เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:19:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 610 611 612 [613] 614 615 616 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3814529 ครั้ง)
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #9180 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 02:58:59 PM »

นายห้างครับ ช่วยตอบข้อสงใสด้วยครับว่ายังทันใหมครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #9181 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 07:21:12 PM »

ไม่ทันแล้วครับ คงต้องรอโครงการ 7 ครับ

แล้วโครงการ 7 นี่เริ่มเมื่อไหร่อะฮะ...ไม่มีใครยกเลิกโครงการ 6 เลยหรอฮะ
ถ้าโครงการ 7 คงต้องรอเหล่าพี่น้องปั๊มตังอีกซักระยะนะครับ คิก คิก คิก คิก
ผมก็หมดตูดไปกับโครงการ 5+5.5 แล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ไหนจะค่าปืน   ค่าอุปกรณ์เติมลม   ค่าลูกกระสุน   ค่ากล้องเล็ง ตกใจ ตกใจ
ตอนนี้บอกตามตรงยังไม่ฟื้นเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #9182 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 08:40:54 PM »

ไม่ทันแล้วครับ คงต้องรอโครงการ 7 ครับ

แล้วโครงการ 7 นี่เริ่มเมื่อไหร่อะฮะ...ไม่มีใครยกเลิกโครงการ 6 เลยหรอฮะ
ถ้าโครงการ 7 คงต้องรอเหล่าพี่น้องปั๊มตังอีกซักระยะนะครับ คิก คิก คิก คิก
ผมก็หมดตูดไปกับโครงการ 5+5.5 แล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ไหนจะค่าปืน   ค่าอุปกรณ์เติมลม   ค่าลูกกระสุน   ค่ากล้องเล็ง ตกใจ ตกใจ
ตอนนี้บอกตามตรงยังไม่ฟื้นเลยครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เหรอ.............ที่ซ่อนไว้นะหมดแล้วเหรอ      หน้าสงสารจริงๆๆๆๆๆ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #9183 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 09:19:02 PM »

หมดตูดจริงๆครับพี่น้อง  อ๋อย อ๋อย
คงหายซ่าไปอีกนาน  ขำก๊าก ขำก๊าก

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #9184 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 09:31:01 PM »

ขอเก็บค่าวางท่อ  เมตรละ  10  บาท  ไม่ถึงปี  ก็ลุกมาซ่าได้อีกแล้วครับ  ไม่ต้องเอามากเลย
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #9185 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 09:32:10 PM »

หมดตูดจริงๆครับพี่น้อง  อ๋อย อ๋อย
คงหายซ่าไปอีกนาน  ขำก๊าก ขำก๊าก

คนเคยซ่ามันอดซ่าไม่ได้หรอกคุณอู๋ เดี๋ยวก็มีเรื่องให้ซ่าจนได้แหละ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #9186 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 09:39:53 PM »

ขอเก็บค่าวางท่อ  เมตรละ  10  บาท  ไม่ถึงปี  ก็ลุกมาซ่าได้อีกแล้วครับ  ไม่ต้องเอามากเลย

คนเคยซ่ามันอดซ่าไม่ได้หรอกคุณอู๋ เดี๋ยวก็มีเรื่องให้ซ่าจนได้แหละ

โอ๊ยยย รอบนี้ก็แทบเอาตัวไม่รอดแล้วครับ   บู่
ไหนจะต้องหาตังมาจ่ายค่ากระสุนอีก   หัวเราะร่าน้ำตาริน
เมื่อก่อนหว่านคนเดียวก็ว่ามากแล้ว   เยาะเย้ย เยาะเย้ย
ตอนนี้มีคนมาช่วยหว่านอีก  ยิ่งไปกันใหญ่ครับ  โดนชก โดนชก โดนชก
ว่าแต่ร้านรับซื้อของเก่าเค้าให้ราคาตะกั่วเท่าไหร่ครับ ใครพอรู้บ้าง ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #9187 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 09:43:59 PM »

ต้องถามเสี่ยหน่องครับคุณอู๋ คิก คิก คิก คิก

komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #9188 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 10:00:19 PM »

ต้องถามเสี่ยหน่องครับคุณอู๋ คิก คิก คิก คิก

ใช่แล้วว....ขอราคาพิเศษไปเลย เยี่ยม
ตกลงตะกั่วโลละเท่าไหร่ครับคุณหน่อง Huh
ที่ผมเก็บไว้มีประมาณ ปิ่นโตกว่าๆครับ ยิ้มีเลศนัย

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #9189 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 10:38:25 PM »

เก็บไว้ก่อนครับ  เดี๋ยวช่างงานว่างแล้ว  ผมว่าจะชวนช่างทำทุ่นตกปลาซักกะหน่อย  ถ้าทำได้นะ  คงต้องไปหาซื้อเศษตะกั่วมาเล่นกัน
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #9190 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 11:09:21 PM »

ใช่แล้วว....ขอราคาพิเศษไปเลย เยี่ยม
ตกลงตะกั่วโลละเท่าไหร่ครับคุณหน่อง Huh
ที่ผมเก็บไว้มีประมาณ ปิ่นโตกว่าๆครับ ยิ้มีเลศนัย

จัดปายได้เลยครับพี่ๆ  เดี๋ยวจะชำแหละจากแบตเตอรี่ให้ซัก2- 3 ลูก หรือจะเอาแบบตะกั่วผสมก็ได้ครับ ลองหลอมทดสอบดูซัก 2-3 กิโลกรัม Cheesy Cheesy
หลอมได้หลายพันลูกเลย.............

ราคาที่ซื้อมี 2-3 ประเภทครับ
  1.ตะกั่วรวม หรือตะกั่วจั๊บ (ภาษาร้านของเก่า) ถูกสุด
  2.ตะกั่วแข็ง (ซีโฮ้ว) พอกันกับตะกั่วรวมหรือสูงขึ้นมาหน่อย
  3.ตะกั่วบัดกรี ราคาจะถูก-แพง ขึ้นอยู่กับส่วนผสมระหว่าง ตะกั่ว + ดีบุก ( เฉพาะดีบุกล้วน ราคากิโลกรัมละ หลายร้อยครับ)

พวกถ้วยรางวัลส่วนใหญ่ก็ทำมาจาก ตะกั่วผสมดีบุกเหมือนกันครับ พี่ๆท่านใดมีจะลองเอามาหลอมดูก็ได้ครับ Grin Grin

***  การหลอมตะกั่ว อย่าให้มีความชื้นมากหรือน้ำปนในเนื้อตะกั่ว ( ตะกั่วจากแบตเตอรี่ )นะครับ
        เพราะมันจะแตกกระเด็นเหมือนน้ำมันในกระทะเวลาที่ทอดปลา แต่แรงกว่าเยอะ อันตรายนะครับ ***

ผมรักในหลวง...ครับ
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #9191 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 11:28:43 PM »

ลูกปืนอัดลมทำไม่เป็นครับ เคยทำแต่ลูกปืนแก๊ป เอาตะกั่วมาต้มให้ละลายแล้วเทลงในกระบอกไม้ไผ่ที่มีขนาดเล็กกว่าลำกล้องปืนนิดหน่อย ปล่อยไว้ให้เย็นเอาออกมาตัดเป็นท่อนสั้น ๆ แล้วใช้ค้อนเคาะแต่งลบเหลี่ยมแค่นี้ก็ใช้งานได้แล้วครับ ต่อไปหากลูกปืนลมแพงขึ้นสงสัยต้องหันไปแล่นปืนแก๊ปครับ เศร้า

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #9192 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 11:40:52 PM »

ถ้าจะไปเล่นปืนแก๊ป  ทำดินปืนเผื่อผมด้วยนะครับ  ผมทำไม่เป็นครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #9193 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 08:50:30 AM »

เคยฟังเขาเล่าเรื่องการทำดินปืนมาครับ
มีส่วนประกอบสามส่วน คือ ถ่าน ดินประสิว กำมะถัน

ถ่าน  ตำละเอียด  สมัยโบราณใช้ใยฝ้ายแต่มันดูดความชื้นเก่งทำให้ดินปืนไม่เสถียรจึงใช้ถ่านดีกว่า
ดินปืนจะเบาหรือหนักก็ขึ้นอยู่กับไม้ที่นำมาเผาเป็นถ่าน ไม้จำพวกแบบไม้สักเบาดีมาก ต้นหญ้าบางชนิดก็ดีเหมือนกัน

ดินประสิว  ตำละเอียด  ตัวนี้เป็นก้อนใส ๆ สีส้มหรือสีขาวก็ได้ ถ้าเจาะรูโคนต้นไม้ใหญ่แล้วเอาดินประสิวอัดลงรูไม่เกินปี
ต้นไม้ใหญ่ต้นนั้นตายแน่นอน ดีกว่าการใช้โฮโมนมากเพราะโฮโมนตกค้างในดินนานหลายปี  พวกทำแหนมเห็นว่า
บางเจ้าก็ใส่ดินประสิวทำให้แหนมเปรี้ยวเร็ว อันนี้ไม่ยืนยันนะครับ

กำมะถัน  ตำละเอียด  ตัวนี้เป็นก้อนสีเหลือง ๆ ไม่รู้ว่าใส่ไปเพราะอะไรแต่ในสูตรต้องมี ใส่มากมีควันมาก หรือว่าทำให้ติดไฟง่ายก็ไม่รู้สิ

คลุกเคล้าเข้าด้วยกัน อัตราส่วนสำหรับดินปืนจำไม่ได้
นำไปต้มน้ำให้ส่วนผสมกลมกลืนเป็นเนื้อเดียวกัน
ต้นไปให้หมาด ๆ อย่าให้แห้งเพราะอาจเกิดโศกนาฏกรรม หม้อต้มก้นทะลุ หลังคาบ้านเปิดเปิง
พอหมาด ๆ ยังไม่แห้ง ก็นำออกไปตากบนกระจาด ผึงลมให้แห้งอีกครั้ง
นำมาตำให้เป็นผงละเอียดอีกครั้งคราวนี้ไม่ต้องละเอียดมากจะได้ดินปืนเป็นเกร็ด
ละเอียดมากก็แรงมาก หยาบหน่อยก็แรงน้อยหน่อย

หลังจากฟังเขาเล่ามา ผมก็ลองทำดูก็พบว่ามันติดไฟได้จริง ๆ จะติดเร็ววูบ ๆ หรือติดช้า ๆ
ก็แล้วแต่สูตรผสม  แต่ที่เหมือนกันคือ 
เอาดินปืนมา 1 ช้อน มาลองจุดไฟมันจะค่อย ๆ ติด สมมุติว่า 0.5 วิ
แต่ถ้าเอามา 1 ชามข้าว  ก็ดินปืนสูตรเดียวกับช้อนแรกนะครับ มาลองจุดไฟ มันติดไฟอย่างเร็ว ก็ประมาณ 0.5 วิเท่ากัน
แต่มันให้พลังงานความร้อนออกมามากกว่า แบบว่าคนจุดหน้ามืดปลายผมหยิกไหม้

แล้วมันก็แปลกนะ ไอ้ดินดำที่ค้าง ๆ อยู่ตามก้นกาละมัง พอเอาไปล้างน้ำแล้วเอาน้ำไปเทใต้ต้นลำใย
ปาดโธ่ ลำใยต้นนั้นมันออกลูกดกจริง    พอจับจุดได้ชาวสวนลำใยก็มีการตุนวัตถุพวกนี้กันใหญ่
แล้วเราก็ได้ยินข่าวว่าโกดังเก็บวัตถุพวกนี้ระเบิด จำได้หรือเปล่าครับ  มันแปลกนะ เก็บไว้แค่ถุงเล็ก ๆ
ไม่เป็นไร พอเก็บเป็นโกดังไงกลายเป็นระเบิดเวลาไปได้

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #9194 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 04:09:13 PM »

เอามาแจ้งข่าวชาวปืนอัดลมครับ

หน้า: 1 ... 610 611 612 [613] 614 615 616 ... 807
  พิมพ์