เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:23:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 459 460 461 [462] 463 464 465 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3811696 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6915 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:07:41 PM »

เสียดายนะ เห็นกันไม่กี่คน คุณสงวนเลี้ยงไว้ครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #6916 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:11:39 PM »

เสียดายเซฟไม่ทัน ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #6917 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:12:54 PM »

เมื่อกี้ใครเห็นอะไรแวบ ๆ ไหม
ผมเห็นแต่hw 100t พิงกับต้นไม้ครับพี่สิทธา พี่ถ่ายรูปสวยดีเน้อะ คิก คิก คิก คิก

sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #6918 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:18:04 PM »

มือปราบประจำซอย ทำดีเพื่อเด็ก นับถือครับ เยี่ยม
army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #6919 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:18:21 PM »

เข้ามาดูอีกที หายไปซะแหละ
ปืนสวยครับพี่สิทธา
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #6920 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:31:09 PM »

เข้ามาดูอีกที หายไปซะแหละ
ปืนสวยครับพี่สิทธา
ลงประกาศแป๊บเดียวมีคนรับไปแล้วเหรอครับ Grin

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6921 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:31:35 PM »

ขอบคุณ

อ่านแล้ว เห็นภาพเลย

ชอบครับ

++

ก็คนนี้หละครับ บอกว่าอ่านแล้วเห็นภาพเลย  ผมก็นึกว่าอยากเห็นภาพ ก็ลงให้ซะ
กำลังคิดว่าจะเอาออก ก็โทรมาบอกว่าเห็นแล้วครับ กลัวผมจะเป็นจะเด็ด2  ฮ่า ฮ่า ฮ่า
ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ

นิยายทุกตอนของผมเป็นบันทึกจากเรื่องเล่าในเหตการณ์จริงครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6922 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:33:35 PM »

อะไรกันเนี่ย ลงแป๊บเดียวรู้กันทั้งซอย
สรุปเห็นแต่ปืน hw100t ใช่หรือเปล่าครับ

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #6923 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:37:13 PM »

ตามนั้นเลยครับพี่สิทธา เรื่องนี้พี่เขียนดีเป็นพิเศษเลยครับ
เห็นภาพชัดเจนมั่กๆ ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #6924 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:51:19 PM »

เฮ้อ....ค่อยยังชั่วหน่อยที่ทุกคนเห็นแต่ปืน
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #6925 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 11:11:02 PM »

มุงดูอะไรกันอยู่หรือครับ อะไรคือเห็นแวบๆ ไม่เห็นเลย ขอดูด้วยคนสิ่ครับ  Grin
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #6926 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 11:14:27 PM »

เหยี่ยวถลาลม

5 พฤศจิกายน 2552  เวลา  06.05 น. ท้องฟ้าสว่างแล้ว อากาศหนาวเล็กน้อย
"คุณอาคะ คุณอาคะ"  เสียงใสเรียกจากนอกประตูรั้วหน้าบ้าน ขณะผมกำลังตัวเกร็งสั่นดิก ๆ อยู่บนสนามหญ้า
เพราะกำลังยืนแอ่นตัวไปด้านหลังจนสุดความตึงของกล้ามเนื้อเหี่ยว ๆ  มันคงจะเกินกำลังกล้ามเนื้อจึง
สะท้อนออกมาในรูปของการสั่นเป็นอาการฟ้องในเบื้องต้นบอกว่าทนไม่ไหวแล้วนะ
ถ้ายังฝืนทำต่อไปอาจบาดเจ็บได้  "ใครมาเรียก" ผมคิดในใจพร้อมกับเกร็งหน้าท้องกลับมายืนตรงอย่างเดิม
เหลือบสายตามองไปประตูรั้วหน้าบ้านที่เป็นแนวเฉียง ค้นหาที่มาของเสียงเรียก
จากมุมมองเฉียงจากสนามหญ้าไปที่ประตูรั้ว ก็เห็นเด็กน้อยยืนอยู่กับผู้หญิงวัยกลางคนอีกคน
ดูแล้วน่าจะเป็นแม่ของเด็กที่ส่งเสียงเรียก.  ผมเย็นวาบไปทั่วตัว นี้เราไปลืมไข่ทิ้งไว้
ที่ไหนหรือเปล่า ลองมาตามถึงบ้านอย่างนี้ วันนี้ต้องเป็นวันโลกแตก ถ้าไม่ใช่
ก็บ้านแตกเป็นอย่างน้อย ที่ชัวร์ ๆ เป็นวันหัวแตกแน่ ๆ   สมองคิดด้วยความรวดเร็ว
เราไปเมาที่ไหนบ้าง พนักงานต้อนรับโรงแรม ก็ไม่มี สาวคารโอเกะ ก็ไม่เคย
นักศึกษาภาคผู้เยาว์ เอ้ยไม่ใช่ ภาคผู้ใหญ่ ก็ไม่เคยข้องแวะ  เราไปลืมตัวลืมใจตอนไหนวะ
ผมตะโกนก้องในใจด้วยความว้าวุ่นและตระหนก

ผมคิดไปพร้อมกับเดินสาวเท้าเปล่าไปชิดขอบประตูรั้วโดยมีกำแพงบังร่างผมไว้บางส่วน
เพราะยังระแวงว่าอาจมีอีกคนแอบอยู่ในที่ผมมองไม่เห็น และผมก็ยังไม่รู้ว่า
มาดีหรือมาร้าย ต้องระวังตัวไว้ก่อน เช้าๆ อย่างนี้หมอยังไม่มาทำงาน
มีอะไรเกิดขึ้นอาจตายได้เพราะหมอมาช้า  "สวัสดีครับ มีอะไรเหรอครับ" ผมยกมือไหว้ทักทาย
และถามไปที่คนที่น่าจะเป็นแม่ ตามประเพณีไทย โดยคร่อมสายตาจับที่ขอบเสาประตูรั้ว
เผื่อมีใครพรวดพราดจะเอ๋ จะได้พริ้วตัวหลบหลังกำแพงได้ทันที

แต่พอตาหายฝาง เห็นแม่เด็กก็จำได้ทันทีว่าเป็นภรรยาตำรวจที่เสียไปเมื่อปีกลายนี้เอง
ผมจึงถามกลับไปว่า "มีอะไรให้ช่วยหรือครับ" สายจับมองอยู่ที่หน้าแม่ของเด็ก
แต่คนเป็นลูกชิงตอบก่อนแม่ คำตอบที่ได้ยินทำให้ผมรู้สึกผิดและละอายใจ
"คือว่า หนูอยากให้คุณอาช่วยยิงนกตัวนั้นให้ด้วยคะ มันชอบมาจับลูกไก่ไปกิน"
"หนูเลี้ยงเอาไว้ส่งครูคะ" เด็กน้อยพูดพลางชี้นิ้วไปยังยอดเหล็กที่ต่อจากยอด
เสาไฟฟ้าขึ้นไปอีก ผมก็มองตามปลายนิ้วไปที่ยอดเสาเหล็กก็เห็นนกล่าเนื้อตัวหนึ่ง
กำลังเกาะอยู่บนยอดเสาเหล็ก ก็พอดีนกล่าสัตว์ตัวนั้นโผถลาร่อนจากยอดเสาเหล็ก
บินลับตาไปเสียก่อน ผมก็เลยตอบเด็กไปว่า
"เอาไว้ถ้าอาเจอ ก็จะยิงไล่ให้มันไปที่อื่น ไม่ต้องเป็นห่วงนะ เดี๋ยวอาจะคอยดูให้"
ผมกำชับให้เด็กค่อยคลายกังวลใจ  ลูกไก่ที่เลี้ยงคงเป็นวิชาเกษตร พอไปโรงเรียน
ก็ไม่มีใครเฝ้า เจ้านกล่าสัตว์ตัวนี้ก็เลยโฉบลูกไก่หายไปทีละตัว ทีละตัว หากเป็น
อย่างนี้เด็กน้อยจะเหลือไก่ที่โตแล้วไปส่งคุณครูได้อย่างไรกัน........
แล้วป่านนี้ชื่อเสียงตูไม่กระฉ่อนไปทั่วซอยแล้วหรือ อายโว้ย อายโว้ย อายเด็กมัน
แก่จะตายอยู่แล้วยังยิงนกตกปลาอีก อายจริง ๆ โว้ย ผมตะโกนในใจ

วันที่ 7 พฤศจิกายน 2552 เวลา 05.30 น.  ท้องฟ้าปลอดโปร่ง
วันนี้รู้สึกว่าอากาศหนาวกว่าปกติ ผมมายืนแอ่นตัวยืดเส้นบนสนามหญ้า ก่อนมายืน
ก็ยกกระเป๋าปืนอัดลม hw100t ออกมาวางบนราวเก้าอี้เทอเรส และไม่ลืมที่จะปลดรหัสกุญแจและ
เปิดล๊อกกระเป๋าไว้ 2 อัน อีกสองอันปิดล๊อกไว้อย่างเดิม ผมยังไม่เปิดกระเป๋าโดยไม่จำเป็น
เพราะความชื้นในอากาศตอนเช้าจะมีมากกว่าปกติความชื้นจะเข้าไปในกระเป๋าได้
แอ่นตัวเสร็จก็พักแล้วเดินไปมาบนสนามหญ้าโดยไม่ใส่รองเท้า เพื่อเป็นการกระตุ้นประสาท
ให้ตื่นตัว อันที่จริงก็ยังตื่นไม่ดีนักเพราะเมื่อคืนผมเลิกทำงานแล้วเข้านอนเกือบตีสอง 
วันนี้เป็นวันเสาร์ ผมก็อดสงสัยไม่ได้ว่าทำไมผมต้องตื่นแต่เช้า  ก็คงเป็นเพราะผมรับปากเด็กน้อยว่า
จะไล่นกล่าสัตว์ตัวนั้นให้ เห็นแล้วก็อดนึกถึงลูกสาวตัวเองไม่ได้ ดูแววตาแล้วน่าสงสาร
เธอคงจะรักลูกไก่เจี๊ยบของเธอมาก แล้วก็คงมีความหวังจะต้องส่งงานก่อนปิดเทอม
สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ลูกช้างขอทำเพื่อเด็กน้อยสักครั้งเถอะ ผมก็เป็นคนแบบนี้ละครับ
ไม่ค่อยเชื่อเรื่องงมงายอะไรง่ายๆ แต่หากจะไปผิดที่ผิดทางก็จะกล่าวคำขอขมา ขอโทษ
ขอพร เสมอ

เวลาประมาณ 06.15 น.
กำลังรดน้ำต้นกล้วยไม้ ก็รู้สึกว่าความวุ่นวายในบรรดานกเอี้ยง นกเขา นกกางเขน
ที่มันพากันร้องประสานเสียงระงมไปหมด มาตอนนี้เสียงระงมที่วุ่นวายนั้นกลับเงียบหายไป
ผมเหลียวมองไปยังยอดเสาเหล็กก็เห็นนกล่าสัตว์ตัวนั้นมาเกาะอยู่ตรงที่เห็นมันครั้งแรก
เหมือนอัตโนมัติผมวกตัวเดินตามปกติตรงไปยังกระเป๋าปืนที่อยู่หน้าเทอเรส
เพื่อไม่ให้เป็นที่ผิดสังเกตุของนกล่าสัตว์ตัวนั้น 

พอถึงกระเป๋าปืนก็เปิดล๊อกสองข้างพร้อมกัน แล้วยกปืนออกจากกระเป๋าตรวจดูแรงลม
เห็นเข็มเกจวัดแรงดันบอกระดับแรงอัด 80 บาร์  ตรวจดูแมกกาซีนในปืนเห็นปีกกระสุน
ปืนลมเรียงต่อกัน 2 นัด แค่นี้ก็พอแล้ว เท่าที่ยิงนกมานาน หากยิงพลาดไม่มีโอกาสได้
ยิงนัดที่สองเลยสักครั้ง ผมง้าง side level บรรจุกระสุนและดัานก้านเซพไปในตำแหน่งสีขาว
หมายความว่าเข้าห้ามไก ในตำแหน่งเซพไกนี้ ถ้าเหนี่ยวไกจะวืด

ออกจากเทอเรสโดยมือขวากำกระโจมปืน มือซ้ายกำที่ถือขาตั้งกล้อง เดินตามสบายไป
บนสนามหญ้าเข้าประชิดริมรั้ว ไม่กล้าทำแบบรีบเร่งเพราะไอ้นกแบบนี้ตาดีชมัด มันอาจตกใจ
โผบินหนีไปอีกครั้ง

พอเข้าใกล้รั้วจึงวางขาตั้งแล้วพาดกระโจมปืนกับร่องพาดปืนที่ทำขึ้นเองแบบหยาบๆ แต่ใช้
งานได้ดีไม่ต้องทะนุถนอมเหมือนของราคาแพง  ประปืนเล็งแหงนไปยังนกล่าสัตว์
เมื่อเห็นนกล่าสัตว์ในเลนส์ นึกได้ว่าเราเข้าเซพไว้ จึงปล่อยมือจากด้ามปืน ใช้นิ้วหัวแม่มือ
กับนิ้วชี้ปลดเซพไกให้มีเสียงน้อยที่สุด  แล้วจึงกลับมากำด้ามปืนเหมือนเดิม กากะบาททาบ
กลางลำตัวด้านข้างของนกล่าสัตว์แล้ว มือซ้ายหมุนปรับโฟกัส พยักหน้าตรวจพาราแลกนิ่งดีแล้ว
จึงย้อนกลับมาประคองกระโจมปืน

มือขวากำด้ามปืนดึงสต๊อกไม้ให้สามารถประทับพานท้ายเข้ากับซอกไหล่แน่นพอประมาณ
สูดหายใจเข้าลึกแล้วผ่อนออกช้า ๆ จนรู้สึกสบายในอกแล้วกลั้นลมหายใจหยุดนิ่ง
เหมือนเวลามันช่างเนิ่นนาน ผมพินิจดูภานในเลนส์ มันเป็นนกที่สวยงามมาก
ตามขนปีก จงอยปาก ดูสะอาด เมื่อมองดูที่ดวงตามันก็รู้สึกถึงแววตาของความดุร้ายน่าเกรงขาม
สมกับที่เกิดมาเป็นจ้าวเวหา จ้าวแห่งสัตว์ปีก เกิดมาเพื่อล่าสัตว์อื่นเป็นอาหาร  ถ้าอยู่ในป่ามันก็
คือเสือร้าย ถ้าอยู่ในน้ำก็ต้องเป็นฉลาม  แต่ตอนนี้มันอยู่บนฟ้าจึงเป็นเหยี่ยว เป็นผู้ล่าสัตว์ที่ตัวเล็กกว่ามัน
มันยังไม่รู้ตัวว่า ตอนนี้มันกำลังตกเป็นฝ่ายถูกล่าบ้างแล้ว

เวลาผ่านไปเท่าไหร่ไม่รู้ แต่เมื่อผมเห็นอาการผงกหัวและอาการขยับลำตัวเหมือนจะโผบินออกไป
เหมือนอัตโนมัติ นิ้วชี้ผมเหนี่ยวไกเร็วทันที ด้วยน้ำหนักไกที่เบาหวิวช่วยทำให้เป็นการยิงออกไปแบบนิ่มนวล
"เผียะ" "ปั๊บ" เสียงปืนอัดลม HW100T ดังทำลายความสงบเงียบในยามเช้า และ เกือบจะเป็นเสียงเดียวกันที่ตามมา
คือเสียงกระสุนขนาดเบอร์ 2 กระทบข้างปีกทะลุลำตัวผ่านออกไปอีกด้านทำให้เห็นขนปุยพุ่งกระจายเป็นแนว
ตามแรงกระสุนออกไปอีกด้าน นกล่าสัตว์มีอาการหัวทิ่มตกลงมาตามแรงดึงดูดโลก แต่ด้วยความแข็งแรงโดย
สายพันธุ์และกระสุนคงไม่ถูกจุดตาย จึงทำให้มันยังสามารถตีปีกกินลมเปลี่ยนทิศกลับเข้ามากระทบยอดไม้ใน
เขตบ้านและหล่นรูดตามกิ่งก้านไม้ตกลมมาถึงพื้น

หลังจากมันตกลงมาก็ดิ้นทุรนทุรายเอาหัวมุดไปตามซอกพงหญ้าโดยปากกัดจิกไปเรื่อยเปื่อย แล้วก็ค่อย ๆ นิ่งลง
ไปใช้เวลาหมดลมหายใจนานกว่านกพิราบ   ผมใช้ไม้พลิกดูรอบตัวไม่เห็นรอยเลือดเปื้อนขนพอให้แหวก
เข้าไปดูรูรอยบาดแผลจากกระสุน  เมื่อมองไม่เห็นรอยเลือดก็เหมือนนกตายเอง   ก็คิดว่ากระสุนคงผ่าน
กล้ามเนื้อหลักที่ใช้ในการบินทำให้บินไม่ได้และตกลงมากระแทกพื้นตายซะมากกว่า
ไอ้ที่ตกลงมาตายเอง อันนี้ผมเดาไปเรื่อยเปื่อยนะครับ

หลังจากถ่ายรูปเก็บไว้ก็เวลาเกือบ 06.30 แล้ว กลับไปนอนต่อดีกว่า วันนี้ขี้เกียจออก
ไปซื้อกับข้าว เอาไว้ตื่นสัก 8 โมงเช้า  ค่อยพาลูกสาว กับภรรยาออกไปทานไข่กระทะ

จบแล้วครับ.........

พี่ตกลงมันหัวใจวายหรือเป่าครับที่ตกลงมา แต่มันตายเพราะกระแทกกิ่งไม้ หรือ...อย่างไร ไหว้
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #6927 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 11:17:29 PM »

ดูข้อมูลมันไม่คุ้นยังไงไม่รู้นะ  บรรทัด .22 สุดท้าย 2 บรรทัดล่าง
น้ำหนักกระสุนเท่ากัน 28 gr ความเร็วต่ำกว่ากลับให้ power มากกว่า น่าจะสลับกันนะครับ
น่าจะเป็นปืนแรงจริงครับ กระสุนน้ำหนักมากขนาดนั้นยังทำความเร็วได้ 800 ขึ้นไป

มีคำถาม
1. กระสุนขนาด .25 ในไทยหามีแหล่งขายหรือเปล่า
2. กระสุน  .22 น้ำหนัก 20.5,  28 gr หาซื้อได้ที่ไหน  ยี่ห้อ barracuda  ราคาต่อนัดเกือบเท่ากระสุนลูกกรดแล้ว
จะเอามายิงเรื่อยเปือยคงไม่ไหว 

แล้วถ้าเอามายิงในบ้านมิพังไปหมดหรือครับ แค่ hw100 ผมก็ผสมปูนฉาบรั้วไม่ทันแล้วละครับ
เรื่องเสียงก็คงดังเกินปืนอัดลมทั่วไป เดี๋ยวก็มีการแก้กฏหมายใหม่บังคับ ห้ามยิงปืนอัดลมในบ้านเพิ่มขึ้นมา

ผมเคยเห็นอยู่นะครับ ขนาด .25 แต่นานมากเเล้วประมาณ 10 ปีที่เเล้ว แถววังบูรพาขายเกลื่อนเลย แต่ปัจจุบันไม่เห็นเเล้วครับ แต่ตอนนั้นผมยังไม่ได้สนใจปืนอัดลมเท่าไหร่ ช่วงนั้นกำลังหันไปเล่น .22RL เพราะกระสุนถูกมาก ซื้อทียกแพ็ค 10 กล่อง ตกนัดละบาทเศษเอง
ซื้อทียกแพ็ค 10 กล่อง ตกนัดละบาทเศษเอง
ซื้อได้ที่ไหนครับ...ร้านอะไรครับ..แจ้งด้วยครับ..จะซื้อ  ยกแพ็ค 10 กล่อง สัก 10 แพ็คครับ..
ท่าน Terk Kung คงหมายถึงเมื่อ 10 ปีก่อนครับพี่
ถูกต้องเเล้วครับ 10 กว่าปีก่อน ช่วงตอนนั้นผมใช้กระสุนของฟิลิปินมั้งครับกล่องขาว ที่จานท้ายปลอกเป็นรูปตัว T ใส่กับปืน Anschutz m525 ยิงเล่นชนิดที่ว่ายิงบู้หยั่งกะในหนังเลยแหละครับ จนส่วนที่กันปลอกกระสุนน๊อตหักคา  ตกใจ
Terk Kung
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #6928 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 11:21:14 PM »

พูดถึงปืนอัดลมขนาด .25 แล้วผมก็ชักอยากได้เหมือนกันนะครับคุณ Terk Kung  ถ้ามีลูกขายผมว่าน่าใช้เหมือนกันนะครับผมว่าแรงปะทะคงจะมากน่าดูเลยครับท่าอยู่ในปืนที่มีความแรงซัก1000 ฟุดต่อปอนนะเยียมเลยครับนึกแล้ว น้ำลายหก Cheesy
โหถ้า ขนาด .25 แรงซัก 1000Fps. นี้ผมว่า อันตรายสูสี .25 ACP เลยนะเนี้ยครับ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #6929 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 11:36:31 PM »

พูดถึงปืนอัดลมขนาด .25 แล้วผมก็ชักอยากได้เหมือนกันนะครับคุณ Terk Kung  ถ้ามีลูกขายผมว่าน่าใช้เหมือนกันนะครับผมว่าแรงปะทะคงจะมากน่าดูเลยครับท่าอยู่ในปืนที่มีความแรงซัก1000 ฟุดต่อปอนนะเยียมเลยครับนึกแล้ว น้ำลายหก Cheesy
โหถ้า ขนาด .25 แรงซัก 1000Fps. นี้ผมว่า อันตรายสูสี .25 ACP เลยนะเนี้ยครับ

นี่และครับเยียมเลยใช้งานได้ครอบคลุมเลยครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

หน้า: 1 ... 459 460 461 [462] 463 464 465 ... 807
  พิมพ์