เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:32:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 771 772 773 [774] 775 776 777 ... 807
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (((รวมนานาสาระปืนอัดลม))) สารบัญหน้าที่ 1  (อ่าน 3815540 ครั้ง)
superguy2002
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #11595 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 02:11:30 AM »

Smiley สวยๆ ใหม่ ซิงๆ...... เพิ่งมาสดๆ   กระบอกนี้ของท่านใดสั่งไว้  มารับไปด้วย  ไม่งั้นเดี๋ยวผมเก็บไว้ไม่คืนนะ   Grin

1. ถ้าขอ ป.2 สั่ง LG 110FT เข้ามาเองเบ็ดเสร็จแล้วเท่าไหร่ครับ  สั่งที่เว็บไหนดีครับ
2. อยากซื้อมาเล่น FT กับพวกพี่ในเวบ ไม่ทราบว่าเล่น LG110FT  ไปเลย  หรือเอาแค่ airarm S510 ก่อนดีครับ ถ้ามีงบแสนต้นๆ 
  เคยแต่ยิง BB ครับยังไม่เคยเล่นปืนอัดลมเบอร์1เบอร์2 แบบนี้มาก่อนเลยครับ
ขอบคุณครับ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2010, 02:24:06 AM โดย superguy2002 » บันทึกการเข้า
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11596 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 08:51:55 AM »

Smiley สวยๆ ใหม่ ซิงๆ...... เพิ่งมาสดๆ   กระบอกนี้ของท่านใดสั่งไว้  มารับไปด้วย  ไม่งั้นเดี๋ยวผมเก็บไว้ไม่คืนนะ   Grin

1. ถ้าขอ ป.2 สั่ง LG 110FT เข้ามาเองเบ็ดเสร็จแล้วเท่าไหร่ครับ  สั่งที่เว็บไหนดีครับ
2. อยากซื้อมาเล่น FT กับพวกพี่ในเวบ ไม่ทราบว่าเล่น LG110FT  ไปเลย  หรือเอาแค่ airarm S510 ก่อนดีครับ ถ้ามีงบแสนต้นๆ 
  เคยแต่ยิง BB ครับยังไม่เคยเล่นปืนอัดลมเบอร์1เบอร์2 แบบนี้มาก่อนเลยครับ

...ผมคิดว่าปืนอัดลมกระบอกแรก..คุณควรเริ่มจาก เอา airarm S510 ราคา 48K ก่อนดีกว่า ครับ..เพราะ S510นั้น"ดีพร้อม"ทั้งสวยและยิงแม่นมากแบบยิงเป้าและล่าสัตว์หรือแบบ Field Target ที่มีระยะหวังผล มากกว่า 50เมตร..ที่สำคัญคือมีจุดปรับแรงดันถึง 5 ระดับที่ปืนอัดลมอื่นๆไม่มี..จึงสามารถใช้ยิงปืนประเภท FT ยิงพาดแท่นและล่าสัตว์ได้ดีด้วย ครับ
    ส่วนปืน  LG 110FT นี้ราคาประมาณ 100K (ตามข้อที่ 1)เป็นปืนที่ดีที่พวกเรานิยมชมชอบมาก  เนื่องจากมีการทดสอบยิงเป้าที่ 50เมตรว่าแม่นมากเช่นกัน...แต่ก็เหมาะสมกับ Field Target มากที่สุด และหากจะยิงพาดแท่น 50 เมตรล่ะก็คงสู้ S510ไม่ได้ เพราะว่าairarmมีจุดปรับแรงดันได้ถึงระดับที่ 5  จึงสามารถสู้แรงลมต้านลูกกระสุนได้ดีมากและความแม่นแน่นอนสูงกว่า สุดท้ายเรื่องการปืนนำไปล่าสัตว์นั้น มันไม่เหมาะสม(...เกินไป)ครับ..จึงสมควรเป็นปืนลำดับที่ 2ต่อไป...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:04:22 AM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #11597 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:47:37 AM »

ปืน LG นี้ผมคิดว่าโดยทั่วไปไม่น่าจะแตกต่างจาก S400 สักเท่าไหร่ 
จะแตกต่างกันตรงที่มันมีอุปกรณ์พาดแข้งพาดขา ประทับแก้ม ประทับไหล่ให้มาพร้อมเสร็จสรรพ
หรือน่าจะมีเรกกูเลเตอร์ที่คุณภาพกว่า

พอเอามายิงระยะไกล ๆ ก็สู้พวกเบอร์ 2 ไม่ได้หรอกครับ

ปืน S410 ปรับระดับ 2 ผมยิงไปทั่วพบว่าแรงกระสุนน้อยกว่าปืนอัดลมสปริง HW97K เบอร์2 อยู่บ้าง
เห็นความแตกต่างได้จากดูอาการของนกพิราบเมื่อโดนกระสุนในระยะยิงที่เท่ากัน นกพิราบเมื่อโดนกระสุน
หัวตัดจากปืน HW97K ยิงเข้ายอดอกจะมีอาการขนฟุ้งตีปีกร่วงลงมาตรงจุดยิง  แต่เมื่อใช้ s410 ระดับแรงดัน 2
ยิงระยะเดียวกัน เสียงกระสุนเข้ายอดอกได้ยินฟังชัด แต่นกพิราบยังถลาบินไปเกาะสันหลังคาบ้านทีไกลออกไป
ราว 100 เมตร และยังยืนอยู่ได้แบบปกติ ผมส่องกล้องทางไกลดูก็เห็นอกนกพิราบขาวเว่อ ทำนองขนตรงนั้นกระจุย
หายไปแล้ว คิดว่ากระสุนฝังในหรือก็ยิงไม่เข้าก็เป็นได้  ผมเฝ้าดูจนเห็นมันโผบินจากสันหลังคาหายไป   
ทำไมถึงเป็นอย่างนี้

วิเคราะห์
อาจก็เป็นเพราะหลายตัวแปร  เช่น หัวกระสุน น้ำหนักกระสุน  ความเร็ว ยังไม่พอเหมาะกัน

ในระยะเดียวกันนี้ ผมก็นึกจินตนาการไปว่า ถ้าผมใช้ s400 เบอร์ 1 นกพิราบตัวนี้น่าจะร่วง เป็นเพราะอะไร
เพราะว่าในระยะยิงขนาด 25 เมตรนี้ แม้ว่ากระสุนเบอร์ 1 จะมีแรงปะทะน้อยกว่าก็ตาม แต่ก็มีความเร็วสูงกว่า
หัวเล็กกว่า จึงมีความคมของหัวกระสุนดีกว่า ทำให้ทะลุยอดอกเลยกล้ามเนื้อ เข้าไปทำลายอวัยวะภายในสำคัญ
ทำให้นกพิราบบินไม่ไหว

แต่ในกรณีเดียวกันพอเป็นเบอร์ 2 ปรับระดับแรงดัน 2 ความเร็วกระสุนไม่มากพอที่จะทะลุเลยกล้ามเนื้อเข้าไป
ในร่างกาย  กระสุนมีแต่แรงปะทะที่หนักหน่วงถ่ายทอดให้กล้ามเนื้อของนกพิราบ แต่พอดีนกพิราบตัวนี้มีความ
อดทนสูง จึงสามารถรับแรงปะทะขนาดนั้นได้  เมื่ออวัยวะภายในไม่เป็นอะไรจึงสามารถบินต่อไปได้

ดังนั้นในกรณีอย่างนี้เบอร์ 1 จะทำงานได้ดีกว่า  แต่ถ้าหากผมปรับระดับแรงดันเป็นระดับ 3 ของ s410
ก็คิดว่านกพิราบน่าจะร่วงลงจากหลังคาในทันทีที่โดนกระสุน แต่เสียงปืนก็จะดังมากขึ้น 
ความดังกับความแรงมันมาคู่กันเสมอ ผมละหน่าย

kai_silatip
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #11598 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:29:19 AM »

แล้วอย่างนี้ควรจะใช้เบอร์ 1 หรือ เบอร์ 2 ดีครับพี่สิทธา ของผมใช้เบอร์ 1 อยู่ใช้ลูก rws supper dome โดนนกพิราบเป็นอย่างที่พี่บอกเลย อยากได้เบอร์ 2ซักกระบอก มาลองดูมั่ง วันก่อนนกพิราบเกาะสายไฟข้างบ้านระยะไม่เกิน 25 เมตร ได้ยินเสียงกระสุนโดนตัวนกแล้วมันก็บินขึ้นแบบถลานิดหน่อย แล้วมันก็จากไปแบบไร้วี่แววเลย ผมละเซ็งกับเบอร์ 1ของผมจัง

ชะตาฟ้า หรือจะสู้มานะตน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11599 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:53:51 AM »

แล้วอย่างนี้ควรจะใช้เบอร์ 1 หรือ เบอร์ 2 ดีครับพี่สิทธา ของผมใช้เบอร์ 1 อยู่ใช้ลูก rws supper dome โดนนกพิราบเป็นอย่างที่พี่บอกเลย อยากได้เบอร์ 2ซักกระบอก มาลองดูมั่ง วันก่อนนกพิราบเกาะสายไฟข้างบ้านระยะไม่เกิน 25 เมตร ได้ยินเสียงกระสุนโดนตัวนกแล้วมันก็บินขึ้นแบบถลานิดหน่อย แล้วมันก็จากไปแบบไร้วี่แววเลย ผมละเซ็งกับเบอร์ 1ของผมจัง

คุณสิทธาและคุณ kaisorn Lopburi  ครับ
  อาจารย์ ทศ เคยบอกไว้ว่าถ้าเบอร์ 1 ยิงนกพิราบต้องยิงที่หัวจึงเอาอยู่  ดังนั้นต้องฝึกเล็งหัวนกอย่างเดียว ครับ
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #11600 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 11:59:29 AM »

คุณสิทธาและคุณ kaisorn Lopburi  ครับ
  อาจารย์ ทศ เคยบอกไว้ว่าถ้าเบอร์ 1 ยิงนกพิราบต้องยิงที่หัวจึงเอาอยู่  ดังนั้นต้องฝึกเล็งหัวนกอย่างเดียว ครับ
ก็เห็นด้วยตามนี้ครับ
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #11601 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 04:58:52 PM »

ก็เห็นด้วยตามนี้ครับ

ตอนได้ปืนas410 มาใหม่ๆผมยิงนกพิราบไม่ค่อยอยู่ นกกระยางนี่ยิ่งยิงยากครับ โดนเป้าอย่างที่พี่ว่าครับดัง ปุก ......นกดันบินเฉย นกกระยางก็ยิงซะขนกระจุย แต่ก็บินเฉย(ที่เล่านี่ผมปรับแรงระดับ5ตลอดครับ) จึงคิดว่าบางทีกระสุนเร็วเกินไปวิงผ่านตัวนกโดยไม่ทำความเสียหายมากนัก ถ้ากระสุนวิ่งช้าลงกระสุนอาจเสียการทรงตัว และมีระยะเวลาในการฉีกอวัยวะและกล้ามเนื้อมากขึ้น (ผมคิดเอาเองนะครับ55555 ไหว้)

แต่พอยิงไปนานๆ คุ้นปืน +ได้ jsb ฝาแดง ยิงยังไงก็อยู่ครับ(ถ้ายิงโดนนะครับ) นกกระยางตัวยาวกว่าเมตรก็ยังอยู่ แต่ผมซ้ำไป3นัดถึงจะนิ่ง ระยะหวังผลในกรณีไม่มีลมได้  50+เมตรครับ

ผมตั้งกล้องที่50เมตร ในกรณียิงระยะต่างช่วงหลังผมไม่ค่อยใช้การเผื่อดอท แต่ผมใช้ปรับความแรงเอาครับ ระยะ 20เมตร ใช้แรง2 30เมตรแรงระดับ3 40เมตรปรับแรงระดับ4  50เมตรขึ้นไปต้องเผื่อสูงเอาครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11602 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 06:00:59 PM »

ขอตอบเป็นข้อๆ ดังนี้

1. นำเข้ามาเองก็ประมาณ 90 - 100 K  ครับ
2. ถ้าคิดจะเล่น FT  , HFT , MiniSniping,  Air Rifle Bench Rest หรือไว้แข่งขันอย่างเดียวก็เลือกซื้อ  LG 110 FT ทีเดียวไปเลยจบอยู่ในงบพอดี  อย่างไปสิ้นเปลืองกับปืนชนิดอื่นๆ ให้มากเรื่อง เพราะผมคิดว่าท่านคงไม่มีเวลาที่จะไปไล่ล่านกพิราบ นกกระยาง นกเขาไฟ นกเขาชวา เหมือนกับผมแน่ๆ  และตัวผมเองก็ยิงนกมามากจนไม่อยากจะยิงมันแล้ว อยากจะเปลี่ยนมายิงเป้าแทน จึงได้ดิ้นรนขวนขวายที่จะหาเจ้า LG 110 FT  มาใช้ทั้งๆ ที่มีทั้ง S410 Xtra FAC .22  และ S400MPR-FT .177 อยู่แล้วถึง 2 กระบอก  ซึ่งมันสามารถใช้ได้ครบทุกวัตถุประสงค์ที่ต้องการ  แต่ถ้าจะให้ได้ถ้วยมาครองในการแข่งขันด้วยปืนทั้ง 2 กระบอกนี้ มันคงจะเป็นไปได้แบบลำบากมากๆ  เพราะสิ่งสำคัญที่สุด 3  ประการจากมากไปหาน้อยในการแข่งขัน FT คือ ปืน  กระสุน และบุคคลที่อยู่หลังไกปืน  เมื่อความสามารถของผมมีน้อยผมก็ต้องพึ่งปืนและกระสุน เพื่อชดเชยความบกพร่องของตัวผู้ยิง

และอีกอย่างปืน  FT  มันก็ยังยิงสัตว์ ล่าสัตว์เล็กได้เหมือนกันในระยะ 50 เมตรลงมาด้วยการอาศัยความแม่นยำของปืนที่มีมากเหลือหลายทำให้ยิงเข้าจุดตายได้ทุกนัดอยู่แล้ว  การล่าจึงไม่ใช่ปัญหาอีกต่อไปไม่ว่าจะใช้เบอร์ 1 หรือ เบอร์ 2 ประสิทธิภาพและประสิทธิผลแทบจะไม่แตกต่างกันเลยสำหรับนักล่าคนเดียวกัน

และเมื่อท่านตั้งใจจะเอามาแข่ง FT  ท่านจงเลือก LG 110 FT เถอะครับอย่ามาเสียเงินซื้อหลายกระบอกแบบผมเลย
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11603 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 06:03:21 PM »

ตอนแรกที่ยิงปืนสปริงเบอร์ 1 ก็อาการเดียวกันเลยต้องดิ้นรนหาปืนเบอร์ 2 มาใช้เพื่อชดเชยฝีมือที่ไม่เอาไหนของผม  แต่เมื่อฝีมือพัฒนาขึ้นประกอบกับได้ปืน PCP ที่ยิงแม่นเหลือหลายมาใช้ ตอนนี้ไม่ว่าเบอร์ 1 หรือเบอร์ 2  ผมยิงได้ในระดับเดียวกัน เผลอๆ เบอร์ 1 อาจจะดีกว่าเบอร์ 2 ด้วยซ้ำไป  ไม่เชื่อลองมายิงเทียบกันดูซิว่ากระสุน 10 นัด ปืนเบอร์ 1 หรือ เบอร์ 2  ใครจะได้นกมากกว่ากันในระยะเวลาเท่ากัน ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2010, 06:09:17 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
nikonji13
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #11604 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 10:27:23 PM »

มือใหม่ มากๆครับ อ่านไปได้ไม่เท่าไรก็งง แล้วครับ คือ ปืนที่ระบบ อัดอากาศ นี้ เท่าที่รู้มี 3 แบบใชหรือเปล่าครับ
1 คือ ป้ำเอ็กชั้น ไอ้ที่โยๆๆ เอานะครับ
2 คือ pcp ใช่เปล่าครับ
3 อัดแก๊ซ
คำถามก็ที่งงก็คือ
1ไอ้อัดอากาศแบบ pcp เนี้ย เค้าอัดใส่ถังดำน้ำ แล้วค่อยเอาจากถังดำน้ำมาใส่กระบอกที่ปืนใช่หรือเปล่าครับ
2 แล้วเค้าใช้อะไรอัดเข้าไปละครับ อ๊อกสิเจนหรือครับ (พอดีถามน้าที่เค้าเคยเล่นปืนอัดลมส้น เลิกไปเกิบ 7 ปืแล้ว เค้าว่าอย่างนั้น)แต่เคยอ่านเจอ ในเว็ปนี้ บอกว่า หาใช้อ๊อกสิเจน มีโอกาศที่ใำห้ปืนเสียเพราะเป็นตัวทำปฎิกริยา อะไรสักอย่าง สรุปเค้าอัดอะไรในถังเค้าที่บอกว่าให้ดำเพลิงอัดให้นี้ ลมหรือครับ
3 แล้วพอจะมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ จุดประสงค์ ยิงเล่น + ยิงเป้า(แข่งถ้าตัวเองมีความสามารถพอ)
4 ราคา อุปกรณ์เสริม ที่ต้องใช้เช่นถังดำน้ำอะไรพวกนั้น ตกอยู่ที่เท่าไร

เด็ก เล่นของ
เอ้อระเหย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #11605 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 02:06:04 AM »

เคยอ่านกระทู้ไหน ที่ไหนไม่รู้ เขาเคยยิงปืนลม เบอร์หนึ่ง ด้วย ลูกหัวโดม ยิงยังไงก็เอานกพิราบก็ไม่อยู่
พอเปลี่ยนมาใช้ลูกหัวตัด โดนนกพิราบนี่ไม่เคยบินหนีไปไหนเลยจอดสนิท
ลองเปลี่ยนใช้ลูกหัวตัดดูซิ อาจเป็นอย่างเขาก็ได้นะ

คำแนะนำที่ดี ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นของใคร
ฅนที่คิดว่าตนนั้นไม่มีข้อผิดพลาด นั้นคือฅนที่คิดผิด
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #11606 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 08:55:35 AM »

เคยอ่านกระทู้ไหน ที่ไหนไม่รู้ เขาเคยยิงปืนลม เบอร์หนึ่ง ด้วย ลูกหัวโดม ยิงยังไงก็เอานกพิราบก็ไม่อยู่
พอเปลี่ยนมาใช้ลูกหัวตัด โดนนกพิราบนี่ไม่เคยบินหนีไปไหนเลยจอดสนิท
ลองเปลี่ยนใช้ลูกหัวตัดดูซิ อาจเป็นอย่างเขาก็ได้นะ

ผมก็เคยใช้เบอร์ 1 ยิงไม่อยู่ครับ (ไม่อยู่บนหลังคาลงมาอยู่ที่พื้นแทน Grin)

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
kai_silatip
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #11607 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 11:51:12 AM »

ขอบคุณท่านอาจารย์ทศและพี่ๆทุกท่านครับที่ทำให้หายข้องใจ  เอ...แล้วลูกหัวตัดนี่ยี่ห้อ RWS ด้วยไหมครับ  ไหว้

ชะตาฟ้า หรือจะสู้มานะตน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11608 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 07:24:20 AM »

ขอบคุณท่านอาจารย์ทศและพี่ๆทุกท่านครับที่ทำให้หายข้องใจ  เอ...แล้วลูกหัวตัดนี่ยี่ห้อ RWS ด้วยไหมครับ  ไหว้

...ขออนุญาต..น่าจะใช่  คงจะเหมือนกับพวกเราหลายคนที่นายห้างฯให้ยี่ห้อ RWSลูกหัวตัด 2ตลับมาพร้อมกับปืนเบอร์1 ในโครงการ 6 ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #11609 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 09:43:09 PM »

ตอนแรกที่ยิงปืนสปริงเบอร์ 1 ก็อาการเดียวกันเลยต้องดิ้นรนหาปืนเบอร์ 2 มาใช้เพื่อชดเชยฝีมือที่ไม่เอาไหนของผม  แต่เมื่อฝีมือพัฒนาขึ้นประกอบกับได้ปืน PCP ที่ยิงแม่นเหลือหลายมาใช้ ตอนนี้ไม่ว่าเบอร์ 1 หรือเบอร์ 2  ผมยิงได้ในระดับเดียวกัน เผลอๆ เบอร์ 1 อาจจะดีกว่าเบอร์ 2 ด้วยซ้ำไป  ไม่เชื่อลองมายิงเทียบกันดูซิว่ากระสุน 10 นัด ปืนเบอร์ 1 หรือ เบอร์ 2  ใครจะได้นกมากกว่ากันในระยะเวลาเท่ากัน ไหว้ ไหว้

หนาวนี้ลมแรง ๆ ยอดหญ้าปลิวไสว จนเราต้องใส่เสื้อกันลม แล้วลองออกล่านกด้วยเบอร์ 1 ดูสิครับ
หน้า: 1 ... 771 772 773 [774] 775 776 777 ... 807
  พิมพ์