณสิทธาว่าก็ถูกต้องครับ  มันมีค่าใช้จ่ายเริ่มต้นในการจัดการแข่งขันอยู่แล้ว  แต่การแข่งขันครั้งนี้แค่พบปะสังสรรค์ได้เจอหน้าค่าตากันเป็นประเด็นหลัก ไหนๆ ก็มารับปืนที่กรุงเทพฯ ในวันเดียวกันแล้วก็ตามกันมารวมพลที่บ้านคุณkonputhai คงจะไม่เสียค่าน้ำมันรถเพิ่มมากเท่าไหร่ครับ อุปกรณ์การประลองยุทธก็เป็นสมบัติของเจ้าของบ้านที่ท่านจะเก็บไว้ใช้เองหลังการแข่งขัน เป้าและอุปกรณ์ต่างๆ ก็หามาจากวัสดุที่มีอยู่แล้วเพื่อเป็นการประหยัด  และเงินค่าสมัครจริงๆ แล้วควรจะเรียกว่าเงินลงขันกันมากว่าที่กำหนดคนละ 500 บาท ก็ประมาณการขั้นต่ำไปก่อนถ้ามันไม่พอก็ค่อยลงขันกันเพิ่ม  ค่ารางวัลประมาณการคร่าวๆ ก็ราวๆ 4,000 บาท  ถ้ามากัน 10 คนก็ได้ 5,000 บาท ขาดเกินก็คงไม่มากเท่าไหร่ 

จากที่เพื่อนในวงการยิงธนูเล่าให้ฟังถึงการก่อตั้งชมรมฯ แรกๆ ก็มีคนยิงธนูกันแค่ 2-3 คนเป็นเพื่อนกันชวนกันมาเล่น เมื่อมีคนมาเห็นก็อยากลองยิงดูบ้างพอยิงแล้วก็ติดใจ ซื้ออุปกรณ์มายิงด้วยกัน จำนวนคนก็มาขึ้นเรื่อยๆ จาก 3 เป็น 5 จาก 5 เป็น 10  จากนั้นก็จัดให้มีการแข่งขันในหมู่นักธนูที่มีกันแค่ 10 กว่าคน และต่อมาได้จัดตั้งชมรม TOAC ขึ้นและได้กำเนิดสนามยิงธนูของเอกชนแห่งแรกในประเทศไทย ที่สนาม Archerythai และมีกิจกรรมกันมาโดยตลอด ในขณะเดียวกันก็มีการประชาสัมพันธ์ออกบู๊ทตามงานต่างๆ เพื่อชักชวนผู้สนใจให้มายิงธนูกันมากขึ้นในตลอดเวลา 4-5 ปีที่ผ่านมา โดยเริ่มจากจุดๆ เล็กแล้วขยายใหญ่ขึ้น ปัจจุบันก็ยังมีสมาชิกไม่ถึง 100 ครอบครัว ผมเป็นสมาชิกลำดับที่ 79 เท่านั้นเอง  มีการจัดการแข่งขันกันทุกเดือน มีแมทช์ระดับนานาชาติของชิงถ้วยพระราชทานมาแล้ว 2 ปี มีนักกีฬายิงธนูมาร่วมแข่งขันมากถึง 9 ประเทศก็ยังสามารถทำได้ ทั้งๆ ที่ทุกอย่างเริ่มมาจากศูนย์แต่ก็สามารถเติบโตขึ้นมาได้

แล้วพอย้อนกลับมาดูวงการปืนอัดลม ซึ่งมีคนมากมายในประเทศไทยที่มีปืนอัดลมอยู่ในครอบครอง มีจำนวนนับแสนกระบอกเลยทีเดียวถ้าหากมีกลุ่มคนสักกลุ่มทำการรวบรวมสมาชิกผู้ใช้ปืนอัดลมทั่วประเทศเข้ามาจัดตั้งเป็นสมาคมได้แค่ 1 เปอร์เซ็นต์หรือเท่ากับ 100 คนแค่นี้มันก็ยิ่งใหญ่มากแล้วและมันจะขายตัวออกไปเรื่อยๆ  เราไม่ได้เริ่มต้นจากศูนย์เพราะคนจำนวนมากมีปืนอัดลมกันอยู่แล้วเพียงแต่ไม่มีคนนำทางที่จะรวบรวมให้เป็นอันหนึ่งอันเดียวกันเท่านั้น ไม่มีอะไรที่เริ่มต้นจากร้อยหรอกครับ ถ้าไม่ก้าวเดินก้าวแรกจะมีก้าวต่อไปได้อย่างไร  ถ้าไม่นับ 1 แล้วจะไปถึง 10 ได้อย่างไร  เรามาเริ่มจากจุดเล็กๆ กันก่อนดีกว่าแค่ 5-10 คนก่อนจากนั้นมันจะขยายตัวไปเรื่อยๆ  ชมรมยิงธนูเขาก็มีกิจการส่วนตัว มีหน้าที่การงานที่รับผิดชอบเหมือนกันก็ยังสมารถมารวมตัวกันจัดกิจกรรมได้ทุกเดือน  ทำไมชาวปืนลมจะทำอย่างนั้นกันบ้างไม่ได้  จริงอยู่ทุกคนต้องหาเลี้ยงชีพ หาเลี้ยงครอบครัว แต่ก็ควรจะมีอะไรที่เป็นเวลาส่วนตัวของเราบ้าง คนเราไม่ใช่เครื่องจักรที่จะทำแต่งาน งาน แล้วก็งาน  มาเริ่มต้นกันเถอะครับเราไม่ได้นับจากศูนย์แต่เรานับจากสิบซึ่งมันเป็นข้อได้เปรียบอยู่แล้ว

การเริ่มต้นแข่ง Mini Sniping  เริ่มแรกก็มาจากคนแค่ 3-4 คนที่ชวนกันมายิงปืนที่สวนหลังบ้านตั้งแต่ปี 1984 ปัจจุบันมีการรับรองโดยสมาคมระดับโลก มีการกำหนดกฎระเบียบต่างๆ อย่างเป็นสากล  เพื่อเป็นข้อบังคับให้สามารถใช้กันได้ทั่วโลก

การแข่ง Field Target ก็เริ่มจากการรวมตัวกันของคนเพียง 30 คนที่มารวมกันเพื่อทำการแข่งขันเป็นครั้งแรกในฟาร์มแห่งหนึ่งที่ประเทศอังกฤษ แล้วปัจจุบันก็แพร่ขยายไปทั่วโลก

แล้วทำไมชาวปืนอัดลมจะทำไม่ได้  ถึงแม้ครั้งนี้จะมีคนร่วมพบปะกันเพียง 5 คนผมก็จะไปและจะดำเนินกิจกรรมให้แล้วเสร็จ เพราะมันคือจุดเริ่มต้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2009, 11:27:45 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6314 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 12:39:23 PM »

ภาพสถานที่สำหรับคนใจถึงจะไปยิงปืนอัดลมมาแล้วครับ

ก่อนอื่นต้องนิมนต์หลวงพ่อมาด้วย เพราะถนนสายนี้ตอนกลางคืนเงียบเชียบ เปล่าเปลี่ยว  วังเวง บอกไม่ถูก

ห่างจากถนนมิตรภาพ 8 - 9 กม.

ถ้ายืนตรงหลักกิโลนี้ ก็อยู่หน้าที่ดินพอดี ผมถ่ายรูปแบบไม่ลงรถ เพราะกลัวงูเหลือมลากเข้าป่า

ภาพนี้ถ่ายขาเข้ามาจากถนนมิตรภาพ หลักกิโลจะอยู่ฝั่งตรงข้าม

ถ้าเห็นป้ายนี้ก็แสดงว่าเลยหลักกิโลมาแล้ว ต้องย้อนกลับ
แต่ถ้าไม่เห็นป้ายเป็นไปได้ว่ายังไม่ถึง หรือ ไม่ได้มองป้าย ก็จะไปทะลุถนนปักธงชัยก่อนทางเข้าสวนสัตว์

ถ้าเห็นป้ายนี้ก็แสดงว่ามาจากถนนปักธงชัย และเกือบถึงกม 9 แล้ว
ผมไม่รู้ว่าป้ายแบบนี้มีกี่ป้ายนะ อย่ายึดถือมาก ให้ยึดกม 9 เป็นหลัก

ถ้าอยู่กม 9 แล้ว ฝั่งตรงข้ามเป็นมหาลัย มทส  ที่เห็นสูงคือหอสุรนภา

ถ้าปืนลั่นใส่ขา ไม่ต้องห่วง โรงพยาบาลมหาราช 2 อยู่ห่าง 10 กม.
แต่ถ้าปืนลั่นใส่หัว ก็น่าขุดฝั่งตรงนั้นซะเลย ต้นยูคาจะได้ปุ๋ยบ้าง

มันรกขนาดนี้ จะมาถางหญ้ากันหรือเปล่า บอกตามตรงกลัวงูที่สุด เห็นนอกกรงไม่ได้ต้องตายกันไปข้างหนึ่ง

รกขนาดหน่วยซีลยังไม่อยากเข้าไป แล้วเราจะเข้าไปทำไมกัน ไม่เข้าใจเลย
เคยถูกขโมยตัดยูคาไปเหลือแต่ตอ แต่ไม่นานมันก็งอกใหม่
อยากจะทำป้ายไว้ว่า ตัดไปแล้วกรุณาถางหญ้าให้ด้วยจักขอบคุณยิ่ง

เรื่องอดข้าวไม่ต้องห่วง ห่างไปไม่ถึงกิโล มีร้านอาหารมากมาย
อาหารตามสั่ง กระเพรากบไข่ดาว หมูกะเทยพริกไทย ไก่ผัดหน่อไม้แก่แก่
ใครอยากทานอาหารป่าก็มีครับ สั่งใส่กล่องแล้วไปทานในที่จะยิงปืนกันนะครับ
รับรองได้ทานอาหารในป่าแน่ ๆ

พระอาทิตย์จะตกดินแล้ว กลับดีกว่า บรื๋อส์..ส..ส.ส.ส. กลัวผี
เนี่ยว่างานปีใหม่ปีนี้ก็จะนัดกันมาจัดเลี้ยงกันละแวกใกล้ ๆ นี้ ทั้งมือ ทั้งหนาว บรื๋อส์..ส..ส.ส.ส.

จบหน้าที่ชี้เป้า
เห็นข้าง ๆ คงจำได้นะ ถ้าหมั่นไส้มาก ก็เข้ามาตบทักทายได้ตามอัธยาศัย แต่อย่าไปตบผิดคนนะ

หน้า: 1 ... 418 419 420 [421] 422 423 424 ... 807
  พิมพ์