เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:33:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 451 452 453 [454] 455 456 457 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3811394 ครั้ง)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #6795 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 08:57:21 PM »

พี่ทศครับช่วยวิจารณ์กล้องตัวนี้หน่อยครับ ไม่รู้ว่าเหมาะกับน้อง AA หรือเปล่า
โดยเฉพาะตรงที่เน้นหมายความว่ายังไงครับ ไหว้

# Code: SCOL-03 Dorado
# Magnification: 4-16x
# Objective Lens Dia: 50mm
# Ocular Lens Dia: 35.5mm
# Ocular Length: 60mm
# Exit Pupil: 3.1-12.5 mm
# Length: 365mm (14.4 Inch, not include 3 inch sunshade)
# Weight (net): 700g (24.7 Ounce)
# Eye Relief: 75-80 mm (3.0-3.1 Inch)
# Field of View (@100yds): 2.2-4.8°
# Num of Lens: 9
# Optics Coating: Fully-Multi Coated to eliminate glare and maximize light transmission
# Side wheel parallax scope designed for sophisticated shooter to achieve highly accurate, Min at 20 Yards
# Reticle: Mil-dot Reticle with inside reticle level
# Evaluation Range: ± 30 MOA
# Windage Range: ± 30 MOA

# 5 levels brightness green and red illumination system
# 30mm monotube in heavy duty
# Shock proof (1200g), water proof and fog proof (Nitrogen purged)
# High-durability aluminum alloy in black matt and beautiful complement
# Feature 1/4 M.O.A direct high finger windage and elevation turrets adjustments with audible clicks for greater precision.
# Fast focus eyepiece at ocular lens adjustment 

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6796 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 09:17:43 PM »

ปรับ สูง ต่ำ ยกขึ้น กดลง  และ ปรับซ้ายขวา ชดเชยทิศทางลม
แต่ค่า +- 30 MOA ที่ต่อท้าย น่าสนใจกว่ารอให้ผู้ชำนาญมาบอกดีกว่าครับ ว่ามีค่ามากเป็นยัง น้อยกว่าเป็นยังไง
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #6797 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 09:58:24 PM »

อ่าวท่าเป็นแบบนี้ท่าซื้อเจ้า mtc viper ในช่วงปีใหม่คงไม่เสียภาษีหมือนกันใช่มั้ยครับคุณ TrophyX แบบนี้ราคาคงจะลดไปหลายตังเหมือนกันนะครับ Cheesy
ใช่ครับ สินค้าทุกชนิดเลยนะครับ  จะไม่มีภาษีขาเข้าเลยนะครับ  ผมกะจะซื้อโน๊ตบุ๊คอีก 1 ตัวตอนหลังปีใหม่ และจะติดแก๊ส แอลพีจี ระบบหัวฉีด ช่วงหลังปีใหม่ด้วยเหมือนกัน  ผมก็เลยเกรงว่าน้องสุด สวย โหด โคตะระแม่น จะพลอยมาตอนหลังปีใหม่ซะแล้วซิครับ  เพราะอย่างน้อยก็ช่วยประหยัดภาษีขาเข้าทำให้ทางร้านมีกำไรเพิ่มขึ้นอีกไงครับ  เรื่องนี้ก็เลยเป็นกังวลอยู่พอสมควร

มันอยู่ที่แหล่งกำเนิด(Origin)ของสินค้าด้วยครับ

ของผลิตในGermany แต่เราไปซื้อจากสิงคโปร์ก็ไม่เข้าข่ายครับ
Smiley

อ่าวไหนๆก็ออกมาคุยกันแล้วก็สั่งมาให้ใช้กันบ้างซิครับเจ้า  mtc viper8-32X60 ผมชอบสีบอลครับผมขอ  1 ตัวครับแต่ไม่รู้จะมีใครสนใจเพิ่มหรือเปล่านะครับท่ามีท่านใดสนใจก็ลองลงชื่อเอาไว้นะครับเผื่อนายห้างเค้าจะหามาให้ใช้กันในราคาถูกน่อยนะครับ Grin

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6798 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:12:15 AM »

เมื่อเช้าใช้กระป๋องแป้งตาบู ข้างกระป๋องพิมพ์รูปผู้หญิงแอ่นตัวอยู่หน้าผู้ชายคล้ายกำลังเต้นรำ

ผมเอาไปวางระยะ 26 เมตร เป็นระยะเคยชิน  สมมุติเหตการณ์ว่าผู้หญิงกำลังถูกคนร้ายจับเป็นตัวประกัน
เล็งอย่างดีปราณีตที่สุด กากะบาทจับที่ใบหน้าคนร้าย บรรจงเหนี่ยวไก  ผลการยิงพบว่า
กระสุนเจาะหลังหัวตัวประกัน  ส่วนผู้ร้ายปลอดภัย

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #6799 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:03:43 AM »

แล้วตกลงกล้องกิน ซ้าย หรือปืนยังไม่ได้อุ่นเครื่อง  ลูกเลยยังไม่เข้าที่กันครับ  ระตับมือสังหารแล้ว  ไม่หน้าที่จะพลาดได้นะครับ
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #6800 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:14:11 AM »

เมื่อเช้าใช้กระป๋องแป้งตาบู ข้างกระป๋องพิมพ์รูปผู้หญิงแอ่นตัวอยู่หน้าผู้ชายคล้ายกำลังเต้นรำ

ผมเอาไปวางระยะ 26 เมตร เป็นระยะเคยชิน  สมมุติเหตการณ์ว่าผู้หญิงกำลังถูกคนร้ายจับเป็นตัวประกัน
เล็งอย่างดีปราณีตที่สุด กากะบาทจับที่ใบหน้าคนร้าย บรรจงเหนี่ยวไก  ผลการยิงพบว่า
กระสุนเจาะหลังหัวตัวประกัน  ส่วนผู้ร้ายปลอดภัย

ภารกิจช่วยตัวประกันล้มเหลว เป็นเพราะกำลังเต้นลำอยู่เลยยิงพลาดหรือเปล่าครับ
ส่วนกระป๋องนี้ทะลุ 2 ด้านเลยไหมครับ
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #6801 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:21:27 PM »

อ่าวท่าเป็นแบบนี้ท่าซื้อเจ้า mtc viper ในช่วงปีใหม่คงไม่เสียภาษีหมือนกันใช่มั้ยครับคุณ TrophyX แบบนี้ราคาคงจะลดไปหลายตังเหมือนกันนะครับ Cheesy
ใช่ครับ สินค้าทุกชนิดเลยนะครับ  จะไม่มีภาษีขาเข้าเลยนะครับ  ผมกะจะซื้อโน๊ตบุ๊คอีก 1 ตัวตอนหลังปีใหม่ และจะติดแก๊ส แอลพีจี ระบบหัวฉีด ช่วงหลังปีใหม่ด้วยเหมือนกัน  ผมก็เลยเกรงว่าน้องสุด สวย โหด โคตะระแม่น จะพลอยมาตอนหลังปีใหม่ซะแล้วซิครับ  เพราะอย่างน้อยก็ช่วยประหยัดภาษีขาเข้าทำให้ทางร้านมีกำไรเพิ่มขึ้นอีกไงครับ  เรื่องนี้ก็เลยเป็นกังวลอยู่พอสมควร

มันอยู่ที่แหล่งกำเนิด(Origin)ของสินค้าด้วยครับ

ของผลิตในGermany แต่เราไปซื้อจากสิงคโปร์ก็ไม่เข้าข่ายครับ
Smiley

อ่าวไหนๆก็ออกมาคุยกันแล้วก็สั่งมาให้ใช้กันบ้างซิครับเจ้า  mtc viper8-32X60 ผมชอบสีบอลครับผมขอ  1 ตัวครับแต่ไม่รู้จะมีใครสนใจเพิ่มหรือเปล่านะครับท่ามีท่านใดสนใจก็ลองลงชื่อเอาไว้นะครับเผื่อนายห้างเค้าจะหามาให้ใช้กันในราคาถูกน่อยนะครับ Grin

สนใจด้วยคนครับ ถ้าราคาไม่แรงมาก อิอิ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6802 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:57:53 PM »

แล้วตกลงกล้องกิน ซ้าย หรือปืนยังไม่ได้อุ่นเครื่อง  ลูกเลยยังไม่เข้าที่กันครับ  ระตับมือสังหารแล้ว  ไม่หน้าที่จะพลาดได้นะครับ

พาดยิงแต่นั่งยอง ๆ ยิงครับ เลยกลายเป็นมือสังหารตัวประกันครับ แต่ก็พอใจนะ ถ้าเป็นนกพิราบก็ไม่เหลือครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6803 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:58:52 PM »

ภารกิจช่วยตัวประกันล้มเหลว เป็นเพราะกำลังเต้นลำอยู่เลยยิงพลาดหรือเปล่าครับ
ส่วนกระป๋องนี้ทะลุ 2 ด้านเลยไหมครับ

ทะลุ 2 ด้านครับ ดูรอยแล้วกระสุนยังมีแรงอีกมาก คงเป็นเพราะกระป๋องบาง แต่ก็หนากว่ากระป๋องน้ำอัดลม
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6804 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 02:27:30 PM »

พี่ทศครับช่วยวิจารณ์กล้องตัวนี้หน่อยครับ ไม่รู้ว่าเหมาะกับน้อง AA หรือเปล่า
โดยเฉพาะตรงที่เน้นหมายความว่ายังไงครับ ไหว้

# Code: SCOL-03 Dorado
# Magnification: 4-16x
# Objective Lens Dia: 50mm
# Ocular Lens Dia: 35.5mm
# Ocular Length: 60mm
# Exit Pupil: 3.1-12.5 mm
# Length: 365mm (14.4 Inch, not include 3 inch sunshade)
# Weight (net): 700g (24.7 Ounce)
# Eye Relief: 75-80 mm (3.0-3.1 Inch)
# Field of View (@100yds): 2.2-4.8°
# Num of Lens: 9
# Optics Coating: Fully-Multi Coated to eliminate glare and maximize light transmission
# Side wheel parallax scope designed for sophisticated shooter to achieve highly accurate, Min at 20 Yards
# Reticle: Mil-dot Reticle with inside reticle level

# 5 levels brightness green and red illumination system
# 30mm monotube in heavy duty
# Shock proof (1200g), water proof and fog proof (Nitrogen purged)
# High-durability aluminum alloy in black matt and beautiful complement
# Feature 1/4 M.O.A direct high finger windage and elevation turrets adjustments with audible clicks for greater precision.
# Fast focus eyepiece at ocular lens adjustment 

คุณสมบัติดีมาก น่าซื้อมาก ทำการสั่งซื้อมาได้เลย ถ้าไม่รอหลังปีใหม่

+- 30 MOA นี่ก็ดี สามารถปรับแก้ทางปืนในแนวสูง-ต่ำ ซ้าย-ขวา  ได้ถึง 30 นิ้วที่ระยะ 100 หลา  หมายถึง ปรับแก้ทางสูงได้ 30 นิ้ว และปรับแก้ทางต่ำได้ 30 นิ้ว แนวซ้าย-ขวาก็เหมือนกัน  ถือว่าดีมากๆ  แต่ราคามันโหดไปหรือเปล่า และเป็นยี่ห้ออะไร  ทำที่ประเทศไหน 

ถ้า Made in China ยังไม่มีกล้องตัวไหนดีกว่า MTC Viper 8-32x60IR 
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #6805 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 03:01:33 PM »

มันคือเจ้าหมอนี่ครับพี่ทศ

Inside Reticle Level to keep vertical and horizontal, 30mm Monotube Heavy Duty, Green and Red Illumination, Side Parallax Correction Min at 20 Yards, 3 Inch Sunshade, Mil-dot Reticle, Flip-up Caps and Tactical Turrets

* Code: SCOL-03 Dorado
    * Magnification: 4-16x
    * Objective Lens Dia: 50mm
    * Ocular Lens Dia: 35.5mm
    * Ocular Length: 60mm
    * Exit Pupil: 3.1-12.5 mm
    * Length: 365mm (14.4 Inch, not include 3 inch sunshade)
    * Weight (net): 700g (24.7 Ounce)
    * Eye Relief: 75-80 mm (3.0-3.1 Inch)
    * Field of View (@100yds): 2.2-4.8°
    * Num of Lens: 9
    * Optics Coating: Fully-Multi Coated to eliminate glare and maximize light transmission
    * Side wheel parallax scope designed for sophisticated shooter to achieve highly accurate, Min at 20 Yards
    * Reticle: Mil-dot Reticle with inside reticle level
    * Evaluation Range: ± 30 MOA
    * Windage Range: ± 30 MOA
    * 5 levels brightness green and red illumination system
    * 30mm monotube in heavy duty
    * Shock proof (1200g), water proof and fog proof (Nitrogen purged)
    * High-durability aluminum alloy in black matt and beautiful complement
    * Feature 1/4 M.O.A direct high finger windage and elevation turrets adjustments with audible clicks for greater precision.
    * Fast focus eyepiece at ocular lens adjustment
    * Free Fitting involved: 30mm weaver (default) or dovetail mount, flip-up caps and 3 inch sunshade etc.
    * USA registered brand----Vector Optics and made in China under our strict quality control.

ตอนแรกก็จะตกลงปลงใจเลือก ZOS มาคู่กับ น้อง AA แล้ว
แต่บังเอิญไปเจอเจ้านี่เข้าโดยบังเอิญที่มีถิ่นกำเหนิดจากจีน
ชอบตรงงที่มันมีระดับน้ำด้วย
แต่ก็ไม่แน่ใจเรื่องคุณภาพ ส่วนเรื่องราคาก็คงประมาณ 6000 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2009, 06:39:13 AM โดย komatsu » บันทึกการเข้า

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #6806 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 03:15:15 PM »

นี้ก็อีกตัวครับที่ผมสนใจตรงที่ระยะใกล้สุดที่ปรับความคมชัดได้ที่ 10 หลา
แล้วก็มีเทคโนโลยี FFP ประมาณว่าตำแหน่งกากบาทจะอยู่ที่เดิมทุกกำลังการขยาย
(อันนี้ไม่แน่ใจนะครับช่วยผมแปรด้วย)

FFP Brief Introduction: Most scopes have the reticle fitted in the second focal plane (near the eyepiece). While, presently it has always been the practice to fit the reticle in the first focal plane (the reticle increases its size when change the magnification from low to high). Each system has its advantages.

The advantage with telemetric reticles (like rangefinder & Mil-dot etc) is that the target image and distance between dots remains constant even when changing magnification. It is the system that is widely used by the TOP military suppliers now.

First Focal Plane Etched Glass Mil-Dot Reticle, Advantage in Military and Law Enforcement. 30mm Monotube, Top K9 glass Flip-up Caps, Min Focus at 10 Yard, Sunshade, Green and Red Illumination and Side Focus

* Code: SCFF-03 Counterpunch
    * Magnification: 6-25x
    * Objective Lens Dia: 56mm
    * Ocular Lens Dia: 34mm
    * Ocular Length: 56mm
    * Exit Pupil: 2.4-9.2 mm
    * Length: 405mm (15.9 inch, without sunshade)
    * Weight (net): 1KG (35.3 ounce)
    * Eye Relief: 84-107 mm (3.34-4.21 Inch)
    * Field of View (ft@100yds): 4.9-18.6
    * Field of View (M@ 100M): 1.5-5.7
    * Field of View (@100yds): 0.93-3.55
    * Num of Lens: 12
    * Optics Coating: Fully-Multi Coated to eliminate glare and maximize light transmission
    * Parallax: ± 0.125
    * Side Focus Range: 10 Yard to unlimited
    * Reticle: Front Focal Plan Etched Mil-Dot Glass Reticle
    * Elevation Range: -25 to 25 MOA
    * Windage Range: -25 to 25 MOA
    * 5 levels green and red brightness illumination system
    * 30mm Hammer-forged Monotube
    * Shock proof (1000g), water proof (at 300mm and 54 degree) and fog proof (Nitrogen Purged)
    * High-durability aluminum alloy in black matt and beautiful complement
    * Feature 1/4 M.O.A direct high finger windage and elevation turrets adjustments with audible clicks for greater precision
    * Fast focus eyepiece at olcuar lens adjustment
    * Free Fittings involved: 30mm Weaver Mount (default) or dovetail mount, K9 Glass Flip-up Caps, Sunshade and Fine Package

Our FFP Scopes are well used on 0.50 Caliber. Please visit the following link for details.

http://www.scvector.biz/english/newsmore.asp?id=26
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2009, 03:26:38 PM โดย komatsu » บันทึกการเข้า

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #6807 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 03:21:59 PM »

พี่ทศว่าสองตัวนี้ควรเลือกตัวไหนดีครับ
งานนี้ผมจะลองเอามาใช้ดูก่อนละกันนะครับ
ถ้าใช้ดียังไงค่อยมารายงานนะครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6808 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 06:34:10 PM »

คุณ TropyX   ค่า MOA มันหมายถึงการหมุน 1 คลิ๊ก  ที่ระยะยิงหนึ่ง ๆ จะมีตำบลกระสุนเลื่อนจากจุดเดิมเป็นเท่าไหร่  หรือเปล่าครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6809 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:09:46 PM »

พี่ทศว่าสองตัวนี้ควรเลือกตัวไหนดีครับ
งานนี้ผมจะลองเอามาใช้ดูก่อนละกันนะครับ
ถ้าใช้ดียังไงค่อยมารายงานนะครับ

ดีทั้ง 2 ตัวครับ แต่แนะนำให้เลือกตัวที่ 2 ครับ เพราะหน้าเลนส์โตกว่า ใสกว่า ฝาฟลิปแบบใส เส้นเล็งไม่ขยายใหญ่ตามกำลังขยาย และที่สำคัญมันเอาไว้ติดปืนใหญ่ขนาด .50 คาลิเบอร์ (12.7 ม.ม.) จึงหมดห่วงเรื่องที่กลัวว่ากล้องจะเคลื่อนเวลาปืนมันถีบครับ  ถ้าไม่เกิน 6000 บาท ชวนคุณสิทธา "ลุยเลย" ครับ
หน้า: 1 ... 451 452 453 [454] 455 456 457 ... 807
  พิมพ์