เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:16:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 440 441 442 [443] 444 445 446 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3811511 ครั้ง)
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #6630 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 10:00:37 AM »

อย่าลืมเตรียบงบไว้สำหรับตัวนี้ด้วยนะ ถึงจะต้องถู ต้องไถ ก็เพื่อสิ่งของอันเป็นที่รักยิ่ง  มันคุ้มค่าอยู่แล้วหละ
ราคาค่าตัวน้องคนนี้อยู่ที่เท่าไหร่ครับพี่ ทศ แอร์เรนเจอ
แล้วที่บ้านเราจะหาลูกยิงได้เหรอครับ ลูกมันไม่ปลิวไปหมดเหรอครับพี่

$ 1990  ก็เกือบๆ แสน ครับผม แต่แรงมากถึงระดับ 80 ฟุต-ปอนด์  เลยนะครับสำหรับเบอร์ 2

Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #6631 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 10:30:58 AM »

เอา ปืนราคาถูก มาให้พี่ๆ ดูกันเล่นๆครับ
http://www.archerairguns.com/AR2078A-Chinese-Air-Rifle-p/ar2078a.htm
พี่ๆครับผมว่าถ้ารวมกันซื้อ และให้ทางร้านนำเข้าปืนถูกบ้างน่าจะดีนะครับ ผมจะได้ลงซื้อด้วยซัก2กระบอก  ยิ้มีเลศนัย
แต่ผมว่าร้านปืนไม่น่าจะสั่งมาให้เรา อาจเนื่องจากราคาปืนถูก กำไรที่เขาได้ก็น่าจะน้อยตามไปด้วย
                                   ผมว่าถ้าอุปกรณ์ปืนอัดลมราคาต่ำลงหน่อย วงการปืนอัดลมจะใหญ่และพัฒนาขึ้นอย่างรวดเร็ว ทีนี้สมาชิคของชมรมก็จะกลายเป็นหลักพันคนได้ไม่ยาก คิดดูนะครับปืนราคารวมอุปกรณ์แล้วขั้นต่ำก็ครึ่งแสน คนที่เข้ามาคนหาข้อมูลแล้วเจอราคาแบบนี้แล้วต้องถอย เก็บความชอบความรักปืนไว้ในใจ ผมเคยเป็นครับผมเข้ามาอ่านในนี้ตั้งแต่ต้นๆปี แล้วก็ถอยออกไปเป็นเดือนๆ แต่ก็กลับเข้ามาอีกจนได้ จนเกือบมาช้าตกรถไฟโครงการที่5.5

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6632 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 10:51:39 AM »

อ้างถึง
พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกล้อง แต่มีคำถามคือผมเห็นกล้องบางตัวมันมีเชือกร้อยจากเลนส์หน้าไปถึงเลนส์หลังมันมีไว้ทำอะไรครับ
และถ้าสมมติเราตั้งระยะของกล้องปรับสายไว้ที่ 20 เมตร ถ้าเลื่อนระยะออกไปเช่นเป็น 30 เมตร จะต้องปรับสายใย(up,down,L,R)ใหม่หรือเปล่าครับ

ต้องปรับใหม่ครับ  เพราะระยะที่คุณตั้งไว้ทีแรก  คือระยะที่กระสุนวิ่งออกจากปืนแล้วไปตกบริเวณนั้น  พอคุณยืดระยะออกไปอีกจุดตกก็จะตกต่ำกว่า  จุดที่คุณเล็งไว้ครับ  มันจึงต้องปรับใหม่  แต่พอคุณกลับมายิงระยะแรก  แล้วคุณไม่ปรับแก้  กระสุนก็จะกินสูงจากจุดที่คุณเล็ง

แล้วถ้าต้องการยิงเร็วแบบว่าระยะเปลี่ยนไปเรื่อยๆจะปรับกล้องกันทันเหรอครับหรือว่าต้องจำตัวเลขไว้ว่าระยะไหนปรับเท่าไรไว้???

แบบง่ายที่สุด หากล้องที่เส้นเล็งแบบนี้มาใช้ครับ มันจะมาร์ทไว้ให้พอเดา เดา ทุกระยะเลยครับ ไหว้

แบบเจ้าตัวนี้พอได้มั้ยครับ

ถ้าได้ตัวนี้มามันก็สุกยอดนะซิครับ คุณmontri.7  ราคาประมาณ 21,000  บาท สั่งเข้ามาเองนะครับ  อย่าลืมสั่งมา 3 ตัวนะ
 ตัวแรก เก็บไว้ใช้เอง
ตัวที่ 2 ให้น้องเต้ย
ตัวที่ 3 ให้ อาจารย์ผณิศวร ชำนวญเวช

กล้องตัวนี้จัดเป็นกล้องที่คุณภาพดีที่สุดเท่าที่ผลิตในประเทศจีน แต่คุณภาพจะต่ำกว่ากล้องที่ผลิตจากญี่ปุ่นเพียงเล็กน้อยครับ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #6633 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:03:24 AM »

อ้างถึง
พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกล้อง แต่มีคำถามคือผมเห็นกล้องบางตัวมันมีเชือกร้อยจากเลนส์หน้าไปถึงเลนส์หลังมันมีไว้ทำอะไรครับ
และถ้าสมมติเราตั้งระยะของกล้องปรับสายไว้ที่ 20 เมตร ถ้าเลื่อนระยะออกไปเช่นเป็น 30 เมตร จะต้องปรับสายใย(up,down,L,R)ใหม่หรือเปล่าครับ

ต้องปรับใหม่ครับ  เพราะระยะที่คุณตั้งไว้ทีแรก  คือระยะที่กระสุนวิ่งออกจากปืนแล้วไปตกบริเวณนั้น  พอคุณยืดระยะออกไปอีกจุดตกก็จะตกต่ำกว่า  จุดที่คุณเล็งไว้ครับ  มันจึงต้องปรับใหม่  แต่พอคุณกลับมายิงระยะแรก  แล้วคุณไม่ปรับแก้  กระสุนก็จะกินสูงจากจุดที่คุณเล็ง

แล้วถ้าต้องการยิงเร็วแบบว่าระยะเปลี่ยนไปเรื่อยๆจะปรับกล้องกันทันเหรอครับหรือว่าต้องจำตัวเลขไว้ว่าระยะไหนปรับเท่าไรไว้???

แบบง่ายที่สุด หากล้องที่เส้นเล็งแบบนี้มาใช้ครับ มันจะมาร์ทไว้ให้พอเดา เดา ทุกระยะเลยครับ ไหว้

ถ้าได้ตัวนี้มามันก็สุกยอดนะซิครับ คุณmontri.7  ราคาประมาณ 21,000  บาท สั่งเข้ามาเองนะครับ  อย่าลืมสั่งมา 3 ตัวนะ
 ตัวแรก เก็บไว้ใช้เอง
ตัวที่ 2 ให้น้องเต้ย
ตัวที่ 3 ให้ อาจารย์ผณิศวร ชำนวญเวช

กล้องตัวนี้จัดเป็นกล้องที่คุณภาพดีที่สุดเท่าที่ผลิตในประเทศจีน แต่คุณภาพจะต่ำกว่ากล้องที่ผลิตจากญี่ปุ่นเพียงเล็กน้อยครับ

ผมเริ่มมีความรู้สึกว่าอยากได้ด้วยอีกคนนึงแล้วครับ น้ำลายหก Grin

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6634 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:03:48 AM »

แล้วที่บ้านเราจะหาลูกยิงได้เหรอครับ ลูกมันไม่ปลิวไปหมดเหรอครับพี่

อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกัน แต่ก็เห็นผู้ดีอังกฤษมันใช้ลูก RWS Superdome 14.5 grains ยิงก็ไม่ขี้เหร่เท่าไหร่ครับ  นัยว่าความแรงไม่มีผลต่อความแม่นยำ ก็คงเหมือนๆ กับน้องสุดสวย โหด โคตะระแม่น นี่แหละครับ  ถ้าลูกมันหนักไม่พอก็หาขี้ผึ้งมาหยอด เอาลูกปืนเหล็กกลมๆ ที่ใส่ได้พอดีกับโพรงท้ายกระสุนแล้วหยอดกาวช้างก็คงจะโอเค หรือกะแกะเอาเม็ดลูกปรายของปืนลูกซองที่มีขนาดพอดีมาใส่แทนลูกเหล็กก็จะหนักมากขึ้นอีกก็คงจะพอใช้ได้แหละครับ

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6635 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:13:07 AM »

ผมเริ่มมีความรู้สึกว่าอยากได้ด้วยอีกคนนึงแล้วครับ 

คุณmontri.7 ก็สั่งมาเลยซิครับ   ลองหาสมาชิกในเว็บดู อาจมีคนสนใจ ตอนนี้ผมว่าได้แล้ว  3 ตัว 

1. montri.7
2. น้องเต้ยรูปหล่อ
3. อ. ผณิศวร

คุณสิทธา คุณDachey  คุณkomatsu ก็ยังไม่มีกล้องที่ถูกใจ ลองๆ ถามดูครับ

ตามเว็บข้างล่างนี้

http://www.mtcoptics.co.uk/Viper_main.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:20:08 AM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #6636 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:25:21 AM »

ผมเริ่มมีความรู้สึกว่าอยากได้ด้วยอีกคนนึงแล้วครับ 

คุณmontri.7 ก็สั่งมาเลยซิครับ   ลองหาสมาชิกในเว็บดู อาจมีคนสนใจ ตอนนี้ผมว่าได้แล้ว  3 ตัว 

1. montri.7

คุณสิทธา คุณDachey  คุณkomatsu ก็ยังไม่มีกล้องที่ถูกใจ ลองๆ ถามดูครับ

http://www.mtcoptics.co.uk/Viper_main.htm

แฮะๆผมไม่มีความสามารถในการสั่งนี่และครับที่สำคัญ คิก คิก คิก คิก

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6637 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:28:51 AM »

1. montri.7

ผมมีแล้วครับ ราคาไม่เกิน 3 พันบาท  ผมว่ากล้องตัวนี้ไม่น่าต่ำกว่าหมื่นห้านะขอครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6638 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:30:54 AM »

มีเพื่อนสมาชิกบางท่านโทรมาขอ เรื่องสั้นว่าเดี๋ยวนี้ไม่ลงแล้วหรือ รออ่านอยู่
ก็พอดีวันนี้คุณ sakda โทรมาทวงเรื่องสั้นเหมือนกัน หลังจากวางหูกันแล้ว
ผมก็รีบเปิดโน๊ตบุ๊คปั่นต้นฉบับส่งให้เพื่อน สมช ปอล ทันที  เสร็จตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว
แต่เพิ่งนึกขึ้นได้ เลยเอามาโพสให้อ่านฆ่าเวลารอปืนกันนะครับ
เรื่องนี้ขอย้อนอดีตไปหลายวันนะครับ

วันนี้ผมตืนแต่เช้า มันเป็นเช้าของวันที่ 4 พฤศจิกายน ผมเดินออกมาสนามหญ้าหน้าบ้าน
พร้อมกับกระเป๋าปืนอัดลม ภายในกระเป๋าเป็นปืนอัดลมรุ่น HW100T ที่อัดลมไว้ความแรง 90 บาร์
อา...า..า...า อากาศสดชื่นเหลือเกิน ผมสูดอากาศสดชื่นยาว ๆ เข้าเต็มปอดหลายครั้ง
พลันความคิดในอดีตก็ผ่านวูบเข้ามา ผมจำได้ว่า เขาพูดกันว่าตัวผมมีลางสังหรณ์ที่สามารถใช้
ทำนายอนาคตได้อย่างแม่นยำ ขอใช้ลางสังหรณ์ทำนายอนาคตอีกสักครั้งเถอะ
ผมขอทำนายว่าพรุ่งนี้จะเป็นวันที่ 5 พฤศจิกายน และวันมะรืนก็ต้องเป็นวันที่ 6 พฤศจิกายนอย่างแน่นอน
ไม่เชื่อไปดูปฏิทินที่แขวนอยู่สิ เลขวันที่เรียงตามกันตรงเป๊ะ ๆ อย่างที่ผมทำนายไว้ ใช่ปะ 
เอ เริ่มต้นก็ชักไม่สวยซะแล้วเพราะรู้สึกกวนทีนผู้อ่านเหลือเกิน ฮิ ฮิ

ขณะกำลังสูดอากาศสดชื่นเพลิน ๆ ทันใดนั้นสมองก็ประมวลกับอะไรบางอย่างที่วูบเข้าในความคิดอีกรอบ
ผมจำได้ว่า กลิ่นที่กำลังสูดมันกลิ่นขี้แมวนี่หว่า เมื่อคืนฝนตกพร่ำ น้ำค้างแรง ทำให้ขี้แมวทำปฏิกริยากับความชื้น
ส่งกลิ่นเหม๊นเปรี้ยวฉุนจมูก  "ย้ายตำแหน่งดีกว่า ตรงนี้อยู่ใต้ลมเดี๋ยวกลิ่นขี้แมวก็จะมารบกวนอีก"
ผมคิดในใจเพราะตรงนั้นไม่มีใครสักคน ขืนพูดออกมาดัง ๆ เดี๋ยวจะหาว่าผมบ้า

ยกนาฬิกาข้อมือดูเวลา มันบอกเวลา 05.45 น. ท้องฟ้ายังไม่สว่างพอมองลายมือตัวเองได้
ผมทำนายอนาคตอีกรอบว่า อีก 15 นาที ต้องเป็นเวลา 6 นาฬิกาอย่างแน่นอน เมื่อท่านผู้อ่าน
อ่านมาถึงตรงนี้ ในวันนี้ ความจริงก็คงจะเปิดเผยแล้วว่าสิ่งที่ผมทำนายมันได้เป็นจริงขึ้นมาแล้ว....

ทำไมผมต้องออกมาสนามหญ้าหน้าบ้านแต่เช้ามืดแบบนี้ ก็เพราะว่าเหงาเหลือเกิน ใส่กระสุนไว้ 5 นัด
ในแมกกาซีนผ่านมา 1 สัปดาห์แล้วยังไม่ได้ยิงสักนัด  กระเป๋าปืนชักหนักขึ้น ผมวางกระเป๋าปืนบน
สนามหญ้าที่ยอดหญ้ายังเปียกชุ่มไปด้วยน้ำค้าง กระเปียกไม่เป็นไรปืนอย่าเปียกก็แล้วกัน
พอวางกระเป๋าปืนเสร็จผมก็ปลดล๊อกฝากระเป๋าทั้ง 4 เพื่อให้พร้อมเปิดกระเป๋าหยิบปืนใช้งานทันที
ใช่แล้วครับ ผมมาดักรอกระรอกหรือนกพิราบในตอนเช้า เพราะทุกวันก่อนหน้านี้ผมใช้เวลาสายกว่านี้
ผมจึงคาดว่ามันจะต้องมีกระรอกและนกพิราบบางตัวที่ชอบออกจากรังในช่วงแสงพระอาทิตย์
กำลังโผล่พ้นขอบฟ้า

ระหว่างรอ ผมก็ทำโยคะดัดหน้า หลัง ก่อนรำมวยจีนตามตำราวิชาการต่อสู้ สูโด  เคยได้ยินไหม
ถ้าไม่เคยได้ยินก็ปล่อยมันผ่านไปเถอะไม่ต้องไปค้นหาเพราะผมคิดคำนี้ขึ้นมาเอง จำไม่ได้เหมือนกันครับ
ขณะกำลังร่ายรำเพื่อเป็นการวอร์กล้ามเนื้อเหี่ยว ๆ พลันก็ได้ยินเสียงสวดให้พร อยู่ข้าง ๆ รั้ว
ผมรีบหยุดแล้วนั่งลงหันไปยังทิศที่เสียงสวดให้พรดังมา พร้อมประนมมือไหว้แต้ หลับตาพริ้มเพื่อรับ
เอาบุญกับเขาบ้าง ในใจก็ฉุกคิดได้ว่า เออ ดีเหมือนกันวะ ประหยัดดี บาตรก็ไม่ต้องใส่แถมได้บุญมาฟรี ๆ อิ อิ
พอเสียงสวดจบ ผมรีบพลิกนาฬิกาข้อมือกดปุ่มให้หน้าปัดเรืองแสง จากเข็มนาฬิกาบอกเวลา 05.50 น.
"ทำไมหลวงพ่อมาเช้านัก" ผมคิดในใจ ก็ทุกทีหลวงพ่อจะมาตอน 6.30 น. ผมจำได้แม่น
หรือว่าที่วัดเปลี่ยนผู้บริหารใหม่ หลวงพ่อจึงต้องขยันมากกว่าเดิม อะไรกันวะไอ้ระบบรีเอนจิเนียริ่ง
มันลามเข้าไปถึงวัดแล้วหรือ  นานเป็นปีมาแล้วผมจำได้ว่าผมเคยประทับปืนเล็งสูงข้ามรั้วไปยัง
กระรอกที่เดินอยู่บนสายไฟฟ้า แต่ยิงไม่ได้เพราะใต้กระรอกมีเสียงสวดมนต์ให้พรแก่ผู้ตักบาตร
กว่าเสียงให้พรจะจบกระรอกก็เดินผ่านจุดยิงไปแล้วแต่ยังไปไม่ไกล ตอนนั้นผมก็ยังสอยได้
แต่ก็ยังยิงไม่ได้อยู่ดี เพราะหลังให้พรเสร็จก็ยังคุยถามไถ่สารทุกข์สุกดิบกันต่ออีกสักพัก พอคุยจบ
กระรอกก็หายไปจากสายตาแล้ว

มาวันนี้เสียงให้พรเงียบแล้ว ผมนิ่งใช้หูที่ตึงดักฟังเสียงผิดปกติจากนอกรั้ว ว่ายังมีเสียงกระแอม
ของหลวงพ่อหรือเปล่า ทุกอย่างเงียบหมด คิดว่าคนตักบาตรคงกลับไปนอนต่อแล้ว
ผมกดไฟดูนาฬิกาอีกที 05.55 น. ท้องฟ้าสว่างรำไรแล้ว ผมมองสูงข้ามรั้วไปตามแนวสายไฟ
ที่ยาวหายไปหลังซอยตัน พลันสายตาก็เห็นจุดขาว ๆ เล็กอยู่บนสายไฟ ผมเพ่งมองจึงเห็นว่า
จุดขาว ๆ เล็ก ๆ ค่อย ๆ เคลื่อนตัวเข้ามาหา ใช่แน่แล้วกระรอก

ไวเท่าความคิดผมรีบกลับมาหน้าเทอเรส มือซ้ายคว้าขาตั้งปืนและกลับมายังกระเป๋าปืนที่วาง
อยู่กลางสนามหญ้า ค่อมตัวลงใช้มือขวาเปิดกระเป๋าปืนให้แบบหงายแล้วคว้ากระโจมปืนติดมือ
ดิ่งไปที่ริมรั้วข้างต้นมะพร้าว  วางขาตั้งปืนก่อนแล้วเอาปืนพาดบนรางทีทำไว้รับหน้าที่พาดปืนโดยเฉพาะ
ยังมีเวลาอีกมาก ระยะยิงไกลมากราว 50 เมตร ตอนนี้พบว่าปืนสูงไปต้องเขย่งยิง  คงเพราะครั้ง
สุดท้ายยิงใกล้กว่านี้มาก ผมรีบหมุนก้านปรับความสูงของที่พาดปืนให้ต่ำลงจนประทับได้สะดวก
ไม่ต้องเขย่งเท้าเหมือนเมื่อสักครู่อันจะทำให้ปืนสั่นได้

ประทับปืนเล็งไปยังจุดขาวบนสายไฟ ต่อมาใช้มือซ้ายเอื้อมปรับหมุนปุ่มโฟกัสไปที่ 70 หลา
ภาพชัดแจ๋วตามสภาพ ราคากล้อง แต่ถ้าเอาไปเทียบกับ กล้องราคาหมื่นความใสของภาพต่างกันอย่างเห็นได้ชัด 
ผมหมุนปรับโฟกัสลดระยะมาที่ 50 หลา ดักกระรอกล่วงหน้า พยักหน้าหงึก ๆ เพื่อเช็คพาราแลกกับสายไฟ
ปรับละเอียดจนพาราแลกไม่มี สายไฟไม่กระดิก จึงละมือขวาดึงก้าน side level ให้สุดและผลัก
ดันกลับที่เดิมอย่างแผ่นเบา เกรงกระรอกจะได้ยิง

รอไม่นานกระรอกสีขาวก็โผล่เขามาในเลนส์ มันหยุดเหมือนรอให้ผมยิง เอาไงดี ผมคิดในใจ
ระยะ 50 หลาแรงดันลม 90-100 บาร์

ผมปรับศูนย์เล็งไว้ที่ระยะ 26 เมตร แต่นี้เป็นการยิงระยะ 45 เมตร ทำไงดีจะต้องเล็งเผื่อสูงไหม
ดูหลังกระรอกเป็นหลังคาบ้านชั้นเดียวทำด้วยสังกะสี ความแรงกระสุนถ้ายิงพลาดก็ไม่น่าจะทะลุสังกะสีได้
เพราะแนวกระสุนไม่ได้วิ่งเข้าหาแบบตั้งฉากกระสุนก็คงจะแฉลบและหมดแรงก่อนถึงสันหลังคา

สูดหายใจเข้าลึก ๆ แล้วค่อย ๆ ผ่อน มือขวาดึงปืนแนบแน่นกับซอกไหล่ ผ่อนลมหายใจจนรู้สึกว่า
ไม่แรงกดดันในอกก็กลั้นแล้วนิ่งปรับกากะบาทให้อยู่ระดับเหนือลำตัวกระรอกครึ่งดอท นิ้วขวาเหนี่ยวลากไก
จนปืนลั่นออกไปเอง สิ้นเสียงปืนอัดลมตัวแรง ก็มีเสียงกระสุนกระทบตัวกระรอก คิดว่าความแรง
กระสุนคงไม่พอกระรอกจึงสามารถเกาะสายไฟได้สักพักแล้วก็หมดแรงปล่อยตัวร่วงหล่นจากสายไฟ
ลับตาหายไปหลังสันกำแพง

ขณะกำลังเดินถือปืนมาที่กระเป๋าเพื่อจะเก็บก่อนออกไปซื้อหาอาหารให้ภรรยากับลูกสาว ด้วยความเคยชิน
ก็มองสูงไปยังต้นพยุงริมรั้วสุดเขตบ้านที่ห่างออกไประยะ 27 เมตร พลันก็เห็นเงาสีดำวูบวาบไปตามกิ่ง
ต้นพยุงใหญ่หน้าบ้าน แม้ว่าจะเห็นไม่ชัดแต่ก็ค่อนข้างแน่ใจว่าเป็นกระรอกแน่นอน 

ผมรีบค่อมตัววิ่งย้อนไปคว้าขาตั้งกล้อง ก็ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกันว่าจะค่อมตัวไปทำไมก็ไม่รู้
ของมันเคยนะครับ สงสัยเคยตัวตอนเวลามีจานบินตามหลังต้องค่อมตัววิ่งหลบหลีก  หลังคว้าขาตั้งกล้องได้
ก็นำมาตั้งกลางสนามในจุดที่สามารถมองเห็นต้นไม้ใหญ่ทั้งต้น  ผมรีบพาดปืนหมุนโฟกัสเลย 25 เมตร
หรือราว 30 หลา ไม่มีเวลาเช็กพาราแลกแล้วตอนนี้ต้องรีบแข่งกับเวลา ผมจึงหมุนวงแหวนขยายจาก 10
มาเป็น 5 เท่า เพื่อลดพาราแลกให้เหลือน้อยที่สุดในเวลาเร็วที่สุดและได้ภาพมุมกว้างกว่าปกติ
เพราะกระรอกตัวนี้ไม่อยู่นิ่ง  หลังปรับแล้วประทับปืนจึงพบว่าปลายปืนกดต่ำลงไปเพราะเมือตะกี้เป็น
การยิงระยะไกลจึงลดความสูงของที่พาดลง แต่ถ้าต้องหมุนปรับให้สูงขึ้นคงต้องเสียเวลาอีกอาจทำให้พลาด
โอกาสไปได้

รูปต้นไม้ใหญ่ที่กระรอกชอบมากินเปลือกและเวะมากัดสายพ่นน้ำกล้วยไม้จนเสียหายหมด
ตั้งแต่นั้นมาเลยเก็บสายน้ำเลิกเลี้ยงกล้วยไม้แล้วซื้อปืนอัดลมมายิงกระรอกกับนกพิราบ

คิดได้จึงรีบยกปืนออกจากที่พาดแล้ว บรรจุกระสุน 1 นัดก่อนนั่งลงกับสนามหญ้า หันหน้าไปทางต้นไม้ใหญ่
เอื้อมมือซ้ายออกไปด้านหน้ากำนิ้วทั้งสี่จับขาตั้งปืนไว้แล้วเอาปืนพาดง่ามหัวแม่มือ หากแนวปืนต่ำไปก็เลือนมือซ้ายขึ้น
หากแนวปืนสูงไปก็ลดมือซ้ายลง เล่นเอาเถิดกับกระรอกดำตัวนี้

กากะบาทกล้องเลื่อนตามกระรอกไปทุกที บางครั้งมันก็หลายไปจากเลนส์กล้องทำให้ผมต้องละสายตาจาก
จากกล้องเล็งมองสำรวจดูกระรอกในมุมกว้างด้วยตาเปล่า  พอเห็นก็ประทับเล็งจี้เข้าไปหาเป้าหมายที่วิ่งไปมา
จากกิ่งโน้นมากิ่งนี้ หากกระรอกไปกิ่งพุ่มไหนก็จะมีนกที่อาศัยเกาะต้นไม้ใหญ่นี้เป็นรังนอนร้องส่งเสียง
เจี๊ยวจ๊าวไปหมด ผมก็อาศัยนกแตกรังเป็นตัวช่วยให้รู้ว่ากระรอกน่าจะอยู่ในพุ่มนั้นพุ่มนี้

จากการรอให้เป้าหยุดนิ่งเป็นเวลานานเช่นนี้ หากเป็น hw97k ผมคงต้องยิงกระสุนทิ้งไปก่อนที่จะเส้นสปริง
จะมีแรงเค้นเกินจุดวิกฤตจนไม่อาจคืนยืดตัวได้อย่างเต็มที่เช่นเดิมของมัน

ในที่สุดการรอคอยของผมก็มาถึง กระรอกดำตัวนี้หยุดวิ่งและเกาะด้านหลังลำต้นไม้ใหญ่
ระดับความสูงประมาณ 3 เมตรกว่า ผมมองไม่เห็นลำตัวมัน แต่บริเวณด้านขวาริมขอบลำไม้
ผมเห็นส่วนใต้คางกระรอกที่ผลุบโผล่ไม่นิ่งอยู่หลังลำต้นไม้  มันโผล่คางออกมาหนึ่งครั้งแล้ว
ผลุบเข้าไปคิดว่าน่าจะโผล่ออกมาอีก

แล้วก็เป็นดังคาด กากะบาททาบกลางคางกระรอกดำ ผมดึงปืนให้พานท้ายกระชับซอกไหล่
มือซ้ายกำขาตั้งและนิ้วหัวแม่มือบีบกระโจมปืนอัดแน่นกับขาตั้ง  หัวกระรอกผลุบหายไปหลังต้นไม้ใหญ่อีกแล้ว
ผมประทับปืนเช่นเดิม หายใจเข้าและผ่อนออกช้า ๆ จัดกากะบาทไว้ที่เส้นขอบผิวไม้ตรงจุดที่คางกระรอกโผล่
ในเสี้ยววินาทีนั้นคางกระรอกดำก็โผล่มาที่เดิม ผมเลื่อนกากะบาทกล้องเล็งให้ออกห่างขอบไม้ไปทางขวาอีกนิด
แต่ยังอยู่ในคางกระรอก เป็นการเล็งเผื่อหากกระสุนกินซ้ายจะได้ไม่กระทบไม้ และถ้าหากกระสุนกินขวาก็ยัง
มีสิทธิโดนปลายปากกระรอก แต่ถ้าเข้าจุดกลางกากะบาทก็ยังหยุดเป้าหมายได้เหมือนเดิม  ถ้ากระสุนพลาด
ก็ยังไปโดยลำต้นใหญ่ด้านหลัง ปลอดภัยแน่นอนมุมยิงตรงนี้

พอกากะบาทเลื่อนออกมานิ่งห่างขอบไม้ประมาณ 1 เซนติเมตร ด้านหลังกากะบาทเป็นคางกระรอก ผมก็เหนี่ยวไก
ค่อนข้างเร็ว ด้วยไกถูกเซทมาเบาปืนจึงไม่มีอาการกระตุก เสียงปืนอัดลมดังทำลายความเงียบ พร้อมกับเสียง
กระสุนกระทบคางกระรอกดังติด ๆ กัน แสดงว่าความเร็วกระสุนในระยะ 25 เมตรยังมีแรงสังหารอยู่มาก
จากความสูงประมาณ 3 เมตรกว่า หลังลำต้นไม้ใหญ่ที่เอียงสูงขึ้นไป มีร่างขนปุยสีดำหล่นลอยละลิ่ว
ลงมายังพื้นดิน ผมเดินไปสำรวจร่างที่ไร้วิญญานของกระรอก พบว่ากระสุนเข้าใต้คางตรงบริเวณ
ตำแหน่งที่เล็งไว้ แรงกระสุนเจาะทะลุกระโหลกหายไป คิดว่ากระรอกตัวนี้คงไม่ทันเจ็บและอาจ
ไม่รู้ตัวด้วยซ้ำไปว่าตัวมันได้หมดลมหายใจไปแล้ว....

บนแท่งเหล็กปลายเสาไฟฟ้า มักจะมีเหยี่ยวถลาลมมาเกาะรอโฉบเอาลูกไก่ไปทาบบ่อย ๆ
ผมมีเรื่องเหยี่ยวถลาลมอีกตอน เอาไว้จะหาเวลามาเล่าให้ฟังนะครับ

เล็บน่ากลัวไหมครับ สมัยตอนเด็กผมเคยโดนเล็บแบบนี้จิกไข่ เอาไว้จะพลอตเรื่องมาเล่าให้ฟังกันสนุก ๆ นะครับ

Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #6639 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:57:29 AM »

อ้างถึง

เหมือนกันครับ แต่ตัวที่ผมใช้ ระบุกระสุนว่าต้องใช้ขนาดไหน พร้อมทั้งมีตัวเลขในเส้นเล็งบอกระยะพร้อมลูกน้ำในกล้องให้เบ็ดเสร็จเลยครับ ไหว้
SPRINGFIELD ARMORY 4-14X56 3RD GEN GOV MODEL 7.62MM

4-14x56 3rd Generation Government Model 7.62mm (rangefinding to 1000m)

The 3rd Generation scope is identical to the 2nd Generation Scope with the addition of an illuminated Target Tracking green reticle with 7 individual brightness settings. This feature allows a shooter to clearly see the reticle on the target in extreme, near dark conditions. The choice of professionals around the world as the ultimate tactical telescopic sight.
Variable Power 4-14x56, Patented Rangefinding Reticle with hands-free automatic bullet drop compensation for 7.62 (.308) match ammo to 1000 meters, 30mm tube, target knobs, adjustable objective, illuminated Target Tracking green reticle, patented internal bubble level, detachable 80mm sunshade, and flip-up lens covers.

http://www.bodermansports.com/Optics/Springfield_Armory/springfield_armory.html

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
thanes
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #6640 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 12:22:00 PM »

เข้ามาหาข้อมุลครับ... Grin

thanes
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #6641 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 12:24:05 PM »

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6642 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 03:11:57 PM »

วันก่อนได้ไข่ปลอมมา 1 แผงก็แบ่งกันไปดูคนละลูก 2 ลูก ผมเอามา 1 ลูก

ลองดูเปรียบเทียบกับไข่จริง

ดูผิวก็ไม่เหมือนไข่จริงแต่ก็คล้าย ๆ ถ้าไม่สังเกตุ
ลองดมกลิ่นก็เหมือนไข่ แต่รู้สึกเหม็นกว่ามาก

ผิวไข่จริงเป็นแบบนี้

ผิวไข่ปลอมมีรอยบาด ดูแล้วไม่เคยเห็นไข่จริงมีรอยแบบนี้

มีรอยรอบเปลือก

รอยดูแล้วไม่เหมือนไข่จริง

มุมนี้เห็นชัด ๆ ว่ามีรอยผ่า

รอยผ่าอีกรูปหนึ่ง

ถ่ายให้เห็นใกล้ ๆ

ขนาดเทียบกับไข่ไก่

ตอกไข่ปลอมใส่ถ้วยน้ำจิ้ม

ทั้งกลิ่น ทั้งรูป ดูไม่ออกเลยจริง ๆ เหมือนมาก ถ้าไม่เห็นเปลือกไม่รู้นะเนี่ย

มีเส้นเลือดรกไก่ด้วย สีแดง ๆ เหมือนเปี๊ยบเลย

เปลือกไข่ปลอมก็มีแผ่นบาง ๆ ใต้เปลือกเหมือนไข่จริง ทำเหมือนมาก

ผมตั้งกระทะ เพื่อทดสอบทอดไข่ดาว เสียดายเอามาฟองเดียว ไม่งั้นจะลองไข่เจียว ไข่ต้ม ให้ครบเลย

น้ำมันร้อน ๆ เทลงไป บะ เหมือนไข่จริงมากมาก

เดือดเหมือนกันทุกอย่าง กลิ่นก็ใช่ ชักไม่แน่ใจว่าเป็นไข่จริงหรือเปล่า

ใส่จาน ดูไม่ออกจริง ๆ

ดูออกหรือเปล่าว่าเป็นไข่ปลอม

ลองเอาซ้อมเจาะไข่แดง กลิ่นก็ใช่ รูปร่างก็ใช่ ไม่มีใครกล้าทาน
ถ้าเอาวางโป๊ะบนกะเพราหมู รับรองว่าเรียบร้อย

เห็นว่าทานแล้วก็ไม่เป็นไร ไม่มีพิษ สงสัยซ้อมเอาไว้ตอนน้ำท่วมโลก ไก่ตายหมด แต่เราก็ยังมีไข่ทาน
แม้จะเป็นไข่ปลอมก็ยังดีเนาะ มองโลกในแง่ดีไว้ก่อน
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #6643 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 03:28:57 PM »

พี่สิทธาครับผมสงสัยจริงๆครับ Huh
ตกลงไข่ของพี่มันจริงลูกนึงแล้วก็ปลอมลูกนึงอย่างงั้นเหรอครับ
แสดงว่าพี่มีไข่สองลูกเหรอครับ  ผมไม่เข้าใจเลยจริงๆ  คิก คิก ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6644 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 03:36:06 PM »

พี่สิทธาครับผมสงสัยจริงๆครับ Huh
ตกลงไข่ของพี่มันจริงลูกนึงแล้วก็ปลอมลูกนึงอย่างงั้นเหรอครับ
แสดงว่าพี่มีไข่สองลูกเหรอครับ  ผมไม่เข้าใจเลยจริงๆ  คิก คิก ไหว้

ไข่ที่ลงเป็นไข่ของเขาครับ ไม่ใช่ไข่ของผม
ไข่ของผมก็มี 2 ลูกเหมือนกัน จริงทั้ง 2 ลูก แต่ลูกหนึ่งสูงอีกลูกหนึ่งต่ำครับ
เวลาหนาวมาก ๆ น้ำเย็นมาก ๆ จะสูงเท่ากันครับ
หน้า: 1 ... 440 441 442 [443] 444 445 446 ... 807
  พิมพ์